Jump to content

คลิปเสียงที่ในหลวงทรงติดต่อสนทนากับศูนย์ควบคุมค่ายวิทยุสายลม โดยทรงใช้สัญญาณเรียกขาน VR009

• Please log in to reply
13 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 อานุง อัน รามา

อานุง อัน รามา

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:21

*
POPULAR

http://www.youtube.com/watch?v=0QdpcoS19rI&feature=youtu.be

คลิปเสียงที่ในหลวงทรงติดต่อสนทนากับศูนย์ควบคุมค่ายวิทยุสายลม โดยทรงใช้สัญญาณเรียกขาน VR009 ในสมัยนั้น ซึ้งในช่วงนั้นเป็นช่วงปี พ.ศ.2528 ซึ่งในกรุงเทพฯ ได้เกิดน้ำท่วม และทรงได้แนะนำในเรื่องการใช้วิทยุสื่อสารให้แก่เจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงานในการแก้ปัญหาน้ำท่วมในครั้งนั้น และทรงใช้คำพูดในการสนทนาแบบเรียบง่ายเป็นกันเองในการติดต่อกับศูนย์วิทยุสายลม ซึ่งผมฟังดูแล้วรู้สึกประทับใจมากครับ และปลาบปลื้มอย่างยิ่งครับผม

ราชาแห่งไหน ที่มีในนิทาน ที่เด็กเด็กเคยอ่าน อยู่สุขสันต์สวยงามราชาแห่งนี้ ท่านทรงงานและงาน หลายสิบปีพ้นผ่าน ยังทรงสร้างทำเศรษฐกิจพอเพียงhttp://www.sufficiencyeconomy.org/

#2 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:09

ขออนุญาต Download เก็บไว้ที่ศูนย์วิทยุสื่อสารของหน่วยงาน เพื่อเป็นประวัติศาสตร์ครับ
  • sbc likes this
"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#3 จักรี

จักรี

น้องใหม่

ตอบ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:52

ทรงเป็นห่วงราษฎร์เสมอตลอดเวลา ทรงมิเคยถือพระองค์เอง ซึ่งสมเด็จพระเทพทรงเหมือนพ่อหลวงทุกอย่าง ไม่ว่าจะสมถะ และทรงพกกล้องและสมุดทรงงาน พร้อมการฉลองพระองค์ที่ทรงเรียบง่าย

#4 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:37

ขอบคุณ จขกท มากค่ะ

อยากทราบจังเลยว่า เจ้าหน้าที่ศูนย์ท่านนี้ ชื่ออะไร และขณะที่ปฏิบัติหน้าที่นั้น ท่านทราบหรือไม่ว่า เจ้าของสัญญาน VR009 คือใคร

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#5 Supphakit

Supphakit

น้องใหม่

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:56

เจ้าหน้าที่ศูนย์รู้แน่นอนครับ โดยเฉพาะศูนย์ของ สายลม ไม่ว่าจะ HS1A หรือ VR009 คนเล่นวิทยุยุคนั้นต้องรู้ทั้งนั้นครับ

#6 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:47

เจ้าหน้าที่ท่านนั้นคงจะดีใจมากนะคะ มีบุญเหลือเกินที่ได้มีโอกาสอย่างที่น้อยคนนักจะมีได้
  • sbc likes this

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#7 จาจา

จาจา

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:25

น้อยคนนักจะทราบว่าท่านทรงงานตลอดเวลา เพื่อบรรเทาทุกข์ของราษฏร์ของพระองค์

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน

ขออนุญาติแชร์ต่อนะคะ

แผ่นดินมันกำลังอ่อนแอ อ่อนแออย่างไม่เคยเป็นมาก่อน เหมือนเรือนใกล้จะพัง คานใกล้จะขาด เสาผุกร่อน เพราะปลวกมอดมันเจาะกินใน ถ้าพวกเราไม่ช่วยกัน วันนึง ถ้ามันต้องเผชิญกับพายุร้าย แม้นแรงเพียงนิด มันก็ไม่แคล้วต้องพังทลายลง

ความห่วงใยแผ่นดินปลุกให้กูลุกขึ้นมาทุกวัน ลุกขึ้นมาเพื่อบอกกับลูกหลานว่า เราต้องดูแลตัวเอง ดูแลบ้านเกิดของตัวเอง

แต่งานใหญ่เพียงนี้ไม่อาจจะทำให้สำเร็จได้ด้วยใครคนใดคนหนึ่ง กูพยายามส่งผ่านความคิดของกู ไปยังผู้ที่มีจิตใจรักแผ่นดิน กูมีความหวังว่าความคิดของกูคงไม่โดดเดี่ยว แล้วกูก็มีความหวังว่า ความห่วงใยบ้านเกิดจะปลุกให้ทุกคนตื่นขึ้นมาพร้อมกัน เราต้องพร้อมที่จะสู้เพื่อบ้าน..........ทำสิ่งที่ยากแสนยากให้สำเร็จ อาศัยคาถาเพียงสี่คำ…ร่วม แรง ร่วม ใจ และคาถาอีกสองคำ แลกชีวิต

** ด้วยใจคารวะต่อบรรพบุรุษผู้กล้า ผู้เสียสละทุกท่านที่ปกปักรักษาแผ่นดินไทยมานับแต่อดีต

#8 sbc

sbc

น้องใหม่

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:23

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน.....เรารักในหลวง
คนไทยรักกัน

#9 ข้ามศพกูไปก่อน

ข้ามศพกูไปก่อน

ขาประจำ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:00

ทรงพระเจริญ

ทรงพระเจริญ

ทรงพระเจริญ
เราเกลียดไอ้ทักษิณ เพราะเรารักในหลวง ไม่ใช่รักนักการเมืองคนใด ควายแดงหยุดโชว์โง่ด่วนนะ

#10 porrovan

porrovan

น้องใหม่

ตอบ 13 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:14

นศท. ปี 3 หมวด 1 หมู่ 6

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

#11 porrovan

porrovan

น้องใหม่

ตอบ 13 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:14

นศท. ปี 3 หมวด 1 หมู่ 6

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

#12 Jeezz

Jeezz

น้องใหม่

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:00

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

#13 พัน.ป.ศป.ร้อย.๑

พัน.ป.ศป.ร้อย.๑

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:57

ทรงพระเจริญ

#14 R2B1-102

R2B1-102

น้องเก่า

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:40

รักรักในหลวง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน