Jump to content

- - - - -

กระทู้ปักหมุดบอร์ดแดง ฟันธง ปชป.วางยา หลอกควายแดงได้ทั้งเว็บ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
232 replies to this topic

#201 zereza

zereza

ขาประจำ

Posted 6 November 2011 - 03:13

ดูๆไปคุณ oyoshio คงจะออกแนวอ่านหลายที่เข้าหลายบอร์ดน่ะครับ สำหรับผมก็ถือว่าเป็นสิ่งดี เพราะหลายครั้ง สรท เองก็เฮโลไปกับข่าวบางข่าวเร็วและมากเกินไป มีคนอย่างคุณมาช่วยคานไว้บ้างน่าจะเป็นสิ่งดีครับ
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#202 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

Posted 6 November 2011 - 12:30

มี New Thailand โผล่มาเฉยเลยแฮะ สุดยอดแถ 55555

#203 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

Posted 6 November 2011 - 13:00

เข้ามาขุด ประจานความโง่ของบรรดาควายแดง :D
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#204 Limmy

Limmy

สมาชิกขั้นสูง

Posted 6 November 2011 - 13:15

ภาพการระบายน้ำออกจาก Emergency Spillway ของเขื่อนน้ำงึม สปป.ลาว

น้ำล้นความจุเขื่อนเหมือนบ้านเรา

เมื่อวันที่ 26 กันยายน 2554

อำมาตย์ ปชป. เก็บน้ำไว้ในเขื่อนน้ำงึม ? เสื้อแดงมาตอบหน่อยครับ

ปล. 'รับตอนควาย ทำลายแมงดา' ครับ

#205 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

Posted 6 November 2011 - 15:26

กระทู้นี้คุณภาพจริงๆ!!

เสื้อแดงไม่เห็นเข้ามาตอบบ้างเลย!!! ไม่ไหนหมด???
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#206 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

Posted 6 November 2011 - 20:25

ขออนุญาติสอนคุณ Bookmarks สักนิด การเริ่มต้นตัดสินความคิดของคนอื่นด้วยคำว่าโง่นั้นไม่ใช่วิถีของคนที่อยากรู้ครับ แต่มันเป็นวิถีของคนที่เข้าไปจับผิดมากกว่า

ก็ยังดีที่คุณเข้ามาดูเวปนี้บ้าง แต่ก็แอบหวังว่าคุณจะคิดด้วยกับสิ่งที่ได้อ่านในนี้ ในเมื่อบอกให้ทำใจให้เป็นกลาง เมื่อก่อนผมก็สงสัยเหมือนกันว่าสิ่งที่เสื้อแดงพูดกันอยู่นั้นนะมันมีความจริงเท่าไร แต่ตอนนี้เลิกเสพแล้วครับ เพราะรู้ว่าอะไรคือจริงอะไรคือเท็จ คิดเอาเองละกันครับ

ข้อมูลใหม่ๆบางทีเราก็ยังตัดสินร้อยเปอร์เซ็นไม่ไ้ด้หรอกครับว่าจริงหรือเปล่า คุณว่าอย่างนั้นมั้ยคับนั่นคงเป็นเหตุผลที่ว่าทำไมผมต้องไปเสพ เพราะถ้าไม่เสพเราก็อาจจะปิดกั้นตัวเองไปในทันที

ถ้าคุณว่าช่อง DNN คือข้อมูลใหม่ มันก็ใหม่จริงๆครับ บางอย่างผมไม่เคยรู้ในช่องทีวีทั่วไป แต่ผมก็หาข้อมูลตัวนี้ไม่ได้และไม่มีหลักฐานยืนยันชัดเจน อีกอย่างหนึ่งผมพิจารณาด้วยตัวเองแล้วว่าแกนนำที่มาพูดเป็นคนยังไง คนที่ดูช่องนี้แล้วอาการเป็นอย่างไร สรุปก็คือผมไม่ดูแล้วครับ เพราะมันเป็นช่องที่โจมตีฝ่ายตรงข้ามเพียงอย่างเดียว แถมยังมีข้อมูลที่บิดเบือนแล้วทั้งนั้น เหมือนดูเหรียญแค่ด้านเดียวจริงๆ ส่วนคุณจะดูต่อไปอันนั้นก็แล้วแต่ครับ เพราะผมเชื่อของผมว่ามันถูกเหมือนที่ผมเชื่อว่านรกมี สวรรค์มี กุศลกรรมมี อกุศลกรรมมีครับ

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#207 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

Posted 7 November 2011 - 00:02

ใครพอมีข้อมูลระบายน้ำของเขื่อนภูมิพล รายวัน แบบดูง่ายๆ บ้างไหมครับ ผมจะเอามาคิดดู

#208 OYoShiO

OYoShiO

น้องใหม่

Posted 7 November 2011 - 00:27

http://www.thaiwater...date=2011-11-05

เท่าที่ผมดูอันเนี้ยเอามาวิเคราะห์ได้ดีที่สุด พรอตกราฟเองเลยครับ ฮ่าฮ่า

#209 OYoShiO

OYoShiO

น้องใหม่

Posted 7 November 2011 - 00:35

ขออนุญาติสอนคุณ Bookmarks สักนิด การเริ่มต้นตัดสินความคิดของคนอื่นด้วยคำว่าโง่นั้นไม่ใช่วิถีของคนที่อยากรู้ครับ แต่มันเป็นวิถีของคนที่เข้าไปจับผิดมากกว่า

ก็ยังดีที่คุณเข้ามาดูเวปนี้บ้าง แต่ก็แอบหวังว่าคุณจะคิดด้วยกับสิ่งที่ได้อ่านในนี้ ในเมื่อบอกให้ทำใจให้เป็นกลาง เมื่อก่อนผมก็สงสัยเหมือนกันว่าสิ่งที่เสื้อแดงพูดกันอยู่นั้นนะมันมีความจริงเท่าไร แต่ตอนนี้เลิกเสพแล้วครับ เพราะรู้ว่าอะไรคือจริงอะไรคือเท็จ คิดเอาเองละกันครับ

ข้อมูลใหม่ๆบางทีเราก็ยังตัดสินร้อยเปอร์เซ็นไม่ไ้ด้หรอกครับว่าจริงหรือเปล่า คุณว่าอย่างนั้นมั้ยคับนั่นคงเป็นเหตุผลที่ว่าทำไมผมต้องไปเสพ เพราะถ้าไม่เสพเราก็อาจจะปิดกั้นตัวเองไปในทันที

ถ้าคุณว่าช่อง DNN คือข้อมูลใหม่ มันก็ใหม่จริงๆครับ บางอย่างผมไม่เคยรู้ในช่องทีวีทั่วไป แต่ผมก็หาข้อมูลตัวนี้ไม่ได้และไม่มีหลักฐานยืนยันชัดเจน อีกอย่างหนึ่งผมพิจารณาด้วยตัวเองแล้วว่าแกนนำที่มาพูดเป็นคนยังไง คนที่ดูช่องนี้แล้วอาการเป็นอย่างไร สรุปก็คือผมไม่ดูแล้วครับ เพราะมันเป็นช่องที่โจมตีฝ่ายตรงข้ามเพียงอย่างเดียว แถมยังมีข้อมูลที่บิดเบือนแล้วทั้งนั้น เหมือนดูเหรียญแค่ด้านเดียวจริงๆ ส่วนคุณจะดูต่อไปอันนั้นก็แล้วแต่ครับ เพราะผมเชื่อของผมว่ามันถูกเหมือนที่ผมเชื่อว่านรกมี สวรรค์มี กุศลกรรมมี อกุศลกรรมมีครับ

ึครับผม แต่ในทัศนคติของผม ถึงเป็นการดูเหรียญด้านเดียว ก็ต้องดูครับว่าด้านนั้นมีรายละเอียดอะไรบ้าง ส่วนอีกด้าน ก็สามารถหาูดูจากที่อื่นได้ไงครับ ^^ พอดูแล้วเราก็จะสามารถชั่งใจได้แล้วว่ามันมีความจริงมากน้อยเพียงไร เวลาเราเอาไปตอบเอาพูดอะไรมันก็สามารถครอบคลุมได้ัทั้งหมดแหละครับ จะได้ไม่เอาตรรกะเดิมๆไปตอบคนอื่นเขาเวลาที่เราีไม่สามารถตอบอะไรเขาได้แล้ว เหมือนกับที่พวกคุณโดนๆกันเป็นประจำนั่นแหละ..."ยึดสนามบิน" คำๆนี้คุณว่าเพราะอะไรถึงเป็นตรรกะของคนเหล่านั้น นั่นก็เพราะเขาไม่ได้ศึกษาข้อมูลหรือเข้ามารับรู้ความเป็นไปของพวกคุณไงครับ เขาคิดได้อย่างเดียวว่าใครที่ไม่ใช่พวกเขาคือเหลืองนั่นแหละ แล้วคุณรู้มั้ยบางครั้งพวกคุณเองก็เป็นเหมือนกัน......อันนี้ต้องยอมรับนะครับ

#210 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

Posted 7 November 2011 - 01:34

http://www.thaiwater...date=2011-11-05

เท่าที่ผมดูอันเนี้ยเอามาวิเคราะห์ได้ดีที่สุด พรอตกราฟเองเลยครับ ฮ่าฮ่า

ครับผมอันนี้ก็เคยดูมาครับ ผมก็จะพล็อตกราฟเองนั่นแหละครับ
เพราะคงไม่มีใครทำไว้แน่ๆ แต่แทบไม่มีเวลาเลย 55555

#211 OYoShiO

OYoShiO

น้องใหม่

Posted 7 November 2011 - 02:49

ครับผมอันนี้ก็เคยดูมาครับ ผมก็จะพล็อตกราฟเองนั่นแหละครับ
เพราะคงไม่มีใครทำไว้แน่ๆ แต่แทบไม่มีเวลาเลย 55555

ฮ่าฮ่า คุณเชื่อผมเถอะคุณไม่สามารถเปลี่ยนแปลงโลกนี้ได้ แค่เรามีข้อมูลเก็บไว้ในหัวก็พอ อย่างน้อยๆเวลาไปพูดกับใครเถียงกับใครก็จะได้พูดอย่างมีเหตุและผล และก็เหนือกว่าคนอื่นอย่างแน่นอนครับ ^^

#212 PinkDevil

PinkDevil

ขาประจำ

Posted 7 November 2011 - 02:56

ฮ่าฮ่า คุณเชื่อผมเถอะคุณไม่สามารถเปลี่ยนแปลงโลกนี้ได้ แค่เรามีข้อมูลเก็บไว้ในหัวก็พอ อย่างน้อยๆเวลาไปพูดกับใครเถียงกับใครก็จะได้พูดอย่างมีเหตุและผล และก็เหนือกว่าคนอื่นอย่างแน่นอนครับ ^^

เห็นด้วยค่ะ คนบางคนเชื่อฝั่งหัวแล้วไม่ยอมเปลี่ยนหรอก ไม่ว่าจะเอาข้อมูลจริงมากแค่ไหนไปอธิบาย คนพวกนี้ก็พร้อมจะบอกว่าเป็นข้อมูลปลอม แต่ต่อให้จำนนด้วยข้อมูลยังงัย ก็จะตัดบทแล้วบอกว่า ก็เชื่ออย่างนี้ บางทีอย่าเสียเวลาในชีวิตไปนั่งอธิบายให้พวกบัวอยู่ในตมแล้วโดนซีเมนต์โบกทับเลย

อย่างตอนนี้เห็นพวกบือแดงบอกกันว่า ปชป เป็นคนแกล้งทำให้น้ำท่วม ในเมื่ออธิบายยังงัยไม่เข้าใจอยากจะเชื่ออย่างนั้นก็ปล่อยไป แต่กะจะบอกพวกนั้นว่า ถ้าคราวหน้าไม่เลือก ปชป ปชปจะแกล้งในน้ำท่วมอีกแถมฟ้าผ่า ดินถล่ม สึนามิ มาให้ครบเซ็ท เลย
To dream the impossible dreamTo fight the unbeatable foeTo bear with unbearable sorrowTo run where the brave dare not goTo right the unrightable wrongTo love pure and chaste from afarTo try when your arms are wearyTo reach the unreachable star

#213 OYoShiO

OYoShiO

น้องใหม่

Posted 7 November 2011 - 03:30

เห็นด้วยค่ะ คนบางคนเชื่อฝั่งหัวแล้วไม่ยอมเปลี่ยนหรอก ไม่ว่าจะเอาข้อมูลจริงมากแค่ไหนไปอธิบาย คนพวกนี้ก็พร้อมจะบอกว่าเป็นข้อมูลปลอม แต่ต่อให้จำนนด้วยข้อมูลยังงัย ก็จะตัดบทแล้วบอกว่า ก็เชื่ออย่างนี้ บางทีอย่าเสียเวลาในชีวิตไปนั่งอธิบายให้พวกบัวอยู่ในตมแล้วโดนซีเมนต์โบกทับเลย

อย่างตอนนี้เห็นพวกบือแดงบอกกันว่า ปชป เป็นคนแกล้งทำให้น้ำท่วม ในเมื่ออธิบายยังงัยไม่เข้าใจอยากจะเชื่ออย่างนั้นก็ปล่อยไป แต่กะจะบอกพวกนั้นว่า ถ้าคราวหน้าไม่เลือก ปชป ปชปจะแกล้งในน้ำท่วมอีกแถมฟ้าผ่า ดินถล่ม สึนามิ มาให้ครบเซ็ท เลย

คุณPinkDevil ครับ คุณเชื่อผมมั้ยบัวใต้ตมน่ะคุณว่าน่าโบกซีเมนซ์ัทับแล้ว แต่บัวที่พ้นน้ำแล้วแต่ไม่ยอมรับความจริงน่ะ น่าตัดไปทำแกงส้มกว่าอีก ฮะฮะ

เท่าที่ผมคุยหลายคนในนั้นเขาเหมือนจะรู้สึกตัวแล้วล่ะว่า เห้ย กูพลาด พลาดก็ยอมรับว่าพลาดซี่ คนที่ไม่รู้ตัวว่าพลาดแล้วพยายามชิ่งหนี ยังพอมีทางลากกลับมาได้ แต่พวกที่รู้ตัวว่าพลาดแล้วยังชิ่งไป ถ้าเป็นผม ผมไม่วิ่งตามไปลากกลับมาหรอกครับ มันหนีไปมันก็เหนื่อยเอง เพราะไม่ว่าจะหนียังไง ความจริงก็เป็นความจริงวันยังค่ำแหละครับ ^^

#214 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 7 November 2011 - 11:26

อีกบทความที่บันทึกไว้เป็นลายลักษณ์อักษร. . .

น้ำยังไม่ลดอย่าปัดความรับผิดชอบ
: กระดานความคิด โดย พล.ท.นันทเดช เมฆสวัสดิ์

เมื่อเข้ารับตำแหน่งนายกรัฐมนตรี น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร ก็มีหน้าที่จะต้องปฏิบัติต่อประชาชนอยู่ 2 กรณี กรณีแรก การทำนโยบายที่พรรคเพื่อไทยหาเสียงไว้ ให้กลายเป็นความจริงให้ได้ซึ่งนอกจากจะเป็นเรื่องของจรรยาบรรณทางการเมืองแล้ว ยังจะต้องคำนึงถึงว่า ในจำนวนประชากรที่เลือกพรรคเพื่อไทย 15 ล้านคนนั้น มีมากกว่าครึ่งที่เลือกเพราะนโยบายพรรคเพื่อไทย ไม่ใช่เพราะรัก พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร หรือเป็นคนเสื้อแดง แต่ปัจจุบันนี้นโยบายขายฝันดังกล่าวมีแนวโน้มว่า “จะทำไม่ได้”

กรณีที่สอง เป็นสัญญาประชาคม ที่ น.ส.ยิ่งลักษณ์ให้ไว้กับประชาชน 3 เรื่อง ซึ่งไม่รู้ว่า พ.ต.ท.ทักษิณ คู่แฝด น.ส.ยิ่งลักษณ์ จะรู้หรือไม่ ได้แก่ 1.แก้ไข ไม่แก้แค้น 2.สร้างสุข สลายทุกข์ 3.จะไม่ทำเพื่อคนกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง

ปัจจุบันนี้เกือบ 3 เดือนแล้วที่พรรคเพื่อไทยนำอำนาจอธิปไตยของปวงชนชาวไทย ไปใช้ในการบริหารประเทศ โดยมี น.ส.ยิ่งลักษณ์ เป็นผู้ใช้อำนาจนั้น จะเห็นได้ว่า น.ส.ยิ่งลักษณ์ ไม่สามารถที่จะทำตามที่เคยพูดไว้ได้เลย ทั้งนโยบายและสัญญาประชาคม เช่น “การแก้ไข ไม่แก้แค้น” แต่ข้าราชการถูกโยกย้ายยับเยินจากตัวใหญ่ไปสู่ตัวเล็กมากขึ้นเรื่อยๆ ประเด็นนี้จึงทำให้ข้าราชการส่วนใหญ่เกิดการชะลองานขึ้นในภาวะน้ำท่วม เพราะไม่รู้ว่าจะถูกย้ายไปไหน ระบบงานในส่วนราชการจึงเกิดความสับสนไปหมด

เรื่อง “สร้างสุข สลายทุกข์” ก็เห็นได้ชัดเจนว่า ประชาชนค่อนประเทศเดือดร้อน เต็มไปด้วยความทุกข์ทรมาน หลายแสนคนถึงกับสิ้นเนื้อประดาตัว ซึ่งเป็นผลมาจากการบริหารในระดับประเทศแบบลองผิดลองถูก ซึ่งเคยใช้ได้ผลในการบริหารภาคเอกชนจนทำให้เกิดความผิดพลาดซ้ำซากในการแก้ปัญหาน้ำท่วม จากอุทกภัยธรรมดา ได้พัฒนาไปสู่มหาอุทกภัยในที่สุด การออกมาแก้ตัวว่า อำมาตย์ หรือพรรคประชาธิปัตย์กักน้ำในเขื่อนไว้แล้วแอบปล่อยน้ำออกมาเพื่อล้มรัฐบาล คนส่วนใหญ่คงไม่มีใครเชื่อหรอกครับ คนปล่อยข่าวคงลืมไปว่าการบริหารจัดการน้ำในเขื่อนอยู่ภายใต้ “คณะกรรมการบริหารน้ำแห่งชาติ” ซึ่งแบ่งย่อยออกมาเป็น อนุกรรมการ ควบคุมดูแลแต่ละเขื่อนอีกทอดหนึ่ง ดังนั้นหลักฐานจากการปฏิบัติงาน บันทึกการประชุม การสั่งการและข้อมูลระดับน้ำในเขื่อน ฯลฯ มีอยู่มากมาย ลงไปถึงตัวบุคคลที่เป็นกรรมการ อนุกรรมการในขณะนั้นอีกด้วย แค่นำเหตุการณ์เปิดจากสื่อต่างๆ มาตรวจสอบดู ก็จะรู้ว่า รัฐมนตรีหรือคนที่ออกมาโจมตีเรื่องการปล่อยน้ำดังกล่าวนี้ทำอะไรอยู่บ้าง ในขณะที่เกิดพายุพัดเข้ามาในประเทศไทยแต่ละลูก ก็จะเห็นได้ชัดเจนว่ารัฐบาลเคยให้ความสนใจหรือให้ความสำคัญกับเรื่อง “น้ำและเขื่อน” บ้างหรือเปล่า ข้อเท็จจริงเหล่านี้แม้แต่ ส.ส.ของพรรคเพื่อไทยเองก็รู้อยู่เต็มหัวอกหัวใจครับ เพียงแต่ว่า “น้ำท่วมปาก” พูดไม่ได้เท่านั้น

การพยายามหา “แพะมารับบาป” ก็เริ่มปรากฏขึ้นเป็นระยะๆ ไม่ว่าจะมาจากกลุ่มคนเสื้อแดง กลุ่มบ้านเลขที่ 111 หรือรัฐมนตรีในพรรคร่วมรัฐบาลเอง แต่ยิ่งแก้ตัวเท่าไหร่ก็ยิ่งรัดตัวเองแน่นเข้าไปอีก

ส่วน สัญญาประชาคมข้อสุดท้าย คือ “การไม่ทำเพื่อคนกลุ่มใดกลุ่มหนี่ง” นั้นก็ชัดเจนว่า ในกลุ่มคนไทยด้วยกันแล้วคนใส่เสื้อแดงต้องมาก่อน พิสูจน์ได้จากกรณีน้ำท่วมครั้งนี้เช่นกัน

จากความผิดพลาดมากมายมหาศาลแบบที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาเลยในประเทศไทย ไม่ว่าจะมาจากการบริหารงานของรัฐบาลชุดไหนๆ ก็ตาม จึงทำให้น.ส.ยิ่งลักษณ์ และรัฐมนตรีชุดนี้ยากที่จะปฏิเสธความรับผิดชอบครั้งนี้ได้ ถ้าเป็นประเทศที่ปกครองด้วยระบอบประชาธิปไตยจริงๆ เหมือนที่มวลชนของพรรคเพื่อไทยชอบอ้างถึงนั้น นายกรัฐมนตรีต้องลาออกประการเดียวครับ ไม่ว่าจะถูกหรือผิด ก็เสนอมาเพื่อให้นำไปคิดกันเอาเอง แทนที่จะไปคิดเรื่องพิมพ์เขียวการฟื้นฟูประเทศหลังน้ำลด (New Thailand) ซึ่งผมไม่รู้ว่าไปเอาข้อมูลอะไรมาคิดเป็นเรื่องราวเพ้อฝันออกมาได้ขนาดนี้ เพราะในปัจจุบัน มวลน้ำจำนวนมหึมายังล้อมจ่อถล่มกรุงเทพฯ อยู่ นิคมอุตสาหกรรมต่างๆ ที่ถูกน้ำท่วมเพิ่งเริ่มจะทรงตัวหรือจะเอาแผนเพ้อฝันนี้ ขึ้นมาปลอบประโลมใจ ขายฝันในอากาศให้แก่ประชาชนอีกครั้งหนึ่ง เหมือนที่ทำมาแล้วในเรื่องนโยบายและสัญญาประชาคม

คำขวัญของลูกเสือไทย “เสียชีพอย่าเสียสัตย์” ครับ แต่คำขวัญของเนตรนารีไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร ซึ่งก็ไม่น่าจะแตกต่างกันมากนะครับ

http://www.komchadlu...มรับผิดชอบ.html

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#215 mOOgrOb'pm'

mOOgrOb'pm'

ขาประจำ

Posted 7 November 2011 - 12:45

เรื่องรัฐบาลมีอำนาจตั้งแต่ 26 สค. ก่อนหน้านี้ทำอะไรไม่ได้ นี่ยังมีคนเอามาเถียงกันอีก สงสัย มันฝังรากลึกอ่ะ

www.pantip.com/cafe/news/topic/NE11298517/NE11298517.html#18

เลยยุส่งเลย

RED = Ready to use Enslaved Dumb

แดง = ทาสโง่ๆพร้อมใช้

youtube.com/watch?v=W5wOyorY3cM

youtube.com/watch?v=-DP5-tjgbck&list=PLC886308BCE409164

#216 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

Posted 7 November 2011 - 13:06

ึครับผม แต่ในทัศนคติของผม ถึงเป็นการดูเหรียญด้านเดียว ก็ต้องดูครับว่าด้านนั้นมีรายละเอียดอะไรบ้าง ส่วนอีกด้าน ก็สามารถหาูดูจากที่อื่นได้ไงครับ ^^ พอดูแล้วเราก็จะสามารถชั่งใจได้แล้วว่ามันมีความจริงมากน้อยเพียงไร เวลาเราเอาไปตอบเอาพูดอะไรมันก็สามารถครอบคลุมได้ัทั้งหมดแหละครับ จะได้ไม่เอาตรรกะเดิมๆไปตอบคนอื่นเขาเวลาที่เราีไม่สามารถตอบอะไรเขาได้แล้ว เหมือนกับที่พวกคุณโดนๆกันเป็นประจำนั่นแหละ..."ยึดสนามบิน" คำๆนี้คุณว่าเพราะอะไรถึงเป็นตรรกะของคนเหล่านั้น นั่นก็เพราะเขาไม่ได้ศึกษาข้อมูลหรือเข้ามารับรู้ความเป็นไปของพวกคุณไงครับ เขาคิดได้อย่างเดียวว่าใครที่ไม่ใช่พวกเขาคือเหลืองนั่นแหละ แล้วคุณรู้มั้ยบางครั้งพวกคุณเองก็เป็นเหมือนกัน......อันนี้ต้องยอมรับนะครับ

ยอมรับอยู่แล้วครับ แต่ไม่ได้เชียร์เสื้อเหลือง และไม่เห็นด้วยเลยถ้าคนของรัฐบาลมาร์คจะร่วมมือ เข้าใจว่ามันเป็นการเมือง ผมก็อยากปฏิวัติแนวคิดของการปกครองแต่ไม่ใช่การปกครองที่ไม่มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข เพราะทุกวันนี้แต่ละฝ่ายต่างพยายามเอาเหตุผลมาสู้กัน แต่.. เหตุผลไหนจริงเท็จมันก็ประจักษ์แก่ใจแล้ว ดังนั้นผมเลือกฝ่ายเหมือนกับที่คุณเลือกนั้นเอง แต่คุณต้องยอมรับว่าแกนนำของคุณไม่มีแนวทางที่ชัดเจน และไม่สามารถควบคุมกลุ่มที่มันแตกออกเป็นฝ่ายๆได้ ผมรู้ว่าแกนนำของพวกคุณรู้ว่ากลุ่มไหนเป็นอย่างไร แต่ก็ไม่ทำอะไรปล่อยให้คนอื่นโจมตี พอมีเรื่องออกมาก็บอกว่าแดงเทียม แบบนี้มันไม่ถูกต้องกับความคิดเห็นผม แต่แดงบางคนมีความคิดเห็นที่บางทีผมเองยังเห็นด้วย โดยที่ความเห็นนั้นไม่ได้เกี่ยวกับสถาบันที่มีมาอย่างยาวนานตั้งแต่เรายังเป็นสยามประเทศ แต่เป็นแนวทางประชาธิปไตยจริงๆ อันนั้นแหละที่ผมเห็นด้วย แต่ไม่เคยเห็นแกนนำของท่านพูดถึง ดังนั้น ผมไม่อยากมีผู้นำที่ไม่ดีหรอกครับ ผมถึงไม่เลือกเป็นเสื้อแดง และเลือกอีกฝ่าย ถึงแม้ว่ามันจะไม่ดีทั้งหมด แต่มันก็มีคนที่ดีมากกว่าคนที่ไม่ดี ... ส่วนคุณจะเห็นคนที่ไม่ใช่คนเสื้อแดงเป็นยังไง เป็นเสื้อเหลืองตามความคิดของคนเสื้อแดงทั่วไปอันนี้ก็แล้วแต่ แต่ที่แน่ๆ ผมไม่ใช่เสื้อเหลือง แต่ผมเป็นนคนที่รักประเทศชาติ ไม่อยากเห็นประเทศชาติล่มจมแค่นั้นแหละครับ

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#217 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

Posted 7 November 2011 - 13:20

DNN มันเสี้ยมทั้งในจอข่าวและจอSMS สังเกตุมีหน้าม้าคอยเริ่มเรื่องปล่อยข่าวลือ?ทางSMS

เวลาเจอSMSเล่นของสูงละอยากทะลุจอไปกระทืบจริงๆ

#218 tryland

tryland

ขาประจำ

Posted 7 November 2011 - 13:31

DNN มันเสี้ยมทั้งในจอข่าวและจอSMS สังเกตุมีหน้าม้าคอยเริ่มเรื่องปล่อยข่าวลือ?ทางSMS

เวลาเจอSMSเล่นของสูงละอยากทะลุจอไปกระทืบจริงๆ

มันก็ไม่ต่างจาก ASTV หรือพวก เนชั่น ละครับ พอๆกันอีกไม่นานประเทศไยคงได้แตกเป็น ก๊กๆเหอะๆๆ

#219 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

Posted 7 November 2011 - 13:33

แต่ผมว่าเนชั่นเสนอข่าวตามความจริงนะ ถึงแม้มันไม่ครบทุกมุมก็ตาม

#220 NightMare

NightMare

พอจะทนแดงได้จิ๊ดๆ

Posted 7 November 2011 - 14:16

แต่ผมว่าเนชั่นเสนอข่าวตามความจริงนะ ถึงแม้มันไม่ครบทุกมุมก็ตาม

เห็นด้วยครับ ผมยังไม่เห็นได้ชัดว่า nation เสี้ยมอย่างที่คุณtryland กล่าว ถ้าจะให้พูดคือเป็นการเสนอข่าวตามความเป็นจริงแบบค่อนข้างเอียงมากกว่าครับ
แต่รายการเสี้ยมขอบอกว่าผมยังไม่เคยเจอเหมือน ASTV หรือ DNN ^_^

เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้

ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง

กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

~¤ สนธิกาญจน์ กาญจนาสน์ ¤~

#221 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

Posted 7 November 2011 - 14:28

สุดท้ายแล้ว ASTV DNN เสี้ยมเพื่อเป้าหมายเดียวกัน

#222 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 7 November 2011 - 14:56

มันก็ไม่ต่างจาก ASTV หรือพวก เนชั่น ละครับ พอๆกันอีกไม่นานประเทศไยคงได้แตกเป็น ก๊กๆเหอะๆๆ

คนที่ทำให้ชาติแตกแยกน่ะ คือพวกเสื้อแดงจำไว้ ตั้งหมู่บ้านเสื้อแดงไปเพื่ออะไร

#223 OYoShiO

OYoShiO

น้องใหม่

Posted 7 November 2011 - 17:47

ยอมรับอยู่แล้วครับ แต่ไม่ได้เชียร์เสื้อเหลือง และไม่เห็นด้วยเลยถ้าคนของรัฐบาลมาร์คจะร่วมมือ เข้าใจว่ามันเป็นการเมือง ผมก็อยากปฏิวัติแนวคิดของการปกครองแต่ไม่ใช่การปกครองที่ไม่มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข เพราะทุกวันนี้แต่ละฝ่ายต่างพยายามเอาเหตุผลมาสู้กัน แต่.. เหตุผลไหนจริงเท็จมันก็ประจักษ์แก่ใจแล้ว ดังนั้นผมเลือกฝ่ายเหมือนกับที่คุณเลือกนั้นเอง แต่คุณต้องยอมรับว่าแกนนำของคุณไม่มีแนวทางที่ชัดเจน และไม่สามารถควบคุมกลุ่มที่มันแตกออกเป็นฝ่ายๆได้ ผมรู้ว่าแกนนำของพวกคุณรู้ว่ากลุ่มไหนเป็นอย่างไร แต่ก็ไม่ทำอะไรปล่อยให้คนอื่นโจมตี พอมีเรื่องออกมาก็บอกว่าแดงเทียม แบบนี้มันไม่ถูกต้องกับความคิดเห็นผม แต่แดงบางคนมีความคิดเห็นที่บางทีผมเองยังเห็นด้วย โดยที่ความเห็นนั้นไม่ได้เกี่ยวกับสถาบันที่มีมาอย่างยาวนานตั้งแต่เรายังเป็นสยามประเทศ แต่เป็นแนวทางประชาธิปไตยจริงๆ อันนั้นแหละที่ผมเห็นด้วย แต่ไม่เคยเห็นแกนนำของท่านพูดถึง ดังนั้น ผมไม่อยากมีผู้นำที่ไม่ดีหรอกครับ ผมถึงไม่เลือกเป็นเสื้อแดง และเลือกอีกฝ่าย ถึงแม้ว่ามันจะไม่ดีทั้งหมด แต่มันก็มีคนที่ดีมากกว่าคนที่ไม่ดี ... ส่วนคุณจะเห็นคนที่ไม่ใช่คนเสื้อแดงเป็นยังไง เป็นเสื้อเหลืองตามความคิดของคนเสื้อแดงทั่วไปอันนี้ก็แล้วแต่ แต่ที่แน่ๆ ผมไม่ใช่เสื้อเหลือง แต่ผมเป็นนคนที่รักประเทศชาติ ไม่อยากเห็นประเทศชาติล่มจมแค่นั้นแหละครับ

แสดงว่าคุณอาจจะยังไม่ค่อยเข้าใจในตัวผมสักเท่าไหร่ จะว่ากันตามตรง ผมเกลียดไอ้คางคกยิ่งกว่าใครทั้งนั้นแหละครับ ผมเองก็ได้เข้าไปแวะเวียนอยู่ที่บอร์ดของคนเสื้อแดง บ้าง พอๆกับเข้ามาที่นี่ แต่โดยใจก็ไม่ได้แคร์ว่าใครจะมองผมเป็นแบบไหน เพราะำไม่ว่าจะเป็นแบบไหนถ้าคนที่่ผมคุยด้วยพยายามเข้าใจว่ากำลังคุยเรื่องอะไรกันนั่นแหละ ผมคุยได้หมดแหละครับ ผมอาจจะโดนเสื้อแดงว่าคลั่งเจ้า ไดโนเสาร์เต่าล้านปีนั่นก็คงไม่เป็นไร เพราะผมจะอยู่ข้างในหลวงเสมอครับ ^^

#224 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 7 November 2011 - 23:02

ไปธุระหลายวัน พึ่งมีโอกาสได้มาตามอ่าน มันส์จริงๆ

#225 dr_m

dr_m

ขาประจำ

Posted 8 November 2011 - 08:33

สงสัยกระทู้นี้จบแล้ว มั้ง

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#226 NightMare

NightMare

พอจะทนแดงได้จิ๊ดๆ

Posted 8 November 2011 - 10:12

หลงประเด็นกันไปเยอะ คุณ joecth2003 พลาดเหมือนที่คุณ OyoshiO บอกตรงที่ไปเล่นนอกประเด็นตามเขา ทั้งที่เรื่องนี้มีแค่ประเด็นเดียวคือ อภิสิทธิ์หมดหน้าที่วันไหน
แต่ก็ขอยกย่องคุณ joecth2003 ครับที่สละเวลาเข้าไปถกสนทนากับอีกฝั่งนึง แต่ขอแนะนำเรื่องเดียวคือจะคุยกับฝั่งนั้น ห้ามออกนอกประัเด็นเด็ดขาดครับ ^_^

เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้

ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง

กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

~¤ สนธิกาญจน์ กาญจนาสน์ ¤~

#227 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

Posted 8 November 2011 - 10:32

ตอนนี้เล่นโจมตี กทม.
ว่า มีงบประมาณเยอะ , อุโมงยักษ์ไม่เห็นใช้ได้ , กทม.บริหารจัดการน้ำไม่ได้
กทม.แก้ปัญหาน้ำไม่ได้
กทม.ผิด กทม.ไม่ได้เรื่อง .. ฯลฯ

แต่ดันลืมไปว่า นายกประกาศใช้ กฎหมาย ป้องกันภัย มาตรา 31 ผู้ว่า กทม.ต้องปฏิบัติตาม
:D
-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#228 sos42

sos42

ขาประจำ

Posted 9 November 2011 - 15:04

สอบถามหน่อยครับ จริงๆแล้วใครมีอำนาจหน้าที่ปล่อยน้ำในเขื่อน นายก,รมต.เกษตร,หรือคณะกรรมการน้ำ

#229 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

Posted 12 November 2011 - 12:03

กระทู้ดีๆ ต้องขุด :D
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#230 EXPERTLY_7

EXPERTLY_7

ขาประจำ

Posted 12 November 2011 - 18:34

:D :D :D
ควายแดงบอกยิ่งลักษณ์ยังไม่มีอำนาจ ก่อนวันแถลงนโยบาย (23 สิงหาคม)

แล้วนี่อะไร มันทำงานและสั่งการ และรับรู้เรื่องน้ำ ตั้งแต่ก่อนแถลงนโยบายแล้ว

#231 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 12 November 2011 - 18:55

เข้าไปอ่านแล้วอนาถใจ
ตอนแรกบอกอภิสิทธิ์รักษาการช่วงนั้น ต้องรับผิดชอบ
แต่พอเจอความจริงตอกหน้า ว่ายิ่งลักษณ์ต่างหากเป็นนายกฯ ช่วงนั้น
มันก็บอกว่า งั้นไม่เป็นไร ไปคุยเรื่องอื่นดีกว่า
แล้วไอ้น้ำลายที่พ่นด่านายกฯ ในช่วงนั้นมันแอบเลียกลับไปตอนไหนดูไม่ทันเลย
ไม่หน้าด้านทำไม่ได้นะเนี่ย :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#232 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

Posted 12 November 2011 - 19:19

เข้าไปอ่านแล้วอนาถใจ
ตอนแรกบอกอภิสิทธิ์รักษาการช่วงนั้น ต้องรับผิดชอบ
แต่พอเจอความจริงตอกหน้า ว่ายิ่งลักษณ์ต่างหากเป็นนายกฯ ช่วงนั้น
มันก็บอกว่า งั้นไม่เป็นไร ไปคุยเรื่องอื่นดีกว่า
แล้วไอ้น้ำลายที่พ่นด่านายกฯ ในช่วงนั้นมันแอบเลียกลับไปตอนไหนดูไม่ทันเลย
ไม่หน้าด้านทำไม่ได้นะเนี่ย :D

.ใช่ครับ 2 มาตราฐานมากกกกกกกกกกก 5555
เอาดีเข้าตัว เอาชั่วใส่คนอื่น ชัดๆ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#233 Siamsarcastic

Siamsarcastic

น้องใหม่

Posted 4 December 2011 - 13:40

จริง ๆ อย่างที่เค้าว่า " มาด้วยไฟ แล้วก็ต้องไปด้วยน้ำ "