Jump to content

- - - - -

คนเขียนการ์ตูนฝรั่งมองประเทศไทยเป็น "ฟาร์มสัตว์"

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
42 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 PookLook

PookLook

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:39

สื่อจากการ์ตูนชุดนี้นะครับ "Thai Animal Farm" คนกรุงเป็นหมู แต่คนต่างจังหวัดเป็นสัตว์ประเภทอื่น

#2 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:43

เขาต้องการกัดใครหว่า?หมูที่อยู่สูงสุดเนี่ยคุ้นๆใหม?
รู้สึกที่อยู่ในน้ำนี่มี "ควาย" อยู่ด้วยนะโป๊ก
:lol:

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#3 Jigsaw

Jigsaw

น้องเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:56

Animal farm ผมว่าเป็นหนังสือที่ดีเล่มหนึ่ง ถ้าท่านได้อ่านผมว่าจะเข้าใจในสิ่งที่คนเขียนกำลังจะสื่อนะ ผมอยากให้ประเทศไทยใช้หนังสือเล่มนี้เป็นหนังสืออ่านนอกเวลาจริงๆ

#4 dTone

dTone

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:56

เอ่อ ผมว่าภาพมันสื่อว่าจะกั้นทางน้ำทำไมด้วยนะครับ
หรือคิดมากไปเอง เห็นน้ำไม่ไหล

#5 sweet chin music

sweet chin music

Let It Be

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:05

กระทู้นี้ ปุ๊กลุ๊ก เข้าตัวเองเต็มๆ :D
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว

#6 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:08

แรกที่เห็นผมแปลกใจนะ
เพราะผมไม่เข้าใจฝรั่ง แต่หลังจากค้น

หมูไม่ได้หมายถึงคนกทม แต่หมายถึงคนเห็นแก่ตัว เอาแต่ได้ พวกเศรษฐี

#7 Botbot

Botbot

น้องเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:09

ฮากะปุกลุกจริงๆ เข้าใจการ์ตูนที่เค้าวาดมั้ยเนี่ยก่อนโพส
ความเศร้าใจครั้งแรกที่เล่นบอร์ดเสรีไท คือการโดนเข้าใจผิดว่าเป็นเสื้อแดง T__T

#8 saopao

saopao

Moderator

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:11

ประโยคเด็ดของเรื่องนี้คือ

"สัตว์ทุกตัวในฟาร์มเท่าเทียมกัน แต่มีสัตว์บางตัวเท่าเทียมมากกว่าตัวอื่นๆ"

ไม่รู้ว่าเสื้อแดงได้ยินแบบนี้จะเข้าใจอะไรมั๊ย

#9 อานุง อัน รามา

อานุง อัน รามา

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:13

กระทู้นี้ ปุ๊กลุ๊ก เข้าตัวเองเต็มๆ :D

ตัวที่มีเขา ใช่่ป่าว :D :D :D
ราชาแห่งไหน ที่มีในนิทาน ที่เด็กเด็กเคยอ่าน อยู่สุขสันต์สวยงามราชาแห่งนี้ ท่านทรงงานและงาน หลายสิบปีพ้นผ่าน ยังทรงสร้างทำเศรษฐกิจพอเพียงhttp://www.sufficiencyeconomy.org/

#10 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:19

ผมเห็นที่จมน้ำ มี "ควาย" กับ "ลา" ด้วยนะ แปลว่าอะไรดี
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#11 sweet chin music

Let It Be

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:32

อีกประเด็นที่น่าสนใจก็คือ บทสนทนาระหว่างไก่ กับ หมู นะครับ
นโยบายประชานิยม ใครกันแน่ที่ได้ประโยชน์ "มากที่สุด"
และสิ่งที่เจ้าไก่ได้รับก็คือ ผลของวลี "โกงแล้วแบ่ง" หรือ "โกงแต่ทำงาน" นั้นละ

#12 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:36

แน่ใจหรือคะ เขาวาดรูปคนกรุงเป็นหมู หรือรูปอิปูเป็นหมูคะ

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#13 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:39

เอารูปนี้มาจากเวปไหนเหรอครับ Pooklook

#14 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:42

ฝรั่งบ้านได๋ฟะ เขียนคำว่า "อู๊ด อู๊ด" แบบนี้ใครเขียนใครทำก็ได้ :lol:
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#15 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:49

สัตว์บางตัวต้องแห้งกว่า

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#16 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:51

ฝรั่งคนนี้เกิดที่ประเทศไทยครับ :lol:
We love fender.

#17 คนขับสิบล้อ

คนขับสิบล้อ

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:52

ไอ้ฝรั่งตัวนี้เก่ง วาดอีปูสวยกว่าตัวจริง

#18 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:53

ผลของการ โหวตโน และแอบ ปล่อยสัตว์เข้าสภา
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#19 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:53

จะว่าไปก็เหมือนเหน็บคนกรุงเทพด้วย ดูที่ป้าย Bangkok dry land exclusive zone
We love fender.

#20 PookLook

PookLook

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:59

Animal farm ผมว่าเป็นหนังสือที่ดีเล่มหนึ่ง ถ้าท่านได้อ่านผมว่าจะเข้าใจในสิ่งที่คนเขียนกำลังจะสื่อนะ ผมอยากให้ประเทศไทยใช้หนังสือเล่มนี้เป็นหนังสืออ่านนอกเวลาจริงๆ

หนังสือเล่มนี้ติดอันดับวรรณกรรมตะวันตกที่ดีที่สุดด้วยนะครับ ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไมเขาไม่อยากให้เป็นหนังสือนอกเวลา :lol:

#21 sweet chin music

Let It Be

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:03

ว่าแต่ ไม่สนใจภาพนี้เหรอ ไม่เห็นเอามาโพสเลย

#22 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:41

เปลี่ยนบอร์ดแล้ว แต่คุณ PookLook ยังคงเส้นคงวานะครับ

โพสกระทู้ทีไร เพื่อไทยเจ็บหนักเหมือนเคย 55

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#23 Torres_No9

Torres_No9

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:55

ความจริงปุ๊กลุกเป็นไข่แมงสาปแอ็บแดงใช่ป่ะ ++
กลุ่มเพื่อนลูคัส ++

#24 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:44

อีปูหน้าตาน่าเกลียดขึ้นทุกวันๆ

#25 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:51

แนะนำให้เขาอ่าน ตัวเองอ่านหรือยังเอ่ย ^_^

#26 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:07

คนวาดแกเคยทำงานที่ เนชั่นครับเลยเขียนไทยได้นิดหน่อย

#27 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:43

เจ็บซะ ในน้ำนะมันควายนี่นา

#28 Gregor Samsa

Gregor Samsa

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:47

นโปเลียนปู
“One morning, as Gregor Samsa was waking up from anxious dreams, he discovered that he had been changed into an adorable kitten.” — Franz Kafka

#29 Gregor Samsa

Gregor Samsa

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:56

ใครเคยอ่าน Animals Farm น่าจะคิดเหมือนผมว่าไอ้แก๊งหมูนี่มันพวกทักกี้ชัดๆ
ใช้วิธีการเดียวกันด้วยนะเออ :D
“One morning, as Gregor Samsa was waking up from anxious dreams, he discovered that he had been changed into an adorable kitten.” — Franz Kafka

#30 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:57

สรุป คุณโปกนี่ไม่เคยเข้าใจในสิ่งที่ตัวเองโพสเลยใช่ไหม มันถึงเข้าตัวเองแทบทุกดอก

#31 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:37

จขกท เคยดู เคยอ่าน animal farm หรือเปล่า?

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#32 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:45

มีหมู กระบังลม ตัวอ้วนๆด้วย

PookLook :lol:

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#33 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:54

โปกลุก เข้าตัวเองอีกแล้ว เดี๋ยวปูไม่พอใจนะ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#34 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:38

สังเกตหมูตัวเมียที่ใส่ชุดม่วงๆดู ใครในประเทศไทยบ้างที่มีปัญญาขับลัมโบฯ?

ไม่ใช่คุณหญิง"บางอ้อ" เหรอ???

ควายแดงสะอึกกันไหมเอ๋ย???

:D :D :D :D :D
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#35 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:40

มีหมูทำตาลามกด้วย แหม่.. จะหลอกจับไก่ในน้ำ You are so cute ชิส์ <_<

#36 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:45

หนังสือเล่มนี้ติดอันดับวรรณกรรมตะวันตกที่ดีที่สุดด้วยนะครับ ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไมเขาไม่อยากให้เป็นหนังสือนอกเวลา :lol:

อย่างปุ๊กคงอยากให้นิยายปลากระป๋อง และก็ K*ng N**er s*ile มาให้เป็นหนังสืออ่านนอกเวลามากกว่ามั้ง :lol:

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#37 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 12:27

ฆ่าตัวตาย บาปนะครับ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#38 Jigsaw

Jigsaw

น้องเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 12:46

ใครที่ยังไม่เคยไม่อ่าน ผมแนะนำให้ลองหามาอ่านดูครับ โดยเฉพาะพวกที่เรียกตัวเองว่าไพร่ เป็นหนังสือที่อ่านง่ายไม่น่าเบื่อ วันเดียวก็อ่านจบครับ High school ในอเมริกาก็จัดให้เป็นหนังสืออ่านสำหรับนักเรียนของเขา แล้วท่านจะเห็นว่าหลายอย่างเริ่มคล้ายบ้านเราตอนนี้ เช่น ไพร่เริ่มกินไวน์ รวมทั้งสิ่งที่การ์ตูนข้างบนพยายามจะสื่อด้วยครับ จากการ์ตูนข้างบนผมชอบไก่ที่สุดครับ เพราะมันตรงกับคนที่ชอบเรียกตัวเองว่าไพร่จริงๆครับ หาอ่านดูนะครับรับรองไม่ผิดหวัง

#39 gbuny

gbuny

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:41

เชื่อแล้วว่าโง่จริงอะไรจริง
ขนาดดูรูปแล้ว ยังมองไม่ออกว่าเขาด่ารัฐบาล ดันเอามาโพส
เสื้อแดงนี่มีไอคิวเกิน 80 บ้างไหมเนี่ย กลุ้มแทนว่ะ
Thailand...Land of buffaloes

#40 iingz

iingz

น้องเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:34

ดูไม่ออกหรอว่าหมูผู้หญิงที่ใส่สูทกางเกงขายาวนี่เป็นใคร .. ดูแป๊ปเดียวก็น่าจะรู้น๊ะเนี่ย
ไม่น่าเชื่อว่าปุ๊กลุ๊กจะไม่รู้ แฟนคลับเค้าเลยไม่ใช่หรอ ดูไม่ออกได้ไงอ่ะ
:o :o :o

#41 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:02

สรุป คุณโปกนี่ไม่เคยเข้าใจในสิ่งที่ตัวเองโพสเลยใช่ไหม มันถึงเข้าตัวเองแทบทุกดอก

เชื่อแล้วว่าโง่จริงอะไรจริง
ขนาดดูรูปแล้ว ยังมองไม่ออกว่าเขาด่ารัฐบาล ดันเอามาโพส
เสื้อแดงนี่มีไอคิวเกิน 80 บ้างไหมเนี่ย กลุ้มแทนว่ะ

ถ้าผมเป็นทักษิณ คุณ pook look มาขอเบิกเงินไม่ได้เด็ดขาด

ชอบทำตัวน่าสงสัย

#42 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:04

เออ....มาฮากับปุกลุก :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#43 PeterPan

PeterPan

Moderator

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:06

จขกท.เปลี่ยนใจไม่รักแก๊งค์เผาแล้วเหรอครับ เลยเอาการ์ตูนมาโพสต์ประจานว่ารฐบ.ที่ตนเองเชียร์
หมูกระบังลม พูดถึงพี่ชาย (เพรียว) ด้วยนะ แสดงว่าหมูไม่ได้หมายถึงปชช.ในกทม.แต่น่าจะหมายถึง เศรษฐี นักธุรกิจ โดยเฉพาะพรรคพวกที่เชียร์ผท.แต่อะไรก็ไม่ฮาเท่าที่เห็นควาย ลอยคออยู่ในน้ำ ฝรั่งนี่หูตากว้างไกล รู้ได้ไงนะว่าใครๆก็เรียก พวกกองเชียร์ผท.ว่า กาสร โดยเฉพาะอาการหนักๆก็เป็นพวกกาสรตัวสีแดงๆ
"การมีสิทธิและเสรีภาพนั้นเป็นสิ่งดี แต่ควรระมัดระวังว่าการใช้สิทธิและเสรีภาพนั้น ได้ไปละเมิดสิทธิและเสรีภาพของบุคคลอื่นหรือไม่" พระบรมราโชวาทของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว