Jump to content

- - - - -

สงสารเด็กบดินทรฯถูกปล้นสิทธิเข้าเรียน ผลงาน รมต.ศึกษาเพรียวๆเลยหล่ะ

• Please log in to reply
49 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:50

“นายกฯปู”เหวอ เจอเด็กนร.“บดินทรเดชา”ร้องไห้ระงม
ฟ้องถูกปล้นสิทธิเข้าเรียน งานต้านทุจริตคอร์รัปชั่น
หลังตัดสิทธิเด็กกิจกรรม ม.3 ไม่สามารถขึ้นม.4 ที่เดิมได้
แฉ ต้องจ่ายค่าแป๊ะเจี๊ยะ 2-3 แสน
“ปัญหาเกิดมาจากนายสุชาติ ธาดาธำรงเวช รมว.ศึกษาธิการ
ที่เปิดช่องให้ทางโรงเรียนมีการเรียกรับเงินเป็นลักษณะของเงินบริจาคได้

จนมีการใช้เส้นสาย วิ่งเต้นกนมากมาย และยังมีนักการเมืองฝากเด็กอีก
ดังนั้นจึงอยากให้มีการยกเลิกการสอบของเด็กม.3 ขึ้นม.4
ที่มีการตั้งระเบียบให้มีการเรียกรับเงิน ทั้ง 2 แสนบ้าง 3 แสนบ้าง
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#2 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:56

เมพจริงๆ อนุญาตให้ทุจริตได้แบบนี้...
ประเทศไทย Orz

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#3 Vote Only

Vote Only

น้องเก่า

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:32

นับถือในหัวใจเด็กเหล่านี้ ที่กล้าสะท้อนความจริงต่อหน้านายกฯ ปูวส์

อยากให้คนไทยทั้งประเทศกล้ารวมพลังแบบนี้บ้าง ประเทศคงจะดีกว่านี้

ขอให้นายกฯ อยู่นาน ๆ สัก 4 ปีนะ อย่าชิงลาออกไปซะก่อนละ

#4 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:34

สองมาตรฐานจากรัฐบาลประชาธิปไตย

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#5 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:43

ผลงานจากรัฐบาลควายๆ
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#6 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:59

ผลงานจากรัฐบาลควายๆ

ผมว่า ประท้วงแบบนี้ ดีกว่านังไพร่เสื้อแดง ถือป้ายประท้วง ที่ รปส. อีกนะครับ
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#7 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:17

รมว.ศึกษาธิการรัฐบาลเก่ายกเลิกระบบโควต้าเด็กฝากอย่างเด็ดขาดเพื่อความเป็นธรรมช่วงปลายรัฐบาล

รมว.ศึกษาธิการรัฐบาลใหม่กลับทำตรงกันข้าม ประกาศหนุนด้วยซ้ำเรื่องให้รับบริจาคได้ การใช้เงินใช้เส้นสายฝากลูกหลานเข้าเรียนก็กลับมา

#8 สมชายสายชม

สมชายสายชม

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:26

อ้าว แล้วไอ้พวก 'นปช. ควายจริงวันนี้' ที่หลอกพวกควายแดงว่า

"ทุกคนต้องเท่าเทียมกัน" แล้วทำไมคนรวยถึงได้มีสิทธิ์ได้ที่เรียนมากกว่าคนจน
...

ชาวนา เกษตรกร กรรมกร และประชาชน เป็นเจ้าของประเทศ
แต่ หลงจู๊ ผู้รับเหมา นายทุน และนักการเมือง เป็นเจ้าของโฉนด

คนชั่วที่ชอบใช้ประชาธิปไตยเป็นข้ออ้างว่า "มาจากการเลือกตั้ง"

ก็ไม่ต่างกับพระปลอมที่นำ "จีวร" มาห่มเพื่อหลอกชาวบ้าน

#9 nnnn43

nnnn43

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:33

เค้าไม่ได้เก็บแป๊ะเจี๊ยนะครับเก็บเงินบริจาคห้องเรียนพิเศษ :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#10 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:35

แป๊ะเจี๊ย = เงินในอากาศ

#11 คางคก

คางคก

น้องเก่า

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:57

ที่อื่น ไม่มีเรียนเหรอครับ มันไม่ให้เรียนก็ ไม่ต้องเรียน อนาคตคนเรา ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ มัธยมปลาย หาโรงเรียน ใกล้บ้าน เดินทางสะดวก ขยันอ่านหนังสือ ตั้งใจเรียน เข้า ม.รัฐได้แน่นอน
เด๊่ยวนี้เอะอะ อะไรก็ ประท้วงกัน เป็นค่านิยมกันไปแล้ว ผลเสียมากกว่าผลดีนะ ถึงแม้เข้าเรียนได้ feedback จากครู จากเพื่อน จะเป็นอย่างไร

#12 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:12

*
POPULAR

เห็นด้วยกับคุณคางครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่สมัยก่อน ตั้งแต่ ม ต้น ถึง ม ปลาย ไม่ได้เรียนในกรุงเทพ ไม่ได้เรียนในจังหวัด รร เรียนแค่ระดับอำเภอ อำเภอหนึ่งใน จว.อุดรเท่านั้นเอง แต่ผมก็สอบเข้ามหาลัยรัฐได้ อากจะไม่ดังเท่าจุฬา ธรรมศาสตร์ มหิดล แต่ก็ภูมิใจในฐานะบุคลหนึ่งที่ได้เป็น ลูกพระจอม

แม้ไม่มีตราพระเกี้ยวอันเฉิดโฉม
แม้ไม่มีตราโดมอันเฉิดฉาย
แม้ไม่มีช้างแก้วแพรวพรรณราย
แม้ไม่มีช้างพลายชูคบเพลิง
แม้ไม่มีพระพิรุณทรงนาคา
แม้ไม่มีคุณย่าโมเป็นหลักชัย
แต่มีตรา มหามงกุฎ อันยิ่งใหญ่นามเทิดไว้ พระจอมเกล้า สดุดี
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#13 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:03

เอาไอ้งั่งนี่มาเป็นรัฐมนตรีผมก็เดาได้แล้ว
บรรลัย
มันมีความรู้อะไรในหัวบ้างไหมไอ้รัฐมนตรีคนนี้เนี่ย
เห็นมันพูดแล้วผมก็งงกับมัน ดร บ๊องชัดๆ

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#14 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:04

ผมก็โดนปล้นเหมือนกัน ไม่ใช่นักเรียนแต่เป็นตำแหน่งบรรจุครู
ถ้าเป็นครูมีความรุ้ความสามารถผมไม่ว่า แต่เอาคนโง่ๆ มาบรรจุเป็นครูข้าราชการนี้สิ

Edited by dr_m, 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:05.

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#15 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 04:56

*
POPULAR

คุณ คางคก

นักเรียนที่มาประท้วงเนี่ย เขาเรียนอยู่บดินทร์เดชาอยู่ก่อนแล้วนะครับ ซึ่งเป็นโรงเรียนใกล้บ้าน ซึ่งโดยปกติแล้ว ทาง รร. จะรับภายใน 80% (40 คน/ห้อง) รับจากข้างนอกอีก 20% (10 คน/ห้อง) แล้วเด็กที่มาประท้วงเนี่ย ก็เป็นเด็กที่ทำกิจกรรมที่สร้างชื่อให้กับโรงเรียนมาตั้งแต่ ม.ต้น เมื่อไปสอบขึ้นชั้น ม.ปลาย ที่ รร.เดิม ซึ่งปกติแล้ว รร. จะรับนักเรียนที่สอบได้ในอันดับ 1 - 400/ชั้น แต่ปรากฏว่า คนที่สอบได้ในอันดับ 400 - 600 กลับมีสิทธิในการเข้าเรียน แต่ในขณะที่พวกเขา สอบได้ในในช่วง 1 - 400 กลับโดนตัดออก โดยไม่มีการชีแจงเหตุผล?

คุณคิดว่างัยล่ะ จะให้เด็กเหล่านี้ไปหาโรงเรียนใหม่ ทั้งๆ ที่เขามีสิทธิในการเรียนที่เดิมเหรอครับ? สาเหตุที่อยากเรียนที่เดิม คงไม่มีอะไรไปมากกว่าเพื่อน และความผูกพันธ์กับ รร. นะครับ

Edited by ทัชชี่, 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 04:58.

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#16 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:41

มาตราฐานการคัดเด็กเข้าเรียนต่อ 2รัฐบาล เปรียบเทียบ ...

รัฐบาล ปชป. ห้ามแป๊ะเจี้ย ห้ามเด็กฝาก ให้รร.รับ นร.ใกล้บ้าน และ วัดที่คะแนนสอบ ...

รัฐบาล พท. ให้เก็บแป๊ะเจี้ยเสรี รับเด็ก ตามกำลังเงิน ..

นี่รัฐบาลไหน มันเพื่อประชาชน ..

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#17 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

คุณ คางคก

นักเรียนที่มาประท้วงเนี่ย เขาเรียนอยู่บดินทร์เดชาอยู่ก่อนแล้วนะครับ ซึ่งเป็นโรงเรียนใกล้บ้าน ซึ่งโดยปกติแล้ว ทาง รร. จะรับภายใน 80% (40 คน/ห้อง) รับจากข้างนอกอีก 20% (10 คน/ห้อง) แล้วเด็กที่มาประท้วงเนี่ย ก็เป็นเด็กที่ทำกิจกรรมที่สร้างชื่อให้กับโรงเรียนมาตั้งแต่ ม.ต้น เมื่อไปสอบขึ้นชั้น ม.ปลาย ที่ รร.เดิม ซึ่งปกติแล้ว รร. จะรับนักเรียนที่สอบได้ในอันดับ 1 - 400/ชั้น แต่ปรากฏว่า คนที่สอบได้ในอันดับ 400 - 600 กลับมีสิทธิในการเข้าเรียน แต่ในขณะที่พวกเขา สอบได้ในในช่วง 1 - 400 กลับโดนตัดออก โดยไม่มีการชีแจงเหตุผล?

คุณคิดว่างัยล่ะ จะให้เด็กเหล่านี้ไปหาโรงเรียนใหม่ ทั้งๆ ที่เขามีสิทธิในการเรียนที่เดิมเหรอครับ? สาเหตุที่อยากเรียนที่เดิม คงไม่มีอะไรไปมากกว่าเพื่อน และความผูกพันธ์กับ รร. นะครับ

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงๆต้องบอกว่า รัฐบาลรังแกเด็ก

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#18 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:34

มันกลัวเด็กฉลาด
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#19 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:37

มันกลัวเด็กฉลาด

พวกมันกลัวว่า ถ้าเด็กฉลาด จะไม่ชาบูๆ พวกมันไง

Edited by koong, 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:37.

#20 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:38

เกรงว่า..มันจะไม่ใช่ บดินทร ฯ แห่งเดียว ...
น่าจะเช็ค ให้ทั่วประเทศ ....
ยุคนี้มันเป็น..ยุค ( อำนาจ-เงิน ) เดินหน้า.....

#21 คางคก

คางคก

น้องเก่า

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:42

คุณ คางคก

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงๆต้องบอกว่า รัฐบาลรังแกเด็ก

ผมรู้ครับ ว่าเป็นเด็กเก่า จะความผิดจะเกิด จากโรงเรียน หรือด้วยเหตุผลใดก็ตาม แต่ผลออกมา เป็นแบบนี้แล้ว สรุปก็คือ เด็กไม่ได้รับความยุติธรรม แต่ถ้าผมเป็นพ่อแม่เด็ก จะรีบหาที่เรียนให้ลูกก่อน แล้วค่อยมาจัดการกับโรงเรียน ครับปัญหาพวกนี้ เกิดขึ้นได้เสมอ ผมก็เคยเจอกับตัวเอง แต่ก็ ไม่โทษใคร

#22 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:43

“นายกฯปู”เหวอ เจอเด็กนร.“บดินทรเดชา”ร้องไห้ระงม
ฟ้องถูกปล้นสิทธิเข้าเรียน งานต้านทุจริตคอร์รัปชั่น
หลังตัดสิทธิเด็กกิจกรรม ม.3 ไม่สามารถขึ้นม.4 ที่เดิมได้
แฉ ต้องจ่ายค่าแป๊ะเจี๊ยะ 2-3 แสน
“ปัญหาเกิดมาจากนายสุชาติ ธาดาธำรงเวช รมว.ศึกษาธิการ
ที่เปิดช่องให้ทางโรงเรียนมีการเรียกรับเงินเป็นลักษณะของเงินบริจาคได้

จนมีการใช้เส้นสาย วิ่งเต้นกนมากมาย และยังมีนักการเมืองฝากเด็กอีก
ดังนั้นจึงอยากให้มีการยกเลิกการสอบของเด็กม.3 ขึ้นม.4
ที่มีการตั้งระเบียบให้มีการเรียกรับเงิน ทั้ง 2 แสนบ้าง 3 แสนบ้าง

เป็นผมนะไม่มา ประท่วงให้หิวหรอกครับ ไปหาเรียนที่อื่นดีกว่า ใช้ว่าเรียน บดินทรเดชา จะ admision ติดทั้งโรงเรียน ประท่วงจนติดนิสัยหรือเปล่า คุณคิดดูนะว่า พวกadmisionไม่ติด พวกเด็กที่พึ่งไปสอบ เริ่มไม่โทษตัวเองแล้ว โทษข้อสอบ ใช่อยู่ว่าข้อสอบบางข้อมันจะงี้เง่าแบบที่ออกมาให้เป็นขาวก็ตาม จะขอยกตัวอย่างสองข้อที่เป็นข่าวนะครับ

ข้อ ที่เป็นกระแสจริงๆๆ

ข้อ1.

2.
3.
4.

5. นางสาวนิดเป็นคนสวยมาก จึงมีชายหนุ่มมาติดพันเธอหลายคน เธอชอบไปเที่ยวกลางคืน ต่อมานางสาวนิดท้องไม่มีพ่อ อยากทราบว่าทำไมนางสาวนิดถึงมีเพื่อนชายมาติดพัน

1. นิดสวยมาก

2. นิดมีอัธยาศัยดี

3. นิดปฏิเสธไม่เป็น

4. นิดชอบเที่ยวกลางคืน

6. ข้อใดเป็นการแก้ไขปัญหาการตั้งครรภ์ในวัยเรียนได้ดีที่สุด

1. หยุดเรียนไประยะหนึ่งเพื่อคลอดลูก

2. ทำแท้งเพราะไม่สามารถเลี้ยงลูกได้

3. ลาออกจากโรงเรียนแล้วหางานทำเพื่อลูก

4. แจ้งความเพื่อหาผู้รับผิดชอบ

7. นักเรียนอยากคบเพื่อนแบบใด

1. เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่

2. เอาใจเขามาใส่ใจเรา

3. อัธยาศัยดี

4. มีน้ำใจ

แค่ถามจริงว่า ไอ้ admision มันออกข้อสอบประเภทนี้หมดทุกข้อเลยใหม หรือมันออกแค่ นี้ ถ้าคนที่ไปสอบ ทำ คณิต ฟิกส์ เคม ชีวะ Eng วิชาความถนัดเฉพาะ ไม่ตำกว่า 55 % ขอแต่ละรายวิชาแล้ว มันจะไม่ติดเลยมันก็คงเป็นไปไม่ได้ ผมว่าส่วนมากที่ออกมาโว้ยนะ เพราะไปสอบแล้วทำไม่ได้อย่างใจหวัง แล้วเริ่มมีคนออกมาโทษข้อสอบ แล้วก็จะออกมาโทษต่อๆๆกันไปเลื่อยๆ เท่าที่ผมสังเกตุนะ

ตอนแรกก็รู้สึกว่า มรึงออกมาได้ไงข้อสอบแบบนี้ แต่ ถ้าคิดอีกแบบ มันก็ไม่ได้ออกแบบนี้ทุุกข้อนิ ถึง20 ข้อหรือเปล่าก็ไม่รู้ ถ้าคิดว่าข้อสอบแบบนี้ตอบไม่ได้ก็ไม่ต้องตอบซิครับ ก็ทำข้ออืนไป

ข้อสอบ admision นั้นนะไม่ได้มีแค่่ 20 ข้อนะครับ วิชาละเกือบ100ข้อ ตามประมาณนั้นนะครับ คิดเป็น % ไอ้ข้อสอบประหลาดอาจไม่ถึง 4 % ของข้อสอบ ด้วยซ้ำไป ซึ่งการทำข้อแบบนี้ไม่ได้ก็ใช่ว่าจะเอ็นไม่ติด พวกที่ติดที่ดีๆ หลายคนก็ทำข้อนี้ไม่ได้เช่นกันเค้าก็ไม่ได้ออกมาบ่นอะไรมาก อาจเป็นเพราะว่า เค้าได้ที่เรียนที่ชอบมั้งครับ แล้วที่เป็นเรื่อง
กัน

ผมจะข้อยกตัวอย่างที่ ผมทำข้อสอบที่เอามาเป็นตัวอย่างข้างบนนะครับ ผมยอมรับเลยว่า มั้นใจแค่ 2 ข้อ จากที่ยกมาทั้งหมดนะครับ แล้วอีกห้าข้อผมก็คงขอเดาเอานะครับ เพราะถ้าคุณมันใจว่าทำข้อสอบทางวิชาการได้ เกิน 55% ไม่ต้องกล้วครับว่าจะไม่ติด

แล้วไอ้สองข้อที่ผมทำได้ ก็ข้อ 4 กับ 6 เท่านั้นละครับ
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#23 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:57

ถ้าเป็นจริงดังว่า ในฐานะศิษย์เก่าต้องบอกว่าเห็นแล้วหดหู่ใจ
แน่นอนเรื่องเด็กฝากมีมานานแล้ว ตั้งแต่สมัยผมยังเรียน ไม่ใช่เรื่องใหม่
แต่สมัยนั้นอาจจะไม่ได้ใช้เงินเป็นหลัก อาศัยเส้นสายกันเสียมากกว่า
ทั้งนี้ก็อาศัยจากที่ฟังๆ มาเพราะยังเด็กก็อาจจะไม่รู้อะไรมากนัก
แต่อย่างน้อยที่ผมเห็นคือเด็กที่เก่งจริง สอบได้คะแนนดี จะได้สิทธิก่อน
เพราะชื่อเสียงของโรงเรียนย่อมมาจากนักเรียนเหล่านั้น
ถ้าเอาเงินมาก่อนความสามารถของนักเรียน ชื่อเสียงของโรงเรียนจะเหลืออะไร
ต่อไปบดินทรก็อาจโดนตราหน้าว่าเป็นโรงเรียนที่แค่มีตังค์เยอะหน่อยก็เข้าเรียนได้
ความรู้ความสามารถไม่ต้องสนใจกันแล้ว
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#24 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:04

ที่โรงเรียนที่ผมอยู่ ผู้ปกครองมายืนเต็มโรงเรียนเพื่อจะมาขอพบผอ. นโยบายไม่ต้องไปคุยกับอ.คนอื่นหรือ รองคนไหน คุยกับผอ.คนเดียว

#25 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:09

เป็นผมนะไม่มา ประท่วงให้หิวหรอกครับ ไปหาเรียนที่อื่นดีกว่า ใช้ว่าเรียน บดินทรเดชา จะ admision ติดทั้งโรงเรียน ประท่วงจนติดนิสัยหรือเปล่า คุณคิดดูนะว่า พวกadmisionไม่ติด พวกเด็กที่พึ่งไปสอบ เริ่มไม่โทษตัวเองแล้ว โทษข้อสอบ ใช่อยู่ว่าข้อสอบบางข้อมันจะงี้เง่าแบบที่ออกมาให้เป็นขาวก็ตาม

เด็กที่ทำชื่อเสียงให้โรงเรียน เด็กที่เรียนดี ควรจะมีโควต้าให้เรียนต่อที่เดิม แต่นี่กลับไม่ได้ ให้ไปหาที่เรียนใหม่ เพราะเอาโควต้าไปให้เด็กฝาก
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#26 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:23

เป็นผมนะไม่มา ประท่วงให้หิวหรอกครับ ไปหาเรียนที่อื่นดีกว่า ใช้ว่าเรียน บดินทรเดชา จะ admision ติดทั้งโรงเรียน ประท่วงจนติดนิสัยหรือเปล่า คุณคิดดูนะว่า พวกadmisionไม่ติด พวกเด็กที่พึ่งไปสอบ เริ่มไม่โทษตัวเองแล้ว โทษข้อสอบ ใช่อยู่ว่าข้อสอบบางข้อมันจะงี้เง่าแบบที่ออกมาให้เป็นขาวก็ตาม

เด็กที่ทำชื่อเสียงให้โรงเรียน เด็กที่เรียนดี ควรจะมีโควต้าให้เรียนต่อที่เดิม แต่นี่กลับไม่ได้ ให้ไปหาที่เรียนใหม่ เพราะเอาโควต้าไปให้เด็กฝาก

นั้นละครับ เพรชอยู่ใหนก็เพรชครับ ผลการวัดระดับโรงเรียนอยู่ที่ เด็ก เอ็นติดได้เท่าไรต่อปี แล้ว เป็นผมถ้ามันใจว่า ผมเรียนดีเรียนเก่งอยู่แล้ว เข้าขั้นฉลาด เลยนะครับ ไปเรียนที่อื่นๆก็ได้ แล้วถ้าโรงเรียน ใหน เอาเด็กฝากมาก มันก็จะทำให้ค่าของโรงเรียนนั้นต่ำลงไปเอง

เช่นสมัย ม ปลาย แม้ว่าผมจะ อยู่โรงเรียน ประจำอำเภอ ไม่มีรถสายผ่านด้วยโรงเรียนผม เพราะ ตัวอำเภอไม่มีรถสาย แต่ใครจะรู้ว่า ผม เคยได้รับรางวันชนะเลิศ แข่งขันวิชาการ คณิตศาสตร์ ระดับจังหวัด และ ชนะเลิศ แข่งขันเขียนโปรแกรม ในระดับ ม ปลาย ที่ ม.ข. ในวันแข่งขันเปิดโลกวิชาการ ของ ม ข ซึ่งชนะโรงเรียงดังๆๆ ในตัว จว หลาย จังหวัดที่ส่งนักเรียนมาเข้าแข่งในวันเปิดโลกวิชาการใน ม.ข. ในครั้งนั้นด้วย

ผมก็แค่อยากจะบอกว่า ถ้ามันไม่สนเรา เราไปสนมันทำใหม เราเทพอยู่แล้ว เทพอยู่ใหนมันก็เทพ

#27 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:26

ใบสมัครของเด็กที่จะสมัครเข้าเรียนม.1 รร.สตรีวิทยา2
มีช่องให้เขียนว่าจะบริจาคเท่าไร
จำได้ว่านโยบายของรมว.ศึกษาธิการอันนี้ถูกระงับไปแล้ว
เพราะเมื่อมีแนวคิดนี้ออกมาก็โดนด่าระงมทั้งประเทศ
แล้วเหตุไฉนมันถึงกลับมาหลอกหลอนผู้ปกครองได้
งง เวย เฮ้ย!!!!

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#28 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:30

นั้นละครับ เพรชอยู่ใหนก็เพรชครับ ผลการวัดระดับโรงเรียนอยู่ที่ เด็ก เอ็นติดได้เท่าไรต่อปี แล้ว เป็นผมถ้ามันใจว่า ผมเรียนดีเรียนเก่งอยู่แล้ว เข้าขั้นฉลาด เลยนะครับ ไปเรียนที่อื่นๆก็ได้ แล้วถ้าโรงเรียน ใหน เอาเด็กฝากมาก มันก็จะทำให้ค่าของโรงเรียนนั้นต่ำลงไปเอง

เช่นสมัย ม ปลาย แม้ว่าผมจะ อยู่โรงเรียน ประจำอำเภอ ไม่มีรถสายผ่านด้วยโรงเรียนผม เพราะ ตัวอำเภอไม่มีรถสาย แต่ใครจะรู้ว่า ผม เคยได้รับรางวันชนะเลิศ แข่งขันวิชาการ คณิตศาสตร์ ระดับจังหวัด และ ชนะเลิศ แข่งขันเขียนโปรแกรม ในระดับ ม ปลาย ที่ ม.ข. ในวันแข่งขันเปิดโลกวิชาการ ของ ม ข ซึ่งชนะโรงเรียงดังๆๆ ในตัว จว หลาย จังหวัดที่ส่งนักเรียนมาเข้าแข่งในวันเปิดโลกวิชาการใน ม.ข. ในครั้งนั้นด้วย

ผมก็แค่อยากจะบอกว่า ถ้ามันไม่สนเรา เราไปสนมันทำใหม เราเทพอยู่แล้ว เทพอยู่ใหนมันก็เทพ

โรงเรียนไม่ใช่ของใครคนใดคนหนึ่งครับ การที่เด็กไม่ได้เรียนไม่ใช่เพราะว่าโรงเรียนไม่เอา
แต่ปัญหาอยู่ที่ผู้บริหารและนโยบายที่ออกมาที่ทำให้เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้น
การที่เด็กมีคะแนนดีจะได้เรียนต่อ ผมคิดว่าเป็นสิทธิอันชอบธรรมของเด็กที่จะเรียกร้อง
คนเราไม่ได้เก่งด้วยตัวเองเหมือนกันหมดทุกคน เด็กที่เรียนเก่งเขาก็คิดว่าอยากมีอาจารย์ที่เก่งกว่าคนอื่น
หรืออยู่ในสิ่งแวดล้อมที่มีนักเรียนที่มีความสามารถพอๆ กัน หรือจะด้วยอะไรก็แล้วแต่
ผมมองว่ามันคือความไม่เป็นธรรมหากตัดสินกันด้วยเงิน เด็กพวกนี้ต่อสู้เพื่อเรียกร้องความชอบธรรมที่เขามี
เราควรที่จะสนับสนุนเขา ไม่ใช่เพื่อให้เขาได้เรียนต่ออย่างเดียว แต่เพื่อให้เกิดความเป็นธรรมด้วย
ไม่ใช่พูดในทำนองว่าไปเรียนที่อื่นก็ได้
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#29 Witoon Lawyer

Witoon Lawyer

น้องใหม่

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:07

น้องน่า จะมา โรงเรียนวัดบวรนิเวศ ก็ได้นะครับ

โรงเรียนนี้ไม่ดัง แต่ก็ สร้าง อ.จรัญ ภักดีธนากุล

อ.ชัฎชลวร

และ เชษฐา Impossible และอื่นๆ เช่น พิธีกร ตัวเตี้ย ตี10 น่ะ

แล้วยังสร้าง 2 ท่านในตำนานอีก

1. อริสมันต์

2.จตุพร พรมพันธ์

#30 ryukendo

ryukendo

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:26

รมว.ศธ.ยันรับ ม.4 บดินทรฯ โปร่งใส อ้างมีแก๊งปั่นหัวผู้ปกครอง

รมว.ศึกษาธิการ ปูด มีแก๊งปั่นหัวผู้ปกครองอยู่เบื้องหลัง ยัน รับ ม.4 บดินทรฯ โปร่งใส ยอมรับเห็นใจ นร.ที่ต้องถูกตัดชื่อออก แต่ต้องทำเพราะรักษาระบบส่วนใหญ่ ยัน รร.รับเงินบริจาคได้ แต่ต้องไม่ใช่เงื่อนไขรับเด็ก

วันที่ 20 พ.ค. นายสุชาติ ธาดาธำรงเวช รมว.ศึกษาธิการ กล่าวกับทีมข่าวไทยรัฐออนไลน์ กรณีที่มีกลุ่มนักเรียน ชั้น ม.3 รร.บดินทรเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) จำนวน 5 คน ประท้วงอดข้าว เพื่อเรียกร้องสิทธิ์ ให้ได้เข้าเรียนต่อในระดับชั้น ม.4 หลังจากไม่ผ่านเกณฑ์เข้าเรียนต่อ โดยอ้างว่าทางโรงเรียนมีการรับสินบนว่า ตนได้เรียก ผอ.โรงเรียนบดินทรเดชาฯ มารายงานและสอบถามแล้ว ซึ่ง ผอ. ยืนยันว่า ได้ปฏิบัติตามหลักเกณฑ์การรับนักเรียนเข้าเรียน ตามหลักเกณฑ์ของ สพฐ.โดยเคร่งครัดทุกประการ คือรับนักเรียน ม.3 จำนวน 80% และอีก 20% รับจากนักเรียนภายนอก ยืนยันว่าไม่มีการรับสินบนอย่างที่มีข้อสงสัยอย่างแน่นอน
ทั้งนี้ กลุ่มนักเรียนที่ไม่ได้รับการพิจารณาให้เข้าเรียนต่อในชั้น ม.4นั้น เป็นเพราะสอบไม่ได้ตามเกณฑ์ที่กำหนด ซึ่งทาง ศธ. ก็ได้หาทางออกไว้ให้เด็กแล้วโดยเตรียมโรงเรียนใหม่ให้คือโรงเรียนคู่พัฒนา

ส่วนกรณีที่มีกลุ่มผู้ปกครอง ที่กล่าวหาหรือสงสัยว่า ทางโรงเรียนอาจมีการรับสินบนนั้น ทางเจ้าหน้าที่กระทรวง ศธ. ได้มีการแจ้งความไว้เป็นหลักฐานเพื่อเตรียมเอาผิดตามกฎหมายในข้อหาหมิ่น ประมาท ทำให้เสื่อมเสียชื่อเสียงแล้ว

นายสุชาติ กล่าวอีกว่า ตอนนี้ ศธ. เองก็ทราบแล้วเช่นกันว่ามีกลุ่มบุคคลใดอยู่เบื้องหลัง ที่ทำให้เกิดความวุ่นวายในกรณีดังกล่าวขึ้นเพราะต้องขอยืนยันว่า ที่ผ่านมา การรับนักเรียนของโรงเรียนบดินทรเดชาฯ ดำเนินการถูกต้องตามขั้นตอน ไม่มีการทุจริต ทั้งยังต้องวอนขอความเห็นใจจากกลุ่มผู้ปกครองและนักเรียน อย่าได้หลงเชื่อกลุ่มคนบางกลุ่มที่อยู่เบื้องหลังที่พยายามปล่อยข่าวที่ทำ ให้ระบบการรับนักเรียนของกระทรวงศึกษาธิการเสียหาย ยืนยันอีกครั้งว่า จากการตรวจสอบ ไม่มีการรับสินบน แต่เป็นเพราะกลุ่มนักเรียนดังกล่าวสอบได้ไม่เข้าเกณฑ์ของ สพฐ.กำหนดไว้ จึงต้องถูกคัดออก ซึ่งก็ขอให้กลุ่มผู้ปกครองและนักเรียนดังกล่าวยอมรับและเข้าใจ เพราะความจริงโรงเรียนเองก็มีการประกาศออกมาแล้วตั้งแต่เดือนมกราคมที่ผ่านมา ไม่ได้เพิ่งกำหนดขึ้นแต่อย่างใด
“ส่วนตัวก็รู้สึกเห็นใจกลุ่มนัก เรียนดังกล่าว และก็เชื่อว่าไม่มี ผอ.โรงเรียนคนไหน ไม่อยากให้เด็กซึ่งความจริงก็คือลูกศิษย์เก่าทั้งนั้น ได้เข้าเรียนต่อหรอก หากเป็นไปได้ก็อยากรับทั้งหมด แต่ก็ต้องทำตามกฎเกณฑ์ที่ กระทรวงได้ตั้งเอาไว้ซึ่งระบบกฎเกณฑ์ดังกล่าวก็มีมานานแล้ว ไม่ได้มีตั้งขึ้นใหม่ แต่อย่างใด ดังนั้นเราต้องรักษาระบบส่วนใหญ่ไว้ อยู่ๆ จะให้มาแก้ไขอะไรกันตามใจคือต้องรับทั้งหมดคงแก้ไม่ได้ ไม่เช่นนั้นการศึกษาของประเทศต่อไปก็คงลำบาก” นายสุชาติ กล่าว

รมว.ศึกษาธิการ กล่าวถึงกรณีที่ตอนนี้มีกระแสข่าวตำหนิมายังตนเองว่าเป็นต้นเหตุให้เกิด เรื่องเพราะมีนโยบายเปลี่ยนจากค่า "แป๊ะเจี๊ยะ" ให้มาสนับสนุนบริจาคเงินให้โรงเรียน ทำให้เป็นการเอื้อคนที่มีเงินได้ส่งบุตรหลานเข้าเรียน และอาจทำให้เกิดการทุจริตได้ว่า หน่วยงานอื่นเป็นอย่างไรไม่ทราบ แต่หน่วยงานที่ผมดูแล ผมสั่งต้องไม่มีกรณีดังกล่าว ได้บอกไปแล้ว ว่าโรงเรียนสามารถที่จะรับเงินบริจาคได้ แต่มันจะต้องไม่เป็นเงื่อนไขในการรับเด็กเข้าเรียนต่อ มันต้องไม่เกี่ยวข้องกัน.

http://www.thairath....tent/pol/261894

สรุปว่าผู้ปกครองและนักเรียนคิดไปเอง -_-
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#31 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:36

น้องน่า จะมา โรงเรียนวัดบวรนิเวศ ก็ได้นะครับ

โรงเรียนนี้ไม่ดัง แต่ก็ สร้าง อ.จรัญ ภักดีธนากุล

อ.ชัฎชลวร

และ เชษฐา Impossible และอื่นๆ เช่น พิธีกร ตัวเตี้ย ตี10 น่ะ

แล้วยังสร้าง 2 ท่านในตำนานอีก

1. อริสมันต์

2.จตุพร พรมพันธ์

สดุดหนีสุดตัว ก้อ 2ชื่อสุดท้ายนี้แหละ

#32 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:56

โรงเรียนไม่ใช่ของใครคนใดคนหนึ่งครับ การที่เด็กไม่ได้เรียนไม่ใช่เพราะว่าโรงเรียนไม่เอา
แต่ปัญหาอยู่ที่ผู้บริหารและนโยบายที่ออกมาที่ทำให้เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้น
การที่เด็กมีคะแนนดีจะได้เรียนต่อ ผมคิดว่าเป็นสิทธิอันชอบธรรมของเด็กที่จะเรียกร้อง
คนเราไม่ได้เก่งด้วยตัวเองเหมือนกันหมดทุกคน เด็กที่เรียนเก่งเขาก็คิดว่าอยากมีอาจารย์ที่เก่งกว่าคนอื่น
หรืออยู่ในสิ่งแวดล้อมที่มีนักเรียนที่มีความสามารถพอๆ กัน หรือจะด้วยอะไรก็แล้วแต่
ผมมองว่ามันคือความไม่เป็นธรรมหากตัดสินกันด้วยเงิน เด็กพวกนี้ต่อสู้เพื่อเรียกร้องความชอบธรรมที่เขามี
เราควรที่จะสนับสนุนเขา ไม่ใช่เพื่อให้เขาได้เรียนต่ออย่างเดียว แต่เพื่อให้เกิดความเป็นธรรมด้วย
ไม่ใช่พูดในทำนองว่าไปเรียนที่อื่นก็ได้

มันก็ใช่ครับ คุณ แต่ถ้าโรงเรียนมันมึน แล้ว เรียกร้องงี้ มันอาจจะส่งผมเสียกับ เด็กนักเรียนที่มาเรียกร้องเองนะครับ เช่น พอได้เข้าไปเรียนแล้ว โดนกดดันจากทางโรงเรียน เช่น กดเกรดแบบให้ตาย ทำไมสอบทำได้ แต่ดันได้เกรดน้อย นะครับ คือปัญหานี้ขนาด โรงเรียนผม อยู่ บ้านนอกแท้ๆ ยังมีเหตุการแบบนี้เลยครับ

เกิดกับตัวผมเอง แต่เป็นเฉพาะเจาะจงเรื่อง ของ ระหว่างอาจารย์ กับผมครับ เมื่อน สมัย 6 ปีที่แล้วผมเรียนอยู่ ม 5 มีอาจารย์ประจำวิชาคณิตศาสตร์ คนหนึ่งที่รับผิดชอบสอนห้องสายวิทย์-คณิต นะครับ เค้าเปิดที่สอยพิเศษ แล้ว นักเรียนหลายคนไปเรียนด้วย แต่ผมไม่ได้ไปเรียนด้วย แล้วอยู่มามีวันหนึ่ง ผมดันไปแสดง แสยานุภาพ ด้านการแก้โจทย์ปัญหาที่อาจารย์ตั้งขึ้นมา คือ แบว่าในห้องผมขนาดคนที่เรียนพิเศษกับ แกยังแก้ไม่ได้
แต่ผม ดันแก้ได้
ไม่ใช่ว่าเก่งนะครับ
ตอนผม อยู่ ม ปลาย ส่วนมาก จะเรียนพิเศษ ในเมืองนะครับ แล้วก็ มีโอกาศรู้จักกับพวกพี่ๆๆ ที่อยู่ มหาลัยแล้ว บางครั้งก็พี่ที่มหาลัยก็พาแอบพาเข้าไปในห้องเรียนด้วยนะครับ เลยได้ศึกษาอะไรที่เกิน ชั้นเรียนไปหน่อย

แล้วในเหตุการณ์ที่ว่าผมแก้ได้ แล้ว พอหมดคาบ อาจารย์นัดผมไปผบในห้องพัก แล้ว ถามว่าเธอจะมาเรียนพิเศษกับครูใหม ซึ่งผมตอบ ปฏิเสธไป รู้ใหครับว่า จากเหตุการณ์นั้น เป็นต้นมาอาจารย์แกก็เอาโจทย์ยากๆมาเขียนที่กระดานห้องเรียน แล้วเรียกชื่อผมตอบเสมอ ซึ่งผมก็แก้ได้เสมอ ซึ่งต่างจากลูกศิษย์ที่ไปเรียนพิเศษแกนะครับที่จะถามแต่ข้อง่ายแถมอยู่ในบทเรียนด้วย พอถึงสอบกลางภาค ผมก็ระวังตัวอย่างดีหลังสอบวิชาคณิตเสร็จ ก็ถามกับพวกลูกศิษย์อาจารย์เค้าว่า นี้ๆๆ พวกมึงทำไงวะ สำหรับของปฎิบัติ แล้วขอ กา ก็ถามว่าตอบข้อใหนกันบ้างซึ่งในห้องผมจะถามกันเป็นประจำอยู่แล้ว และผมกับ ลูกศิษย์รักอาจารย์เค้าก็ตอบเหมือนกันทุกข้อเลย ข้อเขียนก็ทำเหมือนกัน แต่ผลออกมา ผมดันด้คะแนนแค่ผ่าน 15 คะแนน แต่ลูกศิษย์เค้าได้เต็ม 30 ในการสอบกลางภาค ผมเลยคิดออกเลยว่าตูโดนเล่นแล้ว แล้วทำไมผมจึงไม่ยื่นขอดูคะแนน เหรอ ผมไม่ทำหรอกครับเดียวมันไปไกลกว่านั้น เพราะฉนั้นในช่วง ม 5 ผมเลยได้คณิต เกรอ 1 สองเทอม แต่ตอน ม 4 และ ม 6 ได้เกรด 4 ทั้งหมด

สิ่งนี้แค่อยู่ระดับ อาจารย์กับนักเรียน ถ้าเป็น โรงเรียนกับ นักเรียนมันจะขนาดใหนครับ ผมว่าถ้าน้องๆๆเค้าอยากจะประท่วงโดยการอดข้าว สู้ไปเริ่มที่อื่นที่อยู่ในระแวกเดียวกันกับโรงเรียนเดิมคือในเขต พื่นที่การศึกษาเดียวกัน แล้วก็หาวิที่สร้างชื่อให้โรงเรียนที่เค้าต้องการเราจะดีกว่าใหม เอาให้ดังกว่าโรงเรียนที่ไม่ต้องการเรา ดีกว่าไปวอนร้องต่อ โรงเรียนที่ไม่เห็นค่าในตัวเรา นะครับ

Edited by ความตาย ของผม, 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:01.

#33 bird

bird

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

ไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใด..แต่อยากจะขอทำความเข้าใจสักนิดน่ะค่ะ
เพราะปีนี้ที่บ้าน ก็เข้า ม.4 เหมือนกัน ปีหน้าอีกคน..

เป็นโรงเรียนรัฐขนาดใหญ่เหมือนกัน โดนตัดสิทธิ์เหมือนกัน
แต่ที่บ้านใช้วิธีสมัครสอบคัดเลือก เพื่อเข้าไปเรียนโรงเรียนเดิม
ซึ่งก็ผ่านการสอบคัดเลือก ได้ตามสาขาที่เลือก

ตั้งแต่เริ่มเข้าเรียน ม.1 ทางฝ่ายวิชาการของโรงเรียนจะแจ้งทุกปี
ว่า เด็กที่จะมีสิทธิเรียนต่อโดยไม่ต้องสอบเข้านั้นแบ่งเป็น

1. เกรดสะสม 3 ภาค (6 เทอม) ต้องไม่ต่ำกว่า 2.5 และการเลือก
แต่ละสาขาวิชา เช่น วิทย์-คณิต, ศิลป์-คำนวณ, ศิลป์-ภาษา เด็ก
ต้องมีเกรดแต่ละวิชาตามเกณฑ์ที่กำหนด เช่น วิทย์-คณิต นั้น
เด็กต้องได้เกรดภาคเรียนที่ 3 (ม.3 - 2 เทอม) 3 ขึ้นไป อังกฤษ
และภาษาไทย 2.5 เป็นต้น ดังนั้นจึงเป็นหน้าที่ความรับผิดชอบ
ของเด็กและผู้ปกครองที่ต้องคอยดูแล เรื่องเกรดสะสม และเกรด
แต่ละเทอม

2. ความสามารถพิเศษ ส่วนใหญ่จะเป็นนักกีฬา ดนตรีไทย
นาฎศิลป์ และ ดนตรีสากล ซึงการสอบข้อเขียนจะไม่เข้มงวด
แต่จะมีการทดสอบความสามารถที่เด็ก ๆ สมัครเข้าทดสอบ

3. ผ่านการสอบคัดเลือก ตามที่ สพฐ กำหนด

4. เด็กประเภท เรียนดี ประพฤติดี กิจกรรมดี อันนี้ต้องพิจารณา
จากพฤติกรรมของเด็กตลอด 6 เทอม และคุณลักษณะอันพึง
ประสงค์ 8 ข้อ ร่วมในการพิจารณา ส่วนใหญ่จะไม่เกินปีละ
50 คน..

5. ห้องเรียนพิเศษ เป็นห้องเรียนหลักสูตรภาษาอังกฤษ ผู้ที่เรียน
ต้องผ่านการสอบสัมภาษณ์ด้วยภาษาอังกฤษจากอาจารย์ต่างชาติ
โดยตรง ซึ่งค่าเล่าเรียนจะสูงกว่าห้องเรียนธรรมดา เพราะตำรา
ที่ใช้เรียน เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด

สำหรับปี 2555 สพฐ กำหนดว่า ให้แต่ละโรงเรียนรับเด็กเก่า
ได้ไม่เกิน 80% และเป็นบุคคลทั่วไปไม่เกิน 20% ซึ่งแต่ละ
โรงเรียนได้กำหนดเกณฑ์การคัดเลือกเด็กเก่าซึ่งส่วนใหญ่
น่าจะใกล้เคียงกัน คือ

เกรดสะสม 3 ภาค ( 6 เทอม ) ต้อง 2.5 ขึ้นไป เป็นด่านแรก
ด่านที่ 2 คือ คะแนนวิชาบังคับ วิทย์ คณิต อังกฤษ ภาษาไทย
เพื่อให้เด็กเลือกสาขาวิชาที่ต้องการจะเรียน โดยสามารถ
เลื่อกได้เองตามลำดับ เช่น

เกรดสะสม 2.8 ผ่านเกณฑ์ที่จะมีสิทธิได้เรียนต่อ
แต่ วิทย์ ได้ 2.5 คณิต ได้ 3 อังกฤษ ได้ 2.5 ภาษาไทย 3
และเลือก วิทย์-คณิต อันดับ 1 ศิลป์-คำนวณ อันดับ 2
และ ศิลป์-ภาษา อันดับ 3

อย่างนี้จะเลือก วิทย์-คณิตไม่ได้ เพราะเกณฑ์การเรียนสาขา
วิทย์-คณิต ต้องได้ วิทย์ 3 คณิต 3 อังกฤษ 2.5 คะแนนที่ได้
ไม่ผ่านเกณฑ์ แต่ อันดับ 2 คือ ศิลป์-คำนวณ ตั้งเกณฑ์ไว้ที่
วิทย์ 2.5 คณิต 3 อังกฤษ 2.5 ดังนั้น เด็กก็จะได้โควต้าเรียน
สาขา ศิลป์-คำนวณ..

และในกรณีที่ไม่อยากเรียน ศิลป์-คำนวณ แต่อยากเรียน วิทย์-คณิต
มากกว่า ก็สามารถที่จะใช้สิทธิสมัครสอบคัดเลือกสาขาวิทย์-คณิต
ได้ ถ้าสอบได้ ก็ได้เรียน แต่ถ้าสอบไม่ผ่าน สิทธิที่จะได้เรียน
ศิลป์-คำนวณก็ยังคงมีอยู่ เพราะเป็นโควต้าที่ได้รับโดยอัตโนมัติ

ในกรณีที่ เด็กสามารถสมัตรสอบคัดเลือก และสามารถสอบได้
เด็กก็มีสิทธิ่ที่จะเลือกว่า อยากเรียน สาขาศิลป์-คำนวณที่ได้สิทธิ
หรือ จะเลือก วิทย์-คณิต ที่สอบคัดเลือกได้..ต้องเลือกอย่างใด
อย่างหนึ่งเท่านั้น เพื่อสละสิทธิให้กับนักเรียนคนอื่น

ในกรณีที่มีการสละสิทธิ..โรงเรียนจะพิจารณาต่อว่า มีจำนวน
มากน้อยเพียงใด ต้องรับนักเรียนเพิ่มเพื่อทดแทนหรือไม่
โดยส่วนใหญ่จะใช้วิธี เลื่อนอันดับจากจำนวนผู้ที่ผ่านการ
สอบคัดเลือก..

ปัญหาที่เกิดขึ้น จึงไม่อยากให้มองว่า ฝายใดผิด คงต้องมองกัน
ให้ลึก ๆ ว่า ปัญหาเกิดจากอะไร จากสถาบันการศึกษา หรือจาก
ผู้ปกครองที่ปล่อยปะละเลย ไม่ดูแลเรื่องการเรียน เรื่องคะแนน
หรือเป็นที่เด็กเอง..เพราะมันเป็นปัญหาที่ไม่มีใครอยากให้เกิด

ถามว่า..เงินบริจาคมีส่วนหรือไม่ คงปฏิเสธไม่ได้ แต่ถ้าเด็กมี
ความตั้งใจ การพูด-คุย ปัญหากับอาจารย์ กับสถาบันน่าจะมี
หนทางแก้ไข..มากกว่าการเรียกร้องด้วยวิธีนี้

เพราะถึงแม้ กลับเข้าไปเรียนได้..ปฏิกริยาที่จะได้รับอาจจะ
ทำให้ความสุขในการเรียนลดลง..ยังไงก็อยากให้ทุกคนได้
เรียน มากกว่าที่จะต้องมุ่งว่า...ต้องเป็นที่นี่เท่านั้น

ไม่ใช่แค่พวกเรา 400 กว่าคน..แต่ทั่วประเทศ ก็มีคนที่พลาดหวัง
และต้องเปลี่ยนโรงเรียนอีกหลายแสนคน..พวกเค้าก็ยังเรียนได้
โรงเรียนที่เล็กกว่า อาจารย์จะให้ความดูแล เอาใจใส่ได้มากกว่า
เราน่าจะได้ประโยชน์มากกว่า...

Edited by bird, 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:50.

#34 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:51

ผมเห็นด้วยกับคุณ bird
ปีก่อนๆอาจจะผ่อนผัน แต่ปีนี้เอาตามระเบียบเราก็ไม่มีสิทธิไปโต้แย้ง

เพราะนั้นผมไม่อยากให้คนที่นี่ออกตัวแรง
ลองอ่านดู http://education.kap.../view41178.html

Edited by Shart, 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:52.

#35 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:04

ไปดูเด็กสอบเค้า ม.1 ดิ

ต่างคนต่างเขียน แล้ว ผอ. ไปประกาศตัดสินกันวันที่ 16 พค. ก่อนเปิดเทอม อาทิตย์เดียว

กดดันผู้ปกครองกันซะขนาดนั้น ต่างคนต่างกลัวลูกจะไม่มีที่เรียน

คิด ๆ กันเอาเอง ว่าตัวเลขหน้าสุดของเลข 6 หลัก จะเป็นเลขอะไร

ส่วนเขียนตัวเลข 5 หลัก...ไม่ต้องลุ้นหรอกเสียเวลา

:)

#36 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:28

ผมเห็นด้วยกับคุณ bird
ปีก่อนๆอาจจะผ่อนผัน แต่ปีนี้เอาตามระเบียบเราก็ไม่มีสิทธิไปโต้แย้ง

เพราะนั้นผมไม่อยากให้คนที่นี่ออกตัวแรง
ลองอ่านดู http://education.kap.../view41178.html

เรื่องนี้ไม่ยากครับ ตั้งคณะกรรมการตรวจสอบข้อเท็จจริง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องคะแนน เรื่องเงินแป๊ะเจี๊ยะ ผลการตรวจสอบก็ให้ถือเป็นที่สุด ความยุติธรรมเป็นสิ่งที่ต้องมีในสังคมทุกระดับ มันง่ายที่จะบอกว่าไม่ได้รับความยุติธรรม ไม่พอใจก็ไปเรียนที่อื่นสิ แล้วถ้าเราไม่พอใจรัฐบาลเรามิต้องย้ายไปประเทศอื่นหรือครับ ตรรกะเดียวกันแต่ต่างกันที่ขนาด

#37 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:58

รมว.ศธ.ยันรับ ม.4 บดินทรฯ โปร่งใส อ้างมีแก๊งปั่นหัวผู้ปกครอง

รมว.ศึกษาธิการ ปูด มีแก๊งปั่นหัวผู้ปกครองอยู่เบื้องหลัง ยัน รับ ม.4 บดินทรฯ โปร่งใส ยอมรับเห็นใจ นร.ที่ต้องถูกตัดชื่อออก แต่ต้องทำเพราะรักษาระบบส่วนใหญ่ ยัน รร.รับเงินบริจาคได้ แต่ต้องไม่ใช่เงื่อนไขรับเด็ก

วันที่ 20 พ.ค. นายสุชาติ ธาดาธำรงเวช รมว.ศึกษาธิการ กล่าวกับทีมข่าวไทยรัฐออนไลน์ กรณีที่มีกลุ่มนักเรียน ชั้น ม.3 รร.บดินทรเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) จำนวน 5 คน ประท้วงอดข้าว เพื่อเรียกร้องสิทธิ์ ให้ได้เข้าเรียนต่อในระดับชั้น ม.4 หลังจากไม่ผ่านเกณฑ์เข้าเรียนต่อ โดยอ้างว่าทางโรงเรียนมีการรับสินบนว่า ตนได้เรียก ผอ.โรงเรียนบดินทรเดชาฯ มารายงานและสอบถามแล้ว ซึ่ง ผอ. ยืนยันว่า ได้ปฏิบัติตามหลักเกณฑ์การรับนักเรียนเข้าเรียน ตามหลักเกณฑ์ของ สพฐ.โดยเคร่งครัดทุกประการ คือรับนักเรียน ม.3 จำนวน 80% และอีก 20% รับจากนักเรียนภายนอก ยืนยันว่าไม่มีการรับสินบนอย่างที่มีข้อสงสัยอย่างแน่นอน
ทั้งนี้ กลุ่มนักเรียนที่ไม่ได้รับการพิจารณาให้เข้าเรียนต่อในชั้น ม.4นั้น เป็นเพราะสอบไม่ได้ตามเกณฑ์ที่กำหนด ซึ่งทาง ศธ. ก็ได้หาทางออกไว้ให้เด็กแล้วโดยเตรียมโรงเรียนใหม่ให้คือโรงเรียนคู่พัฒนา

ส่วนกรณีที่มีกลุ่มผู้ปกครอง ที่กล่าวหาหรือสงสัยว่า ทางโรงเรียนอาจมีการรับสินบนนั้น ทางเจ้าหน้าที่กระทรวง ศธ. ได้มีการแจ้งความไว้เป็นหลักฐานเพื่อเตรียมเอาผิดตามกฎหมายในข้อหาหมิ่น ประมาท ทำให้เสื่อมเสียชื่อเสียงแล้ว

นายสุชาติ กล่าวอีกว่า ตอนนี้ ศธ. เองก็ทราบแล้วเช่นกันว่ามีกลุ่มบุคคลใดอยู่เบื้องหลัง ที่ทำให้เกิดความวุ่นวายในกรณีดังกล่าวขึ้นเพราะต้องขอยืนยันว่า ที่ผ่านมา การรับนักเรียนของโรงเรียนบดินทรเดชาฯ ดำเนินการถูกต้องตามขั้นตอน ไม่มีการทุจริต ทั้งยังต้องวอนขอความเห็นใจจากกลุ่มผู้ปกครองและนักเรียน อย่าได้หลงเชื่อกลุ่มคนบางกลุ่มที่อยู่เบื้องหลังที่พยายามปล่อยข่าวที่ทำ ให้ระบบการรับนักเรียนของกระทรวงศึกษาธิการเสียหาย ยืนยันอีกครั้งว่า จากการตรวจสอบ ไม่มีการรับสินบน แต่เป็นเพราะกลุ่มนักเรียนดังกล่าวสอบได้ไม่เข้าเกณฑ์ของ สพฐ.กำหนดไว้ จึงต้องถูกคัดออก ซึ่งก็ขอให้กลุ่มผู้ปกครองและนักเรียนดังกล่าวยอมรับและเข้าใจ เพราะความจริงโรงเรียนเองก็มีการประกาศออกมาแล้วตั้งแต่เดือนมกราคมที่ผ่านมา ไม่ได้เพิ่งกำหนดขึ้นแต่อย่างใด
“ส่วนตัวก็รู้สึกเห็นใจกลุ่มนัก เรียนดังกล่าว และก็เชื่อว่าไม่มี ผอ.โรงเรียนคนไหน ไม่อยากให้เด็กซึ่งความจริงก็คือลูกศิษย์เก่าทั้งนั้น ได้เข้าเรียนต่อหรอก หากเป็นไปได้ก็อยากรับทั้งหมด แต่ก็ต้องทำตามกฎเกณฑ์ที่ กระทรวงได้ตั้งเอาไว้ซึ่งระบบกฎเกณฑ์ดังกล่าวก็มีมานานแล้ว ไม่ได้มีตั้งขึ้นใหม่ แต่อย่างใด ดังนั้นเราต้องรักษาระบบส่วนใหญ่ไว้ อยู่ๆ จะให้มาแก้ไขอะไรกันตามใจคือต้องรับทั้งหมดคงแก้ไม่ได้ ไม่เช่นนั้นการศึกษาของประเทศต่อไปก็คงลำบาก” นายสุชาติ กล่าว

รมว.ศึกษาธิการ กล่าวถึงกรณีที่ตอนนี้มีกระแสข่าวตำหนิมายังตนเองว่าเป็นต้นเหตุให้เกิด เรื่องเพราะมีนโยบายเปลี่ยนจากค่า "แป๊ะเจี๊ยะ" ให้มาสนับสนุนบริจาคเงินให้โรงเรียน ทำให้เป็นการเอื้อคนที่มีเงินได้ส่งบุตรหลานเข้าเรียน และอาจทำให้เกิดการทุจริตได้ว่า หน่วยงานอื่นเป็นอย่างไรไม่ทราบ แต่หน่วยงานที่ผมดูแล ผมสั่งต้องไม่มีกรณีดังกล่าว ได้บอกไปแล้ว ว่าโรงเรียนสามารถที่จะรับเงินบริจาคได้ แต่มันจะต้องไม่เป็นเงื่อนไขในการรับเด็กเข้าเรียนต่อ มันต้องไม่เกี่ยวข้องกัน.

http://www.thairath....tent/pol/261894

สรุปว่าผู้ปกครองและนักเรียนคิดไปเอง -_-

ลาออกไปเหอะ กระทรวงนี้ไม่ต้่องการ รมต. ไม่มีหัวคิด
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#38 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:37

พ่อแม่ ไม่ได้เป็นลูกศิษย์วัดธรรมกายหรือเปล่า เลยไม่ได้เข้าเรียน อยากจะเข้าที่ไหน เส้นสายวัดธรรมกายมีหมด :D

#39 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:38

ไม่รู้นังปูจะดัดจริตไปทำไม ไอ้โอ๊ก อีเอม อีอุ๊งอิ้ง ก็เอาเงินฟาดหัวอธิการบดี เข้าไปแย่งที่เรียนของคนอื่นเค้า

#40 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:43

เหอๆๆ ปัจจัย ปัจจัย

#41 lagrangian

lagrangian

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 06:33

ผมไม่เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้เฉพาะส่วนที่บอกว่าเด็กบดินทรถูกปล้นสิทธิ เพราะ
  • ทางโรงเรียนได้ประกาศประเภทและจำนวนนักเรียนที่ประกาศรับ(ประมาณ 750 คน) ตั้งแต่เดือนมีนาคม http://61.7.252.69/b...2-04-01-507.pdf
  • ทางโรงเรียนได้ประกาศรายชื่อนักเรียนที่ได้เรียนต่อม.4 ประเภท นักเรียนม. 3 เดิม(556 คน) ตั้งแต่เดือนเมษายน http://www2.bodin.ac.th/m3up4.pdf
  • ทางโรงเรียนได้ประกาศรายชื่อนักเรียนที่ได้เรียนต่อม.4 ประเภทสอบคัดเลือกทั่วไป(150 คน) http://www2.bodin.ac.th/43scn55.pdf
  • และก็มีห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์(ประมาณ 30 คน แต่ผมหาลิงค์ที่ประกาศไม่เจอ)
  • นักเรียนเงื่อนไขพิเศษ(อันนี้คือเด็กที่ต้องเสียแป๊ะเจี๊ยะที่พูดถึงกัน)
จะเห็นได้ว่าเด็กนักเรียนกลุ่มนี้เป็นเด็กนักเรียนม. 3 เก่าที่ไม่ผ่านเกณฑ์ทั้งประเภทเีรียนต่อจากม.3 หรือ สอบคัดเลือกทั่วไป แสดงว่าเค้าไม่ได้ถูกปล้นสิทธิแต่เค้าไม่มีสิทธิที่จะได้เรียนต่อ
ประเด็นต่อมาที่จะพูดถึงคือ นักเรียนเงื่อนไขพิเศษ
  • ในการรับนักเรียนเงื่อนไขพิเศษนั้นจะไม่ได้ไปกระทบสิทธิของนักเรียน ประมาณ 750 คนข้างต้น แต่จะรับเพิ่มจากส่วนที่ทางโรงเรียนประกาศไว้ โดยพวกนี้ต้องเสียตังค์(ประมาณว่าพวกคุณไม่ได้รับงบประมาณจากกระทรวงนะ ถ้าพวกคุณอยากเรียนที่นี่ก็ต้องจ่ายตังค์เอาเอง)
  • หมายความว่าถ้าให้ตัดสิทธิพวกนักเรียนเงื่อนไขพิเศษ ทางโรงเรียนก็ไม่สามารถรับเด็กที่ไม่ผ่านเกณฑ์ได้อยู่ดีเพราะไม่มีงบประมาณให้
  • ประโยชน์ของนักเรียนเงื่อนไขพิเศษคือ มาช่วยแบ่งเบาค่าใช้จ่ายของทางโรงเรียน เช่น http://61.7.252.69/b...s.php?items=210
สำหรับตัวผมเองนั้นก็เป็นศิษย์เก่าเหมือนกัน เรื่องเด็กฝากก็มีมาตั้งแต่สมัยรุ่นผม ผ่านไปประมาณ 20 ปี โรงเรียนก็ยังมีคนอยากเข้ามาก ๆ อยู่เหมือนเดิม

#42 wewe

wewe

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

ต่อให้ รร.เปลี่ยนใจรับเด็กเข้าเีรียน ผู้ปกครองจะกล้าให้ลูกกลับไปเหรอคะ

หาที่เรียนใหม่เถอะ

อันนี้ถามด้วยความเป็นห่วงเด็กนะค่ะ

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#43 Botbot

Botbot

น้องเก่า

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:18

ทำท่าจะไม่จบง่ายๆนะครับ แถมทำท่าจะลามไปถึง ปชป และก็ป๋าเปรมอีก :unsure: แล้วมงคลกิตติ์เนี่ยมันสายใครกันแน่ ที่นึงบอกสายปูแดง ใน FB เด็กบดินทร์บอก ปชป :wacko:

https://www.facebook...368021629925555

เรื่องนี้จะว่าไปเด็กบางคนเห็นว่าได้เกรดแค่ 1.9 ผมว่าก็ไม่สมควรจะให้เรียนต่อนะ เพราะถึงทำกิจกรรมจริง แต่เกรดแย่แบบนี้น่าจะต้องยอมรับว่าตัวเองไม่เหมาะที่จะได้โควต้าเรียนต่อ ทำไมจะต้องยึดติดกับโรงเรียนนี้ขนาดนั้น ผมเองก็เรียนโรงเรียนจากต่างจังหวัด จบมาก็มีงานมีการทำได้

นักเรียน-ครูบดินทรฯ ตะเพิด “มงคลกิตติ์“ ทำเสียชื่อเสียง

5 มิ.ย. - เกิดเหตุวุ่นวายในระหว่างการลงชื่อแจ้งจำนงขอเข้าเรียนภาคบ่าย ม.4 โรงเรียนบดินทรเดชาฯ หลัง "มงคลกิตติ์" ให้สัมภาษณ์พาดพิงการเรียนการสอนของโรงเรียน ทำให้ครูที่ฟังอยู่อดทนไม่ได้ ตอบโต้ปะทะคารม ขณะที่เด็กนักเรียนร่วมโห่ไล่ ชี้เป็นต้นเหตุทำให้โรงเรียนเสียชื่อเสียง ด้านครูยืนยันรับเด็กเก่าเข้าเรียนเป็นศิษย์สอนให้ทุกคนเท่ากัน คาดมีนักเรียนตัดสินใจกลับมาเรียนไม่เกิน 100 คน
ที่โรงเรียนบดินทรเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) ระหว่างการรับลงชื่อนักเรียนชั้น ม.3 ปีการศึกษา 2554 ที่ไม่ได้รับสิทธิเรียนต่อชั้น ม.4 มาแสดงความจำนงขอเข้าเรียน ม.4 ในภาคบ่าย เกิดความวุ่นวายขึ้นหลังจาก นายมงคลกิตติ์ สุขสินธารานนท์ เลขาธิการภาคีเครือข่ายต่อต้านการทุจริตคอร์รัปชั่นแห่งชาติ (ภตช.) พานักเรียนและผู้ปกครองกว่า 30 คนเข้ามารายงานตัว และให้สัมภาษณ์สื่อมวลชนเกี่ยวกับความไม่มั่นใจในศักยภาพของครูโรงเรียนบดินทรเดชา จนทำให้ นายกวีชาติย์ จันทร์แพง ครูดนตรีสากล กล่าวโต้ตอบทันทีด้วยเสียงดัง ขอให้นายมงคลกิตติ์ ไม่เข้ามายุ่งเกี่ยวกับโรงเรียนอีก พร้อมระบุว่านายมงคลกิตติ์ ไม่มีความเกี่ยวข้องและยังทำให้โรงเรียนเสียชื่อเสียงมาอย่างต่อเนื่อง การปะทะคารมเกิดขึ้นหลายครั้ง ผสมด้วยเสียงโห่ไล่ของครูและนักเรียนที่ทนไม่ได้กับพฤติกรรมของนายมงคลกิตติ์ ทำให้นักเรียนบางคนที่มารอมอบตัวต้องร้องไห้กับสภาพความตึงเครียดที่เกิดขึ้น จนกระทั่งหลายฝ่ายต้องขอร้องให้นายมงคลกิตติ์ เดินออกจากโรงเรียนไป
นายกวีชาติย์ กล่าวยืนยันว่า ตนเป็นครูมา 35 ปี ปัจจุบันเป็นผู้ดูแลวงโยธวาทิต เป็นครูมืออาชีพที่รักลูกศิษย์ทุกคนเท่ากัน เมื่อนักเรียนได้เข้ามาเรียนแล้วก็จะสอนอย่างเต็มที่ ส่วนนายมงคลกิตติ์ นั้น เป็นต้นเหตุของความวุ่นวาย อยู่เบื้องหลังนักเรียนที่ออกมาเคลื่อนไหวประท้วง ซึ่งท้ายที่สุดผลเสียจะตกอยู่ที่ตัวเด็ก และเด็กที่เข้ามาอาจจะต้องทนกับสภาพแรงกดดันอีกด้วย
.........
http://news.sanook.c...ำเสียชื่อเสียง/

Edited by Botbot, 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:30.

ความเศร้าใจครั้งแรกที่เล่นบอร์ดเสรีไท คือการโดนเข้าใจผิดว่าเป็นเสื้อแดง T__T

#44 Uranus

Uranus

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 04:05

เรื่องการทุจริตเชิงนโยบาย
พรรคนี้ ตระกูลนี้ เค้าถนัดครับ

#45 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 05:24

ทำไมเมื่อก่อนจึงไม่มีปัญหาเช่นนี้เกิดขึ้น
"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#46 pakorn

pakorn

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:03

เค้ามาสานต่อนโยบายการศึกษาของนายใหญ่ครับ

ใครน้า.. ที่โกงข้อสอบเข้าจุฬา
ใครน้า.. โกงข้อสอบราม

#47 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:07

น้อง ๆ ไม่ต้องง้อโรงเรียนครับ ขนาดโง่ ๆ ยังเป็น นางยกฯ ได้ เพราะฉนั้นเโรงเรียนไหนก็เรียนได้ครับ เผลอ ๆ ตอนนี้ นางยกฯ โง่กว่าน้องอีกครับ
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#48 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:14

เหตุการณืตอนนี้ เด็กก็ได้กลับเข้าไปเรียน แต่ครูดันยุให้เด็กอื่นๆมาต่อต้านเด็กกลุ่มนี้ซะอีก
นี่หรือครู ตอนสอนก็ไม่เต็มที่ ทำให้เด็กต้องมาเรียนพิเศษเสียเงินให้มันอีก

#49 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:22

อยากแตกประเด็นเรื่องการศึกษาอีกเรื่องหนึ่งจัง
เรื่องการบรรจุของข้าราชการทางการศึกษาที่ที่ผมอยู่ อยากปรึกษา เพราะมันกำลังจะเกิดขึ้น

ในการใช้เส้น บรรจุโดยการไม่ยุติธรรม อันนี้ซีเรียสครับ

#50 nameless

nameless

น้องเก่า

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:52

ดูจากในคลิป ครูกวีชาติย์รักโรงเรียนมากกว่าที่ผมคาดไว้ แต่อยากให้ครูพักเรื่องอารมณ์รักโรงเรียนไว้ เด็กเข้ามาแล้วก็สอนให้เด็กรักดนตรีอย่างที่ครูสอนมาตลอดเถิดครับ เกิดเด็กพวกนั้นไปเป็นอะไรครูนั่นแหละจะเสียใจไม่ใช่คนที่เป็นสาเหตุของเรื่อง (แป๊ะเจี๊ยะ หรือผิดหวังเรื่องผลประโยชน์อย่างที่ข่าวลือทั้งหลายทั้งปวง)

Edited by nameless, 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:55.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน