Jump to content

- - - - -

ความจริงอันเจ็บปวด กับข้อเสนอให้ ปชป.

• Please log in to reply
55 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:41

*
POPULAR

เมื่อวาน ได้รับการไหว้วานจากญาติสนิทที่อยู่ต่างจังหวัดให้ไปช่วยเร่งรัดค่าเช่าห้องอพาร์ทเม้นท์ ที่ค้างชำระมาตั้งแต่ ก.พ. ที่ผ่านมา

ประเด็นอยู่ตรงที่ว่า ห้องนี้เช่าโดยสามีภรรยาวัยทำงานผู้ขายแรงงานคู่หนึ่ง มีลูกตัวน้อยๆวัยแบเบาะอีกหนึ่ง ทราบข่าวว่าสามีตกงานตั้งแต่น้ำท่วม ภรรยาโดนให้ออกจากการลดรายจ่ายหนีค่าแรงสามร้อย ที่สำคัญ แดงทั้งคู่...

การจะทำอย่างไร ผมมีคำตอบอยู่ในใจแล้ว ตามหลักคิดว่า มนุษย์ทุกคนมีความคิดพื้นฐาน อยากเป็นคนดีทุกคน แต่ผลของพฤติกรรมที่แสดงออกมาเกิดจากสิ่งเร้าหรืออิทธิพลภายนอกมากระทบ คงยังไม่เอากุญแจไปล็อคห้องซะทีเดียว พูดจากันก่อน...

แต่สิ่งสำคัญได้มานั่งคิดอีกที ...

ปชป.น่าจะจับประเด็นเหล่านี้ ไปเล่น ไปดราม่า อย่างจริงๆจังๆ จัดตั้ง หรือบังเอิญ ใต้ดิน บนดิน ใบปลิว อีเมล ปากต่อปาก สร้างข่าวลือ เครือข่ายอินเตอร์เน็ต เครือข่ายหัวคะแนน หรือแม้กระทั่งอาสาสมัคร ปชป. จะรูปแบบใดก็ได้ "แยกทีละชิ้น กินทีละคำ" แต่ละกลุ่มเป้าหมาย ต้องแตกต่างในประเด็น ที่ทิ่มแทงใจ กำหนดเป้าหมาย และจัดลำดับความเร่งด่วนให้ดีแล้วโหมกระหน่ำพร้อมๆกัน ทำไปพร้อมๆกับการออกปราศรัย หรือชี้ให้ประชาชนรับทราบเรื่องราวแก้รัฐธรรมนูญ หรือออก พ.ร.บ.ล้างผิด ที่ทำๆอยู่ ในปัจจุบัน

อย่าปล่อยให้พวกสมุนเชี่ยแม้วรับศึกด้านเดียว มันง่ายไป...

เพราะฐานเสียงของเผาไทยที่เลือกอีปูมาเป็นนายกจะมีซักกี่ตัวที่รู้เรื่องและอยากแก้รัฐธรรมนูญ หรือออก พ.ร.บ.ล้างผิด ส่วนใหญ่ก็โลภจากนโยบายปัญญาอ่อนทั้งนั้น

แล้วในความเป็นจริง รากหญ้าก็กำลังเจ็บจนจุกจากปัญหานโยบายรัฐบาลทั้งนั้น ข้าวของแพง สินค้าเกษตรราคาตกต่ำ การตกงาน ข้าวส่งออกตกต่ำ น้ำมัน แก๊ส ขึ้นราคา น้ำท่วมภาคใต้ อื่นๆ อีกจิปาถะ จับตรงไหนก็เจ็บตรงนั้น

ตั้งธีมในการปฏิบัติการข่าวสาร (Information Operation) ให้ดี เช่น

"ประชาชนกำลังเดือดร้อนทั้งประเทศ เอาแต่จะช่วยทักษิณคนเดียว"

ซุนวูว่าไว้ในบรรพหนึ่ง "ความชอบธรรม" เป็นสิ่งสำคัญที่สามารถกำหนดแพ้ชนะได้
ความเป็นธรรมเป็น สิ่งที่ทำให้ราษฎรมีเจตนารมณ์ตรงกับฝ่ายปกครอง ในการนำทัพเข้าสัประยุทธ์...

ผมเชื่อว่ามีคนไทยอีกหลายคนที่พร้อมจะสู้ในเรื่องนี้ รวมทั้งผมเอง...

Edited by ศรอรชุน, 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:04.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#2 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:43

ซุนวูว่าไว้ในบรรพหนึ่ง "ความชอบธรรม" เป็นสิ่งสำคัญที่สามารถกำหนดแพ้ชนะได้
ความเป็นธรรมเป็น สิ่งที่ทำให้ราษฎรมีเจตนารมณ์ตรงกับฝ่ายปกครอง ในการนำทัพเข้าสัประยุทธ์...

อ่านแล้วขนลุกครับ... ใจฮึดขึ้นทันทีเลย
gladiator 1.jpg

#3 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:55

เห็นด้วยค่ะ
ชาวบ้านรากหญ้าที่เป็นคนทำมาหากิน ไม่ได้ยังชีพด้วยการเป็นม็อบจัดตั้ง เขาหลงเชื่อคำลวงที่มาในรูปของนโยบายสวยหรูมีตัวเลขสูงสะดุดตาเพื่อจูงใจ
ลองไปถามดูเถอะ จะมีใครเข้าใจถ่องแท้ว่า ทำไมต้องต้าน พรบ ปรองดอง ทั้งๆที่มันเกี่ยวข้องกับสถาบันหลักของชาติ
ชาวบ้านรู้แต่ว่า ปชป ต้านการคืนเงินแม้ว ต้านการล้างผิดคนโกง
แล้วไงล่ะ แพ้ หรือ ชนะ พวกเค้าจะได้อะไร???

มาวันนี้เลยอยากเสนอให้ ปชป เน้นเรื่องผลประโยชน์โดยตรงที่ชาวบ้านจะได้รับ นั่นคือเรื่อง "ของแพง"
โดยผูกโยงกับเรื่อง พรบ ปรองดอง อย่างเช่น

อย่าเพิ่งปรองดอง แก้ของแพงก่อน

ของแพงทั้งแผ่นดิน ช่วยทักษิณชาวบ้านอดตาย

ประมาณนี้

เป็นการหาแนวร่วมเพื่อสร้างความชอบธรรม
อาจจัดทำเป็นสติกเกอร์ติดทั่วๆ

#4 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:00

แล้วในความเป็นจริง รากหญ้าก็กำลังเจ็บจนจุกจากปัญหานโยบายรัฐบาลทั้งนั้น ข้าวของแพง สินค้าเกษตรราคาตกต่ำ การตกงาน ข้าวส่งออกตกต่ำ น้ำมัน แก๊ส ขึ้นราคา น้ำท่วมภาคใต้ อื่นๆ อีกจิปาถะ จับตรงไหนก็เจ็บตรงนั้น

ตั้งธีมในการปฏิบัติการข่าวสาร (Information Operation) ให้ดี เช่น

"ประชาชนกำลังเดือดร้อนทั้งประเทศ เอาแต่จะช่วยทักษิณคนเดียว"

ถ้าได้ดูคลิปปราศรัยปชป.ที่ลานคนเมือง คุณอภิสิทธิ์เริ่มพูด message ที่ท่านศรอรชุนบอกนี่แล้วครับ
เขาเริ่มหมุนเฟืองนี้อย่างชัดแจ้งแล้วในคำปราศรัย
ชัดมากๆ

แต่...ปชป.ต้องมีทีมกลยุทธ์ รับลูกมาโดยตรงแล้วขยายผลครับ
ปชป.ทำเองไม่ไหวหรอก การคิดแผนกลยุทธ์ใหญ่ระดับประเทศขนาดนี้ต้องมีทีมครับ

ซึ่งปชป.บ่มี... :blink:

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:02.

#5 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:07

นั่งกินข้าวกับเพื่อนเมื่อวาน
เพื่อนรับโทรศัพท์ จากเพื่อนร่วมรุ่นอีกคน
ตาม เรื่องที่ให้ช่วยหางานใหม่
ธุรกิจ รีไซเคล ทีทำอยู่ ล้มแล้ว
ตอนนี้กำลังขายโรงงาน
ที่เคยจ่ายแรงงานพม่า 200 บาท
คนงานไม่ยอมรับ เรียกร้อง 300 บาท
เพื่อนคนนี้ เป็นเสื้อแดง

Edited by Apichai, 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:07.

#6 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:08

ปชป.ไ้ด้อ่านแล้วก็รีบพิจารณาจัดด่วนเลยอย่าช้า เป็นเต่าต้วมเตี้ยม
อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#7 kingkong059

kingkong059

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:11

ปชป กล้ารึเปล่า จริงๆๆจุดอ่อนเพื่อไทยแยะยิ่งกว่า แห่เน่าซะอีก แต่ ปชป ชอบทำตัวแบบดาวพระศุก เบื่อตรงนี้แหละลงทุนเดือนละแสนเพื่อหาข้อมูลมาถลม ทางเนทกล้าเปล่า ไม่กล้า สร้างกลุ่มของตัวเองกล้าเปล่า ก็ไม่กล้า กว่าจะเปิดโทรทัศดาวเทียม กี่ปี แดงมีหลายช่องแล้ว นักข่าวของตัวเองทำงานเป็นไงอะสู้แดงไม่ได้เลย เชื่อไหมล่าสุด

http://www.prachatal...วประชาชน-online

ประกาศ: ชวนกันมาเป็น นักข่าวประชาชน online<<<

โดย แมวอ้วน อ้วน เมื่อวันพุธ ที่ 06 มิถุนายน 2012

พี่ๆ เพื่อนๆ สามารถมาช่วยสังคมรายงานข่าว ความจริง
โดยที่เรายังคงความอิสระทางความคิดของเรา (ไม่มีการผูกมัดความคิดว่าจะต้องเขียนเขียร์ใคร)
ด้วยการมาร่วมเป็น นักข่าวประชาชนผ่านทาง Twitter
โดยทาง thaifreenews จะจัดอบรม วิธีการใช้ twitter และเทคนิคการสื่อสารข่าว ขั้นเบื้องต้น
ให้กับเพื่อนๆ ที่สนใจ ในวันอาทิตย์ที่ 10 นี้ >>>เวลา 13:00 -16:00 น.(เริ่มตรงตามเวลา)<<< สถานที่คาดว่ากลางกรุงรถไฟฟ้าไปได้
(จะแจ้งให้ทราบอีกที)
ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น ชวนเพื่อนๆ มากันได้ ถ้าเล่นเน็ท หรือ fb อยู่แล้วก็จะดี
(รับเฉพาะ เพื่อนๆ ที่สนับสนุนประชาธิปไตยไม่เอาเผด็จการ)
ใครสนใจ ส่งชื่อ พร้อมเบอร์โทรกลับ มาทางกล่องข้อความส่วนตัวของคุณ TAN 007 ได้เลยครับ
ช่วยตอบกลับ ด่วน!! ด้วยครับ เพื่อจะได้จัดเตรียมสถานที่...รับจำนวนจำกัด
หมายเหตุ : ขอขยับเวลาเป็น 13:00-16:00น. (เริ่มตรงตามเวลา)

เขาเริ่มกันแล้ว ปชป ทำไรอะหวัง ศิริโชคเห้อ ไหวไหมอะ ขี้คร้านพูดแล้วนิตอนเป็นรัฐบาลก็ไม่ทำไรให้ตัวเองเข้มแข็ง เปรียนได้แล้ว เอาคนใหม่ๆๆฉลาดๆๆมั้งตะ

#8 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:14

ได้ฟังใครพูดไม่รู้ ว่าเบื่อการประท้วงเพราะเขาคิดว่าต่อต้่านพรบ. ไป ประชาชนก็ไม่ได้อะไร ถ้ามีคนอธิบายว่าเขาได้หรือเสียอะไรจากกรณีนี้ น่าจะมีคนกลับใจแยะนะผึ้งว่า

#9 Reds_killer

Reds_killer

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:18

เห็นด้วยทุกประการ
แต่ ..ปชป จะทำได้ และ ทำเป็นหร๊อ......................

#10 kingkong059

kingkong059

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:20

ถาม ปชป ว่ารู้เปล่า ว่าทำไมเสื้อแดงถึงออกโครงการนี้ http://www.prachatal...วประชาชน-online
รู้ไหมว่าทำไ ผมว่า ปชป ไม่รู้แน่ๆๆ

Edited by kingkong059, 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:25.

#11 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:23

ผมว่า เคส ของคุณศรอรชุน ไม่น่าเหมาะกับดราม่า นะครับ
ผมมีเหตุผลสองประการที่บอกว่าไม่น่าเหมาะกับดราม่า คือ

เรื่องแบบนี้ ปชป ฉลาดไม่ทัน พท หรอกครับ เล่นไปเล่นมา
เผลอ ๆ โดนย้อนศรเข้าตัวเองเสียหายอีก

เรื่องแบบนี้ มันเป็นเรื่องคุณธรรมครับ ถ้า ปชป มีคุณธรรม ก็
เข้าไปช่วยเหลือ ไม่ต้องเป็นข่าว ไม่ต้องสร้างภาพ สร้างคุณธรรมพอ
ปชป ไม่ได้หน้า ไม่ได้เป็นข่าว แต่คุณจะได้คนนิยมคุณเพิ่มขึ้นครับ

สส เขต ลุกขึ้นสลัดตัวขี้เกียจออกจากร่างกาย ลองเดินไปสอบถาม
สารทุกข์สุขดิบ ความต้องการให้ช่วย โดยไม่ต้องมีภาพ ไม่ต้องเป็นข่าว
พกเอาแต่คุณธรรมไปก็พอเหลือแหล่แล้วครับ

#12 kingkong059

kingkong059

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:29

มีคำหนึ่งที่พวกเสื้อแดงชอบพูดกัน ยุบพรรคอีกกี่ครั้งเลือกตั้งอีกกี่หน ปชป ก็ไม่ชนะ ถ้ามั้นใจว่าเป้าหมายเราถูกต้องเราก็ต้องสู้ทุกทาง เพราะถ้าเพื่อไทยยังกุมอำนาจอีกสักสิบปี ปชป ก็แทบศูนพันเลยละ ถ้าเป้าหมายเราแน่นอนอะไรที่มันผิดบ้างก็ต้องยอม

#13 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:35

เพราะถ้าเพื่อไทยยังกุมอำนาจอีกสักสิบปี ปชป ก็แทบศูนพันเลยละ ถ้าเป้าหมายเราแน่นอนอะไรที่มันผิดบ้างก็ต้องยอม

ปชป กล้ารึเปล่า จริงๆๆจุดอ่อนเพื่อไทยแยะยิ่งกว่า แห่เน่าซะอีก แต่ ปชป ชอบทำตัวแบบดาวพระศุก เบื่อตรงนี้แหละลงทุนเดือนละแสนเพื่อหาข้อมูลมาถลม ทางเนทกล้าเปล่า ไม่กล้า สร้างกลุ่มของตัวเองกล้าเปล่า ก็ไม่กล้า กว่าจะเปิดโทรทัศดาวเทียม กี่ปี แดงมีหลายช่องแล้ว นักข่าวของตัวเองทำงานเป็นไงอะสู้แดงไม่ได้เลย เชื่อไหมล่าสุด

เขาเริ่มกันแล้ว ปชป ทำไรอะหวัง ศิริโชคเห้อ ไหวไหมอะ ขี้คร้านพูดแล้วนิตอนเป็นรัฐบาลก็ไม่ทำไรให้ตัวเองเข้มแข็ง เปรียนได้แล้ว เอาคนใหม่ๆๆฉลาดๆๆมั้งตะ

ขอบคุณที่เอาลิงค์มาเผยแพร่ครับ ได้เปิดหูเปิดตาอีกแบบ

แต่ใจเย็นนิดนึงตอนเคาะแป้น พิมพ์ผิดเยอะ วรรคตอนผิดเยอะมาก
ทำให้สารที่จะสื่อออกมามันไม่ลื่นไหลนะครับพี่พธม.
เจ้าแพร่ดยังพิมพ์ผิดไม่เยอะเท่าพี่คิงคองเลย
ถ้ากดส่งเสร็จเห็นผิดเยอะ edit ได้ครับ

ปับปุงย่างด้วน
(^^เล่นมุก)

#14 kingkong059

kingkong059

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:40

เพราะถ้าเพื่อไทยยังกุมอำนาจอีกสักสิบปี ปชป ก็แทบศูนพันเลยละ ถ้าเป้าหมายเราแน่นอนอะไรที่มันผิดบ้างก็ต้องยอม

ขอบคุณที่เอาลิงค์มาเผยแพร่ครับ ได้เปิดหูเปิดตาอีกแบบ

แต่ใจเย็นนิดนึงตอนเคาะแป้น พิมพ์ผิดเยอะ วรรคตอนผิดเยอะมาก
ทำให้สารที่จะสื่อออกมามันไม่ลื่นไหลนะครับพี่พธม.
เจ้าแพร่ดยังพิมพ์ผิดไม่เยอะเท่าพี่คิงคองเลย
ถ้ากดส่งเสร็จเห็นผิดเยอะ edit ได้ครับ

ปับปุงย่างด้วน
(^^เล่นมุก)

ปัญหาหลักของผมเลย เรื่องการผิมผิด สมองจดจำ ภาษาเขียนไม่ได้ แก้ไม่ตกมานาน แล้วครับ ตอนนี้ก็พยายามฝึกอยู่ ถ้าเป็นเมื่อก่อนนะได้อ่านภาษาคาราโอเกะแน่นอน

#15 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:41

ข้อเสียของ ปชป คือเล่นทีละเรื่อง แต่เล่นพร้อมกันหลายคน

คุณควรเปลี่ยนเป็นเรื่องใหญ่ก็เล่นไป ส่วนเรื่องอื่นก็อย่าทิ้ง แบ่งคนเป็นทีมๆแล้วตามเล่นเข้าไปดิ

ของมันหายแพงแล้วเหรอ
ปัญหาที่ต่อเนื่องจากน้ำท่วมหายแล้วเหรอ
ปัญหาจากการขึ้นค่าแรงหายไปแล้วเหรอ
ปัญหาเรื่องราคาพลังงานหายไปแล้วเหรอ

ศิริโชค ถ้าแวะเข้ามาอ่าน ช่วยเอาไปคิดดูด้วยนะ นี่หวังดีนะ
คุณมี สส มีกำลังกันเป็นสิบเป็นร้อย อย่าเล่นแล้วเลิกดิ ตามหน่อยไม่ใช่อันไหนไม่เป็นข่าวก็ไม่ตาม
มันไม่ได้ มันหน้าที่พวกคุณโดยตรงนะ

#16 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:42

ฝากให้คุณศิริโชคหรือสมาชิก ปชป. ท่านอื่น ๆ ได้โปรดพิจารณาด้วย

B) B)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#17 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:43

ถ้าได้ดูคลิปปราศรัยปชป.ที่ลานคนเมือง คุณอภิสิทธิ์เริ่มพูด message ที่ท่านศรอรชุนบอกนี่แล้วครับ
เขาเริ่มหมุนเฟืองนี้อย่างชัดแจ้งแล้วในคำปราศรัย
ชัดมากๆ

แต่...ปชป.ต้องมีทีมกลยุทธ์ รับลูกมาโดยตรงแล้วขยายผลครับ
ปชป.ทำเองไม่ไหวหรอก การคิดแผนกลยุทธ์ใหญ่ระดับประเทศขนาดนี้ต้องมีทีมครับ

ซึ่งปชป.บ่มี... :blink:

ผมคาดหวังกับ ปชป. มานานแล้วที่จะต้องมีวอร์รูมเป็นรื่องเป็นราว

ไม่ใช่หยิบสด แก้ปัญหากันรายวัน

หามือวางยุทธศาสตร์เด็ดๆซักทีม ที่มีคุณธรรมในใจ
แต่ไม่ลังเลในการทำทุกสิ่ง(ทั้งดีและเลว) เพื่อรักษาคุณธรรม

หรือว่าเราจะมาตั้ง วอร์รูม ให้ ปชป. ซักทีม ดีไหมครับคุณผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่ ...

555++

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#18 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:44

ปัญหาหลักของผมเลย เรื่องการผิมผิด สมองจดจำ ภาษาเขียนไม่ได้ แก้ไม่ตกมานาน แล้วครับ ตอนนี้ก็พยายามฝึกอยู่ ถ้าเป็นเมื่อก่อนนะได้อ่านภาษาคาราโอเกะแน่นอน

edit อีกทีก็ได้ครับ ยอมรำคาญมันขึ้นว่า edit by เอาหน่อย

ปัญหาของผมเหมือนกัน พิมพ์ผิดเนี่ย ทุกบรรทัดลย
เมื่อกี้เพิ่งสังเกตว่าทำไม อ๋อ..เพราะผมพิมพ์แบบดูแป้น ไม่ได้พิมพ์สัมผัสครับ แต่มือผมใหญ่คับแป้นเลย บังอักษรหมด เลยกดตัวอักษรผิดคีย์ประจำ แย่จัง

#19 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:47

หาช่องทางให้คนส่งข้อร้องเรียน แล้วให้ Blue Sky ส่งนักข่าวลงไปทำเป็นสกู๊ปข่าว ตีข่าวให้ดัง ๆ - ผ่านสื่อหลักอื่น ๆ ที่ปชป พอจะมีช่องทางอยู่ด้วย

Now!  Restart Thailand  

#20 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:53

หรือว่าเราจะมาตั้ง วอร์รูม ให้ ปชป. ซักทีม ดีไหมครับคุณผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่ ...

555++

ตอบข้อแรกก่อน คือปชป.น่าจะมีทีม
ผมไม่รู้จริงๆว่าทำไมไม่มี ไม่รู้เค้าติดปัญหาอะไร หรือว่าไม่มีเงินจ้างก็ไม่รู้
เห็นคนในเคยบอกว่าจ้างมาแล้วแต่ทำงานลำบาก ไอ้โน่นก็ไม่เอา ไอ้นี่ก็ขัดจริยธรรม ประมาณนั้นครับ

ตอบข้อ 2
ผมก็อยากช่วยนะครับ...แต่...พอเห็น"ความเร็ว"ของทีมเพื่อแม้วแล้ว... โห..งานนี้ต้องใช้ยอดฝีมือมาสู้เลยง่ะ
ท่านศรฯเห็นป้ายชุมนุมเสื้อแดงหน้าสภาล่าสุดไหมครับ
ที่เขียนว่า "เอาปืนมายิง เอาศาลมาปล้น ประชาชนจะทนได้ยังไง" something สักอย่าง
โหย...ผมอ่านแล้ว..แม้..ม.. คนคิดมันต้องมืออาชีพมากๆ และคิดอะไรได้เร็วมากๆ
แบบบ้านๆอย่างผม--ฝีมือไม่ถึงจริงๆครับ ยอมรับเลย

โชคดีที่ทีมกลยุทธ์พรรคเพื่อไทยแย่กว่าสมัยไทยรักไทยกับพลังประชาชนมาก ปชป.เลยตีตื้นได้

เห็นด้วยกับท่านนี้ครับ

ข้อเสียของ ปชป คือเล่นทีละเรื่อง แต่เล่นพร้อมกันหลายคน

คุณควรเปลี่ยนเป็นเรื่องใหญ่ก็เล่นไป ส่วนเรื่องอื่นก็อย่าทิ้ง แบ่งคนเป็นทีมๆแล้วตามเล่นเข้าไปดิ

#21 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:00

หาช่องทางให้คนส่งข้อร้องเรียน แล้วให้ Blue Sky ส่งนักข่าวลงไปทำเป็นสกู๊ปข่าว ตีข่าวให้ดัง ๆ - ผ่านสื่อหลักอื่น ๆ ที่ปชป พอจะมีช่องทางอยู่ด้วย

เห็นด้วยอย่างแรง

ปชป. ชอบพูดอะไรที่มันต้องจินตนาการ จับต้องไม่ได้

เช่น เร่งออก พ.ร.บ. ล้างผิด ให้ทักษิณ ในขณะที่ประชาชนกำลังเดือดร้อน

ถามว่า เร่งยังไง ทักษิณผิดยังไง ประชาชนคนไหน เดือดร้อน แล้วเดือดร้อนเรื่องอะไร

เคยได้ยินไหมครับ "หนึ่งภาพ แทน ล้านคำบรรยาย"

ดังนั้น ต้องมีอะไรที่มันจับต้องได้ เห็นภาพ มานำเสนอประชาชน

ถ้าผมเป็น วอร์รูมของ ปชป. ณ ตอนนี้

ผมจะหา ใครซักคน ที่ยากจน ใส่เสื้อแดง ปีนเสาไฟ จะฆ่าตัวตาย
ยืนแช่แม่มอยู่บนเสานั่นแหละ ซักวันครึ่งวัน แล้วประกาศว่าลำบาก ตกงาน ของแพง
พอให้นักข่าวทำข่าว สื่ออื่นไม่ออกช่างแม่ม เอาสื่อที่พอจะคุยได้ไปโหมกระหน่ำ....

แค่นี้เกมส์ก็พลิก กลับเป็นฝ่ายรุก ให้สมุนเชี่ยแม้ว ต้องตั้งรับแล้ว...

#22 nornoo

nornoo

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:03

หนึ่งก็น่าสงสารนะ แต่หากเป็นการบอกเล่าชีวิตอ้ายโปกและครอบครัว ไล่ให้ไปอยู่กองขยะเลย ผมว่านะ

#23 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:04

ถ้าผมเป็น วอร์รูมของ ปชป. ณ ตอนนี้

ผมจะหา ใครซักคน ที่ยากจน ใส่เสื้อแดง ปีนเสาไฟ จะฆ่าตัวตาย
ยืนแช่แม่มอยู่บนเสานั่นแหละ ซักวันครึ่งวัน แล้วประกาศว่าลำบาก ตกงาน ของแพง
พอให้นักข่าวทำข่าว สื่ออื่นไม่ออกช่างแม่ม เอาสื่อที่พอจะคุยได้ไปโหมกระหน่ำ....

แค่นี้เกมส์ก็พลิก กลับเป็นฝ่ายรุก ให้สมุนเชี่ยแม้ว ต้องตั้งรับแล้ว...

ถ้าผมเป็นวอร์รูมเพื่อไทยนะ
ปชป.หาคนมาปีนเสาไฟแบบนี้ ผมจะถล่มปชป.ให้ยับเลย ข้อหา "ดราม่า สร้างภาพให้คนเกลียดคู่แข่ง"
แล้วผมจะยื่นฟ้องศาลข้อหาทำให้พรรคเป็นที่ถูกดูหมิ่นเกลียดชัง

คราวนี้ปชป.จะแก้ตัวยังไง ก็ตัวเองอยู่เบื้องหลังการเอาคนมาปีนเสาจริงๆง่ะ ต่อให้เป็นเสื้อแดงตัวจริง ตนก็เป็นคนจัดหามาจริงๆน่ะแหละ

#24 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:12

ผมเคยส่งแมสเสสไปหาศิริโชค ในเรื่องจ่าประสิทธิ์ ผลคือ ...กริบ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#25 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:15

เห็นด้วยกับท่านสมาชิก "blue" พอดี like หมด

ยกตัวอย่าง สส.ที่ต้องสลัดตัวขี้เกียจออกเป็นคนแรกเลย คือ อภิมงคล โสณกุล สส.บางคอแหลม บ้านผมเอง เป็น สส.แต่กลับไม่มาถามสารทุกข์ สุขดิบ ของประชาชนให้เขาได้เห็นหน้าค่าตากันหน่อยครับ ผมเห็นแต่ สก.อภิมุข ฉันทวานิช(ปชป เหมือนกัน)

ขณะที่ พงษ์พิสุทธิ จินตโสภณ ที่เป็นคู่แข่ง จากเพื่อไทย ลงพื้นที่ ลงแล้วลงอีก ถึงจะหนักไปทางเอาหน้าก็เถอะ มันก็ได้ให้ชาวบ้านเห็นหน้าบ้าง ได้พูดคุยบ้าง

ทำอะไรให้เป็นเรื่องเป็นราวสักทีเถอะครับ ถึงจะมี สก.อยู่แล้ว แต่ สส.เองไม่ได้มีตำแหน่งอะไร ในสภา ก็มาช่วยดูชาวบ้านหน่อยเถอะ ทำอะไรเพื่อพวกเราคนที่เลือกมาบ้าง ฝากพรรค ปชป ช่วยพิจารณาด้วยครับ

ปล. ยังเลือก ปชป อยู่นะ ตราบที่ทักษิณยังอยู่ แต่ถ้ามัน...ไปแล้ว ปชป ยังไม่ปรับปรุง มีตัวเลือกใหม่แน่ ๆ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#26 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:15

^
^
คุณศิริโชคแกอยู่ในบอร์ดเรานี่เอง ทำไมแกกริบง่ะ
มะเข้าใจ :angry:

#27 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:32

ปชป ทำการตลาดได้แย่มาก

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#28 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:35

ผมอยากแนะนำนะครับ ถ้าทำนอกระบบ อย่าเกี่ยวข้องกับพรรคเด็ดขาด เพราะ
ไปไม่รอดหรอกครับ

พรรคเพื่อไทยเล่นนอกระบบตลอดเวลาอยู่รอดได้ยังไง ที่รอดได้เพราะต้องสร้างกระแส
เลี้ยงตัวเองไว้ตลอด ถ้าหยุดสร้างกระแสเมื่อใด ตายเมื่อนั้น

พรรค ปชป ทำอย่างนี้ได้หรือเปล่า เพราะต้องใช้ทุนเยอะมาก ทุนในที่นี้มันหมายถึง
ทุนที่เป็นตัวเงิน และทุนที่เป็นความชั่วของคน ไม่ว่าจะชั่วด้านโกหกหลอกลวง
ใส่ร้ายป้ายสีนักเลงอันธพาล ทุจริตฉ้อราษฎร์บังหลวง ปชป มีทุนเหล่านี้รึเปล่าครับ

#29 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:38

ถ้าผมเป็นวอร์รูมเพื่อไทยนะ
ปชป.หาคนมาปีนเสาไฟแบบนี้ ผมจะถล่มปชป.ให้ยับเลย ข้อหา "ดราม่า สร้างภาพให้คนเกลียดคู่แข่ง"
แล้วผมจะยื่นฟ้องศาลข้อหาทำให้พรรคเป็นที่ถูกดูหมิ่นเกลียดชัง

คราวนี้ปชป.จะแก้ตัวยังไง ก็ตัวเองอยู่เบื้องหลังการเอาคนมาปีนเสาจริงๆง่ะ ต่อให้เป็นเสื้อแดงตัวจริง ตนก็เป็นคนจัดหามาจริงๆน่ะแหละ

คุณผึ้งเคยเห็นผู้จ้างวานมือปืน ตัวจริงเสียงจริง ถูกจับได้ไหมครับ

มันมีวิชามารมากมายที่จะทำ คงไม่ต้องให้คุณศิริโชค ทำเองหรอกครับ

เช่น เป็นนาย ก จากนราธิวาส มาทำที่ กรุงเทพ เสร็จแล้วหายไปเที่ยวต่างประเทศซักเดือน แค่นี้กก็จบ

แล้วที่ออกมาเพื่อบอกว่าลำบาก ไม่ใช่โจมตีรัฐบาล อิอิ แค่คิดก็สนุกแล้ว 555++

#30 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:38

นั่นดิครับ สงสัยประเด็นนี้ ปชป ไม่เล่น

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#31 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:46

ซ้ำ

Edited by ศรอรชุน, 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:47.

#32 kingkong059

kingkong059

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:47

555++

ตอบข้อแรกก่อน คือปชป.น่าจะมีทีม
ผมไม่รู้จริงๆว่าทำไมไม่มี ไม่รู้เค้าติดปัญหาอะไร หรือว่าไม่มีเงินจ้างก็ไม่รู้
เห็นคนในเคยบอกว่าจ้างมาแล้วแต่ทำงานลำบาก ไอ้โน่นก็ไม่เอา ไอ้นี่ก็ขัดจริยธรรม ประมาณนั้นครับ

ตอบข้อ 2
ผมก็อยากช่วยนะครับ...แต่...พอเห็น"ความเร็ว"ของทีมเพื่อแม้วแล้ว... โห..งานนี้ต้องใช้ยอดฝีมือมาสู้เลยง่ะ
ท่านศรฯเห็นป้ายชุมนุมเสื้อแดงหน้าสภาล่าสุดไหมครับ
ที่เขียนว่า "เอาปืนมายิง เอาศาลมาปล้น ประชาชนจะทนได้ยังไง" something สักอย่าง
โหย...ผมอ่านแล้ว..แม้..ม.. คนคิดมันต้องมืออาชีพมากๆ และคิดอะไรได้เร็วมากๆ
แบบบ้านๆอย่างผม--ฝีมือไม่ถึงจริงๆครับ ยอมรับเลย

โชคดีที่ทีมกลยุทธ์พรรคเพื่อไทยแย่กว่าสมัยไทยรักไทยกับพลังประชาชนมาก ปชป.เลยตีตื้นได้

เห็นด้วยกับท่านนี้ครับ

ผมบอกให้เลยนะ ว่าคนเริ่มไม่ ชอบ ปชป มากขึ้นเลื่อยๆๆๆ การประชาสัมพันห่วยแตก ยืมมือพัทมิตรตลอด การตอบโต้ไร้ประสิทภาพ บลูสกายแพ้เอเชียอัพเดชหลุดลุย เคยคิดกันบ้างไหมก็ไม่รู้ เอาเจ้ปองไปก็ไม่มีประโยชไร ดอกเตอเสรีก็ใช้การตลาดแบบเก่าๆๆ ขอบอกว่า แดงจากโซเชียลเนทเวิกน่ากลัวสุด เชื่อหรือไม่ว่าจริงๆๆเชียงรายต้องเสีย อบจ แต่ไอแดงโซเชียล ปลุกระดมทุกรูขุมขน เอาจนชนะได้ โอเคอาจไม่ใช่มาจาโซเชียลนะ แต่พวกโซเชียลช่วยได้แยะ

กลยุท ปชป ห่วยมาก ขอบอก ตอนนี้ยางราคาตกรู้บ้างหม้าย
มันราคาตกรู้บ้างหมาย
ตอนเป็นรัฐบาลไม่ยอมตั้งศูนช่วยเหลือไว้ อ้างต่อเกษตรกรไม่ได้เลย

น่าเบื่อมักๆๆ รู้ได้เลยว่ามืออ่นอย่างแรง

#33 kingkong059

kingkong059

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:49

ซ้ำ

ศิริโชคไม่ต้องพูดถึงเลย แค่หาข้อมูลสังเคราะข้อมูล วิเคราะข้อมูลทำเป็นไหมก็ไม่รู้ จบนอกใช่ว่าจะฉลาดกว่าคนอืน แค่อ่านภาษาอังกิดได้

#34 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:45

จำไม่ได้ว่าเคยอ่านเจอที่ไหน

กำลังที่ไร้ความชอบธรรม ก็เป็นเพียงอันธพาล

ความชอบธรรมที่ไร้กำลัง ก็แก้ไขสิ่งที่ผิดไม่ได้
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#35 toomtaam

toomtaam

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:48

เค้าจะทำหรือ? แม้อยากให้ทำซักเพียงใด

#36 sudsud

sudsud

น้องเก่า

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:48

ขอโทษนะคะ ขอเห็นต่าง...ถ้าเป็นการหยิบยกความเดือดร้อนของประชาชนขึ้นมาเพื่อให้รัฐบาล หรือ คนทั่วไป ได้เห็น ได้รู้สึก ได้แก้ไข ก็พอจะเข้าใจ แต่จะให้หยิบเขาขึ้นมา เพื่อเป็นประโยชน์ทางการเมืองของตัวเอง ถ้าอย่างนั้น นักการเมือง ปชป ก็ไม่ต่างกับ นักการเมืองแย่ๆ ทั่วไป สิคะ

สิ่งที่ปชป. ควรทำ คือ คัดสส.ที่ขยัน อดทน "มีความตั้งใจจริง" และไม่โกง คัดคนพวกนี้ เข้ามาเป็นสมาิชิกของตัวเองให้มากๆ แล้วออกไปพบประชาชนบ่อยๆ เข้าหาประชาชน ไปสอบถามสารทุกสุขดิบของเขา อาจจะฟังเหมือนอุดมคตินะคะ แต่นี่คือสิ่งที่เราต้องการไม่ใช่เหรอคะ ความจริงใจ ต้องมาก่อนค่ะ ไม่ใช่ภาพ

#37 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:29

ปชป. ยังไงก็แพ้อยู่วันยังค่ำครับ

หลักคิดย่ำอยู่กับที่ไม่ไปไหน ใจหมกมุ่นแต่เล่นการเมืองเป็นสำคัญแบบความคิดเก่าๆ มันก็ตกม้าตายตลอดอยู่แล้ว

พท. เดินเกมแบบเข้าถึงประชาชนตลอดด้วยนโยบายประชานิยมต่างๆ นานา จะกี่สมัยเค้าก็นำแซงหน้าได้อยู่แล้ว

ประเด็นสำคัญคือ ปชป. ไม่เปลี่ยนวิธีคิด หากวันนี้เปลี่ยนวิธีคิดว่า ประชาชนต้องมาก่อนจริงๆ (ไม่ใช่แค่คำพูด) วิธีการทำก็จะเปลี่ยนไป

และที่สำคัญ ถ้า สส. ในพรรค ยังไม่ขยันทำงาน ยังทำแบบเช้าชามเย็นชามเหมือนเดิม ก็เปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้อยู่ดี ก็เป็นฝ่ายค้านต่อไปครับ

ปล. ผมไม่เคยเชียร์พรรคไหน

#38 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:32

ผมว่า เคส ของคุณศรอรชุน ไม่น่าเหมาะกับดราม่า นะครับ ผมมีเหตุผลสองประการที่บอกว่าไม่น่าเหมาะกับดราม่า คือ เรื่องแบบนี้ ปชป ฉลาดไม่ทัน พท หรอกครับ เล่นไปเล่นมา เผลอ ๆ โดนย้อนศรเข้าตัวเองเสียหายอีก เรื่องแบบนี้ มันเป็นเรื่องคุณธรรมครับ ถ้า ปชป มีคุณธรรม ก็ เข้าไปช่วยเหลือ ไม่ต้องเป็นข่าว ไม่ต้องสร้างภาพ สร้างคุณธรรมพอ ปชป ไม่ได้หน้า ไม่ได้เป็นข่าว แต่คุณจะได้คนนิยมคุณเพิ่มขึ้นครับ สส เขต ลุกขึ้นสลัดตัวขี้เกียจออกจากร่างกาย ลองเดินไปสอบถาม สารทุกข์สุขดิบ ความต้องการให้ช่วย โดยไม่ต้องมีภาพ ไม่ต้องเป็นข่าว พกเอาแต่คุณธรรมไปก็พอเหลือแหล่แล้วครับ

ขอโทษนะคะ ขอเห็นต่าง...ถ้าเป็นการหยิบยกความเดือดร้อนของประชาชนขึ้นมาเพื่อให้รัฐบาล หรือ คนทั่วไป ได้เห็น ได้รู้สึก ได้แก้ไข ก็พอจะเข้าใจ แต่จะให้หยิบเขาขึ้นมา เพื่อเป็นประโยชน์ทางการเมืองของตัวเอง ถ้าอย่างนั้น นักการเมือง ปชป ก็ไม่ต่างกับ นักการเมืองแย่ๆ ทั่วไป สิคะ สิ่งที่ปชป. ควรทำ คือ คัดสส.ที่ขยัน อดทน "มีความตั้งใจจริง" และไม่โกง คัดคนพวกนี้ เข้ามาเป็นสมาิชิกของตัวเองให้มากๆ แล้วออกไปพบประชาชนบ่อยๆ เข้าหาประชาชน ไปสอบถามสารทุกสุขดิบของเขา อาจจะฟังเหมือนอุดมคตินะคะ แต่นี่คือสิ่งที่เราต้องการไม่ใช่เหรอคะ ความจริงใจ ต้องมาก่อนค่ะ ไม่ใช่ภาพ

ขอทำความเข้าใจอย่างนี้นะครับ ว่าสิ่งที่ผมเขียนไป ไม่ใช่เพื่อผลประโยชน์ ปชป. โดยตรง แต่มุ่งเน้นไปที่ผลประโยชน์ชาติ

การเอาความจริงมาตีแผ่ให้สังคมรับรู้ หากไม่มีวิธีที่เหมาะสม ก็ยากมากในสภาวะที่สื่อหลัก ง่อยเปลี้ย เสียขา อย่างในปัจจุบันนี้

การจะให้ประเทศกลับมาสงบได้ สิ่งที่เป็นไปได้อีกทาง นอกจากเชี่ยแม้วตายฮ่า ก็คือ การนำความจริงเข้าสู้ ให้คนไทยรับรู้ และตัดสินใจ บนพื้นฐานของข้อมูลที่ถูกต้อง

ผมเคยเขียนไว้แล้วว่า

ปชป.โดนด่าได้ ล้มได้ แตกสลายได้ แต่ประเทศชาติต้องอยู่ และอยู่อย่างถูกต้องด้วย

แล้วการสู้กับอันธพาลตัวร้าย จะเอาธรรม คำสอน ไปสู้ ไม่ได้หรอกครับ...

#39 toomtaam

toomtaam

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:43

ประเด็นมันอยู่ที่ เข้าถึงประชาชนได้หรือยัง ทุกวันนี้ มองข้ามไปเลย ครับเรื่องผลทสงการเมืองโดยทำดีเอาหน้า
แค่จุดเดียวเข้าให้ถึงประชาชนได้หรือยังทุกวันนี้ ดูฝั่งนู้นวิครับเค้าทำอะไรบ้าง ผลมันจะตามมาเองแหละครับ ไม่ต้องไปหวังผลอะไร
ถ้านักการเมืองเ้าถึงประชาชนได้ ก็ได้ใจ ประชาชน พวกนั้นเค้าทั้งเข้าถึง ทั้ง หว่าน ทั้ง ใช้วิธีสารพัด

#40 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:38

ปชป. ไม่ต้องทำดีเอาหน้า หรือเอาตัวเองเข้าไปผูกพันครับ ไม่งั้นไม่เป็นผล

จะกลายเป็นเรื่องหวังผลทางการเมือง

แค่หาวิธี ตีแผ่ความจริง และสื่อความจริงให้ถึงประชาชน เท่านั้นพอ...

#41 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 8 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:44

โปรเจ็คนี้ผมว่ายื่นให้อภิสิทธิ์คงไม่เวิร์คครับ

ต้องเอาให้เนวิน :lol:

#42 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 9 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 03:10

ปชป. ยังไงก็แพ้อยู่วันยังค่ำครับ

หลักคิดย่ำอยู่กับที่ไม่ไปไหน ใจหมกมุ่นแต่เล่นการเมืองเป็นสำคัญแบบความคิดเก่าๆ มันก็ตกม้าตายตลอดอยู่แล้ว

พท. เดินเกมแบบเข้าถึงประชาชนตลอดด้วยนโยบายประชานิยมต่างๆ นานา จะกี่สมัยเค้าก็นำแซงหน้าได้อยู่แล้ว

ประเด็นสำคัญคือ ปชป. ไม่เปลี่ยนวิธีคิด หากวันนี้เปลี่ยนวิธีคิดว่า ประชาชนต้องมาก่อนจริงๆ (ไม่ใช่แค่คำพูด) วิธีการทำก็จะเปลี่ยนไป

และที่สำคัญ ถ้า สส. ในพรรค ยังไม่ขยันทำงาน ยังทำแบบเช้าชามเย็นชามเหมือนเดิม ก็เปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้อยู่ดี ก็เป็นฝ่ายค้านต่อไปครับ

จิงดิ?
V
V
^
^
Then WTF is this?

#43 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 9 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 03:23

ผมคิดว่า ตอนนี้ปชป. แค่"ทำดีให้มีคนเห็น"ก็พอแล้วคับ

;) ;) ;) ;)

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#44 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 9 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 03:30

เห็นด้วยครับ ว่า ปชป. ยิ่งเล่นประเด็นนี้ ยิ่งออกแนวเทคนิค ที่ทำให้่ ฐานเสียง พรรค พท. ไม่รู้ว่า ปชป. กำลังทำอะไร

ต้องพยายามสื่อให้เขาเห้นว่า ตั้งแต่เป้น รัฐบาล ไม่เคยแก้ปัญหาประชาชน หรือ คนที่เขาเลือกพวกมัน เอาแต่แก้ปัญหาให้คนๆ เดียว

พรรค ปชป. เวลา อธิบายประชาชน ก็ไม่ควร เอาแต่อธิบายเนื่้อหา พรบ. ปรองดอง ตามแบบนักกฎหมาย แต่ต้องสื่อสารแบบง่ายๆ ด้วยว่า ประเทศตอนนี้ ของแพง และ มีปัญหาอีกมากมายที่ รัฐบาลไม่แก่ เอาแต่แก้ พรบ แก้ รธน. ซึ่ง ไม่ได้ทำให้ปัญหาที่ประชาชนประสบอยู่นั้นดีขึ้นแต่อย่างใด

นักการเมืองฝ่ายค้าน ต้อง เน้นข้อมูลง่ายๆ ลักษณฺะที่เจ้าของกระทู้บอก ไปเปิดปราศรัย ไปตั้งเวที ถ้าเอาแต่พูดเรื่องเทคนิคกฎหมาย พวกที่เลือกพรรค พท. เขาก็ไม่เข้าใจหรอกครับ พวกนี้มันต้องเล่นเรื่องปากเรื่องท้องก่อน เพราะคนพวกนั้นมันคิดถึงตัวเองก่อนส่วนรวมอยู่แล้ว
ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#45 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 9 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 03:32

จิงดิ?
V
V
^
^
Then WTF is this?

คือ ภาพที่ผมเห็นตอนนี้ ผมมองได้แบบนี้จริงๆ ประชาชนคนที่เบื่อการเมือง เค้าก็เลือกสิ่งที่ให้ประโยชน์กับเค้าได้ (ประชานิยม) นั่นหละครับ

ปัญหาคือ คนไทยมองภาพประชาธิปไตยแคบเกินไป แต่ก็นั่นเป็นเพราะการไม่ตื่นตัวทางการเมือง กับการเล่นการเมืองแบบเดิมๆของนักการเมือง

ถ้า ปชป. จะเอาชนะ มันต้องเปลี่ยนภาพครับ ต้องเปลี่ยนแนวคิด

สิ่งหนึ่งที่ผมอยากเอามาเปรียบเทียบคือ การเล่นหมากล้อม

การเล่นหมากล้อมจะชนะในกระดานได้ ไม่ใช่การสู้เก่ง แต่รู้จักตั้งรับและรักษาสิ่งที่ตัวเองมีอยู่ได้ให้ดี เมื่อเปลี่ยนวิธีคิดได้แล้ว และรักษาสิ่งที่ตัวเองมีอยู่ได้แล้ว ก้าวต่อไปคือ จะเข้าไปหาทรัพยากรจากฝ่ายตรงข้ามได้อย่างไร

หาก ปชป. จะเปลี่ยนแนวคิดผมว่าก้าวแรกต้องเริ่มจากการเลิกเล่นการเมือง เพื่อให้ประชาชนได้เห็นว่า ทำเพื่อประชาชน ไม่ใช่ทำเพื่อหวังผลประโยชน์เข้าตัว

#46 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 9 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 03:36

ผมมองว่า . . . ในเมื่อเค้าเอา แ้ม้วเป็นตัวชู

หาก ปชป.มองข้ามแม้วไป แล้วไปเล่นในประเด็นถึงความเดือดร้อนของประชาชนจริงๆ ผมว่าน่าจะประสบผลมากกว่า

เพราะมันจะเหมือนตอกย้ำโดยที่ปชป.ไม่ต้องพูดเองว่า รบ.ทำอะไร ทำเพื่อใคร แต่ไม่ทำเพื่อประชาชน

:huh: :huh: :huh: :huh:

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#47 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 9 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 03:37

1. หาก ปชป. จะเปลี่ยนแนวคิดผมว่าก้าวแรกต้องเริ่มจากการเลิกเล่นการเมือง
2. เพื่อให้ประชาชนได้เห็นว่า ทำเพื่อประชาชน ไม่ใช่ทำเพื่อหวังผลประโยชน์เข้าตัว

ถาม 1-เช่น?...
ถาม 2-อะไรคือผลประโยชน์เข้าตัว? ยกตย.ด้วย

#48 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 9 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 03:55

ตอบข้อ 2

ข้อความแบบนั้น ปชป จะไปสู้เค้าัทันได้ไง เค้ามี Agency เป็นของตัวเอง มี Copyrighter คอยคิด คอยขีด คอยเขียนให้
ทักษิณเป็นคนคิดไว ทำไว เค้าเลยซื้อ matchbox มาเป็นสื่อในมือ คอยวางแผนกลยุทธ์และวิธีการโฆษณาประชาสัมพันธ์พรรค ให้สินค้าตัวเองติดตลาด ประมาณว่า ยิงนัดเดียวได้นกหลายตัว ไม่ต้องเสียค่า fee เยอะ ไหนจะบริษัทตัวเอง ไหนจะพรรคตัวเอง

ถ้า ปชป เปลี่ยนความคิด ชีวิตจะเปลี่ยน ปชปไม่กล้าเปลี่ยนแนวที่เดินแน่ ที่บอกว่าตั้งทีมงานเคยมีแต่ติดปัญหา ก็คงไม่กล้ามากกว่า หรือติดข้อกฎหมาย ไม่ต้องทำเอง ในเมื่อมีสื่อในมือ ก็ให้สื่อในมือทำ แต่ให้ Agency ฝีมือดีมาช่วยคิด คิดเองไม่เก่งเท่าอาจต้องใช้ทุนสูงหน่อย แต่ผลที่ได้รับกลับมาคุ้มแน่ ถ้ามัวแต่ใช้หลักเกณฑ์เิดิม ไปถึงฝั่งเหมือนกัน แต่เมื่อไหร่ไม่รู้

ถ้าสายล่อฟ้ามาอ่าน ฝากบอกว่า วิธีเล่าเรื่องบางทีก็น่าเบื่อ ทำสกู๊ปสั้น สัมภาษณ์ ชาวบ้านพูดเรื่องปัญหาข้าวของแพง ปัญหาที่ประสบ ฯลฯ มานำเสนอให้ชาวบ้านเห็นภาพ เปิดซ้ำไปซ้ำมาบ่อยๆ เป็นการเล่าเรื่องไปในตัว

Edited by busaba, 9 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 03:56.

อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#49 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 9 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 05:58

1. หาก ปชป. จะเปลี่ยนแนวคิดผมว่าก้าวแรกต้องเริ่มจากการเลิกเล่นการเมือง
2. เพื่อให้ประชาชนได้เห็นว่า ทำเพื่อประชาชน ไม่ใช่ทำเพื่อหวังผลประโยชน์เข้าตัว

ถาม 1-เช่น?...
ถาม 2-อะไรคือผลประโยชน์เข้าตัว? ยกตย.ด้วย

จริงๆ 1,2 ตอบเป็นข้อเดียวกันก็ได้นะครับ เล่นการเมืองก็เพราะต้องการผลประโยชน์เข้าตัวอยู่แล้ว
ยกตัวอย่างง่ายๆ การเล่นการเมืองเรื่องของแพง จัดแถลงข่าวเอาข้าวราดแกงมาแล้วบอกว่าจานละ 50-60 บาท อันนี้ใครเห็นก็รู้ว่ามันคือการเล่นการเมืองชัดๆ หากจะเลิกเล่นการเมือง ก็ต้องขยันครับ ขยันหาข้อมูลเปรียบเทียบ ให้เยอะๆ สื่อออกมาให้เห็นว่า ปชป. ขยันทำงานออกไปหาผู้คน รับเรื่องร้องเรียน สำรวจราคาของ ฯลฯ ซึ่งจริงๆ แล้วนักการเมืองควรจะทำแบบนี้ ไม่ใช่เพียงแค่ว่า เอาหละพอใกล้เลือกตั้งก็มาไหว้กันที พอจบเลือกตั้งก็หายหมด...

อย่างกรณีปทุมธานี อันนี้ผมก็ชื่นชมว่า ถือเป็นก้าวนึงที่สำคัญ และเรื่องการออกไปที่สีลมที่ให้ข้อมูลต้านล้างผิด...

หลายๆ อย่างถ้ายังทำแบบเดิมๆ ภาพลักษณ์ก็ไม่เปลี่ยนครับ

หรืออีกกรณีนึง ลองดูชูวิทย์ก็ได้ครับ เข้ามามีเป้าหมายชัดเจน แม้หลายๆ คนจะมองว่าทำงานเพื่อใครบางคน... แต่คนหลายๆ คนที่เลือกชูวิทย์มาเค้าก็ไม่ผิดหวัง เพราะเค้าก็เบื่อกับวิธีการเล่นการเมือง และผมว่าสมัยหน้า ชูวิทย์ก็จะได้คะแนนเสียงมากขึ้น

#50 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 9 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:38

ขอโทษนะคะ ขอเห็นต่าง...ถ้าเป็นการหยิบยกความเดือดร้อนของประชาชนขึ้นมาเพื่อให้รัฐบาล หรือ คนทั่วไป ได้เห็น ได้รู้สึก ได้แก้ไข ก็พอจะเข้าใจ แต่จะให้หยิบเขาขึ้นมา เพื่อเป็นประโยชน์ทางการเมืองของตัวเอง ถ้าอย่างนั้น นักการเมือง ปชป ก็ไม่ต่างกับ นักการเมืองแย่ๆ ทั่วไป สิคะ

สิ่งที่ปชป. ควรทำ คือ คัดสส.ที่ขยัน อดทน "มีความตั้งใจจริง" และไม่โกง คัดคนพวกนี้ เข้ามาเป็นสมาิชิกของตัวเองให้มากๆ แล้วออกไปพบประชาชนบ่อยๆ เข้าหาประชาชน ไปสอบถามสารทุกสุขดิบของเขา อาจจะฟังเหมือนอุดมคตินะคะ แต่นี่คือสิ่งที่เราต้องการไม่ใช่เหรอคะ ความจริงใจ ต้องมาก่อนค่ะ ไม่ใช่ภาพ

เห็นด้วยค่ะว่า ถ้า ปชป เอาความเดือดร้อนของประชาชนมาเป็นแค่เกมการเมือง ก็ไม่ต่างกับนักการเมืองแย่ๆ

แต่ถามว่า ตอนนี้ ปชป เป็นรัฐบาล กุมอำนาจรัฐไว้หรือไม่
มีอำนาจบริหารจัดการแก้ไขความเดือดร้อนหรือไม่

คำตอบคือไม่มี
หน้าที่ของฝ่ายค้านคือการตรวจสอบการทำงานของรัฐบาล
การตีแผ่ปัญหาความเดือดร้อนของชาวบ้าน ที่รัฐบาลมองเมิน หรือพยายามอก้แบบขอไปที ก็เป็นหน้าที่ของฝ่ายค้าน
การบอกสังคมให้รัฐบาลจัดลำดับความสำคัญของปัญหา ก็เป็นหนึ่งในแนวทางการตรวจสอบรัฐบาล

และเห็นด้วยกับคุณสุดสุด ว่า สส ควรเข้าถึงประชาชน อย่าทำตัวเลิศลอย หวังพึ่งแต่ชื่อเสียงพรรค

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน