Jump to content

- - - - -

สังเกตุบ้างไหม..ปชป เป็นรัฐบาล ขรก ไม่กลัวเลย

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
56 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 มีคณา

มีคณา

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:33

เห็นกระทู้นี้คิดเหมือนผมเมื่อก่อนเลยแวะมาแสดงความคิดเห็น แต่ อ่าน ๆ ไปแล้ว
ต๊กกะใจ โดนข้อหา ป่วนคนอื่นซะแล้ว ผมเพิ่งเข้ามานะครับคุณ พริ้ง อย่าเข้าใจผิด
(ล้อเล่นนะครับ)

เมื่อก่อนผมก็เคยมองแบบนี้นะ ว่า ปชป นี่ ข้าราชการไม่ค่อยเกรงกลัวเท่าไรนัก แต่
ได้พยายามศึกษาดูมาตลอด จึงเริ่มเห็นว่า มันไม่ใช่เฉพาะข้าราชการหรอกครับที่
ไม่เกรงกลัว จะว่าไปแล้วมันทุกวงการทุกอาชีพแหละครับ ท่านลองคิดเปรียบเทียบ
ดูระหว่างที่ ปชป เป็นรัฐบาล กับพรรคอื่นเป็นรัฐบาล

สื่อจะพูดจาอะไรแบบไม่เกรงใจรัฐบาล ปชป แต่กับรัฐบาลอื่นนี่ทำกะมิดกะเมี้ยนพูดบ้าง
พูดอ้อม ๆ บ้าง แต่ถ้าเป็นรัฐบาลทักษิณนี่ เงียบเป็นเป่าสากเลย

พรรคการเมืองด้วยกันเอง ขนาดร่วมอยู่กับรัฐบาล ปชป ยังแสดงอาการฮึดฮัดไม่พอใจ
แต่พอไปร่วม หรือไม่ได้ร่วมกับรัฐบาลทักษิณ ก็เงียบเป็นเป่าสากเหมือนกัน

นักวิชาการ วิพากษ์วิจารณ์ไม่เห็นด้วยกับรัฐบาล ปชป อย่างมันปาก แต่กับรัฐบาลทักษิณ
เงียบเป็นเป่าสาก

ประชาชน ม๊อบต่าง ๆ สมัยรัฐบาล ปชป เรียกร้องจะเอาโน่นเอานี่ ให้ทำอย่างโน้นอย่างนี้
แต่กับรัฐบาลทักษิณ เงียบเป็นเป่าสาก

ท่านเห็นเหมือนผมไหมครับ ที่ผมเปรียบเทียบให้ดู ไม่ได้หมายถึงว่ารัฐบาลทักษิณสามารถ
ทำอะไรสนองให้ทุกคนทุกกลุ่มได้ เลยเงียบเป็นเป่าสาก เขาไม่ได้สนองอะไรหรอกครับ แต่
ที่เงียบเป็นเป่าสาก เพราะกลัวครับ

มันเป็นธรรมชาติของมนุษย์ ซึ่งก็รวมถึงท่านเจ้าของกระทู้และตัวผมด้วย ธรรมชาติของเราก็คือ
เราไม่กลัวคนดีครับ ที่เรากลัวคือคนชั่วครับ

เพราะฉะนั้นจึงไม่ต้องแปลกใจเลยว่า ทำไม ปชป เป็นรัฐบาล มันจึงดูเหมือนคนโน้นก็มีปัญหา
คนนี้ก็มีปัญหา ก็มันเป็นโอกาสของเขาน่ะครับ ที่จะได้มีโอกาสอ้าปากพูด อ้าปากบอก รัฐบาล
แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นรัฐบาลทักษิณเมื่อใด ก็ถึงเวลา หุบปาก ไม่ว่าคุณจะอยู่ใน 15 ล้านเสียงหรือ
ไม่ คุณได้สิทธิ หุบปาก เหมือนกันหมดทุกวงการครับ

ถ้าจะพูดในแง่การเมืองการปกครองมันสื่อได้ชัดเจนครับว่า เพราะความเป็นประชาธิปไตย ของ
พรรคประชาธิปัตย์ ครับ คนก็เลยไม่กลัว แต่มันน่าเสียดายที่พวกเปลือกประชาธิปไตยไม่เข้าใจ
ว่าประชาธิปไตยคืออะไร เขาก็เลยแห่ไปเลือกเอาเผด็จการอย่างที่เราเห็นอยู่นี่แหละครับ

เหมือน BAT MAN กับ JOKER ไง
ถ้าอยู่ตรงข้าม Batman อย่างมากก็ ติดคุก
แต่ ถ้าอยู่ตรงข้าม Joker มันจัดการไปถึงรุ่นลูก

#52 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:55

ผมก็ยังไม่เคยเห็นข้าราชการมาโพสต์เฟชบุ๊คด่าอภิิสิทธิ์เรื่องการทำงาน

แต่ผมเห็นข้าราชการมาโพสต์เฟชบุ๊คด่าอีปู เรื่องการทำงานว่าไม่รู้เรื่องอะไรเลย แถมเค้าประชุมกัน มันยังนั่งแดรกขนมในที่ประชุมอีกต่างหาก

#53 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:05

ผมก็เป็นข้าราชการ ท่ามกลางข้าราชการที่สนับสนุนทักษิณ ผมว่ามันอยู่ที่จิตสำนึกชั่วดี ถูกผิดครับ ไม่ว่าช่วงไหนก็ตามมันก็มีระบบเอื้อเฟื้อทุกรัฐบาล ขอยกตัวอย่างเรื่องสอบครู เมื่อก่อนเขาระบุคนที่จบครูเท่านั้นถึงจะสมัครได้ พอเริ่มเปิดระบบมันก็มีระบบเส้นสายเข้ามา จบอะไรมาก็ได้ขอให้เรียนจบวุฒิครูแล้วได้ใบประกอบวิชาชีพเป็นพอ ก็สอบได้ละ แต่ไม่คำนึงถึงว่าการคิดเลือกแบบนี้อาจจะได้แค่คนเก่งแต่ไม่ได้คนที่มีความตั้งใจ มีจิตวิญญาณของความเป็นครูเข้ามา เพราะเขาต้องการเปิดโอกาสให้ลูกท่านหลานเธอที่ไม่มีงานได้เข้ามาทำงาน สอบแต่ละครั้งมีการวิ่งเต้นกันมากมายครับ ผมอยู่วงการนี้มา...ปีละ (ไม่บอกละกัน เดี๋ยวแก่) เห็นจนเบื่อเรื่องของความยุติธรรมในสังคมแล้ว

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#54 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:43

ในฐานะคนในวงการ ข้าราชการพวกชอบระบบเจ้าขุนมูลนาย เช้าชามเย็นชามจะชอบพรรคแมงสาบ เพราะประชาชนต้องมาก่อน มานั่งรอก่อน ระบบใต้โต๊ะเติบโต พรรคแมงสาบเป็นรัฐบานเมื่อไหร่สบายเลย หึหึ

ตกลงพี่'ตอมเป็น ขรก.แร้วหรอ

วันก่อน พี่ยังเป็นหมอ อีกวันก็เป็นวิศวะอยู่้เรยหนิ

แจ๋ว ๆๆๆ คนเดียวเป็นได้ตั้ง 3 อย่าง

:D :D :D

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#55 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:39

ในฐานะคนในวงการ ข้าราชการพวกชอบระบบเจ้าขุนมูลนาย เช้าชามเย็นชามจะชอบพรรคแมงสาบ เพราะประชาชนต้องมาก่อน มานั่งรอก่อน ระบบใต้โต๊ะเติบโต พรรคแมงสาบเป็นรัฐบานเมื่อไหร่สบายเลย หึหึ

วันก่อน พี่ยังเป็นหมอ อีกวันก็เป็นวิศวะอยู่้เรยหนิ

แจ๋ว ๆๆๆ คนเดียวเป็นได้ตั้ง 3 อย่าง

เป็นนักวิทยาศาสตร์ไม่ใช่เหรอ งงอ่ะ :o

#56 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:13

แหม ตอม นะเป็นข้าราชการตำแหน่งนายแพร๊ด คือแกจบวิศวกรรม และเรียนต่อหมออีกที แบบหมอเสริม นะ จบวิดวะ และต่อหมอ แลมีอาการทางจิต

#57 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:39

เป็นนักวิทยาศาสตร์ไม่ใช่เหรอ งงอ่ะ :o

แหม ตอม นะเป็นข้าราชการตำแหน่งนายแพร๊ด คือแกจบวิศวกรรม และเรียนต่อหมออีกที แบบหมอเสริม นะ จบวิดวะ และต่อหมอ แลมีอาการทางจิต

Atom มีตำแหน่งที่แท้จริงเป็น นพ.ดร.วศ.ปล.ฯลฯ.กาก. อะตอม ครับ :D

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย