Jump to content

- - - - -

สังเกตุบ้างไหม..ปชป เป็นรัฐบาล ขรก ไม่กลัวเลย

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
56 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Reds_killer

Reds_killer

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:39

ผมสังเกตุมานานแล้ว ทุกครั้งที่ ปชป เป็นรัฐบาล

ข้าราชการกระทรวงต่างๆ ดูเหมือน ไม่เกรงกลัวรัฐบาล ปชป เลย
บ่อยครั้งที่ใส่เกียร์ว่าง เพิกเฉย ขัดใจ บางรายถึงกับตอบโต้นายกด้วยซ้ำ (เช่น อธิบดีกระทรวงพาณิชย์โต้นายกในขณะประชุม)

และ ที่สำคัญ รัฐบาล ปชป ก็ไม่ดำเนินการลงโทษใดๆกับข้าราชการเหล่านั้นเลย สักนิด...
นี่หละน้า...ที่ปชช คนที่เชียร์ ปชป ..รู้สึกเบื่อ....อย่างมากมาย

เป็นถึง นายก แค่จะแต่งตั้ง ผบ ตร แห่งชาติ ยังทำไม่ได้......(เทียบกับ พท ...มันเองพี่น้องทักษิณมาเป็นเฉยเลย ไม่มีใครกล้าค้านสักคน)

ผมว่านะ สาเหตุ ขรก ไม่ค่อยเกรงกลัว ปชป ก็เนื่องจาก รัฐบาลโดย ปชป ทำอะไร ไม่เด็ดขาด ชักช้า ไม่ให้คุณแก่ผู้ทำดี(หรือผู้ทำดีกับรัฐบาล) ไม่ให้โทษแก่ผู้ไม่สนองนโยบาย..

ตัวอย่าง..ตร ในตำแหน่งสำคัญของรัฐบาล ปชป แทบไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยจากรัฐบาลก่อนเลย
พอ พท เป็นรัฐบาลอีกครั้ง...รื้อทั้งหมด เอาคนของตัวเอง (อย่างน้อยคนที่เชื่อฟังตัวเอง) เข้ามาไว้ในตำแหน่งสำคัญๆ

พรรคทักษิณ ให้คุณ แก่ทุกคนที่สนับสนุนมัน ทั้ง ขรก ..ทั้งมวลชน ...(ถูกผิดไม่เกี่ยว)...และ ให้โทษแก่ฝ่ายไม่เห็นด้วยกับตน...เลยทำให้ ขรก เกรงกลัว และ ไม่กล้าที่จะชักช้าต่อคำสั่ง......และ เป็นโอกาสที่ดีของ ขรก ชั่วที่จะได้ไต่เต้าโดยการรับใช้ฝ่ายการเมือง......แต่กับรัฐบาล ปชป ทำดีไปก็งั้นๆ ต้องตามระบบระเบียบ

คราวหน้าถ้า ปชป ได้เป็นรัฐบาลอีก ต้องปรับปรุงอย่างมาก..(คงอีกนาน อาจอีก 20ปี)

#2 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:42

ถ้าดีจริง ทำไม ศาลตัดสิน ติดคุก 2 ปีล่ะครับ

อธิบายให้ฟังหน่อยดิ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#3 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:46

ผมสังเกตุมานานแล้ว ทุกครั้งที่ ปชป เป็นรัฐบาล

ข้าราชการกระทรวงต่างๆ ดูเหมือน ไม่เกรงกลัวรัฐบาล ปชป เลย
บ่อยครั้งที่ใส่เกียร์ว่าง เพิกเฉย ขัดใจ บางรายถึงกับตอบโต้นายกด้วยซ้ำ (เช่น อธิบดีกระทรวงพาณิชย์โต้นายกในขณะประชุม)

และ ที่สำคัญ รัฐบาล ปชป ก็ไม่ดำเนินการลงโทษใดๆกับข้าราชการเหล่านั้นเลย สักนิด...
นี่หละน้า...ที่ปชช คนที่เชียร์ ปชป ..รู้สึกเบื่อ....อย่างมากมาย

เป็นถึง นายก แค่จะแต่งตั้ง ผบ ตร แห่งชาติ ยังทำไม่ได้......(เทียบกับ พท ...มันเองพี่น้องทักษิณมาเป็นเฉยเลย ไม่มีใครกล้าค้านสักคน)

ผมว่านะ สาเหตุ ขรก ไม่ค่อยเกรงกลัว ปชป ก็เนื่องจาก รัฐบาลโดย ปชป ทำอะไร ไม่เด็ดขาด ชักช้า ไม่ให้คุณแก่ผู้ทำดี(หรือผู้ทำดีกับรัฐบาล) ไม่ให้โทษแก่ผู้ไม่สนองนโยบาย..

ตัวอย่าง..ตร ในตำแหน่งสำคัญของรัฐบาล ปชป แทบไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยจากรัฐบาลก่อนเลย
พอ พท เป็นรัฐบาลอีกครั้ง...รื้อทั้งหมด เอาคนของตัวเอง (อย่างน้อยคนที่เชื่อฟังตัวเอง) เข้ามาไว้ในตำแหน่งสำคัญๆ

พรรคทักษิณ ให้คุณ แก่ทุกคนที่สนับสนุนมัน ทั้ง ขรก ..ทั้งมวลชน ...(ถูกผิดไม่เกี่ยว)...และ ให้โทษแก่ฝ่ายไม่เห็นด้วยกับตน...เลยทำให้ ขรก เกรงกลัว และ ไม่กล้าที่จะชักช้าต่อคำสั่ง......และ เป็นโอกาสที่ดีของ ขรก ชั่วที่จะได้ไต่เต้าโดยการรับใช้ฝ่ายการเมือง......แต่กับรัฐบาล ปชป ทำดีไปก็งั้นๆ ต้องตามระบบระเบียบ

คราวหน้าถ้า ปชป ได้เป็นรัฐบาลอีก ต้องปรับปรุงอย่างมาก..(คงอีกนาน อาจอีก 20ปี)

นายกฯชวน หลีกภัยแต่งตั้งสมชาย วงศ์สวัสดิ์เป็นปลัดกระทรวงยุติธรรม.....
นายกฯอภิสิทธิ์ เวชชาชีวิะแต่งตั้งพล.ต.อ.วิเชียร พจน์โพธิศรีเป็นผบ.ตร....
นายกฯอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะแต่งตั้งนายอำพน กิตติอำพนเป็นเลขาธิการสำนักนายกฯและประธานกรรมการการบินไทย....
นายกฯอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะยินยอมให้แต่งตั้งนายยรรยง พวงราชเป็นปลัดกระทรวงพาณิชย์...

......ฯลฯ

คราวหน้าถ้า ปชป ได้เป็นรัฐบาลอีก ต้องปรับปรุงอย่างมาก..(คงอีกนาน อาจอีก 20ปี)....
ไม่น่าเนิ่นนานอย่างนั้น......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:50.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#4 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:54

แน่ใจเหรอ

ตอนไอ้แม้วเข้ามาเป็นนายก เอานโยบายปฏิรูปข้าราชการมาใช้

เอาข้าราชแก่ๆ ออก จับเออรี่รีไทร์ให้หมด(ทั้งๆที่เขาเหล่านั้นเป็นระดับมันสมองของขรก.รุ่นใหม่ๆ)

หน่วยงานบางหน่วยไม่มีคนออก ก็ไปบังคับหัวหน้าหน่วยงาน ว่าต้องเอาออกให้ได้ 5 %

บางแห่ง ผอ. ต้องไปกราบกรานลูกน้องให้เซ็นใบเออรี่รีไทร์

เอาวิธีกำหนดความดีความชอบแบบใหม่เข้ามา เป็นระบบคะแนน

ทุกคนต้องแย่งกันเลียแข้งเลียขาเจ้านาย ทำงานเอาหน้าเพื่อให้ได้คะแนนสูงๆ

สมัยนั้น ขรก. เขาด่ากันทั้งประเทศ ไม่รู้เงียบๆไปดีกว่า

สมัย ปชป. เป็นรัฐบาล ใครๆก็บอกว่าสบาย

อยากรู้ไปถามพวกตำหนวด ไม่ต้องออกไปตั้งด่านรีดไถชาวบ้านส่งนาย บ่อยๆ

ตอนนี้ล่ะ ด่านมีทุกวัน ก็หัวมันจะเอาเงินนี่

#5 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:09

ไม่แปลกหรอกครับ ขรก.ชุดปัจจุบันถูกทรท. พปช.ครอบงำอย่างยาวนาน

#6 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:57

ใครว่าไม่กลัว ปีที่แล้วในกระทรวงศึกษา มีใครกล้ารับแป๊ะเจี๊ยะรับฝากเด็กกันเปรมปรีเหมือนปีนี้บ้าง

Edited by ID007, 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:57.

#7 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:03

เรานี่แหละ ขรก ที่บรรจุปี 46 ยุคแม้ว ที่มีการเออรี่รีไทร์

มีแผนจะนำเอาเข้าตลาดหุ้น คนบ่นอุบ เกลียดมันเป็นแถว

คุณอย่าเอา ขรก ส่วนใหญ่ ไปเทียบ ขรก ส่วนน้อยที่เข้าไปเลียนักการเมืองเลยค่ะ

อยู่วงใน รู้หรือคะว่าคอรัปชั่น ยุคไหนมากกว่ากัน

#8 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:25

ตอน อภิสิทธิ์ เป็นนายกฯ จะไม่แต่งตั้งโยกย้ายข้าราชการตามอำเภอใจ เพราะงั้นจึงมีข้าราชการหอกข้างแคร่เหลืออยู่เต็มไปหมด จะทำอะไรทีก็จะโดนขัดแข้งขัดขา หรือไม่ก็โดน SPY ตลอด ผมว่า ครั้งหน้าจะพิจารณาปรับเปลี่ยนนโยบายตรงนี้หน่อยก็ดี เพราะก่อนจะไปช่วยชาติ ต้องช่วยตัวเองให้รอดก่อน และที่ดีต้องสามารถรักษาตัวเองให้รอดตลอดรอดฝั่งด้วย

จากการสังเกตส่วนตัว การเอาตัวเองไปนั่งอยู่ในกลางวงศัตรูนั้น มักมีผลที่ตามมา 2-3 อย่างคือ

(1) ตัวเองโดนฆ่า ก่อนได้มีโอกาสช่วยชาติ
(2) ช่วยชาติอยู่ครึ่ง ๆ กลาง ๆ ก็โดนฆ่าก่อนภารกิจสำเร็จ
(3) ช่วยชาติเสร็จแล้ว ตัวเองโดนฆ่า แบบพระเอกตายตอนจบ

ซึ่งทั้งหมดที่ว่าไว้ข้างต้อน ไม่เป็นผลดีต่อตัวเองและชาติบ้านเมืองแน่นอน การมี "มือดี" อยู่ข้างกาย นอกจากจะมีคนช่วยทำงานที่ไว้ใจได้แล้ว ยังทำให้ภารกิจสำเร็จง่ายและราบรื่นกว่าเดิมด้วย

Edited by Bourne, 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:28.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#9 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:31

ครอบครัว ส่วนมากรับราชการ ไม่อยากบอก จขกท. กลัวรับและทำใจไม่ได้

#10 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:35

ข้อมูลตามความรู้สึก ถ้า ปชป เอาข้าราชการไม่อยู่ ยุคอภิสิทธิ์คงเจ๊งไปแล้ว

ไหนจะวิกฤติแฮมเบอรเกอร์ ไหนจะม๊อบเสื้อแดง ในช่วงนั้นแม้วรุกหนักแค่ไหนก็รู้

ขนาดถล่มการประชุมที่พัทยา ที่รอดมาได้ไม่ใช่เพราะข้าราชการมีวินัยพอไม่ใช่หรือ

ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า เมื่อเลือกตั้งใหม่ ไง เพื่อไทยก็มาแน่
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#11 saopao

saopao

Moderator

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:55

สิ่งที่รัฐบาล ปชป.ทำ มันก็คือสิ่งที่รัฐบาลในระบอบประชาธิปไตยที่ดีควรทำไม่ใช่เหรอฮะ

#12 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:02

การทำความดีมันยากกว่าการทำชั่วครับ

#13 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:36

ถ้าดีจริง ทำไม ศาลตัดสิน ติดคุก 2 ปีล่ะครับ

อธิบายให้ฟังหน่อยดิ

รออ่านด้วยคน

#14 kop16

kop16

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:44

ถ้าใครไม่เข้าใจคุณ ต้องออกไปจากที่นี่เลยหรือครับ อยู่บางบอนรึเปล่า หรือว่าอยู่บำรุง

แล้ว ถามไง วงในที่ให้ ดันเรื่อง พรบ. ปรองดอง อ่ะใคร ก็ถามอ่ะ ตอบดิ

ถ้าอ่านไม่เข้าใจ และโพสแค่ 27 posts เจตนามาป่วน ก็อย่า อยู่เลย ไปเถอะ

Edited by แดง ขาว น้ำเงิน, 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:44.

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#15 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:49

ถ้าใครไม่เข้าใจคุณ ต้องออกไปจากที่นี่เลยหรือครับ อยู่บางบอนรึเปล่า หรือว่าอยู่บำรุง

แล้ว ถามไง วงในที่ให้ ดันเรื่อง พรบ. ปรองดอง อ่ะใคร ก็ถามอ่ะ ตอบดิ

ถ้าอ่านไม่เข้าใจ และโพสแค่ 27 posts เจตนามาป่วน ก็อย่า อยู่เลย ไปเถอะ

คุณ blue""เจตนาป่วนสมาชิกท่่านอื่นค่ะ :angry:

Edited by แดง ขาว น้ำเงิน, 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:44.

#16 kop16

kop16

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:52

http://webboard.serithai.net/topic/12801-%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%A8%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B9%8C-%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B8%A5-%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B9%86-%E0%B8%81/

สมมติว่าไปเจอหงอกกลางดึกของคืนหนึ่ง คุณจะทำอย่างไร

ชีวิตยอม พลีเพื่อชาติ เลือดทุกหยาด แด่ภูมินทร์ แม้นชีพม้วย ไร้ชีวิน วงศ์จักรินทร์ คงสืบไป

#17 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:56

คนส่วนใหญ่ที่นี่เขายอมรับกันรึเปล่าครับ ว่าเขาแบ่งสิทธิเสรภาพตามจำนวนโพสต์

เรานี่แหละ ขรก ที่บรรจุปี 46 ยุคแม้ว ที่มีการเออรี่รีไทร์
มีแผนจะนำเอาเข้าตลาดหุ้น คนบ่นอุบ เกลียดมันเป็นแถว
เอาเข้าตลาดหุ้นที่ว่าคืออะไร
คุณอย่าเอา ขรก ส่วนใหญ่ ไปเทียบ ขรก ส่วนน้อยที่เข้าไปเลียนักการเมืองเลยค่ะ
อยู่วงใน รู้หรือคะว่าคอรัปชั่น ยุคไหนมากกว่ากัน
งงตรงนี้แหละ อยู่วงใน คุณหมายถึงใคร อะไร ผมเข้าใจว่า จขกท นี้ต้องการสนทนาเรื่องการจัดการทรพยากรบุคคล แล้วคุณโผล่มาด้วย คอรัปชั่น แล้วตามมาด้วยปรองดองอีก บอกตามตรงว่าสติปัญญาผมตามคุณไม่ทัน

ชีวิตยอมพลีเพื่อชาติ เลือดทุกหยาดแด่ภูมินทร์ แม้นชีพม้วยไร้ชีวิน วงศ์จักรินทร์คงสืบไป

#18 kop16

kop16

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:59

คนส่วนใหญ่ที่นี่เขายอมรับกันรึเปล่าครับ ว่าเขาแบ่งสิทธิเสรภาพตามจำนวนโพสต์

งงตรงนี้แหละ อยู่วงใน คุณหมายถึงใคร อะไร ผมเข้าใจว่า จขกท นี้ต้องการสนทนาเรื่องการจัดการทรพยากรบุคคล แล้วคุณโผล่มาด้วย คอรัปชั่น แล้วตามมาด้วยปรองดองอีก บอกตามตรงว่าสติปัญญาผมตามคุณไม่ทัน

เอ้า เพิ่งสมัคร ป็นสมาชิกตั้งแต่ 2 กุมภาพันธ์ 2555

ก็เป็นคนใหม่ แล้วคนที่ป่วนคือ คุณ พิงค์ เป็นสมาชิกตั้งแต่ 27 พฤษภาคม 2554

และกรู เป็นสมาชิกตั้งแต่ 13 ตุลาคม 2551 ประสบการณ์รู้ว่า

*คุณ* มาป่วนก็ไปเถอะ ขึ้เกึยจคุยพวกไร้สาระ มาป่วนวะ

#19 kingkong059

kingkong059

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:06

ปัญหาเดียวของประชาทิปัต คือ ชอบเป็นตัวเป็นนางเอกแบบดาวพระศุก เมื่อ 20 30 ปีก่อนรับรอง คนติดงอมแงม เดียวนี้นางเอกต้องสู้บ้างและตามเกมให้ทัน ไม่นั้นแย่ ขอบอกเลย วันนี้ เสื้อแดงเริ่มเดินแล้ว 111 ออกมาแล้ว ปชป ยังเล่นเกมแบบนี้ รับลอง แพ้หล่าว

#20 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:07

ส่วนหนึ่งอยู่ที่จิตสำนึกของข้าราชการด้วย

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#21 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:25

http://webboard.seri...รสกุล-เจอจะๆ-ก/

สมมติว่าไปเจอหงอกกลางดึกของคืนหนึ่ง คุณจะทำอย่างไร

ชีวิตยอม พลีเพื่อชาติ เลือดทุกหยาด แด่ภูมินทร์ แม้นชีพม้วย ไร้ชีวิน วงศ์จักรินทร์ คงสืบไป

เอากระทู้ผมมาโพส จะสื่อว่าอะไรหรือครับ หรือไปละเมิดใคร ละเมิดระเบียบการใช้บอร์ดข้อไหน
ชีวิตยอมพลีเพื่อชาติ เลือดทุกหยาดแด่ภูมินทร์ แม้นชีพม้วยไร้ชีวิน วงศ์จักรินทร์คงสืบไป

#22 A7x

A7x

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:25

ผมว่าข้าราชการที่เขาตั้งใจทำงานและมีผลงานให้เห็นเป็นรูปธรรม เขาไม่ค่อยจะกลัวนักการเมืองหรอกครับ

แต่ข้าราชการบางคนที่วิ่งไปเลียนักการเมืองเพื่อหวังตำแหน่งหรือผลประโยชน์อื่นๆ เวลามีการเปลี่ยนข้ัวรัฐบาลทีนึง พวกนี้จะเหนื่อยครับ ไม่มีผลงานอะไร มีแต่ขนหน้าแข้งอยู่เต็มปาก ต้องวิ่งกันเหนื่อย เสียเงินเสียทองไปกับการวิ่งเต้น แล้วไปถอนทุนคืนด้วยการรีดไถจากประชาชน

พ่อผมก็รับราชการนะ พ่อผมเคยบอกว่า ใครจะเป็นรัฐบาลก็ let it be เราทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดก็พอแล้ว

Rise With The Fallen

#23 kop16

kop16

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:28

ถ้าอ่านไม่เข้าใจ และโพสแค่ 27 posts เจตนามาป่วน ก็อย่า เสือกอยู่เลย ไปเถอะ

เอ้า เพิ่งสมัคร ป็นสมาชิกตั้งแต่ 2 กุมภาพันธ์ 2555

ก็เป็นคนใหม่ แล้วคนที่ป่วนคือ คุณ พิงค์ เป็นสมาชิกตั้งแต่ 27 พฤษภาคม 2554

และกรู เป็นสมาชิกตั้งแต่ 13 ตุลาคม 2551 ประสบการณ์รู้ว่า

*คุณ* มาป่วนก็ไปเถอะ ขึ้เกึยจคุยพวกไร้สาระ มาป่วนวะ

ไปไหนมา 3วา2ศอก พอหาเหตุผลมาตอบไม่ได้ก็บอกไม่อยากคุยกะคนป่วน ประโยค(ใคร ทำอะไร ที่ไหน เมื่อไร อย่างไร) อยู่ในบอร์ดมานานแต่คำถามง่ายๆทำไมไม่เข้าใจนะ แก่กะโหลกกะลานะแบบนี้

แล้วคนคอรัปชั่นจะทราบจากไหนครับ ขอถามหน่อย

คนปกติธรรมดาจะไม่ตั้งคำถามแบบนี้

เด็กเกรียนตอบหน่อยเจอสมศัก เจียม ทำยังไง

#24 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:31

ปัญหาเดียวของประชาทิปัต คือ ชอบเป็นตัวเป็นนางเอกแบบดาวพระศุก เมื่อ 20 30 ปีก่อนรับรอง คนติดงอมแงม เดียวนี้นางเอกต้องสู้บ้างและตามเกมให้ทัน ไม่นั้นแย่ ขอบอกเลย วันนี้ เสื้อแดงเริ่มเดินแล้ว 111 ออกมาแล้ว ปชป ยังเล่นเกมแบบนี้ รับลอง แพ้หล่าว

แต่ผมมองต่างนะคับ

ผมมองว่าม๊ากนี่เหมือนนางเอกเกาหลีจำพวก My sassy girls

ประเภทหน้ายิ้มแต่เอาคืนแบบแสบๆคันๆ จนนางร้ายหงายเงิบไปเยอะเลยล่ะ

:lol: :lol: :lol: :lol:

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#25 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:37

ถ้าอ่านไม่เข้าใจ และโพสแค่ 27 posts เจตนามาป่วน ก็อย่า เสือกอยู่เลย ไปเถอะ

ไปไหนมา 3วา2ศอก พอหาเหตุผลมาตอบไม่ได้ก็บอกไม่อยากคุยกะคนป่วน ประโยค(ใคร ทำอะไร ที่ไหน เมื่อไร อย่างไร) อยู่ในบอร์ดมานานแต่คำถามง่ายๆทำไมไม่เข้าใจนะ แก่กะโหลกกะลานะแบบนี้

แล้วคนคอรัปชั่นจะทราบจากไหนครับ ขอถามหน่อย

คนปกติธรรมดาจะไม่ตั้งคำถามแบบนี้

เด็กเกรียนตอบหน่อยเจอสมศัก เจียม ทำยังไง

ผิดปกติตรงไหน ก็แค่อยากดูปฏิกิริยาจากบุคคลอื่นต่อสมศักดิ์(หงอก) แล้วคำตอบก็มีหลากหลาย (รุนแรง, มีเหตุผล ฯลฯ) ก็จะเป็นมุมมองที่หลากหลายให้สมาชิกคนอื่นด้วย

#26 jinchuuriki

jinchuuriki

น้องเก่า

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:39

ตรงไหนที่คุณว่าผมป่วน ผมไม่เข้าใจก็ถาม แต่โดน ด่า ขับไล่ แบ่งชั้น กลับมา

ที่นี่ไม่มีใครแบ่งชนชั้น อะไรเลย
มีแต่คน กำลังแบ่งชนขั้นของตัวเอง?..

Edited by jinchuuriki, 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:40.

#27 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:40

:D :D

ด้วยความเคารพ ดิฉันคิดว่าคุณคงอ่านหนังสือไม่แตก ไม่สามารถอ่านเอาความจากข้อความที่โพสต์ได้

มีแผนจะนำเอาเข้าตลาดหุ้น อันนี้ลองย้อนไปดูนะคะว่าทักษิณ มีแผนจะเอา รสก อันไหนบ้างเข้าตลาดหุ้น

อยู่วงใน จากบริบททั้งหมดที่เขียน บ่งบอกชัดเจนแล้วว่ามันเกียวพันกับ การทำงานในวงการข้าราชการ

ทักษะการอ่านหนังสือแล้วตีความให้แตก แยกประเด็นให้ชัดเจน อาจจะต้องใช้เวลาหัดหน่อยนะคะ เพื่อสั่งสมประสบการณ์

ปล.ตามที่ดิฉันตอบกระทู้ของคุณ เรื่องรวมเลือดเนื้อ...

แล้วบอกว่าไม่ยอมรับเด็ดขาด ผิดก็คือผิด ต้องได้รับโทษ

คุณกล่าวหาว่าดิฉันเป็นสลิ่ม ดิฉันยังไม่ไม่แถ ไปป่วนคุณกลับ

นอกจากตอบเพิ่มเติมว่า ถึงเป็นสีแดง ดิฉันก็ไม่ยอม เพราะผิดคือผิด

แล้วเปรียบเปรียบว่าคนเราทำอะไรต้องมีความรับผิดชอบ ไม่ใช่เด็กๆ จะฟาดงวงฟาดงา โทษนุ่นนั่นนี่ไปเรื่อย

คุณก็ถามว่า เด็กมีงวงด้วยหรือ

อันนี้ดิฉันก็ปล่อยผ่านเลยไป

ไม่ถือสาหาความ หวังว่าคงพอจะเข้าใจนะคะ

#28 kop16

kop16

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:46

ผมสังเกตุ ...
.... 20ปี)

อยู่วงในหมายถึงใคร-อย่างไรครับ

แล้วคุณอยากรู้ทำไมครับ ถ้าอยากรู้ บอกเหตุผล และสังกัด ทหาร รุ่น เตรียมทหาร รุ่นไร บอกด้วย

แล้วผมจะบอกว่า หมายถึงใครอย่างไร

Edited by kop16, 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:54.

#29 kop16

kop16

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:53

ผมสังเกตุ ...
.... 20ปี)

อยู่วงในหมายถึงใคร-อย่างไรครับ

แล้วคุณอยากรู้ทำไมครับ ถ้าอยากรู้ บอกเหตุผล และสังกัด ทหาร รุ่น เตรียมทหาร บอกด้วย

แล้วผมจะบอกว่า หมายถึงใครอย่างไร

ตอบด้วยครับ อยากรู้ เพื่อไร อย่างไร

Edited by kop16, 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:53.

#30 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:54

น่าเหนื่อยใจ

#31 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:55

เห็นกระทู้นี้คิดเหมือนผมเมื่อก่อนเลยแวะมาแสดงความคิดเห็น แต่ อ่าน ๆ ไปแล้ว
ต๊กกะใจ โดนข้อหา ป่วนคนอื่นซะแล้ว ผมเพิ่งเข้ามานะครับคุณ พริ้ง อย่าเข้าใจผิด
(ล้อเล่นนะครับ)

เมื่อก่อนผมก็เคยมองแบบนี้นะ ว่า ปชป นี่ ข้าราชการไม่ค่อยเกรงกลัวเท่าไรนัก แต่
ได้พยายามศึกษาดูมาตลอด จึงเริ่มเห็นว่า มันไม่ใช่เฉพาะข้าราชการหรอกครับที่
ไม่เกรงกลัว จะว่าไปแล้วมันทุกวงการทุกอาชีพแหละครับ ท่านลองคิดเปรียบเทียบ
ดูระหว่างที่ ปชป เป็นรัฐบาล กับพรรคอื่นเป็นรัฐบาล

สื่อจะพูดจาอะไรแบบไม่เกรงใจรัฐบาล ปชป แต่กับรัฐบาลอื่นนี่ทำกะมิดกะเมี้ยนพูดบ้าง
พูดอ้อม ๆ บ้าง แต่ถ้าเป็นรัฐบาลทักษิณนี่ เงียบเป็นเป่าสากเลย

พรรคการเมืองด้วยกันเอง ขนาดร่วมอยู่กับรัฐบาล ปชป ยังแสดงอาการฮึดฮัดไม่พอใจ
แต่พอไปร่วม หรือไม่ได้ร่วมกับรัฐบาลทักษิณ ก็เงียบเป็นเป่าสากเหมือนกัน

นักวิชาการ วิพากษ์วิจารณ์ไม่เห็นด้วยกับรัฐบาล ปชป อย่างมันปาก แต่กับรัฐบาลทักษิณ
เงียบเป็นเป่าสาก

ประชาชน ม๊อบต่าง ๆ สมัยรัฐบาล ปชป เรียกร้องจะเอาโน่นเอานี่ ให้ทำอย่างโน้นอย่างนี้
แต่กับรัฐบาลทักษิณ เงียบเป็นเป่าสาก

ท่านเห็นเหมือนผมไหมครับ ที่ผมเปรียบเทียบให้ดู ไม่ได้หมายถึงว่ารัฐบาลทักษิณสามารถ
ทำอะไรสนองให้ทุกคนทุกกลุ่มได้ เลยเงียบเป็นเป่าสาก เขาไม่ได้สนองอะไรหรอกครับ แต่
ที่เงียบเป็นเป่าสาก เพราะกลัวครับ

มันเป็นธรรมชาติของมนุษย์ ซึ่งก็รวมถึงท่านเจ้าของกระทู้และตัวผมด้วย ธรรมชาติของเราก็คือ
เราไม่กลัวคนดีครับ ที่เรากลัวคือคนชั่วครับ

เพราะฉะนั้นจึงไม่ต้องแปลกใจเลยว่า ทำไม ปชป เป็นรัฐบาล มันจึงดูเหมือนคนโน้นก็มีปัญหา
คนนี้ก็มีปัญหา ก็มันเป็นโอกาสของเขาน่ะครับ ที่จะได้มีโอกาสอ้าปากพูด อ้าปากบอก รัฐบาล
แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นรัฐบาลทักษิณเมื่อใด ก็ถึงเวลา หุบปาก ไม่ว่าคุณจะอยู่ใน 15 ล้านเสียงหรือ
ไม่ คุณได้สิทธิ หุบปาก เหมือนกันหมดทุกวงการครับ

ถ้าจะพูดในแง่การเมืองการปกครองมันสื่อได้ชัดเจนครับว่า เพราะความเป็นประชาธิปไตย ของ
พรรคประชาธิปัตย์ ครับ คนก็เลยไม่กลัว แต่มันน่าเสียดายที่พวกเปลือกประชาธิปไตยไม่เข้าใจ
ว่าประชาธิปไตยคืออะไร เขาก็เลยแห่ไปเลือกเอาเผด็จการอย่างที่เราเห็นอยู่นี่แหละครับ

#32 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:55

คำว่าไพร่ นี่มันมีมานานนนนนนนน

มันไม่ใช่คำดูถูก จนกระทั่ง นิยายประโลมโลก นำมามาใช้กันเกร่อ เพื่อแยกแยะ ว่าผู้ดี (คือคนมีเงิน มีตำแหน่ง มีอำนาจ) ไพร่ (คนจน )

จนใครๆ พากันเข้าใจคำว่าไพร่ คือคนต่ำต้อย ทั้งๆที่มันมีมานาน หมายความมันก็คือประชาชนทั่วไป

เสื้อแดง พากันเรียกตัวเองว่าไพร่ ทั้งๆ ที่ความจริงมันไม่ใช่ เสื้อแดงคือทาส ทาสที่ไม่ยอมไถ่ตัวเองจากเงินของทักษิณ

ไม่เกี่ยวกับกระทู้ แค่บ่นลอยๆ

#33 จันทร์ในน้ำ

จันทร์ในน้ำ

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:01

ใช่คับ ข้าราชการไม่กลัว

"เพราะไม่มีการใช้อำนาจคุกคามข้าราชการ"

หรือเปล่าคับ??

อำนาจก็เปรียบเหมือนคมดาบที่ไร้ด้าม ถ้าเราไม่รู้จักปล่อยวางลงเสียบ้าง สุดท้ายมันจะทำลายแม้ตัวเราเอง

ม้าดีที่ "ตายแล้ว"

หาใช่ "ม้าดี"

หากคือ "ม้าตาย"

#34 ploychanpen

ploychanpen

น้องเก่า

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:18

ขอนอกเรื่องนิดนึงค่ะ อย่างวงการครูก็มีการเปลี่ยนแปลงไปมาก รายละเอียดต้องรบกวนท่านผู้รู้ช่วยขยายความด้วยค่ะ ด้วยความเคารพ

#35 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:28

http://webboard.seri...รสกุล-เจอจะๆ-ก/

เอากระทู้ผมมาโพส จะสื่อว่าอะไรหรือครับ หรือไปละเมิดใคร ละเมิดระเบียบการใช้บอร์ดข้อไหน

ยังไม่รุ้ตัวอีกเหรอว่าทำเลวอะไรไว้
บอร์ดนี้ห้ามโพสต์ข้อความที่ล่วงละเมิดสถาบันนะ จำไว้

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#36 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:39

ยังไม่รุ้ตัวอีกเหรอว่าทำเลวอะไรไว้
บอร์ดนี้ห้ามโพสต์ข้อความที่ล่วงละเมิดสถาบันนะ จำไว้

ถ้าเขาละเมิดจิงทำไมไม่มีใครไปเอาผิดเขา แล้วการที่ผมมาโพสก็เพื่อสะท้อนความจริง ทำไมไม่มีครัยไปแก้ต่าง หักล้าง ให้เหตุผลที่ถูกต้องพวกเขาล่ะ

#37 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:43

ถ้าเขาละเมิดจิงทำไมไม่มีใครไปเอาผิดเขา แล้วการที่ผมมาโพสก็เพื่อสะท้อนความจริง ทำไมไม่มีครัยไปแก้ต่าง หักล้าง ให้เหตุผลที่ถูกต้องพวกเขาล่ะ

อย่ามาใสซื่อเลย
ข้อความมันก็บ่งบอกอยู่
คุณไปถาม ไอ้อนุดิษฐ์ สิ
อย่ามาถามในนี้ไม่มีใครมีอำนาจไปเอาเรื่องมันได้

Edited by juemmy, 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:43.

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#38 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:44

:D :D

ด้วยความเคารพ ดิฉันคิดว่าคุณคงอ่านหนังสือไม่แตก ไม่สามารถอ่านเอาความจากข้อความที่โพสต์ได้

มีแผนจะนำเอาเข้าตลาดหุ้น อันนี้ลองย้อนไปดูนะคะว่าทักษิณ มีแผนจะเอา รสก อันไหนบ้างเข้าตลาดหุ้น

อยู่วงใน จากบริบททั้งหมดที่เขียน บ่งบอกชัดเจนแล้วว่ามันเกียวพันกับ การทำงานในวงการข้าราชการ

ทักษะการอ่านหนังสือแล้วตีความให้แตก แยกประเด็นให้ชัดเจน อาจจะต้องใช้เวลาหัดหน่อยนะคะ เพื่อสั่งสมประสบการณ์

ปล.ตามที่ดิฉันตอบกระทู้ของคุณ เรื่องรวมเลือดเนื้อ...

แล้วบอกว่าไม่ยอมรับเด็ดขาด ผิดก็คือผิด ต้องได้รับโทษ

คุณกล่าวหาว่าดิฉันเป็นสลิ่ม ดิฉันยังไม่ไม่แถ ไปป่วนคุณกลับ

นอกจากตอบเพิ่มเติมว่า ถึงเป็นสีแดง ดิฉันก็ไม่ยอม เพราะผิดคือผิด

แล้วเปรียบเปรียบว่าคนเราทำอะไรต้องมีความรับผิดชอบ ไม่ใช่เด็กๆ จะฟาดงวงฟาดงา โทษนุ่นนั่นนี่ไปเรื่อย

คุณก็ถามว่า เด็กมีงวงด้วยหรือ

อันนี้ดิฉันก็ปล่อยผ่านเลยไป

ไม่ถือสาหาความ หวังว่าคงพอจะเข้าใจนะคะ

กราบขอโทษคุณ PinK... ที่เคารพ เนื่่องด้วยผมกระผมประสปการณ์น้อย พึ่งสมัครเป็นสมาชิกไม่กี่เดือน โพสต์ไม่กี่ข้อความ จึงยังไม่รู้ธรรมเนียมประเพณีในการใช้บอร์ดนี้เท่าไร
1. เรื่องฟาดงวงนั้นเป็นการหยอกล้อ ไม่ได้ใคร่ครวญให้ดีว่าจะโดนข้อหากระทำการป่วน
2. เรื่องสลิ่ม นั้น กระผมเข้าใจว่า บอร์ดเสรีไทยเป็นบอร์ดเสรีตามชื่อ มี่ทั้งสองฝ่ายความคิดมาพูดคุย ถกเถียง ใช้เหตุผล แต่ภายหลังก็รู้ว่าเป็นอาณาเขตของผู้ที่ถูกควายแดงเรียกว่าสลิ่ม ผมจึงเปรยไปขำๆว่า มีแต่สลิ่ม ซึ่งกระผมเองก็ถูกเรียกสลิ่มมาเหมือนกัน
3. ถ้าใส่ รสก มาแต่แรกก้อเข้าใขแล้ว ไม่ต้องให้ครัยมาตอบแทนคุณ(***)

ไม่เป็นไรค่ะ

ดิฉันถือว่าตัวเองไม่ใช่สลิ่ม ดิฉันเป็น แดง ขาว น้ำเงิน เป็นคนไทยค่ะ

แล้วก็ขอโทษด้วยที่ีทำให้เข้าใจคลาดเคลื่่อน จะบอกว่าในหน่วยงานดิฉัน ถึงจะเป็น รสก แต่ทุกคนถือว่าว่าตัวเองเป็น ขรก จึงสำนึกว่าเป็นข้า ราช การ ที่ต้องบำเพ็ญประโยชน์
รับใช้ประชาชนที่เสียภาษีให้

สำหรับคุณคอป เขาเปํนเพื่อนดิฉันค่ะ
อาจจะรุนแรงสำหรับคุณไปนิด ต้องขออภัยด้วยค่ะ

ด้วยความเคารพ

#39 ATOM

ATOM

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:56

ในฐานะคนในวงการ ข้าราชการพวกชอบระบบเจ้าขุนมูลนาย เช้าชามเย็นชามจะชอบพรรคแมงสาบ เพราะประชาชนต้องมาก่อน มานั่งรอก่อน ระบบใต้โต๊ะเติบโต พรรคแมงสาบเป็นรัฐบานเมื่อไหร่สบายเลย หึหึ

#40 kop16

kop16

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:00

ในฐานะคนในวงการ ข้าราชการพวกชอบระบบเจ้าขุนมูลนาย เช้าชามเย็นชามจะชอบพรรคแมงสาบ เพราะประชาชนต้องมาก่อน มานั่งรอก่อน ระบบใต้โต๊ะเติบโต พรรคแมงสาบเป็นรัฐบานเมื่อไหร่สบายเลย หึหึ

ทำไม สมชาย วงศ์สวัสดิ์ ได้เป็น ปลัดกระทรวงยุติธรรม สมัย นายกฯมาจาก ปชป

#41 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:02

มันก็เป็นมานานแล้วนี่

ตกลงตอมเป็นคนในวงการราชการแล้วเหรอ

#42 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:02

ทำไม สมชาย วงศ์สวัสดิ์ ได้เป็น ปลัดกระทรวงยุติธรรม สมัย นายกฯมาจาก ปชป

เดี๋ยวนี้ ราชการเขามีระบบ CO กันแล้วนะอันใหม่อ่ะ

ถ้าคุณตอมทำราชการ จะรู้ว่า CO มันดียังไงเนอะ

#43 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:23

ตรรกศาสตร์ได้ว่า
ถ้าใต้โต๊ะแล้วเติบโต
สมชายเติบโต
สมชายใต้โต๊ะ

#44 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:28

ใช้ความรู้สึกมาตัดสินได้ด้วยหรือครับของแบบนี้
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#45 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:22

คุณ Pink.. เขาเรียกมาช่วยหรือ ผมทะเลาะหรือ ผมไปรังแกคุณPink...หรือ ต่อไปคุณPinK..ช่วยทำป้ายบอกไว้ด้วยนะว่าอย่ามายุ่งกับฉัน แม่นว่าคุณพิมพ์คำหรือพยางค์ตกหล่น หรือใครสักคนที่โง่และไม่สามารถเข้าใจประโยคกำกวมของคุณ เขาจึงไปถามคุณ เขาจะได้ไม่โดนด่าว่าป่วน หรือทะเลาะกับผู้หญิง

คุณ BlueA..
ผมว่าคุณ เยอะ ไปว่ะ

ต่อปากต่อคำให้มันน้อยๆหน่อย นิสัยไม่แมนเท่าไหร่นะ พวกต่อปากทุกคำเนี่ย เรื่องมันควรจบก็ไม่จบ

คุณพิงค์แมนกว่าคุณอีกนะ นี่ผมพูดจริงๆ
gladiator 1.jpg

#46 moonoi

moonoi

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:33

:wub: ตอนนี้ ข้าราชการประจำ สาย รัฐบาล มาค์ก+ยี้ห้อย หลายหน่วยงาน เช่น ตำรวจ ทหาร
มหาดไทย ยุติธรรม พาณิชย์ คลัง พลังงาน สำนักนายกรัฐมนตรี ผู้ว่าราชการจังหวัด
รัฐวิสาหกิจ ต่างๆ เป็นต้น ที่ได้รับการแต่งตั้ง ได้ดิบได้ดี สมัย รัฐบาล มาค์ก+ยี้ห้อย
ต่างปลีกตัวชิ่งหนี จาก รัฐบาลปูแดง แล้ว หลังจากประเมินว่า รัฐบาลปูแดง
อาจจะโดน ม็อบพันธมิตร โค่นล้มลงได้ เหมือนกับ รัฐบาล สมัคร และ สมชาย
ซึ่ง ข้าราชการประจำ สาย รัฐบาล มาค์ก+ยี้ห้อย เหล่านี้
พร้อมแล้วที่จะป้อนข้อมูลราชการต่างๆ ให้แก่ มาค์ก+ยี้ห้อย+ม็อบพันธมิตร
เพื่อใช้ยื่นต่อ ศาลต่างๆ เพื่อ โค่นล้ม รัฐบาลปูแดง ลงให้ได้
เพื่อจะให้ รัฐบาล มาค์ก+ยี้ห้อย ได้กลับมาเป็น รัฐบาล อีกครั้ง

Edited by moonoi, 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:38.

#47 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 03:29

คุณ Pink.. เขาเรียกมาช่วยหรือ ผมทะเลาะหรือ ผมไปรังแกคุณPink...หรือ ต่อไปคุณPinK..ช่วยทำป้ายบอกไว้ด้วยนะว่าอย่ามายุ่งกับฉัน แม่นว่าคุณพิมพ์คำหรือพยางค์ตกหล่น หรือใครสักคนที่โง่และไม่สามารถเข้าใจประโยคกำกวมของคุณ เขาจึงไปถามคุณ เขาจะได้ไม่โดนด่าว่าป่วน หรือทะเลาะกับผู้หญิง

คุณ BlueA..
ผมว่าคุณ เยอะ ไปว่ะ
-การชี้แจงเหตุผลคือเยอะหรือครับ งั้นย้อนไปอ่านใหม่ 1.ว่าผมถามสิ่งที่ผมไม่รู้ 2.ต่อมาเป็นการตอบคำถามคนที่เข้ามาเสือก 3.เป็นการปรับความเข้าใจกันกับคุณ Pink... ตั้งแต่กระทู้ของเมื่อคืนก่อน ไม่ได้ย่อความยาวอย่่างที่คุณพยายามเข้าใจ 4.ที่คุณอ้างอิงมา ผมตอบคนที่เข้ามาเสือก ผมไม่ได้ต่อปากต่อคำกับคุณPink....
ต่อปากต่อคำให้มันน้อยๆหน่อย นิสัยไม่แมนเท่าไหร่นะ พวกต่อปากทุกคำเนี่ย เรื่องมันควรจบก็ไม่จบ
- พอผมจบไประยะนึงแล้ว เขายังตามมาถามผมเป็นครัย ต้องการอะรัย สังกัดที่ไหน รุ่นอะรัย แบบนี้ไม่เยอะ อะรัยปิดตาคุณไว้ไม่ทราบ
- เห็นรึเปล่าว่าเขาไปอ้างอิงกระทู้อื่นของผมมาถามผมที่นี่ แบบนี้ใครไม่จบ เขาถามมาผมก็ตอบไป
- ที่ดูถูกผมว่าพึ่ีงเป็นสมาชิก พึ่งโพสไม่กี่ข้อความ คุณเรียกว่าแมนหรือครับ แต่ผมเรียกถ่อย
- ต่อปากต่อคำ เป็นสำนวนเอาไว้ใช้กับผู้ด้อยอาวุโส กับเด็ก ผู้ใต้บังคับบัญชา ฯลฯ ของผู้ใหญ่หรือผู้ที่อาวุโสกว่า เอาไว้ใช้ตอนไม่ต้องการพูดด้วยเหตุผล ก้อคือให้อีกฝ่ายหุบปากไปซะโดยไม่มีข้อแม้

คุณพิงค์แมนกว่าคุณอีกนะ นี่ผมพูดจริงๆ
-ผมว่าผมเข้าใจคุณ Pink...แล้วนะ แล้วมันก็จบไปแล้ว ที่ไม่จบนะคุณต่างหาก

Edited by BlueArmy, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 03:37.

#48 COFFEE

COFFEE

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 06:32

ผมคิดถึง ปชป.ในยุคเก่าๆ พรรคสุภาพบุรุษ มีความสุภาพ มีปรีริต มีหลักการ มองการไกล

Edited by COFFEE, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 06:32.

#49 ต่อมเดือดแตก

ต่อมเดือดแตก

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:43

ผมคิดถึง ปชป.ในยุคเก่าๆ พรรคสุภาพบุรุษ มีความสุภาพ มีปรีริต มีหลักการ มองการไกล

สถาณการมันเปลี่ยนไปแล้วท่าน ฝ่ายตรงข้ามตอแหลเป็นไฟ เถื่อนถ่อยยากหาที่เปรียบ
ไร้สปิริตเอาเสียงข้างมากลากไปได้ทุกเรื่องไม่สนว่าเลวร้ายไม่ถูกต้องยังไงก็ช่าง

มัวแต่ สุภาพบุรุษ มีความสุภาพ มีปรีริต(สปิริตหรือเปล่า) มีหลักการ
อยู่อย่างเดิมก็ไปนุ่งขาวห่มขาวกินส้มกินกล้วยอยู่ในป่าเหอะ
"ท๊ากสิน....ออกไป"

#50 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:33

อยากถามเจ้าของกระทู้ว่า คุณอยากเห็นบ้านเมืองปกครองแบบ
1. หล๊งจู้ เป็นของกู ตามใจกู ใครเห็นต่างไม่ได้ ไม่ใช่พวกกูก็รอไปก่อน กูทำผิดห้ามหาว่ากูผิด แล้วกูจะตอบแทนให้ อยากได้ใจใครก็แจก แจก แจก ง่ายดีแต่ไม่ยั่งยืนประชาธิปไตยก็เป็นเพียงได้เสียงส่วนมาก*แล้วกูจะทำกับประเทศอย่างไรก็ได้ เอาทรัพย์แผ่นดินมาเป็นของตนเองพวกพ้อง แม้แต่เอาไปขายต่างชาติก็ได้
* มีเงินก็เห็นแจกคนละ 500 บาทแล้วมีการโกหกว่าไม่เคยแจกเงิน. หรือ
2. ปกครองแบบเป็นของประชาชน ถูกผิดมีกฎระเบียบมีผู้บังคับบัญชาให้คุณให้โทษอยู่แล้ว มีกฎหมายที่กำหนดอยู่แล้ว มีศาลตัดสินความอยู่แล้ว กล้าที่จะถกเถียงมีความเห็นต่างได้ เมื่อให้โอกาสพูดโดยไม่ทำโทษ ขรกก็กล้าทำในสิ่งที่ถูกทีควรเป็นประโยชน์บ้านเมือง ช่วยกันพฒนาประเทศ ผลประโยชน์ตกกับประชาชน ถึงแม้จะช้าแต่มั่นคง
เอ้า เอาไปคิด หัดใช้สมองบ้าง บอกเอาบุญหน่อยหนึ่ง ถ้าคิดเลือกข้อ 1 ละก็พยายามอย่ามีลูกหลานอีกนะขอรับ
ขอกระซิบนิดหนึ่ง เราเริ่มพอใจ ปชป ที่เกิดขึ้นในรัฐสภา 2 วันนี้นะ เอาความดี ความสุภาพ สยบความชั่ว ความเฮี้ยที่มีในตัว สส เสียงข้างมากและพ่อพวกมันที่ดูไบไม่ได้หรอก ต้องหย่างนี้ครับผม

Edited by sudthorn, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:38.

คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี