Jump to content

- - - - -

EM Ball มันดีจริงเหรอครับ

EM Ball

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
75 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 01:17

http://www.youtube.com/watch?v=rYrVywJJbFs
http://www.youtube.com/watch?v=GPXfmPnAIOo

ที่อาจารย์พูดก็มีทั้งถูกและก็ผิดนะ
กรณี EM หมักจนได้ที่ น้ำตาลจะเหลือน้อยมาก และสารอินทรีย์มักเปลี่ยนไปอยู่ในรูปที่่ย่อยสลายยากแล้ว (นึกถึงฮิวมัสในดิน) ปัญหาเน่าเนื่องจากน้ำตาลและสารอินทรีย์ใน EM จึงไม่น่ากังวลเท่าไหร่ เว้นเสียแต่ว่าจะใช้มากเกิน แต่ก็นะ เราก็ไม่สามารถรู้ได้ว่า EM ที่เอามาใช้นั้นมีการหมักอย่างสมบูรณ์ หรือไม่ หากหมักไม่สมบูรญ์ มีน้ำตาลเหลือมากมันก็จะเป็นไปตามที่ท่านอาจารย์ว่า

ผมพึ่งรู้ว่า EM ball มีแกลบหรือรำข้าวเป็นส่วนผสมด้วย o_Q ถ้าเป็นอย่างนั้น ก็น่าจะเน่าหนักขึ้นกว่าเดิมนะ

ส่วนเรื่อง มายาคติของ EM นั้น แวดวงนักวิชาการยังถกเถียงกัน ไม่จบเลย ว่า EM บำบัดน้ำเสียได้จริงหรือไม่ นักวิชาการเกษตรก็ว่าอย่างนึง นักจุลชีววิทยาก็ว่าอย่างนึง วิศวสิ่งแวดล้อมก็ว่าอีกอย่างนึง ต่างก็มีเหตุผลและมุมมองของตนเอง

ส่วนผมก็ให้มุมมองของนักจุลชีวะ ล่ะกัน

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#52 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 01:27

อ.มนัส หนูฉวี รองประธานมูลนิธิเกษตรกรรมธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ออกมายืยยันว่า em ball ใช้ได้ ชักจะงง

ถ้าจะบอกว่าใช้ได้จริง ก็ต้องมีข้อพิสูจน์หรือการทดลองมายืนยันแหละครับ
เพราะจุลชีวะเป็นเรื่องซับซ้อน ไม่ใช่ 1+1=2 เหมือนปฏิกิริยาเคมี
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#53 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 01:30

อ.มนัส หนูฉวี รองประธานมูลนิธิเกษตรกรรมธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ออกมายืยยันว่า em ball ใช้ได้ ชักจะงง

ถ้าจะบอกว่าใช้ได้จริง ก็ต้องมีข้อพิสูจน์หรือการทดลองมายืนยันแหละครับ
เพราะจุลชีวะเป็นเรื่องซับซ้อน ไม่ใช่ 1+1=2 เหมือนปฏิกิริยาเคมี

ฟังดูแล้ว ผมก็ไม่ค่อยจะเชื่อเท่าไหร่นะ แกอิงธุรกิจมากไป โยงไปโน้นไปนี้ โยงไปถึงกลุ่มโยเรด้วย อีกหน่อยก็ปล่อยแสง
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#54 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:29

คงจะเหมือน "บางระกำโมเดล" หรือไม่ก็ "เรือดันน้ำ" เป็นได้แค่วาทะกรรมทางการเมืองงงงงงงงงงงงงงง

#55 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:33

ลูก EM.Ball.ที่สมบูรณ์และสามารถนำไปใช้ได้จะต้องบ่มไว้ 15-20 วัน จะมีเส้นไยราสีขาวขึ้น

Nakorn Limpacuptathavon ... จริงๆ แล้ว เมื่อเราปั้นเสร็จแล้วต้องเอาก้อนจุลินทรีย์ที่ได้ไป "บ่ม" ในที่ร่มไม่โดนแดดโดนฝนนะครับ โดยวางก้อนจุลินทรีย์ไว้บนพื้นที่สะอาด แล้วนำแสลนหรือผ้าแห้งมาคลุมก้อนให้ไม่สูญเสียความชื้น จากนั้นเชื้อจึงเริ่มเจริญเติบโต หรือ ภาษาชาวบ้านเรียกว่ากำลังบ่มเชื้ออยู่ เส้นใยเชื้อราจะฟูฟ่องขึ้นมาภายใน 1-2 วัน จากนั้นเชื้อราจะเกิดสีต่าง ๆ ขึ้นมาหลายสี ซึ่งเป็นสีของส่วนขยายพันธ์ของเชื้อราบานออกและกระจาย (เปรียบได้กับพืชออกดอกแล้วกระจายละอองเกสร) จากนั้นเส้นใยของเชื้อราจะยุบลง ก้อนจะกลายเป็นสีขาวไปจนถึงสีออกอมเทา และก้อนจะแข็งมากทำให้เวลาหย่อนลงไปในน้ำจะไม่แตกและละลายเหมือนกับตอนปั้นใหม่ๆแล้วหย่อนเลยทีเดียว

http://www.facebook....&type=3

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#56 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:44

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#57 อานุง อัน รามา

อานุง อัน รามา

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:41

• ความเห็นแย้ง ใน clip ข้างบนนะครับ ลองดู

• อาจารย์ครับ ผมกับ อพท. หรือ dasta ตั้งงบประมาณกัน เป็นสิบล้านบาทต่อปี และใช้ในพื้นที่เกาะช้าง ตลอดมาสามสี่ปีนี้ เรียกชื่อว่า Dasta Ball ใช้นิสิตนักศึกษาจากสถาบันต่างๆ­ทั่วประเทศมาปั้น มาโยน ในพื่นที่เกาะช้างแทบจะทั่วเกาะ ผลหรือครับ ได้ผลดี น้ำใสขึ้น ไม่มีกลิ่นเหม็น ทั้งสภาพน้ำไหลและน้ำนิ่ง เชิญมาดูได้ครับ เดี๋ยวพบจะดูแลที่พักให้ฟรีครับ ขออย่างเดียว อย่าอคติเกินไปครับ อาจารย์ เข้าใจนะครับ
    tepunpunte 37 นาทีที่ผ่านมา

• 6:35 เป็นต้นไปอาจารย์พูดว่าน้ำมันนิ­่งมันเน่า แต่สุดทางของการเน่าคือ โครตจะเน่า หรือ ภาระสารอินทรีย์ในน้ำทิ้งหมดไป จุลินทรีย์จึงไม่ต้องการ ออกซิเจนO2 ในการย่อยสลายน้ำทิ้งอีก คุณภาพน้ำก็สามารถปรับปรุงให้ดี­ขึ้น ได้เอง จากการที่มีคุณสมบัติ SS ลดลง มีความใส ตามลำดับ หลังจากสุดทางเน่าคือน้ำจะปรับป­รุงคุณลักษณะที่ดีได้ง่ายขึ้นหล­ังจากนั้นครับ ดร. ไม่งั้นคงไม่มี anaerobic pond นำระบบ AS ไปถามโรงงานน้ำตาลดูเค้าใช้ระบบ­อะไรบำบัดก่อน
    gigs41 1 ชั่วโมงที่ผ่านมา

Posted ImagePosted ImagePosted ImageตอบกลับPosted Image

• ทำให้นักวิชาเกินคนนี้หมดความเช­ื่อถือ เพราะยกแม่น้ำทั้ง 5 มาแต่ก็สามารถแยกได้ว่าไม่เกี่ย­วอะไร แค่จั่วหัวมาว่าแม่น้ำ ก็ผิดหลักการบำบัดแบบ anaerobes แล้วครับ เข้าข่ายไม่ช่วยอะไรแต่เอาเท้าร­าน้ำให้สังคมขัดแย้งกันจากวิชาก­ารที่ไม่มีการอ้างอิง

• ถ้า จุฬายังเสนอผลงานจากนักวิชาการท­ี่มีอคติ ต่อการใช้จุลินทรีย์ในการบำบัดน­้ำทิ้ง ก็ไม่มีเหตุผลใดๆเลยที่จะทำให้ค­นระดับ pHD เข้าใจได้ แค่กลุ่มจุลินทรีย์ที่ไร้อากาศท­ี่มีอยู่ใน EM แกยังไม่ทราบ ผมว่าเค้าห่วงว่า EM จะขายดีอย่างเดียว ทั้งที่ตัวเองมีพื้นฐานที่ดีทาง­วิศวกรรม ไม่เห็นให้ประโยชน์หรือเสนอแนะอ­ะไรสักอย่างมีแต่ด่า ป้าเช็ง ซึ่งมันไม่เกี่ยวอะไรกับการบำบั­ดน้ำนิ่งที่เน่าเสีย

อาจารย์ครับ 1.แก้ไม่ได้ อันนั้นอาจารย์ตั้งธงครับ 2. น้ำท่วมอาจารย์คิดใหม่ครับอาจาร­ย์คิดแต่การบำบัดแบบออกซิเจน ผิดครับ จุลินทรีย์ที่เน่ามีการย่อยสลาย­แบบดี พระเอก 20 ตัวมันเกิดจากที่คุณไม่บ่ม seed ให้มันมาก อาจารย์อย่าคิดแต่รำข้าวสิครับ

อาจารย์มองตื้นไปครับ สารที่เปลี่ยนรูปไป จากข้าว>>>>>>>กรด>>>>> เทลงไปในน้ำ กรดจะย่อยไปในขั้นตอนที่ไวกว่า ผมโอเคนะอาจารย์มองในแง่ BOD แต่มันก็กำปั้นทุบดิน เหมืออาจารย์กินโปรตีน ผมกิน aminoacid อันไหนย่อยไวกว่ากัน? ไม่มองถึงโมเลกุลที่เล็กลงของสา­รเพื่อทำไปเป็นอาหาร starter ของจุลินทรย์กลุ่มดีที่มีใน EM เลย
อีกข้อที่ว่า จุลินทรีย์ EM เป็นจุลินทรีย์ปกติที่อาจารย์พบ­ได้ปกติ แต่เค้าพูดกันถึงปริมาณ CFU ของมันในน้ำนั้นๆว่าฝ่ายดีมันมี­ปกติไหมล่ะครับเราถึงต้องเติมเข­้าไป ตรงนี้อคติครับ เก็บไว้ 10 ปีทำไม?

gigs41 57 นาทีที่ผ่านมา

ราชาแห่งไหน ที่มีในนิทาน ที่เด็กเด็กเคยอ่าน อยู่สุขสันต์สวยงามราชาแห่งนี้ ท่านทรงงานและงาน หลายสิบปีพ้นผ่าน ยังทรงสร้างทำเศรษฐกิจพอเพียงhttp://www.sufficiencyeconomy.org/

#58 อานุง อัน รามา

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:48

สำหรับผม ก็ใช้ EM ใส่ ในกรองตู้ปลา (ปลามังกรทองอินโด 20 นิ้ว 1 ตัว กับ อินทรีเนท1 ตัว) ตู้ขนาด 72x30 นิ่้ว กรองล่าง เลี้ยงมา 2-3 ปี ผมไม่เคยเปลี่ยนน้ำตู้ปลาเลย มีแต่เติมน้ำเข้าไปเพิ่ม เวลาน้ำในตู้ปลาพร่องไป ตั้งแต่เลี้ยงมา ปลาผมไม่เคยเป็นโรคเลย สุขภาพดี น้ำใส
ยาคูล เวลากินเหลือผมก็ใส่ไปเหมือนกัน เพราะมีแลคโตบาซิลัส ซึ่งใน EM ก็มีเหมือนกัน

เอา EM หยดลงในชามน้ำสุนัขที่บ้าน ผลคือ ขี้หมาจะไม่ได้กลิ่นเหม็น เหมือนกับตอนที่ไม่ใส่ครับ
ราชาแห่งไหน ที่มีในนิทาน ที่เด็กเด็กเคยอ่าน อยู่สุขสันต์สวยงามราชาแห่งนี้ ท่านทรงงานและงาน หลายสิบปีพ้นผ่าน ยังทรงสร้างทำเศรษฐกิจพอเพียงhttp://www.sufficiencyeconomy.org/

#59 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:09

สำหรับผม ก็ใช้ EM ใส่ ในกรองตู้ปลา (ปลามังกรทองอินโด 20 นิ้ว 1 ตัว กับ อินทรีเนท1 ตัว) ตู้ขนาด 72x30 นิ่้ว กรองล่าง เลี้ยงมา 2-3 ปี ผมไม่เคยเปลี่ยนน้ำตู้ปลาเลย มีแต่เติมน้ำเข้าไปเพิ่ม เวลาน้ำในตู้ปลาพร่องไป ตั้งแต่เลี้ยงมา ปลาผมไม่เคยเป็นโรคเลย สุขภาพดี น้ำใส
ยาคูล เวลากินเหลือผมก็ใส่ไปเหมือนกัน เพราะมีแลคโตบาซิลัส ซึ่งใน EM ก็มีเหมือนกัน

เอา EM หยดลงในชามน้ำสุนัขที่บ้าน ผลคือ ขี้หมาจะไม่ได้กลิ่นเหม็น เหมือนกับตอนที่ไม่ใส่ครับ

บ้านผมก็เลี้ยงปลา น้ำใส ไม่ต้องใช้ EM ครับ
บ่อเล็กๆ ที่กรองเล็กๆ ต้นไม้เยอะๆ แต่ต้องอดทนหน่อยแรกๆ อย่าเปลี่ยนน้ำถึงน้ำจะขุ่น
ส่วนสถานการณ์จริง ในพื้นที่ที่เขาเอาไปใช้ มันไม่มีเครื่องกรองเหมือนในตู้ปลานะครับ
ลักษณะน้ำก็ไม่เหมือนกัน เพราะในตู้ปลาเราเริ่มต้นที่น้ำประปา แล้วเราก็หมั่นดูแลมัน
แต่น้ำที่เขาจะเอา EM ใส่มันเน่าแต่แรก สภาวะมันต่างกันครับ

และอย่างที่บอก EM ที่ใช้ได้ผลก็มีคนอ้างอิง แต่ต้องถามว่า เขาใช้ยังไง
วิทยาศาสตร์มีสองอย่างครับ คือ ถ้าทฤษฎีไม่ชัดเจน การทดลองต้องยืนยันชัดเจน
ผมถึงมาถามหาทั้งทฤษฎีและการทดลอง แต่ดูเหมือนว่าสรุปแล้วแม้แต่เจ้าทฤษฎีที่ญี่ปุ่น
ก็ยังยอมรับเลยว่าไม่มีผลวิจัยทางวิทยาศาสตร์ที่สามารถยืนยันได้

และคนที่เอาไปใช้ แล้วเน่ากว่าเดิม ก็เคยมีอย่างที่คุณ Solidus ยกมา
แล้วถามว่าเราจะรู้ได้อย่างไรว่าคนที่เอาไปใช้ จะเน่ากว่าเดิม หรือดีกว่าเดิม
องค์ความรู้อยู่ตรงไหน หรือต้องเสี่ยงเอา

ทั้งนี้ ไม่ได้มีปัญหาอะไรกับเรื่องที่คุณบอกครับ ถ้าใช้ได้ดีสำหรับคุณอานุง ก็เป็นเรื่องที่ดี
แต่ที่เน่ากว่าเดิมก็มี แสดงว่ามันมีตัวแปรมากกว่าแค่ว่าเอาไปใช้อะไรก็ได้นะครับ
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

#60 Duke_th1

Duke_th1

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:09

เพิ่มเติม ในส่วนการวิพากษ์ข้อมูล
link: http://www.facebook....0&type=1&ref=nf

อาสาสมัครฟื้นฟูประเทศไทย

★ ไขปัญหา EM Ball (ฉบับเต็ม) ★

ความคิดเห็นโดย: Poramate Minsiri (@iWhale แห่ง www.ThaiFlood.com)
เรียบเรียบ: www.facebook.com/SiamArsa

1. ผมเคยแปะคลิปที่น่าในใจเกี่ยวกับ EM - Effective Microorganisms ไว้เมื่อเดือนกพ. ถ้าสนใจศึกษาเรื่องนี้ลองดูได้ครับ http://lanpanya.com/iwhale/archives/42

2. ผมเคยเชิญปราชญ์ชาวบ้านคนไทย ที่ญี่ปุ่นยอมรับ มาเล่าเรื่อง EM ที่ใช้ได้ผลจริงมาแล้วบนเวที Ignite http://www.ignite.in...arsa/manus.html

3. EM ใช้บำบัดน้ำเสียได้ผลจริงมาแล้วในทะเลสาบสงขลา, อ่าวปัตตานี,เกาะพิทักษ์, เกาะสมุย และอีกหลายๆที่ ดูคลิปในข้อ 2 จะเห็นภาพ

4. อีเอ็มบอล คำนี้ฮิตในไทย แต่คนญี่ปุ่นจะเรียกกันว่า "โบกาฉิ"
http://youtu.be/3c-JXuAjJ_8

5. EMBall หรือ โบกาฉิ ไม่ใช่ลูกบอลวิเศษรักษาทุกโรค การทำต้องมีกรรมวิธีและส่วนผสม การใช้ก็ต้องมีวิธี ทำผิด ใช้ผิด ก็เกิดผลน้อย
http://youtu.be/nkw-cFPizlg

6. คืนชีวิตทะเลไทย ที่เกาะพิทักษ์ ฟื้นฟูทะเลอย่างเป็นระบบ ต้องทำหลายอย่าง EMBall เป็นแค่ส่วนเดียว
7. ช่วงที่เรือน้ำตาลจม ผมและเพื่อนเอา EMball และก้อน โยนลงม่น้ำเจ้าพระยาไป 6 ตัน ที่จุดเรือจมและก่อนถึงคลองประปา http://lanpanya.com/wash/archives/2461

8. บำบัดกลิ่นน้ำท่วมขัง หมัก EM แล้วเทเลยก็ได้ไม่ต้องปั้นhttp://lanpanya.com/wash/archives/2757

9. ประสบการณ์ที่บ้านผมเอง เคยหมัก EM ไปบำบัดน้ำในทะเลสาบของโครงการได้ผลดีมาก เด็กๆในหมู่บ้านชอบกิจกรรม EMBall ด้วย https://www.facebook...06296677&type=1

10. บ้านอาสาใจดี ที่แรกในกทม.ที่จัด Workshop สอนทำ EMBall โดยปราชญ์ชาวบ้านที่ชำนาญเรื่องนี้มากว่า 15 ปี http://on.fb.me/vubNp5

=======================================
สรุป :
EMBall เป็นของดี แต่ก็เหมือนปุ๋ย ถ้าเจอปุ๋ยคุณภาพต่ำ หรือ ใช้มากไปน้อยไป ย่อมไม่เกิดผลดี

การให้ข่าวเรี่อง EMBall จึงควรทำอย่างไม่มีอคติ เช่นการยกย่องสรรพคุณจนเกินจริง หรือเน้นแต่ข้อเสียจากการใช้งานที่ผิด

เรื่อง EM ยังไม่ควรเชื่อผมหรือเชื่อใครนะครับ ควรศึกษาข้อมูลจากหลายๆทางหรือจะทดลองในสถานที่จริงกันดูได้ครับ
=======================================

E.M. ย่อมาจากคำว่า Effective Micro-organisms หมายถึง กลุ่มจุลินทรีย์ที่มีประสิทธิภาพคิดค้นพบโดย ศาสตราจารย์ ดร.เทรโอะ ฮิงะ

EM คือกลุ่มจุลินทรีย์ หมวดสร้างสรรค์ที่มีอยู่ในธรรมชาติมีประโยชน์ ช่วยปรับปรุงสภาพความสมดุลของสิ่งมีชีวิตและสิ่งแวดล้อมให้ดีขึ้น

แนะนำให้อ่านเพิ่มเติมที่: http://ow.ly/7jNzj
— withKomkrish Sagarik and Ing-on Kankate.

#61 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:21

คงต้องนิยามเรื่องน้ำเน่าให้ตรงกันก่อนดีกว่าครับว่าใช้อะไรเป็นเกณฑ์ ไม่งั้นเถียงไปก็ไม่จบ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#62 อานุง อัน รามา

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:36

จากประสปการณ์ เวลาสุนัขที่บ้าน เข้ามาฉี่ในบ้านและมีกลิ่นสาป ผมก็ใช้ EM ขยายผสมน้ำ ฉีดพ่น วันรุ่งขึ้น กลิ่นก็หายครับ หรือกลิ่นในห้องน้ำ บางทีผมก็ใช้วิธีนี้
ส้วมที่บ้านเต็มผมก็ใช้ EM ใส่ชักโครก ก็ช่วยได้นะ

การบำบัดน้ำ ผมว่าที่ EM มีข้อดีอย่างนึง คือมีมีจุลินทรย์ชนิดที่ไม่ต้องใช้ ออกซิเจนในการย่อยสลาย ซึ่งน้ำเน่า ออกซิเจนมันแทบจะไม่มีอยู่แล้ว การใช้ EM ผมจึงคิดว่าน่าจะได้ผลดี
อ้อ เมื่อวานผมทดลองเอา EM ขยาย (1ลิตร) ลองไปเทบ่อเกรอะ ที่บ้าน วันนี้ลองดมดู กลิ่นดีขึ้นครับ กลิ่นเหม็นหายไป

เท่าที่ทราบ ผู้ผลิตจะแนะนำให้ ใช้ EM ขยาย จาก EM หัวเชื้อ ไม่แนะนำให้ ขยายต่อ จาก EM ที่ขยายแล้วอีกที เพราะจะมีเชื้อบางตัวหายไป
เท่าที่ทราบ EM มีทั้งจุลินทร์ทรีย์ที่ใช้ทั้ง ออกซิเจน และไม่ใช้ออกซิเจน และ มีเชื้อรา เช่นเชื้อราไตรโคโดมา(เชื้อราชนิดดี ที่ฆ่าเชื้อราไม่ดี ซึ่งต้องใช้แสงในการขยาย)
การขยายEM ก็ไม่ควรจะใช้น้ำประปา มาขยายด้วยเพราะคลอรีนจะไปฆ่าเชื่อจุลินทรย์

จากที่ผมใช้ ก็OK นะครับ ผมมีถังหมักขยะด้วยก็ใช้ EM นี่แหละ เศษอาหารยุบเร็วมาก ถ้าใช้ให้ถูกวิธี ผมว่าก็ได้ผลนะครับ

#63 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:36

วิศวกรสิ่งแวดล้อม เขาจะมองในมุม ค่าความสกปรกของน้ำวัดในรูปสารอินทรีย์ในน้ำ(COD) และ ออกซิเจนละลายน้ำ (DO หรือ BOD) แน่นอนว่าเมื่อเอา EM ซึ่งเป็นสารอินทรีย์และจุลินทรีย์ ใส่ในน้ำเท่ากับไปเพิ่มสารอินทรีย์ในน้ำ ค่าความสกปรกก็ต้องเพิ่มขึ้นเป็นธรรมดา จุลินทรีย์มันต้องใช้ออกซิเจน ค่าออกซิเจนในน้ำก็ต้องลดลงเป็นธรรมดา เขาก็ไม่ได้ผิดนะ เพราะมันขัดแย้งกับหลักการบำบัดน้ำเสียของเขาจริงๆ

แต่ในมุมมองของนักการเกษตรและประมง เวลาเขาใส่ EM ในปริมาณที่เหมาะสมเพื่อปรับสภาพน้ำ ก่อนเลี้ยงปลา เลี้ยงกุ้ง เขาพก็พบว่า
- แม้ค่าความสกปรกเพิ่มขึ้น แต่ก็ไม่อันตราย เพราะสารอินทรีย์ใน EM มันย่อยสลายจนอยู่ในรูปที่ย่อยต่อไม่ได้แล้ว มีคุณสมบัติพอๆ กับขี้ดินขี้เลนใต้บ่อกุ้งบ่อปลา สารอินทรีย์เหล่านี้ก็จะไม่ทำให้เกิดการเน่าเพิ่มขึ้นแต่อย่างใด เว้นแต่จะใส่มากเกินไป
- แม้ออกซิเจนลดต่ำลง แต่ในบ่อมีการเติมอากาศให้อยู่แล้ว ปัญหาเรื่องออกซิเจนลดต่ำจนเป็นอันตรายต่อสัตว์น้ำ จึงไม่มี
- น้ำมีสภาพดีขึ้น ไม่เน่าเสีย แถมเน่าเสียยากขึ้น เพราะจุลินทรีย์ EM ไปกดการเจริญของเชื้อแบคทีเรียที่ไม่ใช้ออกซิเจนสาเหตุน้ำเน่า
- สัตว์น้ำแข็งแรงขึ้น เพราะจุลินทรีย์ EM ไปกดการเจริญของเชื้อโรค
- สารอินทรีย์ใน EM ส่วนใหญ่ถูกย่อยจนเป็นสารอนินทรีย์ จึงแร่ธาตุต่างๆเจือปนอยู่มาก การเติม EM จึงเปรียบได้กับการเติมปุ๋ยลงในน้ำ ซึ่งเป็นผลดีต่อแพลงตอนพืชที่อยู่ในน้ำ แพลงตอนพืชจะช่วยเพิ่มออกซิเจนในน้ำ และเป็นอาหารเสริมให้แก่สัตว์น้ำ

นักวิชาการทั้ง 2 ฝ่ายจึงมีมุมมองขัดแย้งกัน แต่ก็ถูกทั้งคู่ สุดท้าย EM บำบัดน้ำเสียได้หรือไม่ หรือจะทำให้เน่ามากขึ้น น่าจะขึ้นอยู่กับวิธีการใช้ ใช้ถูกก็ดีไป ใช้ผิดก็เน่ามากขึ้น เท่านั้นเอง ^_^

ปล. ตอนเรียนอยู่ อ. ในภาควิชาจุลชีววิทยายังทะเลาะกันเองเรื่อง EM เลย พอมาทำงาน นักจุลและนักการเกษตรก็ยังคงต้องขัดแย้งกับวิศวสิ่งแวดล้อมเป็นประจำ ดราม่าเรื่องนี้ยังคงต้องดำเนินต่อไปกันอีกยาว 5555 :lol: :lol: :lol:

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#64 อานุง อัน รามา

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:42

เห็นมีอีกอันนึงครับ ที่เห็นคุณหรีดแจก ช่วยน้ำท่วม จุลินทรีย์ Super Safe

#65 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:52

เห็นมีอีกอันนึงครับ ที่เห็นคุณหรีดแจก ช่วยน้ำท่วม จุลินทรีย์ Super Safe

ไอ้โฆษณาแบบนี้แหละครับ ที่ผมดูแล้วมัน skeptical มากๆ (คิดภาษาไทยไม่ออก)

#66 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:30

ผมว่าที่ชาวบ้านต้องการตอนนี้ คือกำจัดกลิ่น

ออกซิเจนมีไม่มีนั่นอีกเรื่องนึง มันจะออกซิเจนต่ำจนปลาซัคเกอร์ยังตายก็เรื่องของมัน ขอให้มันไม่เหม็นเป็นใช้ได้ เพราะตูไม่ได้คิดจะเลี้ยงปลาในบ้าน

ฝ่ายที่บอกว่าอีเอ็มใช้ได้ ก็บอกว่า ใส่อีเอ็มแล้วมันไปย่อยสิ่งปฏิกูล ทำให้น้ำหายเหม็น ถ้ามันหายจริง มันก็ตอบโจทย์ของชาวบ้าน ถึงจะหายได้แค่สี่วันห้าวัน แล้วต้องโยนอีเอ็มลงไปอีกเรื่อย ๆ ถ้าเป็นผม ผมก็รับได้ เพราะไม่คิดจะใช้น้ำนี่ทำอะไรอยู่แล้ว

แต่ฝ่ายที่บอกว่าใช้ไม่ได้ ก็มาบอกว่า น้ำดีต้องมีออกซิเจน แต่อีเอ็มไม่ช่วยเพิ่มออกซิเจน ตรงนี้ผมเข้าใจ ฟังดูเหมือนคุณต้องการบำบัดน้ำให้ดีขึ้นชนิดปลาแฟนซีคาร์พอยู่ได้ แต่สำหรับชาวบ้าน ประเด็นหลักตอนนี้ไม่ใช่ออกซิเจน แต่เป็นกลิ่นเหม็น

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#67 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:45

ผมว่าที่ชาวบ้านต้องการตอนนี้ คือกำจัดกลิ่น

ออกซิเจนมีไม่มีนั่นอีกเรื่องนึง มันจะออกซิเจนต่ำจนปลาซัคเกอร์ยังตายก็เรื่องของมัน ขอให้มันไม่เหม็นเป็นใช้ได้ เพราะตูไม่ได้คิดจะเลี้ยงปลาในบ้าน

ฝ่ายที่บอกว่าอีเอ็มใช้ได้ ก็บอกว่า ใส่อีเอ็มแล้วมันไปย่อยสิ่งปฏิกูล ทำให้น้ำหายเหม็น ถ้ามันหายจริง มันก็ตอบโจทย์ของชาวบ้าน ถึงจะหายได้แค่สี่วันห้าวัน แล้วต้องโยนอีเอ็มลงไปอีกเรื่อย ๆ ถ้าเป็นผม ผมก็รับได้ เพราะไม่คิดจะใช้น้ำนี่ทำอะไรอยู่แล้ว

แต่ฝ่ายที่บอกว่าใช้ไม่ได้ ก็มาบอกว่า น้ำดีต้องมีออกซิเจน แต่อีเอ็มไม่ช่วยเพิ่มออกซิเจน ตรงนี้ผมเข้าใจ ฟังดูเหมือนคุณต้องการบำบัดน้ำให้ดีขึ้นชนิดปลาแฟนซีคาร์พอยู่ได้ แต่สำหรับชาวบ้าน ประเด็นหลักตอนนี้ไม่ใช่ออกซิเจน แต่เป็นกลิ่นเหม็น

ที่กลิ่นหายไปเพราะจุลินทรีย์ใน EM มันไปแทนที่พวก Sulfate-reducing

#68 อานุง อัน รามา

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:49

อันนี้เจอใน manager ทำเป็นการ์ตูนอธิบายไว้ครับ ขออนุญาติเอามาแปะ

#69 bmp1

bmp1

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:26

น่าจะให้พวกที่ทำงานหรือ เรียนสาขาวิทยาศาสตร์สิ่งแวดล้อม (Environmental Science) สาขาตรงมาวิเคราห์ นะครับ... น่าจะวิเคราห์ ได้ตรงจุดกว่า ที่เราจะมานั่งเดากันเรื่อยเปรื่อย อย่างน้อยผู้ที่ศึกษามาทางด้านนี้ย่อมผ่นLab ผ่านการทดลองในสภาวะต่าง ผ่านโจทย์ต่างๆ มีความรู้พอที่จะ น่าฟังได้มากกว่า ที่จะเดากันไป

...E=mc2 เข้าใจสูตร 3บรรทัดอย่างแตกฉาน

ย่อมรอบรู้กว่า...

...การอ่านตำราหมดทั้งหอสมุด แต่อ่านไปเรื่อยแบบไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจห่าอะไรเลย...

#70 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:36

โยนลงไปแล้วจะกลับมาโยนอีกกี่รอบถามจริง

EMใช้ได้จริงครับ แต่ !! มันก็ช่วยได้แค่ไม่กี่วัน ที่ทำงานผมก็ใช้น้ำหมักEM ฉีดลงน้ำรอบตัวอาคาร หมักวันละสี่ถัง แต่ผมฉีดทุกวันละให้พนักงานปั่นจักรยานรอบๆ อิอิ

#71 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:41

โยนลงไปแล้วจะกลับมาโยนอีกกี่รอบถามจริง

EMใช้ได้จริงครับ แต่ !! มันก็ช่วยได้แค่ไม่กี่วัน ที่ทำงานผมก็ใช้น้ำหมักEM ฉีดลงน้ำรอบตัวอาคาร หมักวันละสี่ถัง แต่ผมฉีดทุกวันละให้พนักงานปั่นจักรยานรอบๆ อิอิ

ถ้าช่วยได้ไม่กี่วันจริง ผมก็ยังสนับสนุนครับ ประด็นที่กลัวคือมันจะเน่ากว่าเดิม
เปลืองงบผมยังเฉยๆ นะเพราะอย่างมากก็เปลืองแต่ไม่มีใครเดือดร้อน

#72 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:46

มันต้องต่อเนื่องไงครับคุณริด

ผมว่าเอาน้ำยาหัวเชื้อไปแจกชุมชนละให้หมักเองละใช้เองแต่หละหมู่บ้าน ได้ผลระยะยาวกว่าเยอะดีกว่าขับเรือไปโยนตุ๋มๆๆ สามวันก็เน่าเหมือนเดิม งุงิ

#73 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:49

น่าจะให้พวกที่ทำงานหรือ เรียนสาขาวิทยาศาสตร์สิ่งแวดล้อม (Environmental Science) สาขาตรงมาวิเคราห์ นะครับ... น่าจะวิเคราห์ ได้ตรงจุดกว่า ที่เราจะมานั่งเดากันเรื่อยเปรื่อย อย่างน้อยผู้ที่ศึกษามาทางด้านนี้ย่อมผ่นLab ผ่านการทดลองในสภาวะต่าง ผ่านโจทย์ต่างๆ มีความรู้พอที่จะ น่าฟังได้มากกว่า ที่จะเดากันไป

อย่างที่ผมบอก นักวิชาการด้านสิ่งแวดล้อมเองยังทะเลาะกันเองเพราะเรื่องนี้เลย 5555
แต่ทางที่ดี เอาพวกนักวิชาการที่ทะเลาะกันอยู่นี้ มาสามัคคีสุมหัวกัน ทดลองให้รู้ดำรู้แดงกันไปเลยดีกว่า ว่าทฤษฎีของใครมันผิดมันถูก อย่างไร?

ข้อมูลจากภาพการ์ตูนของคุณ อันนุง น่าจะตรงกับความจริงที่สุดแล้ว

#74 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 18:13

ผมเข้ามารับฟังความคิดเห็นต่างๆ....
ผมจะต้องแก้ไขปัณหาน้ำท่วมเน่าประมาณ 20-30,000 ลูกบาศก์เมตร...
เวลานี้เทน้ำEMลงไปพร้อมใช้เครื่องสูบน้ำทำให้หมุนเวียนเป็นระยะๆ....

จะนำไปให้เจ้าหน้าที่ทบทวนการใช้ใหม่.....!

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#75 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 18:21

ผมเข้ามารับฟังความคิดเห็นต่างๆ....
ผมจะต้องแก้ไขปัณหาน้ำท่วมเน่าประมาณ 20-30,000 ลูกบาศก์เมตร...
เวลานี้เทน้ำEMลงไปพร้อมใช้เครื่องสูบน้ำทำให้หมุนเวียนเป็นระยะๆ....

จะนำไปให้เจ้าหน้าที่ทบทวนการใช้ใหม่.....!

ได้ความอย่างไรรบกวนบอกด้วยนะครับ :D

#76 อานุง อัน รามา

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 18:49

ฝากให้คุณ ปุถุชน ครับ แนวคิดและทฤษฎีเกี่ยวกับการบำบัดน้ำเสีย http://www2.swu.ac.t...ok1/b1c1t6.html