Jump to content

- - - - -

เกร็ดความรู้ของฉลองพระองค์รบพิเศษทบ.ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

• Please log in to reply
13 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:35

*
POPULAR

เกร็ดความรู้ของฉลองพระองค์รบพิเศษทบ.ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

25/05/2555 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงเสด็จพระราชดำเนิน เพื่อตรวจเยี่ยมพื้นที่ทุ่งมะขามหย่องในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา

ฉลองพระองค์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในวันนี้คือเครื่องแบบปกติกากีแกมเขียวคอพับแขนยาว หมวกทรงอ่อนสีแดง และสายยงยศแดง ซึ่งเป็นเครื่องแบบของหน่วยรบพิเศษ กองทัพบก และทรงฉลองพระยศจอมพลแห่งกองทัพบกไทย ตามสถานะของพระมหากษัตริย์ที่ทรงเป็นจอมทัพไทย และทรงพระยศ จอมพล, จอมพลเรือ, จอมพลอากาศ

หน่วยรบพิเศษ หน่วยปฏิบัติการพิเศษ หรือ กองกำลังพิเศษ เป็นทหารที่ได้รับการฝึกมาอย่างดีโดยกองทัพซึ่งพวกเขาเหล่านั้นสามารถปฏิบัติภารกิจพิเศษอย่างเช่น การลาดตระเวนพิเศษ สงครามนอกแบบ และการต่อต้านการก่อการร้าย
โดย: Chadasha Panawes

#2 อย่าเอยนามข้า

อย่าเอยนามข้า

น้องเก่า

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:57

ขอบคุณสำหรับความรูู้ค่ะ แต่ทำไมท่านถึงทรง ฉลองพระองค์ชุดนี้ค่ะ หรือเพราะว่าเป็นการสักการะพระสุริโยทัย
อย่าถามว่าทำไมจึงรักเพราะความรักมักไม่มีเหตุผล แล้วทำไมจึงภักดีนั้นเพราะความดีของผู้นั้นมากมายและแท้จริงเหนือสิ่งอื่นใดทำไมต้องหมอบกราบคลานเข่าเพราะด้วยความเคารพรักยิ่ง ทำไมจึงห่วงแหนและเทิดทูนเพราะผู้มีความดีอันยิ่งใหญ่นั้นมีรักแท้อันเต็มไปด้วยความเสียสละแม้เหน็ดเหนื่อยมากเพียงใดไม่เคยปริปากบ่น ไม่เคยเรียกร้องให้ใครมารักนี่เป็นบารมีของผู้ยิ่งใหญ่ที่เราเทิดไว้ยิ่งชีวิต

#3 winwin191

winwin191

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:34

เสริมอีกนิดครับ ฉลองพระองค์เครื่องแบบทหารในหลวง ใช้ในโอกาสทรงงานเพื่อประชาชน

คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก

#4 ugly-maew

ugly-maew

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

ขอบคุณสำหรับความรูู้ค่ะ แต่ทำไมท่านถึงทรง ฉลองพระองค์ชุดนี้ค่ะ หรือเพราะว่าเป็นการสักการะพระสุริโยทัย

"ขอพระองค์ทรงพระเจริญ"

คาดว่าเป็นเพราะโอกาสตามนั้นครับ

แฟนผมยังบอกเลยครับ

พระองค์ท่านงามสง่ามากครับ

ไม่เคยเห็นพระองค์ท่านฉลองพระองค์แบบนี้เลย
"ขอเกิดเป็นข้าฯใต้ฝ่าพระบาททุกชาติไป"

#5 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:55

25/05/2555 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงเสด็จพระราชดำเนิน เพื่อตรวจเยี่ยมพื้นที่ทุ่งมะขามหย่องในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา

ฉลองพระองค์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในวันนี้คือเครื่องแบบปกติกากีแกมเขียวคอพับแขนยาว หมวกทรงอ่อนสีแดง และสายยงยศแดง ซึ่งเป็นเครื่องแบบของหน่วยรบพิเศษ กองทัพบก และทรงฉลองพระยศจอมพลแห่งกองทัพบกไทย ตามสถานะของพระมหากษัตริย์ที่ทรงเป็นจอมทัพไทย และทรงพระยศ จอมพล, จอมพลเรือ, จอมพลอากาศ

หน่วยรบพิเศษ หน่วยปฏิบัติการพิเศษ หรือ กองกำลังพิเศษ เป็นทหารที่ได้รับการฝึกมาอย่างดีโดยกองทัพซึ่งพวกเขาเหล่านั้นสามารถปฏิบัติภารกิจพิเศษอย่างเช่น การลาดตระเวนพิเศษ สงครามนอกแบบ และการต่อต้านการก่อการร้าย
โดย: Chadasha Panawes

ขอบคุณที่เอามาแบ่งปัน กำลังจะไปหาอ่าน
อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#6 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:59

ในหลวงทรงชุดทหารรบพิเศษ ผมเชื่อว่าทหารรบพิเศษ จะมีความภูมิใจลึกๆครับ

ผมอยากรู้จริงๆ ไอ้บัง สนธิ จะสะอึกมั้ย เพราะมันเติบโตจากสายรบพิเศษ มาตรงๆ

บอกตรงๆ ผมไม่เคยเจอทหารคนไหน หมดลายได้เท่าไอ้บังอีกแล้ว

#7 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:00

บอกตามตรงว่าผมล่ะกลัวจริงๆว่าจะเกิดรัฐประหารเร็วๆนี้
แล้วก็จะมีพวกปลุกปั่นให้ร้ายพระองค์....

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#8 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:07

จากที่ผมเคยเห็นและค้นหาภาพพระราชกรณียกิจเก่าๆ ในการสักการะปูชนียสถาน ปูชนียวัตถุ ในหลวงจะทรงฉลองพระองค์ชุดทหารครับ

เสด็จฯ มาสักการะพระพุทธโสธร ซึ่งตอนนั้นเป็นพระอุโบสถหลังเก่า

เสด็จฯ วางพวงมาลาหน้าอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี

ทรงบรรจุอัฐิธาตุหลวงปู่ขาว อนาลโย และทรงเปิดพิพิธภัณฑ์อัฐบริขารหลวงปู่ขาว อนาลโย

อีดิท :

เสด็จพระราชดำเนินทรงเยี่ยมศาลเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยว จ.ปัตตานี

ไม่ว่าพระองค์ท่านจะทรงฉลองพระองค์ชุดไหน ก็ยังทรงงาน เสด็จพระราชดำเนินเยี่ยมราษฎร
ด้วยพระเมตตามาตลอดยาวนานหลายสิบปี

Edited by อู๋ ฮานามิ, 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:42.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#9 ขุนพิชิต สุราพ่าย

ขุนพิชิต สุราพ่าย

น้องเก่า

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:29

ขอบคุณครับ

ขออนุญาตนำไปเผยแพร่นะครับ

#10 zeus

zeus

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:54

สงสัยครับ คือ ผมสังเกตุว่า พระองค์ไม่ทรงฉลองพระองค์เครื่องแบบตำรวจเลย จริงหรือปล่าวครับ ที่ผมเห็น พระองค์ท่านจะทรงฉลองพระองค์เครื่องแบบชุดทหารครบสามเหล่าทัพ เหลือแต่ตำรวจที่ผมไม่เคยเห็น

#11 BakeNeko

BakeNeko

น้องใหม่

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:06

สงสัยครับ คือ ผมสังเกตุว่า พระองค์ไม่ทรงฉลองพระองค์เครื่องแบบตำรวจเลย จริงหรือปล่าวครับ ที่ผมเห็น พระองค์ท่านจะทรงฉลองพระองค์เครื่องแบบชุดทหารครบสามเหล่าทัพ เหลือแต่ตำรวจที่ผมไม่เคยเห็น

ตามความเข้าใจของผมนะครับ พระองค์ท่านทรงดำรงตำแหน่งเป็นจอมพลสามเหล่าทัพ (บก เรือ อากาศ) เลยอาจไม่มีตำแหน่งในทางตำรวจหรือเปล่าครับ (ความคิดตัวเองล้วนๆ)

#12 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:00

ผมคิดว่ามี เพราะพระองค์ท่านก็เคยเสด็จมาค่าย ตชด. แต่หารูปสีได้ยาก

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#13 winwin191

winwin191

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:02

ตามความเข้าใจของผมนะครับ พระองค์ท่านทรงดำรงตำแหน่งเป็นจอมพลสามเหล่าทัพ (บก เรือ อากาศ) เลยอาจไม่มีตำแหน่งในทางตำรวจหรือเปล่าครับ (ความคิดตัวเองล้วนๆ)

ตามสากลแล้วตำรวจไม่มียศครับ ตำรวจคือข้าราชการพลเรือนที่ทำงายเสียงกว่าราชการพลเรือนทั่วไป แต่สากลแล้วยังไม่เสียงพอที่จะให้มีคำนำหน้า แต่บ้านเราแปลกๆมียศ และในหลวงไม่แต่งเครื่องแบบ ตำรวจก็ปกติครับตามประเพณีไม่มีครับ

#14 winwin191

winwin191

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:17

ตามสากลแล้วตำรวจไม่มียศครับ ตำรวจคือข้าราชการพลเรือนที่ทำงายเสียงกว่าราชการพลเรือนทั่วไป แต่สากลแล้วยังไม่เสียงพอที่จะให้มีคำนำหน้า แต่บ้านเราแปลกๆมียศ และในหลวงไม่แต่งเครื่องแบบ ตำรวจก็ปกติครับตามประเพณีไม่มีครับ

เพิ่มเติมนะครับ ตำรวจของต่างประเทศที่มียศจะเป็นตำรวจส่วนกลาง และยศสูงสุดคือ กัปตัน หรือร้อยเอก เท่านั้น

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน