Jump to content

- - - - -

ขออีกสักที กับไองู Green Mamba

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
69 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:04

ใครอนุญาตให้นำเข้าวะนั่น แต่ถ้าให้ผมเลือกระหว่างงูแมมบ้ากับงูเห่า ผมเลือกเจองูแมมบ้านดีกว่า

ผมว่าไม่ได้รับอนุญาตหรอกครับ สัตว์มีพิษ ปกติกฎหมายไม่ให้นำเข้านะครับ

จะเอาเรื่องเจ้าของนี่ ได้หลายเด้งเลยผมว่า

ผมก็ว่างั้นครับ ถ้าเป็นที่ออสเตเลีย
ถ้าตรวจพบนี่ฆ่าสถานเดียวแล้วเอาไปเผา...
เพราะไม่ต้องการให้สัตว์ต่างถิ่นทำลายระบบนิเวศของเขาครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#52 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:21

งูสีเขียวๆ ที่เป็นงูพื้นเมืองของไทย ลองเปรียบเทียบดูกับแมมบ้าเขียวที่เจ้าของกระทู้เอามาแสดง
สองชนิดแรกที่ยกตัวอย่างมา เป็นงูเขียวที่พบได้ในเขตปริมณฑล ส่วนอีก 2-3 ชนิดพบได้ในไทยแต่ไม่พบในเขตปริมณฑล
ลักษณะหัวของมัน ต่างกับหัวของแมมบ้าเขียวทั้งคู่

1) เขียวหางไหม้ หัวโต คอคอด(ไม่ใช่คอดกระนะ) ตัวสั้นหนา ยาวไม่เกินเมตร หางสีแดงหรือส้ม มีพิษแต่ไม่ร้ายแรงมาก

2) เขียวปากแหนบ ตัวเล็กบาง ยาวไม่เกินเมตร หัวแหลมปากแหลม ไม่เหมือนใคร สังเกตได้ ชนิดนี้ไม่มีพิษ
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#53 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:24

แมมบ้าเขียว หัวจะสวยกว่า ไม่แหลมเปี๊ยบแบบงูเขียวปากแหนบ แต่ก็ไม่ใหญ่มู่ทู่แบบเขียวหางไหม้

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#54 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:28

อ้าว ผมชักจะงง ตกลงมันคนละอย่างเหมือนที่ผมเข้าใจรึ โอววว ขายโง่อีกแล้ว :angry:
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#55 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:34

อ้าว ผมชักจะงง ตกลงมันคนละอย่างเหมือนที่ผมเข้าใจรึ โอววว ขายโง่อีกแล้ว :angry:

เจ้าแมมบ้า ยังไม่มีใครตามจับมันมายืนยันได้ครับ มันคือข่าวที่ออกมา ซึ่งผมก็ฟังหูไว้หูครับ
ภาพตัวอย่างไม่ใช่งูเจ้ากรรม แต่เป็นภาพงูแมมบ้า จากเวบเมืองนอกครับ
แต่มันเป็นงูที่มีอยู่จริงในโลก และเป็นคนละชนิดกับเขียวหางไหม้(ที่มีคนเอามาโชว์เพราะความเข้าใจผิด)ครับ
ตัวที่จับมาได้แล้วเอามาโชว์ตอนต้นกระทู้นั่นคือเขียวหางไหม้ครับ แต่ถ้าใครเจองูที่เหมือนรูปที่เจ้าของกระทู้โพส ก็ใช่เลยครับ ไม่ผิดตัว B)

#56 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:34

อย่าเพิ่งตื่นตกใจครับ ผมยังไม่เห็นข่าวว่าใครเจอตัวเป็นๆ หรือถ่ายกรงที่มันหลุดออกมาเลย อาจเป็นการกุข่าวก็ได้นะครับ แต่ก็อยากให้คนปากเกร็ดระวังตัวกันเอาไว้ นี่ลิงค์เกี่ยวกับมันครับ(ครายเครียด) :lol:http://men.mthai.com/content/5881

ผมล่ะกลัวงูมันผสมพันธ์ข้ามสายพันธ์จัง
ใส่แล้วจะกัดเค๊าไม๊เนี่ย

ผมก็กลัวว่ามันหลุดมาแล้วผสมข้ามสายพันธุ์เหมือนกัน ยิ่งเดี๋ยวนี้งูบางชนิดจากเดิมไม่มีพิษก็กลายเป็นมีพิษ

อย่างเมื่อก่อนงูสิงห์เวลาเจอมันจะเลื้อยหนีอย่างเดียว แต่เดี๋ยวนี้มันสู้ด้วย ถึงจะไม่แผ่เบี้ยก็เถอะ

หรืออย่างงูกินเขียด กลับแผ่เบี้ยได้ จากเดิมก็เป็นแค่คล้ายๆ งูเขียว แต่ไม่ว่าเจองูอะไรตีตายหมดหละครับ

#57 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:43

ที่แน่ ๆ งูเขียวกาบหมากคงบ่นว่าอยู่ดี ๆ เรื่องซวยก็มาหาตูซะแล้ว

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#58 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:47

งูทางมะพร้าวเขียวญาติสนิทก็คงบ่นเช่นกัน

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#59 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:53

ที่แน่ ๆ งูเขียวกาบหมากคงบ่นว่าอยู่ดี ๆ เรื่องซวยก็มาหาตูซะแล้ว

ในธรรมชาติจริงๆ เจ้ากาบหมากไม่พบแพร่กระจายในเขตปริมณฑลครับ โอกาสซวยในตอนนี้จึงไม่เท่าไหร่(แมมบ้าหลุดในเขตปริมณฑล)
แต่ถ้าจับแมมบ้าเจ้ากรรมไม่ได้ วันดีคืนดีมีคนไปพบมันแพร่กระจายทางภาคใต้(ซึ่งเป็นเขตที่เขียวกาบหมากแพร่กระจายอยู่ในธรรมชาติ)
เขียวกาบหมากก็จะซวยเพราะความเข้าใจผิดได้เช่นกัน

#60 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 01:59

งูแมมบ้าเขียวพิษแรงกว่างูเห่าครับ แต่ความก้าวร้าวน้อยกว่า ชอบเลื้อยหนีคนมากกว่าแว้งกัด
แมมบ้าดำ ทั้งพิษแรง ก้าวร้าว ว่องไว เป็นงูที่อันตรายอันดับ 1 ของโลกทีเดียว
(งูไทปานของออสซี่ พิษร้ายกว่าแมมบ้าดำ แต่เป็นงูสงบเสงี่ยมไม่ดุร้าย)

แมมบ้าเขียวผสมข้ามพันธุ์กับงูเขียวหางไหม้ หรือเขียวปากจิ้งจกไม่ได้ครับ คนละวงศ์กันเลย แมมบ้าเขียว(รวมทั้งดำ)เป็นวงศ์ Elapidae(วงศ์เดียวกับงูเห่า แต่คนละสกุล) เขียวหางไหม้เป็นวงศ์ Viperidae เขียวปากจิ้งจก(ซึ่งไม่มีพิษ)เป็นวงศ์ Colubridae ครับ

พวกพิษต่อเลือดอันตรายกว่าจริงครับ โดยเฉพาะแมวเซา เพราะทำให้ไตพัง ถ้าพิษงูไม่ถูกทำลายหรือถูกทำลายช้า ส่วนพวกกะปะก็ทำลายเนื้อเยื่อ แม้จะออกฤทธิ์ช้ากว่าพวกที่ทำลายระบบประสาท แต่มักมีผลเรื้อรังแก้ยากกว่ามากครับ

พิษงูแมมบ้าเขียวพิษแรงกว่างูเห่าก็จริงครับ แต่โดยหลักการแล้วการรักษาพิษงูกลุ่มนี้ใช้วิธีเดียวกันทั้งหมด คือการดูแลระบบการหายใจเป็นหลัก
ดังนั้นการมีเซรุ่มหรือไม่มีก็ได้ต่างกันมากนักในแง่การ management แต่ถ้าได้เซรุ่มจะช่วยลดเรื่องของ hospital stay ได้มากกว่าครับ
พิษงูแมมบ้าเขียวที่แรงกว่างูเห่าคือ ร่างกายคนจะกำจัดพิษของงูแมมบ้าได้ช้ากว่าผิดงูเห่ามาก
ในกรณีของพิษงูเห่า ถ้าได้เซรุ่มไป ประมาณ 1 วัน อาการจะดีขึ้นมาก
แต่ของงูแมมบ้า แม้ว่าได้เซรุ่มไปแล้ว ก็ต้องใช้เวลาเร็วที่สุดคือ 48 ชั่วโมง อาการจึงจะดีขึ้น
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#61 PiginthePot

PiginthePot

น้องเก่า

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 02:02

เมืองไทยยังมีคนเลี้ยงงูพิษต่างประเทศอีกจำนวนไม่น้อยครับ ในวงการเค้ารู้กันดี ผมว่าคนที่เลี้ยงงูพิษด้วยกันเค้าคงรู้ว่าใครครอบครองงูชนิดไหนอยู่บ้าง ยิ่งเป็นชนิดที่หามาได้ยากและราคาแพงอย่าง Greem Mamba แล้วด้วยนี้ ผมว่าในวงการเค้าคงรู้กันแล้วล่ะครับว่าเป็นของใคร แต่ไม่มีใครยอมออกมาบอกแก่สังคมก็แค่นั้น

เท่าที่สังเกตุธรรมชาติของคนในวงการสัตว์เลื้อยคลาน เค้าชอบเอาของมาอวดกันอยู่แล้ว ใครมีอะไรแปลกอะไรใหม่อะไรหายากมักจะไม่เก็บไว้คนเดียว มักจะเอามาแชร์กัน นี่ยิ่งมีลูกงูด้วย คงอาจต้องมีการซื้อขายกันด้วย ถ้าคนในจริงๆ ออกมาบอกสังคมคงไม่ยากนักที่จะหาพิกัดของบ้านต้นทางเจอ

กรณี Green Mamba นี้มันเป็นข่าวแค่นั้นเอง เมืองไทยมีการเลี้ยงและซื้อขายงูพิษร้ายแรงสัญชาติต่างประเทศจำนวนไม่น้อย ไม่ว่าจะเป็น Copper Head Viper, Gaboon Viper, Puff adder, Texus Rattle Snake, Maxican Rattle Snake ฯลฯ ซึ่งแน่นอนว่าไม่มีเซรุ่มในเมืองไทย หรืออาจจะมีที่คนเลี้ยงก็อาจเป็นได้ คนที่ชอบเสี่ยงกับความตายมีจำนวนไม่น้อยครับ มันอาจจะมีปัจจัยหลายๆ อย่างที่ทำให้สัตว์ต่างถิ่นพวกนี้เข้ามาอาศัยและออกลูกออกหลานในราชอาณาจักรไทยซึ่งผมคิดว่า สมาชิกหลายๆ ท่านคงรู้กันดีอยู่แล้ว ว่าทำไมเมืองไทยถึงต่างจากออสเตรเลีย

#62 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 06:15

21.25น. จากคุณ Jadai Knight ฝากถามว่า
"ใช่ตัวที่เค้ากำลังหาหรือเปล่าค่ะ ถ้าใช่มันไปเที่ยวสวรรค์แร้วหนึ่งตัวค่ะ
เจอที่.....เป็นบ้านของเพื่อนแฟนที่ปากเกร็ดค่ะ"
เพิ่มเติม "บ้านน้องเค้าอยู่บริเวณริมแม่น้ำฝั่งตรงข้ามท่าน้ำปากเกร็ด ไม่ได้เป็นหมู่บ้านค่ะ ทราบแต่ว่าเป็นบ้านปลูกมานานแร้ว ถ้าเราลงสะพานพระรามสี่ให้กลับรถใต้สะพานแร้วเลี้ยวเข้าซอยไปทางซ้ายมือ เข้าไปไม่ไกลค่ะอยู่ติดริมแม่น้ำเจ้าพระยาเลยค่ะ "

ปล.น่าเป็นตัวเดียวกันกับภาพบน เป็นงูเขียวหางไหม้ ของไทย มากกว่าครับ

#63 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 07:38

คือ อย่างนี้ครับ ดูจากเนชั่นมะวาน เรื่องนี้มันมาจากใน FB ของ siamreptiles มั๊งครับ เขาว่าเป็นเด็กเกษตรปี 2 ครับ ชอบเลี้ยงงู แล้วไปโพสต์ในนั้นว่า งูผมหลุดไปแล้ว อย่างนั้นอย่างนี้ กี่ตัวก็ว่าไปตามที่เป็นข่าว ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเรื่องจริงหรือเปล่า ???? แต่ไอ้งูตัวนี้มีจริง อือม B) B) เรื่องการผสมข้ามพันธุ์ ไม่ต้องห่วงครับ เป็นไปไม่ได้เลย ในหลักการ :) :)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#64 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 07:56

ล่าสุด ได้ข่าวว่า เด็กเกษตรคนนี้เปิดเผยตัวแล้วหนิ

จับตัวพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ได้แล้วใช่ไหมครับ

ก็ยังดีขึ้นหน่อย

B) B)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#65 yuth8866

yuth8866

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:01

แล้วข่าวเรื่องนี้ แล้ว กลัวว่าของเล่นคนรวยจะสร้างปัญหาให้กับ ระบบนิเวศน์แบบ
หอยเชอรี่ ปลาซัคเกอร์
สัตว์พวกนี้ พอมาอยู่ในธรรมชาติที่อุดมสมบูรณ์ของไทย แพร่พันธุ์ได้เร็วกว่า ตอนอยู่ที่ถิ่นกำเนิดเดิมของเขา
จนกลายเป็นปัญหา อยู่ในขณะนี้
ทางภาครัฐหน้าจะมีการศึกษาผลกระทบ ก่อนมีการอนุญาตินำเข้านะครับ

#66 waran999

waran999

น้องใหม่

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:24

ผมดูข่าวช่อง 9 รายการของคุณกนก สัมภาษณ์เด็กที่ว่า บอกว่าเขาเอาข้อมูลจากเพื่อนมาโพส อีกทีหนึ่ง เห็นว่าจับพ่อ***ูได้แล้ว ผมว่าถ้าจะทำจริงๆก็ไปหาคนที่เลี้ยงงูเลยก็จบไปดูซิมีพ่อแม่จริงหรือเปล่าออกข่าวซะแตกตื่นเลยกัดตายภายใน 20 ชั่วโมงอะไรทำนองนี้ ฟังดูข้อมูล(ถ้าจริง)แล้วไม่น่ากลัวเพราะงูนี้จะอยู่เฉพาะบนต้นไม้ แล้วช่วงนี้น้ำก็ท่วมและว่างูไม่ชอบน้ำ คงอยู่ต้นไม้แถวๆนั้นแหละงูตั้ง 13 ตัว น่าจะหาเจอบ้างละคุณ ผมกลัวว่าจะเป็นข่าวปล่อยหรือเปล่า

#67 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:30

ข่าวจับได้นี่ ผมยังหาข่าวที่ยืนยันมั่นเหมาะไม่ได้เลยนะ

ส่วนเด็กนั่น ผมก็ชักรู้สึกทะแม่ง ๆ เพราะยังไม่เห็นว่าจะบอกข้อมูลที่เป็นประโยชน์อะไรเลย

คือไม่บอกว่าคนที่บอกเขานั้นเป็นใคร เพื่อเจ้าหน้าที่จะสืบหาข้อมูลต่อไป

ดังนั้น อย่าพึ่งตัดความเป็นไปได้ว่านี่จะเป็นเรื่องโอละพ่อ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#68 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:36

ผมดูข่าวช่อง 9 รายการของคุณกนก สัมภาษณ์เด็กที่ว่า บอกว่าเขาเอาข้อมูลจากเพื่อนมาโพส อีกทีหนึ่ง เห็นว่าจับพ่อ***ูได้แล้ว ผมว่าถ้าจะทำจริงๆก็ไปหาคนที่เลี้ยงงูเลยก็จบไปดูซิมีพ่อแม่จริงหรือเปล่าออกข่าวซะแตกตื่นเลยกัดตายภายใน 20 ชั่วโมงอะไรทำนองนี้ ฟังดูข้อมูล(ถ้าจริง)แล้วไม่น่ากลัวเพราะงูนี้จะอยู่เฉพาะบนต้นไม้ แล้วช่วงนี้น้ำก็ท่วมและว่างูไม่ชอบน้ำ คงอยู่ต้นไม้แถวๆนั้นแหละงูตั้ง 13 ตัว น่าจะหาเจอบ้างละคุณ ผมกลัวว่าจะเป็นข่าวปล่อยหรือเปล่า

งูเห่ามันยังหนีน้ำขึ้นต้นไม้เลยครับ

#69 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:39

ปลูกต้นสเลดพังพอนไว้จะกันมันได้ไหมนี่

คิดว่าไม่ได้ครับ
ต้นที่บ้าน เห็นงูเขียวปากจิ้งจกเกาะเล่นเฉยเลย

#70 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:53

ปลูกต้นสเลดพังพอนไว้จะกันมันได้ไหมนี่

คิดว่าไม่ได้ครับ
ต้นที่บ้าน เห็นงูเขียวปากจิ้งจกเกาะเล่นเฉยเลย

:P :P :P