Jump to content

- - - - -

พรรคการเมืองกับการจัดตั้งมวลชน ท่านคิดอย่างไร?

• Please log in to reply
149 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:18

ผมคิดว่าในบรรดาคนเรือนพันเรือนหมื่นที่มานั้น จะต้องมีบ้างที่แกนนำจัดตั้งมา ซึ่งก็คือการได้รับผลประโยชน์ในทางใดทางหนึ่งครับ

พรรคการเมืองต่างๆปฏิบัติในรูปแบบนี้มานานแล้ว แต่เฉพาะช่วงหาเสียงเลือกตั้ง เพื่อให้ภาพคนฟังปราศัยดูเหมือนได้รับความสนใจมาก

ส่วนกรณีลานคนเมืองนั้น ผมไม่ได้ไปครับ จึงได้บอกว่ากระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับการปราศัยที่ลานคนเมือง

ผมขอถามกลับว่า ท่านคิดว่าในบรรดาคนที่มาร่วมชุมนมกับปชปทั้งหมด ไม่มีสักคนหนึ่งที่ได้รับเงินเพื่อให้มาร่วมชุมนุมเลย ใช่หรือไม่?

ปล.ผมไม่ได้จะมาเสี้ยมว่าปชปทำผิดอะไรนะครับ แค่อยากให้เริ่มต้นให้ดีเท่านั้น ส่วนหลายๆคนที่มักตีความอะไรไปในทางร้ายตลอด ซึ่งท่านน่าจะรู้ตัวดี
ผมว่าท่านก็ไม่ต่างอะไรกับสนธิลิ้ม ที่ท่านด่านักด่าหนาหรอกครับ ประเภทคนอื่นเลวหมด ตัวเองดีหมด ใครคิดต่างเป็นไม่ได้

ตอบเรยนะ

ต่อคำถามนี้

ท่านคิดว่าในบรรดาคนที่มาร่วมชุมนมกับปชปทั้งหมด ไม่มีสักคนหนึ่งที่ได้รับเงินเพื่อให้มาร่วมชุมนุมเลย ใช่หรือไม่?

"ใช่"

อือม

:) :)

ผมเคารพในความคิดและความเชื่อของคุณครับ วันหนึ่งคุณจะรู้เองว่าอะไรเป็นอะไร หรือบางทีวันนี้คุณอาจรู้แล้ว แต่พยามทำเป็นไม่รู้

ส่วนตัวผมยืนยันว่า การซื้อเสียง และการเกณฑ์คน ทำกันเกือบทุกพรรคครับ กระทั่งปชปเองก็ทำ แต่อาจจะทำเพราะความจำเป็น ถ้าไม่ทำก็แพ้เลือกตั้ง คุณลองไปตามชุมชนในกทม เขตที่ปชปชนะ แล้วถามเค้าว่า ได้รับเงินจากแกนปชปหรือเปล่า

ความจริงก็เป็นความจริงอยู่วันยังค่ำแหละครับ ไม่มีพรรคไหนดีร้อยเปอร์เซ็นต์หรอกครับ เปิดใจยอมรับบ้างครับ

ถามง่ายๆ แล้วพรรคของเอ็ง ดีกว่าพรรค ปชป ตรงไหน พรรคของเอ็งดีกี่เปอร์เซ็นต์ว่ะ ของ ปชป กี่เปอร์เซ็นต์ ของ เพื่อไทย กี่เปอร์เซ็นต์ ว่ามา :lol: :lol: :lol:

หรือว่า พรรค รักษ์สันติ ดีที่สุดในสามโลก ตรูว่านะ ก่อนพรรคมันจะดี หัวหน้าพรรค แล้วลูกน้องในพรรค มันควรจะสร้างสรรค์กว่านี้

ถามไปหลายครั้งแล้วไม่เคยตอบ ตั้งแต่เปิดสภามา ตั้งรัฐบาลมา เฮียปุ ของเอ็ง ทำผลงานอะไรเป็นชิ้นเป็นอันให้ สมกับเป็นนักการเมืองในสภา แล้วหรือยัง หรือมีดีก็แต่ นั่งหลับในสภา ??

คุณโคนันเป็นสาวกสรยุทธหรือเปล่าครับ ประเภทเอาข่าวมาออก แต่ออกไม่ครบ

คุณปุระชัยไม่ใช่คนประเภทชูวิทย์ครับ ทำอะไรทีก็ต้องออกข่าว

เล่นจัง ไอ้เรื่องหลับเนี่ย คุณอย่าทำตัวเหมือนควายแดงสิครับ เล่นแต่เรื่องไม่เป็นเรื่อง

ถ้าคุณอ่านโคนันเหมือนuserที่คุณใช้ ลองไปสืบดูครับ ว่าคุณปุระชัยอยู่กรรมาธิการใด และกำลังผลักดันกฏหมายอะไรอยู่

เอาเป็นว่า เป็นประโยชน์ ต่อตัวคุณและครอบครัวด้วยก็แล้วกันครับ

คิดดูให้ดีๆ หากคนไม่ดี เลว งอ จะได้เป็นอธิการนิด้าหรือครับ ศิษย์และอาจารย์นิด้าเป็นควายหรือเปล่าครับ คุณอย่าดูถูกคนให้มากเกินไปนัก

แก้ไม่หายจริงๆนะเนี้ย โรคคิดไปเอง อยู่ในบอร์ดนี้มาตั้งนาน ก็พึ่งรู้ว่าตรูเป็นสาวก สรยุทธ ไปท้วงเงินเดือนกับ สรยุทธให้ด้วยนะ ไม่ออกให้เงินให้เลย

เรื่องหลับในสภา ทำไมเล่นไม่ได้ มันเป็นเรื่องที่เหมาะสมหรือ เป็นลูกผู้ชาย เป็น สส ผู้มีทรงเกียรติ ก็ช่วยออกมายอมรับ ยืดอก แล้วขอโทษก็ดี ไม่ใช่แถๆๆ เล่นไม่ได้ คนแบบนี้แหละ

มันน่าทุเรส ทำเหมือนตัวเอง ผิดไม่ได้

อ้อ ส่วนผลงานที่เป็นชิ้นเป็นอันของเฮียปุ ช่วยเอามาโชว์หน่อย ไม่ว่างพอไปสืบ เป็นแค่ประชาชนคนธรรมดา หาเช้ากินค่ำ ไม่ได้เป็นนักการเมือง หรือจะกระสันเป็นนักเมือง แล้วมาโชว์พาว โง่ๆ กระทู้ โง่ๆ ให้คนเขาหัวเราะเยาะเอา

ส่วนการดูถูกคน ขอโทษนะ เลิกเล่นการเมืองไปซะ ตรูจะได้ไม่ต้องมานั่งวิจารณ์ เอ็งก็ไม่ต้องเข้ามาในบอร์ดนี้ ไม่ต้องอ่านจะได้ไม่เสียสุขภาพจิต :D :D :D เพราะตรรกะของเอ็งมันไม่เข้าท่าสำหรับคนในบอร์ดนี้ :lol:

ไม่เห็นตอบคำถามเรื่องนิด้าเลยครับ

จะอาชีพไหน จะเป็นอะไร ก็เป็นคนดีได้ในสังคมไทย ไม่จำเป็นต้องบอกว่า เฉพาะเป็นอธิการบดี มอ นี้ มอ นั้น ถึงต้องเป็นคนดี

ที่ไม่ตอบ เพราะชุดตรรกะของเอ็งต่างหาก ที่กำลังจะมองเหมือนไอ้แป๊ะ ว่า ตรูเท่านั้นเป็นคนดีในสามโลก

ทำไมหรือ เป็นแม่ค้า เป็นกรรมกร เป็นคนขายข้าวแกง เป็นคนดี ไม่งอ ไม่เลว ไม่ได้หรือ ?????

เพราะตรูก็เห็นอาชีพ หมอบ้างคน อาชีพที่มีเกียรติบ้างอาชีพ (นักการเมือง) ก็ยังเป็นคนเลวติดคุกหัวโตได้ ลองไปคิดดีๆ ว่าเอ็งหรือข้า ที่กำลังดูถูกคนอื่นอยู่ :lol:

เฮียปุ และ สันติ... เท่านั้นที่ดีในสามโลก 55+

Edited by โคนัน, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:21.

#102 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:24

ตกลงคุณมีหลักฐานอะไรกันแน่

ซื้อเสียงหรือจัดตั้ง

มีหลักฐานการซื้อเสียง การโกงการนับคะแนนกลางหน่อยเลือกตั้ง สลับหีบเลือกตั้ง ยัดบัตรลงคะแนนลงหีบ สก.สข.ยืนบอกเบอร์ที่จะให้กาหน้าหน่วย

ส่วนเรื่องการจัดตั้งมวลชน ไม่มีหลักฐานเป็นเอกสาร หรือภาพถ่าย แต่เป็นเรื่องที่คนในพรรคไหนๆ เค้าก็รู้กันหมดครับ ว่าทำกันมานานแล้ว ถ้าจบโพสนี้ ผมขอจบเรื่องนี้ด้วยนะครับ เพราะว่าไม่ได้อยากเถียงเอาชนะอะไรกับคุณ

ตั้งกระทู้นี้ อยากให้เสนอความคิดเห็น หากปชปจะจัดตั้งมวลชน ก็ควรทำให้ถูก อย่าไปทำเหมือนเสื้อแดง แค่นั้นครับ

#103 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:26

ไม่เห็นคุยกับผมมั่งเลย น้อยใจนะเว้ยยย

:angry: :angry: :angry:

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#104 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:26

ผมคิดว่าในบรรดาคนเรือนพันเรือนหมื่นที่มานั้น จะต้องมีบ้างที่แกนนำจัดตั้งมา ซึ่งก็คือการได้รับผลประโยชน์ในทางใดทางหนึ่งครับ

พรรคการเมืองต่างๆปฏิบัติในรูปแบบนี้มานานแล้ว แต่เฉพาะช่วงหาเสียงเลือกตั้ง เพื่อให้ภาพคนฟังปราศัยดูเหมือนได้รับความสนใจมาก

ส่วนกรณีลานคนเมืองนั้น ผมไม่ได้ไปครับ จึงได้บอกว่ากระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับการปราศัยที่ลานคนเมือง

ผมขอถามกลับว่า ท่านคิดว่าในบรรดาคนที่มาร่วมชุมนมกับปชปทั้งหมด ไม่มีสักคนหนึ่งที่ได้รับเงินเพื่อให้มาร่วมชุมนุมเลย ใช่หรือไม่?

ปล.ผมไม่ได้จะมาเสี้ยมว่าปชปทำผิดอะไรนะครับ แค่อยากให้เริ่มต้นให้ดีเท่านั้น ส่วนหลายๆคนที่มักตีความอะไรไปในทางร้ายตลอด ซึ่งท่านน่าจะรู้ตัวดี
ผมว่าท่านก็ไม่ต่างอะไรกับสนธิลิ้ม ที่ท่านด่านักด่าหนาหรอกครับ ประเภทคนอื่นเลวหมด ตัวเองดีหมด ใครคิดต่างเป็นไม่ได้

ตอบเรยนะ

ต่อคำถามนี้

ท่านคิดว่าในบรรดาคนที่มาร่วมชุมนมกับปชปทั้งหมด ไม่มีสักคนหนึ่งที่ได้รับเงินเพื่อให้มาร่วมชุมนุมเลย ใช่หรือไม่?

"ใช่"

อือม

ผมเคารพในความคิดและความเชื่อของคุณครับ วันหนึ่งคุณจะรู้เองว่าอะไรเป็นอะไร หรือบางทีวันนี้คุณอาจรู้แล้ว แต่พยามทำเป็นไม่รู้

ส่วนตัวผมยืนยันว่า การซื้อเสียง และการเกณฑ์คน ทำกันเกือบทุกพรรคครับ กระทั่งปชปเองก็ทำ แต่อาจจะทำเพราะความจำเป็น ถ้าไม่ทำก็แพ้เลือกตั้ง คุณลองไปตามชุมชนในกทม เขตที่ปชปชนะ แล้วถามเค้าว่า ได้รับเงินจากแกนปชปหรือเปล่า

ความจริงก็เป็นความจริงอยู่วันยังค่ำแหละครับ ไม่มีพรรคไหนดีร้อยเปอร์เซ็นต์หรอกครับ เปิดใจยอมรับบ้างครับ

ถามง่ายๆ แล้วพรรคของเอ็ง ดีกว่าพรรค ปชป ตรงไหน พรรคของเอ็งดีกี่เปอร์เซ็นต์ว่ะ ของ ปชป กี่เปอร์เซ็นต์ ของ เพื่อไทย กี่เปอร์เซ็นต์ ว่ามา :lol: :lol: :lol:

หรือว่า พรรค รักษ์สันติ ดีที่สุดในสามโลก ตรูว่านะ ก่อนพรรคมันจะดี หัวหน้าพรรค แล้วลูกน้องในพรรค มันควรจะสร้างสรรค์กว่านี้

ถามไปหลายครั้งแล้วไม่เคยตอบ ตั้งแต่เปิดสภามา ตั้งรัฐบาลมา เฮียปุ ของเอ็ง ทำผลงานอะไรเป็นชิ้นเป็นอันให้ สมกับเป็นนักการเมืองในสภา แล้วหรือยัง หรือมีดีก็แต่ นั่งหลับในสภา ??

คุณโคนันเป็นสาวกสรยุทธหรือเปล่าครับ ประเภทเอาข่าวมาออก แต่ออกไม่ครบ

คุณปุระชัยไม่ใช่คนประเภทชูวิทย์ครับ ทำอะไรทีก็ต้องออกข่าว

เล่นจัง ไอ้เรื่องหลับเนี่ย คุณอย่าทำตัวเหมือนควายแดงสิครับ เล่นแต่เรื่องไม่เป็นเรื่อง

ถ้าคุณอ่านโคนันเหมือนuserที่คุณใช้ ลองไปสืบดูครับ ว่าคุณปุระชัยอยู่กรรมาธิการใด และกำลังผลักดันกฏหมายอะไรอยู่

เอาเป็นว่า เป็นประโยชน์ ต่อตัวคุณและครอบครัวด้วยก็แล้วกันครับ

คิดดูให้ดีๆ หากคนไม่ดี เลว งอ จะได้เป็นอธิการนิด้าหรือครับ ศิษย์และอาจารย์นิด้าเป็นควายหรือเปล่าครับ คุณอย่าดูถูกคนให้มากเกินไปนัก

แก้ไม่หายจริงๆนะเนี้ย โรคคิดไปเอง อยู่ในบอร์ดนี้มาตั้งนาน ก็พึ่งรู้ว่าตรูเป็นสาวก สรยุทธ ไปท้วงเงินเดือนกับ สรยุทธให้ด้วยนะ ไม่ออกให้เงินให้เลย

เรื่องหลับในสภา ทำไมเล่นไม่ได้ มันเป็นเรื่องที่เหมาะสมหรือ เป็นลูกผู้ชาย เป็น สส ผู้มีทรงเกียรติ ก็ช่วยออกมายอมรับ ยืดอก แล้วขอโทษก็ดี ไม่ใช่แถๆๆ เล่นไม่ได้ คนแบบนี้แหละ

มันน่าทุเรส ทำเหมือนตัวเอง ผิดไม่ได้

อ้อ ส่วนผลงานที่เป็นชิ้นเป็นอันของเฮียปุ ช่วยเอามาโชว์หน่อย ไม่ว่างพอไปสืบ เป็นแค่ประชาชนคนธรรมดา หาเช้ากินค่ำ ไม่ได้เป็นนักการเมือง หรือจะกระสันเป็นนักเมือง แล้วมาโชว์พาว โง่ๆ กระทู้ โง่ๆ ให้คนเขาหัวเราะเยาะเอา

ส่วนการดูถูกคน ขอโทษนะ เลิกเล่นการเมืองไปซะ ตรูจะได้ไม่ต้องมานั่งวิจารณ์ เอ็งก็ไม่ต้องเข้ามาในบอร์ดนี้ ไม่ต้องอ่านจะได้ไม่เสียสุขภาพจิต :D :D :D เพราะตรรกะของเอ็งมันไม่เข้าท่าสำหรับคนในบอร์ดนี้ :lol:

ไม่เห็นตอบคำถามเรื่องนิด้าเลยครับ

จะอาชีพไหน จะเป็นอะไร ก็เป็นคนดีได้ในสังคมไทย ไม่จำเป็นต้องบอกว่า เฉพาะเป็นอธิการบดี มอ นี้ มอ นั้น ถึงต้องเป็นคนดี

ที่ไม่ตอบ เพราะชุดตรรกะของเอ็งต่างหาก ที่กำลังจะมองเหมือนไอ้แป๊ะ ว่า ตรูเท่านั้นเป็นคนดีในสามโลก

ทำไมหรือ เป็นแม่ค้า เป็นกรรมกร เป็นคนขายข้าวแกง เป็นคนดี ไม่งอ ไม่เลว ไม่ได้หรือ ?????

เพราะตรูก็เห็นอาชีพ หมอบ้างคน อาชีพที่มีเกียรติบ้างอาชีพ (นักการเมือง) ก็ยังเป็นคนเลวติดคุกหัวโตได้ ลองไปคิดดีๆ ว่าเอ็งหรือข้า ที่กำลังดูถูกคนอื่นอยู่ :lol:

เฮียปุ และ สันติ... เท่านั้นที่ดีในสามโลก 55+

งั้นคุณลองเริ่มจากใช้คำสุภาพในการเล่นบอร์ดดูก่อนเป็นไงครับ เพราะมันเป็นการแสดงออกถึงความถ่อมตน ไม่ดูถูกเหยียดหยามผู้อื่น

ถ้าคุณยังโพสในลักษณะนี้อยู่ พูดไปก็เท่านั้นแหละครับ

ปล. แต่ก่อนคุณสุภาพกว่านี้นะครับ ผมอ่านความเห็นคุณบ่อย ช่วงนี้มันเครียดหรือไงครับ?

#105 โคนัน

โคนัน

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:27

มีหลักฐานการซื้อเสียง การโกงการนับคะแนนกลางหน่อยเลือกตั้ง สลับหีบเลือกตั้ง ยัดบัตรลงคะแนนลงหีบ สก.สข.ยืนบอกเบอร์ที่จะให้กาหน้าหน่วย

ส่วนเรื่องการจัดตั้งมวลชน ไม่มีหลักฐานเป็นเอกสาร หรือภาพถ่าย แต่เป็นเรื่องที่คนในพรรคไหนๆ เค้าก็รู้กันหมดครับ ว่าทำกันมานานแล้ว ถ้าจบโพสนี้ ผมขอจบเรื่องนี้ด้วยนะครับ เพราะว่าไม่ได้อยากเถียงเอาชนะอะไรกับคุณ

ตั้งกระทู้นี้ อยากให้เสนอความคิดเห็น หากปชปจะจัดตั้งมวลชน ก็ควรทำให้ถูก อย่าไปทำเหมือนเสื้อแดง แค่นั้นครับ

เหมือนจะหวังดีเลยนะ เสนอความเห็นให้ ปชป ตรู ว่าคนใน ปชป มีคนเก่งกว่าเอ็งเยอะแยะมากมาย ว่ะ เอาเวลาที่เอ็งมี ไปดูแลพรรค ที่ดีในสามโลกของเฮียปุ ดีกว่ามั่ง ???

#106 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:27

สีน้ำเงิน-มีหลักฐานก็ส่ง กกต ดิครับ

สีแดง-คุณพูดแบบนี้ไม่ได้ พรรค เสียหาย

คุณบอกมีหลักฐานก็ส่งไป แต่่ไม่มี ก็ไม่ควรมาโพสแบบนี้

บุคคลที่สาม มาเห็น ถ้ายิ่งไม่ชอบพรรคไหนแล้ว พรรคนั้นเสียหายครับ

Edited by Rodgers16, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:29.

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#107 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ไม่เห็นคุยกับผมมั่งเลย น้อยใจนะเว้ยยย

:angry: :angry: :angry:

ผมตอบคุณเชไปในความเห็นที่100# แล้วครับ

#108 โคนัน

โคนัน

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:32

ตอบเรยนะ

ต่อคำถามนี้

"ใช่"

อือม

งั้นคุณลองเริ่มจากใช้คำสุภาพในการเล่นบอร์ดดูก่อนเป็นไงครับ เพราะมันเป็นการแสดงออกถึงความถ่อมตน ไม่ดูถูกเหยียดหยามผู้อื่น

ถ้าคุณยังโพสในลักษณะนี้อยู่ พูดไปก็เท่านั้นแหละครับ

ปล. แต่ก่อนคุณสุภาพกว่านี้นะครับ ผมอ่านความเห็นคุณบ่อย ช่วงนี้มันเครียดหรือไงครับ?

เป็นคนธรรมดาว่ะ ไม่ใช่อำมายต์ ตรู*คุณ* เป็นเรื่องปกติ โพ่งพาง แต่มีจิตใจ ไม่คิดคด ไม่โกงชาติ ไม่ชั่วทำผิดกฎหมาย

ทำให้นึกถึง อ เฉลิมชัย พูดจาประมาณนี้แหละ แต่ทำไม คนชอบนักชอบหนา คนชื่นชมนักหนา

ส่วนเอ็ง ก็เริ่มจากใช้สมองในการเล่นเว็ปบอร์ดให้มากหน่อย น่าจะดีกว่า เลิกได้แล้ว นิสัยที่ คิดไปเอง ผมคิดว่า ผมเชื่อว่า แยกแยะให้เป็นระหว่าง เรื่องจริง ข้อมูล บทวิเคราะห์

แต่มันคงจะยาก สำหรับเอ็ง ว่างๆ ก็ช่วยไปศึกษากระทู้เก่าๆ ที่เคยโพสต์ แล้วโดนด่ายับ น่าจะดีกว่านะ ก๊ากๆๆ

Edited by โคนัน, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:34.

#109 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:32

ก็บอกแล้วว่าเป็นไปไม่ได้หรอกที่ ปชป. จะเอาเงินที่ไหนมาจัดตั้งมวลชน

ทีเฟคไม่อ่านที่ผมลงความเห็นว่าไว้เพราะอะไร แต่ทีเฟค ดันทำตัวเป็นตุ๊ดแต๋ว

เอาแค่ความเห็นหลังๆ ของผมมาลง .... มามะ มาให้พ่อจิ้มตูดจะดีกว่าว่ะ

ไอ้เวล

สมาชิกหลายท่านดูจะชอบความหยาบคาย ลามกจกเปรตนะครับ เห็นกดไลค์กันเพียบเลย

ผมว่าคุณmoon ไม่ควรจะใช้คำประเภทนี้ในบอร์ดสาธารณะนะครับ ถ้าจะใช้ ก็ควรเอาไว้ใช้กับเพื่อนฝูงน่าจะดีกว่าครับ เผื่อมีเด็กๆเข้ามาอ่าน มันจะส่งผลเสียต่อเขาครับ

บางทีอาจจะมีลูกหลานคุณเข้ามาอ่านด้วยก็ได้นะครับ

พอดีผมเป็นไพร่ว่ะ ผมเป็นพวกอนุรักษ์นิยม ชอบคำโบราณ

แล้วก็อย่ากระแดะเบี่ยงประเด็นเลยว่ะ เอาเนื้อๆ ตรงที่ผมบอกว่า

ได้ลงความเห็นไว้แล้วแต่คุณทำเป็นมองไม่เห็นน่ะ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#110 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:36

ผมอ่านโพสล่าสุดคุณแล้วไม่เข้าใจครับ ไม่รู้คุณพิมพ์ผิดหรือเปล่า

งั้นผมสรุปว่า ประเด็นของคุณคือ ให้ยื่นกกต. หากมีหลักฐานการทุจริตการซื้อเสียงละกัน นะครับ

ผมถามต่อว่า เลือกตั้งครั้งที่ผ่านมา เพื่อไทย ภูมิใจไทย (ละปชปไว้ก่อน เพื่อจะได้ไปต่อได้ ไม่งั้นเดี๋ยวคุณวกไปไกล) ซื้อเสียงกันเกือบทั้งประเทศ คุณว่าจริงไหม?

แล้วคุณเห็นใบแดงใบเหลืองกี่ใบ? กกต.ปฏิบัติหน้าที่ได้ตรงตามเจตนารมณ์ของรัฐธรรมนูญได้มากน้อยแค่ไหน?

แล้วคุณจะให้ผมยื่นหลักฐานกกต. เพื่ออะไรครับ?

ส่วนตัวผมคิดว่า ควรยุบกกต.ได้แล้ว

อือม์...ยุบ กกต. แล้วจะให้ใครทำหน้าที่ จัดการ-ควบคุม-ดูแล การเลือกตั้งล่ะครับ?

โยนกลับไปให้เป็นหน้าที่ของ มหาดไทย อย่างเดิมหรือครับ? หรือจัดตั้งหน่วยงานใหม่ทำหน้าที่แทน กกต. หรือครับ

แล้ว ที่มา-ที่ไป ของหน่วยงานใหม่ที่จะมาทำหน้าที่แทน กกต. นั้นจะเป็นอย่างไร? เหมือนหรือต่างกันอย่างไร?

คุณ TFEX พูดถึง เจตนารมณ์ ของ รัฐธรรมนูญ เฉพาะในส่วนของ กกต. ทราบไหมครับว่า โดยเนื้อแท้แล้ว

พื้นฐานของ รัฐธรรมนูญ ที่เกี่ยวกับ กกต. นั้น ยืนยัน กกต. ให้ใช้หลักนิติธรรม มากขึ้น

ซึ่งแต่เดิม รัฐธรรมนูญ ฉบับ ปี ๒๕๔๐ รัฐธรรมนูญ ให้อำนาจ กกต. ไว้อย่างกว้างขวาง มากเหลือเกิน

ทั้ง อำนาจสืบสวนสอบสวนของตำรวจ-อำนาจพิจารณาว่าจะฟ้องหรือไม่ฟ้องของอัยการ-อำนาจในการพิจารณาวินิจฉัยคดีของศาล

พูดให้เข้าใจกันง่ายง่ายนั่นก็คือ อำนาจ บริหาร-นิติบัญญัติ-ตุลาการ อยู่ในมือของ กกต. หน่วยงานนี้หน่วยงานเดียว

อีกทั้ง รัฐธรรมนูญ ในขณะนั้นยังได้ใช้คำว่า "เชื่อได้ว่า" กระทำความผิดจริง ..... ซึ่งนั่นเป็นการขัดต่อ หลักนิติธรรม โดยสิ้นเชิง

ถามว่า ทำไม ตรงนี้ตอบได้ไม่ต้องคิด เพราะเรา กลัว-กลัว นักการเมืองขี้ฉ้อ เข้ามาทำให้ บ้านเมืองฉิบหาย แต่เรากลับลืม ความขี้ฉ้อ ของ นักการเมือง

ปล่อยให้ นักการเมือง เข้ามามีส่วนเกี่ยวข้องใน ที่มา-ที่ไป ของ องค์กรอิสระ ที่มีชื่อว่า กกต. นั่นจึงทำให้ เจตนารมณ์ ที่แท้จริงของ รัฐธรรมนูญ

ในส่วนที่เกี่ยวข้องกับ กกต. เสียไปโดยสิ้นเชิง และก็ทำให้อำนาจของ กกต. ในส่วนที่จะจัดการกับ นักการเมือง สูญเสียไปด้วย

มาถึง นาทีนี้-นาทีที่ เรา มีความต้องการเสียอย่างเหลือเกิน ที่อยากได้ การเมืองบริสุทธิ์ เราก็ถูก นักการเมืองขี้ฉ้อ ปั่นหัวเอาเสียแล้ว

โดยอ้างถึง การมี ที่มา-ที่ไป ของ กกต. ว่าต้องมาจาก ประชาชน การจะมาจาก ประชาชน ได้นั้นต้องให้ นักการเมือง มีส่วนเกี่ยวข้องด้วย

เพราะ นักการเมือง มาจาก ประชาชน เออ...เอากับพวกมันสิ พูดจาเห็นแก่ได้ โดยไม่ยอมบอกว่า ผู้ที่มีส่วนได้เสีย ไม่ควรเข้ามาเกี่ยวข้อง

กับ หน่วยงานที่เรียกกันว่า องค์กรอิสระ ไม่ใช่เฉพาะ กกต. หากแต่ต้องเป็นทุก หน่วยงาน อันอาจทำให้ นักการเมือง ได้ หรือ เสีย ประโยชน์ ในทุก องค์กร

แล้วอย่างนี้ คุณ TFEX ยังถามหา เจตนารมณ์ ของ รัฐธรรมนูญ อีกหรือครับ แล้วอย่างนี้ ยังอยากให้ ยุบ กกต. อีกหรือครับ? :)

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๔ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๙.๓๖ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#111 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:37

ไม่เห็นทีแป็กตอบผมบ้างเลย

เอาง่ายๆนะครับ ประเทศที่มีพัฒนาการทางเศรษฐกิจ สังคม การเมือง ไม่มีประเทศไหนเค้าจัดตั้งมวลชนครับ ส่วนมากจะมีแต่ในประเทศด้อยพัฒนาในอาฟริกา หรืออาเซียนเช่นฟิลิปปินส์ อินโดนีเชีย

คุณเจ้าของกระทู้เคยเห็นการจัดตั้งมวลชนในอเมริกา เยอรมันนี ญี่ปุ่น ฝรั่งเศษ อังกฤษ ฯลฯ อะไรพวกนี้ไหมครับ

เอาหน่อยน่า อย่าแกล้งทำเป็นไม่เห็นครับ

ไม่เคยเห็นครับ ตามความเข้าใจของผม ซึ่งอาจจะไม่ถูกต้องนัก กรณีประเทศพัฒนาแล้ว จะมีแต่ประชาชนออกมารวมตัวเรียกร้องกันเอง
ไม่ใช่พรรคการเมืองรวมประชาชนออกมาเรียกร้อง
ส่วนกรณีประเทศกำลังพัฒนา พรรคการเมืองหรือนักการเมืองมักจัดตั้ง(จ้าง)มวลชนออกมาเดินขบวน ประท้วง ก่อจราจล

เออ... ก็เห็นนิครับ

แล้วเราจะเป็นประเทศด้อยพัฒนาต่อไป

หรือว่าเราจะเป็นประเทศพัฒนาแล้วดีกว่าครับ

ผมคิดว่าหากนักการเมืองยังใช้วิธีการลักษณะที่เป็นอยู่นี้ ประเทศเราก็จะยังเป็นประเทศกำลังพัฒนา(ด้อยพัฒนา) ต่อไปครับ

แต่หากจะรอให้ประชาชนรวมตัวยกันเอง และออกมาชุมนุมเรียกร้อง หรือขับไล่รัฐบาล ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้นะครับ

มันเกิดขึ้นแล้ว ตั้งแต่เสื้อเหลือง แต่วิธีการมันผิด คือสร้างศาสดาของกลุ่มขึ้นมา และสร้างความชอบธรรมให้กับกลุ่มตนเองฝ่ายเดียว

ถ้าตอนนั้นแค่ชุมนุมขับไล่ และไม่ให้ความสำคัญกับแกนนำมากนัก พอได้ผลที่ต้องการแล้วจบไป สลายตัวไป อย่างนี้ผมกล้าเอาไปเปรียบกับประเทศพัฒนาแล้วเลย

ก็ถ้า Tfex จะติดตามพัฒนาการของกลุ่มต่อต้านทักษินตั้งแต่แรกมาจนถึงช่วงท้าย คุณจะไม่คิดแบบนั้น ฝ่ายต่อต้านทักษินนั้นก็คือประชากรของประเทศในส่วนที่พัฒนาแล้ว เรามาไล่ไอ้แม้ว ไล่ได้แล้วก็จบไป สิ่งที่เกิดขึ้นต่อมาจากนั้นมันเป็นแค่อาการอารมย์ค้างของคนกลุ่มเล็กๆกลุ่มหนึ่งเท่านั้น มันไม่ได้มีเสื้อเหลืองยาวนานเป็นล้านๆคน มันมีแต่คนที่รักชาติเป็นล้านๆคนที่พร้อมจะออกมา เมื่อเห็นความอยุติธรรมและความไม่ชอบมาพากลในการบริหารประเทศ

แต่มันมีฝ่ายตรงข้ามซึ่งก็คือไอ้แม้วและลิ่วล้อนั่นแหละที่ยังยกยอสนธิเป็นศาสดาของเสื้อเหลือง ซึ่งผมขอบอกว่าไม่ใช่ สนธิเป็นแนวร่วมส่วนหนึ่งในหลายๆกลุ่มของแนวร่วมต่างหาก

แค่นี้คงพอเข้าใจกระมัง ผมขี้เกียจพิมพ์ยาวๆ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#112 โคนัน

โคนัน

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:39

ก็บอกแล้วว่าเป็นไปไม่ได้หรอกที่ ปชป. จะเอาเงินที่ไหนมาจัดตั้งมวลชน

ทีเฟคไม่อ่านที่ผมลงความเห็นว่าไว้เพราะอะไร แต่ทีเฟค ดันทำตัวเป็นตุ๊ดแต๋ว

เอาแค่ความเห็นหลังๆ ของผมมาลง .... มามะ มาให้พ่อจิ้มตูดจะดีกว่าว่ะ

ไอ้เวล

สมาชิกหลายท่านดูจะชอบความหยาบคาย ลามกจกเปรตนะครับ เห็นกดไลค์กันเพียบเลย

ผมว่าคุณmoon ไม่ควรจะใช้คำประเภทนี้ในบอร์ดสาธารณะนะครับ ถ้าจะใช้ ก็ควรเอาไว้ใช้กับเพื่อนฝูงน่าจะดีกว่าครับ เผื่อมีเด็กๆเข้ามาอ่าน มันจะส่งผลเสียต่อเขาครับ

บางทีอาจจะมีลูกหลานคุณเข้ามาอ่านด้วยก็ได้นะครับ

พอดีผมเป็นไพร่ว่ะ ผมเป็นพวกอนุรักษ์นิยม ชอบคำโบราณ

แล้วก็อย่ากระแดะเบี่ยงประเด็นเลยว่ะ เอาเนื้อๆ ตรงที่ผมบอกว่า

ได้ลงความเห็นไว้แล้วแต่คุณทำเป็นมองไม่เห็นน่ะ

ยังเหมือนเดิม ที เฟก อย่างเอ็งก็มองแค่ภายนอก หยาบไม่หยาบเท่านั้น ตรู ก็เป็นคนหนึ่งที่กดไลค์กับกับบ้างกระทู้ ที่เอ็งว่าหยาบ

แต่มุมมอง ระดับความคิดต่างกันว่ะ การกดไลค์ของคนในบอร์ด ไม่ได้มองที่น้ำว่ะ เข้ามองที่เนื้อกัน

หรือสงสัยต้อง เจ้าครับ เจ้าค่า นายค่ะ นายค่า ตามใจคุณหนู ที เฟก ที่คนอื่นทำไม่ได้ดังใจ จากบ้านรักสันติว่ะ อย่าทำตัวเป็นเด็กงอแงเอาแต่ใจเลยว่ะ

ถ้าแค่นี้รับไม่ได้ เอ็งไปฟังแกนนำแดงพูด คงอกแตกตายไปแล้ว ก๊ากๆๆ

Edited by โคนัน, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:45.

#113 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:42

พรรคแมงสาบจะเอาเงินที่ไหนมาจัดตั้งมวลชน

การจัดตั้งมวลชน พรรคแมงสาบทำไม่ได้หรอก

ไม่มีเงินให้ นักการเมืองท้องถิ่นก็ไม่เอาด้วยหรอก

คุณmoonครับ ระดับคุณเนี่ยผมเชื่อว่าอายุรุ่นราวคราวเดียวกับพ่อผมน่าจะได้ ถ้าคุณไม่รู้จริงๆว่าปชปเคยใช้เงิน ผมยังพอเข้าใจนะครับ

แต่ผมไม่เชื่อ ว่าคุณไม่รู ถ้ารู้แล้วยังโพสแบบนี้ ก็ไม่รู้จะว่าไงต่อแล้วครับ

ปชปน่ะหรือ ไม่มีเงิน?\

ผมทวนประโยคที่เคยบอกเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งไปอีกทีว่า ลองไปตามชุมชนในกรุงเทพ แล้วถามคนในชุมชนว่า ตอนเลือกตั้ง เคยได้รับเงินจากพรรคปชปไหม เอาแค่นั้นแล้วกันครับ

เพื่อไทยทำผิด ก็ด่าไปไม่เสียหายครับ แต่ปชปทำผิด แล้วยังอวยกันเนี่ย ไม่ไหวครับ

ปล.หรือว่าคุณอยู่ต่างประเทศ อาจจะไม่ทราบว่าปชปเค้าก็ซื้อเสียงและจัดตั้งคนไปฟังปราศัยตอนหาเสียงด้วยเหมือนกัน

#114 เช never die

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:44

ไม่มีสัญญานตอบรับจาก Tfex ที่ท่านเรียก.... ตู้ด ตู้ด ตู้ด ..... ฮา ฮา ฮา ...

เอาง่ายๆนะครับ ประเทศที่มีพัฒนาการทางเศรษฐกิจ สังคม การเมือง ไม่มีประเทศไหนเค้าจัดตั้งมวลชนครับ ส่วนมากจะมีแต่ในประเทศด้อยพัฒนาในอาฟริกา หรืออาเซียนเช่นฟิลิปปินส์ อินโดนีเชีย

คุณเจ้าของกระทู้เคยเห็นการจัดตั้งมวลชนในอเมริกา เยอรมันนี ญี่ปุ่น ฝรั่งเศษ อังกฤษ ฯลฯ อะไรพวกนี้ไหมครับ

เอาหน่อยน่า อย่าแกล้งทำเป็นไม่เห็นครับ

ไม่เคยเห็นครับ ตามความเข้าใจของผม ซึ่งอาจจะไม่ถูกต้องนัก กรณีประเทศพัฒนาแล้ว จะมีแต่ประชาชนออกมารวมตัวเรียกร้องกันเอง
ไม่ใช่พรรคการเมืองรวมประชาชนออกมาเรียกร้อง
ส่วนกรณีประเทศกำลังพัฒนา พรรคการเมืองหรือนักการเมืองมักจัดตั้ง(จ้าง)มวลชนออกมาเดินขบวน ประท้วง ก่อจราจล

แล้วเราจะเป็นประเทศด้อยพัฒนาต่อไป

หรือว่าเราจะเป็นประเทศพัฒนาแล้วดีกว่าครับ

ผมคิดว่าหากนักการเมืองยังใช้วิธีการลักษณะที่เป็นอยู่นี้ ประเทศเราก็จะยังเป็นประเทศกำลังพัฒนา(ด้อยพัฒนา) ต่อไปครับ

แต่หากจะรอให้ประชาชนรวมตัวยกันเอง และออกมาชุมนุมเรียกร้อง หรือขับไล่รัฐบาล ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้นะครับ

มันเกิดขึ้นแล้ว ตั้งแต่เสื้อเหลือง แต่วิธีการมันผิด คือสร้างศาสดาของกลุ่มขึ้นมา และสร้างความชอบธรรมให้กับกลุ่มตนเองฝ่ายเดียว

ถ้าตอนนั้นแค่ชุมนุมขับไล่ และไม่ให้ความสำคัญกับแกนนำมากนัก พอได้ผลที่ต้องการแล้วจบไป สลายตัวไป อย่างนี้ผมกล้าเอาไปเปรียบกับประเทศพัฒนาแล้วเลย

ก็ถ้า Tfex จะติดตามพัฒนาการของกลุ่มต่อต้านทักษินตั้งแต่แรกมาจนถึงช่วงท้าย คุณจะไม่คิดแบบนั้น ฝ่ายต่อต้านทักษินนั้นก็คือประชากรของประเทศในส่วนที่พัฒนาแล้ว เรามาไล่ไอ้แม้ว ไล่ได้แล้วก็จบไป สิ่งที่เกิดขึ้นต่อมาจากนั้นมันเป็นแค่อาการอารมย์ค้างของคนกลุ่มเล็กๆกลุ่มหนึ่งเท่านั้น มันไม่ได้มีเสื้อเหลืองยาวนานเป็นล้านๆคน มันมีแต่คนที่รักชาติเป็นล้านๆคนที่พร้อมจะออกมา เมื่อเห็นความอยุติธรรมและความไม่ชอบมาพากลในการบริหารประเทศ

แต่มันมีฝ่ายตรงข้ามซึ่งก็คือไอ้แม้วและลิ่วล้อนั่นแหละที่ยังยกยอสนธิเป็นศาสดาของเสื้อเหลือง ซึ่งผมขอบอกว่าไม่ใช่ สนธิเป็นแนวร่วมส่วนหนึ่งในหลายๆกลุ่มของแนวร่วมต่างหาก

แค่นี้คงพอเข้าใจกระมัง ผมขี้เกียจพิมพ์ยาวๆ

#115 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:57

ผมอ่านโพสล่าสุดคุณแล้วไม่เข้าใจครับ ไม่รู้คุณพิมพ์ผิดหรือเปล่า

งั้นผมสรุปว่า ประเด็นของคุณคือ ให้ยื่นกกต. หากมีหลักฐานการทุจริตการซื้อเสียงละกัน นะครับ

ผมถามต่อว่า เลือกตั้งครั้งที่ผ่านมา เพื่อไทย ภูมิใจไทย (ละปชปไว้ก่อน เพื่อจะได้ไปต่อได้ ไม่งั้นเดี๋ยวคุณวกไปไกล) ซื้อเสียงกันเกือบทั้งประเทศ คุณว่าจริงไหม?

แล้วคุณเห็นใบแดงใบเหลืองกี่ใบ? กกต.ปฏิบัติหน้าที่ได้ตรงตามเจตนารมณ์ของรัฐธรรมนูญได้มากน้อยแค่ไหน?

แล้วคุณจะให้ผมยื่นหลักฐานกกต. เพื่ออะไรครับ?

ส่วนตัวผมคิดว่า ควรยุบกกต.ได้แล้ว

อือม์...ยุบ กกต. แล้วจะให้ใครทำหน้าที่ จัดการ-ควบคุม-ดูแล การเลือกตั้งล่ะครับ?

โยนกลับไปให้เป็นหน้าที่ของ มหาดไทย อย่างเดิมหรือครับ? หรือจัดตั้งหน่วยงานใหม่ทำหน้าที่แทน กกต. หรือครับ

แล้ว ที่มา-ที่ไป ของหน่วยงานใหม่ที่จะมาทำหน้าที่แทน กกต. นั้นจะเป็นอย่างไร? เหมือนหรือต่างกันอย่างไร?

คุณ TFEX พูดถึง เจตนารมณ์ ของ รัฐธรรมนูญ เฉพาะในส่วนของ กกต. ทราบไหมครับว่า โดยเนื้อแท้แล้ว

พื้นฐานของ รัฐธรรมนูญ ที่เกี่ยวกับ กกต. นั้น ยืนยัน กกต. ให้ใช้หลักนิติธรรม มากขึ้น

ซึ่งแต่เดิม รัฐธรรมนูญ ฉบับ ปี ๒๕๔๐ รัฐธรรมนูญ ให้อำนาจ กกต. ไว้อย่างกว้างขวาง มากเหลือเกิน

ทั้ง อำนาจสืบสวนสอบสวนของตำรวจ-อำนาจพิจารณาว่าจะฟ้องหรือไม่ฟ้องของอัยการ-อำนาจในการพิจารณาวินิจฉัยคดีของศาล

พูดให้เข้าใจกันง่ายง่ายนั่นก็คือ อำนาจ บริหาร-นิติบัญญัติ-ตุลาการ อยู่ในมือของ กกต. หน่วยงานนี้หน่วยงานเดียว

อีกทั้ง รัฐธรรมนูญ ในขณะนั้นยังได้ใช้คำว่า "เชื่อได้ว่า" กระทำความผิดจริง ..... ซึ่งนั่นเป็นการขัดต่อ หลักนิติธรรม โดยสิ้นเชิง

ถามว่า ทำไม ตรงนี้ตอบได้ไม่ต้องคิด เพราะเรา กลัว-กลัว นักการเมืองขี้ฉ้อ เข้ามาทำให้ บ้านเมืองฉิบหาย แต่เรากลับลืม ความขี้ฉ้อ ของ นักการเมือง

ปล่อยให้ นักการเมือง เข้ามามีส่วนเกี่ยวข้องใน ที่มา-ที่ไป ของ องค์กรอิสระ ที่มีชื่อว่า กกต. นั่นจึงทำให้ เจตนารมณ์ ที่แท้จริงของ รัฐธรรมนูญ

ในส่วนที่เกี่ยวข้องกับ กกต. เสียไปโดยสิ้นเชิง และก็ทำให้อำนาจของ กกต. ในส่วนที่จะจัดการกับ นักการเมือง สูญเสียไปด้วย

มาถึง นาทีนี้-นาทีที่ เรา มีความต้องการเสียอย่างเหลือเกิน ที่อยากได้ การเมืองบริสุทธิ์ เราก็ถูก นักการเมืองขี้ฉ้อ ปั่นหัวเอาเสียแล้ว

โดยอ้างถึง การมี ที่มา-ที่ไป ของ กกต. ว่าต้องมาจาก ประชาชน การจะมาจาก ประชาชน ได้นั้นต้องให้ นักการเมือง มีส่วนเกี่ยวข้องด้วย

เพราะ นักการเมือง มาจาก ประชาชน เออ...เอากับพวกมันสิ พูดจาเห็นแก่ได้ โดยไม่ยอมบอกว่า ผู้ที่มีส่วนได้เสีย ไม่ควรเข้ามาเกี่ยวข้อง

กับ หน่วยงานที่เรียกกันว่า องค์กรอิสระ ไม่ใช่เฉพาะ กกต. หากแต่ต้องเป็นทุก หน่วยงาน อันอาจทำให้ นักการเมือง ได้ หรือ เสีย ประโยชน์ ในทุก องค์กร

แล้วอย่างนี้ คุณ TFEX ยังถามหา เจตนารมณ์ ของ รัฐธรรมนูญ อีกหรือครับ แล้วอย่างนี้ ยังอยากให้ ยุบ กกต. อีกหรือครับ? :)

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๔ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๙.๓๖ นาฬิกา

กรณีนี้เป็นเรื่องที่เป็นปัญหาสำคัญ ซึ่งคนไม่ค่อยพูดถึงกันครับ ผมเคยส่งคำถามไปถึงท่านอาจารย์มีชัย ท่านตอบกลับมาประมาณว่า เห็นด้วย ซึ่งปัญหาอยู่ที่อำนาจใน

การพิจารณาของ5เสือกกต. ดังนั้น ที่ผมบอกว่าควรยุบกกต.เพียงสั้นๆนั้น แต่ในแนวทางมันอีกเยอะมาก เช่น ควรแยกอำนาจหน้าที่ในการบริหารจัดการการเลือกตั้ง และ

อำนาจในการตัดสินใบแดงใบเหลืองออกจากกัน โดยคืนอำนาจไปให้แก่ศาล เป็นผู้พิจารณาใบแดงใบเหลือง แต่จะเป็นศาลใด ศาลที่มีอยู่แล้ว หรือตั้งขึ้นมาใหม่

ส่วนผู้ที่จะมาทำหน้าที่จัดการการเลือกตั้งนั้น อาจจะให้บุคคลากรของกกต.ที่มีอยู่เดิม เป็นผู้ดำเนินการ แต่จะต้องมีการปรับกฏเกณฑ์ในการคัดเลือกกกต.เขต/จังหวัดใหม่

หากจะให้กลับไปให้มหาดไทยเป็นผู้ทำหน้าที่จัดการเลือกตั้งเหมือนแต่ก่อนนั้น ผมเองก็คิดว่าคงไม่ดีแน่นอนครับ เพราะจะยิ่งไม่เป็นกลางหนักกว่าที่เป็นอยู่

#116 bird

bird

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:00

ลุงปุบอกไม่เห็นด้วยกับ พรบ.แต่นั่งดูเฉยๆ

พอตอน ปชป. ออกมาสู้ก็มาต่อว่า ปชป. หมายถึงอะไรหว่าลุงปุๆๆๆ

ไม่ใช่แค่นั่งดูเฉย ๆ ...

ยังบอกว่า...ไม่สนับสนุนให้เลื่อนการลงมติ

#117 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:00

ไม่มีสัญญานตอบรับจาก Tfex ที่ท่านเรียก.... ตู้ด ตู้ด ตู้ด ..... ฮา ฮา ฮา ...

ครับ แล้วคุณเช คิดว่าประเทศเราอยู่ในสถานะประเทศพัฒนาแล้วทางการเมืองหรือไม่ครับ

#118 เช never die

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:01

ใครก็ได้ช่วยบอกผมหน่อยครับ ทำไมพวกควายแดงเค้าชอบหลบหน้าผมตลอดอ่ะครับ

#119 เช never die

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:03

ครับ แล้วคุณเช คิดว่าประเทศเราอยู่ในสถานะประเทศพัฒนาแล้วทางการเมืองหรือไม่ครับ

ครึ่งนึงของประเทศก็คือในซีกที่สนับสนุนความถูกต้อง อันนี้อยู่ในส่วนที่พัฒนาแล้วของประเทศ

ส่วนที่ยังด้อยพัฒนาของประเทศคือส่วนที่สนับสนุนคุณทักษินและไอ้เฮี่ยไม้บันทัดงอครับ

กระจ่างไหมครับ

#120 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:17

.......................................

................................

กรณีนี้เป็นเรื่องที่เป็นปัญหาสำคัญ ซึ่งคนไม่ค่อยพูดถึงกันครับ ผมเคยส่งคำถามไปถึงท่านอาจารย์มีชัย ท่านตอบกลับมาประมาณว่า เห็นด้วย ซึ่งปัญหาอยู่ที่อำนาจใน

การพิจารณาของ5เสือกกต. ดังนั้น ที่ผมบอกว่าควรยุบกกต.เพียงสั้นๆนั้น แต่ในแนวทางมันอีกเยอะมาก เช่น ควรแยกอำนาจหน้าที่ในการบริหารจัดการการเลือกตั้ง และ

อำนาจในการตัดสินใบแดงใบเหลืองออกจากกัน โดยคืนอำนาจไปให้แก่ศาล เป็นผู้พิจารณาใบแดงใบเหลือง แต่จะเป็นศาลใด ศาลที่มีอยู่แล้ว หรือตั้งขึ้นมาใหม่

ส่วนผู้ที่จะมาทำหน้าที่จัดการการเลือกตั้งนั้น อาจจะให้บุคคลากรของกกต.ที่มีอยู่เดิม เป็นผู้ดำเนินการ แต่จะต้องมีการปรับกฏเกณฑ์ในการคัดเลือกกกต.เขต/จังหวัดใหม่

หากจะให้กลับไปให้มหาดไทยเป็นผู้ทำหน้าที่จัดการเลือกตั้งเหมือนแต่ก่อนนั้น ผมเองก็คิดว่าคงไม่ดีแน่นอนครับ เพราะจะยิ่งไม่เป็นกลางหนักกว่าที่เป็นอยู่

ไม่เห็นด้วยครับ เพราะที่มาแห่งปัญหาอันแท้จริงนั้นมันอยู่ตรง ที่มา-ที่ไป ของ กกต.

ตราบใดที่ ผู้มี ส่วนได้-ส่วนเสีย ยังเป็น ผู้พิจารณา ในเรื่อง ที่มา-ที่ไป ของ กกต. นั่นก็จะทำให้ปัญหายังคงอยู่

การคืนอำนาจให้ศาลในการพิจารณา นั่นก็น่าคิดอยู่ แต่มีความเป็นไปได้น้อยมาก เพราะยังไม่เชื่อว่าจะมี นักการเมือง คนไหนยินยอม

สุดท้ายแล้วก็จะทำให้ นักการเมือง เข้าไปยุ่งเกี่ยวในเรื่อง เขตอำนาจศาล และ/หรือการจัดตั้ง ศาลเลือกตั้ง โดยอ้างว่าตัวเองมาจาก ประชาชน

อย่างไรก็ตามเสีย ตราบใดที่เรายังคงปล่อยให้ นักการเมือง รวบอำนาจเข้ามาใส่ตัวเอง โดยใช้ฝ่าย นิติบัญญัติ เป็นผู้ย่ำยี

ตราบนั้น เราก็ไม่อาจแก้ปัญหาใดใดได้ทั้งสิ้น

ตะนิ่นตาญี

Edited by ตะนิ่นตาญี, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:18.

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#121 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:21

ครึ่งนึงของประเทศก็คือในซีกที่สนับสนุนความถูกต้อง อันนี้อยู่ในส่วนที่พัฒนาแล้วของประเทศ

ส่วนที่ยังด้อยพัฒนาของประเทศคือส่วนที่สนับสนุนคุณทักษินและไอ้เฮี่ยไม้บันทัดงอครับ

ผมกะไว้แล้วครับ แรกๆคุณด่าผมบ่อยๆ หลังๆคุยดี หลอกถามนู่นถามนี่ สุดท้ายก็อย่างที่เห็น ถ้าไม่มีความจริงใจต่อกันก็อย่ามาคุยกันเลยครับ

ด้วยความเคารพในความอาวุโสของท่าน

#122 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:24

กกต.ชุดปัจจุบัน เกิดก่อนการรัฐประหาร วันสองวัน

เป็นการสรรหาและเลือกโดยวุฒิสภา ก่อนการรัฐประหารครับ

และคณะรัฐประหารก็ไม่ได้แตะต้อง กกต.ชุดนี้

#123 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:27

ปชป. ถูกบีบให้ทำในสิ่งที่ไม่เหมาะ เพราะ พรรคเพื่อไทยเล่นมาก่อน

จริงๆ ประเด็นมวลชนนอกสภา ผมไม่เห็นด้วยมานานแล้ว

แม้แต่การก่อเกิดของพรรคการเมืองใหม่ที่มีภาคประชาชนในนามพันธมิตร ใช้กลยุทธ์เดินสองขา

วิธีเช่นนี้ทำให้บ้านเมืองวุ่นวาย ไม่แยกบทบาทพรรคกรเมืองและการเคลื่อนไหวกดดันนอกสภา

แต่เมืองฝ่ายหนึ่งทำแล้วอีกฝ่ายหนึ่งไม่ทำ ฝ่ายที่ไม่ทำมวลชนก็อึดอัด

ผลมันเกิดจากเหตุทั้งนั้น

ทั้งเรื่องสื่อ ทั้งเรื่องมวลชน ประชาธิปัตย์ ทำงานช้าไป 5 ปี ครับ

Edited by Can Thai, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:28.

#124 เช never die

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:31

ผมกะไว้แล้วครับ แรกๆคุณด่าผมบ่อยๆ หลังๆคุยดี หลอกถามนู่นถามนี่ สุดท้ายก็อย่างที่เห็น ถ้าไม่มีความจริงใจต่อกันก็อย่ามาคุยกันเลยครับ

ด้วยความเคารพในความอาวุโสของท่าน

ไหนครับ ผมไม่มีความจริงใจตรงไหนในในข้อความตำตอบของผม ยกมาให้ดูด้วยครับ

อย่างเหวี่ยง

ด้วยความเคารพเช่นกันครับ

Edited by เช neverdie, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:33.

#125 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:33

คนเรามันไม่เท่ากันจริงๆครับ ผมโพสไปคนเข้ามาด่ามากมาย แต่ถ้าเป็นคุณแคนตั้งกระทู้ ก็คงไม่เป็นอย่างนี้ ทั้งๆที่แนวคิดใกล้เคียงกัน

แต่ผมเข้าใจครับว่ามันเป็นเพราะอะไร

#126 เช never die

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:36

คนเรามันไม่เท่ากันจริงๆครับ ผมโพสไปคนเข้ามาด่ามากมาย แต่ถ้าเป็นคุณแคนตั้งกระทู้ ก็คงไม่เป็นอย่างนี้ ทั้งๆที่แนวคิดใกล้เคียงกัน

แต่ผมเข้าใจครับว่ามันเป็นเพราะอะไร

ไม่จริงครับ ไปเอากระทู้เก่าๆที่ผมซัดกับลุงแคนมาดูได้ ถ้าความคิดเห็นไม่ตรงกัน ผมก็ไม่เปลี่ยนจุดยืนเพียงเพราะเป็นพวกเดียวกันเด็ดขาด อย่าเหมาครับ

จริงไหมครับลุงแคน

#127 เช never die

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:54

คุณ Tfex ครับ

ผมยังรอเสวนากับคุณอยู่ครับ อย่าหนีกันแบบนี้ รักษาเกียรติภูมิพรรครักสันติด้วยครับ

#128 bird

bird

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:55

คำถาม...

ถ้าคุณเห็นโจรกำลังจะปล้นบ้านคุณ คุณจะทำอย่างไร

1) คุณจะนั่งรอให้โจรมาปล้นโดยไม่ทักท้วง ไม่ต่อสู้ นั่งดูอยู่เฉย
2) คุณลุกขื้นเดินหนีเข้าห้อง ไปอยู่ในที่ปลอดภัย แอบดูโจรมันปล้นบ้านคุณ อย่างสงบเสงี่ยม
3) คุณหลบอยู่ในที่ตั้งที่ปลอดภัย แล้วตะโกนด้วยเสียงแผ่วเบา " ช่วยด้วย โจรปล้น" (เบา ๆ )
4) คุณหยิบอาวุธเท่าที่คุณจะหาได้ เข้าต่อสู้กับโจร เพื่อปกป้องบ้านคุณด้วยชีวิต ทุกวิถีทางที่จะกระทำได้
กระทำทั้ง ๆ ที่รู้ว่า นั่นเป็นสิ่งที่ผิด แต่ก็จะกระทำเพราะ คุณมีหน้าที่ที่ต้องปกป้องบ้านหลังนี้ไว้

อย่าลืมว่า...เราไม่ได้มีชีวิตอยู่บนหอคอยงาช้าง มองเห็นที่สิ่งที่อยู่ไกล ๆ ด้วยความหวังว่า
สักวัน สิ่งที่เรามองเห็นจะเคลื่อนที่เข้ามาหา โดยที่เราไม่ต้องออกแรง

อย่าลืมว่า...เราไม่ใช่พระเวสสันดร ทักษิณก็ไม่ใช่องคุลีมาร แต่เป็นชูชก ที่ตะกละตะกาม
อยากได้นั้น ได้นี่ ไม่รุ้จักพอ เมื่อความต้องการนั้นมันเกินขอบเขต เกินกว่าจะยอมรับได้
การลุกขึ้นปฏิเสธ ต่อต้าน ยอมเกิดขึ้นเป็นกฎตามธรรมชาติ

อย่าลืมวา...ฝ่ายตรงข้าม ไม่ใช่ นักเลง ไม่ใช่มาเฟีย ไม่ใช่ยากูซ่า ที่มีสัจจะ แต่เราต่อสู้กับ
อันธพาล ที่มีนิสัยเกเร เอาแต่ใจ เห็นแก่ตัว ทะเยอทะยาน มักใหญ่ใฝสูง

การให้โอกาส...ควรให้ ไม่เกิน 3 ครั้ง ครั้งแรกพอไหว ครั้งที่สองรับได้ ครั้งที่ 3 ทำใจ
ครั้งที่ 4 มันเกินไปแล้ว...ยิ่งคนที่ไม่รู้จักแยกแยะ ละอายต่อการกระทำของตัวเอง
สั้น ๆ ง่าย ๆ ได้ใจความ.....

" แค่นี่ยังน้อยเกินไป "

Edited by bird, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:57.

#129 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:12

จขกท คิดเองใช่ไหมครับว่า การชุมนุมที่ลานคนเมือง น่าจะมีการจ่ายเงินเพื่อให้คนมาชุมนุม
แล้วคิดว่าควรจ่ายประมาณกี่คน แล้วจ่ายเพื่ออะไร

#130 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:43

พรรคแมงสาบจะเอาเงินที่ไหนมาจัดตั้งมวลชน

การจัดตั้งมวลชน พรรคแมงสาบทำไม่ได้หรอก

ไม่มีเงินให้ นักการเมืองท้องถิ่นก็ไม่เอาด้วยหรอก

คุณmoonครับ ระดับคุณเนี่ยผมเชื่อว่าอายุรุ่นราวคราวเดียวกับพ่อผมน่าจะได้ ถ้าคุณไม่รู้จริงๆว่าปชปเคยใช้เงิน ผมยังพอเข้าใจนะครับ

แต่ผมไม่เชื่อ ว่าคุณไม่รู ถ้ารู้แล้วยังโพสแบบนี้ ก็ไม่รู้จะว่าไงต่อแล้วครับ

ผมทวนประโยคที่เคยบอกเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งไปอีกทีว่า ลองไปตามชุมชนในกรุงเทพ แล้วถามคนในชุมชนว่า ตอนเลือกตั้ง เคยได้รับเงินจากพรรคปชปไหม เอาแค่นั้นแล้วกันครับ

เพื่อไทยทำผิด ก็ด่าไปไม่เสียหายครับ แต่ปชปทำผิด แล้วยังอวยกันเนี่ย ไม่ไหวครับ

ปล.หรือว่าคุณอยู่ต่างประเทศ อาจจะไม่ทราบว่าปชปเค้าก็ซื้อเสียงและจัดตั้งคนไปฟังปราศัยตอนหาเสียงด้วยเหมือนกัน

ต๊อดๆๆๆๆๆ ตอบผิด

คุณกำลังพูดถึงการซื้อเสียง ซึ่งคนละประเด็นกับผม

จะเล่าให้ฟัง ผมอยู่รามอินทรา ทำงานโฆษณา ผมเห็นแคมเปญของทักษิณในครั้งแรก
วาว ... โดยใจอย่างแรง ไอ้นี่แหละผมต้องเลือกแน่ๆ แต่ไงรู้มั้ย เพื่อนบ้านและแม่เพื่อนผม
ดันไปเป็นหัวคะแนน ให้หัวละสี่ร้อย มาคุยที่บ้านทั้งสองคน ผมบอกกับพ่อว่าผมไม่รับนะ
พ่อผมบอกว่าก็แล้วแต่ แต่พ่อรับนะ ส่วนจะเลือกไม่เลือกมันเรื่องของพ่อ แม่ผมก็เฉยๆ
ตั้งแต่มีสิทธิ์เลือกตั้งได้ผมไม่เคยได้ยินข่าวการซื้อเสียงในหมู่บ้านของผม แต่ตั้งแต่ทักษิณ
ตั้งพรรคไทยรักไทยขึ้นมา หัวคะแนนของพรรคนี้เดินกันให้ว่อน เดี๋ยวพาไปสัมมนา พาไปเลี้ยง
ส่วนพื้นที่อื่นๆ ผมก็ได้ยินมา ซึ่งผมไม่ใส่ใจกับคำว่า เขาเล่าว่า เพราะผมไม่เห็นกับตาตัวเอง

เวลานี้ผมย้ายมาอยู่ย่านบางบัวทอง ก็เห็นกับตาตัวเองว่าจ่ายกันยังไง จ่ายกันตรงไหน
จ่ายกันห่างจากร้านผมไปไม่ถึงสิบเมตรเนี่ย หัวคะแนนเป็นใคร ผมก็รู้ คงไม่ต้องบอกนะ
ว่าผมเห็นพรรคไหนจ่าย แต่ไม่ใช่ ปชป.อย่างแน่นอน

กลับเข้ามาให้ตรงประเด็น มวลชนจัดตั้งมันต้องใช้ตังค์ ผมพูดถูกต้องแล้ว ว่า ปชป.
ไม่มีตังค์หรอก แล้วนักการเมืองท้องถิ่น ถ้าไม่มีตังค์ มันก็ไม่เอามวลชนที่มันจัดตั้ง
ออกมาช่วยหรอก

คุณน่าจะกลับไปศึกษาเรื่องการปกครองส่วนท้องถิ่นหน่อยนะ ว่ามันเป็นพิษร้ายอย่างไร
แล้วระบอบทักษิณ กลืนกินส่วนนี้ได้อย่างไร

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#131 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 05:09

คุณ TFEX คุณนี่มันยิ่งกว่าทุเรศอีก

ห่ะแรก คุณบอกว่า ทุกพรรคมีทั้งการจัดตั้งมวลชน และซื้อเสียง

ต่อมา คุณก็บอกว่า พรรครักษ์สันติของคุณไม่มีการจัดตั้งมวลชน

อ้าว ก็ไหนบอกทุกพรรคปฏิบัติเหมือนกันหมดไง

ห่ะต่อมา คุณบอกว่า คุณมีหลักฐานการจ่ายเงิน พอถามว่า หลักฐานไหน คุณบอก ซื้อเสียง

อ้าว งั้นแร้ว พูดมาได้ไงว่า คนที่ไปชุมนุมนั้นมีการจ่ายเงิน เพราะมันคนละเรื่องกัน หลักฐานก็ไม่มี

พอคุณพูดมาว่ามีหลักฐาน ซึ่งคุณพูดเองนะ ไม่มีใครบังคับให้คุณพูด บอกให้คุณส่งเรื่องไปที่ กกต. คุณก็มาอ้างนู้นอ้างนี่ บ้าบออะไรก็ไม่รู้ ไร้สาระ ไปถึงขั้นว่า สมควรยุบ กกต.ไปได้แร้ว

:( :(

รู้ไหม คุณนี่มันทุเรศยิ่งกว่าทุเรศอีก

:angry: :angry:

พรรครักษ์สันติรับคนอย่างนี้เข้ามาเป็นคนในสังกัด ก็คงบ่งบอกคุณภาพของพรรคได้ล่ะนะ

;) ;)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#132 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 05:28

จากที่อ่านทีเฟคมายืดยาวทั้งหมด
ผมสรุปได้ประโยคเดียว

TFEX ตั้งใจเข้ามาในบอร์ดสรท.เพื่อจะป่วน

end of story
gladiator 1.jpg

#133 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:52

จากที่อ่านทีเฟคมายืดยาวทั้งหมด

TFEX ตั้งใจเข้ามาในบอร์ดสรท.เพื่อจะป่วน

เห็นต่าง แต่นิดเดียว มาเพื่อแสดงตนว่าเป็น "ผู้รู้"

#134 redfrog53

redfrog53

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:57

คุณ TFEX คุณนี่มันยิ่งกว่าทุเรศอีก

ห่ะแรก คุณบอกว่า ทุกพรรคมีทั้งการจัดตั้งมวลชน และซื้อเสียง

ต่อมา คุณก็บอกว่า พรรครักษ์สันติของคุณไม่มีการจัดตั้งมวลชน

อ้าว ก็ไหนบอกทุกพรรคปฏิบัติเหมือนกันหมดไง

ห่ะต่อมา คุณบอกว่า คุณมีหลักฐานการจ่ายเงิน พอถามว่า หลักฐานไหน คุณบอก ซื้อเสียง

อ้าว งั้นแร้ว พูดมาได้ไงว่า คนที่ไปชุมนุมนั้นมีการจ่ายเงิน เพราะมันคนละเรื่องกัน หลักฐานก็ไม่มี

พอคุณพูดมาว่ามีหลักฐาน ซึ่งคุณพูดเองนะ ไม่มีใครบังคับให้คุณพูด บอกให้คุณส่งเรื่องไปที่ กกต. คุณก็มาอ้างนู้นอ้างนี่ บ้าบออะไรก็ไม่รู้ ไร้สาระ ไปถึงขั้นว่า สมควรยุบ กกต.ไปได้แร้ว

รู้ไหม คุณนี่มันทุเรศยิ่งกว่าทุเรศอีก

พรรครักษ์สันติรับคนอย่างนี้เข้ามาเป็นคนในสังกัด ก็คงบ่งบอกคุณภาพของพรรคได้ล่ะนะ

;) ;)

ถ้าหากกระทืบ Like ได้ อัดไป 1000 Like เลย...อิอิ

#135 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:02

นั่นดิ เพื่อนๆถามยังตอบไม่ครบคนเลย กรุณารับผิดชอบกระทู้โดยตอบให้ครบทุกคนด้วย ถ้าไม่งั้นกรุณาอย่ามาตั้ง เป็นผู้อ่านก็พอ

#136 redfrog53

redfrog53

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:04

ต๊อดๆๆๆๆๆ ตอบผิด

คุณกำลังพูดถึงการซื้อเสียง ซึ่งคนละประเด็นกับผม

จะเล่าให้ฟัง ผมอยู่รามอินทรา ทำงานโฆษณา ผมเห็นแคมเปญของทักษิณในครั้งแรก
วาว ... โดยใจอย่างแรง ไอ้นี่แหละผมต้องเลือกแน่ๆ แต่ไงรู้มั้ย เพื่อนบ้านและแม่เพื่อนผม
ดันไปเป็นหัวคะแนน ให้หัวละสี่ร้อย มาคุยที่บ้านทั้งสองคน ผมบอกกับพ่อว่าผมไม่รับนะ
พ่อผมบอกว่าก็แล้วแต่ แต่พ่อรับนะ ส่วนจะเลือกไม่เลือกมันเรื่องของพ่อ แม่ผมก็เฉยๆ
ตั้งแต่มีสิทธิ์เลือกตั้งได้ผมไม่เคยได้ยินข่าวการซื้อเสียงในหมู่บ้านของผม แต่ตั้งแต่ทักษิณ
ตั้งพรรคไทยรักไทยขึ้นมา หัวคะแนนของพรรคนี้เดินกันให้ว่อน เดี๋ยวพาไปสัมมนา พาไปเลี้ยง
ส่วนพื้นที่อื่นๆ ผมก็ได้ยินมา ซึ่งผมไม่ใส่ใจกับคำว่า เขาเล่าว่า เพราะผมไม่เห็นกับตาตัวเอง

เวลานี้ผมย้ายมาอยู่ย่านบางบัวทอง ก็เห็นกับตาตัวเองว่าจ่ายกันยังไง จ่ายกันตรงไหน
จ่ายกันห่างจากร้านผมไปไม่ถึงสิบเมตรเนี่ย หัวคะแนนเป็นใคร ผมก็รู้ คงไม่ต้องบอกนะ
ว่าผมเห็นพรรคไหนจ่าย แต่ไม่ใช่ ปชป.อย่างแน่นอน

กลับเข้ามาให้ตรงประเด็น มวลชนจัดตั้งมันต้องใช้ตังค์ ผมพูดถูกต้องแล้ว ว่า ปชป.
ไม่มีตังค์หรอก แล้วนักการเมืองท้องถิ่น ถ้าไม่มีตังค์ มันก็ไม่เอามวลชนที่มันจัดตั้ง
ออกมาช่วยหรอก

คุณน่าจะกลับไปศึกษาเรื่องการปกครองส่วนท้องถิ่นหน่อยนะ ว่ามันเป็นพิษร้ายอย่างไร
แล้วระบอบทักษิณ กลืนกินส่วนนี้ได้อย่างไร

นี้ไม่ขอกระทืบ Like นะ ขอคาระวะด้วยใจ เลยครับ

ไม่รู้ว่า TFEX จะเข้ามั่ยว่า พรรครักษ์สันติ ต่างกับ พรรรคประชาธิปัตย์ อย่างไร
ถ้าพรรรคประชาธิปัตย์ เหมือนพรรครักษ์สันติ ก้อไม่เลือก

#137 โคนัน

โคนัน

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:28

;) ;)

เห็นจะไปเทียบกับลุงแคน ลุงแคนเขาไม่ได้โต้ตอบด้วยความทุเรสแบบนี้ นิว่า

ที เฟค มองหาความแตกต่างไม่เจอ ประมาณเอาแต่ใจ ฉันไม่ยอม ฉันไม่ยอม " ทำไมคนกดไลค์คนเขียนหยาบ ทำไม ลุงแคนก็เขียนแบบนี้ คนอื่นไม่ว่า "

ไปๆมาๆ เหมือนเด็กอนุบาลวิ่งโร่ไปฟ้องครูเลยว่ะ :D :D

#138 โคนัน

โคนัน

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:30

นั่นดิ เพื่อนๆถามยังตอบไม่ครบคนเลย กรุณารับผิดชอบกระทู้โดยตอบให้ครบทุกคนด้วย ถ้าไม่งั้นกรุณาอย่ามาตั้ง เป็นผู้อ่านก็พอ

เห็นด้วยนะ เวลาคนอื่นถาม ทีเฟค ตอบไม่ครบ แต่เวลาทีเฟคถาม คนอื่นตอบมันไม่ครบ มันมีทวงด้วยอะ เจอมากับตัวเอง :lol: :lol: :lol: :lol:

#139 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:45

เห็นด้วยนะ เวลาคนอื่นถาม ทีเฟค ตอบไม่ครบ แต่เวลาทีเฟคถาม คนอื่นตอบมันไม่ครบ มันมีทวงด้วยอะ เจอมากับตัวเอง :lol: :lol: :lol: :lol:

ตอบไม่ครบ แล้วยังตอบไม่ตรงประเด็นด้วย <_<

#140 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:59

เห็นจะไปเทียบกับลุงแคน ลุงแคนเขาไม่ได้โต้ตอบด้วยความทุเรสแบบนี้ นิว่า

ที เฟค มองหาความแตกต่างไม่เจอ ประมาณเอาแต่ใจ ฉันไม่ยอม ฉันไม่ยอม " ทำไมคนกดไลค์คนเขียนหยาบ ทำไม ลุงแคนก็เขียนแบบนี้ คนอื่นไม่ว่า "

ไปๆมาๆ เหมือนเด็กอนุบาลวิ่งโร่ไปฟ้องครูเลยว่ะ :D :D

gladiator 1.jpg

#141 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:07

จขกท.คงจะกลัวมวลชนคนใต้ พรรค ปชป. เพราะเป็นมวลชนคุณภาพ มีการศึกษา สามารถเปลี่ยนสังคมได้

Edited by ชาตินี้ไม่เอาแม้ว, 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:55.

#142 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:07

ขอยอมรับก่อนครับว่าแค่อ่านหัวข้อกระทู้ และความเห็นคุณ TFEX ว่าไม่เห็นด้วย...
ส่วนเหตุผลประกอบยังไม่ได้อ่าน ความเห็นท่านอื่นก็ยัง ผมมีงานเร่งด่วน แต่จะย้อนมาอ่านฉบับเต็มอีกครั้ง ครับ

ขอให้ความเห็นตามความคิดผม ดังนี้
นักมวยสองฝ่าย ขึ้นเวที่ โดยมีกติกาให้ ใช้นวม ในการต่อสู้
นักมวยมุมแดง มีกองเชียรจำนวนมากกว่า เลยย่ามใจ เอาไม้หน้าสามขึ้นไปตีกบาล นักมวยมุมน้ำเงิน
พอหมดยก...

ถามว่าถ้าคุณเป็นนักมวยมุมน้ำเงิน พอขึ้นยกใหม่ คุณจะทำอย่างไร...???

ถ้าเป็นผม ผมก็หาไม้หน้าสามขึ้นไปตีกับมันเหมือนกัน ครับ
สรุปว่า ผมเห็นด้วย...

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#143 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:48

ประเด็นการซื้อเสียง ผมคงไม่ขอคุย เพราะแม้ผมไม่เคยเห็นด้วยตาตนเอง
แต่ก็ไม่อาจมีอะไรยืนยันในเรื่องนั้นได้
ไม่แปลกอะไรที่การกล่าวหา หรือใส่ร้าย จะเป็นที่เชื่อถือของคนไทยอยู่จนทุกวันนี้
แล้วแต่ว่าเราจะเลือกเชื่อคำพูดของฝ่ายใด เพราะเราอยู่กับนักการเมืองด้วยความเชื่ออยู่เป็นส่วนใหญ่

แต่หากจะกล่าวว่า หายคำพูดเชิญชวน รณรงค์ในโซเชียลเนตเวิร์ค
เพื่อให้คนคิดค้าน หรือไม่เห็นด้วยออกมารวมตัวกันแสดงพลังต่อต้่าน
เป็นมวลชนจัดตั้งเสียบางส่วน ข้อนี้ ผมไม่เห็นด้วย

แม้ผมจะไม่ได้ไปร่วมด้วย แต่ผมไม่เห็นประโยชน์ ที่จะจัดตั้งประชาชนมาเพียงบางส่วน ดังที่คุณว่านะครับ
คุณพูดเองว่า คนส่วนใหญ่ที่ไป ไปด้วยใจ แต่ก็มีเพียงบางส่วน ที่เป็นมวลชนจัดตั้ง
ผมต้องถามกลับว่า หากจัดตั้ง อาจจะโดยแจกเงินหรืออะไรไป ถามว่า มันได้ประโยชน์อะไร

แน่นอน มวลชนมากมายทั้งพันธมิตร คนหลากสี หรือกลุ่ม ปชป ที่ไปวันนั้น
มีจำนวนมากมาย หากเทียบกับการชุมนุมครั้งเก่าก่อนของพันธมิตร
แต่ถึงอย่างไร ผมก็ไม่คิดว่า จำนวนจะมากมายมหาศาลได้เท่ากับคนเสื้อแดง

เมื่อไม่สามารถจัดตั้งมวลชนได้มหาศาลเท่าเทียมหรือมากกว่า
คุณว่า พรรคการเมืองไหน อยากจะลงทุนให้เสียเงินเปล่าครับ
ผมไม่เห็นประโยชน์อะไรอันใดซักนิด ที่จะต้องจัดตั้งมวลชนด้วยการว่าจ้างหรือผลประโยชน์ตอบแทนอันใด
เพื่อให้มีมวลชนเพิ่มขึ้นมาจำนวนหนึ่ง ซึ่งยังน้อยนิด หากเทียบกับฝ่ายเสื้อแดง

หากว่า มีการรณรงค์เชิญชวน ดังที่คุณเองก็มาโพสต์ลงในบอร์ด เพื่อเรียกให้ผู้คนที่นี่ออกไปรวมคัวกัน
มันคือการจัดตั้งในความหมายของคุณก็คงจะไม่เถียง สมมุติคุณบอกว่า
ถ้าใครที่นี่จะไป ให้ไปรวมตัวกันตรงนั้นตรงนี้ เพื่อจะจัดรถโดยสารไปด้วยกัน
การที่จะมีรถขบวนใหญ่ๆ แห่กันไปพร้อมกัน มันจะต้องเป็นการจัดตั้งแต่อย่างเดียวเท่านั้นหรือ
สมมุติว่า แม่ผม จะชวนเพื่อนๆ ที่หาดใหญ่มาร่วม โดยการว่าจ้างรถบัสมาซักคน มีคนเป็นร้อย
นั่นจะเป็นการจัดตั้งเท่านั้นหรือ เมื่อมาถึง แม่ผมอาจจะบอกลูกกลุ่มให้อยู่รวมกัน อย่าห่างกัน จะได้ตามตัวกันง่าย
นั่นแสดงถึงเป็นการจัดตั้งเท่านั้นน่ะหรือ

ตัวอย่างที่ผมยกมา ก็เพียงแสดงให้คุณคิดได้ว่า คุณมองอะไรด้วยสายตาอคติแค่ไหน
คุณมองโดยเหมาเชื่อ จากความเชื่อที่คุณมีมาหรือไม่ หรือเป็นภาพจำ ที่ติดหัวคุณมาแต่ไหน

อย่าลืมว่า การรวมตัวครั้งนี้ ประโยชน์สูงสุด ไม่ได้เพื่อ ปชป แต่อย่างเดียว
แต่ประโยชน์สูงสุด หากการนี้สำเร็จ จะตกแก่แผ่นดิน ตกแก่ประชาชนคนไทย
ไม่เช่นนั้น คน ปชป กับคนเสื้อเหลือง จะมาร่วมสนามเดียวกันได้อย่างไร ทั้งที่เกลียดโกรธกันขนาดนี้

เอางี้สิครับ คุณ TFEX
ไว้ถ้าคุณมีหลักฐานมาแสดง ผมจะไม่ต่อปากต่อไป
แต่ถ้าคุณพูดเอาจากการวิเคราะห์ภาพที่เห็นต่อกรณีนี้ ผมว่า คุณกำลังบั่นทอนน้ำหนัก
ซึ่งเป็นน้ำหนักของฝ่ายที่คุณเย้วๆ ให้ออกมารวมตัวกันเพื่อต่อต้านปรองดองจอมปลอมนี้
หรือภาษาทางการเมืองตามบอรืดสนทนาคือ การดิสเครดิต
และถ้าการดิสเครดิตนี้ เกิดจากความเชื่อ เกิดจากการวิเคราะห์เอาตามสูตร
หาได้เกิดจากหลักฐาน พยาน เพียงพอที่จะนำเสนอต่อสาธารณะได้

ผมคงต้องขอประณาม

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#144 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:17

ขอตอบคุณ TFEX อีกคนครับ คือเรื่องการจัดตั้งมวลชน
ก่อนอื่นคุณ TFEX ต้องเข้าใจก่อนนะครับ การที่มวลชนจะออกมาชุมนุมกันเรื่องอะไรก็ตาม สิ่งที่ขาดไม่ได้เลยนะครับ คือ แกนนำ สถานที่รวมพล และสาเหตุในการรวมพล
ประเด็นที่คุณ TFEX สงสัยคือ ปชป มีการนำสมาชิกพรรคและผู้สนับสนุนพรรคเข้าร่วม และคิดว่าจะเหมาะสมหรือเปล่า ผมคิดเอาเองว่า คุณ TFEX กำลังคิดว่า ปชป เป็นหนึ่งในแกนนำด้วย
ความเห็นผมในเรื่องนี้ ผมคิดว่า ปชป เป็นส่วนหนึ่งของแกนนำจริงครับ เนื่องจากมี สมาชิกพรรคขึ้นเวทีด้วย มีการปราศรัยและให้กำลังใจผู้ชุมนุม
แต่ส่วนหนึ่งที่ว่านี้ ผมขอบอกคุณ TFEX ว่า แม้จะไม่มี สมาชิกพรรคและผู้สนับสนุนพรรค(โดยตรง) เข้าร่วม การชุมนุมนี้ก็ต้องเกิดขึ้นอยู่ดีและ จำนวนผู้ชุมนุม คงลดไปจากนี้ไม่มากนัก ผมคิดว่า คุณ TFEX คงแยกออกระหว่าง ความชื่นชมในพรรค กับ การเป็นผู้มีส่วนร่วมในพรรค เพราะผู้ที่มาชุมนุมส่วนใหญ่ เลือก ปชป จริง แต่ก็ไม่ได้ดำเนินกิจกรรมกับพรรค จนถึงขั้นมองว่าเป็นมวลชนจากการจัดตั้งของพรรค

การดำเนินการทางการเมือง ที่จริงแล้วทำได้หลายรูปแบบ การชุมนุมก็เป็นส่วนหนึ่ง ถ้ากระทำไปภายใต้ขอบเขตของกฎหมาย ถ้าสมาชิกของพรรค ปชป ดำเนินการเช่นที่ว่ามานี้ ก็ไม่มีเหตุอันใด ที่จะต้องระงับหรือห้ามปราม หรือแม้แต่จะมองว่าผิดกฎเกณฑ์
ตรงข้าม หากพรรคการเมืองมีอุดมการณ์เพียงพอ ก็สามารถรับรุ้ได้ถึง ความผิดปกติของ พรบ.ปรองดองนี้ได้อยู่แล้ว ซึ่งคุณ TFEX เองก็เข้าใจถึง พรบ.นี้เป็นอย่างดี และก็ไปร่วมคัดค้านด้วย

สรุป ผมมองว่าการดำเนินการของ ปชป เป็นสิทธิที่พึงกระทำได้ ภายใต้กฎหมาย และการชุมนุมนี้ไม่ได้ถูกกำหนดขึ้น จากการนำของ ปชป จึงถือเป็นการชุมนุมโดยชอบธรรม และไม่ยุติธรรมที่จะต้องแปดเปื้อนเพียงเพราะมี พรรค ปชป เข้ามาเกี่ยวข้องเพียงบางส่วนเท่านั้น

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#145 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:50

กรุณาออกความเห็นบ้างนะครับ จขกท เพื่อนๆรออ่านเพียบ

#146 เช never die

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:57

กรุณาออกความเห็นบ้างนะครับ จขกท เพื่อนๆรออ่านเพียบ

คุณนี่ก็นะ เรื่องมากจัง

รู้ๆกันอยู่ จะไปเรียกร้องหาเกียรติภูมอะไรจากพรรครักสันติของด็อกเตอร์ปุระชัย เปี่ยมสมบูรณ์ละครับ ตัวหัวหน้าพรรคเองยังได้ฉายามือปราบ(สาวๆ)สายเดี่ยว ไม้บันทัดงอ ผู้เคยก้มลงเลียดากเจ้าพ่อมาเฟียวังน้ำเย็นมาแล้ว เพื่อเก้าอี้ของท่านทักษินขี้โกงจะยืดต่อไปได้ ฮา ฮา ฮา เอิ้ก เอิ้ก

เพราะฉะนั้น หมดหวังในเกียรติภูมของคุณทีแป็ก เช่นกันครับ ฮา ฮา ฮา

#147 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:39

รู้ๆกันอยู่ จะไปเรียกร้องหาเกียรติภูมอะไรจากพรรครักสันติของด็อกเตอร์ปุระชัย เปี่ยมสมบูรณ์ละครับ ตัวหัวหน้าพรรคเองยังได้ฉายามือปราบ(สาวๆ)สายเดี่ยว ไม้บันทัดงอ ผู้เคยก้มลงเลียดากเจ้าพ่อมาเฟียวังน้ำเย็นมาแล้ว เพื่อเก้าอี้ของท่านทักษินขี้โกงจะยืดต่อไปได้ ฮา ฮา ฮา เอิ้ก เอิ้ก

เพราะฉะนั้น หมดหวังในเกียรติภูมของคุณทีแป็ก เช่นกันครับ ฮา ฮา ฮา

อ้าว แล้วทำไงอ่ะ :o

#148 เช never die

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:42

ง่ายๆครับ ด่าแม่มัน -_- -_-

#149 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:00

ไม่ล่ะครับ ผมด่าใครไม่เป็น B)

#150 เช never die

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:47

ไม่ล่ะครับ ผมด่าใครไม่เป็น B)

อะไรกัน งง/นะเนี่ย อุสาห์ทำให้ดูตั้งหลายทีแล้ว ยังทำไม่เป็นอีกหรือครับ :o :o

งั้น ... ไม่เป็นไรครับ ค่อยๆฝึกค่อยๆดูไปครับ เดี๋ยวก็อัพลีเวลอัตโนมัติไปเอง :wub: :wub:

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน