Jump to content

- - - - -

ขอเสียงสนับสนุน ให้ ปชป. ขอโทษประชาชน

ปชป

• Please log in to reply
92 ความเห็นในกระทู้นี้

Poll: ขอเสียงสนับสนุน ให้ ปชป. ขอโทษประชาชน (160 member(s) have cast votes)

ปชป. สมควรขอโทษประชาชน กรณียึดเก้าอี้ประธานสภาฯ หรือไม่?

1. ใช่ (73 votes [45.62%])

Percentage of vote: 45.62%

2. ไม่ (87 votes [54.37%])

Percentage of vote: 54.37%

ถ้า ปชป. ออกมาขอโทษประชาชน ท่านรับได้หรือไม่?

1. ได้ (55 votes [75.34%])

Percentage of vote: 75.34%

2. ไม่ได้ (18 votes [24.66%])

Percentage of vote: 24.66%

Vote Guests cannot vote

#1 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:58

*
POPULAR

ผมเชื่อว่า ความจำเป็นของการกระทำ ไม่ใช่เหตุผลที่จะละเลยการขอโทษกับการกระทำนั้น
"ขออภัยในความไม่สะดวก" เป็นตัวอย่างหนึ่งของการขอโทษ แม้จะมีความจำเป็นและไม่ได้ทำผิดอะไร
หากสิ่งที่กระทำ ทำให้ผู้อื่นไม่สะดวกใจ ได้รับความกระทบกระเทือนจิตใจหรือร่างกาย
ผมคิดว่าเป็นเรื่องที่สมควรจะขอโทษ และการขอโทษนั้นก็ไม่ได้ลดทอนความชอบธรรมของสิ่งที่เรากระทำ

การจะทำให้ใครเข้าใจเรา อันดับแรกคือเราต้องเข้าใจเขา
หาก ปชป. ต้องการสื่อสารกับประชาชน จะทำเป็นจองหองบอกว่าที่ทำไปนั้นถูกแล้วโดยไม่สนใจจิตใจของประชาชนไม่ได้
และหาก ปชป. อธิบายโดยไม่มีคำว่า "ขอโทษ" นำหน้า ก็ยากจะทำให้ประชาชนเข้าใจถึงเจตนาของการกระทำ
เพราะในเมื่อ ปชป. เองยังไม่ยอมรับว่าสิ่งที่ทำไปนั้นไม่สมควร อย่างน้อยก็ไม่สมควรกับสถานที่
แล้วทำไมประชาชนจะต้องเข้าใจ ปชป. ด้วย และอย่าได้ไปคิดเทียบกับเสื้อแดงเด็ดขาด
เพราะผมเชื่อว่า ปชป. ไม่ได้ต่ำช้าแบบนั้น

* ขออนุญาตเพิ่ม poll อีก 1 หัวข้อ

Edited by RiDKuN_user, 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:02.

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#2 sugary

sugary

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:02

ขอโทษไปเถอะครับ แต่ก็บอกไปให้ชัด ว่ามิได้ยอมรับ พรบ. เฮงซวยนั่น

#3 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:02

*
POPULAR

ควรขอโทษที่กระทำต่อตำแหน่งประธานสภา แต่สงวนคำขออภัยต่อตัวประธานคนปัจจุบัน

Edited by sigree, 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:22.

#4 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:06

ในฐานะประชาชน ก็ขอขอบคุณที่ช่วย เตะถ่วง และ ยอมทำตัวหน้าด้านเพื่อไม่ให้พวกหน้าด้านมันได้ทำตามใจชอบ

#5 pumpkin

pumpkin

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:07

ถึงผมจะแอบสะใจ :P ..
แต่ก็อยากให้มีการขอโทษ และชี้แจงในเหตุที่ได้กระทำไปครับ :)
"เมื่อบุญเราไม่เคยสร้าง.. จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า.." : สมเด็จพระพุฒาจารย์(โต พรหมรังษี)

#6 The Pock

The Pock

แพงทั่งแผ่นดิน

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:09

ถึงแม้จะรักชอบกับคุณรังสิมาขนาดไหน แต่อยากให้ฝ่าย ปชป ครองสติให้ดีกว่านี้ครับ

อันไหนไม่เหมาะสมก็บอกว่าไม่เหมาะสมครับ ไม่อวย

ตอนนี้ฝ่ายแดงเอาไปเล่นซะจนลืมพฤติกกรรมเก่าของพวกเขาไปเลยครับ

Edited by The Pock, 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:09.

แก๊งค์น้ำปู

#7 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:13

ขอโทษเป็นด้วยเหรอครับ พูดยากนะคำนี้ อ่านข่าวแว้ปๆ
จุลินทร์ บอกไม่ขอโทษ

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#8 Ich liebe dich

Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:13

เพิ่งพ้นโทษแบน 7 วัน ... :D แวะเข้ามาชื่นชมคุณ"Ridkun"โดยเฉพาะ

http://youtu.be/hBIbWWdjd-g

#9 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:15

รอให้เสร็จศึกก่อนดีไหมคะ
ตอนนี้เหตุการณ์ยังไม่ยุติ
ถ้าออกมาขอโทษ แล้วไง
ถ้าอีกข้างยังดื้อตาใส ก็ต้องทำอีก
ก็ออกมาขอโทษอีก ดูไม่จืดเลยตราวนี้

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#10 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:18

เพิ่งพ้นโทษแบน 7 วัน ... :D แวะเข้ามาชื่นชมคุณ"Ridkun"โดยเฉพาะ

http://youtu.be/hBIbWWdjd-g

ถ้าอีกข้างทำตัวเป็น ประธาน และ ส.ส.ในระบอบประชาธิปไตย
ก็เห็นด้วยกับคุณสมเกียรติ ทุกประการค่ะ
แต่ทุกวันนี้ พวกนั้นลืมคำว่าตัวแทนประชาชนไปนานแล้ว
ทำตัวไม่ต่างจากโจรปล้นชาติ ใช้วิธีอารยะเกินไปไม่ได้หรอก

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#11 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:25

*
POPULAR

ขอโทษประชาชน แล้วถือโอกาสชี้แจงเลยครับ
เพราะตอนนี้ ประเด็นมันกลายเป็นเรื่องความวุ่นวาย
และมองข้ามสาเหตุกันไปฉิบ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#12 ทักษิณี

ทักษิณี

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:26

ขอโทษประชาชน แล้วถือโอกาสชี้แจงเลยครับ
เพราะตอนนี้ ประเด็นมันกลายเป็นเรื่องความวุ่นวาย

นู๋เห็นด้วยจ้า

ชะนีขี่ควายแดงมิเคยพ่าย

Posted Image ปูฟายปู้ป้าย Posted Image

เพื่อพี่ เพื่อตระกูล เพื่อผัว มิเกรงกลัวสิ่งใด แหล และ โง่ ไว้ก่อน ร่อนร่านกรีดกราย คล้ายจะสวย น่าเกรงขรามลิ่วล้อควายแดง

#13 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:34

หากวันนั้นเป็นการประชุมตามปกติ ไม่มีเรื่องผลประโยชน์ใครเป็นที่ตั้ง
ไม่มีเรื่องการทำลายกฎบ้าน กฎเมืองกันในสภา .. แล้ว สส ปชป กระทำพฤติกรรมเช่นนั้น
ผมจะด่าเช็ดให้ด้วยซ้ำ

แต่ ณ วันนั้นมันเป็นอีกเรื่อง กฎบ้านกฎเมืองกำลังจะถูก ปู้ยี่ปู้ยำ
สมุนโจรกำลังจะช่วยฟอกผิดให้หัวหน้าโจรกันกลางสภา

มีคนเข้าไปช่วยขัดขวาง...หลังเรื่องสงบ
คนๆนั้นต้องขอโทษใคร ปชป. น่าจะชั่งน้ำหนักแล้วว่าสำหรับพรรค มีแต่เสียกับเสีย แต่ก็ต้องทำ

วิธีดูน่าเกลียด แต่ก็จำเป็น .. ยอมให้โจรฟอกโจร ต่อหน้าต่อตากลางสภา คงยอมเฉยไม่ได้
ปชป. ก็ยอมรับว่าภาพลักษณ์จะเสียหาย..แต่มันเป็นเรื่องของบ้านเมือง ไม่ใช่เพื่อใครคนใดคนหนึ่ง

เขาไม่ขอโทษ..แลกกับยอมรับที่คนจะมองในด้านลบ หรือ รังเกียจ
คือ ราคาที่ต้องยอมจ่ายเพื่อความถูกต้องในบ้านเมือง

ถูกต้อง กับ เหมาะสม มาด้วยกันก็คงดี แต่ถ้ามันต้องเลือก ?

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#14 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:36

*
POPULAR

ผมคิดว่าควรออกมาชี้แจง แต่ไม่ต้องขอโทษ ขี่กระแสเรื่องนี้ต่อไปตีให้แตกให้คนภายนอกรู้กันไปเลยว่าที่มาที่ไปทำไมต้องทำอย่างนั้น

การขอโทษอาจช่วยในเรื่องภาพลักษณ์ แต่ต้องไม่ลืมว่าอีกฝ่ายรอตีกินอยู่เช่นกัน...

เอาสีขาวไปละเลงสีดำยังไงมันก็ต้องเป็นสีเทาครับ มันไม่มีทางขาวได้หรอก

นี่มันเป็นเรื่องของการเมืองเรื่องของชาติบ้านเมือง ไม่ใช่กีฬา แพ้ชนะคือผลประโยชน์ของชาติล้วนๆ

อะไรที่ไม่ถูกต้อง ก็คือไม่ถูกต้อง ต้องชัดเจนครับ ถ้าทำแล้วมาขอโทษ ผมบอกเลยว่าถ้าจะขอโทษทำไมไม่คิดก่อนทำ

ดังนั้น กรณีนี้ ผมว่าควรชัดเจนไปเลยว่าตั้งใจทำ แล้วชี้แจงออกมาว่าทำเพราะอะไร

อาจขัดใจกองเชียร์ แต่หลังจากนี้ ผ่านมรสุมไปแล้ว ค่อยออกมาขอโทษที่ขัดใจกองเชียร์ก็ยังไม่สายครับ

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#15 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:42

ควรที่จะขอโทษประชาชนอย่างยิ่ง โดยเฉพาะประชาชนที่เชียร์ ปชป อยู่ ซึ่ง ปชป
อาจมองข้ามไป เพราะคนที่เขาไม่เชียร์ ปชป เขาก็ด่าส่งอยู่แล้ว แต่ ปชป กำลัง
จะเสียคนที่เชียร์ ปชป ไปด้วย

ผมคิดว่าไม่ใช่ขอโทษในนามพรรค เพราะมันไม่ใช่มติพรรคให้ไปทำอย่างนั้น ผู้
ที่ไปทำต้องมีสำนึกเอง ต้องขอโทษในนามของตนเอง คุณจะแถลงข่าวขอโทษว่าทำไป
เพราะอะไรก็ตามแต่ที่คุณจะแถลง จะด่าประธานสภาเพิมเติมอีกก็ยังทำได้เลย แล้วก็
ขอโทษประชาชนว่าทำกิริยาไม่สุภาพเหมาะสม ก็เท่านั้นเอง

แต่ถ้าคุณยังไม่รู้ตัวว่า เกรดคุณกำลังตกลงไปเทียบเท่ากับ สส พรรคเพื่อไทย ซึ่งเป็น สส
แถวสามของเขาแล้ว ก็แล้วแต่คุณเถอะ

ส่วนคุณจุลินท์ ที่ออกมาบอกว่าไม่ขอโทษนั้น คุณกำลังจะบอกประชาชนหรืออย่างไร
ว่าที่ สส พรรคคุณทำไปนั้นเป็นมติของพรรค อย่าเอาเรื่องคัดค้าน พรบ ปรองดองให้
ถึงที่สุดมาปนกับการกระทำแบบนี้ เพราะมันจะดูโง่เกินไป

#16 bminor

bminor

น้องเก่า

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:44

ยังไงก็ต้องออกแถลงการณ์ขอโทษประชาชนที่ภาพไม่เหมาะสมแล้วอธิบายถึงเหตุที่ต้องทำเช่นนั้นครับ
สิทธิต้องมาพร้อมหน้าที่

#17 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:45

สมควรขอโทษและแจงเหตุผลครับ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#18 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:46

จริงก็ควรขอโทษแหละครับแล้วบอก ถึงเหตุผลที่กระทำ แต่ผมว่าสื่อหลักมันก็ตัดแล้วประนามแค่นั้น สือเป็นของมันแล้วนี้
ไม่บอกเหตุผลหรอกแปลงสารเสียหายอีก แล้วถ้ามันหน้าด้านอีก จะทำไงดีแหละ ขอโทษไปแล้ว จบเรื่องแล้วค่อยขอโทษดีกว่าครับ

Edited by ter162525, 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:48.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#19 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:48

อยากให้ขอโทษเป็นรายบุคคลมากกว่าค่ะ เช่น สส รังสิมา
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#20 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:48

ขอโทษและ ประกาศด้วยว่าเหตุผลที่ีทำลงไปเพราะอะไำร

#21 NoKnOy

NoKnOy

น้องใหม่

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:55

อยากให้ขอโทษ และชี้แจงเหตุผลที่ได้กระทำการเช่นนั้นลงไปครับ ประชาชนจะได้ทราบว่ามันเกิดอะไรขึ้นสาเหตุมันมาจากอะไรครับ

#22 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:00

ยอมรับ จะดูสง่างามมากกว่าครับ
จะได้ไม่เหมือนบางคนที่ งอแงว่า กูไม่ผิดๆๆๆๆๆ

#23 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:01

ไม่ต้องมาขอโทษผม ใครอยากได้คำขอโทษก็เอาไป ผมไม่สนใจกับเรื่องเเค่นี้
ผมยังให้โอกาส ปชป ทำงานเพื่อส่วนรวมอยู่เสมอ

ถ้าเทียบกับสันดาน สส ของพรรครัฐบาล ผมยังให้เครดิต ปชป อยู่ ทำหน้าที่ต่อไปให้ดี
หากวันไหน ทำหน้าที่ไม่ดี เลิกกัน
ผมมีนามแฝงเดิมว่า ศรีระวี งดเสวนากับควายแดงทุกตัวเพราะรังเกียจเสนียดสังคมอย่างพวกมันสำหรับพวกเลวไม่ลืมหูลืมตาอย่าได้พูดดีด้วย ด่าอย่างเดียว เพราะเราเป็นคนไม่ใช่ควายแดง.....เบื่อรัฐบาลปูโง่ กระจอกยังไม่พอ แถมยัง กาก มากๆ

#24 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:05

ปชป ขอโทษแล้วไง? สถานกราณ์จะดีขึ้นไหม ส่วนตัวคิดว่ายังไม่ถึงเวลาที่จะขอโทษ
ว่าสิ่งที่ทำไปในสภานั้นไม่ถูกต้อง แต่เพื่อต้องขวาง พรบ รายำนี้แล้ว มันต้องแข็งแบบนี้
ต้องกลืนเลือด ทำในสิ่งที่ไม่ถูกต้อง เราต้องขัดขวางให้ถึงที่สุด ขอบคุณ ปชป ที่ทำแทนเรา
5ปีแล้วที่แม้วทำลายประเทศและจะยังทำร้ายบ้านเมืองนี้ต่อไปอย่างไม่มีที่สิ้นสุด ถ้าคนไทยไม่ลุกขึ้นมาต่อสู้ ปล่อยให้เป็นแบบนี้
ประเทศก็คงพินาศย่อยยับด้วยคนไทยด้วยกันเองเป็นแน่แท้

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#25 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:20

ขอโทษดีกว่าครับ ขอโทษที่ต้องกระทำแต่จำใจกระทำเพื่อให้ประชาชนสนใจการกระทำผิดของรัฐบาลอธิบายไปครับ :angry:

#26 เอื้องผึ้งจันทร์ผา

เอื้องผึ้งจันทร์ผา

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:23

การยอมรับผิดและขอโทษ ไม่ใช่สิ่งน่าละอาย แต่น่ายกย่องและสง่างามกว่า
แต่ควรชี้แจงเหตุผลที่มาที่ไป ในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ให้สังคมได้รับรู้ด้วย

#27 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:23

ควรขอโทษประชาชนนะครับ เพราะการกระทำเมื่อวานนั้นไม่สมควรทำ
ควรมีวิธีประท้วงที่ดีกว่านี้ เช่น Walk Out หรือยืนนิ่งๆ ไว้อาลัยประธานสภา
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#28 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:27

ควรขอโทษประชาชนนะครับ เพราะการกระทำเมื่อวานนั้นไม่สมควรทำ
ควรมีวิธีประท้วงที่ดีกว่านี้ เช่น Walk Out หรือยืนนิ่งๆ ไว้อาลัยประธานสภา

ยืนล้อมรอบประธานแล้วตะโกนสรรเสริญวีรบุรุษประชาธิปไตยเสียงข้างมากดีกว่าครับ
ไฮ ฮิตเลอร์ ๆ ๆ

Edited by Solidus, 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:29.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#29 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:27

ผมอยากให้เชิญสื่อมวลชนทุกช่องมาทำข่าว
ขอโทษประชาชนโดย สส ที่กระทำการ ไม่ว่าจะเป็นท่านที่เชิญประธานลงจากเก้าอี้
หรือ สส รังสิมา ที่กระทำการดึงเก้าอี้
และหัวหน้าพรรคอภิสิทธิ์ ถือโอกาสชี้แจงต่อสื่อทั้งหมด เพื่ออธิบายประชาชนว่าเกิดอะไรขึ้นในสภา

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#30 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:39

- ไม่ต้องขอโทษครับ
ถึงผมจะไม่เห็นด้วยกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในสภา แต่ผมเห็นว่าเรื่องนี้ยังไม่ควรที่จะขอโทษครับ

- ถ้าขอโทษก็เท่ากับยอมรับว่าเป็นฝ่ายผิดนะครับ
ในเมื่อทำเพื่อประท้วงที่ปธ.สภาฯทำผิดกฏข้อบังคับ แล้วปชป.จะไปยอมรับผิดซะเองทำไมล่ะครับ ถ้าคิดว่ามันผิดอย่างนั้นเหตุการณ์เมื่อวานก็ไม่น่าจะปล่อยให้เกิด ดีไม่ดีอาจถูกพท.เอามาโจมตีให้คุณอภิสิทธิ์รับผิดชอบอีกนะครับ

- แค่ให้ผู้ที่เกี่ยวข้องออกมาชี้แจงก็พอครับ
ถ้าจะขอโทษก็ควรจะให้เป็นเรื่องส่วนบุคคลครับ ไม่ต้องถึงกับให้พรรคออกมารับผิดชอบหรอกครับ แล้วเหตุการณ์เมื่อวานท่านอภิสิทธิ์ก็วางตัวดีอยู่แล้ว

Edited by Moo3storey, 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:26.

#31 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:46

สนับสนุนให้ขอโทษ "ประชาชน" เป็นกิจลักษณะ และชี้แจงให้ประชาชนที่ไม่ทราบเบื้องลึกของการกระทำเมื่อวานเป็นเพราะเหตุใด

และให้แถลงต่อไปให้ชัดเลยว่าจะไม่สนับสนุนการปรองดองแบบของบังธิและพวกทั้ง 4 ฉบับนี้

#32 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:03

ขอโทษ และชี้แจง

#33 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:05

ผมยังไม่เห็นว่าความวุ่นวายที่เกิดขึ้นในสภานั้นสร้างความเดือดร้อนให้กับประชาชนอย่างไร ถ้าไม่มีเหตุการณ์ดื้อแพ่งเมื่อวาน ป่านนี้ประเทศเราจะเป็นอย่างไร ไม่ใช่ประชาชนหรอกหรือต้องขอบคุณ ปชป ??

#34 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:06

ตั้งโต๊ะแถลงข่าวขอโทษไปเลยครับ พร้อมชี้แจงเหตุผลและเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ชัดๆ เน้นๆ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#35 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:09

ขอโทษแล้วออกสื่อ

สื่อจะได้เสนอว่า มันเกิดเรื่องเพราะอะไร

ใช้วิกฤต ให้เป็นโอกาส

#36 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:14

แล้วประธานต้องออกมาขอโทษประชาชนด้วยมั้ยครับ ที่ไม่เคารพรัฐธรรมนูญ :huh:

#37 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:28

ผมว่า การถือโอกาสขอโทษ เพื่อที่จะได้ใช้โอกาสอธิบายเหตุการณ์และความจำเป็น
น่าจะเป็นเรื่องดีกว่านะครับ
และการขอโทษ คือการขอโทษประชาชน ที่แสดงอาการไม่ดีออกสื่อ
แต่ไม่ใช่สิ่งที่ทำไปไม่ดี เพียงแต่เป็นกริยาไม่เหมาะสมเท่านั้น
แต่เหตุที่ต้องทำไปนั้น เพราะอะไร ก็ว่ากันไปครับ

ประธาน ไม่ต้องขอโทษ เพื่อไทย นั่งเฉยๆ ไป

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#38 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:43

ประธานสภาต้องขอโทษประชาชนฮะ ที่ทำตัวเชี่ยรับใช้ทักษิณ
มันไม่รู้เหรอ ว่าประธานต้องทำหน้าที่อย่างเป็นกลาง
พรบ.ปรองดอง มีความจำเป็นอะไร ที่ต้องพิจารณาเป็นการเร่งด่วน
พ่อแม่มันกำลังจะตายหรือไง

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#39 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:46

ควรออกมาขอโทษและอธิบายให้ประชาชนเข้าใจ

อธิบายไปว่าประธานสภาทำผิดกฎข้อบังคับ

ทำผิดรัฐธรรมนูญ เมื่อทำการประท้วงก็ไร้ผล

จึงเกิดเผด็จการรัฐสภา ประมาณเนี้ยแหละครับ

ไม่ออกมาขอโทษพวกมันก็ตีกินอยู่ดี

แทนที่จะอยู่เฉยๆ ออกมาแล้วตีกลับจะดีกว่านะครับ

Edited by ยิ่งรัก(โพย), 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:47.

#40 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:49

ผมก็ว่างั้น ถ้าขอโทษเมื่อไหร่
เสร็จสื่อแน่นอน มันจะตัดเหตุผลทิ้งเสีย
มีแต่คำขอโทษ แล้วเอาอ้ายคำด่าต่างๆ
ของพวกเสื้อแดงมาใส่แทน

ขอโทษเมื่อไหร่ เสียค่าโง่แน่นอน

#41 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:50

ขอโทษแล้วออกสื่อ

สื่อจะได้เสนอว่า มันเกิดเรื่องเพราะอะไร

ใช้วิกฤต ให้เป็นโอกาส

เอาเป็นว่า 100 เอา บาทเดียว ตัดเหตุผลออก แปลงสาร เชื่อผมเถอะ สื่อเป็นของมันแล้วนี้
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#42 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:51

เห็นด้วยค่ะ แต่ให้ สส.ท่านที่เป็นคู่กรณีขอโทษในนามบุคคลก็น่าจะพอ

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#43 sudsud

sudsud

น้องเก่า

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:57

ชี้แจงต่อประชาชน แต่ไม่ขอโทษประธานสภา

#44 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:00

คนที่ควรออกมาขอโทษและชี้แจงคือคุณรังสิมา เพราะสิ่งที่เธอทำนั้นค่อนข้างเกินเลยไปมาก แต่ไม่ควรขอโทษในนามพรรค เพราะผมคิดว่าคนอื่นในพรรคก็ไม่ได้เห็นด้วยกับการกระทำของเธอ

#45 looktery

looktery

น้องใหม่

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:01

ผมคิดว่า การ ขอโทษควรทำ แต่ต้องทำเป็นรายบุคคลครับ บุคคลที่ทำผิดระบียบปฎิบัติ ควรขอโทษประชาชนทั้ง2 ฝ่าย

#46 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:01

ออกมาขอโทษก็ดี เพราะคนไทยลืมง่าย
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#47 Democrat

Democrat

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:03

จะขอโทษทำไม สุภาพมากเกินไปแล้ว ถ้าขอโทษผมเลิกเชียร์เลย

ฝ่ายตรงข้ามจะทำอะไรก็ได้ ฝ่ายเราสุภาพ พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่าไม่เวิร์ค

กองเชียร์ก็เหนื่อย เหมือนตอนเมษาเดือด หน่อมแน้มมากไป
RIP Thailand...BLUESKY Channel ดูย้อนหลังทาง Youtube >> http://www.youtube.c...LUESKYCHANNELTH

#48 Democrat

Democrat

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:05

PS. เป็นกำลังใจให้ สส.อภิชาติ สุภาแพ่ง + สส.รังสิมา รอดรัศมี ครับ
RIP Thailand...BLUESKY Channel ดูย้อนหลังทาง Youtube >> http://www.youtube.c...LUESKYCHANNELTH

#49 ขี้ข้าทักษิณ

ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:08

อาจออกมาขอโทษประชาชน พร้อมถือโอกาสชี้แจงเหตุผลให้ประชาชนฟัง ได้พื้นที่แจงข่าวไปในตัว

แต่ไม่จำเป็นต้องขอโทษประธานสภา

"ไม่เอานิรโทษกรรมของขี้ข้าทักษิณเพื่อทักษิณที่ขี้ขลาด"

#50 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:10

จะแถลง ก็แถลงไปเลยฮะ แต่ไม่เห็นจะมีเรื่องให้ขอโทษเลยนี่ครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน