Jump to content

- - - - -

คุณอภิสิทธิ์ ให้สัมภาษณ์รายการ ตอบโจทย์ Thaipbs

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
74 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 forgetmenot

forgetmenot

น้องเก่า

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:13

รายการเพิ่งจบไปค่ะ นานมากแล้ว ไม่ได้ยินคุณอภิสิทธิ์ให้สัมภาษณ์ยาวๆ

ตอบคำถามแบบตรงๆ ไม่ได้ประดิษฐ์ คำ บูรณการ 2p5r บ้าบอคอแตก

มีแต่เนื้อๆ ได้ยินแล้วเข้าใจง่าย

เพราะความตรงไปตรงมา และยืนอยู่ความจริงนี่แหละ ที่ทำให้ใครบางคนคลั่ง เพราะทำอะไรคุณอภิสิทธิ์ไม่ได้ :)

#2 18Bottle

18Bottle

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:17

มีคลิปรึป่าวครับ อยากดู

#3 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:19

อดดูเลย เดี๋ยวไปดูย้อนหลัง :)

#4 gococo

gococo

น้องใหม่

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:19

มีคนบอกว่าโชคดีที่คุณอภิสิทธิ์ไม่ได้เป็นนายกฯตอนนี้--แต่คนไทยโชคร้ายที่ได้ผู้นำโง่มาเป็นนายกตอนนี้

#5 forgetmenot

forgetmenot

น้องเก่า

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:21

มีคนบอกว่าโชคดีที่คุณอภิสิทธิ์ไม่ได้เป็นนายกฯตอนนี้--แต่คนไทยโชคร้ายที่ได้ผู้นำโง่มาเป็นนายกตอนนี้

ในรายการ ถามคำถามนี้ด้วย

คำตอบ " เรื่องแบบนี้ไม่มีโชคดี หรือ โชคร้าย เมื่อเข้ามาแล้วต้องทำหน้าที่" ไม่เป๊ะๆๆ แต่ก็ประมาณนี้ค่ะ

#6 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:38

คำตอบ " เรื่องแบบนี้ไม่มีโชคดี หรือ โชคร้าย เมื่อเข้ามาแล้วต้องทำหน้าที่" ไม่เป๊ะๆๆ แต่ก็ประมาณนี้ค่ะ

ก็เห็นอภิสิทธิ์ยึดถือสไตล์นี้มาตลอดน่ะครับ
เลือกตั้งแพ้ ก็ว่าไม่จำเป็นว่าต้องเป็นรัฐบาลเท่านั้น ได้เป็นฝ่ายค้านแล้วก็ต้องทำหน้าที่(ฝ่ายค้าน)
พอเป็นนายกฯ โดนปัญหารุมเร้า โดนถามเรื่องท้อแท้ ก็ว่าเหนื่อยจริง แต่มาอยู่ตรงนี้มีหน้าที่อะไรก็ต้องทำ ไม่เกี่ยวกับความตัวเองจะรู้สึกอย่างไร

มีช่วงที่เสื้อแดงเผาเมือง คาดว่าหลายท่านน่าจะคุ้นประโยค "รบเถิดอรชุน" ที่ถูกยกมาใช้ทั้งสองฝ่ายบ่อยๆ
ฝ่ายหนึ่งยุให้อภิสิทธิ์ออกไม้แข็ง
ฝ่ายเสื้อแดงยุให้พวกตัวเองลุยเต็มที่ไม่ต้องเกรงกลัวกฎหมาย

แต่หากไปดูในมหาภารตะ ที่กฤษณะยกมากล่าวให้อรชุนตัดสินใจรบคือ "หน้าที่" น่ะครับ... ให้ทำเพราะเป็น "หน้าที่" ไม่เกี่ยวกับความรู้สึกส่วนตัว... สำคัญคือไม่ใช่ว่าเพราะชอบจึงทำ ไม่ใช่ว่าโกรธจึงทำ ไม่ใช่ว่ากลัวจึงทำ ที่สำคัญอย่าทำโดยไม่รู้ (ตรงนี้ผมแอบยกอคติ 4 ของพุทธมาแทรก)

ตรงนี้ผมมองว่าความรู้ "หน้าที่" เป็นคุณสมบัติข้อหนึ่งที่ชัดเจนว่าอภิสิทธิ์เหนือกว่ายิ่งลักษณ์ในฐานะนายกรัฐมนตรีน่ะครับ :)

#7 ขุนพิชิต สุราพ่าย

ขุนพิชิต สุราพ่าย

น้องเก่า

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:38

พูดได้ดีมากๆครับ ภาวะผู้นำเต็มเปี่ยม ยังนั่งนึกอยู่ว่า ถ้าเป็น E NGO มันจะพูดยังไง :)

#8 คนดีที่ดีจริง

คนดีที่ดีจริง

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:51

เอาอยู่

#9 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:54

พูดได้ดีมากๆครับ ภาวะผู้นำเต็มเปี่ยม ยังนั่งนึกอยู่ว่า ถ้าเป็น E NGO มันจะพูดยังไง :)

เป็นไปได้ที่นางจะตอบว่า "คุณถามไม่ยิ้มแย้ม ดิฉันไม่ตอบ" แล้วลุกขึ้นวิ่งไปในลิฟท์ แล้วหัวเราะ "ครุคริ งุงิ" น่ารักส์อ๊า...

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#10 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:56

ผมเป็นพวกลัทธิ มาร์คิค markick :lol:
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#11 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:56

ก็เห็นอภิสิทธิ์ยึดถือสไตล์นี้มาตลอดน่ะครับ
เลือกตั้งแพ้ ก็ว่าไม่จำเป็นว่าต้องเป็นรัฐบาลเท่านั้น ได้เป็นฝ่ายค้านแล้วก็ต้องทำหน้าที่(ฝ่ายค้าน)
พอเป็นนายกฯ โดนปัญหารุมเร้า โดนถามเรื่องท้อแท้ ก็ว่าเหนื่อยจริง แต่มาอยู่ตรงนี้มีหน้าที่อะไรก็ต้องทำ ไม่เกี่ยวกับความตัวเองจะรู้สึกอย่างไร

มีช่วงที่เสื้อแดงเผาเมือง คาดว่าหลายท่านน่าจะคุ้นประโยค "รบเถิดอรชุน" ที่ถูกยกมาใช้ทั้งสองฝ่ายบ่อยๆ
ฝ่ายหนึ่งยุให้อภิสิทธิ์ออกไม้แข็ง
ฝ่ายเสื้อแดงยุให้พวกตัวเองลุยเต็มที่ไม่ต้องเกรงกลัวกฎหมาย

แต่หากไปดูในมหาภารตะ ที่กฤษณะยกมากล่าวให้อรชุนตัดสินใจรบคือ "หน้าที่" น่ะครับ... ให้ทำเพราะเป็น "หน้าที่" ไม่เกี่ยวกับความรู้สึกส่วนตัว... สำคัญคือไม่ใช่ว่าเพราะชอบจึงทำ ไม่ใช่ว่าโกรธจึงทำ ไม่ใช่ว่ากลัวจึงทำ ที่สำคัญอย่าทำโดยไม่รู้ (ตรงนี้ผมแอบยกอคติ 4 ของพุทธมาแทรก)

ตรงนี้ผมมองว่าความรู้ "หน้าที่" เป็นคุณสมบัติข้อหนึ่งที่ชัดเจนว่าอภิสิทธิ์เหนือกว่ายิ่งลักษณ์ในฐานะนายกรัฐมนตรีน่ะครับ :)

คมครับ

#12 analog

analog

น้องเก่า

ได้ดูอยู่เหมือนกันครับ :D :wub:

#13 thanong

thanong

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:57

ช่อง ไทยทีบีเอส เป็นช่อง อำมาตร ไปตั้งแต่เมื่อใร่วะเนี่ยว์...เอิ๊กกกก

#14 kikzero

kikzero

น้องใหม่

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:58

คลิปครับ
part 1
http://www.youtube.com/watch?v=z3yb6IkyFAI part 2

#15 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:58

จริง ๆ ถ้าคุณอภิสิทธิ์เป็นนายกฯ ตอนนี้ ผมก็ไม่ห่วงนะครับ ผมว่า ทั่นจะจัดการปัญหาแต่เนิ่น ๆ ก่อนที่จะปัญหาจะกลายเป็นวิกฤติ แน่ ๆ
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#16 pomthong

pomthong

น้องเก่า

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:59

like

#17 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:45

ภาวะผู้นำไม่ได้อุบัติขึ้นเพียงแค่ข้ามคืน การสั่งสมพากเพียรเรียนรู้ต้องใช้เวลา ดักแด้ย่อมต่างจากผีเสื้อ แม้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นผีเสื้อ แต่วันนี้ก็ยังเป็นแค่ดักแด้
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#18 The Sun

The Sun

น้องใหม่

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 03:33

คุณอภิสิทธิ์เป็นป็นคนดี เก่ง ฉลาดและเจียมตัว แมนมั่กๆ ผู้นำของจริงต้องแบบนี้สิถึงจะทำให้ประเทศพัฒนาได้
ชอบตรงที่บอกว่าผมไม่ได้เป็นคนเริ่มก่อนนะครับ โฮะโฮะ

#19 gococo

gococo

น้องใหม่

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 06:57

จริง ๆ ถ้าคุณอภิสิทธิ์เป็นนายกฯ ตอนนี้ ผมก็ไม่ห่วงนะครับ ผมว่า ทั่นจะจัดการปัญหาแต่เนิ่น ๆ ก่อนที่จะปัญหาจะกลายเป็นวิกฤติ แน่ ๆ

#20 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 07:20

คำว่าผู้นำที่แท้จริง จะต้องไม่ได้มาซึ่งการยัดเยียดให้เป็น ให้ได้
ผู้นำที่แท้จริง ย่อมมาจากการสั่งสมบารมี ซึ่งจะหาไม่ได้จาก
นา(ง)ยกปูแดงในขณะนี้ (หรือชั่วชีวิต)

#21 หมอต้นไม้

หมอต้นไม้

น้องเก่า

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 07:56

ตอบได้ชัดเจนในทุกประเด็น และเข้าใจในปัญหาที่เกิดขึ้น คุณอภิสิทธิ์ก็ทำเท่าที่ทำได้ในฐานะสส.ที่ดีคนหนี่ง :)

#22 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:00

เพราะแบบนี้ละ ทั้งแก่มากแก่น้อยถึงอิจฉาหนัก พยายามทำลาย

แต่ก็กำลังแพ้ภัยตัวเอง ฮิฮิ

#23 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:02

เสียดาย คนดีๆ

#24 iBow

iBow

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:07

ได้ดูครับ ตอบได้ดีมากครับ

#25 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:42

แค่ท่านอภิสิทธิ์ คิดพูดทำแบบอภิสิทธิ์ ความห่างชั้นก็ยิ่งถ่างออกไปเรื่อยๆ จากยิ่งลักษณ์
หวังว่าชาวไทยส่วนมากจะเห็นและรู้สึกได้..

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#26 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:45

สัมภาษณ์ดีมากแต่ทว่าเป็นรัฐบาลอีกรอบจะทําตามสัญญาไหม ตอนเป็นครั้งแรกเรื่องสําคัญๆไม่เคยทําเลยเช่นจับแม้วถอดยศแม้ว
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#27 iBow

iBow

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:48

เอาน่าอย่างน้อยก็ได้ฟังอะไรที่ฉลาดๆบ้างก็ยังดี
ช่วงนี้ฟังแต่เรื่องไม่ฉลาดจนเบื่อแร่ะ อิอิ

#28 Ixora

Ixora

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:56

สัมภาษณ์ดีมากแต่ทว่าเป็นรัฐบาลอีกรอบจะทําตามสัญญาไหม ตอนเป็นครั้งแรกเรื่องสําคัญๆไม่เคยทําเลยเช่นจับแม้วถอดยศแม้ว

ดักดาน
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#29 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:01

ภาวะผู้นำไม่ได้อุบัติขึ้นเพียงแค่ข้ามคืน การสั่งสมพากเพียรเรียนรู้ต้องใช้เวลา ดักแด้ย่อมต่างจากผีเสื้อ แม้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นผีเสื้อ แต่วันนี้ก็ยังเป็นแค่ดักแด้

เออ ผมประท้วง ท่าน halfmoon ครับ แปตอหลู นั้นมันแค่หนอนที่ พึ่งออกมาจากไข่ครับ ไม่ใช่ดักแด้ แต่ ริจะบินอย่างผีเสื้อ สรุปเละกับเละครับ

ส่วน เพี้ยน เรื่องที่สำคัญกว่าเหลี่ยม มันมีเยอะ กว่าเยอะ พธม. คิดว่าเรื่องเหลี่ยมสำคัญแต่คนธรรมดาไม่ใช่ว่ะ ปากท้องสำคัญสุด
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#30 Superb_Mob

Superb_Mob

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:09

เอ....แล้วท่านอภิสิทธิ์ได้แนะนำวิธีแก้ปัญหาให้หม่อมเอ๋อเป็นชิ้นเป็นอันบ้างรึเปล่าครับ :lol:
ผมไม่ได้ชอบทักษิณ และเคยแต่เลือก ปชป มาโดยตลอด ปัจจุบันนี้ถ้าจะให้เลือก ก็ขอเลือกพรรคที่คิดว่าทำประโยชน์ให้ชาติได้มากกว่า และเล่นตามกติกาประชาธิปไตยครับ การเมืองภาคประชาชนเป็นสิ่งที่ดี แต่ระวังจะเป็นเหยื่อ แล้วซ้ำเติมประเทศชาติซะเอง

#31 iBow

iBow

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:15

เรื่องคำแนะนำการแก้ปัญหาน้ำท่วมนี่ ลองไปหาดูตามคลิปนะครับแล้วคิดตามเอาว่าดีหรือไม่เพราะคงบังคับความคิดใครไม่ได้
เดี๋ยวเพื่อนๆคงเอามาแปะให้นะครับ พอดีผมไม่มี
แต่ก็อย่างที่บอกนะครับว่าได้ฟังอะไรฉลาดๆบ้างก็ดีเพราะช่วงนี้ฟังแต่เรื่องไม่ฉลาดอย่างเช่น พฤศ..คม หรือไม่ก็ลาดพร้าว อะไรนี่อะครับ เบื่ออะ อิอิ

#32 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:18

สื่อคงเบื่อนายกป้ากลวง หนีตลอด

#33 wewe

wewe

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:19

ได้ดู พูดดีค่ะ

ขอตบโหลกที่นึง
โทษฐานเร้าหรือ

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#34 PinkDevil

PinkDevil

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:22

เอ....แล้วท่านอภิสิทธิ์ได้แนะนำวิธีแก้ปัญหาแบบให้หม่อมเอ๋อเป็นชิ้นเป็นอันบ้างรึเปล่าครับ :lol:

ไม่ต้องแนะนำคุณชายสุขุมพันธ์หรอกค่ะ เพราะคุณชายเค้ามีหัวคิดในการทำงานที่ดีอยู่แล้ว

ปัญหาและความเสียหายที่เกิดขึ้นกับกรุงเทพตอนนี้ไม่ได้เกิดจากการบริหารจัดการของคุณชาย

แต่ที่ตอนนี้มันวุ่นวายเสียหายไปทั้งกรุงเทพและวิบัติกันครึ่งค่อนประเทศ เพราะคนโง่เลือกคนโง่ให้มีอำนาจ

และเมื่อคนโง่มีอำนาจก็ใช้อำนาจทำหน้าที่ให้เกิดประโยชน์ต่อประเทศไม่ได้ ทำได้ก็แค่สร้างความวิบัติให้ประเทศ

ปอลิง ไม่ต้องมาแก้ตัว ว่าถ้าอภิสิทธิ์ฉลาดทำไม ไม่ชนะเลือกตั้ง

การที่ พท ชนะเลือกตั้ง มันก็บอกว่าประเทศไทยมีคนโง่ไร้ความคิดมากกว่าคนที่คิดเป็นแค่นั้นเอง

ซึ่งก็ไม่แปลก เพราะถ้าประเทศไทยมีคนรู้จักคิดมากกว่าพวกไม่รู้จักคิด ประเทศไทยคงพัฒนาไปแล้ว

ที่ไม่พัฒนาก็เพราะมีคนไร้ความคิด ไอคิวต่ำอยู่มาก ดังนั้นไม่แปลกหรอก ที่เลือกตั้งมา คนโง่ๆอย่างยิ่งลักษณ์ถึงได้มีอำนาจ
To dream the impossible dreamTo fight the unbeatable foeTo bear with unbearable sorrowTo run where the brave dare not goTo right the unrightable wrongTo love pure and chaste from afarTo try when your arms are wearyTo reach the unreachable star

#35 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:26

อภิสิทธิ์แนะนำคุณชายอะไรอย่างไร... ผมไม่ห่วงหรอกครับ...

แต่ข่าวยิ่งลักษณ์โทร. ปรึกษาทักษิณ แล้วปรากฏว่าตอนนี้ประเทศไทยบรรลัยได้ขนาดนี้นี่สิ... น่าเป็นห่วง -_-

#36 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:27

ยังเจ๋งเหมือนเดิม แต่สั้นไปหน่อยเนอะ

#37 Receiver

Receiver

น้องใหม่

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:35

ดูเหมือนกัน คนอะไรเก่งชะมัด ตอบทุกคำถามได้อย่างครอบคลุม กระทัดรัด ชัดเจน ซึ่งกับอีกคนราว "พระอาทิตย์กับดาวเนปจูน"

#38 Superb_Mob

Superb_Mob

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:54

จะหลอกตัวเองไปถึงไหนกันครับ จะว่าไปแล้วหม่อมเอ๋อท่านมีเวลาเตรียมการมากกว่าใครเพื่อนเลยนะ แถมเครื่องไม้เครื่องมือ และคูคลองก็พร้อมที่สุดในประเทศไทย และที่สำคัญสุดคือมีปราชญ์อย่างท่านอภิสิทธิ์ และพรรคประชาธิปัตย์ ซึ่งอุดมไปด้วยคนที่มีความรู้ความสามารถคอยช่วยอยู่ ตอนต้นเดือนผมยังจำได้ว่า กทม. ยังมั่นใจว่ารับมือได้ แต่ทำไมตอนนี้ถึงเล่นเปลี่ยนปัจจัยที่จะทำให้น้ำท่วม กทม. เป็นรายวันเหมือนเด็กเล่นขายของเลยละครับ สุดท้ายก็ล้มเหลวเหมือนอีปูแหลนั้นแหละ และก็มีข้ออ้างต่างๆ นาๆ เช่นน้ำมันตีตลบ มีปัญหาที่คาดไม่ถึง มวลน้ำมันมหาศาลมาก ชาวบ้านพังคัน เครือข่ายใยแมงมุม บลาๆๆๆๆๆ ตอนนี้ต้องก็อปแม้กระทั่้งข้ออ้าง ศปภ. ของอีปูแหล :lol: :D เอาเป็นวันศักยภาพของ กทม. วันนี้มีไว้แค่แก้ปัญหาน้ำท่วมเนื่องจากฝนตก และน้ำทะเลหนุนก็เท่านั้นแหละ

ท่านอภิสิทธิ์ และประชาธิปัตย์อยู่กรอกกระสอบทราย และแพ็คถุงยังชีพนะดีแล้ว อย่าออกมาเปลืองตัวเร้ยยยยย :D :lol: เชื่อผมเหอะ ประชาชนเค้ายังจำฝีมือแก้ปัญหาน้ำท่วมปีที่แล้วของท่านได้ไม่ลืมหรอก :)
ผมไม่ได้ชอบทักษิณ และเคยแต่เลือก ปชป มาโดยตลอด ปัจจุบันนี้ถ้าจะให้เลือก ก็ขอเลือกพรรคที่คิดว่าทำประโยชน์ให้ชาติได้มากกว่า และเล่นตามกติกาประชาธิปไตยครับ การเมืองภาคประชาชนเป็นสิ่งที่ดี แต่ระวังจะเป็นเหยื่อ แล้วซ้ำเติมประเทศชาติซะเอง

#39 iBow

iBow

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:05

ก็ต้องเห็นใจคุณมาร์คกับหม่อมหน่อยนะครับ เพราะ อยู่ดีๆก็มีคนมาสั่งอะไรไม่รู็แปลกๆ เช่น เปิดประตูคลองสามวาเล่นๆสักสองสามวัน แล้วก็ต้องให้หม่อมมาซ่อมกับมาปิด เห้อ แล้ว กทม เขาจะแก้ปัญหาได้ยังไงละครับ

#40 thanong

thanong

เมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:07

ชัดเจน ท่ามาร์คเป็นนายก คงไม่เลวร้ายขนาดนี้

#41 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:13

superb_mob เคยด่ารัฐบาลคุณปูตอนที่ไปเตะบอลที่เขมรในตอนที่น้ำท่วมบ้างหรือไม่

ปล. เดี๋ยวนี้superb_mob เรียกคุณปูสุดที่รักว่าอีปูแหลแล้วหรือครับ

#42 อึ่งอ่างไชโย

อึ่งอ่างไชโย

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:13

ขอตบโหลกที่นึง
โทษเร้าหลือ

"เร้าหรือ(=ถามซ้ำไปซ้ำมา น่ารำคาญ)"คนเมืองกาญจน์หรือเปล่าครับ เป็นจังหวัดเดียวที่ผมเคยได้ยินคำนี้น่ะครับ (ไม่แน่ใจว่าจ.อื่นพูดกันหรือเปล่าครับ เลยลองถามดู)

#43 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:15

จะหลอกตัวเองไปถึงไหนกันครับ จะว่าไปแล้วหม่อมเอ๋อท่านมีเวลาเตรียมการมากกว่าใครเพื่อนเลยนะ แถมเครื่องไม้เครื่องมือ และคูคลองก็พร้อมที่สุดในประเทศไทย และที่สำคัญสุดคือมีปราชญ์อย่างท่านอภิสิทธิ์ และพรรคประชาธิปัตย์ ซึ่งอุดมไปด้วยคนที่มีความรู้ความสามารถคอยช่วยอยู่ ตอนต้นเดือนผมยังจำได้ว่า กทม. ยังมั่นใจว่ารับมือได้ แต่ทำไมตอนนี้ถึงเล่นเปลี่ยนปัจจัยที่จะทำให้น้ำท่วม กทม. เป็นรายวันเหมือนเด็กเล่นขายของเลยละครับ สุดท้ายก็ล้มเหลวเหมือนอีปูแหลนั้นแหละ และก็มีข้ออ้างต่างๆ นาๆ เช่นน้ำมันตีตลบ มีปัญหาที่คาดไม่ถึง มวลน้ำมันมหาศาลมาก ชาวบ้านพังคัน เครือข่ายใยแมงมุม บลาๆๆๆๆๆ ตอนนี้ต้องก็อปแม้กระทั่้งข้ออ้าง ศปภ. ของอีปูแหล :lol: :D เอาเป็นวันศักยภาพของ กทม. วันนี้มีไว้แค่แก้ปัญหาน้ำท่วมเนื่องจากฝนตก และน้ำทะเลหนุนก็เท่านั้นแหละ

ท่านอภิสิทธิ์ และประชาธิปัตย์อยู่กรอกกระสอบทราย และแพ็คถุงยังชีพนะดีแล้ว อย่าออกมาเปลืองตัวเร้ยยยยย :D :lol: เชื่อผมเหอะ ประชาชนเค้ายังจำฝีมือแก้ปัญหาน้ำท่วมปีที่แล้วของท่านได้ไม่ลืมหรอก :)

ถ้าฝ่ายรัฐบาลไม่กลัวเสียหน้า ทำไมต้องออกพรบ. ม.31 มาด้วยละครับ ทำไมไม่ปล่อยให้ผู้ว่ารับผิดชอบเองเลยละ หรือว่ากลัวว่าผู้ว่าสามารถทำได้แล้วเครดิตรัฐบาลจะเสียงเลยต้องออก พอทำหน้าที่เข้าจริงๆก็เละอย่างที่เห็นแหละครับ เพราะท่านผู้ว่าเองก็ไม่มีอำนาจเด็ดขาด หรือมีก็ทำเองไม่ได้ เพราะถ้าทำเองก็เข้าตัวเองอีก เหมือนเป็นแพะ ถ้าลำดับดูการบริหารน้ำดีๆ ก็มีความขัดแย้งในพื้นที่ของเสื้อแดงทั้งนั้นเลย แถมยังมีเรื่องการสั่งการเรื่องปล่อยน้ำที่คลองสามวาอีก ดูเองละกัน ลองเปิดใจดูช่องอื่นบ้างก็ดีนะ ไม่ใช่ดูแต่ DNN ช่องเดียว

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#44 forgetmenot

forgetmenot

น้องเก่า

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:21

กับบางคนและบางสิ่ง ก็โสมมเกินกว่าจะเกี่ยวข้อง ที่ทำได้คือ อุเบกขา เพราะเมื่อเมตตา กรุณา มีมุฑิตาแล้ว ก็ยังไม่มีเปลี่ยนแปลง ก็ต้องปล่อยวาง

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

#45 thanong

thanong

เมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:27

มาร์ค นายก ที่ผมคิดว่าดีที่สุด เท่าที่ ผมเห็นมา ไม่รวม เปรม อนันต์ เพราะ ที่มาไม่เหมือนกัน

#46 wewe

wewe

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:32

ขอตบโหลกที่นึง โทษเร้าหลือ

"เร้าหรือ(=ถามซ้ำไปซ้ำมา น่ารำคาญ)"คนเมืองกาญจน์หรือเปล่าครับ เป็นจังหวัดเดียวที่ผมเคยได้ยินคำนี้น่ะครับ (ไม่แน่ใจว่าจ.อื่นพูดกันหรือเปล่าครับ เลยลองถามดู)

ไ่ม่ใช่ค่ะ

ไปได้ยินคนเฒ่าแก่แถบ อยุธยา ลพบุรี อ่างทอง สิงห์ุบุรี นครวรรค์ ชอบพูด
เลยนึกชอบคำค่ะ ตอนแรกก็ไม่ค่อยเข้าใจ เลยไปเปิดพจนานุกรมดู
เออ..มันเป็นคำสั้นๆ แต่อธิบายความหมายได้เยอะดีที่เดียว ก็เลยจำมาใช้
และมันก็ตรงกับ P1 มากค่ะ :D

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#47 Receiver

Receiver

น้องใหม่

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:35

สุดยอดครับข้อความความนี้ (ดีกว่า ไทยรัฐ หน้า 3 เยอะ)

#48 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:52

ภาวะผู้นำและความคิดความอ่าน เห็นได้อย่างชัดเจนว่าคุณอภิสิทธิ์เหนือกว่าหลายขุม ผมเชื่อว่าถ้าคุณอภิสิทธิ์เป็นนายกอยู่คงไม่ทำให้ประเทศ chip หายเหมือน E ยิ่งกลวงเป็นแน่แท้
ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#49 AnGeL.K.

AnGeL.K.

น้องใหม่

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:05

ถ้าเทียบกันคงไม่ได้หรอกครับ
รัฐบาลมีเวลาเยอะแยะกว่า และน้ำก็น้อยกว่า
ไล่มาตั้งแต่ บางละกำ นครสวรรค์ อ่างทอง ชัยนาท อยุธยา ปทุมธานี นนทบุรี
แล้วน้ำมาร่วมที่กรุงเทพ ถ้าแก้ได้นี้ก็ให้เป็นนายกเถอะครับ
นี้ขนาดผันน้ำแค่ร้อยละ 10 เองไปทาง ตะวันออกและตะวันตก
เหลือร้อยละ 90 กรุงเทพรับเต็ม ๆ
ทั้ง ๆๆ ที่ ตอนบางระกำน้ำไม่ถึง 10 % ที่กรุงเทพรับ

ส่วนเรื่องปีที่แล้ว ที่น้ำท่วมผมว่าคงได้เป็นประสบการณ์ที่ดีเลยที่เดียวครับ เพราะการจัดการช่วยเหลือค่อนข้างช้า จากส่วนตัวนะครับ แต่จัดการเรื่องน้ำได้่ดีกว่านี้ เป้นระบบกว่าปีนี้
ความเห้นส่วนตัวนะครับ
ผมว่าช่วยเหลือกันดีกว่า ดีกว่าจะมาว่ากันว่าใครทำไม่ทำ มือไม่ทำแกว่งแต่ปากอย่างเดี่ยว แย่ครับ

แต่อย่างไรก็เอาใจช่วยครับ นายกสู้ ๆๆ ครับ

#50 คนไปทั่ว

คนไปทั่ว

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:20

ใครมันหลอกตัวเองอยู่กันแน่ว๊ะ เอาให้รอดเถอะ ปู หน่ะ