Jump to content

- - - - -

เก็บตกทุ่งมะขามหย่อง ผมมีเรื่องมาเล่าให้ฟังครับ เพื่อนสมาชิกชาวสภากาแฟ

• Please log in to reply
38 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เด็กปากดี

เด็กปากดี

I am Royalist

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:02

*
POPULAR

ขออนุญาตเอาเรื่องสบายใจๆ มาฝากกันในบรรยากาศของวันอาทิตย์ที่ร้อนระอุของการเมืองในวันนี้กัน เป็นเรื่องราวเก็บตก ในการที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ และสมเด็จพระเทพรัตนฯ เสด็จยังทุ่งมะขามหย่อง จ.พระนครศรีอยุธยา ทรงสักการะพระบรมราชานุสวารีย์สมเด็จพระศรีสุริโยทัย ติดตามโครงการตามแนวพระราชดำริ และทอดพระเนตรการแสดงสื่อผสม เมื่อวันที่ 25 พ.ค. 2555 ที่ผ่านมา

ขออนุญาตออกตัวก่อนนะครับว่า แม้เรื่องราวที่ได้รับฟังจากการบอกเล่าจะไม่ใช่เรื่องที่เกิดขึ้นจริงๆ เพราะผมและท่านทั้งหลายไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์นั้น แต่ผมเชื่อว่าท่านสมาชิกที่ติดตามการถ่ายทอดสดทางโทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจแล้วนึกภาพตามในขณะห้วงเวลานั้นคงจะเข้าใจและอนุมานได้ว่าเป็นจริงตามนี้หรือไม่ ขออนุญาตเข้าเรื่องครับ

ผู้ปกครองผมท่านได้เล่าให้ฟังในเหตุการณ์มหามงคลครั้งนั้นว่า หลังจากทรงเสด็จพระราชดำเนินกลับ จากทุ่งมะขามหย่อง ไปยังพระตำหนักสิริยาลัย เพื่อทรงเสวยพระกระยาหารค่ำ เป็นการส่วนพระองค์แล้วนั้น บรรดาข้าราชบริพารตามเสด็จที่มิได้มีหน้าที่เฝ้าฯปฏิบัติสนองงาน ก็พักรอระหว่างทรงเสวยฯ มีข้าราชบริพารชั้นผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ได้ถามสารถีรถพระที่นั่งพระบาทสมเด็จฯพระเจ้าอยู่หัวว่า " ตอนเสด็จขึ้นรถพระที่นั่งทั้งสองพระองค์แล้วพี่ปิดเปิดไฟทำไม เด๋วพระองค์จะทรงปรับสายพระเนตรไม่ทันนะพี่ "

สารถีรถพระที่นั่งก็ตอบไปว่า " ตอนแรกเมื่อเสด็ลงขึ้นก็จะปิดตลอดละครับ แต่ที่ต้องเปิดอีกครั้งก็เพราะด้วย สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระองค์ทรงรับสั่งให้เปิดไฟสว่างไว้ เพื่อให้พสกนิกรประชาชน ที่มารอเฝ้าฯส่งเสด็จ ได้ชมพระบารมีของพระบาทสมเด็จฯพระเจ้าอยู่หัวได้อย่างชัดเจน เพราะแต่ละคนเดินทางมาไกล และมารอกันนาน ".

นี่ละครับถ้าใครสังเกตดีๆ ที่โทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจ ถ่ายทอดสดช่วงเสด็จกลับ เมื่อทรงประทับในรถยนต์พระที่นั่งซึ่งในขณะนั้นไฟในรถเปิดอยู่ เมื่อเจ้าพนักงานชาวที่ปิดประตูรถพระที่นั่ง สารถีดับไฟภายในรถครู่หนึ่งก่อนที่จะเปิด ในเวลาไม่นานนัก เราจะเห็นสมเด็จพระนางเจ้าฯทรงโบกพระหัตถ์ ลองนึกดีๆนะครับ แล้วประมวลกับเหตุการณ์คำบอกเล่า สำหรับผมจะเรื่องจริงหรือไม่ทราบ แต่ 1.ผมเชื่อว่าผู้ปกครองท่านไม่โกหก 2.เหตุการณ์ประจวบเหมาะเช่นนั้นจริงๆ

นี่คือพระมหากรุณาธฺคุณอันหาที่สุดมิได้อีกคำรบหนึ่ง

สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#2 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:07

เป็นพระมหากรุณาธิคุณพระพุทธเจ้าข้า

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

Edited by ม่านน้ำ, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:08.

#3 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:10

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#4 ugly-maew

ugly-maew

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:13

*
POPULAR

"ขอพระองค์ทรงพระเจริญ"

ตอนเสด็จกลับ ถ้าไม่เปิดไฟ

พสกนิกรที่ส่งเสด็จสองฟากทาง

จะไม่สามารถได้ชมพระบารมีของพระองค์ท่านได้เลย

ซึ่งผมก็เป็นหนึ่งในประชาชนที่มาเฝ้าส่งเสด็จ ได้เห็นแค่แว่บเดียว น้ำตาก็ไหลออกมาทั้งสองข้างอย่างไม่รู้ตัว

ผมและครอบครัวได้เห็นเป็นบุญวาสนาและมงคลชีวิตแก่ครอบครัวเหลือเกินครับ

(ขออนุญาตท่านเด็กปากดีเจ้าของกระทู้นำภาพลงด้วยครับ ขอบคุณครับ :wub: )

Attached Images

Edited by ugly-maew, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:54.

"ขอเกิดเป็นข้าฯใต้ฝ่าพระบาททุกชาติไป"

#5 tom_ma

tom_ma

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:17

ได้ยินแบบนี้ก็ยิ่งมีความสุข แม้กระทั่งเรื่องเล็กๆน้อยแบบนี้พระองค์ท่านก็ยังให้ความสนพระทัย คิดถึงประชาชนอยู่ตลอดเวลา. ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
คำขัวญ กาสรแดง : นางยกข้าใครอย่าแตะ ถ้าแตะ ตายยยย

#6 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:18

ขอจรงทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#7 Enzo

Enzo

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:30

ทรงพระเจริญ

ปล.ฟังแล้วรู้สึกดีมากๆเลย

#8 Red Baron

Red Baron

ปุโรหิตหัวหน้าอำมาตย์

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:33

ทรงพระเจริญ
อย่าถามหาความเป็นกลางจากผม

#9 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

นอกเรื่องนิด น้องเด็กปากดี จบยังครับ

จำได้เลาๆว่าหายไปเพราะเรื่องเรียน

#10 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:23

ทรงพระเจริญ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#11 เด็กปากดี

เด็กปากดี

I am Royalist

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:25

นอกเรื่องนิด น้องเด็กปากดี จบยังครับ

จำได้เลาๆว่าหายไปเพราะเรื่องเรียน

ยังครับพี่ อีก ปีนึง
สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#12 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:48

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

#13 ฝนทั่ง

ฝนทั่ง

น้องใหม่

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

ขอพระองค์ ทรงพระเจริญฯ

สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ ของพระองค์ท่านที่ทรงทำเพื่อพวกเราชาวไทย ขอจงรักภักดีต่อองค์พระองค์ท่าน และพระราชวงศ์ ตลอดไป

#14 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:08

ทรงพระเจริญ ยิ่ง ๆ ขึ้น พระเจ้าข้า

#15 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:18

แค่แวบเดียวที่พระองค์ผ่าน แต่ในความรู้สึกอบอุ่นอย่างบอกไม่ถูก

ยิ่งฟังเรื่องจากเด็กปากดี แม้เป็นเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่พระองค์ไม่เคยลืมนึกถึง

ชาวบ้านที่ได้แค่เฝ้ารับเสด็จข้างทาง ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#16 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:33

แม้นไม่ได้เข้าเฝ้ารับเสด็จพระองค์ท่านอย่างใกล้ชิด แต่ก็ได้ชมพระมหาบารมีของพระองค์ท่านทางการถ่ายทอดสดของโทรทัศน์ ก็เป็นบุญตาอย่างหาที่สุดมิได้แล้วครับ จริงอย่างที่น้องเด็กปากดีว่าไว้ครับ ตอนพระองค์เสด็จพระราชดำเนินกลับนั้นไฟในรถยนต์พระที่นั่งเปิดอยู่จริง เพื่อให้พสกนิกรได้ชื่นชมพระบารมีอย่างใกล้ชิด

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งๆขึ้นไป พระเจ้าข้า

#17 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:35

เสียดายและเสียใจที่ไม่มีโอกาสได้ชมถ่ายทอดสด ได้แต่ติดตามอ่านจากกระทู้ ยังอดน้ำตาซึมไม่ได้
ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

Edited by Tiger Lily, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:36.

If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#18 arsenalice

arsenalice

น้องใหม่

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:48

#19 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:00

ดูถ่ายทอดสด กินขนมไปด้วย แต่ไม่รู้รสชาติเลย น้ำตาไหลจนเค็มไปหมด

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ยิ่ง ยืน นาน.

#20 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:08

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

ได้เห็นพระองค์เสด็จไปไหนได้ก็ปิติเป็นที่สุด

ขอให้พระองค์ทรงพระเกษมสำราญ และเป็นมิ่งขวัญของประชาชนคนไทยที่จงรักภักดี

ทุกพระองค์

#21 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:34

พระองค์ก็ยังคิดถึงประชาชนก่อนเสมอมา

#22 ugly-maew

ugly-maew

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:36

วันนั้นช่วงเที่ยงๆอากาศร้อนมากครับแต่เด็กๆใจสู้นอนใต้ร่มกันแดดสู้ๆเพื่อวันนี้ที่รอคอยครับ :wub:

(ขออนุญาตท่านเด็กปากดีเจ้าของกระทู้นำภาพลงด้วยครับ ขอบคุณครับ :wub: )

Attached Images

Edited by ugly-maew, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:42.

"ขอเกิดเป็นข้าฯใต้ฝ่าพระบาททุกชาติไป"

#23 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:45

วันนั้นช่วงเที่ยงๆอากาศร้อนมากครับแต่เด็กๆใจสู้นอนใต้ร่มกันแดดสู้ๆเพื่อวันนี้ที่รอคอยครับ :wub:

นับถือครับ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#24 i-am-thai

i-am-thai

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:54

ด้วยพระบารมี

พระองค์ ทรงประทานความสุขใจ แก่ คนไทยผู้จงรักภักดี ทั้งชาติ

ในห้วงเวลาอันมืดมน ทางการเมืองที่ผ่านมา ๗ ปี

ราวกับว่าถูกปัดเป่าให้มลายหายสูญไป ในชั่วพริบตา

ผมรู้สึกสุขใจอย่างบอกไม่ถูก

ด้วยพระบารมีโดยแท้

พระพุทธเจ้าข้า

#25 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:00

เป็นวันที่พสกนิกรชาวไทยมีความสุขที่สุด นับจากหลายปีมานี่

ขอขอบคุณน้องเด็กปากดีที่มีเรื่องดีๆมาฝาก มาเล่าให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาว สรท

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน............

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#26 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:08

ได้นั่งดูการถ่ายทอดสดวันนั้นด้วยแต่ผมไม่ทันได้สังเกตแต่พอคุณเด็กปากดีพูดถึงก็นึกออกเลย
พระองค์ท่านทรงเป็นห่วงเป็นใยราษฏรของท่านเสมอแม้กระทั่งเรื่องเล็กน้อยที่พวกเราลืมนึกถึง

ขอพระองค์ท่านทรงพระเจริญยิ่งยืนนานเทอญพระเจ้าข้า

#27 sweet chin music

sweet chin music

Let It Be

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:12

เคยมีโอกาสไปรับเสด็จพระราชนีกับพระเทพฯด้วยครับ(เป็นตอนกลางคืน) รถยต์พระที่นั่งที่พระองค์ทั้งสองประทับ ได้เปิดไฟสว่างจนสามารถมองเห็นทั้งสองพระองค์ได้ชัดเจนมากๆ ภาพที่ได้เห็นแม้เพียงชั่วครู ก็ทำให้น้ำตาไหลรินออกมา ตอนนี้ยังจำภาพได้ไม่ลืมเลยครับ เป็นช่วงเวลาที่ประทับใจมากที่สุด
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว

#28 อย่าเอยนามข้า

อย่าเอยนามข้า

น้องเก่า

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:37

เราก็เห็นอย่างนั้นเหมือนกันค่ะ ยังบอกกับพี่เลยว่า ราชินีสั้งให้เปิดไฟ ^^
อย่าถามว่าทำไมจึงรักเพราะความรักมักไม่มีเหตุผล แล้วทำไมจึงภักดีนั้นเพราะความดีของผู้นั้นมากมายและแท้จริงเหนือสิ่งอื่นใดทำไมต้องหมอบกราบคลานเข่าเพราะด้วยความเคารพรักยิ่ง ทำไมจึงห่วงแหนและเทิดทูนเพราะผู้มีความดีอันยิ่งใหญ่นั้นมีรักแท้อันเต็มไปด้วยความเสียสละแม้เหน็ดเหนื่อยมากเพียงใดไม่เคยปริปากบ่น ไม่เคยเรียกร้องให้ใครมารักนี่เป็นบารมีของผู้ยิ่งใหญ่ที่เราเทิดไว้ยิ่งชีวิต

#29 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:30

#30 แสนสุข

แสนสุข

น้องเก่า

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

เหมือนตอนที่ได้ไปรับเสด็จ ตอนงานฉลองสิริราชสมบัติครบ 50 ปี ที่ถนนราชดำเนินกลาง
เป็นอีกวันที่เราคงจำไปชั่วชีวิต วันนั้นรถพระที่นั่งอยู่รั้งท้ายขบวน เปิดไฟสว่าง
และแล่นช้าที่สุด เพื่อให้เหล่าพสกนิกร ได้ชื่นชมพระบารมี อย่างใกล้ชิด
และชัดเจนที่สุดเท่าที่พระองค์จะพระราชทานพระเมตตาให้ประชาชนได้

#31 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:05

"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#32 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:31

ผมมีโอกาสได้ชมการถ่ายทอดสดผ่านเนตครับ เพราะยังอยู่ออฟฟิศ
เห็นภาพประชาชนร่วมรอรับเสด็จกันเป็นจำนวนมากแล้วตื้นตันใจครับ
ก่อนหน้านี้ ก็นึกๆ อยุ่ ว่าอยากจะไปรอรับเสด็จกับเขาด้วย
เพราะอยากเห็นภาพแบบที่ผมไม่ได้เห็นมาหลายปีด้วยตาตนเองสักที
แต่ก็ไม่ได้ไป จึงได้รอชมทางเนตเอาครับ

ภาพนึง ที่ผมไม่คิดว่าจะได้เห็นครับ
ขอเล่าก่อนนะครับ ว่าผมเป็นคนนิยมเล่นกล้อง
และเคยรู้สึกยินดีมากๆ ที่ทราบว่า ในหลวงทรงกล้องของแคนนอน
เพราะผมก็ใช้ยี่ห้อนี้ครับ
เราเคยเห็นในรูปหลายต่อหลายครั้ง ที่พระศอของพระองค์ มักจะมีกล้องอย่างน้อย 1 ตัวคล้องพระศออยู่
มีทั้งเป็นแบบกล้องใหญ่ เลนส์ยาวๆ ไปจนถึงกล้องตัวเล็ก
ดูเหมือนกล้องตัวปกติ ที่พระองค์ท่านใช้ทรงถ่ายอยู่ จะเป้นกล้องตัวเล็ก
หลายคนเดาว่า คือกล้องแคนนอน รุ่น G10 ครับ ซึ่งเป็นกล้องคอมแพคที่คุณภาพดี
เพียงแต่กล้องรุ่นดังกล่าว ปัจจุบันนี้ ตกรุ่นไปแล้ว และมีกล้องที่อยู่ในซีรีย์เดียวกัน
ตัวตามมาคือ G11 ซึ่งเป็นรุ่นยอดนิยมมากๆ ของหลายๆ คน
จนปัจจุบันนี้ รุ่นล่าสุดที่พึ่งออกมาคือ G1X ซึ่งออกมาทีหลัง G12 อีก
นี่เป็นตัวอย่างที่ดีเหลือเกิน สำหรับคนนิยมกล้องอย่างผมครับ
เพราะพระองค์ ไม่ได้ทรงใช้ตัวล่าสุด ดีที่สุด หรือไฮเทคที่สุดแต่อย่างใด
หากทรงเลือกใช้แต่ที่ทรงเคยใช้ และยังให้ผลงานที่ดีเพียงพอเท่านั้น
แม้จะตกรุ่นไปนานแล้วก็ตาม

กลับมาที่ภาพที่ผมเห็นในวันนั้น คือภาพที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ทรงยกกล้องตัวนั้นขึ้นมา ฉายพระรูป (ไม่ทราบเรียกผิดหรือไม่นะครับ)
เป็นภาพประวัติศาสตร์สำหรับคนเล่นกล้องแบบผม
เสียดายที่แคปรูปหน้าจอไม่ทัน แต่ก็พอหาได้ภายหลังครับ

วันนั้น ผมเลิกงานก่อนพระราชพิธีจะจบ ผมเดินทางกลับบ้านผ่านถนนศรีนครินทร์ขาออก
น่าแปลกใจที่ถนนเส้นนั้นซึ่งเคยรถติดมากในวันสูกร์เพราะเป็นเส้นออกต่างจังหวัด
ถนนกลับโล่งพอสมควร เชื่อว่า หลายท่านคงนั่งเฝ้าอยู่หน้าจอทีวีกัน
น่าประทับใจครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#33 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:56

พระองค์เป็นพระมหากษัตริย์ของประชาชนจริงๆ
อย่าคิดว่าแค่เปิดไฟมันไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรเชียวนะครับ
เรื่องเปิดไฟนี่แหละ ถ้าเป็นประมุขต่างชาติไม่มีทางได้เปิดไฟ
ให้ได้เห็นข้างในรถได้มันเป็นขั้นตอนหนึ่งในการอารักขาประมุขของประเทศ...
เหตุผลเพราะอะไรขอให้นั่งนิ่งๆและนั่งคิดดูเสียว่าถ้าประมุขของประเทศ
ถ้าเห็นได้ชัดๆมันจะเกิดอะไรขึ้น...

พระราชวงศ์ไทยมิได้ครั่นคร้ามเพราะพระองค์ทำแต่พระราชกรณียกิจที่เป็นประโยชน์ต่อประเทศ
จึงเป็นที่รักของคนทั้งชาติพระองค์ก็ทรงไม่ต้องกลัวภัยอันตรายใดๆ

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#34 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:27

ไม่มีคำพูดใดจะสามารถอธิบายความปลาบปลื้มในวันนั้นได้

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#35 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:46

ทรงพระเจริญ

#36 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:48

ปกติ การเปิดไฟในรถ จะทำให้ภายนอกมองเข้าไปในตัวรถได้
กลับกัน ภายในมองออกมาข้างนอก จะเห็นได้ค่อนข้างลำบาก

แต่ในกรณีนี้ ไม่ว่าจะมองจากข้างนอก หรือ ข้างในรถ
ย่อมสว่างไสวไปด้วยความรักที่พระองค์ทรงมีต่อพสกนิกรของพระองค์
กับความจงรักภักดีที่ประชาชนทั้งผองมีต่อในหลวงและราชินีของพวกเขา

ขอจงทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

ขอบคุณคุณเด็กปากดี ที่มีเรื่องดีๆ มาเล่าให้ฟังครับ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#37 คืนหมาหอน

คืนหมาหอน

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:08

เป็นวันที่พสกนิกรผู้จงรักภักดี ได้ปลาบปลื้มใจ และสุขใจอย่างยิ่ง ที่เห็นพระองค์ท่านแย้มพระโอษฐ์ และสำราญพระราชหฤทัย

และสุขใจเป็นเท่าทวีคูณ เมื่อเห็นพระองค์ท่านทรงมีพระสุขภาพพลานามัยที่สมบูรณ์ และทรงพระเกษมสำราญ

น้ำตาแห่งความปลื้มปิติเอ่อล้นอยู่ในตา เป็นน้ำตาแห่งความสุขใจของทุกคน .........ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

"คนดีนั้นก็เหมือนคนบ้า หากไม่มีปัญญา"

#38 farmers.

farmers.

น้องเก่า

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:19

#39 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:33

น้ำตาเจ้าเอ๋ยใย ไม่เคยล้างลา น้ำตาซึ้มเล็กๆ

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน