Jump to content

- - - - -

คุณเชครับ ใกล้ที่ไหนเชิญที่นั่นครับ

• Please log in to reply
140 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:00

ทู้นี้ผมเน้นเรื่องที่คุณบอกว่าผมเกาะนามสกุลหาแดกนะครับ ส่วนประเด็นปลีกย่อยอื่นๆ ก็ขอตอบไปด้วยเลย ตัวอักษรสีแดงครับ

คุณเชครับ ผมขอพูดประโยคเดิมอีกสักทีนะครับว่า คุณไปอยู่ไหนมาครับ ผมตั้งกระทู้ไปไม่รู้เท่าไหร่ คอมเม้นห้าร้อยกว่า

ผมอยู่ที่นี่มาตลอด แต่คอมเมนต์แค่ห้าร้อยกากของคุณผมแทบจะไม่เห็นคอมเมนต์ไหนของคุณที่มี ประโยชน์ต่อสังคมและประเทศชาติเลย นอกจากความรู้สึกเดียวว่าที่คุณกำลังทำนี้คือ เสี้ยม ใส่ร้ายป้ายสี
ขอผ่านครับ เพราะตอบไปก็เป็นเพียงข้อถกเถียง ไม่มีสาระอะไร

มีคำขอโทษ เป็นร้อยคำแล้วมั้งครับ จนเพื่อนสมาชิกด่าว่าเอะอะอะไรก็ขอโทษ เอะอะอะไรก็ขอบคุณ

"โทษทีครับเพิ่งกลับถึงบ้าน" คำขอโทษขี้กากเรื่องแบบนี้ผมไม่ต้องการ ผมต้องการคำขอโทษที่คุณใส่ร้ายป้ายสี ปชป.
ขอผ่านครับ

สำหรับผมแล้ว ผมไม่ได้หยิ่งอะไรหรอกครับ และไม่ชอบคนที่ชอบดูถูกคนอื่นเอาซะมากๆ

แต่คุณดูถูกสถาบันการเมืองนึงไปแล้วด้วยการกล่าวหาว่าเลวเหมือนพรรคคุณ และคุณยืนยันจะไม่เอ่ยคำขอโทษ
ขอผ่านครับ

ไม่งั้นคงจะไม่มัวทะเลาะกับคนในนี้บ่อยๆหรอกครับ ประเภทที่ชอบดูถูกความคิดคนอื่นน่ะ

ก็เพราะความคิดคุณมันขี้กาก เสี้ยม เลียดากไอ้ไม้บันทัดงอ คนเค้าก็เลยเข้ามาชี้แจงให้คุณฟังนี่ไง
ขอผ่านครับ

ถ้าคุณอยากให้ผมขอโทษ ผมก็จะขอโทษครับ แต่ผมยังยืนยันในสิ่งที่ผมพูด ว่ามันเป็นความจริง

แต่คุณกล้ายืนยันโดยไม่มีหลักฐานอะไรซักอย่างอยู่ดี ผมถือว่าคุณยังไม่ได้ขอโทษพรรค ปชป.
ขอผ่านครับ

คุณเชอยากได้หลักฐาน ผมไม่มีให้หรอกครับ แต่ผมรู้อยู่แก่ใจ ว่าผมพูดอะไรออกไป และจะไม่เสียใจภายหลังครับ

เด็กๆอ่อนพรรณษาทางการเมือง ไม่มีใครเค้าติดใจเอาความกับคุณหรอก แค่เค้าบอกว่าสติปัญญาขี้กากแบบคุณ คุณเลือกข้างผิด
ยอมรับครับ ผมอ่อนการเมือง ขอบคุณที่ไม่ติดใจเอาความกับผมครับ และผมไม่ยอมรับว่าผมเลือกข้างผิด เพราะผมไม่ได้เลือกข้างครับ

คุณน่าจะเป็นคนกว้างขวาง ลองไปถามพรรคพวกคุณที่เป็นสส.ปชป.ดูครับว่า เรื่องอย่างนี้มีหรือไม่

ผมไม่กว้างขวาง ผมไม่รู้จักนักการเมืองคนไหนเป็นการส่วนตัวแม้แต่คนเดียว และผมรักษาสถานะตรงนี้ของผมเข้มข้น ที่จะไม่รู้จักนักการเมืองคนใดเป็นการส่วนตัว แต่จากการติดตามการเมืองไทยอย่างใกล้ชิดมาเกินสามสิบปี ผมยืนยันว่า คุณผิด
คุณเคยบอกว่าเคยนับถือคุณปุระชัยเป็นการส่วนตัว ตกลงรู้จักกับคุณปุระชัยหรือไม่ครับ งงครับ พูดกลับไปกลับมา

ผม เองก็เคยพูดออกรายการ พูดบนเวทีดีเบต ต่อหน้าสส.ปชป และเพื่อไทยด้วย เรื่องการทุจริตที่เค้าทำ ไม่ได้มานั่งพูดลับหลังตามเว็บบอร์ดอย่างนี้เท่านั้นหรอกครับ

บังเอิญผมไม่ขี้โม้โอ้อวด เหมือนพวกขี้กากไร้สติปัญญา ที่ทำมาหาแดรกอะไรไม่ได้ก็เอานามสกุลตัวเองมาขายแดรกว่ะครับ
ผมไม่ได้อยากจะคุยโม้อะไรครับ เรื่องนี้มันเอามาโม้ได้ด้วยหรือ? ส่วนเรื่องนามสกุล เดี๋ยวตอบด้านล่างพร้อมกับคำถามล่างเลยครับ

บอกตามตรงนะครับ ตอนผมพูด ไม่เห็นมีใครแก้ต่างสักครั้ง เงียบกันหมด ไม่ใช่เพราะตัวผมนะครับ แต่เค้าคงไม่อยากโกหก เลยเงียบๆไปดีกว่า

ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการนั้นกับคุณ มีเทปบันทึกเสียงบันทึกภาพไหม ถ้าไม่มี คุณมันก็แค่ไอ้ขี้กากเกาะนามสกุลพ่อแม่หาแดรกว่ะครับ อย่างคุณถ้าเกิดในครอบครัวตาสีตาสา ก็ไม่พ้นต้องทำนาหรือขับมอเตอร์ไซค์รับจ้าง คงทำอะไรที่ดีกว่านั้นไม่ได้
ตอบด้านล่างด้วยเลยครับ

(แต่จริงๆแล้ว ผมว่าเค้าไม่คิดว่าผมเป็นคู่แข่ง หรือโนบอดี้ เสียมากกว่า เลยปล่อยให้ผมพล่ามไปเรื่อยๆ)

แล้วไอ้ที่ทำๆอยู่นี่ไม่เรียกว่าพร่าม ว่างั้น
ขอผ่านครับ

คุณเชเคยโพสอะไรหลายครั้งที่ไม่มีหลักฐาน และผมก็ไม่เห็นว่าคุณจะรับผิดชอบอะไรเลยเช่น กล่าวหาสมาชิกหลายท่านว่าเป็นพวกบัตรเติมเงิน

ทุกอย่างที่ผมโพสท์ ถ้าเป็นข้อสงสัย ผมก็จะบอกว่า "ผมสงสัยว่า" ซึ่งผมมีสิทธิ์ที่จะแสดงความสงสัย ส่วนเรื่องพวกบัตรเติมเงินนี่ คุณไปมุดอยู่รูไหนมาตอนที่ไอ้พวกบัตรเติมเงินมากล่าวหาว่าพวกผมเป็นพวก 2.4 เกิดทันไหม หรือว่ายังแบเบาะอยู่
อันนี้ก็เป็นข้ออ้างของคุณได้ครับ แล้วแต่คุณจะกล่าว ส่วนเรื่อง2.4 เคยได้ยินบ้างครับ แต่ไม่ค่อยละเอียด สรุปว่าคุณก็เคยโดนเค้ากล่าวหามา คุณก็เลยไปกล่าวหาเค้าบ้าง อย่างนั้นใช่หรือเปล่าครับ?

ผมถามหน่อยว่า คุณรู้ได้อย่างไรครับ ว่าเค้าเป็นพวกบัตรเติมเงิน หรือพวกรับจ้างโพส

อันดับแรกมันเคยกล่าวหาพวกผมตอนอยู่ด้วยกันที่พันทิปว่า พวกผมเป็นพวก 2.4 ขอผมลองภูมิคุณหน่อยว่า คุณรู้ไหมพวก 2.4 คือพวกไหน ถ้าคุณรู้ คุณจะไม่ถามคำถามนี้ แต่ถ้าคุณไม่รู้ แปลว่าคุณยิ่งขี้กากเข้ารกเข้าพงเกาะนามสกุลครอบครัวหาแดรก อย่างที่ผมปรามาสจริงๆ
ตอบด้านล่างเลยครับ

จริงๆเรื่องที่คุณไม่มีหลักฐานแล้วคุณโพสมา ก็มีให้เห็นเกือบทุกวันแหละครับ

ก็บอกแล้ว ผมโพสท์ตามข้อสงสัย ยกตัวอย่างเช่น มีเหตุผลอะไรที่สหรัฐต้องประกาศให้มหาสมุทรอินเดียเป็นเขตปลอดทหาร นี่เป็นข้อสงสัยที่มีหลักฐาน แต่ของคุณที่โพสท์ว่า ประชาธิปัตย์ก็มีการจ้างคนมาชุมนุม นี่เป็นข้อกล่าวหาที่ไม่มีหลักฐาน
คุณพูดอะไรก็ถูกหมดแหละครับ

และกรุณาอย่าบ่ายเบี่ยงเรื่องอู่ตะเภากับรัสเซียเลยครับ จะไปขุดกระทู้ที่ไหนครับ เอาที่กระทู้นี้แหละ จะได้ต่อเนื่องไปเลย

สหรัฐประกาศให้มหาสมุทรอินเดียวเป็นเขตปลอดทหาร สหรัฐอนุมัติให้ชาติพันธมิตในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ซื้อเรือดำน้ำได้ ยกเว้นไทย นี่เป็นหลักฐาน การแข่งขันกันด้านอิทธิพลทางทหาร ความขัดแย้งในทะเลจีนใต้ นี่เป็นหลักฐาน เป็นต้น
ครับ แต่ผมกลับมองว่าหลักฐานเนี่ย มันต้องมากกว่านี้ครับ เช่นเอกสาร หรือบันทึกการพบปะกันระหว่างผู้นำ เอาแค่ไทยกับusaก็พอครับ
ไม่ใช่การประมวลเหตุการณ์ด้วยความคิดความรู้สึกของคุณเอง

เพราะตอนนี้มันเป็นเรื่องที่คุณถามหาหลักฐาน ดังนั้นตัวคุณเองก็ต้องพิสูจน์ตัวเองเช่นกันครับ และอย่านึกว่าพวกแก๊งขาอวยที่มีไม่กี่คน

ผมแสดงหลักฐานของผมแล้ว ทีนี้ไหนหลักฐานที่ว่า ปชป.จ้างคนมาชุมนุม ตามที่คุณกล่าวหา หามาให้ได้นะเว้ย ไม่งั้นกูยำมึงเละถึงต้นตระกูลแน่ ถ้ายังรักพ่อ รักแม่ ไปหาหลักฐานมาภายในวันนี้
คุณครับ จำเป็นต้องกล่าวถึงพ่อแม่ผมด้วยหรือครับ และถ้าผมไม่ได้เอาหลักฐานมาให้คุณ คุณจะทำอะไรครับ ด่าทอชาติตระกูล หรือถึงขั้นทำร้ายร่างกาย ชีวิต ของผมเลยหรือเปล่าครับ ถ้าจะทำ ช่วยบอกกันตรงๆเลยนะครับ เพราะผมก็มีครอบครัว จะได้ตั้งตัวทันครับ

พอโพสเข้าข้าง แล้วคนอื่นอีกเป็นร้อยเป็นพันที่อ่านอย่างเดียวไม่ได้โพส เค้าจะมองไม่ออกนะครับ ว่าอะไรเป็นอะไร

ตั้งแต่ผมโพสท์ในเสรีไทยมา ถามเพื่อนๆดูได้ ผมไม่ได้โพสท์เพื่อให้ใครมาอวยหรือเาใจใคร หลายครั้งก็ด่าพวกเดียวกันบ่อยๆ นั่นต่างหากที่ทำให้ผมรู้สึกเหมือนได้รับการยอมรับ เพราะเป็นการแสดงความเห็นอย่างตรงไปตรงมา ไม่มีวาระซ่อนเร้นเหมือนไอ้ขี้กากนามสกุลดังบางตัวเกาะที่เกาะนามสกุลพ่อแม่หาแดรก ส่วนใครจะชอบหรือไม่ชอบผมไม่เคยสนใจ

ทำไมคุณมาถามหาในสิ่งที่ตัวเองไม่เคยมี

กรูแสดงหลักฐานของกรูให้ดูแล้ว ทีนี้มรึงจะแสดงหลักฐานของมรึงมาได้หรือยัง ไอ้ขี้กาก
หลักฐานของคุณ ผมก็ไม่ยอมรับครับ ผมว่ามันเป็นแค่ความคิดเห็นเท่านั้น

อีกนิดนะ บอกตรงๆ ถ้ามรึงไม่ได้ใช้นามสกุลนี้นะ สติปัญญาแบบมรึงนี้ ไอ้ปุมันไม่เอามรึงไปใช้งานหรอก มรึงมันก็ไอ้แบบเดียวกับ สุรนันท์ เวชชาชีวะ หรือไอ้เม็ดก๋วยจี๊ตาปลาดุกนั่นแหละ ผู้ใหญ่เค้าทำอะไรกันเมื่อสามสิบปีที่แล้วมรึงไม่รู้ พอโผล่หัวออกมาก็อยากเด่นอยากดัง ไอ้ตะแบง แถก แถ เอ้ย...

โอเคครับ กลับมาประเด็นเรื่องเกาะนามสกุลแดกครับ สั้นๆพอ ต้องไปทำงานครับ

ผมเองตั้งแต่จบมาก็ไปทำงานเป็นลูกจ้างเค้าอยู่ปีสองปี จากนั้นก็ลาออกมาเปิดบริษัทเองกับเพื่อน ก็ไปไม่รอด

พอมาคบกับภรรยาคนนี้ ก่อนแต่ง เค้าชอบด้านเสื้อผ้า เลยลองออกแบบเสื้อผ้า ไปขายส่ง เช่าแผงหน้าร้านคนอื่นขายอยู่ที่จตุจักร

และก็ไปขายตามตลาดนัดต่างๆ ซึ่งผมก็ไปช่วยเค้าขายทุกครั้ง เพื่อนๆมาเห็นก็สงสัยว่า จบโทมา ทำไมมาขายของตลาดนัด

ทำไมนามสกุลอย่างนี้ ถึงทำแบบนี้ ส่วนตัวผมเองมองว่า อาชีพอะไรก็ตามที่สุจริต ล้วนมีเกียรติทั้งสิ้น อีกอย่าง เป็นสิ่งที่ภรรยาผมมีความสุขที่จะทำมัน

ผมจึงไม่เข้าใจคุณเช ว่าทำไมคุณถึงเปรียบเทียบคำด่า ผมว่า ทำนา กับขับมอเตอร์ไซด์รับจ้าง คนเหล่านั้นเค้าต่ำต้อยมากในสายตาคุณหรืออย่างไรครับ?

ต่อมาแต่งงาน มีลูก ขายของคงไม่สะดวก ภรรยาจึงเปลี่ยนมาออกแบบร้านค้า ออฟฟิต บ้าน แทน ซึ่งผมก็ทำหน้าทีคุมช่าง และก็ทำอาชีพตกแต่งภายในนี้มาหลายปีแล้วครับ

ผมมีรายชื่อลูกค้าที่จะให้คุณ เผื่อคุณใกล้ที่ไหน ก็ไปถามดูว่า ตอนที่เค้าจ้างผม เค้าจ้างผมเพราะอะไร เพราะนามสกุลหรือเปล่า

ผมได้ลูกค้าจากอินเทอร์เน็ตเป็นส่วนใหญ่ facebook ก็ด้วย และผมไม่เคยบอกนามสกุลใครสักคน เว้นแต่ตอนทำสัญญาครับ

ซึ่งก็เป็นหลังจากที่เค้าตกลงจ้างแล้ว

Kudoz ออฟฟิต อยู่ตึกชาญอิสระ พระรามสี่

Hun Hair ร้านทำผม อยู่ในอเวนิว ซอยพัฒนาการ20

Little Sunshine ร้านไอศกรีม เกาะช้าง หาดทรายขาว

Piyanee ร้านขายเสื้อผ้า Terminal21 แยกอโศก ชั้น1

69 ร้านขายเสื้อผ้า Terminal21 แยกอโศก ชั้น2

และล่าสุดที่โครงการ The Walk ราชพฤกษ์ ผมแต่งไปทั้งหมด 10 ห้อง ลองไปเดินถามดูครับ ว่าแต่งกับธันวาหรือเปล่า

แค่นี้ก่อนนะครับ ต้องออกไปข้างนอกครับ

#2 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:22

จะบอกอะไรผมครับ???

ถ้าจะเข้ามาบอกว่าขอผ่าน ก็พิมพ์คำว่าขอผ่าน ที่หัวกระทู้คำเดียวก็พอม้าง

ไม่เห็นคุณจะตอบอะไรเป็นเรื่องเป็นราว แสดงวิสัยทัศน์ทางการเมืองของคุณเลย

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#3 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:29

อันนี้เป็นเรื่องเกาะนามสกุลแดกไงครับ

ผมหาเลี้ยงตนเอง ไม่ได้พึ่งพา หรือ หาแดก ด้วยนามสกุล อย่างที่คุณว่ามาครับ

ยังไงขอหลักฐานการใช้นามสกุลหาแดกของผมด้วยนะครับ

#4 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:30

กรณีที่ผมปรามาศคุณว่าเอานามสกุลมาขายแดรก นี่ถามจริงๆ ว่าคุณแกล้งโง่ หรือโง่จริงๆวะ

เปิดกระโหลกให้ก็ได้เอา...

ผมปรามาสคุณอย่างนี้นะครับ ถ้าคุณเป็นนายกิ้กก็อก นามสกุลหนองหมาว้อ ไม่มีใครรู้จัก ไอ้ปุหรือใครก็แล้วแต่ มันจะให้คุณลงสมัคร สส.ในนามพรรคมันไหม ไปทบทวนดู

แต่เพราะคุณนามสกุลนี้ ระนาบมันเอาไปคัดง้างกับคุณจุติ ไกรฤกษ์ได้ มันก็เลยเข้าทาง คุณก็เลยมีช่องได้ลงสมัคร สส. เหมือนสุรนันท์ เวชชาชีวะ และอีกหลายๆคนในซีกเพื่อไทย ที่อาศัยนามสกุลดังๆของซีกประชาธิปัตย์มาลง สส.เพื่อไทย

ควายเอ้ย... แล้วนี่เอาอะไร มาพ่น ใครอยากรู้คุณทำอาชีพอะไร เคยทำงานอะไร ใครถาม บลา บลา บลา ... แค่นี้ก็ยังตีความในความหมายไม่ออก ก็ถูกแล้ว ที่ทำห่าอะไรก็เจ๊ง

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#5 เช never die

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:32

ชัดยัง !!!

#6 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:35

โง่จริง หรือ แกล้งโง่หว่า?

#7 เช never die

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:35

แล้วตกลงว่าจะเอ่ยคำขอโทษพรรคประชาธิปัตย์เค้าไหมครับ ที่ไปกล่าวหาเค้าว่า ...

"ประชาธิปัตย์ก็จ้างคนมาชุมนุม"

#8 เช never die

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:38

โง่จริง หรือ แกล้งโง่หว่า?

ดีแล้วละครับ ที่ไม่มีใครเลือกไอ้หมอนี่เป็น สส.

ไม่อย่างนั้น ผมคงได้แต่สงสารประเทศชาติมากกว่านี้

#9 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:46

ทู้นี้ผมเน้นเรื่องที่คุณบอกว่าผมเกาะนามสกุลหาแดกนะครับ ส่วนประเด็นปลีกย่อยอื่นๆ ก็ขอตอบไปด้วยเลย ตัวอักษรสีแดงครับ

คุณเชครับ ผมขอพูดประโยคเดิมอีกสักทีนะครับว่า คุณไปอยู่ไหนมาครับ ผมตั้งกระทู้ไปไม่รู้เท่าไหร่ คอมเม้นห้าร้อยกว่า

ผมอยู่ที่นี่มาตลอด แต่คอมเมนต์แค่ห้าร้อยกากของคุณผมแทบจะไม่เห็นคอมเมนต์ไหนของคุณที่มี ประโยชน์ต่อสังคมและประเทศชาติเลย นอกจากความรู้สึกเดียวว่าที่คุณกำลังทำนี้คือ เสี้ยม ใส่ร้ายป้ายสี
ขอผ่านครับ เพราะตอบไปก็เป็นเพียงข้อถกเถียง ไม่มีสาระอะไร

มีคำขอโทษ เป็นร้อยคำแล้วมั้งครับ จนเพื่อนสมาชิกด่าว่าเอะอะอะไรก็ขอโทษ เอะอะอะไรก็ขอบคุณ

"โทษทีครับเพิ่งกลับถึงบ้าน" คำขอโทษขี้กากเรื่องแบบนี้ผมไม่ต้องการ ผมต้องการคำขอโทษที่คุณใส่ร้ายป้ายสี ปชป.
ขอผ่านครับ

สำหรับผมแล้ว ผมไม่ได้หยิ่งอะไรหรอกครับ และไม่ชอบคนที่ชอบดูถูกคนอื่นเอาซะมากๆ

แต่คุณดูถูกสถาบันการเมืองนึงไปแล้วด้วยการกล่าวหาว่าเลวเหมือนพรรคคุณ และคุณยืนยันจะไม่เอ่ยคำขอโทษ
ขอผ่านครับ

ไม่งั้นคงจะไม่มัวทะเลาะกับคนในนี้บ่อยๆหรอกครับ ประเภทที่ชอบดูถูกความคิดคนอื่นน่ะ

ก็เพราะความคิดคุณมันขี้กาก เสี้ยม เลียดากไอ้ไม้บันทัดงอ คนเค้าก็เลยเข้ามาชี้แจงให้คุณฟังนี่ไง
ขอผ่านครับ

ถ้าคุณอยากให้ผมขอโทษ ผมก็จะขอโทษครับ แต่ผมยังยืนยันในสิ่งที่ผมพูด ว่ามันเป็นความจริง

แต่คุณกล้ายืนยันโดยไม่มีหลักฐานอะไรซักอย่างอยู่ดี ผมถือว่าคุณยังไม่ได้ขอโทษพรรค ปชป.
ขอผ่านครับ

คุณเชอยากได้หลักฐาน ผมไม่มีให้หรอกครับ แต่ผมรู้อยู่แก่ใจ ว่าผมพูดอะไรออกไป และจะไม่เสียใจภายหลังครับ

เด็กๆอ่อนพรรณษาทางการเมือง ไม่มีใครเค้าติดใจเอาความกับคุณหรอก แค่เค้าบอกว่าสติปัญญาขี้กากแบบคุณ คุณเลือกข้างผิด
ยอมรับครับ ผมอ่อนการเมือง ขอบคุณที่ไม่ติดใจเอาความกับผมครับ และผมไม่ยอมรับว่าผมเลือกข้างผิด เพราะผมไม่ได้เลือกข้างครับ

คุณน่าจะเป็นคนกว้างขวาง ลองไปถามพรรคพวกคุณที่เป็นสส.ปชป.ดูครับว่า เรื่องอย่างนี้มีหรือไม่

ผมไม่กว้างขวาง ผมไม่รู้จักนักการเมืองคนไหนเป็นการส่วนตัวแม้แต่คนเดียว และผมรักษาสถานะตรงนี้ของผมเข้มข้น ที่จะไม่รู้จักนักการเมืองคนใดเป็นการส่วนตัว แต่จากการติดตามการเมืองไทยอย่างใกล้ชิดมาเกินสามสิบปี ผมยืนยันว่า คุณผิด
คุณเคยบอกว่าเคยนับถือคุณปุระชัยเป็นการส่วนตัว ตกลงรู้จักกับคุณปุระชัยหรือไม่ครับ งงครับ พูดกลับไปกลับมา

ผม เองก็เคยพูดออกรายการ พูดบนเวทีดีเบต ต่อหน้าสส.ปชป และเพื่อไทยด้วย เรื่องการทุจริตที่เค้าทำ ไม่ได้มานั่งพูดลับหลังตามเว็บบอร์ดอย่างนี้เท่านั้นหรอกครับ

บังเอิญผมไม่ขี้โม้โอ้อวด เหมือนพวกขี้กากไร้สติปัญญา ที่ทำมาหาแดรกอะไรไม่ได้ก็เอานามสกุลตัวเองมาขายแดรกว่ะครับ
ผมไม่ได้อยากจะคุยโม้อะไรครับ เรื่องนี้มันเอามาโม้ได้ด้วยหรือ? ส่วนเรื่องนามสกุล เดี๋ยวตอบด้านล่างพร้อมกับคำถามล่างเลยครับ

บอกตามตรงนะครับ ตอนผมพูด ไม่เห็นมีใครแก้ต่างสักครั้ง เงียบกันหมด ไม่ใช่เพราะตัวผมนะครับ แต่เค้าคงไม่อยากโกหก เลยเงียบๆไปดีกว่า

ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการนั้นกับคุณ มีเทปบันทึกเสียงบันทึกภาพไหม ถ้าไม่มี คุณมันก็แค่ไอ้ขี้กากเกาะนามสกุลพ่อแม่หาแดรกว่ะครับ อย่างคุณถ้าเกิดในครอบครัวตาสีตาสา ก็ไม่พ้นต้องทำนาหรือขับมอเตอร์ไซค์รับจ้าง คงทำอะไรที่ดีกว่านั้นไม่ได้
ตอบด้านล่างด้วยเลยครับ

(แต่จริงๆแล้ว ผมว่าเค้าไม่คิดว่าผมเป็นคู่แข่ง หรือโนบอดี้ เสียมากกว่า เลยปล่อยให้ผมพล่ามไปเรื่อยๆ)

แล้วไอ้ที่ทำๆอยู่นี่ไม่เรียกว่าพร่าม ว่างั้น
ขอผ่านครับ

คุณเชเคยโพสอะไรหลายครั้งที่ไม่มีหลักฐาน และผมก็ไม่เห็นว่าคุณจะรับผิดชอบอะไรเลยเช่น กล่าวหาสมาชิกหลายท่านว่าเป็นพวกบัตรเติมเงิน

ทุกอย่างที่ผมโพสท์ ถ้าเป็นข้อสงสัย ผมก็จะบอกว่า "ผมสงสัยว่า" ซึ่งผมมีสิทธิ์ที่จะแสดงความสงสัย ส่วนเรื่องพวกบัตรเติมเงินนี่ คุณไปมุดอยู่รูไหนมาตอนที่ไอ้พวกบัตรเติมเงินมากล่าวหาว่าพวกผมเป็นพวก 2.4 เกิดทันไหม หรือว่ายังแบเบาะอยู่
อันนี้ก็เป็นข้ออ้างของคุณได้ครับ แล้วแต่คุณจะกล่าว ส่วนเรื่อง2.4 เคยได้ยินบ้างครับ แต่ไม่ค่อยละเอียด สรุปว่าคุณก็เคยโดนเค้ากล่าวหามา คุณก็เลยไปกล่าวหาเค้าบ้าง อย่างนั้นใช่หรือเปล่าครับ?

ผมถามหน่อยว่า คุณรู้ได้อย่างไรครับ ว่าเค้าเป็นพวกบัตรเติมเงิน หรือพวกรับจ้างโพส

อันดับแรกมันเคยกล่าวหาพวกผมตอนอยู่ด้วยกันที่พันทิปว่า พวกผมเป็นพวก 2.4 ขอผมลองภูมิคุณหน่อยว่า คุณรู้ไหมพวก 2.4 คือพวกไหน ถ้าคุณรู้ คุณจะไม่ถามคำถามนี้ แต่ถ้าคุณไม่รู้ แปลว่าคุณยิ่งขี้กากเข้ารกเข้าพงเกาะนามสกุลครอบครัวหาแดรก อย่างที่ผมปรามาสจริงๆ

จริงๆเรื่องที่คุณไม่มีหลักฐานแล้วคุณโพสมา ก็มีให้เห็นเกือบทุกวันแหละครับ

ก็บอกแล้ว ผมโพสท์ตามข้อสงสัย ยกตัวอย่างเช่น มีเหตุผลอะไรที่สหรัฐต้องประกาศให้มหาสมุทรอินเดียเป็นเขตปลอดทหาร นี่เป็นข้อสงสัยที่มีหลักฐาน แต่ของคุณที่โพสท์ว่า ประชาธิปัตย์ก็มีการจ้างคนมาชุมนุม นี่เป็นข้อกล่าวหาที่ไม่มีหลักฐาน
คุณพูดอะไรก็ถูกหมดแหละครับ

และกรุณาอย่าบ่ายเบี่ยงเรื่องอู่ตะเภากับรัสเซียเลยครับ จะไปขุดกระทู้ที่ไหนครับ เอาที่กระทู้นี้แหละ จะได้ต่อเนื่องไปเลย

สหรัฐประกาศให้มหาสมุทรอินเดียวเป็นเขตปลอดทหาร สหรัฐอนุมัติให้ชาติพันธมิตในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ซื้อเรือดำน้ำได้ ยกเว้นไทย นี่เป็นหลักฐาน การแข่งขันกันด้านอิทธิพลทางทหาร ความขัดแย้งในทะเลจีนใต้ นี่เป็นหลักฐาน เป็นต้น
ครับ แต่ผมกลับมองว่าหลักฐานเนี่ย มันต้องมากกว่านี้ครับ เช่นเอกสาร หรือบันทึกการพบปะกันระหว่างผู้นำ เอาแค่ไทยกับusaก็พอครับ
ไม่ใช่การประมวลเหตุการณ์ด้วยความคิดความรู้สึกของคุณเอง

เพราะตอนนี้มันเป็นเรื่องที่คุณถามหาหลักฐาน ดังนั้นตัวคุณเองก็ต้องพิสูจน์ตัวเองเช่นกันครับ และอย่านึกว่าพวกแก๊งขาอวยที่มีไม่กี่คน

ผมแสดงหลักฐานของผมแล้ว ทีนี้ไหนหลักฐานที่ว่า ปชป.จ้างคนมาชุมนุม ตามที่คุณกล่าวหา หามาให้ได้นะเว้ย ไม่งั้นกูยำมึงเละถึงต้นตระกูลแน่ ถ้ายังรักพ่อ รักแม่ ไปหาหลักฐานมาภายในวันนี้
คุณครับ จำเป็นต้องกล่าวถึงพ่อแม่ผมด้วยหรือครับ และถ้าผมไม่ได้เอาหลักฐานมาให้คุณ คุณจะทำอะไรครับ ด่าทอชาติตระกูล หรือถึงขั้นทำร้ายร่างกาย ชีวิต ของผมเลยหรือเปล่าครับ ถ้าจะทำ ช่วยบอกกันตรงๆเลยนะครับ เพราะผมก็มีครอบครัว จะได้ตั้งตัวทันครับ

พอโพสเข้าข้าง แล้วคนอื่นอีกเป็นร้อยเป็นพันที่อ่านอย่างเดียวไม่ได้โพส เค้าจะมองไม่ออกนะครับ ว่าอะไรเป็นอะไร

ตั้งแต่ผมโพสท์ในเสรีไทยมา ถามเพื่อนๆดูได้ ผมไม่ได้โพสท์เพื่อให้ใครมาอวยหรือเาใจใคร หลายครั้งก็ด่าพวกเดียวกันบ่อยๆ นั่นต่างหากที่ทำให้ผมรู้สึกเหมือนได้รับการยอมรับ เพราะเป็นการแสดงความเห็นอย่างตรงไปตรงมา ไม่มีวาระซ่อนเร้นเหมือนไอ้ขี้กากนามสกุลดังบางตัวเกาะที่เกาะนามสกุลพ่อแม่หาแดรก ส่วนใครจะชอบหรือไม่ชอบผมไม่เคยสนใจ

ทำไมคุณมาถามหาในสิ่งที่ตัวเองไม่เคยมี

กรูแสดงหลักฐานของกรูให้ดูแล้ว ทีนี้มรึงจะแสดงหลักฐานของมรึงมาได้หรือยัง ไอ้ขี้กาก
หลักฐานของคุณ ผมก็ไม่ยอมรับครับ ผมว่ามันเป็นแค่ความคิดเห็นเท่านั้น

อีกนิดนะ บอกตรงๆ ถ้ามรึงไม่ได้ใช้นามสกุลนี้นะ สติปัญญาแบบมรึงนี้ ไอ้ปุมันไม่เอามรึงไปใช้งานหรอก มรึงมันก็ไอ้แบบเดียวกับ สุรนันท์ เวชชาชีวะ หรือไอ้เม็ดก๋วยจี๊ตาปลาดุกนั่นแหละ ผู้ใหญ่เค้าทำอะไรกันเมื่อสามสิบปีที่แล้วมรึงไม่รู้ พอโผล่หัวออกมาก็อยากเด่นอยากดัง ไอ้ตะแบง แถก แถ เอ้ย...

โอเคครับ กลับมาประเด็นเรื่องเกาะนามสกุลแดกครับ สั้นๆพอ ต้องไปทำงานครับ

ผมเองตั้งแต่จบมาก็ไปทำงานเป็นลูกจ้างเค้าอยู่ปีสองปี จากนั้นก็ลาออกมาเปิดบริษัทเองกับเพื่อน ก็ไปไม่รอด

พอมาคบกับภรรยาคนนี้ ก่อนแต่ง เค้าชอบด้านเสื้อผ้า เลยลองออกแบบเสื้อผ้า ไปขายส่ง เช่าแผงหน้าร้านคนอื่นขายอยู่ที่จตุจักร

และก็ไปขายตามตลาดนัดต่างๆ ซึ่งผมก็ไปช่วยเค้าขายทุกครั้ง เพื่อนๆมาเห็นก็สงสัยว่า จบโทมา ทำไมมาขายของตลาดนัด

ทำไมนามสกุลอย่างนี้ ถึงทำแบบนี้ ส่วนตัวผมเองมองว่า อาชีพอะไรก็ตามที่สุจริต ล้วนมีเกียรติทั้งสิ้น อีกอย่าง เป็นสิ่งที่ภรรยาผมมีความสุขที่จะทำมัน

ผมจึงไม่เข้าใจคุณเช ว่าทำไมคุณถึงเปรียบเทียบคำด่า ผมว่า ทำนา กับขับมอเตอร์ไซด์รับจ้าง คนเหล่านั้นเค้าต่ำต้อยมากในสายตาคุณหรืออย่างไรครับ?

ต่อมาแต่งงาน มีลูก ขายของคงไม่สะดวก ภรรยาจึงเปลี่ยนมาออกแบบร้านค้า ออฟฟิต บ้าน แทน ซึ่งผมก็ทำหน้าทีคุมช่าง และก็ทำอาชีพตกแต่งภายในนี้มาหลายปีแล้วครับ

ผมมีรายชื่อลูกค้าที่จะให้คุณ เผื่อคุณใกล้ที่ไหน ก็ไปถามดูว่า ตอนที่เค้าจ้างผม เค้าจ้างผมเพราะอะไร เพราะนามสกุลหรือเปล่า

ผมได้ลูกค้าจากอินเทอร์เน็ตเป็นส่วนใหญ่ facebook ก็ด้วย และผมไม่เคยบอกนามสกุลใครสักคน เว้นแต่ตอนทำสัญญาครับ

ซึ่งก็เป็นหลังจากที่เค้าตกลงจ้างแล้ว

Kudoz ออฟฟิต อยู่ตึกชาญอิสระ พระรามสี่

Hun Hair ร้านทำผม อยู่ในอเวนิว ซอยพัฒนาการ20

Little Sunshine ร้านไอศกรีม เกาะช้าง หาดทรายขาว

Piyanee ร้านขายเสื้อผ้า Terminal21 แยกอโศก ชั้น1

69 ร้านขายเสื้อผ้า Terminal21 แยกอโศก ชั้น2

และล่าสุดที่โครงการ The Walk ราชพฤกษ์ ผมแต่งไปทั้งหมด 10 ห้อง ลองไปเดินถามดูครับ ว่าแต่งกับธันวาหรือเปล่า

แค่นี้ก่อนนะครับ ต้องออกไปข้างนอกครับ

จากที่นี้ตรงนี้ ขอบอกด้วยใจนะ คุณธันวา
คุณมาถึงนี้ได้เพราะภรรยา ขอชมความสามารถของภรรยาคุณ
เคยบอกหลายครั้งว่า พื้นฐานการเมืองอยู่ที่บ้าน คุณอย่าเล่นเลยในสภานะ
ขอให้คุณเอาดีในธุรกิจ และดูแลครอบครัวให้ดี ดีกว่า น้องก้อยังเล็กอยู่
มาเล่นในบอร์ดแบบทั่วไปดีกว่า และขอยุติความเห็นต่างเกี่ยวกับคุณตั้งแต่กระทู้นี้

#10 เช never die

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:47

*
POPULAR

แต่ผมมีความเชื่ออยู่อย่างนะครับ คุณคิดถูกแล้วที่เข้ามาที่นี่ เพื่อให้พวกผมเคี่ยวกรำประสพการณ์ พรรษาทางการเมืองให้คุณ ผ่านที่นี่ไปได้พร้อมเสียงปรบมือ ก็แปลว่าคุณพร้อมจะเป็นนักการเมืองที่ดีของประเทศนี้เต็มตัว

ดีแล้วครับ มาถูกที่แล้ว ที่นี่ไม่มีการเหลงให้ใครเหลิง ถูกว่าตามถูก ผิดว่าตามผิด ต่อให้เอาเงินหมื่นล้านมากองที่ตรีน ก็เปลี่ยนผิดเป็นถูกเปลี่ยนถูกเป็นผิดสำหรับที่นี่ไม่ได้ครับ อย่างน้อยก็ผมคนนึงละ

#11 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:55

เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนว่าคุึณธันวาไปเอาดีด้านกา่รทำธุรกิจดีกว่า
ที่พูดนี่ก็เพราะว่าผมมีเพื่อนร่วมรุ่นเป็น สส คนละพรรคการเมือง สองคน
ไอ้ภารดร(บาส) อาจจะดูไม่ท่าเข้าทางเพราะต้องทำตามไอ้เตี้ยสั่ง
ส่วนเพื่อนผมอีกคนทีเป็น สส อยู่ทางภาคใต้ เขาก็ทำอะไรเป็นเรื่องเป็นราว และทำอะไรเพื่อจังหวัดของเขาอย่างเห็นได้ชัด
จุึดยืนทางการเมืองก็ชัดเจน อย่างผมและเพื่อนสมาชิกหลายๆคนที่นี่ เขาก็ชัดเจนในจุดยืน ทำดีก็ชม ทำไม่ดีก็ติเตียนกา่รทำงานของพรรคไปตามเนื้อผ้่
อย่างผม ตลอดจนเพื่อนสมาชิกที่นี่หลายๆคนก็อายุเยอะกว่าคุณ แรกๆเขาก็เตือนคุณด้วยความหวังดี แต่ก็อย่างที่ทุกคนเห็น คือสิ่งที่คุณเป็น มันไม่ได้เหมาะกับผุ้ที่จะทำงานทางการเมืองเลยแม้แต่น้อย

และนี่คงเป็นความเห็นแรกและสุดท้ายที่ผมมาแสดงความเห็นให้คุณไปคิดดู

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.
Quote from Black Hawk Down

#12 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:07

เรื่องการที่คุณปุระชัยให้ผมเป็นตัวแทนลงสมัครสส.เขต

นามสกุลไม่ใช่เหตุผลอย่างที่คุณเชว่าหรอกครับ

ก่อนนั้นผมเคยลงกับพรรคมัชฌิมาแล้ว จึงมีฐานเสียงเดิมอยู่

เลือกตั้งครั้งแรกนั้นได้มาเกือบแปดพันคะแนน ไม่ใช่คะแนนตัวผม

แต่เป็นเพราะกระแสพรรคด้วย แต่ถึงอย่างไรคนในพื้นที่ก็จำผมได้แล้ว

ด้วยเหตุนี้ คุณปุระชัยจึงให้ผมลงในเขตเดิมครับ

จริงๆคุณเชไม่รู้อะไรก็ไม่น่าพูดไปนะครับ

และส่วนที่คุณว่าจะเคี่ยวกรำผมให้ดีขึ้นนั้น ต้องขอบพระคุณมากครับ

#13 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:09

เยี่ยม...ได้เห็นการวิวาทะในเสรีไทยแบบตัวต่ออีกแล้ว แบบนี้สิถึงจะมัน...

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#14 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:09

ขอทวงถามคุณเชเรื่องชาวนากับคนขับวินสักนิดครับ ว่าคุณมองพวกเขาอย่างไรครับ

#15 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:11

ผมก็ขอฝากความเห็นให้คุณ TFEX ด้วยครับ คือในการสมัครเป็น สส. ผมว่าคุณสมบัติที่คุณ TFEX มีนั้นยังขาดไปบ้างครับ
คือ คุณ TFEX ต้องไม่ปรามาสผู้อื่น โดยไม่มีเหตุผลเพียงพอ นะครับ เพื่อนสมาชิกที่นี่หลายคนอาจทำเช่นนั้น แต่สำหรับคุณ TFEX ที่ตั้งใจเป็นผู้แทนที่ดีของประชาชน ข้อนี้ขาดไม่ได้เลยครับ แม้ว่า สส.บ้านเมืองเราหลายคนขาดอยู่ แต่ก็เพราะพวกเขาไม่ใช่ สส.ที่ดียังไงครับ คุณ TFEX ก็ไม่ควรไปเอาอย่าง
อีกกรณีหนึ่งคือความใจเย็นครับ สส.ที่ดีต้องมีความอดทนและควบคุมอารมณ์ของตนได้อย่างสม่ำเสมอนะครับ เพราะจะมีประชาชนมาร้องเรียน หรือขอความช่วยเหลือ ในเรื่องมากมาย ยกตัวอย่าง ญาติข้างบ้านผมเขาก็ให้จัดการเรื่องแมวจรจัดเป็นต้น ซึ่งอาจเห็นว่าไม่ใช่หน้าที่ สส. แต่ประชาชนคิดว่า สส.เป็นผู้แทนของตน จึงมักคิดเอาว่าสามารถช่วยเหลือได้ทุกเรื่อง หากไม่ใจเย็นค่อยพูดค่อยจา กับทุก ๆ คน ก็เห็นว่าจะทำงานได้ลำบากครับ

เอาเป็นว่า แม้ท่านเชจะกล่าวค่อนข้างแรง แต่ถ้าคำพูดแรง ๆ นี้ทำให้คุณ TFEX สามารถปรับปรุงให้เป็นคนที่มี คุณสมบัติที่ดีขึ้น ผมก็หวังว่าคุณ TFEX จะไม่ท้อ และพยายามปรับให้เป็นคนที่ดีขึ้น อย่างน้อยถ้าไม่สามารถเป็น สส.ได้ ก็สามารถเป็นทีมงานที่ดีให้ สส.ได้ครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#16 เช never die

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:13

ขอทวงถามคุณเชเรื่องชาวนากับคนขับวินสักนิดครับ ว่าคุณมองพวกเขาอย่างไรครับ

ยกตัวอย่างชาวนาจนๆ หรือวินมอเตอร์ไซค์จนๆ แล้วได้รับเลือกจากพรรคการเมืองให้ลงสมัคร สส.ในนามพรรค มาให้ผมดูซักคนซิ

เดี๋ยวเราจะถกเรื่องนี้กันยาวๆ แต่คุณต้องขอโทษพรรคประชาธิปัตย์เค้าก่อน ที่ไปกล่าวหาเค้าว่า "จ้างคนมาชุมนุม" แล้วจะได้คุยกันต่อ

#17 เช never die

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:14

เรื่องการที่คุณปุระชัยให้ผมเป็นตัวแทนลงสมัครสส.เขต

นามสกุลไม่ใช่เหตุผลอย่างที่คุณเชว่าหรอกครับ

ก่อนนั้นผมเคยลงกับพรรคมัชฌิมาแล้ว จึงมีฐานเสียงเดิมอยู่

เลือกตั้งครั้งแรกนั้นได้มาเกือบแปดพันคะแนน ไม่ใช่คะแนนตัวผม

แต่เป็นเพราะกระแสพรรคด้วย แต่ถึงอย่างไรคนในพื้นที่ก็จำผมได้แล้ว

ด้วยเหตุนี้ คุณปุระชัยจึงให้ผมลงในเขตเดิมครับ

จริงๆคุณเชไม่รู้อะไรก็ไม่น่าพูดไปนะครับ

และส่วนที่คุณว่าจะเคี่ยวกรำผมให้ดีขึ้นนั้น ต้องขอบพระคุณมากครับ

อันนั้นมันก็เป็นเหตุผลที่คุณจะใช้กลบเกลื่อน แต่มองจากชาวบ้านๆอย่างผม ถ้าคุณไม่ได้ใช้นามสกุลนี้ คุณแทบจะหมดโอกาศเล่นการเมืองด้วยซ้ำ

#18 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:21

ผมว่าผมขอโทษไปรอบนึงแล้วนะครับ

เอาเป็นว่าขอโทษอีกสักรอบครับ

แต่ยังยืนยันในสิ่งที่พูดไปครับ

กลับมาต่อเรื่องชาวนากับวินเลยนะครับ ว่าคุณมองเขาอย่างไร ส่วนตัวอย่างผมไม่มีให้ครับ

และเรื่องนี้ผมเคยพยามผลักดันกับสื่อให้นำเสนอข่าวเรื่องพรรคการเมืองไม่ให้โอกาสคนระดับล่างได้เป็นตัวแทนพรรคเลย

แล้วปชปเคยให้ชาวนาจนๆกับวินจนๆลงสมัครสสในนามพรรคบ้างหรือเปล่าครับ

#19 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:22

แรกๆว่าจะล็อค แต่อ่านมาล่างๆแล้วเหมือนว่าเริ่มจะดี งั้นขออนุญาตจัดระเบียบกระทู้สักแป๊บ แด่วคุยกันต่อตามสบายนะครับ ^^

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#20 simba

simba

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:32

:) ขอบคุณที่ไม่ล๊อคครับ เพราะน้องใหม่อย่างผม จะได้หูตาสว่างมากขึ้น :D

#21 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:37

พรรคการเมืองไม่ให้โอกาสคนระดับล่างได้เป็นตัวแทนพรรคเลย

ผมชอบประเด็นนี้นะ ใครมีข้อมูลจัดเต็มสักทีก็น่าจะดีนะครับ ^^

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#22 เช never die

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:42

*
POPULAR

ผมว่าผมขอโทษไปรอบนึงแล้วนะครับ

แล้วปชปเคยให้ชาวนาจนๆกับวินจนๆลงสมัครสสในนามพรรคบ้างหรือเปล่าครับ

อืม.. เอาใครดีล่ะ เยอะเกิ้น....

เอาเด็กวัดจนๆ กระจอกๆ ซักคนก็พอม้างง นะ

เมื่อเกือบห้าสิบปีที่แล้ว มีเด็กบ้านนอกคนนึง หัวก้าวหน้า เข้ามาแสวงหาโอกาศในการศึกษาให้ตัวเองในกรุงเทพฯ แต่ไม่รู้จักใครซักคน ไม่มีญาติพี่น้องอยู่ในกรุงเทพฯซ้ากคน ต้องไปอาศัยวัดนอน กินข้าววัดไปในตัว ช่วยท่านสมภารปัดกวาดเช็ดถูศาลาการเปรียญ จนสอบเข้านิติศาสตร์ธรรมศาสตร์ได้

อ้ายเด็กวัดจนๆ ขี้ครอกคนนั้น ก็ยังมุ่งมุมานะเรียน ในขณะที่เพื่อนๆธรรมศาสตร์ด้วยกันมาจากฐานะโก้หรูทางสังคมในยุคนั้น

และด้วยนิสัยส่วนตัวมีความสมถะ มีความตั้งใจศึกษาเล่าเรียน โดยอาศัยอยู่กับวัดนั่นแหละ วันหนึ่งอ้ายเด็กวัดขี้ครอกคนนั้นที่อาศัยข้าววัดแดรกเพื่อประทังชีวิต ก็ก้าวขึ้นมาเป็นนายกรัฐมนตรีของประเทศนี้ ที่ได้ชื่อว่าเป็นนายกรัฐมนตรีที่ซื่อสัตย์สุจริตอีกคนนึงเท่าที่เมืองไทยเคยมีนายกรัฐมนตรีมา อันมีนามเรียกขานว่า คุณชวน หลีกภัย

คนเดียวก็พอม้างงง หรือว่าไง

Edited by เช neverdie, 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:44.

#23 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:42

มานั่ง.ตัวเกร็ง.เชียร์ ข้างเวทีดีกว่า..
( นายตัวเกร็ง ) เลิกก้มหน้าได้ไม๊ ????

#24 เช never die

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:48

ตายจริงคุณทีแป๊ก อย่าบอกนะว่า...

คุณโดดลงสนามการเมืองเต็มตัว โดยที่คุณไม่เคยศึกษาภูมิหลังการเมืองไทยมาก่อนเลย

ตายห่าละงานนี้ :lol: :lol: :lol:

#25 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:59

ผมเชียร์ น้าเช :P :P

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#26 เช never die

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:59

ยังไงผมก็ขอแนะนำนะครับ คุณทีแป๊ก (ผมแนะนำแบบนี้มาหลายคนแล้ว แล้วก็ได้ดีทุกคน)

ลองไปหาหนังสือ "เย็นลมป่า" ของคุณชวนมาอ่าน เพื่อปลุกเร้าความเป็นนักการเมืองที่ดีในตัวคุณออกมา

ผมเชื่อว่าอ่านจบแล้วคิดตามได้ คุณจะเป็นนักการเมืองที่ดีและเป็นนักการเมืองที่ประสพความสำเร็จได้อย่างรวดเร็ว

Edited by เช neverdie, 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:09.

#27 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:07

หวังว่า เห็นไต คงได้เข้ามาเห็นมาอ่านกระทู้นี้ ที่ไปโอดครวญกล้วว่าจะถูกแบน
เข้ามาดูหน่อยว่า ความเห็นแตกต่าง แต่ไม่แตกแยก เป็นอย่างไร
ไม่ใช่เป็นกลาง แต่โบ้กลวง อย่างนั้น จะได้เอาเป็นตัวอย่างไว้วิเคะได้ต่อไป

#28 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:11

น้าเชก็ว่า ไปท่านชวนนั้นลูกแม่ค้า นะ ไม่ใช่ ชาวนาจนๆ และวินมอไซค์ แต่ถ้าบอกว่า ทำอาชีพวินมอไซต์ ผมไม่เห็นมีในพรรคนะครับ ที่ได้สมัครส.ส เพราะจนแค่ไหน ถ้ามีความสามารถ ปชปก็สนับสนุนนะ แต่ถ้าแบบจ่าประสาทล่ะยังไม่มีใน ปชปเลย.

ที่อยู่ในพรรคการเมือง ที่เด่นที่สุด คงเป็นยาสะอึ้ง มั้งครับ แต่แกดิ้นรน ไปศึกษาปริญญา จนได้มา และเป็นเอ็นจีโอ ทำำให้เห็นชัด
มา แต่ปชป ส่วนใหญ่ต้องมีความสามารถและใจรักด้วย เพราะ ปชป. ไม่ได้มีโอกาสเป็นรัฐบาลมากนั้นไม่เหมือนพรรคกลางและเล็กที่ได้เป็นเกือบทุกครั้ง

Edited by ter162525, 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:17.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#29 simba

simba

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:13

อดีต สส.อ.สมัย เจริญช่าง กทม. เขตคลองสามวา ไงครับ :)

#30 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:17

ได้ทั้งความรู้ ได้ทั้งอรรถรส ไม่พลาดที่จะติดตามชม ^^

#31 เช never die

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:17

น้าเชก็ว่า ไปท่านชวนนั้นลูกแม่ค้า นะ ไม่ใช่ ชาวนาจนๆ และวินมอไซค์ แต่ถ้าบอกว่า ทำอาชีพวินมอไซต์ ผมไม่เห็นมีในพรรคนะครับ ที่ได้สมัครส.ส เพราะจนแค่ไหน ถ้ามีความสามารถ ปชปก็สนับสนุนนะ แต่ถ้าแบบจ่าประสาทล่ะยังไม่มีใน ปชปเลย.

ในพรรคการเมืองที่เด่นที่สุด คงเป็นยาสะอึ้ง มั้งครับ แต่แกดิ้นรน ไปศึกษาปริญญา จนได้มา และเป็นเอ็นจีโอ ทำำให้เห็นชัด
มา แต่ปชป ส่วนใหญ่ตั้งมีความสามารถและใจรักด้วย เพราะ ปชป. ไม่ได้มีโอกาสเป็นรัฐบาลมากนั้นไม่เหมือนพรรคกลางและเล็กที่ได้เป็นเกือบทุกครั้ง

ลูกแม่ค้า ตอนอยู่บ้านนอก อันนั้นไม่เถียง

แต่เป็นเด็กวัดตอนมาอยู่กรุงเทพ อันนี้คอนเฟิร์ม

อิอิอิ

#32 เช never die

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:20

กลับมามองการเมือง พรรคการเมืองเกิดใหม่ยุคปัจจุบัน ร้อยทั้งร้อยจะต้องทุรนทุรายไปหาคนนามสกุลดังๆมาเป็นสมาชิก จนหลายครั้งละเลยคุณงามความดีของคน หนักๆเข้าแมร่งคัดเอาแต่คนหล่อคนสวยก็มี

หลายๆครั้งผมก็แอบนึกนะว่า "ตกลงมรึงจะเปิดซ่องนาย-นางโลม หรือมรึงจะคัดคนเข้ามาดูแลกิจการงานของชาติวะ" สาดดดด....

#33 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:24

คุณเชเข้าใจไม่ตรงกับผมครับ

ผมหมายถึงชาวนาและคนขับวิน ที่ปัจจุบันก็ยังเป็นชาวนาและคนขับวินเหมือนเดิมครับ

หรือจะอาชีพใดก็ตาม แต่ก็ยังจนอยู่ครับ

#34 ter162525

ter162525

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:24

ในพรรคการเมืองที่เด่นที่สุด คงเป็นยาสะอึ้ง มั้งครับ แต่แกดิ้นรน ไปศึกษาปริญญา จนได้มา และเป็นเอ็นจีโอ ทำำให้เห็นชัด
มา แต่ปชป ส่วนใหญ่ตั้งมีความสามารถและใจรักด้วย เพราะ ปชป. ไม่ได้มีโอกาสเป็นรัฐบาลมากนั้นไม่เหมือนพรรคกลางและเล็กที่ได้เป็นเกือบทุกครั้ง

ลูกแม่ค้า ตอนอยู่บ้านนอก อันนั้นไม่เถียง

แต่เป็นเด็กวัดตอนมาอยู่กรุงเทพ อันนี้คอนเฟิร์ม

อิอิอิ

แต่น้าเช TFEX เขาคงหมายถึงเป็นชาวนา จนๆ เลย เป็นวินมอไซค์จนๆเลย นะ ท่านชวนเป็นนักศึกษาจบมาปุบก็เล่นการเมืองปับ
ท่านชวนเลยไม่นับเป็นชาวนาจนๆหรือวินมอไซค์นะท่าน ต้องประมาณยายสะอึ้งสิ ถึงจะเข้าข่ายของTFEX เขา มีบ้างป่ะน้าเช อิอิ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#35 eAT

eAT

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:29

ผมหมายถึงชาวนาและคนขับวิน ที่ปัจจุบันก็ยังเป็นชาวนาและคนขับวินเหมือนเดิมครับ

หรือจะอาชีพใดก็ตาม แต่ก็ยังจนอยู่ครับ

อยากเห็นคนจนที่อ้าง แล้วมีคุณสมบัติ (ความรู้ความสามารถ)
ที่จะลงสมัคร สส. ได้ครับ มีบ้างหรือเปล่า?

แล้วพรรค ปชป. ออกเงินค่าสมัครทุกคนเลยหรือเปล่า?
ถ้าไม่ออกให้ทั้ังหมด คนจนที่อ้างถึง มีปัญญาหาเงินมา
ลงสมัครหรือไม่

#36 ter162525

ter162525

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:33

อยากเห็นคนจนที่อ้าง แล้วมีคุณสมบัติ (ความรู้ความสามารถ)
ที่จะลงสมัคร สส. ได้ครับ มีบ้างหรือเปล่า?

แล้วพรรค ปชป. ออกเงินค่าสมัครทุกคนเลยหรือเปล่า?
ถ้าไม่ออกให้ทั้ังหมด คนจนที่อ้างถึง มีปัญญาหาเงินมา

รู้สึกจะแค่ช่วยมั้งคุณกิน ไม่ถึงกับออกให้หมด

#37 เช never die

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:34

ก็ถ้าชาวนาจนๆ มีการศึกษาดี ก็คงหมดโอกาศที่จะเป็นชาว

ก็ถ้าชาวนาจนๆ มีโอกาศได้รับการศึกษาดี มีหัวคิดดี ก็คงหมดโอกาศที่จะเป็นชาวนาจนๆต่อไป

ก็ถ้าวินมอไซค์จนๆ มีโอกาศได้รับการศึกษาดี มีหัวคิดดี ก็คงหมดโอกาศที่จะเป็นวินมอไซค์จนๆต่อไป

คำถามเป็นคำตอบในตัวอยู่แล้ว แต่ที่ผมเกริ่นว่าชาวนาจนๆหรือวินมอไซค์จนๆ ในความหมายผมหมายถึงชาวบ้านธรรมดาๆ ลูกชาวบ้านๆธรรมดา ที่ไม่ได้มีนามสกุลเด่นดัง คงพอจะเข้าใจความหมายของผมนะครับ :P :P

#38 อัตตโน

อัตตโน

น้องเก่า

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:35

ผมว่านะครับจะจนจะรวย ถ้าไม่ซื่อสัตย์ ทุจริต โกงกินบ้านเมือง มันก็ป่าวประโยชน์ ต่อให้เป็นวินมอเตอร์ไซต์จนๆ ได้เป็นสส. แล้วทุจริต มันก็ไร้ค่าเท่านั่น

#39 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:37

กลับมามองการเมือง พรรคการเมืองเกิดใหม่ยุคปัจจุบัน ร้อยทั้งร้อยจะต้องทุรนทุรายไปหาคนนามสกุลดังๆมาเป็นสมาชิก จนหลายครั้งละเลยคุณงามความดีของคน หนักๆเข้าแมร่งคัดเอาแต่คนหล่อคนสวยก็มี

หลายๆครั้งผมก็แอบนึกนะว่า "ตกลงมรึงจะเปิดซ่องนาย-นางโลม หรือมรึงจะคัดคนเข้ามาดูแลกิจการงานของชาติวะ" สาดดดด....

การให้ LIKE ไม่ใช่การอวย หรือพวกกันน๊ะครับ...
เป็นเพราะชอบถูกใจในความคิดเห็นที่ตรงกันกับใจเรา....
ใครเข้าใจว่า...อวย...หรือพวกกัน...โปรดเข้าใจใหม่น่ะครับ

โปรดฟังอีกครั้ง.....

edit คำผิด

Edited by Gear2528, 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:40.

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#40 เช never die

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:38

ผมว่านะครับจะจนจะรวย ถ้าไม่ซื่อสัตย์ ทุจริต โกงกินบ้านเมือง มันก็ป่าวประโยชน์ ต่อให้เป็นวินมอเตอร์ไซต์จนๆ ได้เป็นสส. แล้วทุจริต มันก็ไร้ค่าเท่านั่น

ในบริบทนี้ผมจะเปรียบเทียบว่า โอกาศในการเข้าสู่วงการเมือง เปรียบเทียบระหว่าง ลูกชาวบ้านธรรมดา กับคนมีนามเด่นดัง

ส่วนการเป็นนักการเมืองซื่อสัตย์สุจริตหรือคดโกง เดี๋ยวจะว่ากันต่อที่ละปมครับ

#41 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:42

ผมชอบเรื่องคุณชวนเคยทราบประวัติมาบ้าง แม่คุณชวนท่านก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้คุณชวนเป็นคนสมถะและสุจริต ขอแสดงความนับถือครับ

Edited by Charlie, 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:42.

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#42 เช never die

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:46

การให้ LIKE ไม่ใช่การอวย หรือพวกกันน๊ะครับ...
เป็นเพราะชอบถูกใจในความคิดเห็นที่ตรงกันกับใจเรา....
ใครเข้าใจว่า...อวย...หรือพวกกัน...โปรดเข้าใจใหม่น่ะครับ

edit คำผิด

เอ่อ... แบบว่า/งงนิดหน่อย แล้วความเห็นของผมไปเกี่ยวอะไรไม่ทราบครับ

หรือว่าอ้างถึงผิดเรป ... :blink: :blink:

#43 เช never die

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:48

เดี๋ยวขอพาลูกไปซ้อมเทนนิสก่อน ค่ำๆมาต่อใหม่

#44 Chet

Chet

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:56

พรรคการเมืองไม่ให้โอกาสคนระดับล่างได้เป็นตัวแทนพรรคเลย

ผมชอบประเด็นนี้นะ ใครมีข้อมูลจัดเต็มสักทีก็น่าจะดีนะครับ ^^

Political ideology ของเเต่ละพรรคไม่เหมือนกัน
ผท อาจจะให้โอกาสถ้าสามารถจัดตั้งมวลชนได้เเละกล้าเผา ตบรางวัลอย่างน้อยก็ใหเป็นที่ปรึกษารมต
ปชป มีเเนวคิดต่างจากพรรคอื่น ผมเชื่อว่าปชป คงไห้โอกาศพิจารณา เเต่ให้ลงสมัครหรือเปล่านั้นขึ้นอยู่กับความรู้ความสามารถ ปชปไม่มีวันเอาคนขับวินที่มีโอกาศน้อยเพียงเพราะไม่ตั้งใจเรียนโตมาเอาเเต่เเว้น รู้เเต่วิชาขับมอเตอร์ไซด์ หรือชาวนาที่ศรัทธาคนอื่นมากกว่าตัวเอง ( จน เครียด คิดถึงทักษิน )

#45 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:00

สรุปว่าการสื่อความหมายเชิงเปรียบเทียบ
ใช้ไม่ได้กับ จขกท
ต้องมีคำอธิบายประกอบการเปรียบเทียบ?
เรามาตั้งหลักภาษาไทยกันใหม่นะครับ อุปมาอุปไมย แปลว่าอะไรครับ
ความหมายแฝงของ คำ เคยเรียนมาไหมครับ
ทำไมจงใจที่จะแปลให้ตรงตัวทื่อๆ ซะจนมันกลายเป็นว่า
การตั้งคำถามกลายเป็นการดูถูกอาชีพ เอะ รึผมต้องไปสอนวิชาสื่อสารมวลชนเบี้ยงต้นให้คุณเช ดีครับ
แต่ผมว่าหลายๆคนในบอร์ด ถอดรหัสข้อความและแปลเป็นการรับรู้ที่ตรงกับที่ผู้ส่งสารต้องการนะครับ

Edited by jaibee20, 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:01.

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#46 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:06

ผมยกตัวอย่างแล้วกันนะครับ
ลูกเจ้าของธุรกิจ ลูกหลานสส ในปชป มีความสามารถมากกว่าเกษตรกรดีเด่นแห่งหนองหมาว้อ
หรือไม่ล่ะครับ
และค่าสมัครสส ก็แค่คนละห้าพันเอง พรรคสนับสนุนได้ไหมครับ ทีติดป้ายยังติดได้เป็นสิบล้าน

#47 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:08

edit คำผิด

เอ่อ... แบบว่า/งงนิดหน่อย แล้วความเห็นของผมไปเกี่ยวอะไรไม่ทราบครับ

หรือว่าอ้างถึงผิดเรป ... :blink: :blink:

มู้ก่อน..มีคนแถวนี้..เขาว่ามาซิน้าเช...ว่าให้ :LIKE น่ะ..มันอวยกัน...
อย่างความเห็นนี้น้าเชที่ยกมานี้..ถูกใจผม..
มันก็แค่ความคิดที่ตรงกัน..ก็แสดงออกในการให้ LIKE อ่ะซิครับ

เดี๋ยวผมให้น้าเช..ไปขี่มอไซดรับจ้างแก้งงซะเรย... :lol: :lol: :lol:
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#48 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:20

อืม.. เอาใครดีล่ะ เยอะเกิ้น....

เอาเด็กวัดจนๆ กระจอกๆ ซักคนก็พอม้างง นะ

เมื่อเกือบห้าสิบปีที่แล้ว มีเด็กบ้านนอกคนนึง หัวก้าวหน้า เข้ามาแสวงหาโอกาศในการศึกษาให้ตัวเองในกรุงเทพฯ แต่ไม่รู้จักใครซักคน ไม่มีญาติพี่น้องอยู่ในกรุงเทพฯซ้ากคน ต้องไปอาศัยวัดนอน กินข้าววัดไปในตัว ช่วยท่านสมภารปัดกวาดเช็ดถูศาลาการเปรียญ จนสอบเข้านิติศาสตร์ธรรมศาสตร์ได้

อ้ายเด็กวัดจนๆ ขี้ครอกคนนั้น ก็ยังมุ่งมุมานะเรียน ในขณะที่เพื่อนๆธรรมศาสตร์ด้วยกันมาจากฐานะโก้หรูทางสังคมในยุคนั้น

และด้วยนิสัยส่วนตัวมีความสมถะ มีความตั้งใจศึกษาเล่าเรียน โดยอาศัยอยู่กับวัดนั่นแหละ วันหนึ่งอ้ายเด็กวัดขี้ครอกคนนั้นที่อาศัยข้าววัดแดรกเพื่อประทังชีวิต ก็ก้าวขึ้นมาเป็นนายกรัฐมนตรีของประเทศนี้ ที่ได้ชื่อว่าเป็นนายกรัฐมนตรีที่ซื่อสัตย์สุจริตอีกคนนึงเท่าที่เมืองไทยเคยมีนายกรัฐมนตรีมา อันมีนามเรียกขานว่า คุณชวน หลีกภัย

คนเดียวก็พอม้างงง หรือว่าไง

ถูกต้องของ คุณเชฯ แล้วครับ จาก ไพร่ ไปสู่ มหาอำมาตย์

จากภรรยาครูจนจน คือ คนที่ได้รับพระราชทานเพลิงศพ

นี่คือคนของ ประชาธิปัตย์ นี่คือคนที่ ประชาธิปัตย์ สร้างมาครับ

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๑๑ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๗.๒๐ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#49 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:43

*
POPULAR

ผมว่าคุณ TFEX นี่ไม่มีคุณสมบัติในการเป็นผู้นำเลย อย่าว่าแต่เป็น สส.เลยครับ เอาแค่ครอบครัวของคุณก่อนเถอะ...

เพราะ

คุณขาด "ทัศนคติแบบยืดหยุ่น" นั่นคือ คุณจะยึดติดว่า อะไรที่เคยเป็นอย่างไร มันก็ควรอยู่อย่างนั้น ไม่ควรที่จะไปเปลี่ยนแปลงอะไรมัน แนวคิดแบบราชการมากๆ ครับ

อย่างความเห็นของคุณเมื่อกี้ คุณให้คุณเช ยกตัวอย่าง คนจนๆ ที่มีโอกาสได้เป็น สส. คุณเช ก็ยกตัวอย่างมาแล้ว แต่คุณกลับบอกว่า เข้าใจไม่ตรงกัน คุณหมายถึง เป็น สส. แล้วก็ยังจนอยู่... โทษนะครับ คุณไม่คิดบ้างหรือว่า คนที่เขาปากกัดตีนถีบ เขาจะสามารถพัฒนาตัวเองให้หายจนได้?

หากคุณมาเป็น สส. บ้านเมืองคุณคงไม่ต้องพัฒนาอะไร อยู่อย่างไร ก็อยู่อย่างนั้น แบบนั้นเหรอครับ?

ถ้าเป็นแบบนั้น คงมีคนบอกคุณว่า อย่าไปเป็น สส.เลย เป็นคนธรรมดาเถอะ พัฒนาครอบครัวคุณให้เจริญก่อน แล้วค่อยว่ากัน

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#50 eAT

eAT

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:49

ผมยกตัวอย่างแล้วกันนะครับ
ลูกเจ้าของธุรกิจ ลูกหลานสส ในปชป มีความสามารถมากกว่าเกษตรกรดีเด่นแห่งหนองหมาว้อ
หรือไม่ล่ะครับ
และค่าสมัครสส ก็แค่คนละห้าพันเอง พรรคสนับสนุนได้ไหมครับ ทีติดป้ายยังติดได้เป็นสิบล้าน

"หลังจากที่ได้สอบถามไปยังพรรคการเมืองต่างๆ แล้วมีความเป็นไปได้ว่า ค่าใช้จ่ายในการหาเสียงนั้นน่าจะประมาณ 1.5 ถึง 2 ล้านบาท เมื่อมาดูปัจจัยที่ต้องนำมาคำนึงถึงในการกำหนดวงเงินค่าใช้จ่าย ทั้งในเรื่องของดัชนีราคาผู้บริโภคตามประกาศของกระทรวงพาณิชย์ อัตราค่าจ้างแรงงานขั้นต่ำตามอัตราค่าจ้างแรงงานขั้นต่ำตามประกาศของกระทรวงแรงงาน ราคาวัสดุ อุปกรณ์ ที่จำเป็นต่อการใช้ในการหาเสียงเลือกตั้ง ค่าน้ำมันเชื้อเพลิง ทุกอย่างมีปัจจัยที่เพิ่มขึ้นมาก" แหล่งข่าวจาก กกต.ระบุ.

คุณสมบัติของผู้สมัคร (ในความคิดผม)
1. ต้องการเป็น สส. (ที่คุณอ้างมา มีใครอยากเป็น สส.)
2. ต้องแม่นเรื่องกฎหมาย กฎของพรรค เพราะต้องเข้าไปตรากฎหมาย หรือตรวจสอบ
3. สามารถรับผิดชอบตัวเองได้ ถ้าแค่เงิน สมัคร-หาเสียง ยังต้องแบมือขอ สุดท้าย
เราจะได้ สส. หรือ "ขอทาน" เข้ามานั่งที่สภา?

ที่อ้างมา เขามีคุณสมบัติมากกว่า "ลูกนายกชวน" แล้วหรือครับ?
คนจนยังเอาตัวเองไม่รอด แล้วจะช่วยประเทศชาติได้ยังไง?
คนจนต้องพิสูจน์ตัวเองได้ เหมือน "คุณชวน" ที่เอาตัวรอดได้
และก็ช่วยเหลือประเทศชาติได้

ทำไม คนจนมันต้องดีกว่าคนรวย หรือคนที่สร้างฐานะมาจนรวยหรือ?

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน