Jump to content

- - - - -

ขอหลักฐานที่สามารถยืนยันทางกฎหมายได้ว่า "เลขอีมี่โทรศัพท์มือถือ" ไม่สามารถปลอมแปลงหรือทำซ้ำกันได้

• Please log in to reply
153 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:03

แถมเผื่อบางท่านยังไม่ทราบ ... ถ้าอยากรู้ IMEI ของเครื่อง ตัวเองทำอย่างไร...
ง่ายๆครับ

กด *#06#
ไม่เสียตัง :D

เฮนไตอ่านแล้วอธิบายให้ฟังหน่อย ...

เมื่อพิมพ์หมายเลขประจำเครื่องหรือหมายเลขอีมี่สิบสี่หลักแรกเป็น ๓๕๘๙๐๖๐๐๐๒๓๐๑๑ แล้วใส่หลักที่ ๑๕ ด้วยหมายเลข ๐ ถึง ๙ ปรากฏว่า มีเพียงการใส่ด้วยหมายเลข ๖ เท่านั้นที่สามารถตรวจสอบได้ว่า เป็นโทรศัพท์เคลื่อนที่ยี่ห้อใด รุ่นใด รายละเอียดปรากฏตามเอกสารอินเทอร์เนชันนัลนัมเบอริงแพลน เอกสารหมาย ล. ๓ ซึ่งหากหมายเลขประจำเครื่องโทรศัพท์เคลื่อนที่จำนวนสิบห้าหลักสามารถระบุได้ว่าเป็นโทรศัพท์เคลื่อนที่เครื่องใดตามที่ทนายจำเลยกล่าวอ้างแล้ว เมื่อเปลี่ยนหมายเลขหลักที่สิบห้าเป็น ๐ ถึง ๕ และ ๗ ถึง ๙ ย่อมต้องปรากฏผลของโทรศัพท์เคลื่อนที่เครื่องอื่นด้วย แต่จากการตรวจสอบ เมื่อเปลี่ยนเป็นหมายเลขอื่น ๆ ข้างต้นกลับไม่ปรากฏผลของโทรศัพท์เคลื่อนที่เครื่องใด ๆ

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#52 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:03

ถ้าพิสูจน์ไม่ได้ว่าอีมี่สามารถปลอมแปลงได้หรือไม่ ตามกฎหมายต้องยกประโยชน์ให้จำเลยนะครัับ เพราะไม่มีหลักฐานเพียงพอที่จะเอาผิดได้

โจทย์ไม่ได้ใช้เลขเพียงแค่ IMEI เป็นหลักฐานนะครับคุณ จขกท. ยังมีหลักฐานอื่นๆ ประกอบ
และจำเลยเองไม่สามารถหาหลักฐานมาหักล้างหลักฐานของโจทย์ได้ครับ

Edited by P2iUSz, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:03.

"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#53 odyssey

odyssey

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:06

ดิ้นได้แค่นี้เองเหรอครับ :lol: :lol: :lol:

น่าสมเพชสุดๆ

#54 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:12

ขอหลักฐานที่มีผู้เชี่ยวชาญในวงการโทรศัพท์เคลื่อนที่มารับรองยืนยันความถูกต้องของเนื้อหาด้วยนะครับเพื่อความน่าเชื่อถือมีไหมครับ?

อากาศร้อน ของแพงทำให้คนเป็นได้ขนาดนี้ :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#55 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:12

*
POPULAR

อย่าไปสนใจเลยครับ มันไม่ได้ต้องการหลักฐานอะไรหรอกครับเชื่อผมเถอะ
มันแค่ต้องการ กวนตรีน ก็แค่นั้น :o :o :o

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#56 เกลียดแดง

เกลียดแดง

น้องเก่า

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:36

โง่แล้วยังมาโพสอวดฉลาดอีก เบื่อพวกเกรียนคียบอร์ดแบบนี้จริงๆ

#57 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:45

อย่าไปสนใจเลยครับ มันไม่ได้ต้องการหลักฐานอะไรหรอกครับเชื่อผมเถอะ
มันแค่ต้องการ กวนตรีน ก็แค่นั้น :o :o :o

จริงครับ
แต่เชื่อว่าหลายๆท่านที่เพียรตอบคำถาม รวมทั้งผมที่ค้นข้อมูลมาแปะ
ก็เพื่อจะแบ่งปันและเผยแพร่ข้อเท็จจริงให้กับเพื่อนคนอื่นๆที่อาจเป็นขาจรที่มาอ่านกระทู้
จะได้มีความรู้ความเข้าใจไปด้วยน่ะเองครับ
gladiator 1.jpg

#58 เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:50

ถ้าพิสูจน์ไม่ได้ว่าอีมี่สามารถปลอมแปลงได้หรือไม่ ตามกฎหมายต้องยกประโยชน์ให้จำเลยนะครัับ เพราะไม่มีหลักฐานเพียงพอที่จะเอาผิดได้

โจทย์ไม่ได้ใช้เลขเพียงแค่ IMEI เป็นหลักฐานนะครับคุณ จขกท. ยังมีหลักฐานอื่นๆ ประกอบ
และจำเลยเองไม่สามารถหาหลักฐานมาหักล้างหลักฐานของโจทย์ได้ครับ

Reasonable doubt สามารถนำสืบพยานหักล้างได้หลายอย่างนะคะ เช่นประจักษ์พยาน พยานบุคคล พยานวัตถุ พยานแวดล้อม พยานเอกสาร ผู้เชี่ยวชาญ ... ไม่ใช่อย่างใดอย่างหนึ่งอย่างที่คุณ Mega เข้าใจนะคะ

อ่านคำพิพากษาให้ชัดเจนและกระจ่างก่อนค่ะ จะได้เกิดความเข้าใจว่าทำไมศาลจึงไม่มีข้อสงสัยอันเป็นเหตุสมควรให้ยกประโยชน์แก่จำเลย กฏหมายมีหลักของมันอยู่นะคะ ถ้าเข้าใจหลักการถ่องแท้แล้ว จะเข้าใจเหตุและผลตามข้อเท็จจริงมากขึ้นค่ะ

คิดว่าจะเลิกตอบกระทู้ล่อเป้าและไร้สาระของบางคนแล้วค่ะ จะได้ตกๆไป

#59 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:53

จริงครับ
แต่เชื่อว่าหลายๆท่านที่เพียรตอบคำถาม รวมทั้งผมที่ค้นข้อมูลมาแปะ
ก็เพื่อจะแบ่งปันและเผยแพร่ข้อเท็จจริงให้กับเพื่อนคนอื่นๆที่อาจเป็นขาจรที่มาอ่านกระทู้
จะได้มีความรู้ความเข้าใจไปด้วยน่ะเองครับ

ดีมากๆครับคุณผึ้ง ^_^ ^_^

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#60 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:00

มาจากละแวกนี้นี่เอง
http://prachatai.com...l/2011/11/38017

โดย TGS
เห็นหลายคนเอาไปแชร์ต่อ [กรณีอำพล หรือ 'อากง' ต้องโทษ 20 ปี - ประชาไท] แล้วมีบางคนต่อว่าทนายฝ่ายจำเลย เลยขอมาแก้ต่างแทนทนายฝ่ายจำเลยหน่อย
1. เรื่อง Check Digit ทนายฝ่ายจำเลยมีการแจ้งต่อศาลแล้ว และศาลก็ยังลองไปคำนวน IMEI ของมือถือตัวเองด้วย (27 กันยายน 2554)
1.1 ทาง DTAC อ้างว่าตนใช้มาตรฐานการเก็บหมายเลข IMEI แบบก่อนปี 2003 คือ ส่ง Check digit เป็นค่า 0 แทนที่จะเป็นค่าจริง
1.2 ทาง TRUE พบว่า Check Digit ในระบบมีทั้งเลข 0 และ เลข 2 ซึ่งค่า Check Digit ควรจะเป็น 0 เท่านั้น ซึ่งก็ทำให้ไม่ทราบว่า TRUE ใช้มาตรฐานในการเก็บหมายเลข IMEI แบบไหนกันแน่
2. ประเด็นเรื่องที่ว่าการแก้ไข ปลอมแปลง IMEI ได้มีการแจ้งต่อศาลแล้ว ให้การโดย คุณ พูนสุข [ทนายจำเลย] วันที่ 30 กันยายน 2554 เวลา 10.10 น. อย่างไรก็ตาม เรื่องการแก้ไขเลขอีมี่นี้ ศาลไม่ได้ทำการบันทึก เนื่องจากเห็นว่าไม่ใช่ประเด็นสำคัญ
2.1 IMEI ไม่สามารถใช้เป็นหลักฐานได้ เนื่องจากหมายเลข IMEI นั้น ไม่ใช่ Unique Number มีมือถือหลายเครื่องที่มี IMEI ซ้ำกันได้ ทั้งซ้ำกันมาตั้งแต่โรงงาน และซ้ำกันเพราะมาแก้ไข IMEI เองในภายหลัง

#61 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:21

คดีจบ คนตาย แล้วถึงมาร้องหาขอแก้ต่าง
เออ บ้ารึป่าวครับ สมัยเค้ามีชีวิต เค้าไปเที่ยงอยู่ฮ่องกง
ทำไมไอ้คุณมืงไม่มาถามหาละครับ
มาถามหาตอนนี้ จะเอาศพคนตายมาหาแดกตามถนัดนิสัยเสื้อแดงเหรอไงครับ
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#62 rujikate

rujikate

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:21

ฉายาควายแดง ไม่ได้ได้มาเพราะโชคช่วย

จินๆ นะจ้ะ นะจ้ะ

#63 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:40

เมก้า นี่ใช่ฟลุ๊ก เดอะสตาร์ หรือเปล่้า :lol: ประมาณว่า อยากดัง เลยเป็นกระบอกเสียงแทนไอ้อำพล
ได้ที่ 3 เลยไม่มีผลงาน เลยต้องหาชื่อเสียงทางด้านเลวๆ เข้าไว้ เผื่อได้เป็นสมาชิกเผาไทย

#64 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:42

ไอ็โด่งมั้งครับ

#65 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:47

ไอ่พวกเควี่ยแดงนี่ก็แปลกนะ ไม่รู้ทำไมมันชอบหา "รูหมาลอด" กันจัง โทรศัพท์มือถือบนโลกนี้มีใช้กันหลายพันล้านเครื่อง ไอ่เรื่อง EMEI ที่เค้าเคยสงสัยกันบนโลกนี้ว่าปลอมแปลงได้ ไม่รู้จะมีถึง 10 cases รึป่าว แต่ไอ่พวกเควี่ยแดงมันก็จะหาทางแถเพื่อจะลอดรูนี้ให้ได้ สังเกตมาหลายทีแล้วว่า ไอ่พวกเควี่ยแดงนี่ ตั้งแต่พ่อยันลูกยันสาวก มันชอบลอดกันจริง ๆ เลยไอ่ "รูหมาลอด" เนี่ยะ

Edited by Bourne, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:10.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#66 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

แปรงฟันเยอะๆๆบ้วนปากมากๆๆ หากินกับศพ เหม็นมาก

#67 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:41

*
POPULAR

ผมว่าจขกท. คงไม่ได้ตั้งกระทู้ถามเพื่อจะเอาคำตอบจริงๆ แต่ต้องการเผยแพร่ชุดความคิดที่ว่า
"อิมีปลอมได้-นายอำพนถูกตัดสินว่าผิดเพราะอิมี่อย่างเดียว" มากกว่า คงเป็นสไตล์เสื้อแดงทั่วไป
ที่ชอบใช้ประโยคง่ายๆ ลดทอนรายละเอียดส่วนที่สำคัญและตัดความจริงส่วนที่ไม่เป็นประโยชน์
ต่อพวกตัวเองออกจนกลายเป็นวลีที่สื่อให้ดูคล้ายกับว่าพวกตัวเองทำผิดแค่เล็กน้อยหรือไม่ก็ถูกปรักปรำ
เหมือนวลีที่ช่วงก่อนๆ เสื้อแดงชอบใช้กันอย่าง "ทำกับข้าวแล้วติดคุก" "ผัวซื้อเมียเซ็น"

และผมคิดว่าจขกท. คงไม่ได้อ่านคคห. ชี้แจงของคนอื่นด้วย (เพราะไม่คิดจะอัพเกรดตัวเองแต่แรก
แกนนำป้อนมาแค่ไหนก็จำแค่นั้นพอ) ซักพักพอสบโอกาสมีความเป็นไปได้ที่เขาจะกลับมาตั้งกระทู้
เรื่องเดิมๆ อีก เป้าหมายของเขาคงไม่ได้อยู่ที่สมาชิกขาประจำแต่น่าจะอยู่ที่ขาจรของเสรีไทยมากกว่า

#68 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:40

ถ้าตอนแรกบอกว่าไอ้ปื้ดเป็นคนส่งก็จบไปแล้ว

"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#69 ก้อนหินละเมอ

ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:58

EMEI สามารถปลอมแปลงได้ แ่ต่จะเป็นเลขอื่นที่ไม่ซ้ำกับเลขที่มีในระบบ คือ ไม่มีใครสามารถปลอมแปลว EMEI ให้เหมือนมือถืออากงได้ ซึ่งมาจาก
1. EMEI อากง หมายเลขอะไรบ้าง
2. วิธีการแปลงให้มีหมายเลขเดียวกับหมายเลขข้อ 1 ทำยังไง

สรุปแค่นี้ พอใจไหม

#70 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 03:55

น่าเห็นใจเพื่อนสมาชิกหลายๆท่านที่พยายามสอนควายให้มันทำได้มากกว่า...กินหญ้าแล้วก็ไถนาๆ...แต่ควายมันทำได้แค่นั้นจริงๆ ป่วยการครับ

#71 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 07:25

แค่นั้นแหละที่ต้องการ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ไม่มีใครตอบพรรค์นั้น
สรุปเสียเองเลย.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ถ้าโดนคดีเดียวกับ'อำพน'...
อย่าลืมต่อสู้ในศาลอย่างนี้นะ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#72 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 07:27

ผมว่าจขกท. คงไม่ได้ตั้งกระทู้ถามเพื่อจะเอาคำตอบจริงๆ แต่ต้องการเผยแพร่ชุดความคิดที่ว่า
"อิมีปลอมได้-นายอำพนถูกตัดสินว่าผิดเพราะอิมี่อย่างเดียว" มากกว่า คงเป็นสไตล์เสื้อแดงทั่วไป
ที่ชอบใช้ประโยคง่ายๆ ลดทอนรายละเอียดส่วนที่สำคัญและตัดความจริงส่วนที่ไม่เป็นประโยชน์
ต่อพวกตัวเองออกจนกลายเป็นวลีที่สื่อให้ดูคล้ายกับว่าพวกตัวเองทำผิดแค่เล็กน้อยหรือไม่ก็ถูกปรักปรำ
เหมือนวลีที่ช่วงก่อนๆ เสื้อแดงชอบใช้กันอย่าง "ทำกับข้าวแล้วติดคุก" "ผัวซื้อเมียเซ็น"

และผมคิดว่าจขกท. คงไม่ได้อ่านคคห. ชี้แจงของคนอื่นด้วย (เพราะไม่คิดจะอัพเกรดตัวเองแต่แรก
แกนนำป้อนมาแค่ไหนก็จำแค่นั้นพอ) ซักพักพอสบโอกาสมีความเป็นไปได้ที่เขาจะกลับมาตั้งกระทู้
เรื่องเดิมๆ อีก เป้าหมายของเขาคงไม่ได้อยู่ที่สมาชิกขาประจำแต่น่าจะอยู่ที่ขาจรของเสรีไทยมากกว่า

ตอบอย่างนี้.....
รู้ถึงกระดูกดำ...
Mega เขินอายแย่.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#73 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:04

จริงครับ

อีกอย่าง มันกลัวพวกเราไปคุ้ย เรื่องอื่นๆมาโจมตี นายกปูแม่มัน น่ะ
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#74 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:49

Mega ยังอยู่ไหมครับ?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#75 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:06

Mega ยังอยู่ไหมครับ?

สงสัยจะไปถามอากงอยู่มั้งครับ...

เห็นหายไปนานร่ะ :lol:

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

#76 Gop

Gop

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:07

ผมลองแก้ตัวแทนนายอำพลหน่อยนะครับ คิดว่าไง

๑ มีคนปลอม EMEI ของนายอำพลแล้วอยู่ในละแวกนั้นพอดี(คนคนนั้นคือผู้ร้ายที่ต้องการใส่ความนายอำพล)

๒ คนที่ปลอมนั้น ส่งสัญญาณ รบกวนโทรศัพท์นายอำพล ทำให้ขาดการติดต่อกับ cell site แล้วก็ส่งข้อความหมิ่นฯ เมื่อส่งเสร็จก็หยุดรบกวนสัญญาณ และก็ปิดเครื่องตัวเอง ทำให้ดูเหมือนว่านายอำพลเปลี่ยนซิม ส่งข้อความ แล้วก็เปลี่ยนซิม กลับมาที่เบอร์เดิมอีกครั้ง

เป็นไงครับ คิดว่าพอเป็นไปได้มั้ย??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#77 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:15

ผมลองแก้ตัวแทนนายอำพลหน่อยนะครับ คิดว่าไง

๑ มีคนปลอม EMEI ของนายอำพลแล้วอยู่ในละแวกนั้นพอดี(คนคนนั้นคือผู้ร้ายที่ต้องการใส่ความนายอำพล)

๒ คนที่ปลอมนั้น ส่งสัญญาณ รบกวนโทรศัพท์นายอำพล ทำให้ขาดการติดต่อกับ cell site แล้วก็ส่งข้อความหมิ่นฯ เมื่อส่งเสร็จก็หยุดรบกวนสัญญาณ และก็ปิดเครื่องตัวเอง ทำให้ดูเหมือนว่านายอำพลเปลี่ยนซิม ส่งข้อความ แล้วก็เปลี่ยนซิม กลับมาที่เบอร์เดิมอีกครั้ง

เป็นไงครับ คิดว่าพอเป็นไปได้มั้ย??

ผมติดใจเรื่อง เอาไปซ่อม แต่ไม่รู้ว่าร้านไหน?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#78 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:28

ที่สำคัญแม้ปลอมได้ ก็ไม่ได้เป็นการพิสูจน์ว่านายอำพลไม่ได้เป็นคนส่งข้อความ
ไม่ได้ทำให้นายอำพลหลุดพ้นจากข้อกล่าวหา ไม่รู้จะอ้างเรื่อง EMEI ทำไม
นายอำพลต้องไปหาหลักฐานว่า เวลาที่ส่ง SMS ทั้งสี่ครั้งตอนนั้นนายอำพลกำลังทำอะไร
อยู่ที่ไหน

Edited by phoosana, 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:29.

We love fender.

#79 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:29

แสดงว่าคนที่ตั้งใจส่งสัญญาณออกมามันก็ต้องก๊อปปี๊ซิมเบอร์ อากง ไว้ด้วยใช่ไหมครับ B)

#80 Gop

Gop

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:37

แสดงว่าคนที่ตั้งใจส่งสัญญาณออกมามันก็ต้องก๊อปปี๊ซิมเบอร์ อากง ไว้ด้วยใช่ไหมครับ B)

เบอร์ DTAC ที่่ส่งข้อความ ไม่ใช่เบอร์นายอำพลนี่ครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#81 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:41

ทำไมทำตัวมั่วแบบนี้ล่ะครับ นิสัยเสีย ดูละครมากไปเปล่า หน้าที่หาหลักฐานมาแสดงความบริสุทธิ์ของตัวเองนี่มันหน้าที่จำเลยนะนิสัยไม่ดีชอบบิดเบือน

---------------------------------------

#82 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:51

เบอร์ DTAC ที่่ส่งข้อความ ไม่ใช่เบอร์นายอำพลนี่ครับ

ใช้ วิธีเปลี่ยนซิม -_-

Edited by ตามงคล, 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:51.

#83 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:00

ถ้าคนโดนแบบนี้ไม่ใช่ชื่ออำพล แต่ชื่อ เจสัน บอร์น หรือ ฟ๊อกซ์ โมลเดอร์ นี่มันคงพอฟังขึ้นบ้างมั้งครับ :lol:

#84 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:02

ที่สำคัญแม้ปลอมได้ ก็ไม่ได้เป็นการพิสูจน์ว่านายอำพลไม่ได้เป็นคนส่งข้อความ
ไม่ได้ทำให้นายอำพลหลุดพ้นจากข้อกล่าวหา ไม่รู้จะอ้างเรื่อง EMEI ทำไม
นายอำพลต้องไปหาหลักฐานว่า เวลาที่ส่ง SMS ทั้งสี่ครั้งตอนนั้นนายอำพลกำลังทำอะไร
อยู่ที่ไหน

ตอนนั้นมันก็นั่งพิมพ์ SMS อยู่ไง ....

---------------------------------------

#85 Gop

Gop

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:06

คนร้ายใช้เบอร์ของ DTAC ครับ ผมเลยบอกว่าตัดสัญญาณของ True ชั่วคราว แล้วก็ส่งข้อความ ส่งเสร็จก็หยุดตัดสัญญาณ ทำให้สัญญาณ True กลับมาอีกครั้ง เป็นไงครับ แนบเนียนมั้ย??

#86 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:07

กลับมาใช่เบอร์เดิม ก็กลายเป็นคนใช้เลขอีมี่เดียวกัน 3 เบอร์สิครับ :lol: :lol: :lol:

Edited by Solidus, 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:07.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#87 Gop

Gop

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:08

ถ้าคนโดนแบบนี้ไม่ใช่ชื่ออำพล แต่ชื่อ เจสัน บอร์น หรือ ฟ๊อกซ์ โมลเดอร์ นี่มันคงพอฟังขึ้นบ้างมั้งครับ :lol:

ผมพยายามคิดเล่นๆน่ะครับ ว่ามันจะมีทางอื่นท่นายอำพลไม่ได้เป็นคนทำได้มั้ย อย่างที่ผมสมมุติขึ้นมา ถ้าเป็นจริง เค้าก็ถูกกลั่นแกล้งนะครับ

#88 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:08

อยู่ที่ไหน

ตอนนั้นมันก็นั่งพิมพ์ SMS อยู่ไง ....

ไม่ใช่นั่งดูอีกคนกำลังส่งข้อความอยู่หรือครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#89 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

เหมือนกำลังดูหนังเรื่อง Mission Impossible 4 เลย :D

Edited by เด็กเลี้ยงควาย, 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:09.

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#90 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:10

ไม่ควรหลงประเด็นครับ นายอำพลตัดสินมีความผิดติดคุก หลักฐานสำคัญ ไม่ใช่ EMIE ของเครื่องโทรศัพท์ ....

ตร.แกะตาม นายอำพลเจอ จากดูเบอร์ที่ใช้กับเครื่องโทรศัพท์ โทรหาใครบ้าง ...
แล้วไปสอบถามจากเบอร์ปลายทางที่เบอร์ดังกล่าวโทรเข้าไป ปรากฎเป็นเบอร์ของลูกนายอำพล บอกว่าเป็นเบอร์ ของพ่อ ...
(ข้างบนนี้ทำให้เจอตัว นายอำพล)

ทนายจำเลย บอก เครื่องอาจเป็นเครื่องคนอื่นที่ใช้ส่ง ...
แต่ความเป็นจริง เบส ของผู้ให้บริการ รับทราบถึงการใช้งาน ของเครื่องกับซิม(เครื่องนายอำพล)ในพื้นที่นั้นๆ จริง ... ถ้าเป็นเครื่องคนอื่น ต้องเอามาใช้ในบ้าน นายอำพลได้อย่างไร(โดยที่เป็นเครื่องที่มีEMIE เดียวกับเครื่องนายอำพลอีกตะหาก)

ประเด็นการปลอมแปลง EMIE จึงไม่ใช่ประเด็นหลักที่ทำให้นายอำพลถูกตัดสินว่ามีความผิดครับ ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#91 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:11

ทำไมทำตัวมั่วแบบนี้ล่ะครับ นิสัยเสีย ดูละครมากไปเปล่า หน้าที่หาหลักฐานมาแสดงความบริสุทธิ์ของตัวเองนี่มันหน้าที่จำเลยนะนิสัยไม่ดีชอบบิดเบือน

แบบนี้การตรวจ DNA เอกลักษณ์บุคคลก็ใช้ไม่ได้สิเพราะถ้าพิสูจน์ไม่ได้ว่าแต่ละคนบนโลกมี DNA ไม่เหมือนกันเว้นแต่จะเป็นฝาแฝด ก็เอามาอ้างไม่ได้สิ :lol: :lol: :lol:

#92 Gop

Gop

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:11

กลับมาใช่เบอร์เดิม ก็กลายเป็นคนใช้เลขอีมี่เดียวกัน 3 เบอร์สิครับ :lol: :lol: :lol:

ขยายความหน่อยได้มั้ยครับ ??

#93 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:12

ไม่ควรหลงประเด็นครับ นายอำพลตัดสินมีความผิดติดคุก หลักฐานสำคัญ ไม่ใช่ EMIE ของเครื่องโทรศัพท์ ....

ตร.แกะตาม นายอำพลเจอ จากดูเบอร์ที่ใช้กับเครื่องโทรศัพท์ โทรหาใครบ้าง ...
แล้วไปสอบถามจากเบอร์ปลายทางที่เบอร์ดังกล่าวโทรเข้าไป ปรากฎเป็นเบอร์ของลูกนายอำพล บอกว่าเป็นเบอร์ ของพ่อ ...
(ข้างบนนี้ทำให้เจอตัว นายอำพล)

ทนายจำเลย บอก เครื่องอาจเป็นเครื่องคนอื่นที่ใช้ส่ง ...
แต่ความเป็นจริง เบส ของผู้ให้บริการ รับทราบถึงการใช้งาน ของเครื่องกับซิม(เครื่องนายอำพล)ในพื้นที่นั้นๆ จริง ... ถ้าเป็นเครื่องคนอื่น ต้องเอามาใช้ในบ้าน นายอำพลได้อย่างไร(โดยที่เป็นเครื่องที่มีEMIE เดียวกับเครื่องนายอำพลอีกตะหาก)

ประเด็นการปลอมแปลง EMIE จึงไม่ใช่ประเด็นหลักที่ทำให้นายอำพลถูกตัดสินว่ามีความผิดครับ ...

ก็บอกแล้วว่านายอำพลไม่ได้ส่ง แต่นั่งดูบุคคลลึกลับส่งข้อความ

#94 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

ผมพยายามคิดเล่นๆน่ะครับ ว่ามันจะมีทางอื่นท่นายอำพลไม่ได้เป็นคนทำได้มั้ย อย่างที่ผมสมมุติขึ้นมา ถ้าเป็นจริง เค้าก็ถูกกลั่นแกล้งนะครับ

ถ้าคิดเล่น ๆ ก็คงได้ล่ะครับ รบกวนสัญญาณ แฮกมือถือ ฯลฯ ปัญหาเพียงประการเดียวก็คือถ้ามีคนลงทุนทำเรื่องที่ไม่ได้ง่าย ๆ แบบนั้นกับคนที่ไม่มีอะไรเลย ไม่มีฐานะการเงิน ไม่มีฐานะสังคม ไม่มีชื่อเสียง เพียงเพื่อส่งข้อความอันไม่มีผลที่เป็นการเปลี่ยนแปลงอะไรในสังคมได้เลย นอกจากจะสร้างความสะใจให้คนกลุ่มเล็ก ๆ ถามว่ามีเหตุผลเหรอครับ

ถ้าผมจะทำแบบนั้นนะครับ ผมจะใช้วิธีอย่างที่ว่าเอามือถือไปดัดแปลงเป็นระเบิดจุดชนวน ไว้ลอบสังหารแกนนำกลุ่มไหนซักกลุ่ม และหลบหนีไปลอยนวลเลย คือถ้าคนทำถึงขนาดนี้โดยหวังผลแค่ส่งข้อความถึงเลขานายกเนี่ย ถ้ามันไม่บ้า ก็ออทีสติกตั้งแต่เกิดล่ะครับ

คนคิดเรื่องนี้ได้นี่ปัญญาอ่อนมาก ไอ้คนเชื่อมันยิ่งปัญญาอ่อนกว่า ไอ้ที่เอาเรื่องปัญญาอ่อนมาเผยแพร่แล้วคิดว่าคนทั่วไปจะเชื่อตามมันนี่ปัญญาอ่อนที่สุดครับ

Edited by Novice, 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:16.

#95 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

สมมติเครื่องนายอำพล เลขอีมี่ 000001 เบอร์ 100000
เครื่องปลอม เลขอีมี่ 000001 เบอร์ 200000 ส่งข้อความหมิ่น
เครื่องปลอม เลขอีมี่ 000001 เปลี่ยนซิมกลับเป็นเบอร์ 300000
ทีนี้ในฐานข้อมูลของค่ามือถือจะมีการบันทึกว่า เลขอีมี่ 000001 มีการใช้กับเบอร์ 100000 200000 300000 ที่สำคัญคือเบอร์ 100000 จะมีช่วงเวลาใช้ทับกัน 300000

Edited by Solidus, 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:16.

#96 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:17

งานนี้ไม่ได้ปลอมแค่อีมี่แล้วครับ แต่ปลอมถึงเบอร์มือถือกันทีเดียว :o :o :o

#97 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:17

ซึ่งซิมสามารถก๊อปปี้ได้นะครับ แค่คุณรู้ puk code ที่อยู่ในซิมแค่นั้นเอง แต่ถ้าคุณไม่รู้ คุณมีโอกาส 3 ครั้ง ในการเดารหัสที่เป็นไปได้ 6 หลัก ถ้าเดารหัสไมไ่ด้ใน 3 ครั้งนั้น ก็จบเห่ครับ ซิมเสียทันที

แล้วคิดว่าคนที่เดารหัส puk code ของซิมได้ อย่างแม่นยำ จะมีสักกี่ครั้งครับ?

แต่....วิธีการหา puk code ที่ง่ายที่สุดก็คือ โทรหา call center ของเครือข่ายมือถือที่เป็นเจ้าของซิม... ซึ่งใช้ได้กับซิมที่ลงทะเบียนไว้แล้วเท่านั้น กรณีเบอร์ของนายอำพลที่เอาของลูกเขยมาใช้ แต่ไม่ได้ลงทะเบียนไว้นั้น จะไม่สามารถใช้วิธีนี้ได้

แต่...การถาม puk code จาก call center นั้น ก็ไม่ได้ง่ายๆ นะครับ คุณจะต้องรู้ว่า วันเดือนปีเกิดของเจ้าของเบอร์ จำนวนเงินที่เติมล่าสุด(กรณีที่ใช้แบบเดิมเงิน) จำนวนเงินที่ใช้ในเดือนที่แล้ว(กรณีแบบรายเดือน) เบอร์โทรที่โทรออกสามครั้งล่าสุด เบอร์โทรที่โทรเข้า 3 ครั้ง ล่าสุด หรือคำถามอื่นๆ ที่ทาง call center จะถามคุณ และเป็นข้อมูลเกี่ยวกับเจ้าของซิมเท่านั้น แล้วคุณจะ "****" ไปรู้ข้อมูลพวกนี้ได้ยังงัย ถ้าไม่ใช่คนที่ใช้เบอร์นั้นๆ อยู่

Edited by ทัชชี่, 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:32.

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#98 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:20

สมมติเครื่องนายอำพล เลขอีมี่ 000001 เบอร์ 100000
เครื่องปลอม เลขอีมี่ 000001 เบอร์ 200000 ส่งข้อความหมิ่น
เครื่องปลอม เลขอีมี่ 000001 เปลี่ยนซิมกลับเป็นเบอร์ 300000
ทีนี้ในฐานข้อมูลของค่ามือถือจะมีการบันทึกว่า เลขอีมี่ 000001 มีการใช้กับเบอร์ 100000 200000 300000 ที่สำคัญคือเบอร์ 100000 จะมีช่วงเวลาใช้ทับกัน 300000

โดยปกติระบบเครือข่ายมือถือจะไม่ยอมให้เครื่องที่มีอีมีซ้ำกันใช้งานได้ในเวลาเดียวกัน แม้ว่าจะใช้คนละเบอร์ก็ตาม ดังนั้น หากมีเบอร์ 300000 ขึ้นมา เบอร์ 100000 จะถูกระงับใช้ทันทีครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#99 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:23

เมื่อท่านทั้งหลาย..ได้พยายามแสดงข้อเท็จจริง ต่าง ๆ ด้วยพรหมวิหารธรรมแล้ว..ยังไม่เกิดผลใดๆ ในทางที่ดีขึ้น
สุดท้ายเราก็ควร อุเบกขา..ช่างแม่มมัน

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#100 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:28

โดยปกติระบบเครือข่ายมือถือจะไม่ยอมให้เครื่องที่มีอีมีซ้ำกันใช้งานได้ในเวลาเดียวกัน แม้ว่าจะใช้คนละเบอร์ก็ตาม ดังนั้น หากมีเบอร์ 300000 ขึ้นมา เบอร์ 100000 จะถูกระงับใช้ทันทีครับ

:lol: :lol: :lol: แบบนี้ในระบบก็ไม่มีเลขอีมี่ที่ซ้ำกันสิครับ จะใช้ทีต้องตามเป้าหมายเพื่อตัดสัญญาณ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน