Jump to content

- - - - -

ถามคนอายุ30อัพ ช่วยวิเคราะห์ว่าศึกครั้งนี้จะจบยังไง

• Please log in to reply
111 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 t045

t045

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:54

ต่างฝ่ายต่างก็ไม่ยอมแน่

รอบนี้ไม่มีทหารออกมาช่วยใครอีกแล้ว

#2 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:57

ผม 29 ปี กะอีก 5 เดือน 12 วัน ยังไม่ถึงเกณฑ์ตอบคำถามครับ ขอสละสิทธิ์ :P

#3 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:58

มารอฟังผู้เฒ่าผู้แก่ วิเคราะห์ด้วยคนครับ :)

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#4 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

อีก 8 ปีจะกลับมาวิเคราะห์ให้ครับ :D
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#5 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

ตอบไงดีอ่ะ รัฐบาล ชุดนี้ มันเป็นคอมมิวนิส ไปแล้วอ่ะ มันไม่ใช่ ปชต. แล้วอ่ะ จากสิ่งที่พวกมันทำ

ตัวอย่างเช่น พวกของมัน หมิ่นในหลวง มันยังไม่ผิดเลย จะให้ตอบยังไงดี

ตอนนี้ก็จะออก พรบ. ล้างโทษให้ คนผิด อีก (มีที่เดียวในจักรวาลนี้แหละ ประเทศไทย)

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#6 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

*
POPULAR

จั่วหัวแบบนี้คงหาคนตอบยากหน่อยแหละ เพราะที่นี่มีแต่คนอายุ ๑๘-๑๙ ทั้งนั้นครับ :P

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#7 Nong

Nong

ขาประจำ

555 มู้วัดอายุอีกละ

#8 ThaILandLover

ThaILandLover

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:07

พรบ ผ่าน
ม๊อบคว้าน้ำเหลว
ฝ่ายค้านทำอะไรไม่ได้เพราะเสียงน้อยกว่า
ทักษินได้กลับมาโดยไม่มีความผิด
ประชาชนได้แต่นั่งดูตาปริบๆ

..........

ผมมักจะทายอะไรผิดเสมอ.....ขอให้ครั้งนี้เป็นเหมือนเดิม....

#9 เนติ อหิงสวน

เนติ อหิงสวน

น้องเก่า

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:08

ทักกีึ นอนมา แน่นอน

C.S.I=Can't   Stand   Idiots

#10 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:09

พรบ.ปรองดองน่าจะดันผ่านสภาไปได้อย่างไม่ยากเย็นนัก

แต่การต่อต้านจะยังคงมีอยู่อย่างต่อเนื่องจนทักษินกลับมา

หลังจากนั้นก็จะมีการนองเลือดครั้งใหญ่
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#11 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:10

อายุไม่ผ่านอ่า แต่คิดเหมือนท่าน บุคคลทั่วไป

#12 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:11

เพิ่ง 25 ขอบายท่าน

#13 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:12

*
POPULAR

"เมื่อท้องฟ้าสีทองผ่องอำไพ ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน"

ศึกนี้แม้แต่ไอ้แม้วเอง ตัวมันเองมันก็รู้อยู่แก่ใจดีว่า

ศึกนี้ไอ้มันไม่มีทางชนะ

ว่าที่จริงมันรู้ตัวด้วยซ้ำไปว่าตัวมันเองแพ้ทะรูดทะราดไปตั้งแต่ปฏิเสธรับคำท้าสองหนึ่งจากคุณมาร์คแล้ว

ภาษิตจีนอาจจะมีว่า "มีเงินก็ใช้ผีโม่แป้ง"

แต่มันคงลืมไปว่า ภาษิตไทยมีอยู่ว่า "เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง" (อย่างน้อยผมก็เคยพิสูจน์ให้ใครบางคนดูเป็นขวัญตามาแล้ว)

ดังนั้น ไม่เกินเลยไปที่บอกว่า ศึกนี้จะเป็นศึกครั้งสุดท้ายของไอ้แม้วที่มันเองก็รู้ตัวว่า "ไม่มีทางชนะ"

เกล็ดเล็กๆ ถ้าเงินซื้อได้ทุกอย่างในประเทศได้จริง ป่านนี้ชนชาตินี้สิ้นชาติไปนานแล้วครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#14 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:12

เพิ่ง 15 หยกๆ 16 หย่อนๆ ขอบาย

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#15 MIRO

MIRO

Praise the Sun

เพิ่ง 25 ขอบายท่าน

ตัวเลขสลับตำแหน่งกันแน่ๆ -_-

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#16 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:13

*
POPULAR

ทางออกสยามประเทศ
วิธีแก้ปัญหาที่ ไม่มีใครทำ ,ยังทำไม่ได้ หรือ กำลังพยายามทำกันอยู่ มีทางใดตรงใจบ้าง
1. ทักษิณย้ายชื่อจากบัญชีคน ไปอยู่บัญชีผี นั่นแหละประเทศสงบ เพราะที่มันมั่วๆอยู่ทุกวันนี้ มันก็ไม่พ้นเรื่องของทักษิณทั้งนั้น
2. ทักษิณมีดวงตาเห็นธรรม ประกาศตูมเดียวขอสลายสีเสื้อ ไม่มีแดง ยกเลิกการสนับสนุน แกนนำ ทุกกลุ่ม ทุกฝ่าย กลับมายอมรับการตัดสินของกฎหมาย (เกิดยากมากถึงมากที่สุด)
3. ขบวนการต่อต้านเสื้อแดงทำงานสำเร็จ นั่นคือใช้ “ความจริง” ต่อสู้กับ “ความเท็จ” ที่เขาใช้หล่อเลี้ยงให้คนเสื้อแดงเสพตามสื่อต่างๆ เมื่อคนเห็นความจริง แยกแยะได้ นั่นแหละประชาธิปไตย ที่แท้จริงจึงบังเกิด แต่ถ้ายังเชื่อที่เขาหลอกอยู่ เช่น “เขา” สั่งให้เปิดน้ำจากเขื่อนถล่มเสื้อแดง หรือ เมียซื้อ ผัวเซ็นต์ ทำไมต้องติดคุก หรือ ยิงปืนใหญ่ให้ฝนตกแกล้งเสื้อแดง หรือ บลาๆๆๆ ถ้ายังเป็นอย่างนี้ คงอีกนาน...แต่ก็ยังมีโอกาส
4.ขบวนการเสื้อแดงทำงานสำเร็จ นั่นคือหลอกคนไทยที่เหลือให้มาเชื่อในสิ่งที่ตนเองเชื่อ ตามไอ้ตู่ ไอ้เต้น เหวง ฯลฯสำรอกให้ฟัง และพร้อมใจเลือกพรรคเพื่อไทย ทั้งประเทศ รวมภาคใต้ด้วย (ข้อนี้คิดว่ายาก) แล้วสนับสนุนทักษิณให้กลับมาอย่างวีรบุรุษ อย่างที่นาย “ปลายอ้อกอแขม” กำลังพยายาม แต่คิดว่าโอกาสที่เป็นไปได้คงยาก
5. ทักษิณ กลับบ้าน เกิดประท้วง เกิดการขัดแย้งอย่างรุนแรง เกิดจลาจล การต่อสู้กันของประชาชน ทหารยึดอำนาจ กวาดล้าง ราบคาบ ประเทศถอยหลัง 10 ปี แต่เริ่มต้นใหม่โดยไม่มีทักษิณ ทุนสามานย์ และ แกนนำเสื้อแดง
6. สงครามกลางเมือง ซัดกันให้พังกันไปข้าง ฝ่ายชนะที่หลงเหลือ จะกวาดล้างฝ่ายตรงข้ามจนหมดสิ้น แล้วออกกติกาใหม่ คุมฝ่ายที่พ่ายแพ้ไม่ให้ได้มีโอกาสโผล่หัวขึ้นมาอีกเลย...
7. ยื้อๆไปอย่างนี้นี้แหละ ไปเรื่อยๆ รอให้แก่ตายกันไปข้าง เดียวสงบเอง เหมือนทุกสิ่งในโลกย่อมเป็นไปตามวัฏจักร เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป สูงสุดคืนสู่สามัญ

แต่หากศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัยว่า พ.ร.บ.ปรองดอง ผิดรัฐธรรมนูญ สถานการณ์ ก็เข้าสู่โหมดยื้อๆกันไปใหม่ แต่ ณ สถานการณ์ปัจจุบัน ขอขีดออกก่อน ลองดูครับ ยังมีวิธีอื่นอีกไหม หรือ เราจะเลือกเอาวิธีไหนดี...

ผมขอเสนออีกทางหนึ่งนะครับ เป็นทางที่ยูโทเปียที่สุดแล้ว คือพรรคเพื่อแม้วหมดอำนาจไปเอง คือรัฐบาลแม้วบริหารไปเรื่อยๆ และเจอกรรมตามสนองหนักขึ้นเรื่อยๆ คราวนี้เจอน้ำ คราวหน้าจะเจอดิน ลม ไฟ ต่อไปเรื่อยๆ และทุกครั้ง ความล้มเหลวของมันจะถูกฉีกออกมาให้เห็น ยิ่งดิ้นแก้ผิดให้แม้วกลับบ้านเท่าไหร่ ยิ่งถูกต่อต้านหนักขึ้น และถูกเกลียดมากขึ้นทุกที ครบวาระ 4 ปี ประเทศบอบช้ำจริง แต่คนเริ่ม "ไม่เอาแม้ว"แม้กระทั่งภาคเหนือภาคอีสานที่เขาเดือดร้อนกับการทำกิน เพื่อไทยแพ้เลือกตั้ง ประชาธิปัตย์ชนะขาด(เหมือนคราวคุณชวน) วิธีนี้แน่นอน ใช้เวลา และประเทศเสียหายมาก แต่...เป็นการปล่อยให้ประเทศไทยเรียนรู้ที่จะแก้ปัญหาเองด้วยระบบที่มีอยู่ และไม่ถูกทักษิณหลอกอีกต่อไป

ผมเห็นด้วยกับวิธีนี้นะครับ ถ้าประเทศไทยยังพอมีเวลาอีกอย่างน้อยซัก ๔ ปี แต่การที่จะให้เข้าสู่สภาวะ "ไม่เอาแม้ว" นี่แหละ ที่เป็นโจทย์ที่ยากมาก หากปล่อยไปตามวิถีทางเดิม คงไม่มีทาง เพราะกระบวนการปั่นหัวยังมีอยู่ครบ หรือเพิ่มมากขึ้น คงต้องมีวิธีการที่แยบยล เป็น "อินดิเคเตอร์" เพื่อเร่งปฏิกิริยานี้ แต่ปัญหาสำคัญคือแม้วมันไม่รอแล้ว มันรอมา ๕ ปี... คิดว่านิยายเรื่องนี้คงใกล้ถึงตอนจบแล้วละครับ...

ยังเหลือทางไหนอีกบ้าง ???

ผมขอเชียร์ให้ศาลรัฐธรรมนูญ ชี้ว่าผิด รัฐธรรมนูญ แล้วกลับมายื้อไว้เหมือนเดิม

รอทักษิณตายฮ่า หรือนโยบายปัญญาอ่อน ทำลายตัวมันเอง...

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#17 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:14

เหลือง+หลากสี+ฟ้า จะยกระดับการชุมนุมกดดันรัฐบาลหรือไม่
เสื้อแดงจะออกมาหรือเปล่า
สถานการมันร้อนแรงพอให้รัฐบาลจะประกาศใช้ พรบ.ความมั่นคงไหม
ทหารจะเกียร์ว่างหรือไม่ ถ้ารัฐบาลเรียกใช้

มันมีหลายปัจจัย

Edited by phoosana, 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:16.

We love fender.

#18 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:16

เป็นอะไรที่ไม่เคยเจอมา
ปกติ มันมีม๊อบนอกสภา ฝ่ายค้านอย่างมากก็เดินออกจากที่ประชุม
คราวนี้มาแปลก ฝ่ายค้านลงมือถึงขั้นอาจจะทำให้ฝ่ายรัดทะบาน
เอาเป็นเครื่องมือโจมตีได้ บวกกันกับม๊อบข้างนอก แต่คิดว่าคงไม่
สามารถทำอะไรกับรัดทะบานหน้าด้าน (รวมสื่้อกระแสหลักทั้งหมด)
ขนาดนี้ได้ ดังนั้น คงทำอะไรไม่ได้อยู่ดี

ม๊อบจะชนะก็ต่อเมื่อมีคนตาย และต้องตายเยอะด้วย ส่วนทหารที่คิดว่าไม่ออก
ผมว่าไม่ใช่ คงต้องออกมาหากมีการปะทะกันกับม๊อบแล้วมีคนตาย
ส่วนตัว ถ้าหากเป็น ผบ.ทบ. ท่านนี้ออกมา น่าจะมีติดคุกกันบาน
ไม่หน่มแน้มเหมือนคราวที่ผ่านมา และคงอีกนานจะมีเลือกตั้ง รธน. คงไม่ต้อง
มีประชามติ

ผมว่ามีอยู่แค่ 2 อย่าง
1. ทักษิณชนะ (แต่กลับมาแล้วอาจตายได้)
2. คนตายจากการปะทะกันสองม๊อบ ทำให้ทหารเข้าทำรัฐประหาร

#19 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:16

ธรรมะ ชนะ อธรรม

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#20 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:17

ยังไม่ถึง 30 อ่ะ ฝากแบงค์ ไปหน่อยๆ คงคอมเมนต์ไม่ได้อ่ะครับ -_-

#21 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:17

*
POPULAR

ซวยเลย เผลอปล่อยไก่ไปหมดเล้า

ขอแก้ข่าวหน่อยนะครับ พอดีตอนแรกผมอ่านหัวกระทู้ไม่ครบเลยรีบเผลอตอบไป

ที่จริงผมเพิ่งย่าง 25 เมื่อไม่กี่เดือนนี้เอง (ราวๆ 300 เดือน เห็นจะได้ :D :D :D )

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#22 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:19

ต้องรอดูไอ้แม้วครับ ว่ามันจะดันทุรังตอนนี้ไปก็ไม่เกิดประโยชน์
ความนิยมของแม้วลดลง เนื่องจากของแพง น้ำมันแพง และหลายๆ อย่าง
ถ้าดันทุรัง ก็เรื่องใหญ่ครับ จะชุมนุมกันไปเรื่อยๆ แต่ไม่รู้พรรคร่วมจะคิดได้รึเปล่า
ถ้าคิดได้ ก็ออกมาจากพรรคเผาไทย แล้วมาร่วมกับคนต่อต้าน แต่ดูท่าจะยากสำหรับพรรคปลาไหล
ถ้าดีกรีความรุนแรงปิดไม่ให้เข้าไปในสภาได้ พรรคเผาไทย ก็ต้องใช้ที่อื่นแต่ก็ไม่มีประโยชน์อะไรในการบีบลาออก
มีหนทางเดียวครับ ต้องเอาพรบ. ออกไป ไม่งั้นรัฐบาลนี้อยู่ไม่ได้ครับ

#23 wewe

wewe

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:19

ขอบายค่ะ

อายุไม่ถึงเกณ :P

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#24 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:21

สั้น ๆ นะครับ พรบ เจ้าปัญหาฉบับนี้ อาจผ่านสภาได้โดยง่าย แต่ก่อนจะนำมาใช้ได้ ก็ต้องมีพระปรมาภิไธย และประกาศในพระราชกิจจานุเบกษาก่อน ก็ตามนั้นครับ
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#25 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:23

:blink: เห็นบอร์ดนี้มีแต่แอ๊บแดง...เดี๋ยวนี้มีแอ๊บต่ำกว่า 18+ ด้วยเหรอ...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#26 nnnn43

nnnn43

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:24

แม้วนุ่งผ้าซิ่นตราปรองดองกลับมาบ้านเมืองวุ่นวายอีกรอบ
ถ้าแรงต่อต้านมากพอและสู้ระยะยาวแม้วไม่กลับแน่นอน อีกอย่างแม้วกลัวศาลไม่กินขนมเหมือนกับครั้งที่แล้ว :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#27 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:26

มองตอนนี้ ทักษินเหมือนอยากปฎิวัติน้องสาวตัวเองแต่ออกหน้าเองไม่ได้ต้องใช้อะไรปเร่งให้มันเร็วขึ้น
ผมมองว่าทักษินจะรัฐประหารน้องสาวตัวเอง
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#28 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:26

อายุไม่ถึง แต่ขอนิดนึง :ph34r:

มันน่าจะยังวุ่นวายกันไปอีกพักใหญ่ๆ ล่ะค่ะ ผึ้งรู้สึกว่าประเทศไทยตอนนี้เหมือนอยู่ในสภาวะไม่ปกติ และก็คงไม่กลับเป็นเหมือนเดิมง่ายๆ ได้แต่หวังว่าจะไม่มีการเสียเลือดเสียเนื้อ ถ้าจะเสีย ก็ขอให้เสียแต่เลือดคนที่ดูไบ

#29 เช never die

สั้น ๆ นะครับ พรบ เจ้าปัญหาฉบับนี้ อาจผ่านสภาได้โดยง่าย แต่ก่อนจะนำมาใช้ได้ ก็ต้องมีพระปรมาภิไธย และประกาศในพระราชกิจจานุเบกษาก่อน ก็ตามนั้นครับ

ตรงใจครับ จำได้ว่าก่อนไอ้แม้วจะตกเก้าอี้ก็เคยมีเรื่องยื้อๆ ไม่ประกาศในราชกิจจาฯอยู่เรื่องนึง จำไม่ได้ว่าเรื่องอะไร ขี้เกียจขุด แต่ไอ้แม้วมันโกรธหัวฟัดหัวเหวี่ยงจนออกอาการ แล้วสุดท้ายก็ตกเก้าอี้ไป

#30 t045

t045

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:31

ผมว่าแม้วไม่กลับ

กฎหมายผ่านปุ๊บ ได้เงินปั๊บมันเผ่นแน่

จำลองไร้พ่ายไม่ได้มาเพราะโชคช่วย

พันธมิตรความอดทนต่ำ

รัฐบาลไม่กล้าออกพรก.ฉุกเฉิน

ทหารตำวจไม่กล้าสลายแน่

ทางเดียวคือต้องปลุกม๊อบแดงต้าน

ถึงตอนนั้น ไม่อยากคิด

#31 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:33

คิดว่าส.ส.พรรคเพื่อไทย จะดัน พรบ.นี้จนผ่าน
ไม่ใช่เรื่องประชาธิปไตย หรอก แต่เป็นเรื่องเงินล้วนๆ
พ่อแม้วไม่ยอมลงเวทีมือเปล่า จะเอาเงินกลับไปด้วย

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#32 t045

t045

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:41

ตอนลงพระปรมาภิไธย นี่และงานจะเข้าสถาบันเลย

เพราะ พรบ.นี้ชื่อว่า ปรองดอง

แดงมันหวังตรงนี้ด้วย

จึงต้องมีกันชน

ปชป. ถึงต้องสู้ไม่ถอยไง

#33 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:43

ลองดู กรณี ตัวอย่าง สงครามกลางเมือง ของ อเมริกา ได้ไหมครับ คล้ายกันไหมครับ 2 ฝ่าย เหมือนกัน

http://th.wikipedia....างเมืองอเมริกัน

Edited by plunk, 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:45.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#34 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:45

เหลืออีก 1 วันขอเสรือกได้ป่ะ เจ้าของกระทู้ วันที่ 1 มิถุนายน นี้ก็ครบพอดี ความจริงมันหนีไม่พ้นครับ เกิด แก่ เจ็บ ตายเป็นเรื่องธรรมดา
ยอมรับซ่ะเถอะ อิอิ ผู้เฒ่าทั้งหลาย เพราะผู้เฒ่าทั้งหลายในนี้หาได้แก่ เพราะอยู่นานอย่างเดียวไม่ แต่ + ความคิดและประสบการณ์ไปด้วย

ผมกลัวเรื่องนี้ที่สุด ครับ มันมีแต่เสียกับเสียถ้าไปถึงขั้นนั้น ถ้าพระองค์เซ็น ระบบล้มแน่ ถ้าพระองค์ไม่เซ็นควายแดงล้มเจ้าขึ้นมาแน่
และที่สุด ครม.สามารถ ประกาศใช้ได้เพราะผ่านสภามาแล้ว

เบี้ยตัวนี้เป็นหมาหยอกไก่ ปล่อยไว้ก็อันตราย เพราะมันสามารถกลายเป็นเบี้ยหงายได้ ถ้าเราหลงประเด็นเราอาจจะเสียทางซึ่งเป็นเป้าหมายใหญ่ของมันได้ คมช. ของแม้วแท้ๆอาจจะเกิดมาให้เราชื่่นชมได้ ถ้าให้ เรยาปูเล่นละครสักบท ทหารอาจจะถูกทำลายลง ที่นี้จะลามไปถึงสถาบัน อย่างที่ผมบอก ใช่ว่า โรยัลลิตต์จะมีคนซื้อไม่ได้ บ้างคนซื้อไม่ได้ด้วยเงิน แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่สามารถซื้อได้ด้วยอย่างอื่น เหมือนอย่างคุณ P ตั้งข้อสังเกตไว้แล้ว ไม่ค่อยมีคนเชื่อว่าแม้วมันทำได้หรือคิดได้ การปฏิวัติคือการล้มระบบอย่างเร็วที่สุด เพราะกฏหมายทุกอย่างจะถูกยกเลิกหมด และถูกยัดใส่

จับตาดูการปฏิวัติให้ดี ถ้ามันลากไปถึงจุดนั้นได้ อันตรายที่สุดเลย อยากคิดว่าดีที่รัฐบาลเรยาปูออกไป
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#35 Supphakit

Supphakit

น้องใหม่

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:50

ชาติไทยยังไม่เคย "เจ็บที่สุด" เลยยังไม่เกิดภูมิคุ้มกัน

ต้องรอให้เจ็บให้ตายแบบ "ที่สุด" ก่อน เดี๋ยวภูมิคุ้มกันมันก็เกิดขึ้นมาเอง

เช่น สงความกลางเมืองอเมริกา ในคอมเม้นท์ของคุณ plunkเจ็บตายซะให้พอ เดี๋ยวปัญญามันก็เกิด

#36 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

ต้องรอดูไอ้แม้วครับ ว่ามันจะดันทุรังตอนนี้ไปก็ไม่เกิดประโยชน์
ความนิยมของแม้วลดลง เนื่องจากของแพง น้ำมันแพง และหลายๆ อย่าง
ถ้าดันทุรัง ก็เรื่องใหญ่ครับ จะชุมนุมกันไปเรื่อยๆ แต่ไม่รู้พรรคร่วมจะคิดได้รึเปล่า
ถ้าคิดได้ ก็ออกมาจากพรรคเผาไทย แล้วมาร่วมกับคนต่อต้าน แต่ดูท่าจะยากสำหรับพรรคปลาไหล
ถ้าดีกรีความรุนแรงปิดไม่ให้เข้าไปในสภาได้ พรรคเผาไทย ก็ต้องใช้ที่อื่นแต่ก็ไม่มีประโยชน์อะไรในการบีบลาออก
มีหนทางเดียวครับ ต้องเอาพรบ. ออกไป ไม่งั้นรัฐบาลนี้อยู่ไม่ได้ครับ

ฮ่า ยังหวังอะไรกับไอ้หูกางกับไอ้เตี้ยหมาตื่นอีกเหรอครับ ยิ่งตัวมันได้ประโยชน์ไปด้วยคิดเหรอว่ามันจะไม่เอา มันอยากยกโทษให้ตัวเองมาตั้งแต่ตอนรัฐบาลก่อนแล้ว

#37 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:00

เหลืออีก 1 วันขอเสรือกได้ป่ะ เจ้าของกระทู้ วันที่ 1 มิถุนายน นี้ก็ครบพอดี ความจริงมันหนีไม่พ้นครับ เกิด แก่ เจ็บ ตายเป็นเรื่องธรรมดา
ยอมรับซ่ะเถอะ อิอิ ผู้เฒ่าทั้งหลาย เพราะผู้เฒ่าทั้งหลายในนี้หาได้แก่ เพราะอยู่นานอย่างเดียวไม่ แต่ + ความคิดและประสบการณ์ไปด้วย
........

แห่บ ปี เบอ เด่ ทู๊ ยู >>>> ขอให้มีความสุข คิดสิ่งใดสมปรารถนาครับ =)
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#38 ราชสิงห์โต

ราชสิงห์โต

น้องเก่า

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:02

รู้แต่ว่า ช่างแม่....รง มัน ไม่สน กรู.....ไม่ตาย พอ
...มิที่ชั่ที่สุด...ก็คือผู้ที่ยกยอปอปั้นท่าน และแต่งแต้มสีสันความไม่ดีของท่าน ให้เป็นสิ่งดีงาม...

#39 shenghou

shenghou

น้องใหม่

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:03

อายุไม่ถึงT_T
แต่คาดว่าคงมีการนองเลือดแน่นอนครับ

#40 vitocorleone

vitocorleone

น้องเก่า

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:04

พรบ ปรองดองนี้ หยั่งเชิงไปก่อน เอาร่างที่ตัวเองได้ประโยชน์สูงสุดออกมา เพื่อดูกระแสต่อต้านว่ามากน้อยแค่ไหน

จากนั้นจะค่อยๆปรับลดลงมา จนเกิดกระแสว่า ลดมาขนาดนี้แล้ว ยอมๆกันไปนะ โดยใช้สื่อทุกอย่างที่มีสร้างคะแนนความเห็นใจเพื่อลด กระแสต้าน

ประธานสภาอาจจะยอมลง เพื่อลดกระแสด้วย

ฟายตู่ กับ ฟายเต้นจะออกลูกขู่มาเรื่อยๆ หรืออาจจะมีการชุมนุมที่อื่นเพื่อโชว์แสนยานุภาพของฟายแดง

ขนาดเดียวกัน อาจจะมีเรื่องปะทะหยุมหยิมของม็อบ เพื่อสกัดคนไม่ให้มาเยอะกว่านี้

สุดท้าย พรบ ผ่าน แล้วครานี่้พวกมันจะมากดดันสถาบันกันต่อ

คนอย่างทักษิณ เชื่อว่าไม่กล้าจะปล่อยคนมาปะทะกันแน่นอน เพราะถ้าเกิดเรื่องแบบนั้นเท่ากับว่ายืดเวลาตัวเองไม่ได้กลับบ้านแบบเท่ๆ

ผมมองว่าประเด็นที่ฝ่ายค้านควร ทำคือหลังจากสภาผ่าน พรบ นี้ ควรจะฟ้องศาลรัฐธรรมนูญเพื่อยั้บยั้งว่า พรบ นี้ผิด ก่อนจะถึงสถาบันเบื้องสูง

ขณะเดียวกัน ถ้าโชคเข้าข้าง พรบ ไม่ผ่านรัฐธรรมนูญจริงๆ ควรจะกดดันเพื่อเลือกตั้งใหม่ โดบ ปชป ชูประเด็นล้ม พรบ ปรองดองนี้ขึ้นมา

เสริมอีกนิด ผมเกรงว่าการชุมนุมเที่ยวนี้ อาจจะยกระดับขึ้นมาเร็วขึ้น เมื่อว่าเกิดความวุ่นวาย หรือการปะทะ การพิจรณาร่างฉบับนี้จะถูกยืดออกไปด้วย

Edited by vitocorleone, 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:07.

จะลดกองทุนน้ำมัน ให้น้ำมันลดลง 7.50 บาท ค๊าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา ถุยยยยยส์

#41 ter162525

ter162525

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:04

........

แห่บ ปี เบอ เด่ ทู๊ ยู >>>> ขอให้มีความสุข คิดสิ่งใดสมปรารถนาครับ =)

ขอบคุณครับ อยากให้สมปรารถนา อย่างเดียวแหละ ครับ คืออยากให้ลูกหลานที่จะเกิดในแผ่นดินนี้ต่อไป อยู่กันอย่างมีความสุข

Edited by ter162525, 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:25.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#42 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:08

เผาไทยคงเข็นควายเเดงออกมาชนเพราะตำรวจไม่กล้าเข้าสลายการชุมนุม ตีกันสักพักมีการเสียชีวิตเเน่ๆ เเล้วก็จะการรอมชอมโดยตั้งรบ.เเห่งชาติ 555555 ฝันไปนะ

#43 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:14

เพิ่ง 15 หยกๆ 16 หย่อนๆ ขอบาย

รวมกัน 31 ก่าๆ กร๊ากกกกก :D

#44 osamu

osamu

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:16

ไม่รู้ว่าจะจบอย่างไร รู้แต่ว่าอยากให้จบอย่างไร

#45 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:23

ไปอ่านสองกระทู้ถึงรู้เรื่องว่าศึกอะไร ตอบว่า ชินวัตรชนะขาด เหมือนทีชนะเลือกตั้งไง
ก็ตามธรรมดายุคกระเบื้องลอยน้ำเต้าจมอะนะ เหนื่อยวะ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#46 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:24

ถ้าให้ผมทาย (39 ครับ อิอิ อายุมากกว่าน้าเชถึง 14 ปีแน่ะ)
ผมว่า เกมในสภาที่เห็นไปเมื่อวาน ทำได้แค่ยื้อเวลาครับ
สุดท้าย มันต้องพยายามดำเนินไปจนจบ
ตัวอย่างมีมาหลายครั้ง ตั้งแต่สมัคร สมชาย ที่รอจนไม่ทัน
วาระเร่งด่วนที่สุดที่ต้องทำให้สำเร็จ เพราะมีเดิมพันเยอะ
สุดท้าย เรื่องนี้ ต้องออกมาว่ากันนอกสภา
คราวนี้ ภาคประชาชน + การเมือง (ฝ่ายค้าน) ก็น่าจะออกมาสู้กันข้างนอก
ระหว่างนั้น จะโดนกองโจรไพร่ลอบกัด ลอบทำร้ายเป็นระยะ
ไม่คิดว่า รัฐบาลจะกล้าสลายม็อบด้วยการใช้ทหาร ตำรวจ
เพราะว่าคนอื่นไว้เยอะ
รวมถึงไม่น่าจะมีการขนมวลชนมาชนม็อบ เพราะอาจเข้าทางฝ่ายตรงข้าม
แต่ไม่นับโจรลอบกัด ผมเชื่อว่าต้องมีแน่ๆ
(ฝากไปถึงเพื่อนๆ พี่ๆ น้าๆ ที่ไปร่วมชุมนุม สอดส่อง ดูแลตัวเองกันดีๆ นะครับ)
สุดท้าย ผมเชื่อว่า พรบ นี้จะผ่าน และจะมีการคืนเงิน (ได้รับรึปล่าวไม่แน่ใจ)
แต่รัฐบาลนี้ จะไม่ผ่าน teen ประชาชนภายนอกครับ
สุดท้าย ความล่มสลายกับรัฐบาลก็จะเกิดขึ้น
ถึงตอนนั้น ทักษิณก็จะเผ่นครับ หลังจากได้เงินหรือไม่ได้ก็ตามที

ฝากความเป็ห่วงไปยังพี่น้องที่ออกไปครับ
ดูแลกันดีๆ ครับ ระวังมือป่วนด้วย

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#47 ter162525

ter162525

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:30

ผมว่า ปชป. ยืนตีความ เป็นความคิดที่ดีแต่ว่าใช้กับคนหน้าด้านยาก เพราะถ้ายื่นตีความ ว่าไม่เกียวกับเงิน แม้วพ้นผิดอดเงิน
ถ้าเกี่ยวกับเงิน ปูเรยาเดือดร้อน ประธานฯฮิตเลอร์ มันถึง เร่งจะให้โหตวเลยไงครับ

Edited by ter162525, 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:31.

#48 Duke_th1

Duke_th1

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:32

ศาลรัฐธรรมนูญจะเป็นที่พึ่ง ไม่ให้ระคายเคืองถึงเบื้องพระยุคลบาทได้ไหมคะ

#49 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:34

1. รัฐบาลควายดัน พรบ. เข้า สภา

2. ฝ่ายค้านฟ้องศาลรัฐธรรมนูญยื่นตีความ ยืดเวลาออกไปอีก

3. ช่วงสูญญากาศ รัฐบาลปลุกระดมควายแดง

4. ไอ้แม้วแค้นจัด สั่งตำรวจไล่กระทืบประชาชน

5. ม้อบปะทะม้อบ สงครามกลางเมือง

6. ทหารออกมา แต่ไม่ปฏิวัติ

7. พรบ.ผ่านสภา แต่ไปค้างที่สำนักพระราชวัง

8. ไอ้แม้วชิงกลับบ้าน เพราะรอไม่ไหว

9. เหยียบประเทศไทยปุ๊บ ไอ้แม้วโดนระเบิด ตาย

จบ

#50 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:57

ถาม-ถามคนอายุ30อัพ ช่วยวิเคราะห์ว่าศึกครั้งนี้จะจบยังไง
ตอบ-ผมขาดคุณสมบัติ เพิ่ง 18 เองครับ ตอบไม่ได้ เสียใจด้วยครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน