Jump to content

- - - - -

"ม็อบขาวจั๊ว" ม๊อบเสื้อขาวพยาบาลกว่าสามพันบุกทำเนียบเป้นม็อบที่สวย-น่ารักที่สุดในโลกเลยยยย....!! [อยากป่วยมั่ย?]

• Please log in to reply
66 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:34

หลายคนถามว่าทำงานกี่ชั่วโมง ทำไมต้องบรรจุ ทำไมๆๆๆๆ....
ตอบง่ายๆเราควรให้สถานะพิเศษต่อหมอ พยาบาลให้ดีในสังคมต่อไปเพราะ
- จะมีกี่คนที่อยู่กับคนไข้ได้นานเท่า ๒ อาชีพนี้
- อยู่ได้แล้วสามารถอยู่กับเลือด น้ำเหลือง ของเสียจากคนไข้ได้เท่า ๒ อาชีพนี้
- ไม่ใช่อาชีพที่ใครจะเรียน อยากทำก็ทำได้บางคนเห็นเลือดของจริงก็แทบเป็นลม
- พวกเขาและพวกเธอคือเทวดาและนางฟ้าของคนไข้
แล้วเราจะทิ้งเขาไว้ให้อยู่แบบไม่มั่นคงอีกหรือ?

อาชีพอื่นไม่คู่ควรได้รับสถานะพิเศษบ้างหรือครับ
มีใครอยากตายบ้างไหมครับ ทหาร ตำรวจ ดับเพลิง ที่เสี่ยงอันตราย ชาวประมงที่ต้องเสียงคลื่นลมพายุในทะเล คนงานก่อสร้างบนตึกสูงๆ คนงานโรงโม่ที่ต้องเสียงเป็นโรคทางเดินหายใจ คนงานโรงงานที่เสียงต่อโรคที่เกิดจากสารตะกั่ว ฯลฯ
ถ้าข้าราชการ แรงงาน อาชีพอื่นๆมาเรียกร้องบ้าง เพราะคิดว่าตัวเองต้องเสี่ยงชีวิต ต้องลำบาก ไม่ได้สวัสดิการที่ดี แค่ขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ300 ก็ปั่นป่วนแล้วครับ

แต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้หมอกับพยาบาลครับ

Edited by BlueArmy, 20 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:35.

ชีวิตยอมพลีเพื่อชาติ เลือดทุกหยาดแด่ภูมินทร์ แม้นชีพม้วยไร้ชีวิน วงศ์จักรินทร์คงสืบไป

#52 intra

intra

ขาประจำ

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:20

คุณบลูอาร์มี่ ท่าทางจะมีทัศนคติที่ไม่ค่อยดีนัก ต่อคนในอาชีพพยาบาล
จึงไม่เห็นว่าอาชีพพยาบาลควรได้รับสวัสดิการที่ดี
และไม่เห็นว่าอาชีพพยาบาลควรได้รับสถานะพิเศษบ้างอย่างน้อยก็ในการรักษาพยาบาลตนเองและครอบครัว

ก็เพราะคนส่วนใหญ่ไม่เห็นใจและไม่เข้าใจความเหนื่อยยากของคนทำงานพยาบาล จึงยิ่งทำให้เลือดไหลออก
พยาบาลในรพ.รัฐ นับวันมีแต่จะลาออกไปเรื่อยๆ คนทำงานที่เหลืออยู่มีไม่เพียงพอ

คนที่เจ็บป่วยแล้วต้องเข้ารพ. หากเข้าเอกชนได้ก็แล้วไป
หากเศรษฐกิจไม่อำนวย ต้องเข้ารพ.รัฐ ก็จะได้พบเห็นสภาพการทำงานของพยาบาลทั้งหลายเอง
ทุกวันนี้แทบจะเหลืออยู่แต่พยาบาลอาวุโส(แก่ๆ) กับเด็กจบใหม่ (ที่รอใช้ทุนครบก็จะลาออกไปอยู่เอกชน)

#53 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:11

คุณบลูอาร์มี่ ท่าทางจะมีทัศนคติที่ไม่ค่อยดีนัก ต่อคนในอาชีพพยาบาล
จึงไม่เห็นว่าอาชีพพยาบาลควรได้รับสวัสดิการที่ดี
และไม่เห็นว่าอาชีพพยาบาลควรได้รับสถานะพิเศษบ้างอย่างน้อยก็ในการรักษาพยาบาลตนเองและครอบครัว

ก็เพราะคนส่วนใหญ่ไม่เห็นใจและไม่เข้าใจความเหนื่อยยากของคนทำงานพยาบาล จึงยิ่งทำให้เลือดไหลออก
พยาบาลในรพ.รัฐ นับวันมีแต่จะลาออกไปเรื่อยๆ คนทำงานที่เหลืออยู่มีไม่เพียงพอ

คนที่เจ็บป่วยแล้วต้องเข้ารพ. หากเข้าเอกชนได้ก็แล้วไป
หากเศรษฐกิจไม่อำนวย ต้องเข้ารพ.รัฐ ก็จะได้พบเห็นสภาพการทำงานของพยาบาลทั้งหลายเอง
ทุกวันนี้แทบจะเหลืออยู่แต่พยาบาลอาวุโส(แก่ๆ) กับเด็กจบใหม่ (ที่รอใช้ทุนครบก็จะลาออกไปอยู่เอกชน)

ไม่ใช่ครับ ไม่ได้หมายถึงพยาบาลไม่ควรได้รับสิทธิพิเศษ หรือสวัสดิการ
ผมหมายถึงไม่ว่าใครในสังคมนี้ก็สำคัญทุกคน ไล่ตั้งแต่ชาวนาขึ้นมา ที่ไล่จากชาวนาขึ้นมาไม่ได้หมายความว่าเป็นอาชีพที่ต่ำต้อย แต่เพราะเราทุกคนต้องกินข้าว ปฏิเสธไม่ได้ว่าชาวนานั้นสำคัญ
ชาวนาเสี่ยงชีวิตไหมครับ จากอะไรบ้างหรือครับ โรคฉี่หนู งูพิษกัด ฟ้าผ่า ถูกควายขวิด ถูกรถไถเหวี่ยงจนได้รับบาดเจ็บจนอาจตายได้ เสียชีวิตจากอากาศร้อน ยาฆ่าแมลงฯลฯ
ชาวนามั่นคงไหมครับ โรคแมลง ราคาปุ๋ย ฝน แล้ง ท่วม ฯลฯ
ชาวนาอยากขึ้นราคาข้าวไหมครับ ประกันราคา จำนำข้าว แต่สุดท้ายโดนโรงสีกดราคา ไม่ได้ราคาตามที่รัฐบาลประกันให้หรอกครับ อยากมีชีวิตดีๆไหมครับ
ถ้าใครอยากได้สิทธิอะไรเพิ่มขึ้น แล้วมาชุมนุมแล้วได้ สังคมจะสงบไหมครับ เพราะความต้องการของคนไม่มีที่สิ้นสุด
ผมวิจารณ์ว่าเห็นแก่ตัวก็ตามเนื้อข่าว ที่ว่า
1. จะนัดหยุดงาน เพราะผมเห็นว่าขาดความรับผิดชอบต่อผู้ป่วย เนื่องจากบอกว่าพยาบาลขาดแคลนอยู่่แล้ว ถ้านัดหยุดงานจนกว่าจะได้บรรจุตามที่ต้องการ จะไม่ส่งผลต่อการให้บริการผู้ป่วยหรือครับ
2. และการต่อรองการเลือกตั้งกับรัฐบาล มันเหมือนเป็นการจะบอกว่าจะขายเสียงเลยนะครับ จากในข่าว ถ้าไม่ได้บรรจุต่อไปจะไม่เลือกพรรคเพื่อไทย นั่นก็เท่ากับว่าถ้าได้บรรจุจะเลือกพรรคเพื่อไทย
ชีวิตยอมพลีเพื่อชาติ เลือดทุกหยาดแด่ภูมินทร์ แม้นชีพม้วยไร้ชีวิน วงศ์จักรินทร์คงสืบไป

#54 DOLBY DIGITAL

DOLBY DIGITAL

ขาประจำ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:48

คนรู้จักมีน้องเป็นพยาบาล ทำงานที่โรงบาลรัฐแห่งหนึ่งในกทม.นี้แหละ ทั้งเดือนมีแต่ขึ้นวอร์ดออกเวรกลับหอพักใกล้ๆ แล้วก็มาขึ้นวอร์ดต่อ วนอย่างนี้อยู่เกือบทั้งเดือน หยุดวันไหนไม่เคยบอก บ้านช่องไม่ค่อยได้กลับ ทั้งๆที่บ้านก็อยู่ในกรุงเทพนี้แหละ ทำงานวันหนึ่งคงเกิน 8 ชม.แน่ๆ

บ้านเรา ระบบสาธารณสุขเกิดอาการ "สมองไหล"มานานแล้ว ทั้งแพทย์ พยาบาล บุคลากร แต่คนที่ยังอยู่ในระบบก็ต้องสู้ต่อไป(กับชีวิต)

ปล.1.อาชีพนี้เค้าอดทนมากๆ ผมว่าถ้าเค้าไม่สุดๆก็ไม่ออกมาประท้วงกันหรอก แล้วเค้าก็คงมีจรรยาบรรณของวิชาชีพเค้าอยู่แล้วแน่ๆ คงไม่ทิ้งผู้ป่วยหรือคนไข้มาหรอก
ปล.2.การชุมนุมโดยสงบแบบนี้ เป็นพื้นฐานที่เค้าสามารถทำได้ครับ อยู่ในขอบเขตกติกาอยู่แล้ว

สิ่งที่ควรปฏิรูปที่สุดไม่ใช่การเมือง แต่เป็นนักการเมือง

" นรชาติวางวาย  มลายสิ้นทั้งอินทรีย์

สถิตทั่วแต่ชั่วดี  ประดับไว้ในโลกา "

#55 ห้าสิงหา

ห้าสิงหา

น้องเก่า

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:54

ถ้าประท้วงแล้วได้บรรจุ จะเป็นมาตรฐานให้ลูกจ้างหรือพนักงานราชการหน่วยงานอื่น

จะหยุดงานประท้วงด้วย คนป่วยคงต้องเลื่อนไปป่วยหลังจากพวกเห็นแก่ตัวกลุ่มนี้ประท้วงกระมัง

การบรรจุก็เป็นเครื่องมือกระตุ้นให้มีความกระตือรือล้น เอาใจใส่ต่อหน้าที่มากขึ้น

แล้วก็ขึ้นอยู่กับคุณวุฒิด้วย มันมีหลักสูตรหลายหลักสูตร ถ้าพวกเรียน2ปี แล้วมาประท้วงแล้วได้บรรจุ พวกที่เรียน4ปี หรือ6ปี จะเรียนเยอะกว่าไปทำอะไรล่ะ

ถ้าไม่ได้รับความเป็นธรรมจากการบรรจุก็ไปอย่าง นี่จะขอให้บรรจุเอาดื้อๆๆๆ

จำไว้นะครับว่า คนที่หมวกมีแถบคาด คือ พยาบาลวิชาชีพ ไม่ใช่คนเรียน 2ปี

ภรรยาผมเป็น พยาบาลวิชาชีพครับ

ตารางเวรภรรยาผมเป้นแบบนี้ครับ
เวรเช้า 08.00-16.00
เวรบ่าย 16.00-24.00
เวรดึก 24.00-08.00

อย่าว่าแต่ รพ.รัฐขาดเลยครับ รพ.เอกชน มีค่าหัวด้วย หาก พยาบาลพาเพื่อน มาสมัครเป็นพยาบาลได้
ผมก็เพิ่งเดินไปส่งภรรยา เข้าเวรดึกมา ออกอีกที 8 โมงเช้า แล้วเข้าใหม่ 4 โมงเย็น

ชาวนาก็ประท้วง สวนยางก็ประท้วง การประท้วงก็เป็นการเรียกร้องสิทธิตามระบอบประชาธิปไตย
นี่เท่าที่ทราบจากภรรยา เค้าจะนัดคนที่ offเวร มาประท้วง แล้วผลัดกัน ไม่ได้ยกโขยงมากันไม่ทำงานทำการ

เรื่องการต่อรองก็เรื่องนึง ให้ผมพูดตรงๆนะ "พยาบาลส่วนใหญ่ ไม่ได้เลือกเพื่อไทยอยู่แล้ว" ในหวอดภรรยาผม ไม่มีใครชอบเสื้อแดง ซักแดงเดียวเลย

Edited by บอมยองเจ, 21 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 01:09.

แมลงสาป ◘ ◘ ◘ ◘ ◘ ◘ 100% Facebook http://www.facebook.com/fiveaugustTwitter @5thaugust

#56 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:09

กลัวสาวๆตัวดำจัง มีพยาบาลผู้ชายด้วย หรา

#57 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:40

มันเป็นปัญหาระดับนโยบาย

#58 Crime Minister

Crime Minister

น้องเก่า

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:52

น้องๆพยาบาล สอบ RN มาทำงานเมกา ดีกว่า เงินเดือน เยอะกว่ากันเยอะ
ให้พยาบาลขาดแคลน ซะบ้าง รัฐบาลและ รพ. เอกชน จะได้เห็นความสำคัญ ไง

อย่าง RN เงินเดือน/ปี เริ่มต้น ที่นิวยอร์ค 63,248 เหรียญ/ปี แอลเอ 59,489 เหรียญ/ปี ซานฟราน 65,749 เหรียญ/ปี
คิดเป็นเงินไทย ก็ปีละ 2 ล้านกว่าบาท ยิ่งทำไปนานๆ หรือขยัน ทำ Per Diem (ไม่รับสวัสดิการ ค่า ชม. ล้วนๆ) ทำได้ ชม. ละ 40-50 เหรียญ

ปีๆหนึ่ง ทำเงินได้กว่า ปีละ 1 แสนเหรียญ
พยาบาล ที่อยู่ห้อง ICU ห้องผ่าตัด วางยาสลบ จะได้เงินเยอะเป็นพิเศษ 1 แสนเหรียญ/ปี ธรรมดามาก

น้องๆพยาบาล สอบ RN มาทำงานเมกา ดีกว่า เงินเดือน เยอะกว่ากันเยอะ
ให้พยาบาลขาดแคลน ซะบ้าง รัฐบาลและ รพ. เอกชน จะได้เห็นความสำคัญ ไง

Thai RN copy.jpg

#59 mrxx

mrxx

น้องใหม่

ตอบ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:06

เรื่องประกันสัมคมนั้น : แรงงานระดับพื้นฐาน รายวัน ลูกจ้าง ทำงานเอกชนอะไรต่างๆ ได้ประกันสังคมกัน โดยนายจ้างจะทำให้ แต่เราจ่ายเอง (จ่าย 5% ของเงินเดือนทุกเดือน ) รักษาเฉพาะตัวเอง ขอบเขตไม่ทราบแน่ เพราะยังไม่เคยใช้สิทธิ แต่ที่แน่ๆ ไปรักษาที่แค่บอกว่าใช้ประกันสังคม ก็กลายเป็นบุคคลระดับท้ายๆทันที ส่วนใหญ่ยอมจ่ายเองดีกว่า...

#60 mrxx

mrxx

น้องใหม่

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:40

ไม่ใช่ครับ ไม่ได้หมายถึงพยาบาลไม่ควรได้รับสิทธิพิเศษ หรือสวัสดิการ
ผมหมายถึงไม่ว่าใครในสังคมนี้ก็สำคัญทุกคน ไล่ตั้งแต่ชาวนาขึ้นมา ที่ไล่จากชาวนาขึ้นมาไม่ได้หมายความว่าเป็นอาชีพที่ต่ำต้อย แต่เพราะเราทุกคนต้องกินข้าว ปฏิเสธไม่ได้ว่าชาวนานั้นสำคัญ
ชาวนาเสี่ยงชีวิตไหมครับ จากอะไรบ้างหรือครับ โรคฉี่หนู งูพิษกัด ฟ้าผ่า ถูกควายขวิด ถูกรถไถเหวี่ยงจนได้รับบาดเจ็บจนอาจตายได้ เสียชีวิตจากอากาศร้อน ยาฆ่าแมลงฯลฯ
ชาวนามั่นคงไหมครับ โรคแมลง ราคาปุ๋ย ฝน แล้ง ท่วม ฯลฯ
ชาวนาอยากขึ้นราคาข้าวไหมครับ ประกันราคา จำนำข้าว แต่สุดท้ายโดนโรงสีกดราคา ไม่ได้ราคาตามที่รัฐบาลประกันให้หรอกครับ อยากมีชีวิตดีๆไหมครับ
ถ้าใครอยากได้สิทธิอะไรเพิ่มขึ้น แล้วมาชุมนุมแล้วได้ สังคมจะสงบไหมครับ เพราะความต้องการของคนไม่มีที่สิ้นสุด
ผมวิจารณ์ว่าเห็นแก่ตัวก็ตามเนื้อข่าว ที่ว่า
1. จะนัดหยุดงาน เพราะผมเห็นว่าขาดความรับผิดชอบต่อผู้ป่วย เนื่องจากบอกว่าพยาบาลขาดแคลนอยู่่แล้ว ถ้านัดหยุดงานจนกว่าจะได้บรรจุตามที่ต้องการ จะไม่ส่งผลต่อการให้บริการผู้ป่วยหรือครับ
2. และการต่อรองการเลือกตั้งกับรัฐบาล มันเหมือนเป็นการจะบอกว่าจะขายเสียงเลยนะครับ จากในข่าว ถ้าไม่ได้บรรจุต่อไปจะไม่เลือกพรรคเพื่อไทย นั่นก็เท่ากับว่าถ้าได้บรรจุจะเลือกพรรคเพื่อไทย

ผมว่าคุณออกนอกประเด็นอีกแล้วนะครับ จริงๆพยาบาลเหล่านี้เขามาเรียกร้องสิทธิที่เขาเคยได้มาก่อน และควรจะได้ ไม่ใช่ว่าใครที่คิดว่าตนเองลำบากก็มาเรียกร้อง อย่างพวกทหาร ตำรวจ อย่าเอามาเทียบครับ เพราะพวกนั้นเป็นข้าราชการอยู่แล้ว แล้วถ้าวันหนึ่ง คนจบ รร นายร้อยมา แล้วรัฐบาลบอกว่า ไม่บรรจุ ให้ยศร้อยตรี แต่เป็นลูกจ้างให้เงินเดือนเท่ากัน รอไปก่อนถ้ามีอัตราว่างจะบรรจุให้ แล้วก็รอแล้วรออีก คุณคิดว่าไงครับ นี่คือสิ่งที่เกิดกับ พยาบาลเหล่านี้....
....และอีกอย่างผมลืมบอกคุณไป ผมไมได้เป็นพยาบาล แต่เป็นสามีของพยาบาลคนหนึ่ง ผมรู้จักระบบงานของพยาบาลดีพอสมควร ผมเคยรับราชการในท้องถิ่น ผมไม่ชอบระบบราชการ และไม่ได้หวังให้ภรรยาผมบรรจุเท่าไหร่ (ได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร) พ่อแม่ ผมเป็นครู และเป็นลูกชาวนา เรื่องความลำบากในท้องนาผมเข้าใจและสัมผัสมาทุกปี ผมเองเคยทำงานบริษัทมา 10 กว่าปี ทำมาหลายบริษัทที่แตกต่างกัน ตั้งแต่ อาหาร C, จิวรี่ B , ผลิตชิ้นส่วน G, ล่าสุด รถยนต์ I ของบอกว่าสิ่งที่คุณพูดถึงว่าลำบากผมสัมผัสมาหมดแล้ว ทำงาน 24 ชม ก็เคย เพราะลูกค้าจะเอางานด่วน แต่ก็เป็นบางช่วง วันหยุดก็มีพอ เพราะ กม แรงงานคุ้มอยู่ ผมมาเห็นพยาบาล สิ่งที่เคยคิดว่าตัวเองลำบาก ยังไม่ได้ครึ่งเลย เพราะเขาทำตลอด และอีกอย่างในระบบงานเอกชนยังมี สหภาพแรงงาน คงเคยได้ยินนะ คนเหล่านี้เรียกได้ว่า ชั้น VIP เลยแหละ ได้โบนัสเยอะกว่า ทำงานเท่าๆกัน อยากได้อะไรก็เรียกร้องเอา ทั้งๆที่งานก็เท่าเดิม ลองหาข้อมูลดูนะครับ มีปัญหาสงสัยสอบถามได้เรื่องงานพวกนี้ ผมเชื่อว่าผมรู้พอสมควร
... และถ้าผมเป็นลูกจ้างทั่วๆไป ผมยังคิดไม่ออกเลยว่าจะเอาเหตุผลไหนมาเรียกร้องให้บรรจุ หัวหน้าโยนงานมาให้? เงินไม่พอใช้? ทำงานเกินเวลา? เหนื่อย งานเยอะ? เท่านี้ผมคงไม่กล้าออกมาเรียกร้องหรอก เพราะเราต้องเข้าใจ Need กับ Want เราอยู่ในกลุ่มไหนของระบบ หรือสังคม
ขอบคุณครับ

Edited by mrxx, 22 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:43.

#61 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:52

คุณ mrxx เคยรับราชการส่วนท้องถิ่น คงพอจะรู้นะครับว่าสวัสดิการค่ารักษาพยาบาลของท้องถิ่นนั้น ห่วยขั้นเทพขนาดไหน เจอนายดีก็ดีไป เจอนายห่วยก็เหมือนตกนารกกานเลยทีเดียว ถ้าเทียบกับข้าราชการพลเรือนแล้วต่างกันราวฟ้ากะเหว ประท้วงกันบ้างดีไหมหวาเรา

#62 intra

intra

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:37

สรุปว่า พยาบาล ไม่ควรมาประท้วง

แม้จะทำงานหนัก เหนื่อย แค่ไหน ก็ต้องก้มหน้าทำต่อไป

ทนไม่ไหว ก็ลาออกไปเอกชนกันเอาเอง

รพ.รัฐ จะมีคนทำงานไม่พอ ก็ Let it be

ถือว่าเป็นความซวยของคนที่ยังลาออกหนีไปไหนไม่ได้ กับ คนไข้ที่มาใช้บริการ ก็แล้วกัน

#63 intra

intra

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:53

คำว่าเห็นแก่ตัว ไม่ควรนำมาใช้กับบุคลากรในวิชาชีพพยาบาลเลย
ก่อนที่ใครจะบอกว่า ม๊อบพยาบาลเหล่านี้เห็นแก่ตัว คุณได้ไปหาข้อมูลหรือยัง ว่าคนที่มานี้ ทิ้งคนไข้มา "จริง" หรือเปล่า

ขอบอกว่า อาชีพนี้ เป็นอาชีพที่จะไม่ยอมให้มีคนขาดช่วงในการทำงานเป็นอันขาด เพราะคนไข้่ที่รอคอยอยู่ในหอผู้ป่วยนั้น ต้องการการดูแลตลอด 24 ชั่วโมง 7 วัน / สัปดาห์
คุณคิดว่า พยาบาลเหล่านี้ทิ้งให้หอผู้ป่วยร้างว่างเปล่าเหลือแต่คนไข้นอนกะแด่วๆ เพื่อมาประท้วง อย่างนั้นหรือคะ

ส่วนข้อที่ว่า จะไม่เลือกพรรคเพื่อไทยถ้าไม่ปฏิบัติตามข้อเสนอนั้น เราไม่เห็นด้วยกับการเรียกร้องแบบนี้ค่ะ
การเรียกร้องสวัสดิการ ไม่ควรผูกติดอยู่กับสิทธิเสียงในการเลือกตั้ง หวังว่าพยาบาลทุกท่านคงจะสามารถใช้วิจารณญาณในการเลือกผู้แทนได้โดยคำนึงถึงประโยชน์ส่วนรวมเป็นหลัก

#64 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:56

เรามี "โรงพยาบาล" แต่ทำไมพยาบาล กลับไม่ได้เป็นผู้ดูแล โรงพยาบาลอย่างแท้จริง

พยาบาลเป็นวิชาชีพสำคัญ แต่กลับต้องอยู่ภายใต้อาณัตของ "แพทย์" มากี่ยุคกี่สมัย

มีเรื่องอะไร พยาบาลโดนก่อนทั้งนั้น ดึกๆดื่น อุบัติเหตุรถคว่ำเทกระจาดเข้ามา พยาบาลวิ่งกันให้วุ่นทั้งตึก

แต่กว่าจะงัดหมอขึ้นมาจากเตียงได้ มันแสนยากเย็น พอหมอมาถึง โวยวายใส่พยาบาลอีก อย่างโน้นอย่างนี้

บางทีคนไข้เยอะๆ หมออารมณ์เสีย ด่าพยาบาลอวดคนไข้ โยนแฟ้มใส่หน้าออกจะมีกันบ่อยๆ

ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไมถึงมีข่าวพยาบาลด่าคนไข้ คนมันก็มีฟิวส์ขาดกันบ้าง

โดนหมอด่า โดนคนไข้ด่าอีก ใครจะไปทนไหว คนกลางยังไงก็ต้องรับเละ

สมัยนี้พยาบาลทำทุกอย่าง เอาเข้าจริง เก่งกว่าหมอก็มี

บางทีหมอใหม่ไปยืนเงอะๆงะๆ พยาบาลยังต้องสอนให้

แถมบางทีเจอหมอชั่วๆ แต๊ะอั๋ง ลวนลาม จับโน่น จับนี่ ไปถามเลย มีทุกโรงบาล

พยาบาลต้องท่องคำๆเดียวให้ขึ้นใจ อดทน อดทน และ อดทน

ดังนั้น ถึงเวลาที่ต้องหันมาตอบแทนสวัสดิการของพวกเขาบ้าง

ปล่อยปละละเลย ถึงเวลา พยาบาลสไตรค์กันหมด หมอกับประชาชนก็ยืนเหวอได้นะครับ

#65 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:13

คำว่าเห็นแก่ตัว ไม่ควรนำมาใช้กับบุคลากรในวิชาชีพพยาบาลเลย
ก่อนที่ใครจะบอกว่า ม๊อบพยาบาลเหล่านี้เห็นแก่ตัว คุณได้ไปหาข้อมูลหรือยัง ว่าคนที่มานี้ ทิ้งคนไข้มา "จริง" หรือเปล่า

ขอบอกว่า อาชีพนี้ เป็นอาชีพที่จะไม่ยอมให้มีคนขาดช่วงในการทำงานเป็นอันขาด เพราะคนไข้่ที่รอคอยอยู่ในหอผู้ป่วยนั้น ต้องการการดูแลตลอด 24 ชั่วโมง 7 วัน / สัปดาห์
คุณคิดว่า พยาบาลเหล่านี้ทิ้งให้หอผู้ป่วยร้างว่างเปล่าเหลือแต่คนไข้นอนกะแด่วๆ เพื่อมาประท้วง อย่างนั้นหรือคะ

ส่วนข้อที่ว่า จะไม่เลือกพรรคเพื่อไทยถ้าไม่ปฏิบัติตามข้อเสนอนั้น เราไม่เห็นด้วยกับการเรียกร้องแบบนี้ค่ะ
การเรียกร้องสวัสดิการ ไม่ควรผูกติดอยู่กับสิทธิเสียงในการเลือกตั้ง หวังว่าพยาบาลทุกท่านคงจะสามารถใช้วิจารณญาณในการเลือกผู้แทนได้โดยคำนึงถึงประโยชน์ส่วนรวมเป็นหลัก

จะอธิบายว่าผมไม่ได้มีอคติใดๆกับอาชีพพยาบาล แค่แสดงความคิดเห็นไปตามเนื้อข่าว คงไม่ให้ผมไปสังเกตุการณ์ชุมนุมหรือต้องทำวิจัยเรื่องพยาบาลวิชาชีพแล้วค่อยมาแสดงความคิดเห็นหรอกนะครับ เพื่อให้ได้รายละเอียดของการชุมนุม ผมยอมรับครับว่าพยาบาลควรได้รับสิทธิที่เหมาะสม ซึ่งสาขาอาชีพอื่นก็เช่นกัน

ในเนื้อข่าวบอกว่าหากรัฐบาลไม่รับข้อเรียกร้องของผู้ชุมนุม จะมีการชุมนุมอย่างต่อเนื่อง คำว่าต่อเนื่องจะให้คิดว่าอย่างไรครับ ตามที่บอกว่าพยาบาลมีความสำคัญในหลายประการ เช่น ต้องมีความเชี่ยวชาญ ขาดแคลน ฯลฯ
ผมว่ามีผลกระทบต่อผู้ป่วยแน่นอนไม่มากก็น้อย แม้จะบอกว่ามีการผลัดเปลี่ยนกันมาชุมนุม แต่ก็จะเป็นการเพิ่มภาระให้กับพยาบาลที่อยู่เฝ้าผู้ป่วย อาจทำให้ประสิทธิภาพการทำงานลดลง แล้วในเนื้อข่าวยังระบุว่ามาจากตัวแทนพยาบาลทั่วประเทศ ซึ่งการเดินทางจะทำให้ผู้มาร่วมชุมนุมเหนื่อยล้า ตัวแทนที่มาจากที่ไกลๆ กลับไปคงไม่สามารถปฏิบัติงานได้ทันที หรือทำได้ก็ประสิทธิภาพลดลง

ทำไมจะให้ใช้คำว่าเห็นแก่ตัวกับอาชีพพยาบาลไม่ได้ล่ะครับ ที่รัฐผลิตบุคลากรออกมาเพื่อให้เพียงพอกับความต้องการของโครงสร้างโรงพยาบาลภาครัฐ คงไม่ได้ผลิตเผื่อโรงพยาบาลเอกชนด้วยหรอกนะครับ คุณต้องยอมรับนะว่าที่ขาดแคลนเพราะลาออกไปทำงานโรงพยาบาลเอกชนจำนานมาก เพื่อให้ได้เงินเพิ่มขึ้น สวัสดิการดีขึ้น ไม่ต้องรอบรรจุ ฯลฯ เพื่อใครละครับ ก็เพื่อตัวเอง ซึ่งใช้คำว่าเห็นแก่ตัวคงไม่ผิดใช่ไหม แต่ผมก็ยอมรับนะครับ อาชีพอื่นก็เห็นแก่ตัว ซึ่งเป็นปกติของคนทั่วไป

สิทธิการชุมนุมเป็นเรื่องที่ทำได้ แต่ก็อย่าให้มีผลกระทบกับผู้ัป่วยครับ จะทำให้เสียภาพลักษณ์ต่อพยาบาลเอง หากว่ามีข้อผิดพลาดเนื่องจากพยาบาลที่ไม่ได้มาชุมนุมต่องรับผิดชอบมากขึ้น

Edited by BlueArmy, 22 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:15.

#66 mrxx

mrxx

น้องใหม่

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:28

คุณ mrxx เคยรับราชการส่วนท้องถิ่น คงพอจะรู้นะครับว่าสวัสดิการค่ารักษาพยาบาลของท้องถิ่นนั้น ห่วยขั้นเทพขนาดไหน เจอนายดีก็ดีไป เจอนายห่วยก็เหมือนตกนารกกานเลยทีเดียว ถ้าเทียบกับข้าราชการพลเรือนแล้วต่างกันราวฟ้ากะเหว ประท้วงกันบ้างดีไหมหวาเรา

ถูกต้องครับ แต่ก็หยุดเสาร์ อาทิตย์ ทำงานสบายดีนะครับ เบ่งได้ด้วย แต่ผมลาออกแล้ว เพราะไม่ชอบระบบราชการที่เน้นผลประโยชน์เป็นหลัก (หมายถิึงที่ที่ผมทำนะ)

#67 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:40

ถูกต้องครับ แต่ก็หยุดเสาร์ อาทิตย์ ทำงานสบายดีนะครับ เบ่งได้ด้วย แต่ผมลาออกแล้ว เพราะไม่ชอบระบบราชการที่เน้นผลประโยชน์เป็นหลัก (หมายถิึงที่ที่ผมทำนะ)

นั้นแหละเหตุผลที่ผมบอกว่าขอเงินเดือนอีกเท่านึงแล้วไม่มีสวัสดิการสะดีกว่า ขนาดข้าราชการด้วยกันยังไม่เท่าเทียมกันเลย ตอนอยู่ฝั่ง กพ. กะตอนโอนมาท้องถิ่น ทั้งเงินเดือนทั้งสวัสดิการ ห่างชั้นกันมากมาย ข้าราชการชั้น 3 โดยแท้ อวดผมว่าไม่ได้หรอกมั่งครับ ในสายตาผมแล้วถ้าให้เทียบแล้ว แพทย์ พยาบาล เป็นอาชีพที่ดูดีในสังคมกว่าข้าราชการประเภทอื่นเยอะ ถึงไม่พยาบาลจะเป็นแค่ลูกจ้างเค้าก็ไม่ได้มองต่างไป ก็มองว่าเป็นพยาบาลนะแหละ สำหรับกรณีนี้ ผมยังมีความคิดเหมือนเดิมคือแทนที่จะเรียกร้องให้บรรจุ เป็นเรียกร้องให้มีการสอบบรรจุเพิ่มจะสง่างามกว่าครับ ^ ^

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน