Jump to content

- - - - -

อ้าว! ทำไมคนแอ๊บกลางเยอะจัง

• Please log in to reply
101 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:33

ขออนุญาตcopyเนื้อหาที่คุณmark loverได้โพสในกระทู้เรื่องคนกลางเมื่อสักครู่นี้
เห็นว่าเป็นเรื่องที่หลายท่านเคยถกเถียงกับผมมาเยอะ เลยอยากขอความเห็น้พื่อนสมาชิกเสรีไทยว่า
ตกลงคนที่เป็นกลางนั้นมีหรือไม่ ลองอ่านดูครับ

เอ แบค โพลล์: จุดยืนทาง การ เมืองกับ ความรู้สึกต่อรัฐบาลภาย ใต้ การนำของนางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร

ข่าวผลสำรวจ
  เอ แบค โพลล์ -- จันทร์ที่ 14 พฤษภาคม 2555 07:34:48 น.
ดร.นพดล กรรณิกา ผู้อำนวย การสำนักวิจัย เอ แบค โพลล์ มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ
  เปิด เผยผลวิจัย เชิงสำรวจ เรื่อง จุดยืนทาง การ เมืองกับ ความรู้สึกต่อรัฐบาลภาย ใต้ การนำของนางสาวยิ่ง ลักษณ์ ชินวัตร กรณีศึกษาตัวอย่างประชาชนอายุ 18 ปีขึ้น ไป ใน 17 จังหวัดของประ เทศ ได้ แก่ กรุง เทพมหานคร ปทุมธานี สมุทรปรา การ สุพรรณบุรี ชลบุรี พิจิตร สุ โขทัย เชียง ใหม่ หนองคาย สกลนคร อุบลราชธานี ย โสธร กาฬสินธุ์ ขอน แก่น ตรัง สุราษฎร์ธานี และสงขลา จำนวน ทั้งสิ้น 2,048 ตัวอย่าง ดำ เนิน โครง การระหว่างวันที่ 8 — 12 พฤษภาคม 2555 ที่ผ่านมา โดย ใช้ การ เลือกตัวอย่าง แบบ แบ่งกลุ่ม เชิงชั้นภูมิหลายชั้น ที่สุ่ม เลือกจังหวัด อำ เภอ ตำบล ชุมชน ครัว เรือน และประชาชนที่ตอบ แบบสอบถามระดับครัว เรือน โดยมีช่วง ความคลาด เคลื่อนบวกลบร้อยละ 7 พบว่า ส่วน ใหญ่ เกือบร้อยละ 90 ติดตามข่าวสาร เป็นประจำทุกสัปดาห์

และ เมื่อถาม ถึงจุดยืนทาง การ เมืองของประชาชนล่าสุด พบว่า ส่วน ใหญ่ หรือร้อยละ 63.1 ขออยู่ตรงกลาง ไม่ฝัก ใฝ่ฝ่ายหนึ่งฝ่าย ใด  หรือขอ เป็นพลัง เงียบ ในขณะที่ เกินกว่า 1 ใน 4 หรือร้อยละ 26.3 ประกาศตัวว่าสนับสนุนรัฐบาล แต่ร้อยละ 10.6 ระบุ ไม่สนับสนุนรัฐบาล ตามลำดับ นอกจากนี้ เมื่อถาม ถึง ความรู้สึกต่อรัฐบาลภาย ใต้ การบริหารงานของนางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี พบว่า เกินกว่า 1 ใน 3 หรือร้อยละ 37.8 รู้สึก เบื่อหน่าย ไม่สน ใจ แล้ว รัฐบาลอยาก ทำอะ ไร ก็ ทำ ไป อย่าง ไร ก็ตาม ส่วน ใหญ่คือ เกือบ 2 ใน 3 หรือร้อยละ 62.2 ไม่รู้สึก เบื่อหน่าย ขอ ให้รัฐบาลตั้ง ใจ ทำงานต่อ ไป

#2 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:35

แล้วไง?
gladiator 1.jpg

#3 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:58

ตกลงคนที่เป็นกลางนั้นมีหรือไม่ครับ?

#4 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:02

*
POPULAR

แต่ก่อนผมเคยเป็นกลางนะ จนกระทั่งธนูมาปักหัวเข่า

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#5 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:03

ไม่มีคนกลางแน่

#6 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:04

คนกลางไม่มีหรอกครับในระบบการเมือง

เพราะเมื่อเข้ามาแสดงความเห็น และมาฝักใฝ่การเมือง

นั่นคือคุณต้องเลือกข้างแล้ว

#7 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:07

ท่านที่แต่ก่อนที่เคยยัดเยียดให้ผมกันซะมากมาย ว่ากลางไม่มี รบกวนช่วยอธิบายหักล้างข้อมูลตามผลโพลนี้ด้วย
แบบที่ตอบสั้นๆ ข้างๆคูไม่เอานะครับ

#8 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:11

*
POPULAR

ลักษณะของคนกลาง
1. ด่ามาร์ค และ ปชป. (แต่ไม่ด่าปูและทักษิณ)
2. ไม่เชื่อสิ่งที่มาร์คพูด (แต่เชื่อสิ่งที่ปูพูด)

3. คนเสื้อแดงทำถูกต้องทุกอย่าง ถ้าทำผิดจะถือว่าเป็นแดงเทียม
4. มาร์คชั่งไข่ มาร์คสองสัญชาติ มาร์คหนีทหาร ฯลฯ เป็นสิ่งที่เขาบอกว่าเลวร้ายที่สุด

5. มีความเชื่อว่า ปชป. จัดตั้ง รบ. ในค่ายทหาร
6. และอื่นๆ (รอท่านอื่นมาเสริม)

^_^

#9 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:15

เรื่องของการเมืองคือเรื่องของผลประโยชน์ แล้วจะมีคนกลางได้อย่างไร

#10 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:15

เห็นประกาศหมดหวังไปแล้วไม่ใช่หรือจ๊ะ

พอเห็นโพลเข้าหน่อย....มีฮึดเลยน๊ะย่ะ เธอ

:P

#11 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:17

กลางแบบไหนละครับ
กลางแดง หรือกลางตาอยู่

#12 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:17

ความเป็นกลาง ของผม อยู่ที่ ชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ครับ ...

ผมกลางพอไหม ...????

Edited by นักเรียนตลอดชีพ, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:18.

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#13 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:20

1. ด่ามาร์ค และ ปชป. (แต่ไม่ด่าปูและทักษิณ)
2. ไม่เชื่อสิ่งที่มาร์คพูด (แต่เชื่อสิ่งที่ปูพูด)

3. คนเสื้อแดงทำถูกต้องทุกอย่าง ถ้าทำผิดจะถือว่าเป็นแดงเทียม
4. มาร์คชั่งไข่ มาร์คสองสัญชาติ มาร์คหนีทหาร ฯลฯ เป็นสิ่งที่เขาบอกว่าเลวร้ายที่สุด

5. มีความเชื่อว่า ปชป. จัดตั้ง รบ. ในค่ายทหาร
6. และอื่นๆ (รอท่านอื่นมาเสริม)

^_^

7. ต้องประกาศตัวว่าเป็นกลาง
8. ต้องโพสข้อความ ลักษณะสีดำ 40% สีแดง 50% สาระ 10% ^_^

Edited by HiddenMan, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:21.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#14 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:18

*
POPULAR

ถ้าคุณ TFEX หมายถึง 63.1 % ตามโพล นั้นความจริงเขาก็บอกชัดเจนนะครับ
ว่า ขออยู่ตรงกลาง ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด
คุณ TFEX ตีความหมายของคำว่า ขออยู่ตรงกลาง ว่าเป็นกลางหรือเปล่าล่ะครับ
ถ้าคุณ TFEX ตีความหมายของคำว่า ขออยู่ตรงกลาง ว่าหมายถึงความเป็นกลาง
คุณ TFEX ก็ลองหาคนมาสองคน คนหนึ่งเป็นคนบ้าชอบทำร้ายคนอื่น อีกคนหนึ่ง
เป็นคนปกติ แล้วคุณ TFEX ไปยืนอยู่ตรงกลางระหว่างคนสองคนนี่ จะยืนกลาง
ซ้าย ขวา หรือ หน้า หลัง ก็แล้วแต่สะดวก เมื่อยืนแล้วก็ลองถามตัวเองว่า เรายืน
อยู่ตรงกลางระหว่าง คนสองคนนี่ แล้วความรู้สึกเรา มีความรู้สึกเป็นกลางระหว่าง
คนสองคนนี้หรือไม่ เช่นรู้สึกระแวงเหมือนกัน หรือรู้สึกระแวงคนบ้ามากกว่าคนปกติ
หรือความรู้สึกอื่น ๆ ต่อคนสองคนนี้

ที่ผมยกตัวอย่างแบบนี้เพราะผมเห็นว่าความเป็นกลางมันเป็นเพียงความรู้สึกของเรา
เท่านั้นว่าอย่างนั้นเป็นกลางอย่างนี้เป็นกลาง เหมือนที่เราถกเถึยงกันมาตลอด แต่
เราเถียงกันเพื่อให้คนอื่นยอมรับตาม ที่เราบอกว่าอย่างนี้เป็นกลางเท่านั้น แต่มันเป็นกลาง
จริงหรือเปล่าไม่มีใครรู้ ผมถึงบอกแต่แรกไงครับว่า มนุษย์อย่างเรา มันไม่มีความเป็นกลางหรอก
เพราะจิตใจเรายังมีกิเลส ยังไงมันก็ต้องมีอคติ เพราะชอบ เพราะชังอยู่

#15 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

เอแบคโพล เค้ามีรายชื่อคนตอบแบบสอบถามทางโทรศัพท์ ทุกครั้งที่ตั้งโพล ก็จะโทรไปถามกลุ่มเป้าหมายนั้นๆ
(ซึ่งผิดหลักการแรกของการทำโพล "การสุ่มตัวอย่าง" อย่างแรง)
ในเมื่อกลุ่มตัวอย่างมีเบอร์โทร ติดตามตัวได้ไม่ยาก
คุณคิดว่า เขาจะกล้าตอบตามจริงไหม
ถึงจะทำประกันอัคคีภัย ประกันชีวิตไว้ ก็อาจไม่คุ้ม
ทางออกที่ดีที่สุดคือ
เป็น "คนกลาง" ดีที่สุด

#16 grave accent

grave accent

น้องเก่า

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:35

^_^

7. ต้องประกาศตัวว่าเป็นกลาง
8. ต้องโพสข้อความ ลักษณะสีดำ 40% สีแดง 50% สาระ 10% ^_^

มาร์คไม่ได้อยู่ในรถด้วยครับ :D :D

#17 Sifaka

Sifaka

น้องใหม่

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:41

ผมชอบบอกว่าผมเป็นคนกลาง เมื่อคุยกะเสื้อแดง เพราะผมกลัวโดนขวิดครับ

#18 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:48

เออ ผมกลางนะ ไม่ได้ชอบ ปชป เกลียด พท
ไม่เอาเสื้อแดง ไม่ได้เป็นเสื้อเหลือง
ลองตามหาอ่านกระทู้เก่าๆผมได้ ไม่เคยมีการอวย
ไม่เคยเข้าข้างใครโดยใช้ความรู้สึกส่วนตัว
อ้างอิงจากสิ่งที่เรียกว่าข้อมูล และไม่มีการตอบแบบ โยนความผิด โทษคนอื่่น
รึเทียบว่าใครผิดมากกว่า ผิดน้อยกว่า
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#19 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:52

เอาอีกแล้ว...งั้นก็ตามบาย...

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#20 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:59

ขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ที่ต้องลบความเห็นออก
เนื่องจากเป็นกระทู้สืบเนื่องจากล็อกอินหนึ่งที่ข้าพเจ้าลบความทรงจำไปส่วนใหญ่แล้ว
และไม่ปรารถนาจะยุ่งเกี่ยวใดใดกับล็อกอินที่น่ารังเกียจผู้นั้นอีก

Edited by หนูอ้อย, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:43.

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#21 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:05

ท่านที่แต่ก่อนที่เคยยัดเยียดให้ผมกันซะมากมาย ว่ากลางไม่มี รบกวนช่วยอธิบายหักล้างข้อมูลตามผลโพลนี้ด้วย
แบบที่ตอบสั้นๆ ข้างๆคูไม่เอานะครับ

ในโลกนี้ไม่มีกลาง แม้แต่เครื่องมือวัดละเอียดที่สุดในโลก
ยังมีค่าคาดเคลื่อนเลย

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#22 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:08

ยังคงวนเวียนอยู่กับเรื่องของตัวเอง แล้วมันมีประโยชน์อันใดที่จะถกแถลงกันว่าคุณเป็นกลางหรือไม่กลาง ???

คุณจะกลาง หรือไม่กลางคุณรู้อยู่แก่ใจอยู่แล้ว นี่ครับ จะมาประกาศ หรือ บอกให้คนอื่นรู้ให้มันได้ประโยชน์อะไรล่ะ ???

ผมมีข้อคิดดีๆมาฝากคุณ TFEX ครับ

อันนี้ผมแอบจำมาจากถุงกล้วยแขกที่พับจากกระดาษหนังสือพิมพ์ เมื่อเกือบสิบห้าปีที่แล้ว และพยายามยึดถือ ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่ก็พยายาม

ปราชญ์บอกว่า คนเข้มแข็งประกอบด้วย 5 ลักษณะ
1. ไม่อยากรู้เรื่องคนอื่น
2. ไม่สนใจว่าคนอื่นจะคิดกับตัวเองว่าอย่างไร
3. ไม่เอาเรื่องส่วนตัวของตนเองไปเล่าให้คนอื่นฟัง
4. ถ้าคิด พิจารณาด้วยสติ ปัญญา แล้ว ก็กล้าที่จะทำตามที่คิด แม้คนทั้งโลกจะไม่เห็นด้วย
5. ยอมรับผลที่เกิดขึ้นทั้งผิดและชอบ จากการกระทำของตนเอง
...

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#23 SUPER@

SUPER@

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:27

คำว่า "ไม่มีคนกลาง" ที่คนที่นี่ใช้กันผมว่ามันก็อยู่ในบอร์ดนี้นะ เป็นคำที่คนที่นี่ใช้กัน เป็นคำจำกัดความ และนิยามของคนที่เล่นบอร์ดนี้นะ การที่คุณไปยกเอาคนจำนวน 63.1% จากโพลมา ให้คนที่นี่ตัดสิน

รึว่าคุณต้องการให้..................

เจตณาของคุณนั้นน่ากลัวจริงๆ

ป.ล.ทุกท่านกรุณาคิดให้ดีก่อนที่จะพิมย์ใดๆลงไปนะครับ
นักการเมืองทั้งหลาย ผมมองดูคุณอยู่

#24 Tybalt

Tybalt

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:28

ผมไม่กลางครับ

#25 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:34

ผมสงสัยมานานแล้วว่าไอ้การทำโพลเนี่ยมันไปทำกันยังไง โดยเฉพาะสวนดุสิตกับเอแบค ใครเคยได้แบบสอบถามบ้าง เอามาให้ดูเป็นตัวอย่างที

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#26 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:41

คนแบบนี้หรือ ที่มาเป็นนัการเมือง
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#27 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:04

ตกลงคนที่เป็นกลางนั้นมีหรือไม่ครับ?

เพื่ออะไร?

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#28 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:27

โปรดถาม hentai ครับ

เขาคือบุคคลที่บอกว่าตัวเองเป็นกลาง(ที่สุดในสามโลก)

#29 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:33

เพื่ออะไร?

เพื่อตัวทีเฟค..แอ๊บกลางไงล่ะครับ....
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#30 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:07

ไม่ขอตอบคำถามหัวกระทู้ละกันเพราะมันวนเวียนอยู่แต่เรื่องเดิมๆ ที่คุณเคยตั้งกระทู้ซ้ำแล้วซ้ำอีกๆ
จนผมรู้สึกว่าคุณเป็นพวกจับจดไปแล้วนะเนี่ย (ถึงขนาดยกโพลมาประกอบการเวิ่นเว้อเพื่อวกเข้าประเด็นเดิมๆ อีก
โอ้ว..ลงทุนขนาด)

ผมโควทข้อความคุณมาเพื่อจะบอกคุณว่า ข้อความที่คุณพิมพ์มาให้ผมโควทนี้น่ะบ่งบอกถึงตัวตนคุณมากๆ
ว่าคุณเป็นคน "จับจด คิดหยุมหยิม ช่างคิดช่างแค้น และไม่รู้จักปล่อยวาง"

และอีกเรื่องที่ผมจะบอกคือ ทางที่ดีคุณอย่าเชื่อโพลมากจนถึงขนาดยึดเป็นหลักในการโต้แย้งกับคนอื่นเลย
คุณแน่ใจได้แค่ไหนว่าโพลที่คุณยึดมีความถูกต้องมากพอที่จะเชื่อถือได้? (ผมเห็นโพลผิดประจำโดยเฉพาะ
โพลเลือกตั้งหายากมากที่ครั้งไหนจะออกมาตรง) การที่คุณเอาโพลมา 1 โพลแล้วท้าให้คนอื่นมาหักล้างนี่
ผมว่ามันทำให้คุณดูเป็นตัวตลกเหมือนปุ๊กลุกมากกว่าดูเท่ห์นะครับ

อ้อ..การควบคุมอารมณ์ในที่สาธารณะก็เป็นคุณสมบัติที่สำคัญอย่างหนึ่งของคนจะเป็นนักการเมืองนะครับ

#31 butadad

butadad

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:20

ระหว่างถูกกับผิดมันไม่มีตรงกลางครับ
ทุกวันนี้บ้านเมืองที่มันวุ่นวายก็เพราะไอ้พวกกลางนี่แหละ
คือจริงๆไม่ได้กลางหรอกแต่ พูดแล้วดูดีไง "ผมเป็นกลางครับ"

เวลาทำงานจริงต้องตัดสินใจมันไม่มีกลางหรอกไม่งั้นก็ไม่ต้องทำอะไรกันพอดี

#32 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:43

เอาแบบนี้... รบกวนคุณ TFEX "นิยาม" **คนกลาง** (คนที่เป็นกลาง) ตามความหมาย ความเข้าใจของคุณมาหน่อย จะได้ทราบว่าตกลงพูดถึง "คนกลาง"(คนที่เป็นกลาง) ใน "นิยาม" เดียวกันหรือเปล่า :mellow:

ปล. แล้วไม่ต้องมาย้อนให้สมาชิกที่นี่นิยามมาก่อนนะครับ... คุณเป็นเจ้าของกระทู้ เป็นผู้เปิดประเด็น รบกวน นิยาม "คนกลาง" (คนที่เป็นกลาง) ในทัศนะ ความคิด ที่คุณเข้าใจมาก่อนเลย -_-

#33 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:35

เอาง่ายๆเลยนะ คุณเดินเข้าไปในกลุ่มคนที่ไม่รู้จัก โดยที่คุณไม่รู้ว่ากลุ่มนั้นเป็นเหลืองจี๊ด หรือ แดงจ๋า คุณกล้าประกาศตัวเองไหมว่าอยู่สีอ่ะไร

ถึงจะบอกเก็บข้อมูลไปทำโพยก็เหอะ แต่ปกติใจคนก็ต้องนึกปกป้องตัวเองไว้ก่อนอยู่เเล้ว ฉะนั้นการตอบว่าเป็นกลางส่วนมากผลเห็นว่าเป็นเรื่องปกติ
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#34 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:31

1. ด่ามาร์ค และ ปชป. (แต่ไม่ด่าปูและทักษิณ ข้อนี้ไม่ตรงกับผม เพราะผมไม่เคยด่าใคร มีแต่พาดพิงถึง และผมก็พาดพิงทักษิณบ่อยๆ ตอนอยู่รดน.ก็ตั้งกระทู้บ่อยๆ ไปหาอ่านดูได้ครับ
2. ไม่เชื่อสิ่งที่มาร์คพูด (แต่เชื่อสิ่งที่ปูพูด) ยิ่งไม่เกี่ยวกับผมเลย

3. คนเสื้อแดงทำถูกต้องทุกอย่าง ถ้าทำผิดจะถือว่าเป็นแดงเทียม ไม่เคยบอกว่าแดงถูก เคยแต่บอกว่าควรให้อภัยคนตายไปแล้ว
4. มาร์คชั่งไข่ มาร์คสองสัญชาติ มาร์คหนีทหาร ฯลฯ เป็นสิ่งที่เขาบอกว่าเลวร้ายที่สุด อันนี้ก็ไม่เคยพูดถึง

5. มีความเชื่อว่า ปชป. จัดตั้ง รบ. ในค่ายทหาร อันนี้ด้วย
6. และอื่นๆ (รอท่านอื่นมาเสริม) ^_^

ดูคำตอบตัวแดงนะครับ ดังนั้นที่ท่านว่ามา ผมว่าแค่เอามันเฉยๆใช่เปล่าครับ

#35 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:32

ความเป็นกลาง ของผม อยู่ที่ ชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ครับ ...

ทุกคนก็คิดอย่างคุณแหละครับ เพียงแต่บางคนชอบสงวนลิขสิทธิ์ไว้ใช้เฉพาะตัว เฉพาะกลุ่ม

#36 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:35

ถ้าคุณ TFEX หมายถึง 63.1 % ตามโพล นั้นความจริงเขาก็บอกชัดเจนนะครับ
ว่า ขออยู่ตรงกลาง ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด
คุณ TFEX ตีความหมายของคำว่า ขออยู่ตรงกลาง ว่าเป็นกลางหรือเปล่าล่ะครับ
ถ้าคุณ TFEX ตีความหมายของคำว่า ขออยู่ตรงกลาง ว่าหมายถึงความเป็นกลาง
คุณ TFEX ก็ลองหาคนมาสองคน คนหนึ่งเป็นคนบ้าชอบทำร้ายคนอื่น อีกคนหนึ่ง
เป็นคนปกติ แล้วคุณ TFEX ไปยืนอยู่ตรงกลางระหว่างคนสองคนนี่ จะยืนกลาง
ซ้าย ขวา หรือ หน้า หลัง ก็แล้วแต่สะดวก เมื่อยืนแล้วก็ลองถามตัวเองว่า เรายืน
อยู่ตรงกลางระหว่าง คนสองคนนี่ แล้วความรู้สึกเรา มีความรู้สึกเป็นกลางระหว่าง
คนสองคนนี้หรือไม่ เช่นรู้สึกระแวงเหมือนกัน หรือรู้สึกระแวงคนบ้ามากกว่าคนปกติ
หรือความรู้สึกอื่น ๆ ต่อคนสองคนนี้

ที่ผมยกตัวอย่างแบบนี้เพราะผมเห็นว่าความเป็นกลางมันเป็นเพียงความรู้สึกของเรา
เท่านั้นว่าอย่างนั้นเป็นกลางอย่างนี้เป็นกลาง เหมือนที่เราถกเถึยงกันมาตลอด แต่
เราเถียงกันเพื่อให้คนอื่นยอมรับตาม ที่เราบอกว่าอย่างนี้เป็นกลางเท่านั้น แต่มันเป็นกลาง
จริงหรือเปล่าไม่มีใครรู้ ผมถึงบอกแต่แรกไงครับว่า มนุษย์อย่างเรา มันไม่มีความเป็นกลางหรอก
เพราะจิตใจเรายังมีกิเลส ยังไงมันก็ต้องมีอคติ เพราะชอบ เพราะชังอยู่

อันนี้เห็นด้วยครับ สำหรับกระทู้นี้ หมายถึงการฝักใฝ่ในพรรคการเมืองใดพรรคการเมืองหนึ่งเท่านั้น คือผมเคยบอกบ่อยๆว่ากลางคือไม่ชอบเพื่อไทยไม่เชียร์ปชป
แต่ก็ได้รับการยัดเยียดว่าเป็นแดงบ้าง ยืนอยู่ตรงกลางระหว่างความชั่วกับความดีบ้าง มั่วกันไปเรื่อย จนผมงงว่าผมพูดอะไรผิดหรือ

#37 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:53

ยังคงวนเวียนอยู่กับเรื่องของตัวเอง แล้วมันมีประโยชน์อันใดที่จะถกแถลงกันว่าคุณเป็นกลางหรือไม่กลาง ???
แค่อยากเตือนสติให้บางท่านยอมรับความคิดเห็นของคนอื่นบ้างเท่านั้นครับ
และไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องของผมแต่อย่างใด บอร์ดนี้เป็นบอร์ดเสรี แต่พอมีคนเห็นต่างเข้ามาก็ดูเอาเองว่าเป็นไง ผมตั้งกระทู้นี้ให้เห็นว่า
ที่หลายท่านไม่ยอมรับว่าคนเป็นกลางทางการเมืองนั้นมีน่ะ ท่านอาจจะคิดผิดก็ได้ เท่านั้นเอง
ว่าแต่กระทู้ที่คุณศรอรชุนเล่าเรื่องที่ไปอัดกับเสื้อแดงมาเนี่ย ถือเป็นการวนเวียนอยู๋กับเรื่องของตัวเองหรือเปล่าครับ เห็นเล่ายาวเลย

คุณจะกลาง หรือไม่กลางคุณรู้อยู่แก่ใจอยู่แล้ว นี่ครับ จะมาประกาศ หรือ บอกให้คนอื่นรู้ให้มันได้ประโยชน์อะไรล่ะ ???
ใช่ครับ ผมรู้อยู่แก่ใจ อันนี้ไม่แปลก แต่แปลกที่มีคนรู้ใจผม ที่มายัดเยียดให้ผมยอมรับว่าผมเป็นแดง แอ๊บ โลกสวยอะไรนั่น คุณคิดว่าไง?

ผมมีข้อคิดดีๆมาฝากคุณ TFEX ครับ
ดีครับ ผมยังจำได้ ข้อคิดดีๆจากคุณศรอรชุนที่ตั้งกระทู้ในลักษณะประจานโดยการนำรูปผมมาลงแล้วเขียนมั่วซั่วว่าผมไม่สบตา คือผมขำน่ะครับ อัดรายการครึ่งชั่วโมง
ผมมองหน้าพิธีกรตั้งหลายที แต่คุณไปตัดเอาภาพที่ผมก้มหน้ามาโพส ยังไม่พอ มาวิเคราะห์ว่าผมอาจเป็นโรคจิตอะไรนั่นอีก ขอบคุณมากเลยนะครับ คุณเป็นคนดีมีน้ำใจกับผมมากเลยจริงๆครับ

อันนี้ผมแอบจำมาจากถุงกล้วยแขกที่พับจากกระดาษหนังสือพิมพ์ เมื่อเกือบสิบห้าปีที่แล้ว และพยายามยึดถือ ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่ก็พยายาม
อันนี้ผมว่าคุณโกหกครับ ที่ว่าจำมาจากถุงกล้วยแขก แต่ถ้าเป็นเรื่องจริง รบกวนช่วยcopyและเอามาโพสให้ดูนิดได้มั้ยครับ

ปราชญ์บอกว่า คนเข้มแข็งประกอบด้วย 5 ลักษณะ
1. ไม่อยากรู้เรื่องคนอื่น no comment
2. ไม่สนใจว่าคนอื่นจะคิดกับตัวเองว่าอย่างไร อันนี้เห็นด้วยครับ อยากทำข้อนี้ได้
3. ไม่เอาเรื่องส่วนตัวของตนเองไปเล่าให้คนอื่นฟัง ข้อนี้เหมือนคุณศรอรชุนเลย ที่เอาเรื่องที่ไปคุยกะเสื้อแดงมาเม้าให้เสรีไทยฟัง นี่ถ้าคนกลุ่มนั้นเค้ารู้เค้า คงเสียใจแย่ ผมว่าเค้าคงจะรู้สึกเหมือนถูกนินทาเลย ว่าไหมครับ
4. ถ้าคิด พิจารณาด้วยสติ ปัญญา แล้ว ก็กล้าที่จะทำตามที่คิด แม้คนทั้งโลกจะไม่เห็นด้วย ผมก็ทำอยู่เนี่ย ไม่งั้นอวยไปแล้ว
5. ยอมรับผลที่เกิดขึ้นทั้งผิดและชอบ จากการกระทำของตนเอง ไม่ยอมก็ต้องยอมล่ะครับ...

คุณศรอรชุนเป็นคนที่มีความรู้ความสามารถนะครับ โดยเฉพาะวิธีการสื่อสาร การใช้คำ ไม่ได้ประชดครับ ผมคิดจริงๆ แต่บางทีผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วยกับวิธีการสือสารแบบยกตนข่มท่านโดยอ้อมของคุณเลยครับ ขอโทษนะครับที่พูดตรงๆ

#38 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:54

คำว่า "ไม่มีคนกลาง" ที่คนที่นี่ใช้กันผมว่ามันก็อยู่ในบอร์ดนี้นะ เป็นคำที่คนที่นี่ใช้กัน เป็นคำจำกัดความ และนิยามของคนที่เล่นบอร์ดนี้นะ การที่คุณไปยกเอาคนจำนวน 63.1% จากโพลมา ให้คนที่นี่ตัดสิน

รึว่าคุณต้องการให้..................

เจตณาของคุณนั้นน่ากลัวจริงๆ

ป.ล.ทุกท่านกรุณาคิดให้ดีก่อนที่จะพิมย์ใดๆลงไปนะครับ

คิดมากไปเปล่าครับ

#39 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:58

คนแบบนี้หรือ ที่มาเป็นนัการเมือง

ผมบอกบ่อยมากว่าผมไม่ได้เป็นนักการเมืองครับ ตั้งพรรค เคยลงสส นี่ต้องเป็นนักการเมืองด้วยหรือครับ ประชาชนธรรมดาทำได้มั้ย?
แล้วคนแบบนี้ที่คุณว่า อย่างน้อยผมก็ไม่เคยโกงใคร ไม่ดูถูกใคร ก็แล้วกัน

#40 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 03:05

ไม่ขอตอบคำถามหัวกระทู้ละกันเพราะมันวนเวียนอยู่แต่เรื่องเดิมๆ ที่คุณเคยตั้งกระทู้ซ้ำแล้วซ้ำอีกๆ
จนผมรู้สึกว่าคุณเป็นพวกจับจดไปแล้วนะเนี่ย (ถึงขนาดยกโพลมาประกอบการเวิ่นเว้อเพื่อวกเข้าประเด็นเดิมๆ อีก
โอ้ว..ลงทุนขนาด) ไม่ได้ลงทุนไรเลยครับ แค่กด copy แล้วก็ paste

ผมโควทข้อความคุณมาเพื่อจะบอกคุณว่า ข้อความที่คุณพิมพ์มาให้ผมโควทนี้น่ะบ่งบอกถึงตัวตนคุณมากๆ
ว่าคุณเป็นคน "จับจด คิดหยุมหยิม ช่างคิดช่างแค้น และไม่รู้จักปล่อยวาง"
เหมือนที่หลายท่านเป็นกับทักษิณ ปู เพื่อไทย และเสื้อแดง หรือเปล่าครับ คุณคิดว่าไง?

และอีกเรื่องที่ผมจะบอกคือ ทางที่ดีคุณอย่าเชื่อโพลมากจนถึงขนาดยึดเป็นหลักในการโต้แย้งกับคนอื่นเลย
คุณแน่ใจได้แค่ไหนว่าโพลที่คุณยึดมีความถูกต้องมากพอที่จะเชื่อถือได้? (ผมเห็นโพลผิดประจำโดยเฉพาะ
โพลเลือกตั้งหายากมากที่ครั้งไหนจะออกมาตรง) การที่คุณเอาโพลมา 1 โพลแล้วท้าให้คนอื่นมาหักล้างนี่
ผมว่ามันทำให้คุณดูเป็นตัวตลกเหมือนปุ๊กลุกมากกว่าดูเท่ห์นะครับ
อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ จริงๆแล้วผมไม่เชื่อผลโพลเลยด้วยซ้ำไป ยังเคยทำหนังสือไปร้องกกต เรืองให้ตรวจสอบสำนักโพลที่ทำโพลตอนเลือกตั้งด้วยซ้ำ
แต่ที่ยกผลโพลมาในกระทู้นี้ เพราะเห็นว่าเป็นโพลที่ไม่มีพรรคการเมืองใดได้หรือเสียจากหัวข้อโพลดังกล่าว คิดว่าไม่ใช่โพลใบสั่ง เลยเอามาน่ะครับ

อ้อ..การควบคุมอารมณ์ในที่สาธารณะก็เป็นคุณสมบัติที่สำคัญอย่างหนึ่งของคนจะเป็นนักการเมืองนะครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำในเรื่องนี้ครับ

ตอบตัวแดงนะครับ

#41 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 03:16

เอาแบบนี้... รบกวนคุณ TFEX "นิยาม" **คนกลาง** (คนที่เป็นกลาง) ตามความหมาย ความเข้าใจของคุณมาหน่อย จะได้ทราบว่าตกลงพูดถึง "คนกลาง"(คนที่เป็นกลาง) ใน "นิยาม" เดียวกันหรือเปล่า :mellow:

ปล. แล้วไม่ต้องมาย้อนให้สมาชิกที่นี่นิยามมาก่อนนะครับ... คุณเป็นเจ้าของกระทู้ เป็นผู้เปิดประเด็น รบกวน นิยาม "คนกลาง" (คนที่เป็นกลาง) ในทัศนะ ความคิด ที่คุณเข้าใจมาก่อนเลย -_-

ตั้งแต่แรกๆที่ผมมาเสรีไทย ผมตั้งกระทู้เกี่ยวกับเรื่องไม่อยากให้คนสองกลุ่มที่เห็นต่างทางการเมืองด่ากัน เรียกกันเป็นสัตว์ ดูถูกเหยียดหยามกัน ผมจึงบอกว่าผมเป็นกลาง เพราะใจผมลึกๆไม่ได้ฝักใฝ่พรรคใดจริงๆ แต่บอร์ดนี้กลับลากผมไปไกลแสนไกล ตีความไปต่างๆนาๆ ว่ากลางคืออย่างนั้นอย่างนี้ ไม่มีอย่างนั้นอย่างนี้
พยายามถามผมเรื่องความดีกับความชั่ว เรื่องเผาบ้านเผาเมือง และอีกกี่เรื่องก็ไม่รู้ ผมคิดในใจว่า อะไรกันวะเนี่ย งง
สรุปคือ ผมบอกว่าผมเป็นกลางนั้น ไม่ได้มีความหมายอะไรลึกซึ่งมากมายเลย เพราะสมองผมมันไม่ซับซ้อนขนาดนั้น แค่หมายถึง ไม่ได้ชอบเพื่อไทย ไม่ได้ชอบปชป
ส่วนการที่ผมจะเห็นว่าพรรคใดหรือคนใดดีไม่ดีนั้น เป็นคนละเรื่อง แล้วผมก็แยกแยะออกว่าอะไรดีชั่ว เช่นการเผาบ้านเผาเมือง การปล้นสะดม
แต่ที่เสรีไทยนี่กลับมองว่าตัวมีอารยะกว่าคนอื่น หาว่าผมเห็นว่าแดงทำถูก หาว่าผมเข้าข้างคุณเกด ซึ่งผมแค่ไม่อยากให้คนด่ากัน อาฆาตมาดร้ายกัน เท่านั้นเอง
ไม่รู้คุณเข้าใจหรือยังนะครับ ในสิ่งที่ผมตอบ

#42 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 05:29

แค่อยากเตือนสติให้บางท่านยอมรับความคิดเห็นของคนอื่นบ้างเท่านั้นครับ
และไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องของผมแต่อย่างใด บอร์ดนี้เป็นบอร์ดเสรี แต่พอมีคนเห็นต่างเข้ามาก็ดูเอาเองว่าเป็นไง ผมตั้งกระทู้นี้ให้เห็นว่า
ที่หลายท่านไม่ยอมรับว่าคนเป็นกลางทางการเมืองนั้นมีน่ะ ท่านอาจจะคิดผิดก็ได้ เท่านั้นเอง
ว่าแต่กระทู้ที่คุณศรอรชุนเล่าเรื่องที่ไปอัดกับเสื้อแดงมาเนี่ย ถือเป็นการวนเวียนอยู๋กับเรื่องของตัวเองหรือเปล่าครับ เห็นเล่ายาวเลย

ใช่ครับ ผมรู้อยู่แก่ใจ อันนี้ไม่แปลก แต่แปลกที่มีคนรู้ใจผม ที่มายัดเยียดให้ผมยอมรับว่าผมเป็นแดง แอ๊บ โลกสวยอะไรนั่น คุณคิดว่าไง?

ดีครับ ผมยังจำได้ ข้อคิดดีๆจากคุณศรอรชุนที่ตั้งกระทู้ในลักษณะประจานโดยการนำรูปผมมาลงแล้วเขียนมั่วซั่วว่าผมไม่สบตา คือผมขำน่ะครับ อัดรายการครึ่งชั่วโมง
ผมมองหน้าพิธีกรตั้งหลายที แต่คุณไปตัดเอาภาพที่ผมก้มหน้ามาโพส ยังไม่พอ มาวิเคราะห์ว่าผมอาจเป็นโรคจิตอะไรนั่นอีก ขอบคุณมากเลยนะครับ คุณเป็นคนดีมีน้ำใจกับผมมากเลยจริงๆครับ

อันนี้ผมว่าคุณโกหกครับ ที่ว่าจำมาจากถุงกล้วยแขก แต่ถ้าเป็นเรื่องจริง รบกวนช่วยcopyและเอามาโพสให้ดูนิดได้มั้ยครับ

1. ไม่อยากรู้เรื่องคนอื่น no comment
2. ไม่สนใจว่าคนอื่นจะคิดกับตัวเองว่าอย่างไร อันนี้เห็นด้วยครับ อยากทำข้อนี้ได้
3. ไม่เอาเรื่องส่วนตัวของตนเองไปเล่าให้คนอื่นฟัง ข้อนี้เหมือนคุณศรอรชุนเลย ที่เอาเรื่องที่ไปคุยกะเสื้อแดงมาเม้าให้เสรีไทยฟัง นี่ถ้าคนกลุ่มนั้นเค้ารู้เค้า คงเสียใจแย่ ผมว่าเค้าคงจะรู้สึกเหมือนถูกนินทาเลย ว่าไหมครับ
4. ถ้าคิด พิจารณาด้วยสติ ปัญญา แล้ว ก็กล้าที่จะทำตามที่คิด แม้คนทั้งโลกจะไม่เห็นด้วย ผมก็ทำอยู่เนี่ย ไม่งั้นอวยไปแล้ว
5. ยอมรับผลที่เกิดขึ้นทั้งผิดและชอบ จากการกระทำของตนเอง ไม่ยอมก็ต้องยอมล่ะครับ...

คุณศรอรชุนเป็นคนที่มีความรู้ความสามารถนะครับ โดยเฉพาะวิธีการสื่อสาร การใช้คำ ไม่ได้ประชดครับ ผมคิดจริงๆ แต่บางทีผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วยกับวิธีการสือสารแบบยกตนข่มท่านโดยอ้อมของคุณเลยครับ ขอโทษนะครับที่พูดตรงๆ

1. คุณตีความคำว่า "เรื่องส่วนตัวของตัวเอง" ผิดไปหน่อย หรืออาจเป็นเพราะผมเขียนสั้นเกินไป จริงแล้วหมายถึงเรื่องที่เป็นทุกข์ คับข้องหมองใจ ปัญหาส่วนตัว พวกนี้แหละครับ เช่น นายไม่รัก แฟนมีกิ๊ก เป็นต้นครับ

2. ความสัมพันธ์ในกลุ่มพวกผมมันคงลึกซึ้งเกินกว่าที่คุณจะเข้าใจ ผมมั่นใจได้เลยว่าถ้าผมเอาไปให้อ่านในสิ่งที่ผมเขียน อย่างมากที่สุดก็จะหัวเราะกัน แล้วว่า "ไอ้ฮ่า ขำว่ะ ไปๆแดรกเหล้ากันดีกว่า" (ขอใช้คำตามความจริงครับ) ไม่ทราบคุณพอจะมีกลุ่มเพื่อนที่สนิทกันมากๆๆๆอย่างนี้ไหมครับ

3. คุณอยากเห็นรูปถุงกล้วยแขกถุงนั้น จริงๆ หรือ ตอนที่พิมพ์เพราะเกิดอคติ ขุ่นใจ ในความเห็นของผมละ ถ้าเป็นอย่างแรกผมก็ต้องขออภัยจริงๆที่ไม่สามารถถ่ายรูปมาให้คุณดู คุณTFEX รู้จักถุงที่พับจากกระดาษหนังสือพิมพ์ไหมครับ เมื่อก่อนการสาธารณสุขของเรายังไม่เข้มงวด ยังไม่ใส่ใจกับสารตะกั่วในหมึกพิมพ์ เลยเอามาใช้ได้ พอกินกล้วยแขกหมดถุง ชาวบ้านทั่วไปที่ปกติๆเขาก็ขยำถุงทิ้งถังขยะทั้งนั้นแหละ รวมทั้งผมด้วยครับ เหลือไว้แต่เพียงความทรงจำที่สรุปเป็นประเด็นจากบทความที่ลงในหนังสือพิมพ์ ที่เอามาพับถุงกล้วยแขกถุงนั้น
แต่ถ้าเป็นอย่างหลัง ผมคงต้องตอบคุณว่า ตอนนี้ผมทำหนังสือ ส่งอีเมลไปญี่ปุ่น เพื่อขอความช่วยเหลือจากโดเรมอน ให้ช่วยใช้ไทม์แมชชีน พาผมกลับไปเมื่อสิบห้าปีก่อนเพื่อเอาถุงกล้วยแขกมาให้ คุณTFEX ดู

4. ผมเห็นคุณเป็นบุคคลสาธารณะนะครับเลย วิพากษ์ คุณ ตามฐานข้อมูล ที่มีเป็นสองลักษณะ คือโรคจิตอ่อนๆ กับมีอุดมการณ์อันสูงส่ง ทำไมไม่เขียนให้ครบละครับ ถ้าขัดข้องหมองใจต้องขออำภัย

5. "คนกลาง" มันไม่สำคัญที่ว่าต้องประกาศมาว่า ข้าคือคนกลางหรอกครับ สาระสำคัญและแก่นแท้จริงของคนกลาง มันอยู่ที่วิธีคิดและจิตสำนึก ครับ ในเสรีไทย ส่วนใหญ่ค่อนข้างที่จะตกตะกอนความคิดกันแล้วในประเด็นต่างๆ โดยใช้เหตุผล หลักการ และหลักกฎหมาย ครับ

ผมยัง like ความเห็นของคุณ hentai เลยในความเห็นที่เป็นประโยชน์ และมีเหตุผล...

เพชร มีค่า เพราะตัวมันเอง ไม่ใช่การป่าวประกาศของผู้ครอบครอง
อองซานซูจี ได้รับการยกย่อง เพราะชาวโลกตัดสิน ไม่ใช่เธอออกมาประกาศยกตัวเอง
พอเข้าใจไหมครับ

ฝากความว่างของท่านพุทธทาส ไว้พิจารณา ครับ

ปิด ปิดตา อย่าสอดส่ายให้เกินเหตุ บางประเภทแกล้งทำบอดยอดกุศล
มัวสอดรู้สอดเห็นจะเป็นคน- เอาไฟลน ตนไป จนไหม้พอง

ปิด ปิดหู อย่าให้แส่ไปฟังเรื่อง ที่เป็นเครื่องกวนใจให้หม่นหมอง
หรือเข้าใจให้ฟุ้งซ่านพาลลำพอง ผิดทำนอง คนฉลาด อนาจใจ

ปิด ปิดปาก อย่าพูดมากเกินจำเป็น จะเป็นคน ปากเหม็น เขาคลื่นไส้
ต้องเกิดเรื่อง เยิ่นเย้อ เสมอไป ถ้าหุบปาก มากไว้ ได้แท่งทอง...

Edited by ศรอรชุน, 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 05:50.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#43 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 05:46

1. ไม่อยากรู้เรื่องคนอื่น
2. ไม่สนใจว่าคนอื่นจะคิดกับตัวเองว่าอย่างไร
3. ไม่เอาเรื่องส่วนตัวของตนเองไปเล่าให้คนอื่นฟัง
4. ถ้าคิด พิจารณาด้วยสติ ปัญญา แล้ว ก็กล้าที่จะทำตามที่คิด แม้คนทั้งโลกจะไม่เห็นด้วย
5. ยอมรับผลที่เกิดขึ้นทั้งผิดและชอบ จากการกระทำของตนเอง
...

ผมไม่เคยคิดว่า ว่าพณ ท่าน อนาคต รัฐมนตรี
เป็นกลาง เลยครับ
ผมคิดว่าท่าน แอ๊บแดง ครับ
อืม...
หรือว่าท่าน
จะเป็นกลางจริงๆ
คือเป็นกลาง กระโปดเฮี่ยแม้ว ครับ :ph34r:

Edited by metaleka, 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 05:47.

#44 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:31

ทุกคนก็คิดอย่างคุณแหละครับ เพียงแต่บางคนชอบสงวนลิขสิทธิ์ไว้ใช้เฉพาะตัว เฉพาะกลุ่ม

จริงหรือ แล้วคนที่โจมตี ระบบศาล โจมตีพระดีๆ โจมตีสถาบัน ... มันเป็นพวกไหนกัน ครับ ....???

เอหรือผมคิดไปเองว่า คนพวกนี้ ไม่รักและ อยากล้มล้าง เพื่อประโยชน์ ของตนเอง ที่จริงเขารักพระองคท่าน เชื่อมั่นในศาล รักท่าน ว.วชิระเมธี ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#45 Gop

Gop

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:34

ทุกท่านครับ ผมมีตัวอย่าง "กระเทยกลาง" มาให้ดูกันครับ ไอ้กระเทยนี่มันบอกว่าเป็นกลาง แต่มันไม่กล้าตอบคำถามนี้ครับ

*มักอ้างคำตัดสินของศาล โดยไม่ดูว่ากระบวนการยุติธรรมมีความชอบธรรมอย่างสมบูรณ์หรือไม่

ผมเชื่อว่า Mark Lover ไม่กล้าตอบคำถามนี้ จะบ่ายเบี่ยงเยี่ยงกระเทยที่ทำมาทุกครั้ง ผมจะถามอีกทีว่า

"คดี ที่ดินรัชดานั้น ศาลพิจารณาคดีอย่างเปิดเผย ทักษิณสู้คดีอย่างเต็มที่ ทุกอย่างดำเนินไปตามตัวบทกฏหมาย คำพิพากษานั้นทุกคนสามารถอ่านได้ อย่างนี้ถือว่ายุติธรรมหรือไม่??"

กล้าตอบมั้ย

ช่วยกันดูไอ้กระเทยไม่กล้าตอบคำถามครับ มาดูกันเร็ว

มีไอ้บ้าคนนึง เที่ยวมาโม้ไปทั่ว บอกเป็นกลาง แต่ถามอะไรตอบไม่ได้

กระเทยควายของแท้

เห็นด้วยมั้ยครับ

ผมจะตอบคำถามนี้หรือไม่เป็นสิทธิของผมครับ ส่วนการที่คุณแต๋วแตกแบบนี้ ก็เป็นสิทธิของคุณ

แฟร์ๆครับ เอามาลงให้หมดเลย มันบอกว่าผมแต๋วแตก แต่ผมว่ามันน่ะกระเทยควายของแท้

ผมเรียกมันว่า "กระเทย" เพราะมันเป็นอีแอบ ไม่กล้าบอกว่ามันรักใคร ชอบใคร ตอแหลว่าเป็นกลาง

ผมเรียกมันว่า "ควาย" เพราะมันบอกว่าผลโพล ของมันนั้นถล่มทลาย ทั้งที่ผ่านไปเป็นเดือน มีคนโหวตอยู่สามคน !!

ปล. เมื่อก่อนผมมีนโยบายว่า จะไม่สุภาพกับพวกล้มเจ้าเท่านั้น แต่ต้องเพิ่มกรณีนี้เข้าไปด้วย เพราะเห็นแล้วมันต้องด่าแบบนี้ ให้มันเข้าไปในสมองมันบ้าง

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#46 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

1. ด่ามาร์ค และ ปชป. (แต่ไม่ด่าปูและทักษิณ ข้อนี้ไม่ตรงกับผม เพราะผมไม่เคยด่าใคร มีแต่พาดพิงถึง และผมก็พาดพิงทักษิณบ่อยๆ ตอนอยู่รดน.ก็ตั้งกระทู้บ่อยๆ ไปหาอ่านดูได้ครับ
2. ไม่เชื่อสิ่งที่มาร์คพูด (แต่เชื่อสิ่งที่ปูพูด) ยิ่งไม่เกี่ยวกับผมเลย

3. คนเสื้อแดงทำถูกต้องทุกอย่าง ถ้าทำผิดจะถือว่าเป็นแดงเทียม ไม่เคยบอกว่าแดงถูก เคยแต่บอกว่าควรให้อภัยคนตายไปแล้ว
4. มาร์คชั่งไข่ มาร์คสองสัญชาติ มาร์คหนีทหาร ฯลฯ เป็นสิ่งที่เขาบอกว่าเลวร้ายที่สุด อันนี้ก็ไม่เคยพูดถึง

5. มีความเชื่อว่า ปชป. จัดตั้ง รบ. ในค่ายทหาร อันนี้ด้วย
6. และอื่นๆ (รอท่านอื่นมาเสริม) ^_^

ดูคำตอบตัวแดงนะครับ ดังนั้นที่ท่านว่ามา ผมว่าแค่เอามันเฉยๆใช่เปล่าครับ

คุณซัมบอดี้ ไม่ได้หมายความถึงคุณ
เขาหมายถึงลักษณะของ "คนกลางที่สุดในสามโลก" ประจำบอร์ดนี้

#47 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:18

^_^

ขนาดไม่เข้ามา ยังมี แฟนคลับ คิดถึง.....

1. มันอยู่ที่ อคติของคน ตอนที่ผมไม่เห็นด้วย กับ ปู และแม้ว... ก็ทำเป็นมองไม่เห็น เพราะ มันจะไป ขัดกับ อััตลักษณ์ประจำเผ่า....
ว่า ข้านั้น ไม่เคยดูคนผิด ... คิดว่าคนอื่นเป็นอย่างไร คนอื่นต้องเป็นแบบนั้น....
คือ คนมันจะมองให้เป็นแดง มันก็ มองอยู่อย่างนั้น.... เช่น วรเจตพูดให้ปากฉีกว่า คุณแม้วผิด พวก แมลงเล่านี้ จะบอกว่า "โทษครับ ผมไม่เชื่อ" ....
เพื่อที่เค้าจะได้ เอาไปหล่อเลี้ยงอคติ ในใจเค้าต่อไป....

2. ถ้าดูการที่เชื่ออะไร หรือ ไม่เชื่ออะไร แล้ว สามารถบอกได้ว่าเป็นกลางหรือไม่...
เช่น ศาลเชื่อว่า แม้วซุกทรัพย์สิน.... ศาลไม่เชื่อ คำให้การของปู.... ศาลไม่เป็นกลางด้วย... ไม่ใช่แมลงสาบ ทำไม่ได้นะครับ....

4. หรือว่าไม่ได้เป็นตามนั้น.... ชั่งไข่ ไม่ได้เป็นผลงานในรัฐบาลม้าก???... ม้ากไม่ได้ยอมรับเองว่ามีสองสัญชาติในสภา??... ม้ากไม่ได้เป็นอาจารย์เพื่อหนีทหารแต่เป็นเพราะความรักการสอน???

3,5,6 ... จิตท่านปรุงแต่งไปเองทั้งสิ้น.... หลักฐาณ เคยมีบ้างไหม???

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#48 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:21

^_^

ขนาดไม่เข้ามา ยังมี แฟนคลับ คิดถึง.....

1. มันอยู่ที่ อคติของคน ตอนที่ผมไม่เห็นด้วย กับ ปู และแม้ว... ก็ทำเป็นมองไม่เห็น เพราะ มันจะไป ขัดกับ อััตลักษณ์ประจำเผ่า....
ว่า ข้านั้น ไม่เคยดูคนผิด ... คิดว่าคนอื่นเป็นอย่างไร คนอื่นต้องเป็นแบบนั้น....
คือ คนมันจะมองให้เป็นแดง มันก็ มองอยู่อย่างนั้น.... เช่น วรเจตพูดให้ปากฉีกว่า คุณแม้วผิด พวก แมลงเล่านี้ จะบอกว่า "โทษครับ ผมไม่เชื่อ" ....
เพื่อที่เค้าจะได้ เอาไปหล่อเลี้ยงอคติ ในใจเค้าต่อไป....

2. ถ้าดูการที่เชื่ออะไร หรือ ไม่เชื่ออะไร แล้ว สามารถบอกได้ว่าเป็นกลางหรือไม่...
เช่น ศาลเชื่อว่า แม้วซุกทรัพย์สิน.... ศาลไม่เชื่อ คำให้การของปู.... ศาลไม่เป็นกลางด้วย... ไม่ใช่แมลงสาบ ทำไม่ได้นะครับ....

4. หรือว่าไม่ได้เป็นตามนั้น.... ชั่งไข่ ไม่ได้เป็นผลงานในรัฐบาลม้าก???... ม้ากไม่ได้ยอมรับเองว่ามีสองสัญชาติในสภา??... ม้ากไม่ได้เป็นอาจารย์เพื่อหนีทหารแต่เป็นเพราะความรักการสอน???

3,5,6 ... จิตท่านปรุงแต่งไปเองทั้งสิ้น.... หลักฐาณ เคยมีบ้างไหม???

ลองตั้งกระทู้โพลให้คนในบอร์ดมาโหวตสิ

3,5,6 ใครๆก็รู้ -_-

#49 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:32

ข้อ 4 ก็โกหกแล้ว

มาร์คเคยรับว่าสองสัญชาติในสภานี่วันไหนฮะ ทำไมผมจำได้แต่ว่ามาร์คบอกว่าตัวเองมีสัญชาติเดียว แต่พร้อมสละสัญชาติเสมอถ้าปรากฏว่ามีสัญชาติอื่นอีก หรือหูเฮนไตหนวกเฉพาะประโยคสำคัญ

แล้วที่บอกมาร์คเป็นอาจารย์เพื่อหนีทหารเนี่ยไม่ทราบว่าไปนั่งทางในที่ไหนมาเชื่อฮะ เพราะไม่มีใครอ้างอะไรแบบนั้นเลยซักนิด

#50 Classic

Classic

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:36

ไม่เห็นแปลกเลย ถ้ามีคนมาถามเราก็ตอบว่าเป็นกลางเหมือนกัน แต่เรื่องง่ายๆคือคนทุกคนในใจไม่มีกลางหรอก

โพลมันเป็นแค่ survey นะ ใช้วัดความเป็นกลางได้และ?

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน