Jump to content

- - - - -

//////////////ยู้ฮู..... กลับมาถึงกรุงเทพแล้วค๊าบ ไปคุมงานสร้างรีสอดที่ลำพูนมา ไม่ได้เข้ามาเล่นสะหลายวัน ผมว่านะนายกยิ่งลักควรยุบสภาได้แล้วหล่ะ แพ้โหว

• Please log in to reply
253 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:23

กระทู้ที่สุดจะตื่นเต้น และแสนระทึกใจ จากชายนิราม ผู้ที่มีความเหนียวหนาเป็นที่สุด แม้ว่าเขาจะต้องประสบชะตากรรมอันร้ายของ สลิป โลโมติ่ว โคลนนิ่ง และไต้หวัน ก็ไม่สามารถทำร้ายความแน่วแน่นในอุดมการณ์ของชายผู้นี้ได้

บัดนี้.... ถึงเวลาแล้วที่ท่านผู้มีเกียรติทุกท่าน จะพบกับความด้านชา ที่ท่านต้องถึงกับตกตะลึง ความเหนียวหนา ที่จะทำให้ท่านถึงกับต้องขนลุก

ขอ...เชิญทุกท่านพบกับ Episode 5 ของ Jaidee20 ที่มีชื่อว่า..." The Jaidee20 Strikes Back " ณ บัดนาววว....!!!

Edited by ควันหลง, 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:14.

#102 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:24

คนที่ 102 เย้!

มาปูเสื่อหน้าจอรอชม

ในฐานะ "ช่าง" คนนึง ไม่ใช่ "วิศวกร" นะ 555

Edited by ม่านน้ำ, 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:30.

#103 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:25

จากมีเถ้าแก่ มาเป็นบริษัทของพ่อ เดี๋ยวก็พันคอตายอีกแหละ

ว่าแต่เค้าจ้างใจดีไปคุมงานก่อสร้างหรือจ้างไปนอนเกาสะดือกันแน่
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#104 เด็กปากดี

เด็กปากดี

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:27

อยากจะบอกว่า ตูเป็นคนคุมไม่ได้เป็นกรรมกรไม่จำเป็นต้องรู้ดีเทลทุกเรื่อง ไอ้เรื่องขออนุญาติจดทะเบียนนั่นมันต้องทำอยู่แล้ว ไม่ทำก็ติดคุกสิ ฝ่ายธุรการเป็นคนไปติดต่อประสานงาน นี่ผมต้องไปรู้ด้วยเหรอว่า ต้องตอกเสาไปให้ลึกกี่เมตร ต้องไปทำเรื่องขออนุญาติที่ไหน เข้าใจคำว่าองค์กรๆๆๆๆมั๊ยครับ มันไม่ได้ทำคนเดียวแต่มีทีมงานช่วยกันทำ กลุ้่มโว้ยๆๆๆๆๆๆ

ไม่รู้ได้ไงครับ ก็มะรึง เป็นผู้ควบคุมการก่อสร้าง แล้ว ไอใบขออนุญาตนั้นนะ เขาจะระบุชื่อมะรึงด้วย มะรึงดูตรงนี้นะครับ

http://www.dpt.go.th...df/kho/kho1.pdf

ถ้ามีการขออนุญาตจริงๆ ชื่อมะรึงจะอยู่ในข้อที่ 3 นี้ และเมื่อเจ้าพนักงานอนุญาตเขาจะมีหนังสือหน้าตาแบบนี้มาะให้บริษัทมะรึง

http://www.dpt.go.th...f/data6/au1.pdf

ซึ่งก็จะมีชื่อมะรึงอยู่ในข้อที่ 3 อีกเช่นเดิม ทีนี้ บริษัท มะรึงจะต้องเอาหนังสืออนุญาตให้ให้มะรึงไว้ จะเป็นสำเนาหรือต้นฉบับก็แล้วแต่ เพื่อจะได้เอาไว้แสดงกับเจ้าหน้าที่ท้องถิ่นหากมีการตรวจสอบ ทีนี้มะรึงจะบอกว่า ไม่รู้ไม่เห็น บริษัทเป็นคนทำ องค์กรเป็นคนเดินเรื่องไม่ได้ เพราะมะรึง ประกาศชัดว่า มะรึง ไป " ควบคุม " และตะกี้ถ้าจำไม่ผิดมะรึงบอกว่า

คุณกลับไปอ่านข้อความของผมให้ดีๆก่อนโพสครับ ผมก็บอกแล้วว่าเพิ่งเทปูนๆ เพิ่งจะวางตัวฐาน ยังไม่เรียบร้อยดีเลย จะเอาอะไรกันนักกันหนา

เหมือนมะรึงไม่รู้ว่าจะเทปูน เททราย ก็ต้องทำหนังสือขออนุญาตก่อนจะลงมือก่อสร้าง ต่อเมื่อมีเพื่อนๆทักท้วง จะโบ้ยลูกไปให้องค์ ไปให้บริษัท เอาละ ตอนนี้เป็นหน้าที่ความรับผิดชอบของมะรึง เต็มๆ ในฐานะ " ผู้ควบคุม " ไหนลองว่ามาซิ ไอรีสอร์ท ที่ก่อสร้างนี่มันชื่ออะไร สร้างที่ไหน
สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#105 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:30

//////////////ยู้ฮู..... กลับมาถึงกรุงเทพแล้วค๊าบ ไปคุมงานสร้างรีสอดที่ลำพูนมา ไม่ได้เข้ามาเล่นสะหลายวัน

................................................

ระดับวิศวกรอย่างท่านอัครเทพ ไม่มี iphone กะ ipad ใช้เหรอครับ ขนาดผมไปเที่ยวทะเลวันเดียวยังต้องควักมาเช็คเว็บ

หรือว่าท่านอัครเทพยังใช้ 3310 หรือไม่มีปัญญาต่อ gprs ล่ะเนี่ย

#106 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:36

เถ้าแก่โทรตามแล้วครับ ขอตัวเข้าประชุมก่อนนะครับ คงจะยาวทั้งช่วงบ่าย สงสัยจะมีปัญหากันอีกแล้ว อะไรก็ตู ๆ ๆ เฮ้ออออออออ

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#107 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:37

เถ้าแก่โทรตามแล้วครับ ขอตัวเข้าประชุมก่อนนะครับ คงจะยาวทั้งช่วงบ่าย สงสัยจะมีปัญหากันอีกแล้ว อะไรก็ตู ๆ ๆ เฮ้ออออออออ

คิก ๆๆๆๆ

เชิญญญ

:D :D :D

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#108 joepattawut

joepattawut

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:39

ขอขุด นะครับ จึกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#109 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:39

มาลงชื่อ ไม่รู้ถึงแสนวิวอีกไหมนี่

อ่านที่ใจดีโพสต์ในทู้นี้แล้วสงสัยหลายอย่าง
๑. รีสอร์ทนี้อยู่ที่ไหน ในลำพูน ทำไมไม่มีใบอนุญาตก่อสร้าง
๒. รีสอร์ทนี้มีจำนวนห้องพักกี่ห้อง EIA ผ่านหรือยัง
๓. ใจดีเป็นวิดสวะคุมงาน ทำไมไม่รู้ว่าโครงการที่ตัวเองคุมงานมีใบอนุญาตก่อสร้างหรือไม่มี นี่ถ้าต้องติดคุกจะรู้ไหมว่าติดเพราะอะไร
๔.ใจดีเป็นวิดสวะคุมงาน (อีกที) ทำไมไม่รู้ว่าตอกเสาเข็มแบบไหน ยาวเท่าไหร่ แล้วถ้าลูกน้องตอกผิดจะทำไง
๕. วิชา "ด้านวิศวะกรรมภฺมิศาสตร์ประเทศ" นี่มีสอนที่ไหน สอนมากี่ปีแล้ว มีคนจบมากี่คน มีใบกว. ไหม แล้วไปทำงานอะไร
๖. เชียงใหม่กับลำพูนอยู่ในที่ราบเชิงเขาอันเดียวกัน สูงจาก รทก. ประมาณ ๓๐๐ เมตรเหมือนกัน ทำไมลำพูนถึงรอดแต่เชียงใหม่ไม่รอด เชียงใหม่ เชียงราย และ อีกหลายจังหวัดในภาคเหนือ มีอำเภอที่อยู่สูงจาก รทก. ๔๐๐ - ๕๐๐ เมตร หรือกว่านั้น ทำไมพื้นที่พวกนี้ถึงไม่รอดน้ำท่วม
๗. ใจดีเทฐานราก ใช้คอ-นก-รีต สเตร็งเท่าไหร่ ใช้ไปกี่คิว สั่งจากแพลนท์ไหน รถปูนแบกมาคันละกี่คิว

ความจริงมีอีกหลายคำถาม แต่ผมพิมพ์ช้า ใจดีช่วยตอบก่อนละกัน

แก้ไข - อ้าววว ใจดีไปประชุมซะแล้วววว ไม่น่าพิมพ์ช้าเลยเรา

Edited by sorrow, 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:20.

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#110 Maruay

Maruay

ขาประจำ

วันนี้มาช้าเลยไม่ทันช๊อตเด็ดจากคุณเด็กปากดี หลายช๊อต

ผมว่า ถ้าเรื่องนี้จริง บริษัทพ่อคุณใจดี นี่ต้องเป็นอำมาตย์แน่ ๆ ถึงสามารถก่อสร้างได้โดยวิศวะไม่ทราบเรื่องใบอนุญาตก่อสร้าง

ส่วนประเด็นที่ว่าควรมีการยุบสภาในตอนนี้หรือไม่ ผมว่า ยังไม่้ต้องยุบหรอก ให้ปีนี้น้ำท่วม Ship หาย อีกปี ชาวบ้านจะได้ตาสว่างเสียที กะผลงานสุดห่วยแตกของรัฐบาล (ปีก่อน ยังโบ้ยยได้ว่า ตูเพิ่งรับตำแหน่ง)
"To every man upon this earth, Death cometh soon or lateAnd how can man die better Than facing fearful odds."มนุษย์ทุกคนบนโลก ล้วนต้องพบกับความตายไม่ว่าช้าหรือเร็วจะมีอะไรดีไปกว่าการตายที่ห้าวหาญ

#111 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

สภาจะยุบก็เรื่องของมัน
และที่เถียงๆกันอยู่ก็เพราะ ที่นี่(รวมผมด้วย) เกลียดคนโกหก

#112 stabilo

stabilo

ขาประจำ

เถ้าแก่ ไม่น่าโทรตามเลย กำลังสนุก ระหว่างประชุมก็คิดชื่อรีสอร์ทมาด้วยนะครับ

#113 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:40

อย่าไปยุบเลย เชียร์อีปู 8 ปี ให้มันเป็นไปเถอะ ผมอยู่ได้
ผมมีนามแฝงเดิมว่า ศรีระวี งดเสวนากับควายแดงทุกตัวเพราะรังเกียจเสนียดสังคมอย่างพวกมันสำหรับพวกเลวไม่ลืมหูลืมตาอย่าได้พูดดีด้วย ด่าอย่างเดียว เพราะเราเป็นคนไม่ใช่ควายแดง.....เบื่อรัฐบาลปูโง่ กระจอกยังไม่พอ แถมยัง กาก มากๆ

#114 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:43

การเลือกตั้งแต่ละครั้งต้องใช้เงินภาษีประชาชนไม่ต่ำกว่า 2000 ล้านบาท
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#115 tom_ma

tom_ma

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:44

อยากจะบอกว่า ตูเป็นคนคุมไม่ได้เป็นกรรมกรไม่จำเป็นต้องรู้ดีเทลทุกเรื่อง ไอ้เรื่องขออนุญาติจดทะเบียนนั่นมันต้องทำอยู่แล้ว ไม่ทำก็ติดคุกสิ ฝ่ายธุรการเป็นคนไปติดต่อประสานงาน นี่ผมต้องไปรู้ด้วยเหรอว่า ต้องตอกเสาไปให้ลึกกี่เมตร ต้องไปทำเรื่องขออนุญาติที่ไหน เข้าใจคำว่าองค์กรๆๆๆๆมั๊ยครับ มันไม่ได้ทำคนเดียวแต่มีทีมงานช่วยกันทำ กลุ้่มโว้ยๆๆๆๆๆๆ

ถ้าใจดีไม่รู้อะไรซักอย่าง ไปคุมเค้าแล้วจะรู้หรอว่าเค้าทำถูกหรือทำผิด กลุ้มกว่าโว้ยยยยยยๆๆๆๆๆ

ใจดีไม่ได้เซนต์แบบเองเรอะ เวลาขออนุญาตก่อสร้าง วิศวกรต้องเซนต์น่ะค่ะ
คำขัวญ กาสรแดง : นางยกข้าใครอย่าแตะ ถ้าแตะ ตายยยย

#116 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:44

สมกับเป็นเสื้อแดงจริงๆ ....หุหุ

#117 farmers.

farmers.

น้องเก่า

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:45

ตามมาฮาครับ 5555

#118 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:47

ตลกคาเฟ่ เทปนี้ทำไมมันสั้นจัง -_-

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#119 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:50

บางทีคนแบบนี้ก็น่าสงสารนะ ผมมองเป็นผู้ป่วยคนหนึ่ง เฮ้อ

#120 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:51

ตามดูการประชุม ใจดี

เถ้าแก่ : จอยลี เอ่ย.....มุงหาปายหนาย มาลายวัง ว่ะ....
ใจดี : (ใจดีหน้าเสีย) ครับเถ้าแก่ ..... เอ้ออออ.....ขอโทษครับ พอดี "บริษัทของ พ่อ" มีงานให้ไปคุมงานก่อสร้าง รีสอด ที่ลำพูน ครับ

เถ้าแก่ : แล้วมุง ขออานุยาก ครายปาย ..... แลัว โตกโลง มุง ทังงาง ห้ายคราย ว่ะ
ใจดี : ก็แหม...เถ้าแก่ครับ ผมเป็น "วิศวกร" คุมงานก่อสร้าง คอนโด 24 ชั้น ให้เถ้าแก่ เรียบร้อย แล้วไหนจะต้องบินไป ปาฐกถา ที่ไต้หวัน ให้ประเทศชาติ ด้วย
เวลาพักผ่อนก็น้อย ไปเที่ยว "เกาะพีพี" ก็ได้แต่ชม "ดอกเฟื่องฟ้า" ที่อื่นก็ไม่ได้ไป ..... ขอเวลาให้ "บริษัทพ่อ" เป็นการส่วนตัว หน่อยไม่ได้เหรอครับ (ตีหน้าเศร้า)

เถ้าแก่ : อายเวง....งั้นมุง ก็ปายแลก เงิงเดือน พ่อมุง ปายเลย....ฟาย เอ๋ยยยยย.....

ปอลอ สงสัยยาวแน่ๆ ใจดี......

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#121 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:53

พ่อ?!?เถ้าแก่?!?กลุ้มโว้ยยยยยๆๆๆๆๆๆ

#122 phichai

phichai

น้องใหม่

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:54

มาที่หลัง ขอปูเสื่อนั่งดูท้ายๆแถวด้วยคนครับ

#123 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:57

//////////////ยู้ฮู..... กลับมาถึงกรุงเทพแล้วค๊าบ ไปคุมงานสร้างรีสอดที่ลำพูนมา ไม่ได้เข้ามาเล่นสะหลายวัน

................................................

ระดับวิศวกรอย่างท่านอัครเทพ ไม่มี iphone กะ ipad ใช้เหรอครับ ขนาดผมไปเที่ยวทะเลวันเดียวยังต้องควักมาเช็คเว็บ

หรือว่าท่านอัครเทพยังใช้ 3310 หรือไม่มีปัญญาต่อ gprs ล่ะเนี่ย

ครอบครัวเค้าคงสอนให้เค้าประหยัดน่ะ ถึงได้มีเงินเปิด บริษัท

จากมีเถ้าแก่ มาเป็นบริษัทของพ่อ เดี๋ยวก็พันคอตายอีกแหละ

ว่าแต่เค้าจ้างใจดีไปคุมงานก่อสร้างหรือจ้างไปนอนเกาสะดือกันแน่

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#124 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:57

อ้าว ชิ่งซะแล้ว

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#125 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:59

บริษัทพ่อใหญ่ขนาดรับเหมางานก่อสร้างจังหวัดอื่นได้ ไม่ไช่เล็กๆแล้ว

แต่ไหงทำไมไอ้ลูกชายถึงกินเงินเดือน9,000อยู่นานปีดีดัก

555+

#126 เด็กปากดี

เด็กปากดี

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:06

*
POPULAR

คุณใจดี ผมขอเรียนสำทับอีกครั้งว่า ผมเพิ่งวางสายไปจากท่านผู้ใหญ่ท่านหนึ่งในจังหวัดลำพูน ( เอาไว้เฉลยรอบหลัง ก็แล้วกันว่าใคร แต่ถ้าคุณไปควบคุมงานจริงๆ คุณก็จะรู้จักท่านแน่นอน ) ไปเมื่อสักครู่หนึ่ง เล่ารายละเอียดให้ท่านฟัง และขอความกรุณาจากท่านได้ช่วยตรวจสอบเอกสารการขออนุญาตก่อสร้างอาคารสถานที่ ในลักษณะเป็นที่พักเพื่อธุรกิจรีสอร์ทและโรงแรม โดยขอให้ตรวจละเอียดไปถึง ผู้ควบคุมการก่อสร้างที่ ใช้นามว่า " นายอัครเทพ ดำรงค์กิจวานิช " ซึ่งท่านได้กรุณาให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบให้ แล้วติดต่อกลับมา ปรากฎว่า

1.ไม่พบการทำหนังสือขออนญาตก่อสร้างอาคาร,ดัดแปลงอาคาร,หรือรื้อถอนอาคาร " เพื่อธุรกิจประกอบการโรงแรมรีสอร์ท " ในรอบ 3 เดือน ( มีนาคม - พฤษภาคม 2555 )

2.ไม่พบรายชื่อผู้ควบคุมการก่อสร้างที่ระบุหนังสือขออนญาตก่อสร้างอาคาร,ดัดแปลงอาคาร,หรือรื้อถอนอาคาร ที่ใช้นามว่า " นายอัครเทพ ดำรงค์กิจวานิช " ในหนังสือขออนญาตก่อสร้างอาคาร,ดัดแปลงอาคาร,หรือรื้อถอนอาคาร " ทุกประเภท " ในรอบ 3 เดือน ( มีนาคม - พฤษภาคม 2555 )

* ส่วนถ้าคุณจะตั้งคำถามว่า ผมเอาสิทธิ์และหน้าที่ใด หรือเป็นใครที่เที่ยวมาไล่ตรวจสอบคุณละก็ ผมขอเรียนให้เข้าใจดังนี้

1.แม้ปัจจุบันผมจะไม่ได้ทำงาน กับ สร.1 แล้ว แต่ได้ย้ายมาช่วยงานท่านที่ปรึกษานายกรัฐมนตรีฝ่ายข้าราชการประจำท่านหนึ่ง ซึ่งก็ไม่ไกลกับที่ทำงานเก่ามากนัก อาศัยจุดนี้ช่วยก็ได้รับการประสานงานด้วยนี้จากข้าราชการประจำหลายๆภาคส่วน

2.เพราะการแอบอ้างเป็นวิศวะกรมันเป็นความผิดไงครับ ตามพระราชบัญญัติวิศวกร พ . ศ ๒๕๔๒ มาตรา ๔๕ ห้ามมิให้ผู้ใดประกอบวิชาชีพวิศวกรรมควบคุมหรือแสดงด้วยวิธีใด ๆ ให้ผู้อื่นเข้าใจว่าตนพร้อมจะประกอบวิชาชีพวิศวกรรมควบคุมสาขาใด เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตในสาขานั้นจากสภาวิศวกร ผู้กระทำความผิดต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ เพราะเหล่านี้จึงต้องพิสูจน์ความจริงกัน
สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#127 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:08

ใช้งาน jaidee20 ยังกะหมูกะหมา อำมาตย์จริงๆเลยเถ้าแก่ที่นี่ -_-

เดี๋ยวรอถึง 6 โมงไม่มาตอบจะส่งจดหมายฟ้องกรมแรงงานให้นะ ^_^
อ้อใจดีอย่าลืมให้เลขาตอบเรื่องเอกสารที่น้องเด็กปากดีขอไว้ด้วยนะ เราอาจจะไม่รู้แต่เลขาคุณควรจะรู้ เจ้านายจะได้ไม่เดือดร้อน เกิดติ๊กผิดขึ้นมาจะได้ไม่เดือดร้อนเข้าตัว

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#128 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:14

น้องเด็กปากดีเล่นแบบนี้ ใจร้ายไปหน่อยนะครับ
หาทางลงไม่เจอเอาตั้งแต่หน้า 3
อดทุบสถิติไปเสียแล้วมั๊ง

ทีหลังค่อยๆ หน่อยนะครับ
สงสารแก ให้แกได้ดิ้นให้ดูไปซัก 10-20 หน้าแล้วค่อยว่ากันดีกว่า
:D

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#129 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:15

55 ผมขำที่เถ้าแก่ชอบโทรตามตอนคุณใจดีคับขัน 55555555

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#130 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:17

แค่ฟังก็อยากไปพักรีสอร์ทฝีมือใจดีแล้วครับ

ช่วยบรรยายหน่อยว่าเป็นสไตล์ไหน ระดับไหน อยู่แถวไหน เปิดแล้วค่าที่พักชั่วคราวเท่าไหร่ ค้างคืนเท่าไหร่

ไม่ใช่รีสอร์ทของผมอ่ะ เค้าจ้างบริษัทพ่อผมทำอ่ะ ผมแค่ไปคุมงานให้พ่อเฉยๆ สไตล์ไหนเหรอ ก็แนวๆ เขาหลักรีสอร์ทจังหวัดพังงาอ่ะ ไม่ได้หรูหราอะไร เน้นความเรียบง่าย สถาปัตยกรรมแบบเรียบๆ โมเดิร์นๆอ่ะ เรื่องค่าที่พักไม่รู้ครับเพราะไม่ใช่เจ้าของแล้วแต่เค้าจะตั้งราคาเอา แดดร้อนมากมายครับ เพิ่งวางรากฐาน เทปูนไปได้เยอะละ เสาร์นี้คงต้องไปอีก อีกยาว ๆ ครับ

ขอชื่อ...เพราะเพื่อนอยู่ลำพูน...เดี๋ยวจะได้ขอให้ถ่ายรูปส่งมาให้...

แน่จริง...กล้าป่าว?
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#131 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:21

:angry: ....เมื่อวันก่อนยังยกตรูด "อีกลวง" ดมอยู่เลย

วันนี้จะให้ยุบสภาหนีไปไหน...

แล้วเนี่ยสุโขทัย,พิดโลก น้ำท่วมอยู่ไม่ช่ายเหรอ...กะลังถึงตอนสนุกอย่าเพิ่งยุบเลย..น่ะครับ ขอร้องงงงงงง

เออ..ว่าแต่วิดสวะ..ที่ไหนเนี่ยไปคุมงาน แต่ไม่รู้อะไรกับงานที่ทำเลย...ป๊าดดดด

มันสุโค่ยยยยยจริงๆๆ

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#132 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:22

ขอตามมาดูดอกเฟื้องฟ้า ที่ลำพูน เหมือนกับที่เกาะพีพีป่าววว

#133 samin

samin

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:32

ความน่าเชื่อถือของ jaidee 20 ลดลงเหลือไม่ถึง 1% แล้วครับ ผมเองก็วิศวกรคนนึง มีเพื่อนจบเมืองนอกก็หลายคน
ตัวผมเองก็ทำงานมานานพอสมควร ไม่ยักกะเคยได้ยินชือ วิศวกรรมภูมิศาสตร์ประเทศเลยครับ สงสัยต้องลองเอาไปถามบรรดาอาจารย์คณะวิศวะ อย่าง จุฬา เกษตรศาสตร์ 3 พระจอม ฯลฯ ดู (แต่ผมก็ยังไม่คิดว่าเขาโกหกนะครับ) และต้องรอเขามาชี้แจงก่อน เดี๋ยวจะมีพวกโลกสวย กับพวกคนกลางมาว่าเอาได้ว่า ตัดสินผู้อื่นโดยได้รับข้อมูลที่ไม่ครบถ้วนรอบด้าน เอาใจช่วย jaidee 20 นะครับ ขอให้แถ เอ้ย เอาตัวรอดจากสถานการณ์นี้ไปให้ได้นะครับ (ถ้าจะยาก)

#134 เด็กปากดี

เด็กปากดี

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:34

น้องเด็กปากดีเล่นแบบนี้ ใจร้ายไปหน่อยนะครับ

สงสารแก ให้แกได้ดิ้นให้ดูไปซัก 10-20 หน้าแล้วค่อยว่ากันดีกว่า

ผมลืมไป ขอโทษจริงๆครับพี่ :D

#135 arseyut

arseyut

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:35

ใจดี 20 เข้ามากลบกระแสนายก ตามใบสั่ง

#136 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:43

โอ้โห....เข้ามาช้าไปหน่อย ถึงกับตกใจท่านอัครเทพในตำนาน"โลโมติลหมดอายุ"
มาคราวนี้ได้เลื่อนขั้นเป็นอำมาตย์ ก่อสร้างรีสอร์ทโดยไม่ต้องขอใบอณุญาต นายแน่มาก!!!
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#137 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:47

เด็กมันก็แค่เรียกร้องความสนใจ
ส่วนคนอื่นๆแอบปั้มเรปดันเนียนๆ
ฮ่าฮ่าฮ่า

หาเรืองใส่ตัวแท้ๆ น้องขมิบเสร็จไวดั่งนกกระจอกไม่ทันกินน้ำ ^^

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#138 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:50

ผมว่าคุณ Tony ใจร้ายกว่านะครับ ปล่อยให้แถกแถทุรนทุรายไปตั้ง 20 หน้า
ทั้งเหนื่อย ทั้งเจ็บอยู่ตั้งนาน แล้วค่อยเชือด! :D

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#139 Classic

Classic

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:51

อืมมม สรท ช่วยให้คนบ้าได้ระบายความเครียดก็ได้บุญไปอีกแบบเน้อออ :D

#140 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:53

ผมว่าคุณ Tony ใจร้ายกว่านะครับ ปล่อยให้แถกแถทุรนทุรายไปตั้ง 20 หน้า
ทั้งเหนื่อย ทั้งเจ็บอยู่ตั้งนาน แล้วค่อยเชือด! :D

ผมไม่ได้จะให้น้องเด็กปากดี เอาซะจนทุรยทุรายนี่นา :rolleyes:

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#141 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:54

ไม่ได้ครับ ผมสนับสนุนให้อยู่จนครบสองวาระแปดปี ถ้าไม่พอก็แก้ รธน เพิ่มเป็น 20 ปีได้ครับ
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#142 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:54

แค่ฟังก็อยากไปพักรีสอร์ทฝีมือใจดีแล้วครับ

ช่วยบรรยายหน่อยว่าเป็นสไตล์ไหน ระดับไหน อยู่แถวไหน เปิดแล้วค่าที่พักชั่วคราวเท่าไหร่ ค้างคืนเท่าไหร่

งั้นผมขอเว้นไว้คนละกันครับ ไม่กล้าไปพักรีสอร์ทที่ใจดีสร้างหรอกครับ กลัวมันพังทับหัวเอาอ่ะ :P

Edited by pream, 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:55.

#143 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:55

ทำไมหลังๆบอร์ดเรา ถึงสนใจเรื่องปัญญาอ่อนมากกว่าชาติบ้านเมืองนะ สงสัยจริงๆ

วิศวกรเขียนเเบบนี้

เห็นพี่ๆเข้ามาตอบ ก็นึกว่าจะหาสาระอะไรอ่านได้บ้าง

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#144 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:55

มาช้า ที่ #144 ไปซะล่ะ อิอิ

Edited by Diablo, 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:55.

"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#145 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:56

บริษัทเถ้าแก่ชื่อ ง่วนๆ อะไรซักอย่าง

บริษัทพ่อนี่ ชื่อว่าบริษัทอะไรครับ

อย่าบอกนะว่่าชื่อ บริษัท พ่อ จำกัด :lol:

ปล.ตั้งชื่อลูกได้สุดยอดมากเลยฮะ :lol:
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#146 เด็กปากดี

เด็กปากดี

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:57

*
POPULAR

ผมมาตอกฝาโลง

ถ้าคุณมีความรู้่ด้านวิศวะกรรมภฺมิศาสตร์ประเทศ คุณจะรู้ว่าจังหวัดลำพูนเป็นจังหวัดที่เมื่อเกิดน้ำท่วมประเทศแล้ว จังหวัดนี้จะเป็นจังหวัดเดียวที่ยังอยู่ ปลอดภัยจากน้ำท่วมครับ ส่วนเรื่องเศรษฐกิจของจังหวัด นับว่าน่าสนใจครับ อนาคตรุ่งแน่ๆ ไม่ว่าจะเป็นแหล่งท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ต่างๆ เริ่มผุดขึ้นๆเป็นดอกเห็น ไม่มีนักลงทุนคนไหนที่เค้าจะลงทุนตอนเศรษฐกิจดีหรอกครับ เค้าจะหาแหล่งลงทุนที่เค้ามองเห็นโอกาสที่คนไม่ค่อยสนใจลงทุน ผลตอบแทนมันจะได้อย่างมหาศาลครับ

หลักสูตรวิศวกรรมที่สภาวิศวกรแห่งประเทศไทยรับรอง http://www.coe.or.th...certificate.php

เนื้อหารายวิชาที่เกี่ยวข้องในหลักสูตรวิศวะกรรม

สาขาวิศวกรรมโยธา ๘ กลุ่ม

๑ Engineering Drawing
๒ Engineering Mechanics
๓ Engineering Materials
๔ Computer Programming
๕ Applied Mathematics/Differential Equations
๖ Strength of Materials หรือ Mechanics of Materials
๗ Fluid Mechanics/Hydraulics & Laboratory
๘ Surveying & Field Camp (๘๐ hours)

สาขาวิศวกรรมเหมืองแร่ ๘ กลุ่ม

- งานเหมืองแร่

๕ Thermodynamics / Thermodynamics of Materials
๖ Mechanics of Materials
๗ Fluid Mechanics
๘ Fundamental of Electrical Engineering

- งานโลหะการ

๕ Thermodynamics of Materials
๖ Mechanics of Materials
๗ Transport Phenomena
๘ Fundamental of Electrical Engineering

สาขาวิศวกรรมเครื่องกล ๘ กลุ่ม

๕ Thermodynamics
๖ Fluid Mechanics
๗ Strength of Materials หรือ Mechanics of Materials
๘ Manufacturing Process

สาขาวิศวกรรมไฟฟ้า ๘ กลุ่ม

งานไฟฟ้ากำลัง และงานไฟฟ้าสื่อสาร

๕ Electric Circuits
๖ Engineering Electronics
๗ Electromagnetic Fields
๘ Control Systems

สาขาวิศวกรรมอุตสาหการ ๘ กลุ่ม

๕ Engineering Statistics หรือ Probability and Statistics
๖ Manufacturing Processes
๗ Thermodynamics / Thermodynamics of Materials / Themofluids

สาขาวิศวกรรมสิ่งแวดล้อม ๘ กลุ่ม

๕ Chemistry for Environmental Engineering / Biology for Environmental Engineering
๖ Strength of Materials/ Surveying / Hydrology
๗ Fluid Mechanics / Hydraulics
๘ Environmental Unit Operations/Environmental Unit Processes/Biological Unit Processes

สาขาวิศวกรรมเคมี ๘ กลุ่ม

๕ Engineering Statistics หรือ Probability and Statistics / Experimental Design
๖ Chemical Engineering Processes / Chemical Engineering Principle and Calculation
๗ Thermodynamics / Physical Chemistry
๘ Fundamental of Electrical Engineering / Chemical Process Instrumentation

แล้วไอ " วิศวะกรรมภฺมิศาสตร์ประเทศ " มันสอนอยู่ในกลุ่มไหนหรือครับ จะสายตรงไปหาเลขาธิการสมาคมวิศวกรรมสถานแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ ไหมครับผมมีเบอร์มือถือท่าน คุณใจดีจะไปเถียงกะท่านป่ะ

#147 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:57

ปล

ลืมตอบคำถาม ผมสนับสนุนให้นายกฯปู อยู่ไปอีกสัก 20 ปีไปเลยครับ ไม่ต้องลาออก ไม่ต้องยุบสภา :D

*แก้ไขสะกดคำผิด

Edited by David_GinoLa, 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:58.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#148 Domie V

Domie V

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:06

เอาละเล่นมาพอหอมปากหอมคอละ ขอต้อนรับกลับบ้านนะครับ คุณใจดี เป็นไงบ้างครับ รีสอร์ทที่ไปควบคุมการก่อสร้าง กี่ชั้นครับรอบนี้ แล้วจะเปิดให้บริการเมื่อไหร่ครับ ที่สำคัญ รีสอร์ท ชื่ออะไรหรือครับ

ต้องขออภัยที่อาจจะมาดักคอ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ลำพูนเป็นจังหวัดเล็กๆ แหล่งท่องเที่ยวส่วนใหญ่จะเป็นวัด จะมีแหล่งท่องเที่ยวตามธรรรมชาติก็เพียงแค่ 2 ที่คืออุทยานแห่งชาติดอยขุนตาล อุทยานแห่งชาติแม่ปิง ซึ่งก็ต่างเป็นพื้นที่รอยต่อ โรงแรมและรีสทอร์ทในจังหวัดลำพูน ส่วนใหญ่ก็จะกระจายอยู่ไม่กี่แห่ง และเท่าที่ผมทราบมาเป็นเจ้าของเดียวกันที่แตกไลน์ออกไปก็เยอะ

และเพื่อความมั่นใจผมจึงขออนุญาตประสานขอข้อมูลไปยังสำนักงานปกครองจังหวัดลำพูน ให้ช่วยกรุณา เช็คข้อมูลการขอก่อสร้างโรงแรมและรีสอร์ทในจังหวัดลำพูน ตั้งแต่ต้นปี มาถึงปัจจุบันนี้ โดยเช็คจากคำขอตามแบบ ร.ร.1 ซึ่งหน่วยงานที่เกี่ยวข้องจะต้องออกใบอนุญาตให้ตามพระราชบัญญัติโรงแรม พ.ศ. 2547 ปรากฎว่าทั้ง 8 อำเภอ ไม่ได้มีคำร้องขอใบอนุญาตก่อสร้างและประกอบกิจการธุรกิจโรงแรมและรีสอทร์ต ใหม่ เลย มีเพียงขอต่อเติมและขยายเท่านั้น

หรือกระทั่งแม้แต่ท่านรักษาราชการแทนผู้อำนวยการสำนักงานการท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดลำพูน เองท่านก็ได้กรุณาให้รายชื่อโรงแรม รีสอร์ทใหม่ๆในจังหวัดลำพูนมา เมื่อเช็คแล้วก็เป็นรีสอร์ทที่ก่อสร้างเสร็จเรียบร้อยแล้วก่อนจะปีใหม่ด้วยซ้ำไป อาทิ บ้านหละปูนรีสอร์ท ก่อสร้างเสร็จและเปิดเมื่อปี 52 โรงแรม เฮือนดาหลา รีสอร์ท ก่อสร้างเสร็จและเปิดเมื่อปี 51พญาอิน นี่ใหม่สุดแล้ว แต่ก็ดำเนินการมาได้ระยะหนึ่งแล้ว และปัจจุบันโรงแรมและรีสอร์ทในจังหวัดลำพูนที่ได้ขออนุญาตก่อสร้างและดำเนินการประกอบการนั้นมีเพียง 20 แห่ง เท่านั้น

เพื่อความบริสุทธิ์ใจ ผมขออนุญาตทราบ ชื่อ รีสอร์ท และพื้นที่การก่อสร้างครับ หวังว่าคงกรุณาจัดให้สักทีนะครับ

โหดดดด ร้ายไปป่ะ สำหรับการต้อนรับการกลับมาของคุณใจดี

The power of the people is stronger than the people in power
ตั๊น จิตภัสร์ ภิรมย์ภักดี

#149 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:09

คือถ้าน้ำท่วมประเทศจนมันมาจ่อที่ลำพูนจริงๆๆนี่ ทั้งโลกก็คงหายไปเยอะล่ะมั่งครับ แค่วิชาภูมิศาสตร์ธรรมดาก็พอรู้แล้ว เหอๆๆ โม้ก็โม้น้อยๆหน่อย

โม้ก็ขอใ้ห้มันเีนียนๆหน่อย ถึงกับมีบริษัทข้ามจังหวัดมานิ คงใหญ่โตมาก แต่ทำไมลูกยังต้องไปอยู่กับอีกบริษัท เงินเดือนก็แสนน้อย ใช้งานก็หนัก เหอๆๆ

แล้วถ้าไม่รู้เรื่องทางด้านโยธาจริงๆ ก็อย่ามาโม้ครับ อายแทน

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#150 Domie V

Domie V

ขาประจำ

ตอบ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:10

รีสอร์ทส่วนตัวหรือเพื่อการค้า
เคยไปลำพูนหาโรงแรมนอนดีๆ ก็ไม่มี มีแต่โรงแรมจิ้งหรีด
ถ้าไม่ติดว่าต้องทำงานที่นั่นในตอนเช้า
ขับรถต่อไม่กี่สิบโลก็ถึงเชียงใหม่
นอนโรงสามดาวมีให้เลือกเยอะแยะ

เอาน่า แถวบ้านผม รีสอร์ทหลายแห่งใช้คนงานพม่าสร้างยังได้เลยครับ

ไม่ได้สนใจเรื่องความสารถในการสร้าง แต่สนใจสภาพเศรษฐกิจ
ของลำพูน มีแหล่งท่องเที่ยวอะไรที่พอจะสู้กับเชียงใหม่ได้
ในเมื่อขับรถไปอีกหน่อยก็ถึงเชียงใหม่ ขนาดเชียงใหม่ช่วง Low Season
ผนวกกับปัญหาหมอกควัน แล้วยังแทบธุรกิจโรงแรมยังเอาตัวแทบไม่รอด
บอกขายกิจการโรงแรมไปหลายราย

หรือจะเป็น Resort แบบโลวคอสท์ จำพวกกระต๊อบพวกนี้
เคยไปนั่งกินอาหารร้านแห่งหนึ่งในสุรินทร์ กระท่อมปลูกอยู่เหนือน้ำ ข้างเป็นสระเลี้ยงปลา
ลูกค้ากินสั่งอาหารกินไปได้เรื่อยๆ จนกว่าครัวจะปิด ง่วงก็นอนในกระต๊อบได้เลย
คิดหัวละ 50 บาทสมัยนั้นหลายปีอยู่ อิอิ

ถ้าคุณมีความรู้่ด้านวิศวะกรรมภฺมิศาสตร์ประเทศ คุณจะรู้ว่าจังหวัดลำพูนเป็นจังหวัดที่เมื่อเกิดน้ำท่วมประเทศแล้ว จังหวัดนี้จะเป็นจังหวัดเดียวที่ยังอยู่ ปลอดภัยจากน้ำท่วมครับ ส่วนเรื่องเศรษฐกิจของจังหวัด นับว่าน่าสนใจครับ อนาคตรุ่งแน่ๆ ไม่ว่าจะเป็นแหล่งท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ต่างๆ เริ่มผุดขึ้นๆเป็นดอกเห็น ไม่มีนักลงทุนคนไหนที่เค้าจะลงทุนตอนเศรษฐกิจดีหรอกครับ เค้าจะหาแหล่งลงทุนที่เค้ามองเห็นโอกาสที่คนไม่ค่อยสนใจลงทุน ผลตอบแทนมันจะได้อย่างมหาศาลครับ

เนื่องจากผมมีที่อันน้อยนิดอยู่ที่ลำพูนพอดี ... ขอยืนยัน นอนยัน ด้วยคนครับว่า ..
ลำพูนน้ำ

ท่วมมมมมมม

The power of the people is stronger than the people in power
ตั๊น จิตภัสร์ ภิรมย์ภักดี

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน