Jump to content

- - - - -

ขออีกสักที กับไองู Green Mamba

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
69 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เด็กปากดี

เด็กปากดี

I am Royalist

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:28

ขออีกสักทีกับมหันตภัยของความชุ่ย ในกรณีงู Green Mamba หลุดมาถึง 15 ตัว จะมาอ้างว่าบ้านน้ำท่วมมันก็ใช่ที่เพราะว่าเจ้าของต้องรู้ถึงวิธีการป้องกันในภาวะฉุกเฉินเช่นนี้ กับสัตว์มีพิษ "ร้ายแรง" อย่างนี้ ยิ่งเป็นพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ แล้วด้วย ต้องระมัดระวังให้รอบคอบ เจ้าของต้องแสดงความรับผิดชอบด้วยการเปิดตัวตนออกมา เพื่อที่จะให้สังคมได้รู้ว่าใครเป็นเจ้าของ หากกรณีมีคนโดนไองูนี่กัดเอาจะได้จัดการเรื่องค่าสินไหมทดแทนความสะเพร่า ในส่วนของหน่วยราชการผู้รับผิดชอบแจ้งข่าวสารนั้น อย่าทำแบบหว่านแห ทำไมไม่แจ้งไปเลยว่าไอบ้านหลังที่เลี้ยงงูนี่อยู่แถวไหน ตรงไหน ซอกไหน ซอยไหน เพื่อที่เขาจะได้ระวังป้องกันกันได้ นี่บอกย่านปากเกร็ด คนปากเกร็ดกว่าแปดหมื่นคนเศษ เขาระแวงซิเพราะไม่รู้ว่าอยู่แถวบ้านตัวเองหรือปล่าว ทางที่ดี ควรทำอะไรให้ชัดเจนมากกว่านี้ และหากโชคดี ไม่มีใครโดนมันกัดเข้า ก็จะระลึกไว้นะครับว่า ไอสัตว์อันตราย ทั้ง 15 ตัวนี้ มันคือ "พ่อพันธุ์แม่พันธุ์" และเมื่อไหร่มันผสมพันธุ์แพร่ลูกออกหลาน เตรียมตัวไว้เถอะครับ ไม่ใช่แค่ปากเกร็ดแน่ๆ ฝากไปถึงรัฐบาลช่วยเข้ามาคลุกวงในเรื่องนี้หน่อย เพราะคนทั่นเยอะมาก กระทรวงสาธารณสุขควรประสาน สั่งเซรุ่มจากแอฟริกาใต้มาสำรองไว้ในกรณีฉุกเฉิน ไม่ใช่รอให้มันกัดคนก่อนแล้วค่อยสั่งมา ฝากไว้เพียงเท่านี้นะครับ

สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#2 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:34

อยากทราบว่า งูสายพันธุ์ร้ายเเรง จากต่างประเทศ ใครมัน****เอามาเลี้ยงในไทยครับ
ผมมีนามแฝงเดิมว่า ศรีระวี งดเสวนากับควายแดงทุกตัวเพราะรังเกียจเสนียดสังคมอย่างพวกมันสำหรับพวกเลวไม่ลืมหูลืมตาอย่าได้พูดดีด้วย ด่าอย่างเดียว เพราะเราเป็นคนไม่ใช่ควายแดง.....เบื่อรัฐบาลปูโง่ กระจอกยังไม่พอ แถมยัง กาก มากๆ

#3 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:36

ไปอ่านจากใน wiki มา กัดหนึ่งที ได้รับพิษประมาณ 60-95 mg
ในขณะที่ถ้าได้รับพิษแค่ 3mg ก็มีโอกาสตายประมาณครึ่งหนึ่งแล้ว
น่ากลัวมาก
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#4 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:41

ปลาดุกผมยังกลัวเลยถ้าเจอตัวเป็นๆ เป็นลมตายพอดี

เห็นด้วยครับควรชี้แจงแหล่งที่เจอให้ชัดเจนชาวบ้านจะได้ระวังตัว ส่วนเซรุ่มเห็นในข่าวบอกว่าบ้านเราไม่มีอีก กำจิงๆ

#5 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:43

ค่าใช้จ่ายทั้งหมด ค่าเซรุ่ม ค่ายา ค่าจับ ทั้งหมดก็ชาร์จกับไอ้เจ้าของนั่นแหละครับ

งูแมมบ้า - เจ้าของ "แม่ รงบ้า"

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#6 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:45

เอาเข้ามาทำไม?
สัตว์เลือดเย็นเย็นมันเลี้ยงเชื่องซะที่ใหนเล่า

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#7 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:47

ต่อให้เป็นสัตว์ที่ไม่มีพิษ แต่หากเป็นสัตว์ต่างถิ่น หากประเมินว่าน้ำท่วมแน่ แล้วมีโอกาสทำให้สัตว์เลีัยงของเราหลุดแน่นอน

สิ่งแรกที่ต้องทำคือต้อง ฆ่า สัตว์เลี้ยงทิ้งครับ ฟังดูเหมือนโหดร้าย แต่นั้นเป็นการแสดงความรับผิดชอบต่อสังคมและสิ่งแวดล้อม เพราะหากหลุดออกไปจะทำลายระบบนิเวศน์ในท้องถิ่น

#8 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:50

พิษออกฤทธิ์กับระบบประสาทคล้ายงูจงอาง โดนกัดจะทำให้ระบบหายใจเป็นอัมพาต ตายหยังกบครับ :(
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#9 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:51

ปลูกต้นสเลดพังพอนไว้จะกันมันได้ไหมนี่

#10 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:54

มันจะกลายเป็นงุประจำชาติเราในไม่ช้า
ผมขอตั้งชื่องูนี้ว่า ปูเก็งกอง

#11 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:59

หน้าตา..แววตา..สัตว์นักล่าชัดๆ
อาหารมันอยู่ตามบ้านคน โดยเฉพาะ หนู..

ได้จิตตกกันละงานนี้

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#12 Ixora

Ixora

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:01

คุณน้องเด็กดีครับ
จากข่าวบอกว่า พ่อ-แม่ มันมี 2 ตัว ครับ ยาวประมาณ 2 เมตร
ส่วนอีก 13 ตัว เป็นลูกมัน ยาวประมาณ 1 เมตร ครับ

http://goo.gl/AjOOH
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#13 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:10

ปัญหาคือมันไม่มีศัตรูตามธรรมชาติในประเทศเรา มันจะเกิดปัญหาแบบเดียวกับที่เกาะกวม หยึย ไม่อยากนึกเลยว่าถ้ามันออกลูกออกหลานมายึบหยับแล้วจะเป็นยังไง ผึ้งยิ่งเกลียดงูอยู่ด้วย

#14 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:18

นำเข้ามาได้ไงหว่า? น่ากลัว

#15 bmp1

bmp1

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:19

อย่าตกใจไปเลยครับ...

งูพวกนี้ ก็งูพิษทั่วๆ ไป ... แต่ที่เป็นข่าว เพราะค่าตัวมันแพง คนรวยเลี้ยงกัน

พูดถึงความน่ากลัว...ผมว่า งูเห่าไทย งูจงอาง ไทยๆเรานี่แหละ มีอยู่ทั่วไปในเขตน้ำท่วม มีเยอะมากมาย ตามธรรมชาติ พวกนี้อันตรายกว่าพวกเีขียวๆ ที่เป็นข่าวเยอะ หุหุหุ

อ้อ งูแมวเซา ก็มีเยอะนะครับช่วงนี้ แถวบ้านที่นนเคยเจอ โดนกัดแล้วแย่แน่ๆ ไม่มีเซรุ่ม ซะด้วย งูชนิดนี้

...E=mc2 เข้าใจสูตร 3บรรทัดอย่างแตกฉาน

ย่อมรอบรู้กว่า...

...การอ่านตำราหมดทั้งหอสมุด แต่อ่านไปเรื่อยแบบไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจห่าอะไรเลย...

#16 lostman

lostman

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:24

ค่าใช้จ่ายทั้งหมด ค่าเซรุ่ม ค่ายา ค่าจับ ทั้งหมดก็ชาร์จกับไอ้เจ้าของนั่นแหละครับ

งูแมมบ้า - เจ้าของ "แม่ รงบ้า"

ค่าใช้จ่ายที่ว่ามาคงไม่ต้องจ่ายหรอกครับ ดูแล้วคงจ่ายค่าทำศพทีเดียวเลย พิษมันแรงมาก
รวย จน ขึ้นกับความขยัน ไม่เกี่ยวกับประชาธิปไตยประชาธิปไตยกินได้ คือ พวกที่จ้องหากิน หาผลประโยชน์เข้าตัว โดยอ้างคำว่าประชาธิปไตย

#17 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:02

งูพวกนี้ ก็งูพิษทั่วๆ ไป ... แต่ที่เป็นข่าว เพราะค่าตัวมันแพง คนรวยเลี้ยงกัน

พูดถึงความน่ากลัว...ผมว่า งูเห่าไทย งูจงอาง ไทยๆเรานี่แหละ มีอยู่ทั่วไปในเขตน้ำท่วม มีเยอะมากมาย ตามธรรมชาติ พวกนี้อันตรายกว่าพวกเีขียวๆ ที่เป็นข่าวเยอะ หุหุหุ

อ้อ งูแมวเซา ก็มีเยอะนะครับช่วงนี้ แถวบ้านที่นนเคยเจอ โดนกัดแล้วแย่แน่ๆ ไม่มีเซรุ่ม ซะด้วย งูชนิดนี้

ถ้างูบ้านเรายังพอมีเซรุ่มอยู่บ้างนะครับ และงูท้องถิ่นเราจะรู้จักมันมากกว่า งูนำ เข้า ดูจากรูปแล้ว เหมือน งูเขียวธรรมดาถ้าไม่สังเกตุดีๆ แล้วงูเขียวหางไหม้ เราก็รู้จักเราระวัง แต่นี้เหมือนงูเขียวธรรมดามากกว่า ผิดตรงปากเท่านั้นชาวบ้านบางคนไม่กลัวงูเขียวธรรมดา เกิดไม่รู้เข้าไปใก้ลจะเกิดอันตรายขึ้นมาได้ แต่ที่ผมกลัวมากที่สุดคือผสมข้ามสายพันธุ์ กับงูเขียวธรรมดาโดยที่เราไม่รู้
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#18 yaister7

yaister7

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:05

อย่าเพิ่งตื่นตกใจครับ ผมยังไม่เห็นข่าวว่าใครเจอตัวเป็นๆ หรือถ่ายกรงที่มันหลุดออกมาเลย อาจเป็นการกุข่าวก็ได้นะครับ แต่ก็อยากให้คนปากเกร็ดระวังตัวกันเอาไว้ นี่ลิงค์เกี่ยวกับมันครับ(ครายเครียด) :lol:http://men.mthai.com/content/5881

#19 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:15

http://www.saovabha....um.asp?nTopic=2

7. เซรุ่มแก้พิษงูแมวเซา(Russell’s Viper antivenin) ทำลายพิษงูแมวเซา (Daboia russelli siamensis) ได้ไม่น้อยกว่า 0.6 mg./ml

รับผิดชอบข้อมูลด้วยนะครับกับข้อความข้างบน เดี๋ยวนอกจากจะกลัวไอ้งูเขียวบ้าแล้วยังต้องกลัวงูแมวเซาอีกเพราะไม่มีเซรุ่มเหมือนกัน
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#20 dTone

dTone

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:15

อย่าเพิ่งตื่นตกใจครับ ผมยังไม่เห็นข่าวว่าใครเจอตัวเป็นๆ หรือถ่ายกรงที่มันหลุดออกมาเลย อาจเป็นการกุข่าวก็ได้นะครับ แต่ก็อยากให้คนปากเกร็ดระวังตัวกันเอาไว้ นี่ลิงค์เกี่ยวกับมันครับ(ครายเครียด) :lol:http://men.mthai.com/content/5881

ผมล่ะกลัวงูมันผสมพันธ์ข้ามสายพันธ์จัง
ใส่แล้วจะกัดเค๊าไม๊เนี่ย

#21 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:23

http://www.saovabha....um.asp?nTopic=2

7. เซรุ่มแก้พิษงูแมวเซา(Russell’s Viper antivenin) ทำลายพิษงูแมวเซา (Daboia russelli siamensis) ได้ไม่น้อยกว่า 0.6 mg./ml

รับผิดชอบข้อมูลด้วยนะครับกับข้อความข้างบน เดี๋ยวนอกจากจะกลัวไอ้งูเขียวบ้าแล้วยังต้องกลัวงูแมวเซาอีกเพราะไม่มีเซรุ่มเหมือนกัน

สาวกลัทธิอุบาทว์บูชาไอ้ขี้โกง มันจะรับผิดชอบอะไรเป็นครับ

โกหกไฟแล็บไร้ยางอายกันตั้งแต่ศาสดา แกนนำ ยันสาวก :lol:

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#22 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:32

ต้องหาว่าทู้แรกมาจากใคร น่าจะตามต้นตอได้จากทางนี้ เจ้าของมันคงไม่ออกมาแน่ๆ

#23 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:40

ใครอนุญาตให้นำเข้าวะนั่น แต่ถ้าให้ผมเลือกระหว่างงูแมมบ้ากับงูเห่า ผมเลือกเจองูแมมบ้านดีกว่า

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#24 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:42

ถ้าโดนกัดก็รักษาตามอาการแบบงูทะเลนั่นแหละ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#25 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:51

เลี้ยง พังพอน สิครับ
พังพอน กินทั้ง งู กินทั้ง ปู
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#26 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:02

งูบ้านเราก็เยอะและมีพิษพอแรงแล้ว จำเป็นมากมายเหรอครับที่ต้องให้งูต่างชาติเข้าแพร่พันธุกรรมสร้างความระแวงเพิ่ม งูเห่างูจงอางงูแมวเซา เรายังพอรู้จัก แต่งูบ้านี่

ตัวเขียวอี๋ยังกะงูเขียวธรรมดา คนที่ไม่รู้จะพาลดึงหางเล่นเอา ควรเอาผิดผู้เลี้ยง และสั่งเซรุ่มเข้ามาป้องกันดีกว่าครับ

เลี้ยงนกเลี้ยงปลาต่า่งชาติ มันก็น่าจะเพียงพอที่จะสนองตัณหาวิตถาร คิดยังไงเอามัจจุราชมาเลี้ยง พิเรนท์
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#27 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:05

โอ๊ย แถบโน้น เขานิยม นำเข้า ผัว ต่างชาติ
ไม่เห็นกัดใคร
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#28 bmp1

bmp1

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:21

พอเคยทราบว่าจำได้ว่าเมื่อก่อนไม่มี เลยระวังมาตลอดเรื่องงูกะปะ

ขอบคุณครับ สำหรับขอ้มูลเพิ่มเติม ...ขอแก้ข่าวว่างูกะปะ งูแมวเซา มีเซรุ่มแล้วครับ >> http://www.saovabha....um.asp?nTopic=2

แต่ยังไง ก็อย่างเสี่ยงให้กัด แล้วฉีดเซรุ่มเลยดีกว่าครับ หากอยู่คนเดียว ห่างไกล น้ำถ่วมขัง ความช่วยเหลือเข้ายาก เสี่ยงกับชีวิตเหมือนกัน

ยังไงถ้าให้เลือกเจอ งูแมมป้า กะงูจงอาง ยิ่งจงอางเฝ้าไข่ .. ผมเลืิอกเจองูแมมบ้าดีกว่า เห่อะๆๆๆ

...E=mc2 เข้าใจสูตร 3บรรทัดอย่างแตกฉาน

...การอ่านตำราหมดทั้งหอสมุด แต่อ่านไปเรื่อยแบบไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจห่าอะไรเลย...

#29 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:27

ใครอนุญาตให้นำเข้าวะนั่น แต่ถ้าให้ผมเลือกระหว่างงูแมมบ้ากับงูเห่า ผมเลือกเจองูแมมบ้านดีกว่า

ผมว่าไม่ได้รับอนุญาตหรอกครับ สัตว์มีพิษ ปกติกฎหมายไม่ให้นำเข้านะครับ

จะเอาเรื่องเจ้าของนี่ ได้หลายเด้งเลยผมว่า

#30 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:03

พอเคยทราบว่าจำได้ว่าเมื่อก่อนไม่มี เลยระวังมาตลอดเรื่องงูกะปะ

ขอบคุณครับ สำหรับขอ้มูลเพิ่มเติม ...ขอแก้ข่าวว่างูกะปะ งูแมวเซา มีเซรุ่มแล้วครับ >> http://www.saovabha....um.asp?nTopic=2

แต่ยังไง ก็อย่างเสี่ยงให้กัด แล้วฉีดเซรุ่มเลยดีกว่าครับ หากอยู่คนเดียว ห่างไกล น้ำถ่วมขัง ความช่วยเหลือเข้ายาก เสี่ยงกับชีวิตเหมือนกัน

ยังไงถ้าให้เลือกเจอ งูแมมป้า กะงูจงอาง ยิ่งจงอางเฝ้าไข่ .. ผมเลืิอกเจองูแมมบ้าดีกว่า เห่อะๆๆๆ

ถ้าคุณ bmp1 บอกว่า งูงวงช้าง ไม่มีเซรุ่มแก้พิษงู ผมจะเชื่อคุณทันทีเลย :P

#31 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:37

เป็นเสื้อแดงที่น่ารักนะครับ ยินดีครับที่แก้ข้อมูล ขอบคุณนะครับ

แต่ผมสงสัยอายุคุณนะครับ เท่าที่ผมจำความได้ตั้งแต่ไปเที่ยวสถานเสาวภาตอนเด็ก ๆ ผ่านมาเกือบสามสิบปีแล้ว ตอนนั้นก็จำได้แล้วนะครับว่าเมืองไทยเรามีเซรุ่มงูเกือบทุกชนิดยกเว้นงูทะเลเท่านั้น ซึ่งที่มีอยู่รวมถึงงูแมวเซาด้วย เลยสงสัยว่าที่คุณรู้ว่าไม่มีน่ะ เมื่อไหร่หนอครับ สี่สิบปีก่อนหรือเปล่าครับ

3 บรรทัดตามข้อกำหนดครับ
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#32 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:45

สธ. กำลังประสาน กต. นำเข้า เซลุ่ม green mamba

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#33 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:18

การรักษาทั่วไป

• รักษาภาวะฉุกเฉิน เช่น ภาวะช็อค anaphylactic shock การหยุดหายใจ

• ปลอบใจและให้ความมั่นใจแก่ผู้ป่วย

• หยุดการเคลื่อนไหวโดยเฉพาะบริเวณที่ถูกกัด ในกรณีที่มีอาการบวมมาก ให้ยกบริเวณนั้นสูง

• ให้สารน้ำโดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้ป่วยที่มีอาการบวมมาก

• ให้ยาแก้ปวด แอเคตามิโนเฟน ไม่ให้ยาแก้ปวดที่มีฤทธิ์กดประสาทส่วนกลางแก่ผู้ที่ถูกงูพิษต่อระบบประสาท กัด และไม่ให้ แอสไพรินในผู้ป่วยที่ถูกงูพิษต่อระบบเลือดกัด

• ให้ยาต้านจุลชีพในกรณีถูกงูเห่าและงูจงอางกัด ใช้ยาที่ครอบคลุมเชื้อทั้งแกรมบวก แกรมลบเละเชื้อไม่พึ่งอากาศ

• ควรให้ยากันบาดทะยัก ในกรณีงูพิษต่อระบบเลือดควรให้หลังจากอาการเลือดออกผิดปรกติดีขึ้นแล้ว
การรักษาพิษงูเฉพาะระบบ
พิษต่อระบบประสาท

• การช่วยการหายใจเป็นหัวใจสำคัญของการรักษา ซึ่งมีความสำคัญยิ่งกว่าการให้เซรุ่มแก้พิษ ต้องเฝ้าสังเกตอกการกล้ามเนื้ออ่อนแรงอย่างใกล้ชิด เป็นเวลา 24 ชั่วโมง และเตรียมพร้อมสำหรับการใส่ท่อหลอดลมคอ และใช้เครื่องช่วยหายใจ ผู้ป่วยที่เริ่มอกการกลืนลำบากต้องรีบใส่ท่อหลอดลมคอ เพื่อป้องกันการสำลักเข้าปอด ผู้ป่วยที่มีอาการกล้ามเนื้อการหายใจอ่อนแรง (peak flow < 200 ลิตร / นาที, ความจุไวตัล < 1.5 ลิตร ,respiratory paradox, respiratory alternans, หยุดหายใจ) ต้องได้รับการช่วยหายใจโดยใช้เครื่องช่วยหายใจ ในกรณีไม่มีเครื่องช่วยหายใจ ให้ใช้ถุงแอมบู ช่วยแล้วรีบนำส่งสถานพยาบาลที่มีเครื่องช่วยหายใจ

• ข้อบ่งชี้ในการให้เซรุ่ม คือ มีกล้ามเนื้ออ่อนแรง เริ่มตั้งแต่มีหนังตาตก ไม่ต้องรอให้มีการหายใจล้มเหลวการให้เซรุ่มช่วยลดระยะเวลาการใช้เครื่องช่วย หายใจ จากเวลาเฉลี่ยประมาณ 44 ชั่วโมง มาเป็นประมาณ 6 ชั่วโมง เนื่องจากเซรุ่มไม่สามารถไปแก้พิษงูที่อยู่ใน motor end-plate ได้ ดังนั้นวิธีที่ดี คือ การให้เซรุ่มขนาดสูงเป็น bolus dose เพื่อแก้พิษงูในกระแสเลือดทั้งหมด ส่วนพิษงูที่จับกับ motor end-plate แล้ว ให้ร่างกายกำจัดเอง โดยแพทย์ทำการช่วยหายใจในช่วงเวลานั้น ปริมาณเซรุ่มที่เหมาะสำหรับพิษจากงูเห่าคือ 100 มล. แต่สำหรับงูจงอางและงูสามเหลี่ยมยังไม่มีข้อมูลที่มากพอ ในปัจจุบันไม่มีเซรุ่ม สำหรับงูทับสมิงคลา ซึ่งเป็นงูพิษที่ดุร้าย มีอัตราตายของผู้ถูกกัดสูง และเป็นปัญหาที่คุกคามสุขภาพของประชาชนในภาคตะวันออก และตะวันออกเฉียงเหนือ ผลการทำลองในสัตว์พบว่าสามารถให้เซรุ่มของงูสามเหลี่ยมได้ แต่ยังไม่มีข้อมูลในคนสนับสนุน อย่างไรก็ตามการรักษาที่สำคัญ คือการช่วยหายใจ

• ในกรณีงูเห่าและงูจงอาง ให้รีบตัดเนื้อตายจากบริเวณแผลที่ถูกกัดก่อนที่จะลุกลามเป็นบริเวณกว้าง และพิจารณาทำการถ่ายปลูกผิวหนัง ถ้าจำเป็น
พิษต่อระบบเลือด

• ให้คอยติดตามเฝ้าระวังการตกเลือดผิดปรกติ จากอาการ อาการแสดง และการตรวจทางห้องปฏิบัติการที่สำคัญ คือ การตรวจหาค่า VCT ถ้าได้ผลเป็นปรกติให้ตรวจซ้ำทุก 24 ชั่วโมงเป็นเวลาประมาณ 72 ชั่วโมง เนื่องจากผู้ป่วยที่ถูกงูพิษเหล่านี้กัดมักไม่มีอาการตกเลือดผิดปรกติในระยะ แรก แต่มีอาการเกิดขึ้นในวันหลัง ๆ ได้

• การให้เกล็ดเลือด และ / หรือ ปัจจัยการจับลิ่มของเลือดได้ประโยชน์น้อย เนื่องจากจะถูกพิษงูทำลายหมด จึงพิจารณาให้เฉพาะในกรณีที่มีการตกเลือดรุนแรง ร่วมกับการให้เซรุ่ม

• ข้อบ่งชี้ในการให้เซรุ่มคือ VCT นานกว่า 30 นาที และต้องตรวจ VCT เป็นระยะ ๆ หลังการให้เซรุ่มอย่างน้อย 72 ชั่วโมง เพราะจากการศึกษางูในกลุ่มนี้ทั้ง 3 ชนิด พบว่า แม้ระดับพิษของมันจะลดลงจนวัดไม่ได้ในกระแสเลือดหลังการให้เซรุ่มในตอนแรก แต่ผ่านไประยะเวลาหนึ่งมักไม่เกิน 3 วันหลังถูกกัด จะตรวจพบระดับพิษงูในเลือดได้อีก

• ในกรณีงูแมวเซา ให้รักษาภาวะไตล้มเหลวเฉียบพลัน เหมือนกรณีทั่วไป รวมทั้งพิจารณาทำการล้างไต ถ้ามีข้อบ่งชี้

• ในกรณีงูกะปะและงูเขียวหางไหม้ให้ทำการตัดผิวหนัง พองตกเลือดออก รวมทั้งทำ fasciotomy ในกรณี compartmental syndrome แต่ต้องทำต่อเมื่อผู้ป่วยพ้นภาวะตกเลือดแล้วคือ VCT ปรกติ
พิษต่อกล้ามเนื้อ
เนื่องจากยังไม่มีเซรุ่มแก้พิษ การรักษาที่สำคัญ คือ การรักษาภาวะไตล้มเหลวเฉียบพลัน rhabdomyolysis และภาวะเลือดมีโปแตสเสียมมากเกิน โดยแก้ไขภาวะกรดเหตุเมแทบอลิสม และที่สำคัญคือ การล้างไต

#34 MZero

MZero

น้องเก่า

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:21

ตามลิงค์ด้านล่างเขาสั่งนำเข้าเซรุ่มสำหรับงูพิษ Green Mamba

"ด้านนายวิทยา บุรณศิริ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข เปิดเผยว่า กรณีดังกล่าวเป็นข่าวที่เผยแพร่จากสังคมออนไลน์และบอกเล่าปากต่อปาก ยังไม่สามารถตรวจสอบข้อเท็จจริงได้ จึงขอให้ประชาชนอย่าตื่นตระหนกกับข่าว อย่างไรก็ตาม เพื่อความไม่ประมาท กระทรวงสาธารณสุขได้ประสานกระทรวงการต่างประเทศให้นำเข้าเซรุ่มแก้พิษงูดังกล่าว จะถึงเมืองไทยในวันพรุ่งนี้"

และมีเซรุ่มสำรองสำหรับงูพิษอีก 7 ชนิด

"เซรุ่มแก้พิษงูที่กระทรวงสาธารณสุขสำรองในช่วงน้ำท่วมขณะนี้ มี 7 ชนิดตามชนิดของงูที่พบบ่อยในแต่ละภูมิภาค ได้แก่ งูเห่า งูจงอาง งูสามเหลี่ยม งูทับสมิงคลา งูแมวเซา งูกะปะ งูเขียวหางไหม้ รวมจำนวน 3,500 ขวด"

LINK: http://www.matichon....pid=00&catid=00

ไม่รู้ว่างู Green Mamba จะเจอชะตาเดียวกับงูเห่าบ้านเราหรือเปล่าที่ขายได้ราคาดีตามร้านขายอาหารป่า = ="
LINK: http://www.oknation....1/11/02/entry-1

#35 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 18:35

กำลังสงสัยว่าเป็นใครเอามาเลี้ยง

เจอเม้นท์นี้ ก็เลยรู้ว่าน่าจะเป็นพวกไหน

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#36 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 18:43

น่ากลัวมากครับ แต่ผมกลัว e-ปูโง่มากกว่า เพราะงูนี่ กัดคนได้ทีละคน กว่าจะกัดคนไทยตายครบ 63 ล้านคน เขี้ยวมันคงหักก่อนหรือโดนตีตายหมดก่อน
แต่ e-ปูโง่นี่ น่ากลัวกว่ามากครับ แค่ 2 เดือนกว่า คนไทย 63 ล้านใกล้ตายพร้อม ๆ กันแล้วครับ
ถ้าเจอไอ่งูนี่ กับ e-ปูโง่ พร้อม ๆ กัน ผมขอล่อกะบาน e-ปูโง่ก่อนครับ
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#37 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:20

เดี๋ยวๆ นี่มันหลุดออกมาจากบ้านคนที่เลี้ยงไว้เหรอครับ? หรือหลุดมาจากสถานวิจัย หรือสวนสัตว์
ถ้าหลุดมาจากบ้านคนนี่สงสัยจริงว่าไอ้คนเลี้ยงมันไม่มีอะไรจะเลี้ยงแล้วหรือยังไงเีนี่ย?

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#38 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:48

จับได้ตัวนึงแล้ว

อัพเดต!!!~ จับงูกรีนแมมบ้า ได้แล้ว1 ตัว(ก็ยังดี)
จาก FB งานป้องกันและบรรเทาสาธารณภ
ัยเทศบาลนครปากเกร็ด มีคนแจ้งว่าพบ ที่ซ.โกสุมรวมใจ รอตรวจสอบครับ (จากปากเกร็ด มาโผล่ โกสุม เลยหรา)
fb http://www.facebook....&type=1

สรุปมันเป็นความจริงหรอ เฮ้อ

#39 bmp1

bmp1

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:04

งูเขียวหางไหม้ เมดอินไทยแลนด์! นิ....ใครว่า มิช่าย แย้งมา แหะๆ

#40 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:07

งูเขียวหางไหม้ เมดอินไทยแลนด์! นิ....ใครว่า มิช่าย แย้งมา แหะๆ

งูเขียวหางไหม้ท้องเหลือง
ป.ล. ชนิดนี้มีเซรุ่ม

#41 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:31

555+ โดนหลอก
ใครได้ตัวจริงไม่จริงก็บอกนะ ไม่มีความรู้ด้านงู

#42 bmp1

bmp1

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:45

555+ โดนหลอก
ใครได้ตัวจริงไม่จริงก็บอกนะ ไม่มีความรู้ด้านงู

คงงูพวกไฮโซเลี้ยง ตัวจริงน่าคงจะหลายตังครับ หากโดนกัดก็ ทำใจ เซรุ่มเมืองไทย นำเข้าคงมาไม่ทั้น...ท่อง นะโม อย่างเดียว ยิ่งกว่าถูกล็อตเตอรี่อีก

ข่าวนี้ คงทำให้คน กลัวงูเขียวทุกชนิด จนขนหัวลุก ล่ะ ....ย้ำว่า อย่ามองแต่ต้นไม้กลัวสีเขียวนะครับ ไอ้ตามพื้น ระวัง งูเห่า งูจงอางให้ดีๆ น้ำท่วมมันหนีขึ้นที่สูง มาขออาศัย แหะๆๆๆๆ

#43 Sittitat

Sittitat

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:47

แล้วมันมีเซรุ่มแก้พิษไหมครับ สัตว์ห้ามนำเข้าแบบนี้ถ้ามันมาแพร่พันธ์บ้านเราจะทำยังไงละครับ
ถึงจะสั่งเซรุ่มมาแล้ว6พันกว่าชุด แต่อะไรจะรับประกันได้ละครับว่าจะแจกกันทุกโรงพยาบาล(ถึงจะแค่ปากเกล็ดก็เหอะ) โดนกัดทีก็จ่อคิวตายได้เลย
แล้วไอ้ใครที่โดนกัดจะไปโรงพยาบาลทันกันไหมครับยิ่งน้ำท่วมแบบนี้ แล้วไอ้เวรที่เจือกทำหลุดออกมามันอยู่ไหนวะ
แล้วไอ้รู้ว่ามันหลุดใครมันคาบเอามาบอกฟระสืบจากเขาได้ไหมเนี่ยจะได้รู้ๆกันไปเลยไอ้ใครมันเอามาเลี้ยง

#44 มะแอศิษย์บังโม

มะแอศิษย์บังโม

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:25

งูเขียวหางไหม้บ้านเรานี่แหละจะซวย

เจองูเขียว โดนตีตายทุกตัวแน่
เลือกตั้ง 2 ครั้งที่ผ่านมา อำมาตย์น่าจะสำนึกได้แล้วว่าประเทศไทยไม่ใช่ของกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง แต่เป็นของคนไทยทุกคนسمائيل انق موريد ابع مو

#45 อานุง อัน รามา

อานุง อัน รามา

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:00

cpiyalada Piyalada@

ข่าวดี เจ้าของจับพ่อ***ู Green Mamba ได้แล้ว เหลือลูกอีก 13 ตัว : ข่าว 9 ตอนนี้

11 minutes ago Favorite Retweet Reply

ราชาแห่งไหน ที่มีในนิทาน ที่เด็กเด็กเคยอ่าน อยู่สุขสันต์สวยงามราชาแห่งนี้ ท่านทรงงานและงาน หลายสิบปีพ้นผ่าน ยังทรงสร้างทำเศรษฐกิจพอเพียงhttp://www.sufficiencyeconomy.org/

#46 กวี

กวี

น้องเก่า

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:08

งูเขียวหางไหม้บ้านเรานี่แหละจะซวย เจองูเขียว โดนตีตายทุกตัวแน่

มะแอ ขอกอดที นานๆจะอ่านความเห็นมะแอแล้วรู้สึกเห็นด้วยและชื่นชม

#47 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:24

ถ้าพูดกันจริงๆ ทางการแพทย์ก็ไม่ได้น่ากลัวเท่าไรนะครับ สำหรับงูชนิดนี้
เนื่องจากเป็นพิษประเภทเดียวกับงูเห่างูจงอาง คือเป็นพิษทำลายระบบประสาท
ลักษณะเด่นของพิษประเภทนี้คือ ทำให้กล้ามเนื้อหายใจอ่อนแรง ทำให้หายใจไม่ได้แล้วเสียชีวิต
ถ้าผู้ที่ถูกงูประเภทนี้กัด สามารถมาถึงโรงพยาบาลทันก่อนที่จะเกิดกล้ามเนื้อหายใจอ่อนแรง ก็มีโอกาสรอดสูง
เนื่องจากสามารถใส่ท่อช่วยหายใจได้ทัน แล้วต่อเข้ากับเครื่องช่วยหายใจก็แก้ปัญหานี้ไปได้
แม้ว่าจะไม่มีเซรุ่มก็ไม่เป็นไรครับ เพราะปกติพิษงูที่เข้าสู่ร่างกายจะโดนกำจัดเองอย่างช้า
แต่ถ้าหากมีเซรุ่มการกำจัดพิษก็เกิดได้เร็วขึ้น

แต่ถ้าเป็นพิษงูทำลายระบบเลือดจะน่ากลัวกว่านี้มาก ถ้าได้รับพิษมากพอ ไม่มีเซรุ่ม ก็ติดต่อวัดได้เลยครับ
มีเครื่องมืออะไรก็ช่วยไม่ได้
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#48 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:51

งูแมมบ้าเขียวพิษแรงกว่างูเห่าครับ แต่ความก้าวร้าวน้อยกว่า ชอบเลื้อยหนีคนมากกว่าแว้งกัด
แมมบ้าดำ ทั้งพิษแรง ก้าวร้าว ว่องไว เป็นงูที่อันตรายอันดับ 1 ของโลกทีเดียว
(งูไทปานของออสซี่ พิษร้ายกว่าแมมบ้าดำ แต่เป็นงูสงบเสงี่ยมไม่ดุร้าย)

แมมบ้าเขียวผสมข้ามพันธุ์กับงูเขียวหางไหม้ หรือเขียวปากจิ้งจกไม่ได้ครับ คนละวงศ์กันเลย แมมบ้าเขียว(รวมทั้งดำ)เป็นวงศ์ Elapidae(วงศ์เดียวกับงูเห่า แต่คนละสกุล) เขียวหางไหม้เป็นวงศ์ Viperidae เขียวปากจิ้งจก(ซึ่งไม่มีพิษ)เป็นวงศ์ Colubridae ครับ

พวกพิษต่อเลือดอันตรายกว่าจริงครับ โดยเฉพาะแมวเซา เพราะทำให้ไตพัง ถ้าพิษงูไม่ถูกทำลายหรือถูกทำลายช้า ส่วนพวกกะปะก็ทำลายเนื้อเยื่อ แม้จะออกฤทธิ์ช้ากว่าพวกที่ทำลายระบบประสาท แต่มักมีผลเรื้อรังแก้ยากกว่ามากครับ
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#49 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:57

แต่เห็นด้วยว่า > ไอ่คนนำเข้ามานี่สมควรโดนประณามจริงๆ
สงสัยบ้านเรา มีคนรวยที่มีเศษตังค์(และเวลาว่าง)เหลือเยอะ :ph34r:
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#50 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:59

แถวบ้านผมเรียก งูเขียวหางแดง หรืองูเขียวหางไหม้ หรืองูเขียวหางแห่ม เวลาไปไต้ตั๊กแตนระวังเจ้านี่ตลอด นึกว่าเป็นตั๊กแตนเขียวซะนี่ :D
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง