Jump to content

- - - - -

วิเคราะห์จำนวนผู้ร่วมฟังปราศรัย ปชป.ที่ลานคนเมือง

• Please log in to reply
71 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ก้อนหินละเมอ

ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:31

ปกติ กทม.จะอนุญาตให้จัดงานต่างๆ ได้ครึ่งนึงของพื้นที่ลานคนเมือง เพื่อให้รถสามารถเข้าออกได้สะดวก..
ทีนี้ไปคำนวณใน google maps ปรากฏว่า พื้นที่ครึ่งนึงนั้น มีความยาวประมาณ 180 เมตร กว้างประมาณ 100 เมตร หรือพื้นที่ประมาณ 18,000 ตารางเมตร

จากภาพในมติชนออนไลน์

เก้าอี้ที่จัดไว้ ห่างจากเวที ประมาณ 3 เมตร แต่ปรากฏว่า.. คนมานั่งกับพื้นฟังบริเวณหน้าเก้าอี้ คือ ไม่มีที่ว่างแล้ว.. คนฟังแทบจะนั่งชิดเวทีเลยทีเดียว
ภาพจาก voicetv (แนบไม่ได้ เอาเป็น link)
http://c0014329.r32.....com/x2_cbe33a3

มีคนมาร่วมฟังเต็มพื้นที่ที่จัดไว้.. จนไปถึงถนนหน้าศาลากลาง กทม. หรือพูดง่ายๆ คือ มีคนเต็มพื้นที่
จากภาพ ความหนาแน่นของผู้ร่วมงาน เฉลี่ยประมาณ 1.5 คน/ตารางเมตร (บริเวณหน้าๆ เวที จะมีคนหนาแน่นมากกว่าบริเวณห่างออกไป)
พื้นที่ลานคนเมืองที่จัดกิจกรรม 18,000 ตารางเมตร หักพื่นที่เวที 1,000 ตารางเมตร หักพื้นที่ต้นไม้หรือสิ่งปลูกสร้างอื่นๆ อีก 500 ตารางเมตร เหลือพื้นที่ใช้สอย 16,500 ตารางเมตร ถ้าคำนวณแล้ว ผู้ที่เข้ามาร่วมฟังจะประมาณ 16,500 x 1.5 = 24,750 คน ครับ เอาตัวเลขกลมๆ คือ น่าจะมีผู้เข้าร่วมฟังปราศรัยมากกว่า 20,000 คน ครับ

Edited by ก้อนหินละเมอ, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:38.

#2 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:35

^
^
โห.....

มวลหมู่ควายคลับที่โดมสายฟ้าจะเป็นไงล่ะครับทีนี้
อกแตกตายกันเลยดิ ;)

(ปล.ผมไม่เคยชินกับการวัดพื้นที่ แถมไม่คุ้นแถวนั้น
ผมว่าเกิน 2 พันแน่ๆ เพราะนับพื้นที่เก้าอี้ด้วย ถ้าคนยืนเบียดก็มีความจุมากกว่าที่นั่ง)
gladiator 1.jpg

#3 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:37

เห็นภาพนี้ทีไร มันสะท้อนให้เห็น สามัญสำนึก อันเป็นสิ่งที่ทำให้คนเหนือกว่า "******"
ของ เจเจ สาทร ทุกที -_-

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#4 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:39

ทหารปลอมตัวมาทั้งนั้น -_-

#5 ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:41

ภาพเอามาจาก มติชนออนไลน์ และ voicetv จะได้ไม่ต้องกล่าวหากันว่าเป็นภาพตัดต่อ ..
ในพันทิป แดงไปถ่ายเอาหน้าร้านมนต์นมสดมั่ง ไปถ่ายท้ายๆ แถวมั่ง.. ไปถ่ายจากถนนดินสอมั่ง.. ถ้าถ่ายจากจุดนั้น มันจะคนเยอะได้ไงล่ะครับ..
อีกอย่าง.. การปราศรัยครั้งนี้ ไม่ได้เป็นการระดมมาแสดงพลังอะไร.. แค่มาพูดอธิบายให้ฟัง ใครใคร่มาร่วมก็มา ใครไม่สะดวกหรือขี้เกียจก็ติดตามเอาที่เคเบิ้ลทีวี หรือทางอินเทอร์เน็ตก็ได้

Edited by ก้อนหินละเมอ, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:45.

#6 tu249cm

tu249cm

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:46

ดูจากเนตเห็นหน้าตาผู้มาร่วมฟังแล้วแตกต่างจากฝั่งกะโน้นราวฟ้ากะนรกเลย

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#7 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:49

จ้างมาหัวเท่าไหร่ล่ะ ?

:D :D

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#8 ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:54

ส่วนธันเดอร์โดมที่แดงไปฟังปราศรัย อย่าสับสนกับ สนามธันเดอร์โดม (ชื่อเก่า) หรือเอสซีจี สเตเดี้ยมเป็นอันขาด เพราะเอสซีจี สเตเดี้ยม มีความจุ 20,000 ที่นั่งเหมือนกัน
http://th.wikipedia....อสซีจี_สเตเดียม

Edited by ก้อนหินละเมอ, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:58.

#9 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:05

ไม่คำนวนแบบเสื้อแดงหรือครับ พื้นที่ 4000 ตร.ม. ยังบอกจุได้หลายหมื่นคน :lol: :lol: :lol:

รายละเอียด

อาคารธันเดอร์โดม อีเว้นต์ ฮอลล์ (THUNDER DOME EVENT HALL)

อาคารธันเดอร์โดม อีเว้นต์ฮอลล์ บริหารงานโดยบริษัท คอร์โน แอนด์ แนช จำกัด ซึ่งเป็นบริษัทในเครือของ บริษัท สยามสปอร์ต ซินดิเคท จำกัด (มหาชน) โดยได้สิทธิ์และความไว้วางใจจากการกีฬาแห่งประเทศไทยในการบริหารงานและอาคาร แห่งนี้

อาคารธันเดอร์ อีเว้นต์ ฮอลล์ ตั้งอยู่ภายใน ธันเดอร์โดม สปอร์ต คอมเพล็กซ์ สามารถที่จะจัดกิจกรรมอีเวนต์ได้หลายประเภท อาทิ คอนเสิร์ต กีฬา สัมมนา เป็นต้น โดยภายใต้ความจุของอาคาร จำนวนผู้เข้าร่วมงานประมาณ 5,000 คน มีพื้นที่ขนาดกว่า 4,000 ตารางเมตร มีอัฒจรรย์ล้อมรอบตัวพื้นที่ด้านล่างจำนวนทั้งสิ้น 13 ขั้นความสูงภายในอาคาร 13 เมตร จำนวนประตูการเข้าออกอีก 7 ประตู ห้องน้ำ 80 ห้อง ห้องรับรองแขกวีไอพี ,ศิลปินและห้องแต่งตัวรวมจำนวน 23 ห้อง มีห้องน้ำในตัว
ที่ผ่านมาได้รับความไว้วางใจใช้เป็นสถานที่จัดกิจกรรม ต่างๆ อย่างมากมาย อาทิ การแข่งขันอะคาเดมี่ แฟนตาเชีย การใช้เป็นสนามฝึกซ้อมเทนนิสรายการ พีทีทีไทยแลนด์ โอเพ่น การประกวดลีโอเกริล์ คอนเสิร์ตคาราบาว คอนเสิร์ต บอดี้สแลมส์ ,คอนเสิร์ตเกาหลีอีกมากมาย รวมถึงการจัดสัมมนา ของบริษัทไทยน้ำทิพย์ จำกัด ,DTAC ,บริษัทสามารถ คอร์ปอร์เรชั่น จำกัด มหาชน การจัดงานเลี้ยงของอาเจนซี่ บริษัทสยามสปอร์ต ซินดิเคต จำกัด (มหาชน) เป็นต้น

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#10 ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:08

จากภาพ...

พบว่า.. ธันเดอร์โดม มีขนาดพื้นที่พอๆ กับอิมแพ็ค อารีน่า เมืองทองธานี (หรือเล็กกว่าเล็กน้อย)
แต่อิมแพ็ค อารีน่า มีความจุ 12,000 ที่นั่ง..

#11 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:11

*
POPULAR

นัดนี้ปชป สุดยอด เป็นภาพประวัติศาสตร์
ด้านนึงตลบแตลงพลิกลิ้นเป็นอาจิณ อีกด้านยึดปณิธานแน่วแน่เสมอมา

#12 ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:14

ขอบคุณสำหรับข้อมูล
พื้นที่ธันเดอร์โดม มีเนื้อที่ 4,000 ตารางเมตร
แต่ไม่ได้เป็นการจัดที่นั่ง กล่าวคือ นั่งชิดๆ กันเหมือนอัฒจรรย์ ความหนาแน่นน่าจะ 6 คน/ตารางเมตร (คำนวณให้โคตรเบียดแล้วนะ) เหลือพื้นที่จัดเวที 500 ตารางเมตร (เวทีเล็ก) และหักพื้นที่หลังเวทีไป 10% (หลังเวทีคงไม่มีใครไปนั่ง) เหมือนพื้นที่เสื้อแดงนั่งจริงๆ .. 3,100 ตารางเมตร
ถ้าความหนาแน่น 6 คน/ตารางเมตร x 3,100 ตารางเมตร ประมาณ 18,600 คน หรือตัวเลขกลมๆ คือ 18,000 คนครับ

Edited by ก้อนหินละเมอ, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:18.

#13 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:16

ควายแดงแฟนครับเฮี่ยแม้ว
พัดถะนา
ไปตากแอร์เย็นๆแล้ว
แมงวาปเทียบไม่ได้หรอก
ว่าแต่ว่างานนี้..
ต้องมีเจ้าภาพจายค่าแอร์ นะ

#14 PookLook

PookLook

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:16

เจเจ สาทร
11 ชั่วโมงที่แล้ว

สลิ่มกำลังดิ้นพล่านด่าผมว่าผมโกหกภาพนี้ สองภาพนี้ ถ่ายโดยสำนักข่าวและโดยพรรค ปชป. ในเวลาเดียวกันพอดี คือถ่ายในเวลา 16.00 น

ถ้าเอาเวลาเดียวกันมาเปรียบเทียบกัน ถามว่าแฟร์ไหมครับ? :D

#15 redfuture

redfuture

น้องใหม่

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:18

ผมเงินเดือน 45000 คุณจะจ้างผมเท่าไหร่อ่ะ ถึงจะไป

#16 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:18

เจเจ สาทร

สลิ่มกำลังดิ้นพล่านด่าผมว่าผมโกหกภาพนี้ สองภาพนี้ ถ่ายโดยสำนักข่าวและโดยพรรค ปชป. ในเวลาเดียวกันพอดี คือถ่ายในเวลา 16.00 น

ถ้าเอาเวลาเดียวกันมาเปรียบเทียบกัน ถามว่าแฟร์ไหมครับ? :D

มรึงนี่***ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
แม่มไม่ได้เช็คแม่มไรเลย
ไม่ได้เพราะโชคช่วยนะ
ต้องโง่
ระยำ

#17 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:20

เจเจ สาทร

ควายโปกเอ๊ย ที่ลานคนเมืองเมื่อวานเขาเก้าอี้สีขาวโว๊ย ไม่ใช่สีน้ำเงิน โดนควายด้วยกันแหกตาก็เสรือกเชื่ออีก โง่บรม
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#18 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:21

เจเจ สาทร

มรึงนี่***ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ต้องโง่
ระยำ

โง่จริงแหละครับ ถ่าย 16.00 น. แต่ไม่ได้แหกตาดูว่าแต่ละงานเริ่มเท่าไหร่ เอางานที่เริ่ม 17.00 น. ไปเทียบกับ 13.00 น.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#19 ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:25

เจเจ สาทร

อ้อ.. ไม่แฟร์ครับ
เพราะงานทั้งสองเริ่มปราศรัยพร้อมกันไหม..??
ถ้าไม่มีปราศรัย ... ฝั่งลานคนเมืองจะมานั่งเฝ้าเวทีทำไมล่ะครับ ก็ออกไปเดินซื้อของกิน ไปเดินช้อปปิ้งรอปราศรัย
แต่ฝั่งธันเดอร์โดม ดูจากภาพแล้ว เข้าไปนั่งแล้วออกลำบากครับ ก็ต้องนั่งมองเวทีเปล่าๆ ไป...

#20 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:25

เจเจ สาทร

กรูไปวะงานนี้ แต่อยู่ภาพซ้ายมือนะ
ผู้อยู่ในเหตุการณ์จริง คาดคะเนว่าไม่ต่ำกว่าสองหมื่นคนแน่ๆ
ยิ่งดึกคนยิ่งเยอะ ไม่ต้องมาดีดดิ้นหรอก กระโปกลุกหัดยอมรับความจริงซะบ้างนะ
สมองควายๆ มีปัญญาแค่นี้เหรอ

ตอนนี้ไอโจรดูไบมันมาทวงเงินที่มันปล้นแผ่นดินมันคืน 555
เมื่อไม่กี่วันบอกไม่เกี่ยวกับเงิน แต่ตอนนี้เสรือกมาบอกเงินของมัน
ควายแดงๆๆๆๆโดนหลอก............ :D :lol: :D :lol: โคตรสะใจ

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#21 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:27

เจเจ สาทร

ใช่ครับโป๊กเวลาเดียวกันก็ได้แต่
อีกฝ่าย"ทะยอยกันมาและมาเรื่อยๆ"
กับอีกฝ่าย "ที่มาแบบรถบัสเหมือนโดนต้อนมา"
แบบใหนเขาเรียกว่ามาด้วยใจครับ?

Edited by นายตัวเกร็ง, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:28.

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#22 PookLook

PookLook

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:27

อยากให้สังเกตว่า ภาพที่ลานคนเมืองส่วนใหญ่จะใช้เทคนิคถ่ายให้ดูเหมือนมีคนเยอะ คือถ่ายจากเวทีออกไปแล้วใช้ภาพมุมต่ำเพื่อซ่อนพื้นที่ว่างๆข้างหลัง แต่ความจริงที่นั่งข้างหลังว่างเพียบอย่างในภาพที่เห็น แน่จริงถ่ายจากข้างหลังสุดไปที่เวทีสิครับจะเห็นจำนวนคนที่แท้จริง

#23 ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:29

งานแรก มาอธิบาย พรบ.โจรให้ชาวบ้านเข้าใจง่ายๆ
งานสอง มาบอกให้ทวงเงินให้ทักษิณ

คุณค่าที่คุณคู่ควร 555

#24 ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:30

อยากให้สังเกตว่า ภาพที่ลานคนเมืองส่วนใหญ่จะใช้เทคนิคถ่ายให้ดูเหมือนมีคนเยอะ คือถ่ายจากเวทีออกไปแล้วใช้ภาพมุมต่ำเพื่อซ่อนพื้นที่ว่างๆข้างหลัง แต่ความจริงที่นั่งข้างหลังว่างเพียบอย่างในภาพที่เห็น แน่จริงถ่ายจากข้างหลังสุดไปที่เวทีสิครับจะเห็นจำนวนคนที่แท้จริง

ผมเอาภาพจากมติชนออนไลน์ และภาพจาก voicetv...
ก็ไม่รู้ว่าสองสำนักข่าวนี้ จะถ่ายให้ดูเหมือนคนมาเยอะๆ ทำไม..

#25 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:30

อยากเชื่อแบบนั้นก็เชิญ ไม่ได้มีประโยชน์อะไรกับชีวิตชาว ปชป อยู่แล้ว
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#26 Ixora

Ixora

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:34

เอาเข้าจริงๆ ต่อให้แดงมากินโต๊ะที่เมืองทองมากกว่า
มันก็หนี "ความจริงวันนี้" ที่ว่า มีสัตว์หน้าขน ปิดราชประสงค์ เผาบ้านเผาเมือง
และรวมหัวกันจะออกกฎหมายล้างผิดให้นักโทษหนีคุกที่ไม่เคยสำนึกความผิด
ไม่ได้หรอกนะ

หุๆ
อยากรู้จริงๆ ว่าได้รับการอบรมสั่งสอนมาแบบไหนถึงนิยมชมชอบ
ชื่นชมยินดีการกระำทำแบบนี้ สนับสนุนการเผาบ้านเผาเมือง ทำลายประเทศชาติ

Edited by Ixora, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:34.

...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#27 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:38

อยากตบกระโหลกคุณจริงๆ เถียงแถไม่เลิก ขนาดเอามาจากทีวีของฝั่งตัวเองแล้วนะมันจะทำแบบนั้นไปทำไม
ตรูไปซักห้าโมงเย็นได้ ยังไม่สามารถไปด้านหน้าได้เลย
ได้นั่งข้างหลัง แหมอยากเอารูปให้ดูจริงๆแต่มันอยู่ในมือถือยังไม่ได้โหลด

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#28 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

"ขวัญใจอาหมวย"

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:47

ผมเงินเดือน 45000 คุณจะจ้างผมเท่าไหร่อ่ะ ถึงจะไป

ก็ 500 หน้า งานไงครับ :lol:
"ผมคงไปบังคับใครให้รักในสิ่งที่ผมรักไม่ได้ แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์มาจาบจ้วงในสิ่งที่ผมรัก"

#29 desert

desert

น้องเก่า

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:49

บรรยากาศผิดกันลิบลับ ลานคนเมืองทรงคุณค่า มีความรู้ สนุกสนาน ไม่อาฆาตมาตร้าย ธงไตรรงค์ที่่ปลิว
ไสวก็งดงามเหลือเกิน

ผิดกับเวทีแดง ยังกับอยู่ในขุมนรกอเวจี เป็นคนเช่นไรก็รวมอยู่กับคนเช่นนั้น คงยากที่จะพบสัจธรรมสำหรับเวทีแดง

#30 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:50

ขอยืนยันว่าไม่มีเก้าอี้ว่าง ขนาดไปไวยังต้องยืนเลย เป็นไรมากป่าวอ่ะปุ๊กลุ๊ค ถึงกับคลั่งเลยหรา :lol:
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#31 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:54

ปกติ กทม.จะอนุญาตให้จัดงานต่างๆ ได้ครึ่งนึงของพื้นที่ลานคนเมือง เพื่อให้รถสามารถเข้าออกได้สะดวก..
ทีนี้ไปคำนวณใน google maps ปรากฏว่า พื้นที่ครึ่งนึงนั้น มีความยาวประมาณ 180 เมตร กว้างประมาณ 100 เมตร หรือพื้นที่ประมาณ 18,000 ตารางเมตร

จากภาพในมติชนออนไลน์

เก้าอี้ที่จัดไว้ ห่างจากเวที ประมาณ 3 เมตร แต่ปรากฏว่า.. คนมานั่งกับพื้นฟังบริเวณหน้าเก้าอี้ คือ ไม่มีที่ว่างแล้ว.. คนฟังแทบจะนั่งชิดเวทีเลยทีเดียว
ภาพจาก voicetv (แนบไม่ได้ เอาเป็น link)
http://c0014329.r32.....com/x2_cbe33a3

มีคนมาร่วมฟังเต็มพื้นที่ที่จัดไว้.. จนไปถึงถนนหน้าศาลากลาง กทม. หรือพูดง่ายๆ คือ มีคนเต็มพื้นที่
จากภาพ ความหนาแน่นของผู้ร่วมงาน เฉลี่ยประมาณ 1.5 คน/ตารางเมตร (บริเวณหน้าๆ เวที จะมีคนหนาแน่นมากกว่าบริเวณห่างออกไป)
พื้นที่ลานคนเมืองที่จัดกิจกรรม 18,000 ตารางเมตร หักพื่นที่เวที 1,000 ตารางเมตร หักพื้นที่ต้นไม้หรือสิ่งปลูกสร้างอื่นๆ อีก 500 ตารางเมตร เหลือพื้นที่ใช้สอย 16,500 ตารางเมตร ถ้าคำนวณแล้ว ผู้ที่เข้ามาร่วมฟังจะประมาณ 16,500 x 1.5 = 24,750 คน ครับ เอาตัวเลขกลมๆ คือ น่าจะมีผู้เข้าร่วมฟังปราศรัยมากกว่า 20,000 คน ครับ

ยังไม่ได้หักนักข่าว ช่างภาพ ผู้ติดตาม และไทยมุง...... ฯลฯ
เหลือคนฟังพรรคประชาธิปัตย์ประมาณ 200 คนเท่านั้น......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#32 คนในพื้นที่

คนในพื้นที่

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:58

เหยยยย สลิ่มมาน้อยคับสู้หางแดงไม่ได้พื้นที่จุ 5000 คนก็ขี่คอซ้อน 4 กันเลยทีเดียวเพื่้อให้ได้ 20,000 เอิ๊กๆ
พวกนี้ก็แปลกนะครับ มีความสุขกับการสะกดจิตตัวเอง หลอกตัวเอง fin กันทุกวัน

Edited by คนในพื้นที่, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:59.

#33 Tybalt

Tybalt

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:59

มุกนี้ เบื่อว่ะ เอาแบบอื่นมั่งดิ่

#34 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:02

ผมว่ายอมรับกันเถอะครับ ว่าตัวเลขของเสื้อแดงนั้น เขาชัดเจนทุกครั้ง
เพราะการชุมนุมของเขาแต่ละครั้งมีกระบวนการตรวจสอบแน่นอนชัดเจน
ตั้งแต่ตัวเลขจากหัวคะแนน ที่ไปกวาดต้อนชาวบ้านมาให้ สส ตรงนี้ก็ต้อง
ตรวจสอบแล้วว่า ใครพามากี่หัว เมื่อ สส ในพื้นที่รวบรวมได้แล้วก็ต้อง
นำส่งคณะกรรมการจัดงาน ก็ต้องมีการตรวจสอบตัวเลขกันอีกว่ากี่หัว
เพราะฉะนั้นอย่าไปเถียงเขาเลยครับ ของเขาชัดเจน

ผมมองว่าจุดที่จะโต้แย้ง ปุ๊คลุ๊ค ได้ก็คือ เมื่อคณะกรรมการจัดงานแถลง
จำนวนผู้มาชุมนุม เพราะตรงนี้จะมีการคุณตัวเลขหลอกแดกเงินนายใหญ่
บางครั้งโลภมากเกิน เพราะอดอยากมานาน เลยเอาตัวเลขสูง ๆ คุณเข้าไป
แบบไม่ได้ดูว่าพื้นที่มันจุได้เท่าไร เพราะความหวังสูงสุดของเขาคือหลอก
แดกเงินนายใหญ่เท่านั้นครับ ปุ๊คลุ๊ค ว่าจริงไม๊

#35 notcomeng

notcomeng

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:04

เจเจ สาทร

ต้องโง่
ระยำ

โง่จริงแหละครับ ถ่าย 16.00 น. แต่ไม่ได้แหกตาดูว่าแต่ละงานเริ่มเท่าไหร่ เอางานที่เริ่ม 17.00 น. ไปเทียบกับ 13.00 น.

ด่าเหมือนที่ผมจะด่าเลยครับ

ถ้าไม่โง่แล้วจะเป็นแดงได้เหรอครับ ฮ่าๆๆ :lol: :lol: :lol:

#36 ทักษิณี

ทักษิณี

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:04

คนที่ไป ได้เงินอ่ะคะ รถยนต์คันไหนพาไปส่งให้ 5000 บาทจ้าาา แล้วแต่ว่าจะบรรจุได้กี่คน ที่บ้านพี่เขยบอกว่า เขาจ้าง ห้าพันคร้าาา บรรทุกได้ห้าคนค่ะ แต่พี่เขยไม่ได้ไป เพราะต้องขายของอ่ะจ้า ก็ มีสมอง มีมือ มีตีน นี่จ้ะ ก็ทำมาหากินสุจริตสิ วันนึงขายได้เป็นหมื่น ลำบากหน่อย แต่ก็ภูมิใจ ไปทำไม พวกขายชาต ทำลายแผ่นดิน พี่เขยตาสว่างแล้วจ้า หลังจากไปชอบ คนหน้าเหลี่ยมได้สักพัก คริคริคริ

จริงจ้า เห็นด้วยที่บอกเขาชัดเจน ก็แหม ไม่ชัดเจนได้ไง เล่นขอซีร็อกบัตรประชาชนไปซะขนาดนั้น มีรายชื่อเป็นดาต้าเบส HR ขนาดนั้น อิอิอิ ไปด้วยใจนะเนี่ยยย

Edited by kyuubi, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:07.

ชะนีขี่ควายแดงมิเคยพ่าย

Posted Image ปูฟายปู้ป้าย Posted Image

เพื่อพี่ เพื่อตระกูล เพื่อผัว มิเกรงกลัวสิ่งใด แหล และ โง่ ไว้ก่อน ร่อนร่านกรีดกราย คล้ายจะสวย น่าเกรงขรามลิ่วล้อควายแดง

#37 soco

soco

เมพ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:06

ของพวกควาย เริ่ม บ่ายตรง

ส่วนอีกเวที 17.00

แล้วมันเปรียบเอาตอน 16.00

ควายสมชื่อจริง สันdan

Edited by soco, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:06.

รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#38 โคนัน

โคนัน

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:06

คนดูผ่าน bluesky ก็ไม่ใช่น้อย ดูผ่าน livestream อีก หุหุหุ

#39 Benten

Benten

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:10

สีข้างถลอกหมดแล้ว

#40 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:11

ของพวกควาย เริ่ม บ่ายตรง

ส่วนอีกเวที 17.00

แล้วมันเปรียบเอาตอน 16.00

ควายสมชื่อจริง สันdan

เกินไปหนึ่งบรรทัด.....
ปุ๊กลุ๊กไม่อ่านนะ จะบอกให้........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#41 ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:11

คนดูผ่าน bluesky ก็ไม่ใช่น้อย ดูผ่าน livestream อีก หุหุหุ

ดูผ่าน Blue sky สูงสุดประมาณ 15,000 คน
ส่วนดูผ่าน Livestream ประมาณ 3,000 คน
รวมสูงสุด 18,000 คน

#42 วะเฮ้ย

วะเฮ้ย

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:21

เจเจ สาทร

ขอซื้อได้ไหมมุขนี้ แบบโชว์โง่ระดับยานแม่จริงๆ

#43 ห้าสิงหา

ห้าสิงหา

น้องเก่า

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:22

นี่จ้า ตอน 5โมงครึ่งที่ยองเจไปถึง
มีอีกหลายรูป ต้องตามไปที่กระทู้ยองเจเองนะจ๊ะ

ถ้าไม่แถจนสีข้างถลอก จะเห็นว่าที่กระทู้ยองเจ ยองเจไม่มีมุมกล้องอะไรหรอกจ่ะ

แมลงสาป ◘ ◘ ◘ ◘ ◘ ◘ 100% Facebook http://www.facebook.com/fiveaugustTwitter @5thaugust

#44 phoebus

phoebus

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:25

แจ๋วมมากกกกกก

;) ;)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#45 phoebus

phoebus

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:27

เหอ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

ข้างหลังอ่ะเพียบเรยว่ะ โปก'

ที่หาที่นั่งไม่มี นั่งกะพื้นเพียบเรยว่ะ

เดินไปเดินมาก็อีกไม่น้อยยยยย

นี่อ่ะ คนเยอะสุดเท่าที่เคยเจอมาเรยว่ะ

เยอะกว่าหาเสียงเลือกตั้งทั่วไปอีก

;) ;)

#46 ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:31

เงินเดือนผม 120,000 บาท จ้างผมเท่าไร ผมถึงจะไป..???
ต้องจ้างไม่น้อยกว่า 2 เท่าของรายได้ต่อวันผมนะ ผมถึงจะไป..

อ้อ.. บอกอีกอย่าง.. รายได้ต่อวันของผม ไม่ใช่เอา 120,000 ไปหาร 30 หรอกนะ.. เพราะวันเสาร์-อาทิตย์ไม่ได้ทำงาน.. ต้องเอา 22 ไปหาร

Edited by ก้อนหินละเมอ, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:33.

#47 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:46

เสียดายจัง คุณใจดี วิศวะเก้าพันไม่อยู่ ไม่งั้นเรื่องคำนวน คงต้องอาศัย เค้าให้คิดตัวเลยให้หน่อยครับ?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#48 AoYuuKa

AoYuuKa

น้องใหม่

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:13

ถ้าทักษิณเห็นภาพที่ลานคนเมืองเมื่อวานนี้
ป่านนี้สงสัยคงจะคลั่งจนเส้นโลหิตสมองใกล้แตก

#49 ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:27

เอาอีกที คำนวณใหม่.. ใช้โปรแกรมคำนวณพื้นที่จาก google maps เลย ..
จากการคำนวณใหม่ ได้ 7,370.23 ตารางเมตร หักพื้นที่เวที 1000 ตารางเมตร และพื้นที่อื่นๆ ที่ไม่ได้ใช้สอย 500 ตารางเมตร เหลือ 5870 ตารางเมตร ดูจากรูปแล้วคงไม่ใช้ 1.5 คน/ตารางเมตรแล้ว ลองนั่งดูปรากฏว่าประมาณ 3 คน/ตารางเมตรครับ .. ถ้ายืนเอาจะได้ 6 คน/ตารางเมตร เอาเป็นว่าเฉลี่ย 4 คน/ตารางเมตรละกัน

พื้นที่ 5870 ตารางเมตร x 3 = 17,610 คนครับ ตัวเลขกลมๆ ก็ 17,000-18,000 คน

Attached Images

Edited by ก้อนหินละเมอ, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:27.

#50 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:33

ไม่เข้าใจเกิน 3 บรรทัด

อีกอย่าง คำนวณไม่เป็นรู้อย่างเดียว 300 กะ 15000

แต่รู้สึกคราวนี้คนมาร่วมได้ 2000 บาทนะ หุหุ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน