Jump to content

- - - - -

ใครเคยไปวัดธรรมกายบ้าง? มาแชร์ข้อมูลก่อนหน่อย

• Please log in to reply
76 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:29

เห็นเจดีย์แล้วนึกถึงแบบนี้ครับ...

#52 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:41

วัดธรรมกาย ดูเผินๆที่เป็นที่น่าสนใจและโดนใจคนชั้นกลางมากๆ ก็เพราะเวลาเราไปวัดทั่วๆไป เราจะเจอหมาวัดบ้าง หมาจรจัดบ้าง เต็มไปหมด บางวัดก็ไม่ค่อยแลดูสะอาดเท่าใดนัก ซึ่งอาจเกิดจากหลายเหตุปัจจัย ซึ่งสิ่งเหล่าอาจทำให้เราเสียอารมณ์เวลาเราไปทำบุญ

หลายคนไม่อยากไปวัด เพราะไม่ชอบความไม่เรียบร้อยในวัดนี่แหล่ะ

วัดธรรมกายเขาเข้าใจจุดนี้ จึงสร้างแบรนด์ของตนขึ้นมา ทำวัดในสวยงาม เรียบร้อยเป็นระเบียบ สะอาด ตอนแรกวัดธรรมกาย กำเนิดจากจุดแตกต่างตรงนี้ คนไปเที่ยวชมวัดกันเพราะเสียงบอกต่อๆกันว่า มาวัดนี้ดี สะอาด สวยงาม ห้องน้ำสะอาดสะอ้าน ทำให้โดนใจคนกรุง เมื่อประมาณ30กว่าปีที่แล้วอย่างมาก

แต่มันก็มีจุดที่ทำให้หลายคนพากันถอยหนีออกมา ซึ่งคงรู้อยู่นะว่ามันคืออะไร เพราะหลายท่านเคยเอ่ยถึงไปแล้ว ผมจึงไม่ขอพูดอีกในส่วนนี้

Edited by David_GinoLa, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:43.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#53 แมว มหาภัย

แมว มหาภัย

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:55

คุณแม่ผมเลี้ยงแม่ชีที่หมดตัวจากธรรมกาย ออกมาสองคน ก่อนเข้าไปก็เป็นอดีตเลขาของแม่ทำงานทำการดี แต่ขาออกมา ดูเหมือนจะเพี๊ยนๆอย่างไรพิกล เห็นด้วยถ้าเผลอเข้าไปแล้วละก็ ขาเดินออกมายิงทิ้งเสียดีกว่า ดีกว่าเป็นบ้าไปตลอดชีวิต
แข็ง เยียบเย็น และสงบนิ่ง เหมือนนิวเคลียร์ลูกหนึ่งอำมาตย์เอกเจ้าพระยาวิฬาร์มหาภัยบดินทร์

#54 royalist

royalist

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:20

เคยไปครั้งเดียว แล้วไม่คิดจะไปอีกเลยครับ แต่ถ้าใครอยากเป็นเศรษฐีถาวร ก็ลองทำบุญซักแสนนึงขึ้นไปนะครับ เห็นติดป้ายไว้อยู่ตอนนั้นครับ :rolleyes:
Royal Thai Army

#55 อัครเมพ

อัครเมพ

น้องเก่า

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

หลังนี้ก็ธรรมกาย ออกแบบโดยอาจาร์ยผม อ ภิญโญ สุวรรณคีรี ศิลปินแห่งชาติ

วัดธรรมกายาราม วัดหลวงพ่อสดธรรมกายาราม ราชบุรี

คุณSigreeเรียน สถ.ไทยเหรอครับ รุ่นไหนอะครับ
ตื่นเต้นครับ กลางเดือน พ.ค.นี้จะต้องไปต่างประเทศ นรกหน่ะครับ ท่านทักษิณให้ไปจัดเตรียมสถานที่หน่ะครับ ท่านไปอยู่ที่นั่นอีกไม่นาน ไปประมาณ1สัปดาห์ครับ

#56 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:43

หลังนี้ก็ธรรมกาย ออกแบบโดยอาจาร์ยผม อ ภิญโญ สุวรรณคีรี ศิลปินแห่งชาติ

วัดธรรมกายาราม วัดหลวงพ่อสดธรรมกายาราม ราชบุรี

คุณSigreeเรียน สถ.ไทยเหรอครับ รุ่นไหนอะครับ

ไม่หรอกครับ ผม ถาปัต ถาปัต

แต่ เรียนกับท่าน 1 ปี ท่านมาสอนตอนปี 3 ครับ

แต่นะ จบแล้วผมทำงานกึ่งๆอนุรักษ์เลยชินกับของพวกนี้

#57 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:46

ใครโง่มา..โยหลอกไ้ด้หมด นะจ๊ะ ๆ

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#58 Nong Adis

Nong Adis

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:57

พระที่ดังมีชื่อเสียง ก็เหมือนศิลปินมีแม่ยก ถ้าตายก็จบ แล้วก็จะมีพระรุ่นใหม่สร้างชื่อเสียงขึ้นมา ร่ำรวยเร็ว อยู่ที่ศิลปะการจูงใจเท่านั้น เหมือนพวกขายประกัน ยิ่งบอกต่อยิ่งรวย กลุ่มเป้าหมายของธรรมกายคือคนที่แสวงหาความสุขทางใจ คารมดีดีมีเท่าไหร่ก็ให้หมด ถ้าคนธรรมดาเรียกว่าปอกลอก มีทอมที่รู้จักไม่ส่งเงินให้พ่อแม่แต่โอนเงินทำบุญกับธรรมกายเพราะเชื่อในสิ่งที่ธรรมกายบอก องค์กรแบบนี้มีทั่วโลก ใครยอมโง่ก็ยอมไปเถอะ

#59 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:25

ที่นี่เป็นคนละสำนักกับจานบินคลอง3ครับ ไม่เกี่ยวข้องใดๆเลย
เจ้าอาวาสหรือ พระเทพญาณมงคล วิ. (เสริมชัย ชยมงฺคโล ป.ธ.6) หรือหลวงป๋าครับ
ทีนี่สอนธรรมกายเหมือนกัน แต่หลักวิชาไม่บิดเบือนเหมือนจานบินคลอง3 ยึดพระไตรปิฎกดั้งเดิมครับ

#60 Mojimaru

Mojimaru

น้องเก่า

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:09

ก่อนไปมีตังในกระเป๋า หรือหาลูกข่ายไปจ่ายเงินได้เปล่า ไม่งั้นไม่ไดขึ้นสวรรค์พร้อมสร้อยคอเพชรส้มตำปูนะ

#61 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:14

ที่นี่เป็นคนละสำนักกับจานบินคลอง3ครับ ไม่เกี่ยวข้องใดๆเลย
เจ้าอาวาสหรือ พระเทพญาณมงคล วิ. (เสริมชัย ชยมงฺคโล ป.ธ.6) หรือหลวงป๋าครับ
ทีนี่สอนธรรมกายเหมือนกัน แต่หลักวิชาไม่บิดเบือนเหมือนจานบินคลอง3 ยึดพระไตรปิฎกดั้งเดิมครับ

ขอพูดในมุมสถาปัตยกรรมนิด

โบสถ์ธรรมกายทั้ง 2 แห่งเหมือนกัน ทั้งสองแห่งใช่สีขาวและปราศจากการประดับประดาทั้งคู่

ทั้งคู่อ้างธรรมกายทั้งสิ้น การตีความเป็นโบสถ์ตรงกัน ขาว สะอาด ปราศจากการแต่งเดิมด้วย กระจกสี ปิดทองและอื่นๆ

แต่.............

หลังจากโบสถ์หลังแรกแล้ว คงต้องคุยกันอีกเรื่องกระมัง

#62 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:27

วัดธรรมกาย ดูเผินๆที่เป็นที่น่าสนใจและโดนใจคนชั้นกลางมากๆ ก็เพราะเวลาเราไปวัดทั่วๆไป เราจะเจอหมาวัดบ้าง หมาจรจัดบ้าง เต็มไปหมด บางวัดก็ไม่ค่อยแลดูสะอาดเท่าใดนัก ซึ่งอาจเกิดจากหลายเหตุปัจจัย ซึ่งสิ่งเหล่าอาจทำให้เราเสียอารมณ์เวลาเราไปทำบุญ

หลายคนไม่อยากไปวัด เพราะไม่ชอบความไม่เรียบร้อยในวัดนี่แหล่ะ

วัดธรรมกายเขาเข้าใจจุดนี้ จึงสร้างแบรนด์ของตนขึ้นมา ทำวัดในสวยงาม เรียบร้อยเป็นระเบียบ สะอาด ตอนแรกวัดธรรมกาย กำเนิดจากจุดแตกต่างตรงนี้ คนไปเที่ยวชมวัดกันเพราะเสียงบอกต่อๆกันว่า มาวัดนี้ดี สะอาด สวยงาม ห้องน้ำสะอาดสะอ้าน ทำให้โดนใจคนกรุง เมื่อประมาณ30กว่าปีที่แล้วอย่างมาก

แต่มันก็มีจุดที่ทำให้หลายคนพากันถอยหนีออกมา ซึ่งคงรู้อยู่นะว่ามันคืออะไร เพราะหลายท่านเคยเอ่ยถึงไปแล้ว ผมจึงไม่ขอพูดอีกในส่วนนี้

ชออ้างอิงวัดนึงที่ผมชอบมากๆ คือ วัดชลประทาน

ซึ่งที่นี้ก็สะอาดสะอ้าน ร่มรื่นด้วยต้นไม้

อีกทั้งเวลาเทศน์ ยังเทศน์ให้เข้าใจง่ายๆ ตรงประเด็น ชัดเจนดีครับ

ธรรมกายคงไม่น่าใกล้เครียงมั้งครับ
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#63 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:28

ชออ้างอิงวัดนึงที่ผมชอบมากๆ คือ วัดชลประทาน

ซึ่งที่นี้ก็สะอาดสะอ้าน ร่มรื่นด้วยต้นไม้

อีกทั้งเวลาเทศน์ ยังเทศน์ให้เข้าใจง่ายๆ ตรงประเด็น ชัดเจนดีครับ

ธรรมกายคงไม่น่าใกล้เครียงมั้งครับ

ของแท้กับของปลอมที่พยายามทำให้เหมือนครับ

เหมือน iPad ของ Apple กับ iPed ของจีนแดงอย่างไรอย่างนั้น
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#64 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:31

ขอพูดในมุมสถาปัตยกรรมนิด

โบสถ์ธรรมกายทั้ง 2 แห่งเหมือนกัน ทั้งสองแห่งใช่สีขาวและปราศจากการประดับประดาทั้งคู่

ทั้งคู่อ้างธรรมกายทั้งสิ้น การตีความเป็นโบสถ์ตรงกัน ขาว สะอาด ปราศจากการแต่งเดิมด้วย กระจกสี ปิดทองและอื่นๆ

แต่.............

หลังจากโบสถ์หลังแรกแล้ว คงต้องคุยกันอีกเรื่องกระมัง

ผมไม่ค่อยเข้าใจในด้านสถาปัตยกรรมเท่าไหร่ครับ ผมรู้แต่เรื่องแผนที่ และการสำรวจ
ผมต้องถามคุณสิกรีครับ ความหมายของโบสถ์ที่คลอง3ซึ่งขาวใส ไม่มีสี ไม่มีศิลปะไทยดั่งเดิม
ส่วนที่วัดหลวงป๋า ขาว ใส แต่ยังคงศิปะไทย ในแง่ของสถาปัตย์แล้ว มันสื่อความหมายยังไงครับ แตกต่างกันหรือไม่
แล้วโบสถ์2หลังนี้ พอจะไปเทียบเคียงกับศิลปะของโบสถ์ที่ อ.เฉลิมชัยสร้างได้มั้ยครับ นั่นก็ขาวเหมือนกัน
ขอความรู้ด้านสถาปัตย์ด้วยครับ

#65 ปูหน้าเหียก

ปูหน้าเหียก

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:40

ลองเข้าพันดริฟท์ มีล็อคอิน tiger18 นั่นตัวพ่อเรื่องธรรมโกยเลย
ประเทศชาติน่ากลัวขึ้นทุกที เราจะยอมให้ฝูงควายโง่นำพาพวกเราไปง่าย ๆ อย่างนี้หรือ

#66 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:41

เชื่อมั้ยว่าเราอยู่่ราชรี ผ่านบ่อยครั้ง

แต่เพราะชื่อเสียงของธรรมกาย ทำให้เราเลือกที่จะมองข้ามวัดนี้

ได้อ่านแบบนี้ คงต้องพิจารณาใหม่แล้วค่ะ

ขอบคุณมาก

#67 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:43

โดยนัยทางสถาปัตยกรรม ทั้ง 3 โบสถ์คุยเรื่องเดียวกันอยู่ครับ

คือจิตที่บริสุทธิ์ และแทนด้วยสีขาวครับ

อ เฉลิมชัพอธิบายวัดร่องขุ่นว่า

สีขาวของโบสถ์แทนพระบริสุทธิคุณของพระพุทธเจ้า กระจกขาวหมายถึง พระปัญญาธิคุณของพระพุทธเจ้าที่เปล่งประกายไปทั่วโลกมนุษย์และจักรวาล

ส่วนวัดพระธรรมกาย ตัวโบสถ์ก็สร้างด้วยแนวคิดเดียวกัน โดยคัดเอาหินเกล็ดสีขาวมาใช่

ส่วนวัดธรรมกายาราม อ ภิญโญท่านเล่าว่า ทางวัดคุยตั้งแต่ต้นเรื่องแนวคิดธรรมกายของ หลวงพ่อสด จึงได้ออกแบบขาวหมด มีลวดลายตามประเพณี แต่ไม่มีการปิดทองลงกระจกแต่อย่างไร

ว่าง่ายๆคือ ทั้ง 3 หลังใช่แนวคิดขาวปลอดการประดับประดาเป็นแนวคิดหลักนั้นเอง

#68 caveman

caveman

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:12

เคยเข้าไปอบรม มาครั้งหนึ่งเมื่อสักเกือบๆ 25 ปี แล้วเข้าไปช่วย รุ่นพี่อีกครั้งหนึ่ง. สรุปแล้วจนปัจจุบันนี้ถ้าผมทราบว่ามาจากวัดธรรมกาย ผมไม่เคยคิดจะกราบไหว้. นักบวชจากที่นี่ครับ
อย่าทำสิ่งโง่...โดยการสีซอให้กาสรฟัง

#69 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:12

ผมเคยไปงานศพที่วัดชลประทาน สิ่่งนึงที่ผมชอบ คือว่าในงานศพ จะไม่มีการแจกข้าวต้มให้วุ่นวาย จ่ายเป็น กล่องอาหารแบบง่ายๆ

และจะไม่มีการสวดศพ ภาษาบาลี จะว่าไปผมฟังไม่รุ้เรื่องหรอกนะ แต่จะมาเทศน์แทน เทศน์จบ ก็กลับบ้าน ง่ายๆดีแต่ลึกซึ้งดี

ไปมาสองครั้งเลยประทับใจครับ

#70 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 04:58

คัยจะเข้าไปบิวอารมณ์ต้องเข้าไป คุยกับหลายๆกลุ่ม จะมีทั้ง MLM ขอทุนขอร่วมบริจาค ชมกันเอง
นายหน้าขายประกันชีวิต ทั้งชาตินี้ยันชาติหน้า ขายจานดาวเทียมยันจานหมา
มีนักจัดบุญหลากหลายสาขาบริการถึงที่ ขอเพียงท่านให้ชื่อที่อยู่
ใบบุญสารพัดกองเท่าภูเขาจะจัดส่งมาทุกวันเช้ายันบ่าย ยันหลานบวชก้อไม่หมด

#71 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:06

เชื่อมั้ยว่าเราอยู่่ราชรี ผ่านบ่อยครั้ง

แต่เพราะชื่อเสียงของธรรมกาย ทำให้เราเลือกที่จะมองข้ามวัดนี้

ได้อ่านแบบนี้ คงต้องพิจารณาใหม่แล้วค่ะ

ขอบคุณมาก

ไปดูวัดได้ แต่เรื่่องธรรม ก็ควรพิจารณาให้ดี
เคยฟังธรรมจากหลวงพ่อ
สอนธรรมะ แบบไม่พูดถึง อริยสัจจ์ มีแต่ดวงแก้ว
แบบนี้ คงได้แต่ความสงบ แถมด้วย ความหลง

Edited by Apichai, 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:08.

#72 Charkit

Charkit

น้องเก่า

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:57

ผมเคยไปครับ เคยไปแพ็กอาหารกล่อง จัดโต๊ะอาหารให้พระ เคยรับทุน500 เคยไปร่วมวันที่เขารวมตัว และเป็นเ้จ้าภาพกฐินV-star (ทั้งหมดนี้ครูพาไป)

ผมไม่รู้เหมือนกันเขาจะำืทำไปทำไม ตั้งแต่ให้เด็กไปนั่งล้อมพระที่เป็นรูปทรงกลม แล้วชูรูปพระสงฆ์ องค์หนึ่ง แต่ผมเห็นด้วยกับกฐิน เพราะรอบที่ไป ได้เงิน7แสนกว่า ไปทำที่ประจวบ

น้ำที่้้่่ให้เป็นถุึงพลาสติกต้องกัดหรือเจาะเอา แต่กัดไปปุ๊บรู้ถึงกลิ่นพลาสติกเลย ตอนกลางคืนพวกผมไม่ได้นอนนะออกไปข้างนอกซื้อข้าว มาม่ากิน พอเข้ามาข้างในก็นั่งเล่น

ตอนเช้าเขาเรียกทำงาน หนีไปนอนห้องน้ำกันแทบหมด 5555

หลังจากนั้น เขาก็ไม่เอาพวกผมไปอีกเลย 5555

เพิ่มเติมนิด

ครูที่ผมพูดถึง เขาเป็นเสื้อแดงครับ ศาสนาคริส เมื่อก่อนเขาจะเปิดรูปภาคใต้ให้ดูอะครับ แล้วพูดว่า ไออภิษิทอะ มันศาสนาอิสลาม.......

แต่ผมก็ไม่ได้สนใจอะไร แต่ตอนนี้ผมอยากจะเถียงเขาจริงๆ ที่เสื้อแดงเผาบ้านเผาเมือง....... แต่ผมก็ไม่ได้เรียนกับเขาแล้ว

Edited by Charkit, 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:59.

ไม่ต้องเป็นนายก แต่ขอให้ท่านดูแลทุกข์สุขของประชาชนอย่างใกล้่ชิดถ้าได้เป็นนายก ไม่ต้องทำทุกอย่างให้มันดี แต่ขอให้ทำทุกอย่างเพื่อประชาชน

#73 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:41

ไม่คิดจะย่างกรายเข้าไปใกล้วัดนี้เลย กลัววิชาปราบมาร เดี๋ยวมันระเบิดใส้ผมก็แย่สิ :D
We love fender.

#74 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:14

ลักธิอาศัยวิชาธรรมกายบังหน้า หวังผลสะกดจิตให้คนทำตามอ่อนตามที่พูด

เคยล่วงละเมิดพระอริยสงฆ์หลายรูปแล้วนิกายนี้

หลวงพ่อสดคิดวิชาธรรมกายนี้มา แต่สุดท้ายท่านก็ทิ้งเพราะมันไม่ได้ให้เข้าถึงปรินิพพาน

#75 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 06:08

ถ้าพูดด้านงานสถาปัตยกรรมเท่านั้น

ที่นี้เคยได้รางวัลสถาปัตยกรรมดีเด่นจาก สมาคมสถาปนิกสยาม

แต่ไม่ใช่ตัวเจดีย์นะ ตัวโบสถ์

เรียบง่ายไม่ฟุ้งเฟ้อ ส่วนที่เหลือไม่ขอวิจาร์ณครับ เกินจากที่ผมจะเข้าไปได้

นั้นแหละครับทุกศาสนาสอนให้คนเป็นคนดีแต่พุทธจะมีเรื่องสมาธิ ซึ่งศาสนา อื่นไม่มี ไม่แปลกหรอครับ แต่ถ้าอยากรับรู้และเข้าถึง ผมแนะนำให้
พระเจ้าของคุณsigree คือพระอัลเลาะห์ ใช่ไหมครับ ลองดูก็ได้ เพราะหลวงพ่อจรัญท่านสอนทุกศาสนา ได้ ไม่จำเป็นต้องนับถือพุทธ
หายใจเข้า อัล หายใจออกเลาะห์ ก็ ได้ หรือ หายใจเข้าพูด พระอัลเลาะห์ หายใจออก ผู้เป็นเจ้าก็ได้ กำหนดเรื่อย เดี๋ยวเราก็มาเจอกัน อิอิอิ
ถ้านามพระผู้เป็นเจ้าของศาสนาอิสลามไม่ให้เอ่ยง่ายๆ ผมก็ขอโทษด้วยครับ

การทำสมาธิ ในศาสนาอื่นมีไม่หรือไม่ผมไม่แน่ใจ

แต่การกำหนดใจให้จดจ่ออยู่กับสิ่งใดสิ่งหนึ่ง มีหลายวิธีการ

อาจมีความแตกต่างกันในการปฎิบัติ

อย่างการทำละหมาด นี่ก็อาจเป็นการทำสมาธิแบบหนึ่งก็ได้

รากศัพท์

คำว่า"ละหมาด" ในภาษาอาหรับคือ ศอลาต (Salah, صلاة) มาจากรากศัพท์ที่ประกอบด้วย ศอด (ص) , ลาม (ل) , และวาว (و) ความหมายของรากศัพท์นี้ในภาษาอาหรับคลาสสิกคือ สวดมนต์ อ้อนวอน บูชา ร้องทุกข์ กล่าวสุนทรพจน์ ขอพร ตามไปอย่างใกล้ชิด หรือ ติดต่อ ความหมายที่เป็นรากฐานของคำนี้เกี่ยวข้องกับความหมายที่ใช้ในอัลกุรอานทั้งหมด
[แก้]เงื่อนไขของการละหมาด
  • ผู้ละหมาดต้องนับถือศาสนาอิสลาม
  • มีเจตนาแน่วแน่ (นียะหฺ)
  • หันหน้าไปทางทิศกิบลัต คือที่ตั้งของเมกกะ
  • การประกาศบอกเวลาละหมาด (อะซาน)
  • การประกาศให้ยืนขึ้นเพื่อละหมาด (อิกอมะหฺ)
  • ความสะอาดของร่างกาย เสื้อผ้า สถานที่

ศาสนาอื่นก็มีเรื่องทำสมาธิครับ แต่วิธีจะแตกต่างกันไปในแต่ละศาสนา ไม่งั้นก่อนพระสิทธัตถะตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า พระสิทธัตถะไปเรียนวิธีทำสมาธิจากศาสนาใดล่ะในเมื่อศาสนาพุทธยังไม่มี ได้ฌานถึงขั้นอรูปฌานก่อนตรัสรู้ซะอีก ที่ต่างจริง ๆ คือเรื่อมรรค 8

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#76 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:43

เคยมีคนร้องเรียน ( กรมการศาสนา..มหาเถรสมาคม )
ให้จัดการปัญหานี้ .. แต่เรื่องก็เงียบ ( เส้นใหญ่.เงินหนา )
จึงห่มผ้าเหลือง...หรอกชาวบ้านอยู่ได้.. ไม่มีไรมาก !!!!

#77 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:27

เคยดูช่อง DMC กะดูว่าท่าน จะมีคำสอนอะไรลูกศิทย์ลูกหาถึงมากมายเพียงนี้ ดูไป 20 นาที มีแต่สันทนาการ -*- หาสาระอะไรไม่ได้เลย
(แถมเพลงปัญญาอ่อนซะไม่เมียะ หยั่งกะเพลงหลอกเด็ก) ทนดูไปอีกซักพัก เริ่มพูดถึงดวงแก้ว มีโอ้อวดด้วยว่าดีเลิศกว่าสำนักอื่น
เลยลองทำตามก็เฉยๆ เหมือนนั่งสมาธิทั่วไป ไม่เคลียร์ว่าดีกว่ายังไง ท่านก็ไม่ได้อธิบายอะไรมากไปกว่า แก้ว ใส๊....สส ๆๆๆๆ สะอาด บริสุทธิ์... วนอยู่ 4-5 รอบ (รู้แล้ว แล้วยังไงล่ะว้อย) จากนั้นก็พูดถึงการทำบุญ ก็ตามที่หลายท่านเล่ามาแหละ เน้นอยู่นั่น ทำบุญมากๆ ได้บุญมาก ทำบุญเยอะๆ แล้วจะขึ้นสวรรค์ นะจ๊ะ

สรุปเวลาส่วนใหญ่หมดไปกับการสันธนาการ เวลาที่เหลือก็ ย้ำคิดย้ำทำกับ แก้ว ใสๆ และเชิญชวนให้ทำบุญเยอะๆ แค่นั้น :mellow:

Edited by annykun, 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:32.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน