Jump to content

- - - - -

หากทักษิณจบ แล้วปัญหาทุกอย่างจะจบ จริงหรือ?

• Please log in to reply
59 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:58

รออีกหน่อย

#52 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:59

การเมืองมันไม่มีคำว่าจบอยู่แล้ว แต่ถ้าทักษิณจบ ปัญหามันหมดไปเยอะ
ต้องยอมรับว่าที่ดิ้นรนกันทุกวันนี้ ก็เพื่อเงินของทักษิณ
และที่ทักษิณยอมเป็นนายทุน ก็เพื่อจะรอดคุก ได้เงินคืน และกลับมามีอำนาจ
ทุกอย่างนี้ล้วนแล้วแต่เอาประเทศชาติ ประชาชน ประชาธิปไตย และความยุติธรรมมาบังหน้า

ถ้าทักษิณจบ ก็ไม่ต้องมานั่งออก กม. ปรองดอง ไม่ต้องแก้รัฐธรรมนูญ ฯลฯ
อย่างน้อยรัฐบาลก็คงได้ไปทำงานอย่างที่ควรจะทำ ไม่ต้องมายุ่งกับเรื่องพวกนี้อีก
ประชาชนก็มีอิสระจะเลือก ส.ส. ได้มากขึ้น ไม่ต้องติดอยู่กับคำว่าเพื่อทักษิณ หรือต่อต้านทักษิณ

คนที่เขารักประเทศชาติจริง เขามองทักษิณเขาก็รู้แล้วว่าคนนี้ไม่เคยจะทำเพื่อประเทศชาติ
ถ้าทักษิณบอกพอแล้ว ปล่อยให้ประเทศชาติได้เดินหน้าไปอย่างที่ควรจะเป็น
ไม่ต้องมาติดกับความขัดแย้ง มันก็ดีกับทุกฝ่าย
แต่ประเด็นคือมันไม่ดีกับทักษิณ และทักษิณก็ไม่ยอมเสียสละที่จะรับความไม่ดีนั้นไว้

ทักษิณอ้างว่าเขาเป็นฝ่ายถูกกระทำ แต่ในความจริงหากคนที่เขามีจิตใจเพื่อส่วนรวม
เขาไม่คิดหรอกครับว่าเขาเป็นฝ่ายกระทำหรือถูกกระทำ
ทหารออกไปเสี่ยงชีวิตโดนยิงตาย เขาก็ถูกกระทำเหมือนกัน
ต่างกันแค่ว่าทหารเขาคิดว่าการที่จะต้องยอมรับตรงนั้นก็คือหน้าที่ที่ต้องทำเพื่อส่วนรวม
ไม่ได้ใช้ความเห็นแก่ตัวคิดเอาแต่ประโยชน์ส่วนตนเป็นที่ตั้งเหมือนอย่างทักษิณ
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#53 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:08

ถ้าจะจบจริงๆ ทักษิณต้องจบด้วยมวลชนเสื้อแดงที่มันสร้างมานั่นแหละ
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#54 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:21

คำถามนี้ ตัวแปรแยะครับ เพราะคุณมาสมมติจากเรื่องจริงที่ยังดำเนินอยู่

คำว่าจบ กับ ตาย ก็ต้องมาตีความอีกว่าเหมือนกันหรือเปล่า
ในความเห็นของผม เส้นทางการเมืองของทักษิณ มาถึงปลายทางแล้ว เขาไม่มีวันรุ่งเรืองขึ้นมาเหมือนสมัย 19 ล้านเสียงอีกแล้ว ต่อให้ออกกฏหมายนิรโทษ ล้างทุกอย่าง ตั้งต้นใหม่ก็ตาม

ในทางการเมือง ตอนนี้ทักษิณมีกำลัง 16 : 12 ล้านเสียง ส่วนต่างไม่มากนะครับ
ในทางการเมือง แกนนำฝั่งทักษิณมีแต่เพิ่มขึ้น มีบ้านเลขที่ 111 มี 102 แล้วยังมีนปช. อีก พวกนี้กินที่กันเองเพราะวงผลประโยชน์มันเท่าเดิม แต่ตัวหารเพิ่มขึ้นถึง 3 เท่า วันนี้คนอย่างเจ๋งดอกจิก เก่งการุณ หรือพร้อมพงษ์ นั่งกินข้าวชามเดียวกับนพดล สุดารัตน์ สุริยะ ..... มันเป็นการเปลี่ยนสถานะที่ต่อไปจะกลายเป็นวิกฤติแน่นอน ......แกนนำเพิ่มขึ้น มวลชนไม่เพิ่มขึ้น และวงเงินในกระดานก็ไม่เพิ่มขึ้น

ลองสมมติว่า รัฐบาลน้องปูอยู่ครบ 4 ปี แล้วต้องเลือกตั้งใหม่สิครับ
ผมว่าวันนี้ ทักษิณกลัววันนั้นมากที่สุดกว่าทุกคน

สำหรับผม ผมมองทักษิณเป็นเพียงเหยื่อตวหนึ่ง ที่สำคัญตนว่าเป็นผู้ล่าเท่านั้น
มีหรือไม่มีทักษิณในวันนี้ การเมืองก็จะเดินไปด้วยวิกฤติเหมือนเดิม มันเป็นมาแล้วและจะเป็นต่อไป

แต่ถ้าเปลี่ยนคำถามว่า ล้างบางตำรวจ ปฎิวัติองค์กรจนสะอาดสิ
มีผลกว่าทักษิณจบแยะ
ปัญหาของประเทศในวิกฤติทักษิณรอบนี้ มาจากตำรวจครับ

#55 thebriza

thebriza

ขาประจำ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:22

ต้องให้ท่านปอดทดสอบครับ

#56 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:27

จริงอยู่ว่า ปัญหาทุกอย่างเริ่มจากทักษิณ

ตอนนี้หลายฝ่ายมองว่า หากทักษิณวางมือจากการเมือง หรือจากโลกนี้ไป ด้วยข้อจำกัดของมนุษย์ ที่ต้องมีเกิดแก่เจ็บตาย ปัญหาทุกอย่างจะจบ

ส่วนตัวผมคิดว่า ปัญหาเริ่มจากทักษิณ และปัญหายังดำรงอยู่ได้ ก็เพราะทักษิณ อันนี้เรื่องจริง

แต่ระหว่างทาง จากจุดเริ่มต้น จนถึงวันนี้ ทักษิณได้สร้างตัวแปรมากมาย ให้เกิดขึ้น

ไม่ว่าจะ ณัฐวุฒิ จตุพร เสื้อแดง และนักการเมืองผู้ทรงอิทธิพลทั้งหลายในพรรคเพื่อไทย

คน/กลุ่มเหล่านี้ แม้ไม่มีทักษิณแล้ว เค้าก็ต้องดำรงชีวิตอยู่ต่อไป

แล้วเค้าจะยอมจบไปกับทักษิณหรือ ผมว่าไม่ ทักษิณก็เป็นแค่เครื่องมือหนึง ที่ใช้ช่วยหายใจ ของเค้าเช่นกัน

จุดแข็งเค้ามีมากมาย โดยเฉพาะการจัดตั้งมวลชน ซึ่งมีแกนนำเข้มแข็ง อยู่ทั่วทุกหัวระแหง

แค่หานายทุนใหม่ ก็เดินต่อได้ ในรูปแบบเดิม ข้ออ้างเดิมๆ

เว้นแต่ว่า ประชาชน จะรักทักษิณมาก มากจนใครมาแทนไม่ได้

ดังนั้น ทักษิณจบ แต่ปัญหาความขัดแย้ง คงจะดำเนินต่อไป จนถึงบทสรุป ซึ่งยากที่จะคาดเดา

ท่านคิดว่าอย่างไรกันบ้างครับ

ปล.หากมีท่านใดมีข้อแนะนำว่าทำอย่างไรปัญหาจะจบได้อย่างแท้จริง ก็กรุณาแสดงความคิดเห็นสักนิดครับ

ด้วยความเคารพ ถ้าท่านทักษิณจบ ทุกอย่างก็จะไม่จบครับ
แต่
ถ้าทักษิณตาย ทุกอย่างจะจบครับ....ไม่เชื่อลองตายดูสิ
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#57 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:34

ถ้าจะให้จบมีทางเดียวต้องใช้ยาแรง คือให้จบได้อย่างรวดเร็ว ไม่ใช่รอให้ค่อยๆ ฝ่อไปเอง เพราะยังมีพวกที่ต้องการอำนาจเพื่อบดบังความเลวที่โกงกินบ้านเมืองไว้จะค่อยๆ เกิดขึ้นใหม่ เหตุการณ์ที่ผ่านมาปี 52 และ 53 เราจะเห็นได้ว่าเพราะเราคลั่งกับคำว่าประชาธิปไตยหรือสิทธิมนุษยชนมากเกินไป เลยปล่อยเรื้อรังจนกลายเป็นโรคร้ายที่ไม่สามารถรักษาได้ ความขัดแย้งแตกแยกของพี่น้องคนไทยเยียวยาแทบไม่ได้ ถ้าไม่ตัดสินใจคราวนี้รับรองว่าประเทศไทยอาจจะกลายเป็นเหมือนเกาหลีหรือเวียตนามในสมัยก่อน คือจะกลายเป็น ไทยเหนือ ไทยใต้แน่นอน

ปัญหาคือยาแรงที่จะใช้คืออะไรและต้องใช้กับใครบ้าง คงไม่ใช่แค่เหลี่ยมตัวพ่อคนเดียวแน่

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#58 Nirvana

Nirvana

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:54

คิดว่าจบ แต่ไม่ใช่ทันทีครับ

ถ้าถามทักขี้ตอนนี้ว่ายากย้อนเวลาป่าว คิดว่ามันเอา

ไม่้เช่นนั้นมันคงไม่ปรองดองครับ !!

#59 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:19

ฝันหวานกันเร๊อะ ท่านทักษิณคือเทพเจ้า เราจะฆ่าเทพเจ้าได้อย่างไร

ท่านทักษิณเป็นคนดี มีเงินให้ใช้ เราจะฆ่าคนดีแบบนี้ได้อย่างไร

ถ้าเปรียบกับร่างกายมนุษย์ ท่านทักษิณคือสมองหรือหัวใจ มนุษย์ขี้เหม็นเดากันไม่ออกละสิ

ความยุติธรรมของท่านทักษิณคือที่สุดแห่งประชาธิปไตย จะทำลายความชอบธรรมนั้นได้อย่างไร

พิมพ์เอง คิดเอง ก็งงเองวุ้ย

#60 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:38

อยากเห็น ครับ จบไม่จบอีกเรื่อง ไม่ลองไม่รู้ ต้องทดสอบ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน