Jump to content

- - - - -

ขอหลักฐานที่สามารถยืนยันทางกฎหมายได้ว่า "เลขอีมี่โทรศัพท์มือถือ" ไม่สามารถปลอมแปลงหรือทำซ้ำกันได้

• Please log in to reply
153 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Mega

Mega

น้องเก่า

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:30

ขอหลักฐานที่มีผู้เชี่ยวชาญในวงการโทรศัพท์เคลื่อนที่มารับรองยืนยันความถูกต้องของเนื้อหาด้วยนะครับเพื่อความน่าเชื่อถือมีไหมครับ?

#2 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:33

ขอหลักฐานที่เชื่อถือได้ว่า ไอ้กง ไม่ได้เป็นคนส่ง SMS

มันบอกว่าไม่ได้ส่งเชื่อถือได้มั๊ยครับ

:)

#3 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:33

*
POPULAR

ต้องการสื่ออะไรหรือครับ คิดว่าเรื่องของนายอำพล พิสูจน์ด้วยเรื่องของอีมี่อย่างเดียวหรอ

เคยอ่านคำพิพากษารึยัง?? หรือฟังๆเค้ามาอย่างเดียว หรือว่าเค้าจ้างให้มาตัดแปะ

อย่าทิ้งกระทู้นะครับ เพราะมันดูน่าทุเรศเหมือนคนไร้สมอง

#4 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:35

*
POPULAR

ขอหลักฐานว่า EMEI ของนายอำพล **ถูกปลอมแปลง** ด้วยครับ :)

โจทย์ใช้หลักฐานว่า EMEI เป็นของนายอำพล
ดังนั้นหากจะแย้งในกรณีที่ว่า EMEI สามารถถูกปลอมแปลงได้ ต้องหาหลักฐานมาพิสูจน์ว่า EMEI ของนายอำพล **ถูกปลอมแปลง** เพื่อใช้ในการก่อคดีเพื่อหักล้างหลักฐานที่ทางโจทย์ยกขึ้นมา... จริงไหมครับ? :mellow:

#5 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:36

ขอหลักฐานด้วยว่า อีมี่ ของไอ้กง ถูกปลอม มีหรือเปล่าล่ะ
ความสำคัญมันไม่ได้อยู่ที่ว่าปลอมได้ หรือปลอมไม่ได้
มันอยู่ที่ว่า ถูกปลอมหรือไม่
ถ้าไม่สามารถพิสูจน์ได้ว่า มีการถูกปลอมจริง ข้ออ้างที่ว่าปลอมได้ก็ฟังไม่ขึ้น

ถ้าทนายว่าความแบบเดียวกับนายเมก้า ผมไม่แปลกที่ไอ้กงมันจะติดคุกหัวโต

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#6 Mega

Mega

น้องเก่า

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:36

ถ้าพิสูจน์ไม่ได้ว่าอีมี่สามารถปลอมแปลงได้หรือไม่ ตามกฎหมายต้องยกประโยชน์ให้จำเลยนะครัับ เพราะไม่มีหลักฐานเพียงพอที่จะเอาผิดได้

#7 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:39

หน้าที่ในการ หาหลักฐานมาแก้ต่าง มันควรเป็นของทนายจำเลย และตัวจำเลย ไม่ใช่ศาล
We love fender.

#8 wisary

wisary

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:39

ถ้าพิสูจน์ไม่ได้ว่าอีมี่สามารถปลอมแปลงได้หรือไม่ ตามกฎหมายต้องยกประโยชน์ให้จำเลยนะครัับ เพราะไม่มีหลักฐานเพียงพอที่จะเอาผิดได้

หลักฐานที่ใช้พิจารณาคดีไม่ใช่ อีมี่อย่างเดียวกรุณาไปอ่านคำตัดสินด้วย อย่ามาพูดมั่วๆว่าศาลตัดสินจากอีมีของโทรศัพท์

#9 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:41

ปัญญาอ่อนมาอีกล่ะ

:D :D :D :D

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#10 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:41

จะยกประโยชน์ให้จำเลยทำไม ก็เค้าตัดสินบนหลักความจริงอย่างหนึ่งที่ว่า EMEI ปลอมแปลงไม่ได้ คุณเชื่อว่า ปลอมได้ คุณก็ไปหาหลักฐานมายันสิ

Edited by Bourne, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:42.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#11 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:43

*
POPULAR

อีมี่แปลงได้

แต่ถ้าแปลงแล้วซ้ำกัน ทางรถบบจะรู้ได้ครับ

อดีต ทางเครือข่าย ใหญ่สุด รองใหญ่สุด เคยล๊อค กรณี IMEI ซ้ำกันด้วย

ซึ่งจาก Log ที่ การส่งถึง 4 ครั้ง (ที่โดนจับได้เพราะว่าเยอะพอให้รู้แน่นั่นแหละว่าเปลี่ยนซิมไปมาเครืองเดียวกัน)

ลักษณะของ Log เท่าที่ติดตามหลักฐาน คือ

1 ค้นหา IMEI จากเบอร์ที่ นายอำพลใช้ส่ง SMS หมิ่นเข้าหาผู้แจ้งความ ได้ IMEI#1 มา
2 เบอร์โทรศัพท์นั้นไม่ได้ลงทะเบียน จึง นำ IMEI#1 เข้าทำการค้นหา MSISDN อื่นๆ ที่ใช้ IMEI#1 เดียวกัน
3 เมื่อประสานไป ทุก operator เหลือ 2 เบอร์เท่านั้นที่ได้ใช้ IMEI นี้ ในพื้นที่
4 log การ เปิด-ปิด ใช้งานทั้งสองเบอร์ สลับกันอย่างถูกช่วงเวลา
โดยการบันทึก Action เหล่านี้ คาดว่าผู้กระทำการไม่รู้ว่า การ update ทางระบบ กระทำตั้งแต่การ เปิดเครื่อง ปิดเครื่องด้วย ไม่ใช่เฉพาะการ Call หรือ SMS

ถ้าข้องใจ ให้ร้องขอหลักฐานจากศาล แล้วผมจะช่วยชี้ให้ครับว่าตรงไหนสัมพันธ์กันยัง ถ้าได้ตังจะทำ Graphic Info diagram เพื่ออธิบายด้วยเละยอ่ะ

#12 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:44

*
POPULAR

ถ้ามีคดีขับรถชนคนตาย มีคนเห็นและจดทะเบียนรถเอาไว้

จำเลยอ้าง "ทะเบียนรถสามารถปลอมแปลงได้" เพียงเท่านี้ ก็สมควรยกประโยชน์ให้จำเลยด้วยใช่ไหมครับ? :huh:

หากไม่ใช่แล้ว ทำไม? ต้องดูหลักฐานอื่นประกอบด้วยใช่หรือไม่?

ถ้าใช่... ถามว่าคดีนายอำพลมีหลักฐานอื่นประกอบ (ร่วมกับ EMEI) ใช่หรือไม่?

ถ้ามี... นั่นแสดงว่าข้ออ้าง "EMEI สามารถปลอมแปลงได้" เอาไว้หลอกควายเท่านั้นแหละครับ :mellow:

#13 wisary

wisary

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:46

และแล้วเจ้าของกระทู้ก็หายไปตามระเบียบ

#14 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:47

*
POPULAR

ฝ่ายโจทก์พิสูจน์ถึงการกระทำผิดของจำเลยว่ามีการส่ง sms จากโทรศัพท์มือถือ พยานปากอื่นบอกว่าโทรศัพท์นั้นเป็นโทรศัพท์ส่วนตัวของจำเลย ไม่มีใครไปร่วมใช้ด้วย ตรงนี้เป็นภาระการพิสูจน์ของโจทก์ ซึ่งโจทก์มีพยานหลักฐานพิสูจน์ต่อไปด้วยว่ามีการส่ง sms จากเบอร์ของจำเลยและมีการส่งในละแวกบ้านจำเลย

เมื่อโจทก์พิสูจน์ได้ว่ามีการส่ง sms จากโทรศัพท์ของจำเลยจริง แต่จำเลยยกข้อต่อสู้ว่าหมายเลข EMEI นั้นสามารถปลอมแปลงกันได้ ภาระการพิสูจน์ตกอยู่ที่่จำเลยที่ต้องพิสูจน์ในประเด็นที่ว่า 1) การปลอม EMEI ทำได้จริงหรือไม่ และ 2) มีการปลอม EMEI ของโทรศัพท์จำเลยหรือไม่ เมื่อภาระการพิสูจน์ตกอยู่กับจำเลยแต่ไม่สามารถพิสูจน์ได้นอกจากออกมาพูดลอยๆ ปราศจากหลักฐาน ศาลก็ต้องเชื่อตามพยานหลักฐานของโจทก์

หลักกฎหมายพื้นๆ แบบนี้คนทั่วไปที่มีสามัญสำนึกก็เข้าใจ มีแต่ไอ้พวกปอบแทะศพนั่นแหละที่พยายามบิดเบือน

Edited by JUR1ST, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:51.

#15 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:48

แนะนำให้อ่านคำพิพากษาดู แล้วอาจจะพอหายบ้าได้บ้างครับ

แต่ถ้ายังไม่หายจะลองแฮคอีมี่ใครซักคนที่คุณเกลียดแล้วส่งข้อความอาฆาตสถาบันดูก็ได้นะครับ แล้วรอดูว่าตำรวจจะจับคุณหรือคนที่คุณเกลียดนั่น ของแบบนี้มันต้องพิสูจน์ครับถึงจะรู้

#16 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:48

เมื่อพิสูจน์์ไม่ได้ว่า ถูกปลอมแปลง
มีหลักฐานแวดล้อม
มีหลักฐาน Log กับ Cell Site
ไม่มีพยานพบเห็นว่า มีบุคคลอื่นไปใช้โทรศัพท์
อ้างว่า เอาไปซ่อม ช่างอาจเป็นคนส่ง แต่จำ้ร้านไม่ได้ ไม่สามารถระบุตัวบุคคลอื่นเพื่อซักทอดต่อได้
ญาติให้การว่า ไม่มีคนอื่นอีกที่ีใช้โทรศัพท์เครื่องนี้
ฯลฯ
ซึ่ง ไอ้กงและทนายไม่สามารถให้การโต้แย้ง หรือมีข้อแก้ต่างที่ฟังขึ้นได้

คำถาม
เมก้าเอาอะไรมาเชื่อว่า ไอ้กง ไม่ได้ส่ง
ลองยกมาใ้ห้ฟังหน่อยสิครับ อะไร ทำให้คุณ "เชื่อ" ว่า ไอ้กง ไม่ได้ส่ง เอสเอ็มเอส

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#17 amplepoor

amplepoor

เมพ

1 มีข้อความผิดกฎหมายออกจากมือถือจำเลย

2 จำเลยยืนยันว่า โทรศัพท์นี้ ใช้คนเดียว หลานสาวก็ยืนยัน

3 จำเลยอ้างว่า เคยเอาเครื่องไปซ่อม แต่ไม่สามารถชี้ร้านได้

4 จำเลยไม่สามารถพิสูจน์ได้ว่า ข้อความผิดกฏหมายส่งจากเครื่องอื่น

จะไปยกประโยชน์ให้ตรงใหนได้ล่ะ

ที่สำคัญ จำเลยถอนอุธรณ์ แปลว่ายอมรับผิด

อย่ามาอ้างว่าจำยอมจนต้องยอมรับผิด อันนี้ทุกคนที่ติดคุกก็อ้างได้ทั้งนั้น
จบข่าว

#18 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:49

รบกวนกลับไปวิเคราะห์ หลักฐานจากที่เพื่อนๆเอามาแปะให้ด้วยก็ดีนะครับ จขกท อย่าสักแต่เชื่อตามกัน มีแต่พวกควายแดงเท่านั้นที่ทำแบบนั้นได้

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#19 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:50

ขอหลักฐานที่มีผู้เชี่ยวชาญในวงการโทรศัพท์เคลื่อนที่มารับรองยืนยันความถูกต้องของเนื้อหาด้วยนะครับเพื่อความน่าเชื่อถือมีไหมครับ?

ทำไมท่านโง่บัดซบเช่นนี้ล่ะครับ?
gladiator 1.jpg

#20 Mega

Mega

น้องเก่า

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:52

ผมไม่ได้หายไปไหนครับ แต่กำลังรอหลักฐานที่ว่าอีมี่ปลอมแปลงไม่ได้พร้อมมีผู้เชี่ยวชาญมารับรองเนื้อหาอยู่ แต่ไม่เห็นมีใครเอามาโชว์ให้ดูเสียที ผมรอดูอยู่นะครับ อย่าหายไปล่ะ :D

#21 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:53

*
POPULAR

ถ้าเชื่อว่าอีมี่ปลอมได้

ทำไมทีมทนายไม่ทำการปลอมอีมี่ให้ศาลเห็นล่ะ
ถ้าทำได้ ก็จบข่าวเหมือนกัน

ที่จริงทำได้สบาย เพราะมือถือเจ้านึงก็ล้มเจ้าอยู่แล้ว
แต่มันทำไม่ได้ เพราะถ้าทำได้ โลกนี้ปั่นป่วนเละเทะ

ใครจะเชื่อบริษัทแสนล้านทั่วโลก ที่ระบบสามารถปลอมแปลงจนทำคนติดคุกได้

คุณโง่ครับ อย่ามาอวดโง่ในเรื่องโง่ๆ เลย
ที่นี่มีสมาชิกฝ่ายโง่มากพอแล้ว....อยากได้ที่ฉลาดกว่านี้อะ

#22 HardmaN

HardmaN

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:53

ตั้งเสร็จ ปิดกระทู้ รับตัง หาเงินง่ายดีจัง .. :P

#23 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:54

ผมไม่ได้หายไปไหนครับ แต่กำลังรอหลักฐานที่ว่าอีมี่ปลอมแปลงไม่ได้พร้อมมีผู้เชี่ยวชาญมารับรองเนื้อหาอยู่ แต่ไม่เห็นมีใครเอามาโชว์ให้ดูเสียที ผมรอดูอยู่นะครับ อย่าหายไปล่ะ :D

เอาหลักฐานที่ว่าอีมี่ปลอมแปลงได้มาโชว์หน่อยสิ
แล้วผมจะเอาหลักฐานว่าอีมี่ปลอมแปลงไม่ได้มาให้ดู

อย่าหายไปล่ะ :D

Edited by amplepoor, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:55.

#24 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:55

รอดูอยู่เหมือนกัน

รอดู Mega ตายคากระทู้

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#25 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:56

อ้าว ก็อุตสาห์บอกแล้วว่าให้ลองพิสูจน์ด้วยตัวเอง ผู้เชี่ยวชาญจากไหนมาบอกก็ไม่น่าเชื่อถือเท่าตัวเองหรอกครับ ลองเลยครับเอาคืนนี้เลยก็ได้นะครับ

#26 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:57

จะใช้ล็อกอินนี้พลีชีพแล้วสินะ ^_^

#27 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:59

รู้สึกเหมือน... "บอกมาสิ ว่าเสียงในคลิปไม่ใช่ของนายอภิสิทธิ์ นายอภิสิทธิ์ไม่ได้เป็นคนพูด" กรณีของคลิปตัดต่อน่ะครับ :mellow:

แสร้งปัญญาอ่อน บกพร่องทางกระบวนความคิด เพียงเพื่อให้ได้ "คำตอบ" ที่ต้องการเท่านั้นเอง โดยไม่เคยพิจารณาเลยว่าสอดคล้องกับข้อเท็จจริงหรือไม่... เป็น "ประเด็นสำคัญ" หรือไม่ :mellow:

ผมเลยแยกเสื้อแดงเป็นสามประเภท
ไม่รู้
โง่
ชั่ว

พวกแสร้งโง่... จัดเป็นประเภทสุดท้าย... -_-

#28 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:00

ทำไมทีมทนายไม่ทำการปลอมอีมี่ให้ศาลเห็นล่ะ

ที่จริงทำได้สบาย เพราะมือถือเจ้านึงก็ล้มเจ้าอยู่แล้ว
แต่มันทำไม่ได้ เพราะถ้าทำได้ โลกนี้ปั่นป่วนเละเทะ

ใครจะเชื่อบริษัทแสนล้านทั่วโลก ที่ระบบสามารถปลอมแปลงจนทำคนติดคุกได้

คุณโง่ครับ อย่ามาอวดโง่ในเรื่องโง่ๆ เลย
ที่นี่มีสมาชิกฝ่ายโง่มากพอแล้ว....อยากได้ที่ฉลาดกว่านี้อะ

นั่นสิ ทำไมทนายไม่พิสูจน์ในศาลแต่กลับเอามาพูดลอยๆ นอกศาลแทน หลังจากที่ศาลพิพากษาแล้วสิ่งแรกที่ญาตินายอำพลน่าจะทำคือร้องเรียนว่าทนายของนายอำพล malpractice นะ เอ๊ะหรือว่าเป็นแผนอยู่แล้วที่จะเป่าหูควาย

#29 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:01

http://ilaw.or.th/node/1229
คำพิพากษาคดีอากง sms / Judgement of Uncle SMS case
Mon, 2011-10-17 17:16 | by iLaw

ผู้พิพากษา ชนาธิป เหมือนพะวงศ์ ขึ้นบังลังค์เวลา 10:25 น. ที่ห้องเวรชี้ ชั้นล่างของศาลอาญา

ศาลพิพากษาว่า ข้อมูลจราจรทางคอมพิวเตอร์ที่โจทก์ได้จาก
DTAC และ TRUE นั้นเป็นหลักฐานที่ผู้ให้บริการมีหน้าที่ต้องจัดเก็บโดยระบบคอมพิวเตอร์ตามที่กฎหมายกำหนด หากผู้ให้บริการจัดเก็บไม่ถูกต้องลูกค้าย่อมไม่เชื่อถือ อาจเสียประโยชน์ทางธุรกิจได้ ดังนั้นจึงถือว่าหลักฐานข้อมูลจราจรคอมพิวเตอร์ที่ได้รับถือเป็นเอกสารที่น่าเชื่อถือ

สำหรับประเด็นสำคัญในคดีที่จำเลยตั้งประเด็นว่า ห
มายเลขอีมี่ หรือรหัสประจำเครื่องโทรศัพท์อาจถูกปลอมแปลงได้ แต่จำเลยไม่สามารถหาตัวผู้เชี่ยวชาญมายืนยันได้ ( ทนายจำเลยปริ๊นท์ข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตมาให้ศาลอย่างเดียว จึงไม่สามารถรับเป็นพยานหลักฐานได้ และอ้างว่าไม่มีผู้เชี่ยวชาญกล้ามาเป็นพยานในคดีหมิ่นสถาบัน : ผึ้งน้อย) ส่วนประเด็นที่ว่า เอกสารในสำนวนฟ้องที่หมายเลขอีมี่หลักที่ 15 ไม่ตรงกับหมายเลขอีมี่ในเครื่องโทรศัพท์ คือในเอกสารบางจุดแสดงว่าเป็นเลข 0 บางจุดแสดงว่าเป็นเลข 2000 ขณะที่ในเครื่องโทรศัพท์จริงๆ เป็นเลข 6 ศาลวิเคราะห์ว่า หมายเลขอีมี่ 14 หลักแรกเท่านั้นที่มีความสำคัญ ตามที่พ.ต.อ.ศิริพงษ์ ติมุลา จากกองบังคับการปราบปรามอาชญากรรมทางเทคโนโลยี กล่าวและได้พิสูจน์ด้วยการใช้เว็บไซต์สำหรับตรวจสอบเลขอีมี่แสดงให้เห็นในศาลแล้วว่า เมื่อพิมพ์รหัส 14 หลักแรกตามด้วยรหัสสุดท้ายหมายเลข 6 เท่านั้นจึงปรากฏข้อมูลว่าเป็นเครื่องโทรศัพท์ยี่ห้อโมโตโรล่า แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นเลข 0-5 และ 7-9 ทั้งที่ควรปรากฏว่าเป็นเครื่องรุ่นอื่นแต่จากการทดสอบแล้วไม่ปรากฏว่าเป็นรุ่นใดเลย จึงยิ่งชี้ให้เห็นชัดว่าหมายเลข 14 หลักแรกเท่านั้นที่ใช้ในการระบุตัว ตามที่โจทก์กล่าวอ้าง

นอกจากนี้
เนื่องจากหมายเลขอีมี่ในคดีนี้ตรงกับหมายเลขอีมี่ของโทรศัพท์ยี่ห้อโมโตโรล่าที่นายอำพลใช้ และรับว่าใช้อยู่ผู้เดียว จึงยากที่จะมีผู้อื่นนำไปใช้ได้ และพบว่ามีการใช้โทรศัพท์เครื่องนี้กับซิมการ์ดสองเลขหมาย ซึ่งจากหลักฐานชี้ชัดว่า ซิมการ์ดทั้งสองหมายเลขถูกใช้ในเวลาที่ใกล้เคียงกัน แต่ไม่เคยถูกใช้งานในเวลาที่ซ้ำกัน จึงเชื่อได้ว่าผู้กระทำความผิดได้นำซิมการ์ดมาสลับใช้อย่างที่เจ้าหน้าที่ตำรวจตั้งสมมติฐานไว้ นอกจากนี้ข้อมูลการจราจรยังระบุว่าข้อความถูกส่งโดยเซลไซต์ จากย่านที่จำเลยพักอาศัยอยู่ด้วย

การที่จำเลยอ้างว่า โทรศัพท์มือถือของจำเลยเสียจึงนำไปซ่อมที่ร้านค้าในห้างอิมพีเรียลสำโรง ศาลเห็นว่าจำเลยให้ข้อมูลที่คลาดเคลื่อน กล่าวคือ แจ้งในชั้นจับกุมว่าโทรศัพท์มือถือเคยเสียและนำไปซ่อมเมื่อเดือนพฤษภาคม 2553 แต่แจ้งในศาลว่านำไปซ่อมเมื่อเดือนเมษายน 2553 อีกทั้งยังจำร้านที่นำโทรศัพท์ไปซ่อมไม่ได้ ทั้งที่การนำไปซ่อมต้องไปที่ร้านถึงสองครั้งคือตอนนำไปซ่อม และไปรับคืน จึงถือว่าข้อมูลส่วนนี้ไม่มีความน่าเชื่อถือ

ศาลเห็นว่า ข้ออ้างของจำเลยที่กล่าวอ้างว่า ส่งSMS ไม่เป็น และไม่รู้จักเบอร์โทรศัพท์ของนายสมเกียรตินั้น มีแต่จำเลยเท่านั้นที่รู้เห็น เป็นการง่ายที่จะกล่าวอ้าง

แม้โจทก์จะไม่สามารถนำสืบพยานให้เห็นได้อย่างชัดแจ้งว่าจำเลยเป็นผู้ที่ส่งข้อความตามฟ้องจากโทรศัพท์เคลื่อนที่เครื่องดังกล่าว ไปยังโทรศัพท์เคลื่อนที่ของนายสมเกียรติ ครองวัฒนสุข เลขานุาการส่วนตัวของนายอภิสิทธิ์ แต่ก็เพราะเป็นการยากที่โจทก์จะสามารถนำสืบได้ด้วยประจักษ์พยาน เนื่องจากจำเลยซึ่งเป็นผู้กระทำความผิดดังกล่าวย่อมจะต้องปกปิดการกระทำของตนมิให้บุคคลอื่นได้ล่วงรู้ จึงจำเป็นต้องอาศัยเหตุผลประจักษ์พยานแวดล้อมที่โจทก์นำสืบเพื่อชี้วัดให้เห็นเจตนาที่อยู่ภายใน

ศาลอ่านคำพิพากษาเสร็จสิ้นเวลา 10.43 น. รวมระยะเวลา 18 นาที พิพากษาให้จำเลยมีความผิดจำคุกทั้งสิ้น 20 ปี

#30 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:04

http://panithan-pani...og-post_25.html

อ่านหรือยังครับ ?

ไม่มีใครบอกว่า "เลขอีมี่ปลอมแปลงไม่ได้" แต่เลขอีมี่ไม่มีทางซ้ำกันได้ครับ

เข้าใจระบบ IMEI ซะก่อน หนังสือหนังหา ความรู้ในอินเตอร์เนทมีเยอะแยะ

http://en.wikipedia....ipment_Identity

อ่านออกป่ะ ภาษาอังกฤษ ?

แล้วระบบพิจารณาคดีเค้าไม่ได้ใช้แค่ IMEI มาพิจารณาอย่างเดียว เค้าใช้ทั้ง Log จากผู้ให้บริการ cell site ที่ใช้งาน

ซึ่งหากมีการปลอมแปลงจริง log ที่เกิดขึ้นจะรู้ว่า IMEI นี้ปลอมแปลงจริงหรือไม่ แต่ทางทนายก็ไม่พยายามที่จะค้นหาว่ามีการปลอมแปลง IMEI จริงๆ... ดราม่าเหลือหลาย

ถ้าจะเอาเขามาควิด ก็หัดลับเขาให้แหลมก่อน

Edited by Baboonga, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:11.

#31 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:05

รู้สึกเหมือน... "บอกมาสิ ว่าเสียงในคลิปไม่ใช่ของนายอภิสิทธิ์ นายอภิสิทธิ์ไม่ได้เป็นคนพูด" กรณีของคลิปตัดต่อน่ะครับ :mellow:

แสร้งปัญญาอ่อน บกพร่องทางกระบวนความคิด เพียงเพื่อให้ได้ "คำตอบ" ที่ต้องการเท่านั้นเอง โดยไม่เคยพิจารณาเลยว่าสอดคล้องกับข้อเท็จจริงหรือไม่... เป็น "ประเด็นสำคัญ" หรือไม่ :mellow:

ผมเลยแยกเสื้อแดงเป็นสามประเภท
ไม่รู้
โง่
ชั่ว

พวกแสร้งโง่... จัดเป็นประเภทสุดท้าย... -_-

จริงแท้ครับ
"เขาไม่ได้ถามเพราะอยากต้องการคำตอบ แต่ถามเพราะอยากได้คำตอบที่ต้องการ"
คำนี้ใช้ได้เสมอกับคนพวกนี้

#32 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:05

เก่งสุดๆๆ แบบนี้ ทำไมไม่ไปช่วย ไอ้อากงกบฎ มันตั้งแต่ยังสู้คดีในในศาลด้วยละครับ คุณ Mega
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#33 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:06

รอความเห็นจากคนกลางที่สุดในสามโลกฮะ

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#34 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:09

(ต่อ)

พยานโจทก์ปากที่สอง ร.ต.อ. ศักดิ์ชัย ไกรวีระเดชาชัย เจ้าหน้าที่สืบสวนและร่วมจับกุมจำเลย
วันที่ทำการสืบพยาน 23 กันยายน 2554 (วันแรก)

หลังสิ้นสุดการสืบนายสมเกียรติ ครองวัฒนสุขแล้ว ร.ต.อ. ศักดิ์ชัย ไกรวีระเดชาชัย ขึ้นให้การเป็นพยานโจทก์ปากที่สองเมื่อเวลา 10.30 น. มีผู้พิพากษาภัทรวรรณ ทรงกำพลเพิ่มมาเป็นองคณะร่วมกับผู้พิพากษาชนาธิป เหมือนพะวงศ์ที่ขึ้นบัลลังก์อยู่ก่อนแล้ว
**************************************************************************************************

หลังได้รับคำสั่ง จึงทำการสืบสวนโดยขอข้อมูลจากบริษัท โทเทิล แอคเซส คอมมิวนิเคชั่น (DTAC) จากนั้นได้รับข้อมูลตอบกลับมาว่า หมายเลขที่ใช้ส่งข้อความนั้นระงับการใช้งานไปแล้ว ไม่มีการใช้งานในเดือนมิถุนายน ทั้งนี้ ตนไม่ทราบว่าหมายเลขดังกล่าวใช้งานด้วยระบบเติมเงินหรือจ่ายรายเดือน

นอกจากนั้นตนยังเป็นคนตรวจสอบหาเลขอีมี่ พบว่าหมายเลขโทรศัพท์นั้นใช้งานกับเครื่องโทรศัพท์ที่มีหมายเลข IMEI 358906000230110 โดยส่งsms จากบริเวณวัดด่านสำโรง ตามเอกสารข้อมูลการใช้โทรศัพท์ พบว่ามีการส่งต่อเนื่องและมีการหยุดใช้งานไปเหมือนมีการถอดซิมการ์ดออก ตนจึงได้รายงานไปที่ พ.ต.ท. ธีรเดช และ พ.ต.ท. ธีรเดช ได้ส่งเรื่องไปที่บริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น เพื่อให้ทำการแขวนอีมี่ ซึ่งหมายถึงการนำเลข IMEI ไปตรวจสอบดูว่า ปัจจุบันหมายเลข IMEI ดังกล่าวใช้งานกับหมายเลขโทรศัพท์หมายเลขใดอีกบ้าง จึงทราบว่า หมายเลข IMEI ดังกล่าวใช้กับหมายเลขที่ลงท้ายด้วย -4627 ของระบบทรู

ร.ต.อ. ศักดิ์ชัย ให้การต่อว่า หลังจากนั้น พ.ต.ท. ธีรเดช จึงประสานงานไปที่บริษัททรูอีกครั้งเพื่อตรวจสอบการใช้งานของหมายเลข -4627 ทั้งหมด เมื่อได้เอกสารมา ก็วิเคราะห์ข้อมูลและพบว่า ทั้งหมายเลข -3615 และ -4627 มีพื้นที่ใช้งานใกล้เคียงกัน โดยได้พบว่าหมายเลข -4627 มีการจดทะเบียนโดยใช้ชื่อชายคนหนึ่งซึ่งเป็นสามีของนางกรวรรณ บุตรสาวของจำเลย ต่อจากนั้นตนจึงสืบหาว่าหมายเลขโทรศัพท์ -4627 ใช้ติดต่อกับหมายเลขโทรศัพท์ใดบ้าง พบว่ามีการติดต่อกับหมายเลขโทรศัพท์ของนางสาวปิยมาศ และนางกรวรรณบุตรของจำเลยเป็นประจำ จึงเชิญนางกรวรรณมาสอบปากคำ และได้รับการยืนยันว่า หมายเลข -4627 เป็นของจำเลย บ้านของจำเลยอยู่ในซอยวัดด่านสำโรง 2 และเมื่อพบว่าเลข IMEI ตรงกับเครืองที่ใช้ส่งข้อความสั้นด้วยหมายเลข -3615 จึงเข้าใจว่าเป็นเครื่องเดียวกัน จึงไปตรวจสอบที่บ้านและพบจำเลยอยู่ที่นั่น

ร.ต.อ.ศักดิ์ชัยให้การต่อว่า บ้านของจำเลยเป็นบ้านเช่า และนางกรวรรณได้ให้ปากคำว่า จำเลยพักอยู่กับนางสาวปิยมาศ บุตรสาวอีกคนหนึ่ง

ต่อมามีการตั้งคณะกรรมการสอบสวน และขอหมายจับจากศาล และตนเป็นผู้ร่วมจับกุมด้วย โดยในขณะที่จับกุมนั้น ตำรวจเข้าตรวจยึดของกลางได้ 5 ชิ้น มีโทรศัพท์ยี่ห้อ Motorola ที่มีเลข IMEI ตรงกับที่ตรวจสอบ และจำเลยบอกว่าเป็นเจ้าของโทรศัพท์เครื่องนั้น
แจ้ง เพิ่มเติมในศาลด้วยว่า จำเลยกล่าวในชั้นจับกุมว่า ก่อนหน้านี้โทรศัพท์มือถือเสียและได้เอาไปซ่อมที่อิมพีเรียล สำโรงในช่วงเดือนพฤษภาคม 2553

ร.ต.อ.ศักดิ์ชัยตอบคำถามทนายจำเลยถามค้าน ได้ความว่า ระยะทางระหว่างอิมพีเรียล สำโรง กับบ้านจำเลย อยู่ห่างกันราว 4 กิโลเมตร

มีคำถามจากทนายความจำเลยอีกสี่ถึงห้าคำถามซึ่งศาลไม่อนุญาตถามเนื่องจากเห็นว่าไม่เป็นประเด็นและไม่เป็นประโยชน์ต่อการพิจารณาคดี ได้แก่ ในวันจับกุม หมายเลข -4627 ไม่ได้อยู่ในเครื่องของกลาง แต่อยู่ในเครื่องของภรรยาจำเลยใช่หรือไม่, ตามเอกสาร จ. 6 แผ่นที่ 10 ที่บอกว่ามีการส่งตรวจหมายเลข -4627 ปรากฏหรือไม่ว่าหมายเลข -4627 ส่ง sms ไปถึงโจทก์, ตามเอกสาร จ.6 ปรากฏคำว่า GSM on net เป็นไปได้หรือไม่ว่าสามารถส่ง sms ทางอินเทอร์เน็ทได้, ตามเอกสาร จ.5 ปรากฏว่าหมายเลข 3615 ใช้เฉพาะการส่ง sms แล้วได้ทำการสืบสวนหรือไม่ว่ามีการส่ง sms ไปยังหมายเลขใดบ้าง

อย่างไร ก็ตามในตอนท้ายศาลได้บันทึกคำให้การที่ทนายถามถึงตัวเลข IMEI ที่พบในเอกสารตรวจสอบการใช้งานโทรศัพท์ว่าตัวเลขหลักสุดท้าย หรือ หลักที่ 15 ที่ระบุในพยานเอกสารของโจทก์ไม่ตรงกัน คือ ตามเอกสารหมาย จ. 8,10,11 ปรากฏเลขท้ายอีมี่เป็น 6 ส่วนในเอกสาร จ. 5,6 ปรากฏเป็น 0 ซึ่ง ร.ต.อ. ศักดิ์ชัยไม่ทราบว่าเลขอีมี่สามารถนำมาคำนวณได้

จากนั้นอัยการถามติง เรื่องตัวเลข IMEI ร.ต.อ.ศักดิ์ชัยให้การว่า ได้แจ้งผู้บังคับบัญชาแล้วว่า ตัวเลข IMEI มีตัวเลขหลักสุดท้ายไม่ตรงกัน อัยการถามอีกว่า ทางบริษัทตอบกลับมาเรื่องเลขอีมี่โดยบอกว่าให้ดูเฉพาะตัวก่อนตัวสุดท้ายใช่ หรือไม่ ร.ต.อ.ศักดิ์ชัยตอบว่า ใช่

เสร็จสิ้นการสืบพยานปากนี้เวลาประมาณ 12.30 น. รวมระยะเวลาทั้งสิ้นราว 2 ชั่วโมง

#35 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:11

แต่ผมไม่เชื่อว่าผิดจริงจากหลักฐานที่มีแค่นี้นะ เพราะเบอร์อีมี่มันซ้ำกันได้

ช่วยอธิบายด้วยครับว่ามันซ้ำกันได้อย่างไร หรือว่าใครๆ ก็รู้?

ของเก่าที่ผมถามไว้ ยังไม่ตอบเลย หนีมาตั้งกระทู้ใหม่เรื่องเดิม จะพลีชีพแล้วหรือ?

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#36 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:11

พวกเสื้อแดงพูดซ้ำๆให้ศาลพยายามหาเหตุผลมาหักล้างว่าเลขอีมี่ปลอมแปลงได้
แต่กลับจงใจละเลยคำให้การของนายอำพลและพยานในบ้านว่า "มือถือของตน ตนใช้อยู่เพียงผู้เดียว"

#37 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:15

ขอให้ทำความเข้าใจใหม่ทุกคนนะครับ IMEI ปลอมได้ครับ

ผมเองก็เปลี่ยนได้ในหลายรุ่น

แต่กรณีนี้ไม่ใช่การตามล่าเจ้าของเครื่อง IMEI นี้แล้วมาจำคุกนะครับ

ขอให้มองตามที่คุณ Zelretch เอ่ยถึงครับ

IMEI เป็นเหมือนป้ายทะเบียนรถยนต์ สมมติว่ามีกล้องจับกุมรถชนคน ป้ายทะเบียนชัดเจน

ก็ไม่ได้วิ่งหาป้ายทะเบียนนั้นและเอาเจ้าของมายัดคุกทันใดนะครับ

การสืบสวนเบื้องต้น ต้อนำทะเบียนไปค้นประกอบแวดล้อมก่อนว่า ป้ายตรงกับลักณะรถหรือไม่

จากนั้นค้นหาที่อยู่ผู้เป็นเจ้าของ หรือ และเร่งหาร่องรอยการชน หาวีดีโอวงจรปิดอื่นๆ

ดูว่ารถคันนี้ออกจากบ้านนี้ช่วงเวลาตรงกันหรือไม่ ใครขับกันแน่(ปกติถ้าสุดท้ายไม่เจอเจ้าของรถซวย)

กรณีนี้ก็เหมือนกัน มือถือ และ IMEI อากง ตรงกับ IMEI กระทำความผิด 4 ครั้ง

และเมื่อ Focus เข้ามาดูพื้นที่ที่กระทำความผิด พบว่า

เมื่อเบอร์กระทำการจะเปิดทีไร มีการปิดเครื่องที่กำลังใช้เบอร์นายทำพล พอดี๊พอดี

เป็นหลายครั้ง

--------------------

ส่วนเหตุผลอื่นๆ เช่นอากงเป็นเสื้อแดงปากน้ำ

หรือมีความสัมพันธ์กับเสื้อแดงเช่นไร เอาหลักฐานจากคนอื่นแล้วกัน

#38 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:16

:)

Edited by 10APR10, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:19.

#39 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:16

ปูเสื่อรอ แดงคุณภาพ (หรือป่าว?)

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#40 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:23

IMEI ปลอมได้ ดังนั้น หลักฐานที่ขอ จขกท ไม่สามารถหาได้....

คุณ irq5 ให้ความกระจ่างชัดแล้ว....

ถ้ายังคิดว่า ปลอมไม่ได้ ... ก็ จงเชื่อแบบนั้น ต่อไป....
และช่วยไปบอกคนรู้จักอย่างมั่นใจด้วย ว่า เชื่อแบบนั้น.... :D

เวลาไป ขายของใคร อย่าลืมบอกเค้านะครับว่า ผมเชื่อว่า IMEI ปลอมไม่ได้...
เวลาไป สมัครงานที่ไหร อย่าลืมบอกเค้านะครับว่า ผมเชื่อว่า IMEI ปลอมไม่ได้...
เวลาไป คุยธุรกิจ อย่าลืมบอกเค้านะครับว่าผมเชื่อว่า IMEI ปลอมไม่ได้...

Edited by hentai, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:32.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#41 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:28

แต่ผมไม่เชื่อว่าผิดจริงจากหลักฐานที่มีแค่นี้นะ เพราะเบอร์อีมี่มันซ้ำกันได้

ช่วยอธิบายด้วยครับว่ามันซ้ำกันได้อย่างไร หรือว่าใครๆ ก็รู้?

ของเก่าที่ผมถามไว้ ยังไม่ตอบเลย หนีมาตั้งกระทู้ใหม่เรื่องเดิม จะพลีชีพแล้วหรือ?

ย้ำเรื่องนี้นะครับ IMEI สามารถแก้ และสามารถแก้ให้ซ้ำกันได้ด้วยครั

แต่ถ้าใครเคยดูโฆษณามือถือ หรือห้องมาบุญครอง เวลามือถือหาย

แม้จนถึงปัจจุบันก็ยังคงร้องขอให้ผู้บริการช่วยตามจาก IMEI ให้อยู่เลย

----------

แต่ที่สำคัญคือ ปกติการตามหามือถือหาย ถ้ามีคำสั่งจากตำรวจ เค้าก็ทำกันเหมือนตามาหานายอำพล

คือ
1 ค้นหา เบอร์ต่างๆที่ใช้ IMEI นั้นๆ
2 ค้นหาว่า เบอร์ไหนเพิ่งใช้ IMEI นั้นๆ หลังจากเครื่องโดนขโมย

#42 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:30

ก่อนจะหาว่ามันซ้ำหรือปลอมได้ไหม คุณเมกาตอบได้ไหมว่า Imei คืออะไร ไม่ใช่ว่าได้ยินมาก็เอามาถามโดยไม่รู้ว่ามันคืออะไรนะ

#43 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:31

แถมเผื่อบางท่านยังไม่ทราบ ... ถ้าอยากรู้ IMEI ของเครื่อง ตัวเองทำอย่างไร...
ง่ายๆครับ

กด *#06#
ไม่เสียตัง :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#44 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:32

ปลอมเพื่อใส่ร้ายคนแก่ๆหนึ่งคน สู้ไปปลอมของมาร์คนาซีไม่ดีกว่าเร้อ

โง่ซ้ำซากดีเนอะ

#45 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:38

ดังนั้น IMEI (ที่ชอบเขียนเป็น IMIE ,EMIE , EMI นั่นแหละ)

ถือเป็นหลักฐานประกอบ และหลักฐานสืบหาเบื้องต้น

(แต่ดันเป็นเรื่องที่เสื้อแดงดันไปโฟกัสว่าเป็นหลักฐานหลักถ้าล้มได้จะรอด)

คดีนี้ หลักฐานดิบเบื้องต้นจริงๆ คือ
1 เบอร์ (MSISDN) ที่ใช้กระทำความผิด
2 ข้อความหมิ่น

เมื่อพิสูจน์หลักฐานตาม 2 ว่าเป็น ความผิดแจ้งความได้

จึงนำเบอร์ไปค้นหาหลักฐานประกอบเพิ่มเติมจึงได้

1 IMSI ตัวแทนของเบอร์นั้นเชื่อมโยงกับ SIMCARD อันนี้ Operator เค้าใช้งาน
2 IMEI ตัวแทนของเครื่องที่ใช้กระทำความผิด

Edited by irq5, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:38.

#46 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:44

มันก็แค่ตีฝีปากเท่านั้น

เหมือนการถามหาหลักฐานว่า "สิ่งมีชีวิตต้องตาย"
วิธีพิสูตรโดยทั่วไปคือ หาหลักฐานมาแย้งว่า มีสิ่งมีชีวิตที่ไม่ตาย

#47 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:49

ใครบอกเอ็งมาว่ามันแปลงไม่ได้ล่ะ ?
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#48 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:52

ทั้งนี้ทั้งนั้น สบายใจได้เลยว่า ถ้าเคราะหามยามซวย ใครสุ่มสร้าง เบอร์ IMEI ตรงกับเราแล้วกลั่นแกล้ง จะไม่มีผลทางคดีแน่นอน

อย่างเก่งอาจไปเป็นพยานแค่นั้นเอง

ผมขอท้าให้คนเสื้อแดงลองเอา IMEI ผมไปปลอมเล่นได้เลยครับ ผมปลอมให้ก็ได้

#49 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:52

*
POPULAR

http://www.facebook....219127734830548

จากการที่มีการพูดถึงกันมาก เกี่ยวกับอากงSMS
ผมขอแชร์ความรู้คราวๆ เกี่ยวกับระบบมือถือเท่าที่ผมรู้ เพื่อเป็นข้อมูลอีกด้าน

นอกจาก ดราม่า "อากงผู้น่าสงสารที่นั่งอยู่ดีๆที่บ้าน ก็โดน ตร. บุกมารวบเข้าซังเต 20 ปี ด้วย
ข้อหาหมิ่น และ ศาลก็มีหลักฐานที่อ่อนอย่าง IMEI ที่สามารถปลอมแปลงได้"

ปกติแล้ว โทรศัพท์ที่พร้อมใช้งาน จะมีข้อมูลสำคัญ 2 อย่างคือ
1) IMEI ซึ่งเป็น รหัสที่ระบุ ตัวตนของโทรศัพท์
ซึ่งตามหลัก โทรศัพท์แต่ละเครื่องควรจะมี IMEI ไม่ซ้ำกัน
ถึงแม้จะเป็น ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันก็ตาม

2) IMSI ซึ่งเป็น รหัสที่ระบุใน SIM

หลังจากที่เปิดโทรศัพท์แล้ว โทรศัพท์ จะรอคลื่นจาก Cell Site ที่มีรหัส SID(รหัสค่ายมือถือ) ตรงกับที่ระบุใน SIM
หากพบคลื่นจาก Cell Site โทรศัพท์มือถือจะทำการ "ลงทะเบียน" กับ Cell Site นั้น
โดยส่ง IMEI/IMSI ไปให้ Cell Site Cell Site ก็จะจดจำ IMEI/IMSI เข้าในเครือข่าย
เพื่อว่าใครโทรมาหาเรา เครือข่ายจะได้รู้ว่า เราสังกัดอยู่ Cell Site ไหน
แล้วทำให้โทรศัพท์เราดัง ได้ถูก

ซึ่ง Cell Site นี้ มีระยะทำการตั้งแต่หลัก ไม่กี่ร้อยเมตร จนถึงหลายกิโลเมตร
ทำให้ข้อมูล Cell Site สามารถบ่งชี้ สถานที่ของผู้ใช้โทรศัพท์แบบคร่าวๆได้
(ถ้าใครใช้ GoogleMap บน Smart Phone คงจะเคยเห็น วงฟ้าๆของระยะ Cell Site เวลา GPS ยังรับคลื่นไม่ได้)

ดังนั้น log จาก โอเปอเรเตอร์ ซึ่งเป็นหลักฐานสำคัญในชั้นศาล
จะมีข้อมูลสำคัญถึง 4 ด้าน คือ
1) IMEI (รหัสที่ระบุ โทรศัพท์)
2) IMSI (รหัสที่ระบุ SIM)
3) Cell Site ที่เชื่อมต่อ ซึ่งจะบ่งชี้ถึงสถานที่
4) ช่วงเวลา ที่เชื่อมต่อกับเครือข่าย

ซึ่งข้อมูล log จาก โอเปอเรเตอร์ บ่งชี้ว่า
ช่วงเวลา เชื่อมต่อกับ True หยุดไป
ไปเชื่อมต่อกับ DTAC แล้วส่งข้อความหมิ่น
ก่อนจะกลับมา เชื่อมต่อกับ True อีกครั้ง
ใน cell site สถานที่เดียวกันคือ บ้านลุง

นั่นคือ
โทรศัพท์อากง มีการเปลี่ยน SIM เพื่อหมิ่น
ก่อนจะเปลี่ยน SIM กลับ นั่นเอง!!!!

ถึงแม้จะมีข้อเท็จจริงว่า
"มีโปรแกรมเฉพาะที่สามารถเข้าไปแก้ไขเลข IMEI ได้อย่างอิสระ"
แต่ log จะไม่มีทางที่จะหน้าตาแบบนี้
อย่างน้อย cell site และ เวลา ควรจะแตกต่างกันมากกว่านี้
ไม่ใช่สถานที่เดียวกัน แล้วช่วงเวลาสลับการเชื่อมต่อ SIM กันแบบนี้

สรุปง่ายๆคือ
1) โทรศัพท์มือถือสามารถปลอมแปลง IMEI หรือไม่?
คำตอบคือ "ใช่"

แต่

2) อากงถูกปลอมแปลง IMEI ไปหมิ่น หรือไม่?
คำตอบกลับเด่นชัดว่า "ไม่"
เพราะ ข้อเท็จจริงของ log จาก โอเปอเรเตอร์
นั้นครอบคลุมชัดเจนกว่า เพียงด้าน IMEI

-----
แสดงให้เห็นว่า
"จำเลยกระทำความผิดจริง อย่างมีการวางแผนล่วงหน้าเพื่อกลบเกลื่อนความผิด
ด้วยการซื้อ SIM DTAC แบบใช้แล้วทิ้ง มาก่อการ"

หน่ำซ้ำ จำเลยยังไม่สำนึกผิด
ยังพยายามกลบเกลื่อนต่อในชั้นศาล เพื่อให้ตนพ้นข้อกล่าวหา โดย

1)ตอนแรกพยายามจะบอกว่า เดือนพฤษภาคมนั้นตนเอามือถือไปซ่อม
(จะโบ้ยว่าร้านมือถือเป็นคนส่ง)
แต่หลักฐาน log มีสถานที่กำกับ
จำเลยจึงเปลี่ยนคำให้การ อ้างว่าจำผิด อาจส่งซ่อมเดือนเมษายน

2)จากนั้นจึงอ้างว่า IMEI นั้นสามารถปลอมแปลงได้
ดังนั้น อากงอาจถูกปลอมแปลงตอนไปซ่อมมือถือ
แต่คำให้การก็มีพิรุธ อ้างว่าจำ ร้านซ่อมมือถือไม่ได้
ทั้งๆที่ ถ้าส่งซ่อมจริงต้องจำได้เพื่อไปเอามือถือคืน
นอกจากนี้ log ก็ ชี้ชัดอยู่แล้วว่ามันไม่ได้เป็นเช่นนั้น

3)อากงจึงดิ้นรนเฮือกสุดท้ายว่า
อากงลืมมือถือไว้ที่บ้านบ่อยๆ
โดยให้คนใกล้ชิดมาเป็นพยาน
(จะโบ้ยว่ามีใครบุกเข้ามาในบ้านเปลี่ยนSIM แล้วส่ง??)
ซึ่ง common sense เลยคือ
ถ้าบุกถึงในบ้านจะมาเปลี่ยน SIM ทำอาแป๊ะอะไร??

ศาลจึง จัดเต็ม ไป 4x5 = 20 ปี
คุก 20 ปีของอากง จึงไม่ใช่ได้มาเพราะโชคช่วย!!
และ
4) ข้อน่าสังเกตอันนึงคือ
หลังจากจนต่อหลักฐานโจทก์
อากงยังเลือกที่จะสู้ต่อ ด้วยดราม่าน่าสงสาร ว่า
ตนจงรักภักดี, แก่แล้วหลงๆลืมๆ, ส่ง SMS ไม่เป็น ฯลฯ
และ ยังเอาหลานมาเป็นพยาน เพื่อให้บันทึกในศาลอีกด้วย

ซึ่งตรงนี้ถ้าใครรู้เรื่องนิติศาสตร์
จะรู้ว่าการต่อสู้แบบนี้จะไม่มีผลต่อคดีในศาลเลย
เหมาะกับจัดตั้งมวลชนนอกศาลมากกว่า
เพราะคนปกติ มักจะคิดว่า คนใกล้ชิดให้การ
ศาลควรให้น้ำหนัก เพราะน่าเชื่อถือ

แต่จริงๆแล้ว ตามหลักนิติศาสตร์
คนใกล้ชิดฝ่ายใดฝ่ายนึง จะมีน้ำหนักน้อยมาก ในศาล
เพราะมีแนวโน้มสูงว่าจะให้การช่วยเหลือ โจทก์/จำเลย
(ดูความหมาย ผู้หญิงปิดตา ถือตาชั่งและดาบ)
ยิ่งอากงให้การขัดกับหลักฐานมาก่อนหลายครั้งยิ่งไม่ต้องพูดเลย
ว่าจะเหลือน้ำหนักเท่าไหร่

--------------------
พูดง่ายๆคือ!!!

การสู้แบบนี้ มันไม่ได้คิดชนะในศาลแต่แรกแล้ว
แต่จะใช้การดึงอารมณ์ร่วมจากประชาชนปกติที่ไม่รู้ตรงนี้
เพื่อจัดตั้งมวลชนนอกศาลมากกว่า !!!

#50 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:55

แนะนำให้ทำแบบไอ้กงเลยครับ...แล้วจะรู้ว่าปลอมได้ไม่ได้
ทำให้เหมือนเลยนะครับ <_< <_< <_<

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน