Jump to content

- - - - -

ทำไมถึงจองล้างจองผลาญแพรวา

• Please log in to reply
140 ความเห็นในกระทู้นี้

Poll: ทำไมถึงจองล้างจองผลาญแพรวา (47 member(s) have cast votes)

โหวตได้มากกว่า 1 ข้อ - เหตุผลที่ตามจองล้างจองผลาญแพรวา

1. เพราะเสื้อแดงเล่น (ให้แพรวาเป็นอำมาตย์) เราเลยเล่นตาม (3 votes [5.08%])

Percentage of vote: 5.08%

2. สื่อมวลชนจูงจมุกเรา เราจึงต้องตามเขาไป (6 votes [10.17%])

Percentage of vote: 10.17%

3. เราเป็นญาติผู้เสียชึวิต (1 votes [1.69%])

Percentage of vote: 1.69%

4. เพราะเขารวย เราอิจฉา (1 votes [1.69%])

Percentage of vote: 1.69%

5. ทนเห็นความอยุติธรรมไม่ได้ (17 votes [28.81%])

Percentage of vote: 28.81%

6. เพราะตัดสินแล้วว่าเขาผิด จึงต้องตามไปด่า (4 votes [6.78%])

Percentage of vote: 6.78%

7. เพราะแพรวาคะนอง (6 votes [10.17%])

8. เพราะโทรศัพท์ระหว่างขับรถ (6 votes [10.17%])

9. ไม่รู้เหมือนกัน ทำไมตามด่า (3 votes [5.08%])

Percentage of vote: 5.08%

10. อื่นๆ (12 votes [20.34%])

Percentage of vote: 20.34%

Vote Guests cannot vote

#1 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:57

เห็นกระทู้ "แพรวา" แล้วค่อนข้างแปลกใจ ทำไมถึงได้จองล้างจองผลาญเขา
เพราะว่าไป เรื่องอุบัติเหตุรถยนต์ ในประเทศนี้มีมากมาย อย่างดารานักร้อง
ชนคนตาย บางคนเมาจนต้องขับรถหนีไปก่อน เพื่อให้พ้นผิด ยังไม่เห็นมีการ
จองล้างจองผลาญกันขนาดนี้ หรือว่าจะเป็นเข้าข่าย "ฆาตกรรม" เช่นปาหิน
ด้วยความคะนองบ้าง ด้วยต้องการหมายทรัพย์สินเขาบ้าง ผมก็ยังไม่เคยเห็น
มีการเล่นงานมากเท่า "แพรวา" เลย เรียกว่าไม่ถึงครึ่งด้วยซ้ำ

หรือประเภท ไม่สบาย กินยาแก้หวัด แล้วมาขับรถไฟ จนเกิดอุบัติเหตุ กระทั่ง
ขับรถแข่งกันของรถร่วม ขสบก. ก็ตาม มีใครตามล้างตามผลาญเท่า "แพรวา"
บ้างไหม? ผมไม่ได้เห็นว่าเขาไม่ผิด ผมไม่ได้ปกป้อง แต่สงสัยว่า ทำไมถึง
ตามแค่ "แพรวา" ผมให้มากกว่ากรณี "หมูแฮม" เสียด้วยซ้ำ ขนาดรายนั้น
เรียกว่าเจตนาฆ่า พ่อก็ออกมาพูดไม่ดี

ถ้าให้ผมวิเคราะห์ ผมว่าเป็นเพราะ ครอบครัวเขารวย ด้วยการปลูกฝังโดยละคร
น้ำเน่าหลังข่าว ทำให้รู้สึกว่า ถ้าครอบครัวรวย = เป็นคนเลว (ยกเว้นจะเป็นผู้ชาย
และหล่อ) บวกกับการที่เสื้อแดงเอามาเล่นเป้นครอบครัวอำมาตย์ ทำให้คนและ
สื่อเล่นงานมากกว่า "หมูแฮม" ขนาดที่ครอบครัวเขาไม่ได้ให้ข่าวเหมือน "พ่อหมูแฮม"
เสียด้วยซ้ำ

#2 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:06

เท่าที่อ่านข่าว เห็นว่า น้องแพรวา ไม่เคยออกสื่อเลย ไม่เคยสำนึกผิด ไม่เคยแสดงอะไรทั้งนั้น นอกจากให้เงิน ไม่รู้นะ

#3 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:21

ไม่เคยสนใจในเเง่นี้เนี้มาตั้งเเต่ต้น เเต่ก็ไม่ว่าอะไรถ้าจะมีคนสนใจเรื่องราวที่เกิดขึ้นในประเด็นนี้

เเล้วเราก็ไม่ได้คิดว่าเป็นเรื่องของการจองล้างจองผลาญกันด้วย

มันเป็นเรื่องของความชินชา ซึ่งเเต่ละคน คงมีไม่เท่ากันมั้ง

Edited by จีรนุช, 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:22.

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#4 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:32

ครับ เพราะแพรวาและครอบครัวไม่สำนึกผิด ว่าได้กระทำสิ่งใดลงไป

ไม่ใช่แค่ 8 - 9 ศพที่เสียชีวิตไปก่อนเวลาอันควร แต่ผู้อยู่เบื้องหลังเขายังมีอีกเท่าไหร่

อายุขนาดนั้นไม่ใช่น้อยๆแล้วยังตัดสินใจเองไม่ได้ ยังมาขอโทษขอขมาเองไม่ได้

เหตุมันเกิดเพราะอะไร อายุไม่ถึง ไม่มีใบขับขี่ ขับรถโดยประมาท ใช้โทรศัพท์ขณะขับรถ

และเมื่อเกิดเหตุขึ้นแล้ว สิ่งแรกที่หน่วยกู้ภัยได้ยินจากปากของเธอคือ "หน้าหนูเสียโฉมไหม"

(อันนี้ยกประเด็นมาจากบอร์ดอืน โปรดใช้วิจารณญาณ)

รู้มาว่าขณะเกิดเหตุการณ์มีรถยกของบ.โท ลเวย์ขับตามรถทั้ง2คันมา และเห็นเหตุการณ์โดยละเอียดทุกอย่าง เห็นว่าทั้งสองคันวิ่งอยู่เลนขวาสุด ซีวิคขับจี้ตีไฟสูงให้รถตู้หลบ2ครั้ง พอรถตู้ไม่หลบ ก็จะแซงซ้าย แต่แซงไม่ได้เพราะด้านซ้ายมีรถช้าอยู่หนึ่งคันเลยหักกลับมาและชนท้ายรถตู้ รถตู้ถูกชนท้ายอย่างแรก จนรถตู้กระเด็นไปชนเสาไฟบนโทลเวย์อย่างแรง และกระเด็นไปชนเสาของป้ายบอกทาง ซ้ำอีกครั้งจนทำให้กระจกแตกรถเอียง คนตกมาจากรถ (นี่คือเหตุผลว่าทำไมมีรถถึงเสียหายมาก เพราะไปชนเสาไฟ และเสาป้ายบอกทาง ส่วนซีวิคไปชนbarrier-ที่กั้น จึงไม่เสียหายเท่ารถตู้) ส่วนคนขับรถยก ก็จอดรถบล็อกถนนไว้ ไม่ให้รถที่ตามมาชนซ้ำ

ระหว่าง นั้นมี ผู้หญิงสองคนเข็นจักรยานขึ้นสะพานลอยมา และเห็นดร.ศาสตราตกลงมาติดอยู่ที่สะพานลอยต่อหน้าต่อตา และเป็นผู้ชี้จุดให้รู้ว่ามีคนตกมาจากรถกี่คัน และตกอยู่ที่ไหนบ้าง โดยเฉพาะคนที่ตกในคูน้ำข้างทาง

ที่สำคัญ คนขับรถยก เข้าไปช่วยซีวิค ถามแพรวาว่าเป็นอะไรไหม คำแรกที่แพรวาพูดออกมาคือ "หน้าหนูเสียโฉมไหม?" คนขับรถยกเลยตอบกลับไปว่า "ข้างหลังน่ะมีคนตายหลายคนเลยนะน้อง" แต่แพรวาก็เหมือนไม่รู้สึกอะไร ในขณะที่คนเข็นจักรยานขึ้นสะพานลอยที่เห็นคนตกมาตาย ยืนช็อคพูดอะไรไม่ออก (ขนาดไม่ได้เป็นคนทำให้ใครตายเลยนะ!!!)

หน่วยกู้ ��ัยของโทลเวย์ตามขึ้นไปช่วยบนโทลเวย์ เห็นว่าแพรวาถูกกระจกบาดก้นจริง มีเลือดออก แต่ไม่ได้เป็นอะไรมาก และเธอกำลังยืนกดโทรศัพท์จริง (แต่ไม่สามารถระบุชัดว่าเป็นบีบีหรือเปล่า) และเธอก็ไม่ได้รู้สึกรู้สากับคนเจ็บที่อยู่ไม่ไกลจากเธอ และคนที่ตกลงไปตายเพราะเธอ

หน่วยกู้��ัยของบ.โท ลเวย์ถามตำรวจว่าน้องมีบัตรไหม ตำรวจบอกว่าไม่มี ไม่มีบัตรอะไรสักอย่าง น้องเขาเพิ่งกลับมาจากเมืองนอก หน่วยกู้��ัยจึงเข้าไปถามแพรวาว่าชื่ออะไรมีบัตรไหม เธอบอกว่าชื่อ “อรชร” แต่พอหน่วยกู้��ัยเข้าไปค้นในรถ เจอบัตรเครดิตชื่อ "แพรวา" เลยถามว่าแล้วนี่บัตรใคร เธอบอกว่าเป็นชื่อเก่าของเธอ แล้วรถพยาบาลก็มา แพรวาก็ขึ้นรถพยาบาลไป...เท่านั้นเอง..

สรุป...คน ขับรถยกของบ.โทลเวย์ สามารถเป็นพยานเรื่องการชนกันได้ ผู้หญิง2คนที่เข็นจักรยานขึ้นสะพานลอยเป็นพยานเรื่องคนที่ตกมาตายได้ หน่วยกู้��ัยของโทลเวย์สามารถเป็นพยานเรื่องพฤติกรรมของ แพรวาว่าไม่มีความรู้สึกรู้สาหรือสำนึกต่อสิ่งที่ตนเองทำให้คนตายจำนวนมาก และไม่ได้ช็อคด้วย ไม่มีทีท่าของความเสียใจด้วย ห่วงอย่างเดียว "หน้าหนูเสียโฉมหรือเปล่า”

แก้ไขนะครับ มีสมาชิกหลายท่านได้แจ้งว่าข้อความในทวิตเตอร์และ เรื่อง BB มันไม่เป็นความจริง

เลยขออนุญาตเอาออกครับ เหลือแต่เรื่องหน้าหนูเสียโฉมอย่างเดียว

Edited by hinotori, 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:15.

#5 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:39

:lol: out แล้ว BB น่ะ
We love fender.

#6 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:39

*
POPULAR

ขอไม่ตอบแบบสำรวจนี้ แต่ขอเล่าอะไรให้ฟังหน่อยครับ

ส่วนตัวผม ไม่เคยชนคน หรือ เกิดอุบัติเหตุใดๆ อันเป็นเหตุให้มีคนเสียชีวิต
แต่เคยขับรถชนสุนัข เมื่อยี่สิบกว่าปีที่แล้ว
สุนัขข้ามถนนหน้ารถเมล์ที่จอดป้ายแถว รพ.ภูมิพล
แล้วโชเฟอร์มันกดแตรไล่ สุนัขตกใจ แทนที่จะวิ่งขึ้นฟุตบาท
กล้บวิ่งออกมาเลนกลาง
รถผม ซึ่งวิ่งมาไม่เร็วเลย ไม่เกินสามสิบ กม. ต่อ ชม. เพราะเพิ่งออกจากไฟแดง
ก็คร่อมสุนัขตัวนั้น แล้วมันก็โดนผมลากไปสักห้าเมตร แล้วหลุดออกจากท้องรถผม

วันนั้นค่อนวัน ผมขับรถไปนั่งสลดไป มือสั่น ใจสั่น
ทำงานทำการไม่ได้ เพราะภาพที่เห็นจากกระจกมองหลัง ยังติดตา
จนต้องไปสงบจิตสงบใจในวัดจานบิน (ยี่สิบกว่าปีก่อน หางยังไม่โผล่)
ตั้งจิตอธิษฐานแผ่ส่วนกุศลไปให้สุนัขตัวนั้น
ต่อให้มีมือถือ ผมก็กดไม่ถูกแน่นอน ขับรถไปมือยังสั่นพั่บๆๆ

อีกกรณีหนึ่ง ประมาณ สิบกว่าปีก่อน น้องที่ทำงาน ผู้ชาย
ขับรถมาทำงานบนวิภาวดี ช่วงม.กรุงเทพ
ชนคนข้ามถนนตายคาที่ วันที่เกิดเรื่อง มันต้องไปโรงพัก
เจอกันอีกวัน มันยังนั่งร้องไห้ มือสั่น บอกกับผมว่า มันนอนไม่หลับทั้งคืน
ตอนนั้น มีมือถือใช้กันเยอะแล้ว.... มันใช้กดโทรเรียกตำรวจ กับ จส.100
แล้วก็ไปประคองดู เผื่อว่าจะช่วยอะไรได้บ้าง
พอช้อนคอชึนมา คอก็พับไปข้างหลัง มันนั่งกองกับพื้นเลย

ผ่านไปเกือบสองเดือน ถึงเห็นว่ามันเริ่มยิ้มออกมาได้บ้าง
แล้วมันไปงานศพคนเสียชีวิตตลอด เป็นชาวบ้านริมถนนซูเปอร์ไฮเวย์นั่นแหละ

ไม่มีอะไรครับ มาเล่าให้ฟังเฉยๆ

ความเห็นส่วนตัวของผม
ไม่เห็นมีความจำเป็นที่ต้องมาตั้งกระทู้ใหม่เลย
ไม่ค่อยเข้าใจว่าจะทำสำรวจทำไม
คนขับรถโดยประมาท หนึ่งหรือสองคน ยังไม่รู้ชัด
ทำให้คนตาย 9 คน + 1 คนสองเดือนก่อน
แล้วยังมาทำให้คนใน สรท. ต้องมาแย้งกันแบบเริ่มไม่มีเหตุผล

คุ้มไหมครับเนี่ย

ด้วยความเคารพครับ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#7 isa

isa

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:40

เพราะคนที่เสียชีวิตไป เป็นคนที่มีคุณค่าต่อสังคมมากกว่าแพรวาเยอะ
หนำซ้ำไม่ได้ตายคนเดียวด้วย

...และแพรวาหรือครอบครัวก็ไม่ได้มีท่าทีแสดงความเสียใจหรือขอโทษ
ที่เหมาะสมต่อการผลาญทรัพยากรที่ทรงคุณค่าของครอบครัวและสังคมไปทีเดียว
หลายๆคนแบบนั้น ด้วยสาเหตุเพียงนิดเดียวคือความประมาทและคะนอง
และที่ชนขนาดนั้นได้ ก็ต้องขับจี้ท้ายด้วยความเร็วสูง "ซึ่งไม่ใช่การขับรถที่
ถูกต้องและปลอดภัยแน่นอน"

บางคนอาจจะเฉยๆกับการขับรถเร็วและสวี้ดสว้าดแบบนี้ แต่ผมจะรำคาญมาก
เพราะเวลาพลาดขึ้นมา คุณไม่ได้ตายคนเดียว คนอื่นตายด้วย หรือกรณีแพรวา
เจ้าตัวไม่ได้ตาย แต่คนอื่นตายกันมากมาย คนเราควรจะมีจิตสำนึกในการใช้รถใช้ถนน
มากกว่านี้ อุบัติเหตุส่วนใหญ่ก็มาจากความใจร้อน ความมักง่ายนี่แหละครับ
อย่างการชนคนบนทางม้าลาย การชนรถที่เลี้ยวออกจากซอย การชนรถที่แยกไฟแดง
หรือปาดหน้าจนเกิดการเฉี่ยวชน ก็เพราะมองว่าการขับรถโดยไม่ระมัดระวัง
"เป็นเรื่องธรรมดา" นี่แหละ

แล้วก็เป็นการแสดงความหดหู่ต่อสังคมไทยด้วยที่่ไม่ให้ความสำคัญต่อ
ทรัพยากรบุคคลที่มีคุณค่าที่สร้างขึ้นมาด้วยความยากลำบาก
แต่กลับไปใส่ใจกับเด็กที่มีดีแค่ครอบครัวรวย แต่ขาดจิตสำนึก
และความเคารพต่อชีวิตคน ที่ในอนาคตก็คงจะไม่ได้มีคุณค่าอะไร
ต่อสังคมดีไปกว่านี้ แถมดีไม่ดีจะกลายเป็นภาระให้สังคมต้อง
เดือดร้อนรำคาญยิ่งไปกว่านี้ (คล้ายๆคดีหมูหงิก)

...และถ้าเจ้าตัวยังไม่สำนึก อนาคตก็จะยังมีอีกหลายศพครับ
ไม่ใช่แค่นี้ (อย่างดาราดังรูปหล่อนายหนึงที่ผมจะไม่ขอระบุชื่อ)
ขานั้นก็เอาทีละศพ แต่หลายๆศพอยู่เหมือนกัน) และก็กลายเป็นโมเดล
ของพวกคนรวยที่ซ์้อรถให้ลูกหลานที่อายุยังน้อยขับ และชนคนโดย
ไม่ติดคุกไป (อย่างตี๋ที่ขับรถหรูชนสาวลาวขาดสองท่อนนั่นไง)

คิดดีๆนะครับ...

Edited by isa, 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:43.

#8 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:44

คุณ Hinotori
เมื่อเช้า ผมดูข่าวช่อง 5
เขาบอกว่า ตัวแทนคุณแพรวา บอกในการประชุมไกล่เกลี่ยเมื่อวานว่า
คุณแพรวาอยากขอโทษ แต่คุณพ่อบอกว่าให้เข้มแข็ง ในกรณีนี้

รู้สึกว่า ตอนนี้ ไม่ใช่ประเด็นของเด็กแล้ว
เป็นเรื่องของผู้ใหญ่ที่ไม่ใช่ต้องการแค่หลุดหรือยกฟ้อง
แต่ต้องการชนะคดีที่ฟ้องรถตู้ด้วย
คงหวังคำขอโทษ หรือ การสำนึกผิด จากเรื่องนี้ยากครับ

#9 eAT

eAT

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:44

ของ Hinotori รวมอยู่ในข้อ สื่อมวลชน ที่จริงน่าจะแยกออกมาต่างหากนะ
คนเราโดนแค่คนไม่กี่คน ก็ปั่นหัวเป็นจิ้งหรีดได้

#10 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:45

เพราะ เธอไม่มีความรับผิดชอบ และไม่สำนึกผิด

Edited by god_of_rah, 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:45.

---------------------------------------

#11 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:48

อุบัติเหตุเกิดกับใครได้ทั้งนั้น

แต่ผมรับไม่ได้ที่ไม่รู้สึกรู้สากับสิ่งที่เกิดขึ้น

ชีวิตคนหลายคน ยังทำเป็นของเล่นสนุก
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#12 eAT

eAT

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:52

ความเห็นส่วนตัวของผม
ไม่เห็นมีความจำเป็นที่ต้องมาตั้งกระทู้ใหม่เลย
ไม่ค่อยเข้าใจว่าจะทำสำรวจทำไม
คนขับรถโดยประมาท หนึ่งหรือสองคน ยังไม่รู้ชัด
ทำให้คนตาย 9 คน + 1 คนสองเดือนก่อน
แล้วยังมาทำให้คนใน สรท. ต้องมาแย้งกันแบบเริ่มไม่มีเหตุผล

คุ้มไหมครับเนี่ย

ด้วยความเคารพครับ

ผมว่าเว็บบอร์ด มีไว้ให้ถกเถียงกัน นำเหตุผลมาถกกัน
ถ้าหากอยากได้ความคิดเห็นไปทางเดียวกัน พิมพ์ใส่โน้ตแพด
แทนก็ได้ ได้ความเห็นทางเดียวกันล้วนๆ

ส่วนที่ว่า คุณค่าชีวิตคนไม่เท่ากัน ผมก็อึ้งนิดๆ นะ คนเก็บของเก่าขาย
มีคุณค่าชีวิตน้อยกว่า โดนรถชนตาย เลยไม่มีใครไปตามจองล้างจองผลาญ
คนขับ (เป็นดารา ชื่ออะไรลืมไปแล้ว)

ส่วนจิตสำนึก อย่าว่าแต่เด็กเลยครับ ผมเห็นทั่วไป คนขับรถโดยสาร แท็กซี่
คนขับเบ็นซื หรือแม้กระทั่ง คนขับรถกู้ภัย มีจิตสำนึกกันหรือเปล่า? ทั้งสูบบุรี่
ทั้งคุยโทรศัพท์ แต่ไม่เห็นมีใครที่โดนจองล้างจองผลาญกันขนาดนี้?
เอาเป็นว่า ขับรถปาดหน้า ยังเอาปืนมาจ่อยิงก็มี แต่ก็ไม่มีเคยเจออะไรแบบนี้
ไม่มีใครเห็นว่าแปลกหรอกหรือ?

#13 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:53

เห็นคุณ eAT พูดถึงนายหมูแฮม

ว่าจะถามเหมือนกัน ว่าคดีนายนี่จบไปแล้วหรือยังครับเนี่ย

แล้วคดีชนหมอมุกอีก รู้สึกซาๆไปแล้ว
เรื่องคดีเป็นอย่างไรบ้าง ค้นๆดูก็ไม่เห็นข่าวนัก

#14 eAT

eAT

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:53

อุบัติเหตุเกิดกับใครได้ทั้งนั้น

แต่ผมรับไม่ได้ที่ไม่รู้สึกรู้สากับสิ่งที่เกิดขึ้น

ชีวิตคนหลายคน ยังทำเป็นของเล่นสนุก

ใครครับ?

#15 silance mobius

silance mobius

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:55

..................

บทสนทนา BB เหตุการณ์หลังจากที่แพรวา เทพหัสดิน ณ อยุธยา ขับรถชนรถตู้โดยสารคันนั้น

เครดิตโดย :: นพรุจ เมฆชวาลณิช

BB แพรวา : เซงเลย รถเราไปเฉี่ยวรถตู้
...BB เพื่อน : ส่งภาพรถขึ้นfacebook เลย
BB แพรวา : อัพไปแล้วภาพรถตู้ด้วย เหมือนในหนังเลยตัวเอง
BB เพื่อน : แล้วแกเสร็จหรือยัง รีบมาหาหน่อย
BB แพรวา : อีกแปปก็ไปแล้ว พ่อกำลังเคลียร์กับนักข่าวอยู่

อีกอันเป็นข้อความจาก twitter ของแพรวา
"อุยเมื่อกี้ชั้นขับรถชนรถตู้ ตายไปเท่าไหร่ไม่รู้อ่า55
ตื่นเต้นชะมัดเลยอ่า เด่วอัพรูปลงเฟสบุคให้ดู"

โปรดพิจารณา

เอามาจาก http://www.dek-d.com....php?id=2020082

เรื่องอื่นๆไม่รู้ครับ แต่ข้อความใน BB และ Twitter ที่ยกมานี้ไม่ใช่ครับ
ข้อความใน BB เคยมีคนออกมาบอกแล้วครับว่าแต่งขึ้น
ส่วน Twitter Account นั้นก็ไม่ใช่ของแพรวา มีคนแต่งขึ้นเช่นกัน
Şįłäŋçé Möbiüş ® (愛しているよ!)™บางสิ่งบางอย่าง"ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตา แต่มองเห็นได้ด้วยใจ"

#16 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:13

*
POPULAR

ขอบคุณครับที่ช่วยแย้ง กรณีนี้มันอาจแสดงให้เห็นว่า ข้อมูลบางอย่างที่มีผู้ไม่ประสงค์ดีสร้างขึ้น

เจตนาเพื่อให้ร้ายอีกฝ่ายนั้น รุนแรงพอสมควร

ผมเองพยายามมองด้วยใจเป็นกลางๆ

ถ้าครอบครัวแพรวามีความเป็นธรรมจริง ช่วยเหลือผู้สูญเสียเต็มที่ ซึ่งก็ไม่น่าจะเหลือบ่ากว่าแรงอะไร

สังคมคงจะยอมรับและให้อภัยแพรวาได้มากกว่านี้

แต่อย่างทีท่าน ชามู กล่าวไว้ เขาพยายามแม้กระทั่งจะพลิกคดีด้วยซ้ำ ว่าตัวเองไม่ผิด รถตู้น่ะผิด

ทั้งๆที่ผมเองก็เคยเห็นคลิปจากกล้องวงจรปิดนั่นแล้ว ซีวิคพุ่งเสยท้ายรถตู้ชัดๆ

ผมไม่แปลกใจถ้าแพรวาจะถูกประณาม ส่วนหนึ่งก็มาจากครอบครัวเขาเองแหละครับ

Edited by hinotori, 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:27.

#17 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:17

ถ้าถามถึงตัวผมเอง ผมไม่ได้จองล้างจองผลาญเลย ผิดก็ว่าตามผิด ถูกก็ว่าตามถูกครับ

ถ้าถามถึงคนทั่วๆไป เป็นไปได้ว่ามาจากข่าวครับ ส่วนทำไมข่าวถึงเอามาเล่นก็เพราะ คนขับอายุไม่ถึงเกณฑ์ เป็นคนรวยและคนตายไม่ใช่คนธรรมดาทั่วไป(ตามสายตาคนทั่วไป)เพราะ.ธรรมศาสตร์ด้วย
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#18 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:17

เพราะไม่สำนึกผิดครับ

แค่ขับรถโดยอายุไม่ถึง ยังไม่มีใบขับขี่่ก็ผิดแล้วครับ อายุ 17 ขับรถ พ่อแม่ก็ไม่มาขอโทษอะไรมากมาย

นี่ไม่ีมีใบขับขี่ ขับรถชนคนตาย อีก คนตายหลายท่านเป็นบุคคลที่ถือได้ว่าเป็นทรัพยากรของประเทศ

#19 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:19

เพิ่งเห็นโพสคุณ eAT

รู้สึกว่า เราก็กำลังพูดเรื่องเดียวกัน
คือ กรณีดารา ทำไมมันถึงหลุดไปเชิดหน้าเชิดตาอย่างไม่มีอะไรในกอไผ่
กรณีทหารชนหมอทหาร เรื่องถึงไหนไม่รู้
กรณีลุกคนรวย ไล่ชนคนบนฟุตบาท

ที่ผมรู้สึกจริงๆตอนนี้ คือผมกลัวประวัติศาสตร์จะซ้ำรอย
แต่ไม่ได้ไปจองล้างจองผลาญใคร
อยากรู้ อยากมั่นใจแค่ว่า
- ไม่มีความพยายามล้มคดี ทำสำนวนให้อ่อน เป็นประโยชน์กับฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง
- อยากเห็นการได้รับการพิจารณาคดีอย่างเท่าเทียมกัน มีโอกาสพิสูจน์ความจริงทั้งสองฝ่าย่
- อยากเห็นการลงโทษที่เหมาะสม สาสม ตามกม.
- อยากเห็นกาำำรสำนึกผิด รับผิดชอบที่พอเหมาะพอควร
- อยากให้เป็นอุทาหรณ์กับสังคม อย่าลืมกันไป

#20 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:22

*
POPULAR

ผมเชื่อว่าหลายคนก็รู้ดีว่ามันเป็นอุบัติเหตุ ที่ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้น แต่นั่นไม่ใช่ประเด็นที่สังคมเพ่งเล็งเธอ

แต่ประเด็นที่สังคมต้องการพิสูจน์คือ "คุกมีไว้ขังเฉพาะคนโง่และคนจน" ? นั้นเป็นความจริงหรือไม่ ? เพราะ..

- เธอเป็นเยาวชน

- เธอไม่มีใบขับขี่

- เธอไม่มีสิทธิ์ขับรถ

- เธอขับรถประมาท

- เธอโทรศัพท์ในขณะขับรถ

ซึ่งแน่นอนประเด็นนี้ผิดเต็มประตูอยู่แล้ว มันไม่ใช่แค่อุบัติเหตุธรรมดา แต่มันเป็นการประมาทเลินเล่ออย่างร้ายแรง
ซึ่งผลของมันทำให้คนที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่โดยเฉพาะบุคคลากรที่มีคุณค่าตายไปถึง 9 คน แต่นั่นยังไม่ร้ายกาจเท่า
เธอและครอบครัวอำมาตย์ของเธอไม่เคยใส่ใจที่จะเยียวยาความรู้สึกครอบครัวผู้เสียชีวิตเลยแม้กระทั่งคำว่า "ขอโทษ"
ราวกับว่าชีวิตของพวกเขาเหล่านั้นมีค่าน้อยกว่าศักดิ์ศรีตระกูล ซึ่งแท้จริงแล้วมันไม่ใช่เรื่องของศักดิ์ศรี แต่มันเป็น
ความรับผิดชอบในด้านมนุษยธรรม แม้ว่าอาจจะไม่มีเงินมาก แต่การแสดงความรับผิดชอบ เช่น คำขอโทษขอขมาต่อญาติ
ช่วยเหลือค่าใช้จ่ายตามฐานะ ช่วยงานศพ ร่วมงานศพ เพียงเท่านี้เชื่อว่าญาติของผู้ตายย่อมพึงพอใจและเข้าใจในความจำเป็น

แต่ไม่เลยแม้แต่นิด พวกเขากลับตั้งทนายความมาสู้คดี พยายามโยนความผิดให้กับรถตู้และทางพิเศษ
(ลองไปอ่านแถลงการของตระกูลดู)
พวกเขาไม่เคยเอ่ยคำขอโทษใดๆ พวกเขาไม่เคยสำนึกในการกระทำใด ๆ แถมบอกว่าอยากได้เงินก็ให้ไปฟ้องศาลเอาเอง

นั่นเท่ากับเป็นการยั่วยุให้สังคมจับตาดูครอบครัวของเธอ

ฉะนั้น ถ้าเกิดว่ามีใครคิดต่าง ก็ขออย่าตำหนิคนที่ติดตามเรื่องนี้เลยครับ เป็นเพราะเธอและครอบครัวทำให้มันเป็นแบบนั้น..

ผมจะรอดูคำพิพากษาคดีนี้จนถึงที่สุด

Edited by จอมยุทธตะเกียบคู่, 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:26.

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#21 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:23

*
POPULAR

อุบัติเหตุก็คืออุบัติเหตุ อยากถามไอ้คนที่บอกว่าเขามา เขาเล่าว่า แล้วมาโพสนั้น มีข้อเท็จจริงมากน้อยแค่ไหน
เล่าได้อย่างกับกับเห็นภาพสโลว์โมชันของการชน ถ้ารู้ได้ขนาดนั้นตำรวจคงไม่ต้องลำบากแล้วละครับ
เรื่องนี้ใครถูกผิดก็ว่ากันไปตามพยานหลักฐาน แต่เกลียดไอ้พวกชอบแต่งเรื่องสร้างดรามาเพื่อสนองอารมณ์ตัวเอง
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#22 eAT

eAT

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:37

คนไม่มีใบขับขี่ ไม่มีสิทธิ์เกิดอุบัติเหตุ
คนที่มีใบอนุญาตเท่านั้นที่มีสิทธิื?

คนขับรถโดยสารขับโดยประมาท ทำให้ครูตายไป 10+ ศพ
ยังไม่เห็นมีใครตามด่ากันขนาดนี้ เช่นเดียวกับ "หมูแฮม"
ที่หลายคนลืมไปหมดแล้วด้วยซ้ำ

ส่วนเรื่อง "ยุติธรรม" ผมว่า คู่กรณีเขามี "ธรรมศาสตร์" (ที่มีคนคิดล้มล้าง
สถาบันมากมาย) เป็นแบ็คอัพอยู่ ยังจะกลัวว่าไม่ยุติธรรมกันอีกหรือ?

อย่างที่ว่า
ถ้าศาลตัดสินว่า เป็นการประมาททั้งคู่ แล้วจะมีใครไป
เผาศาลหรือเปล่า? ผมดูหลักฐานแล้ว มันยังตัดสินไม่ได้
ว่าใครผิด สงสัยว่าผมคง "โง่มากๆ" แล้วละมั๊ง

#23 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:39

ผมเฉยๆกับเรื่องนี้ เพราะผมก็ไม่รู้จักทั้งผู้เสียชีวิตและแพรวาเป็นการส่วนตัว
ผมไม่รู้เบื้องลึกเบื้องหลังว่าเขาเหล่านั้นเคยทำอะไรบ้าง หากยังมีชีวิตอยู่(ผู้เสียชีวิต) หรือไม่โดนคดีนี้(แพรวา) เขาเหล่านี้จะทำอะไรที่ทำให้ประเทศนี้ ดีขึ้น-แย่ลงต่อไป ??? ผมไม่รู้

เพราะเราก็มีตัวอย่างมาแล้วมากมายที่เป็นระดับด๊อกเตอร์จบนอกทุนหลวง แต่สุดท้ายก็กลับมาสนับสนุนพวกล้มเจ้าหรือคนโกงชาติบ้านเมือง หรือเป็นลูกตระกูลใหญ่โตแต่ขับรถซิ่งบนถนนสาธารณะ ขับรถก่อให้เกิดความรำคาญ-เดือดร้อนต่อผู้อื่น หรือสนับสนุนธุรกิจลักลอบนำรถเข้าโดยไม่เสียภาษี ฯลฯ

ผมไม่ตัดสินว่าใครผิดใครถูก ผมแค่เฉยๆกับคดีนี้ ... แต่ก็รู้สึกสะเทือนใจกับภาพผู้เสียชีวิต หากเป็นคนรู้จักของผมก็คงช๊อคเหมือนญาติๆและเพื่อนๆผู้เสียชีวิตแน่นอน
ก็ได้แต่ขอให้ดวงวิญญาณของผู้เสียชีวิตไปสู่สุขคติ ผู้มีชีวิตอยู่ก็ต้องต่อสู้ดิ้นรนกันต่อไป
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#24 Natsu_Dragneel

Natsu_Dragneel

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:41

ถ้าชนแล้วยังมีความรู้สึกสำนึกผิด เข้ามาดูแลช่วยเหลือผู้บาดเจ็บและเสียชีวิตอย่างเต็มที่ เธอคงไม่โดนสังคมประนามขนาดนี้ แต่มันไม่ไงครับ นอกจากจะไม่มีความสำนึกแล้ว ยังพยายามคิดจะหลบหนีคดีอีก และคนที่ตายไปก็เป็นมันสมอง เป็นอนาคตของประเทศทั้งนั้น มีคุณค่ามากกว่าแพรวาเป็นไหนๆ สังคมถึงได้ตามจองล้างจองผลาญเธอไงครับ เพียงแค่เธอหรือครอบครัวเธอออกมาแสดงความรับผิดชอบ หรือสำนึกผิดกับสิ่งที่เกิดขึ้น สังคมก็คงไม่ประนามเธอมากขนาดนี้

ตรงจุดที่เกิดเหตุน่ะ อยู่หน้า ม.ผม(ม.เกษตร)พอดี วันนั้นผมเดินมาซื้อของที่เซเว่นที่ รพ.วิภาวดีแล้วก็เห็นรถพยาบาลวิ่งกันวุ่นไปหมด ทีแรกก็ไม่ได้สนใจอะไร คิดว่าเป็นอุบัติเหตุธรรมดา พอมาตอนเช้าถึงได้รู้ข่าวครับ และหนึ่งในคนที่ได้รับบาดเจ็บและรอดมาได้ก็มีคนที่ผมรู้จักอยู่ด้วย

#25 eAT

eAT

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:42

ขอบคุณครับที่ช่วยแย้ง กรณีนี้มันอาจแสดงให้เห็นว่า ข้อมูลบางอย่างที่มีผู้ไม่ประสงค์ดีสร้างขึ้น

เจตนาเพื่อให้ร้ายอีกฝ่ายนั้น รุนแรงพอสมควร

ผมเองพยายามมองด้วยใจเป็นกลางๆ

ถ้าครอบครัวแพรวามีความเป็นธรรมจริง ช่วยเหลือผู้สูญเสียเต็มที่ ซึ่งก็ไม่น่าจะเหลือบ่ากว่าแรงอะไร

สังคมคงจะยอมรับและให้อภัยแพรวาได้มากกว่านี้

แต่อย่างทีท่าน ชามู กล่าวไว้ เขาพยายามแม้กระทั่งจะพลิกคดีด้วยซ้ำ ว่าตัวเองไม่ผิด รถตู้น่ะผิด

ทั้งๆที่ผมเองก็เคยเห็นคลิปจากกล้องวงจรปิดนั่นแล้ว ซีวิคพุ่งเสยท้ายรถตู้ชัดๆ

ผมไม่แปลกใจถ้าแพรวาจะถูกประณาม ส่วนหนึ่งก็มาจากครอบครัวเขาเองแหละครับ

อ้าว คุณไม่รู้ว่ามันเป็นเรื่องแต่งขึ้นหรือ
ในลิงค์ที่ยกมา เขาก็มีพูดถึงกันไปแล้ว
คนที่แต่ง เขายอมรับผิด ขอโทษแล้วด้วย
ตกลงนี่มันเกิดอะไรขึ้น??

#26 eAT

eAT

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:43

ถ้าชนแล้วยังมีความรู้สึกสำนึกผิด เข้ามาดูแลช่วยเหลือผู้บาดเจ็บและเสียชีวิตอย่างเต็มที่ เธอคงไม่โดนสังคมประนามขนาดนี้ แต่มันไม่ไงครับ นอกจากจะไม่มีความสำนึกแล้ว ยังพยายามคิดจะหลบหนีคดีอีก และคนที่ตายไปก็เป็นมันสมอง เป็นอนาคตของประเทศทั้งนั้น มีคุณค่ามากกว่าแพรวาเป็นไหนๆ สังคมถึงได้ตามจองล้างจองผลาญเธอไงครับ เพียงแค่เธอหรือครอบครัวเธอออกมาแสดงความรับผิดชอบ หรือสำนึกผิดกับสิ่งที่เกิดขึ้น สังคมก็คงไม่ประนามเธอมากขนาดนี้

ตรงจุดที่เกิดเหตุน่ะ อยู่หน้า ม.ผม(ม.เกษตร)พอดี วันนั้นผมเดินมาซื้อของที่เซเว่นที่ รพ.วิภาวดีแล้วก็เห็นรถพยาบาลวิ่งกันวุ่นไปหมด ทีแรกก็ไม่ได้สนใจอะไร คิดว่าเป็นอุบัติเหตุธรรมดา พอมาตอนเช้าถึงได้รู้ข่าวครับ และหนึ่งในคนที่ได้รับบาดเจ็บและรอดมาได้ก็มีคนที่ผมรู้จักอยู่ด้วย

จริงหรือ หนีไปไหน?

#27 จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:46

ก็ถ้าในเมื่อเธอไม่มีใบขับขี่ แล้วเธอจึงไม่ออกมาขับรถ ในวันนั้นก็คงไม่มีคนตาย จริงใหมครับ ?

Edited by จอมยุทธตะเกียบคู่, 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:48.

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

#28 eAT

eAT

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:51

ก็ถ้าในเมื่อเธอไม่มีใบขับขี่ แล้วเธอจึงไม่ออกมาขับรถ ในวันนั้นก็คงไม่มีคนตาย จริงใหมครับ ?

ผมถามตรงๆ ถ้ามีใบขับขี่ (อีก 1 ปีข้างหน้า) แล้วจะไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้หรือครับ
ผมพูดตรงๆ ไม่เชื่อครับว่า ใบขับขี่ของประเทศนี้มันช่วยอะไรได้

#29 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

เป็นธรรมดาของมนุษย์ครับ เมื่อรวมกลุ่มใหญ่ๆได้เมื่อไหร่ เมื่อนั้นสามัญสำนึกจะหายไปทันที ต่อให้ฆ่าคนตายก็ไม่รู้สึกผิดครับ ส่วนตัวผมก็ไม่ได้อะไรกับคดีนี้เท่าไหร่นะ ผิดก็ว่าไปตามผิด แต่ไปขุดโคตรเหง้าเขามาเล่นเนี่ย ไม่ว่าเหตุผลอันใดผมก็ไม่เห็นด้วยครับ อย่างกรณีของ ปอนด์ TGT อันนั้นก็เหมือนกัน

อีกอย่าง ส่วนใหญ่ที่ว่าน้องไม่สำนึกผิด น้องหนี น้องนู่นนี่นั่นส่วนมากก็มาจากข่าว ลองนึกภาพผู้หญิงวัยรุ่นอายุ 17(ตอนนั้น) ขับรถชน ซึ่งตอนชนคงยังไม่รู้หรอกว่าคนตายไปเท่าไหร่ พอหลังจากนั้นมีข่าว เล่นไปยังโคตรเหง้า ประนามผ่านบอร์ด จริงบ้างไม่จริงบ้าง แล้วเล่นกุทวิตเตอร์มั่วแบบข้างบนบ้าง ยากนะครับที่จะให้ออกสื่อมาขอโทษ ต่อให้ออกมาคุณคิดหรือว่าจะให้อภัยก็พวกคุณเล่นจองกฐินกันซะขนาดนั้นผิดถูกคุณก็ไม่สนแล้ว เพราะ"พวกมากลากไป"นี่แหละครับ

รถชนคนตายมีทุกวัน เด็กแว้นไปยิงเค้าบ้าง เด็กมัธยมขับรถชนบ้าง ที่ไม่มีใครประนามเพราะไม่ไปเล่นข่าว จะมาเล่นเพราะเป็นตระกูลดังผมว่าก็ไม่ใช่เรื่องนะครับ

แล้วผมขอแย้งนิดนึง

ใบขับขี่ไม่ได้เป็นตัวบ่งบอกว่าคุณจะขับรถถูกกฏจราจรหรือไม่ไปชนเค้าตายนะครับ
"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#30 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

เมื่อเช้าผมฟังข่าวสัมภาษณ์ทางผู้เสียหายนะครับ
เค้าบอกว่าเรื่องผ่านมาได้ 2 ปีแล้วเค้าทำใจได้ระดับนึงแล้ว แต่เค้าอยากได้ยินคำขอโทษหรืออะไรก็ตามที่แสดงถึงความรู้สึกเสียใจในเหตุที่เกิดขึ้นจากครอบครัวหรือน้องแพรว และอยากให้ศาลตัดสินคดีทางอาษาโดยเร็ว จะได้ดำเนินการทางแฟ้งต่อได้ แล้วทางผู้เสียหายก็ปฎิเสธทุกข้อกล่าวหา

*ข้อกล่าวหา
โดยจำเลยได้กระทำประมาทปราศจากความระมัดระวัง ซึ่งบุคคลในภาวะปกติจะต้องมีตามวิสัยและพฤติการณ์และจำเลยอาจใช้ความระมัดระวังเช่นนั้นได้ แต่หาได้ใช้เพียงพอไม่ โดยจำเลยไม่ขับรถในช่องทางซ้าย เมื่อมาถึงบริเวณแยกทางลงบางเขน ช่วงมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ได้เปลี่ยนช่องทางจากช่องขวาสุดมาช่องทางซ้ายถัดมา และยังเปลี่ยนกลับไปยังช่องทางขวาอีก

เป็นเหตุให้รถยนต์ซีวิคของจำเลยพุ่งเข้าชนรถยนต์ตู้โดยสารทะเบียน 13-7795 กรุงเทพฯ วิ่งระหว่างมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ศูนย์รังสิต-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ที่มี นางนฤมล ปิตาทานัง อายุ 38 ปี เป็นคนขับ ทำให้รถยนต์ตู้เสียหลักหมุนไปชนขอบกั้นทางโทลล์เวย์พลิกคว่ำพังเสียหาย

*คนขับรถตู้โดยสารและผู้โดยสารภายในรถยนต์ตู้ กระเด็นออกจากตัวรถตกจากทางด่วนเสียชีวิตรวม 9 คน และบาดเจ็บสาหัสจำนวนมาก ส่วนรถยนต์ของจำเลยแฉลบเลยจากรถยนต์ตู้ประมาณ 50 เมตร นอกจากนี้ ก่อนเกิดเหตุจำเลยยังได้ใช้โทรศัพท์มือถือขณะขับรถยนต์ โดยมีหลักฐานเป็นรายงานการใช้โทรศัพท์มือถือของจำเลย

ผมจะไม่ขอพูดว่าใครผิดใครถูกนะ เพราะไม่อยากไปแย้งกับใคร แต่ผมว่าเราอย่าไปต่อกระทู้เลยยิ่งต่อก็ยิ่งซ้ำเติมมากกว่าครับ แล้วแต่เราจะเชื่อแล้วครับ เพราะศาลท่านก็ตัดสินตามหลักฐาน

Edited by Charlie, 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:59.

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#31 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:14

ถ้ามีใบขับขี่แล้วจะไม่เกิดอุบัติเหตุเหรอครับ? :mellow:

กลับกัน ถ้าผมบอกว่าถ้าวันนั้นรถตู้ไม่ขับ ก็ไม่เกิดอุบัติเหตุเหมือนกันละ จะว่าอย่างไร?
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#32 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:25

กระแส ล้วน ๆ ครับ สมมติว่า "แพรวา" นามสกุลไม่ใหญ่ขนาดนี้ คงไม่มีประเด็น คงเป็นเรื่องแค่ "อุบัติเหตุใหญ่ เด็กสาวคนหนึ่งที่ทำให้เกิดผู้เสียชีวิต"
แพรวา ก็แค่ ลูกคนรวยที่โดน "สปอย" มากมาย เรื่องพวกนี้อาจจะไม่เกิด หากมีการใช้กฎหมายอ่างเข้มงวด....
ดูหนัง เมืองนอก แค่ไฟท้ายเสีย คุณตำรวจ จับปรับซะ....

แพรวาผิดครับ ที่ไม่ยอมออกมาขอโทษ เพื่อลดกระแส
ครอบครัวแพรวา ผิดครับที่คิดว่าตนเอง "ใหญ่" พอที่จะสู้กระแส
BB ผิดครับที่ผลิตโทรศพท์ออกมา

RIP ผู้เสียชีวิตทุกท่านครับ
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#33 จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:26

พูดไปก็ต่อความยาวสาวความยืด

เรื่องนี้มันก็คล้ายความเชื่อทางการเมือง

คนนึงเชื่อแบบนึง อีกคนเชื่ออีกแบบ

แสดงเหตุผลไปก็ย้อนไปย้อนมาไม่จบไม่สิ้น

เอาเป็นว่าผมไม่ต้องการถกเถียงกับใคร

ขอแสดงความเห็นในกระทู้ในมุมมองของผม

เชื่อว่าศาลท่านคงจะให้ความเป็นธรรมกับทุกฝ่ายได้

เอาเป็นว่าผมจะรอดูคำพิพากษาคดีนี้จนถึงที่สุด ..

Edited by จอมยุทธตะเกียบคู่, 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:29.

#34 odyssey

odyssey

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:28

ผมถามตรงๆ ถ้ามีใบขับขี่ (อีก 1 ปีข้างหน้า) แล้วจะไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้หรือครับ
ผมพูดตรงๆ ไม่เชื่อครับว่า ใบขับขี่ของประเทศนี้มันช่วยอะไรได้

- - ไม่มีใบขับขี่หมายความว่า "ไม่มีสิทธิขับรถในทางสาธารณะครับ"

มันผิดกฏหมายแต่แรกแล้ว

#35 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:29

ศาลท่านคงจะให้ความเป็นธรรมกับทุกฝ่ายได้

ผมจะรอดูคำพิพากษาคดีนี้จนถึงที่สุด ..

ถ้าศาลตัดสินว่าเธอไม่ผิดละครับ ทำไงต่อ :huh:

ปล ไม่มีใบขับขี่ก็ผิดแน่ แต่อาจจะเป็นฆ่าคนตายโดยไม่เจตนา

Edited by -3-, 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:29.

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#36 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:35

ประเด็นเด็กขับรถนี้ผมขี้เกียจออกความเห็นแล้วบอกตรงๆว่า"เบื่อ"
เรื่องนี้มันถึงศาลแล้วดำเนินคดีไปตามกระบวนการยุติธรรมแล้ว
และมันก็ขึ้นอยู่กับทนาย อัยการ และศาลแล้วว่าจะงัดข้อกฏหมายไหนมาสู้กัน
ตรงนี้ไม่วิพากษ์วิจารณ์แล้วเพราะอย่างไรก็ตามคนวิจารณ์ก็ไม่ได้อยู่ตรงนั้น
ไม่ได้เขียนสำนวนเอง ไม่ได้สู้คดีด้วยตัวเอง และไม่มีหน้าที่ทำอะไรแล้ว
พูดไม่ได้เพราะคงต้องเชื่อคนที่ทำอาชีพนี้มาตลอดมากกว่า"สื่อ"
ไอ้ประเด็นบ้าบอคอแตกที่เอามาดราม่ากันจะไม่เกิดขึ้นเลยถ้าเขาไม่ได้นามสกุล
"ณ อยุธยา"และสื่อใหญ่ตอนเช้าช่อง ๓ ไม่เอามาเล่นก้แค่นั้นเอง
  • -3- likes this

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#37 odyssey

odyssey

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:38

ศาลท่านคงจะให้ความเป็นธรรมกับทุกฝ่ายได้

ผมจะรอดูคำพิพากษาคดีนี้จนถึงที่สุด ..

ถ้าศาลตัดสินว่าเธอไม่ผิดละครับ ทำไงต่อ :huh:

ปล ไม่มีใบขับขี่ก็ผิดแน่ แต่อาจจะเป็นฆ่าคนตายโดยไม่เจตนา

ใช้โทรศัพท์ขณะขับรถก็ผิดครับ น่าจะมีข้อมูลการใช้โทรศัพท์ในคำฟ้องด้วย

ยังไงก็ไม่น่ารอด ข้อหา กระทำการโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นเสียชีวิต

ต้องดูในส่วนที่ฟ้องผู้ปกครอง และฟ้องทางแพ่ง อันนี้น่าจะหนักสำหรับพ่อแม่

ส่วนข้อหาผิดกฏจราจรมันแค่ปรับนิดหน่อย

#38 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:38

ไม่เคยจองล้างจองผลาญแพรวา
แต่เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น น่าสลดใจที่มีคนตายมาก และส่วนใหญ่เป็นกำลังสำคัญของชาติ

เหตุการณ์นี้จะไม่เกิด หรือถ้าเกิดจะไม่รุ่นแรงเท่านี้ หาก...

- เด็กไม่มีใบขับขี่ควรจะรู้ว่าไม่สมควรขับรถ
- ผู้ปกครองต้องดูแลเด็กอายุ 16 ไม่ควรออกจากบ้านตอนกลางคืนตามลำพัง
- คนขับรถตู้ (ไม่พูดถึงกรณีที่ขับเร็วหรือไม่ เพราะไม่ทราบ) หากเป็นผู้ชายขับจะควบคุมรถใหญ่ได้ดีกว่าผู้หญิงเพราะข้อมือมีกำลังมากกว่า

#39 BlueAfternoon

BlueAfternoon

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:40

ไม่ตอบแบบสำรวจ เพราะส่วนตัวไม่ได้จองล้างจองผลาญเธออย่างที่ จขกท จั่วหัวกระทู้ไว้

แต่เราก็ติดตามข่าวและคดีนี้มาตลอด มีทั้งข่าวจริงบ้าง เท็จบ้าง แต่สิ่งที่เรารับรู้มาแต่แรกเลยคือ

แพรวาเธอไม่มีใบขับขี่และเธอขับขี่โดยประมาท จึงเกิดอุบัติเหตุแบบนี้

ทีนี้ก็ว่ากันตามกระบวนการศาลว่าจะเอาผิดกับเธอได้มั้ย ซึ่งเราก็มองว่าเธอผิดเต็มๆ และสมควรได้รับโทษ

คนที่ไม่ได้สูญเสียหรือเป็นญาติผู้ตาย จะไม่เข้าใจความรู้สึกแบบนี้หรอกค่ะ

ยิ่งพฤติกรรมของเธอกับครอบครัวที่ "ดูเหมือน" จะไม่มีการสำนึกเนี่ยแหละ ที่มันติดตาคนไทยส่วนใหญ่ไปหมดแล้วว่า "แพรวาผิดจริงและไม่มีการสำนึกผิด"

Edited by BlueAfternoon, 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:41.

#40 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:42

ใบขับขี่ช่วยครับ
ช่วยสำหรับคนที่เคารพกฏหมาย
ผมขับรถเป็นตั้งแต่อายุ 14 แต่ทำได้ก็แค่ถอยเข้าออกในบ้าน
สลับรถในบ้าน หลบกันไปมา

อย่าหวังว่าจะได้จับพวงมาลัยบนถนนใหญ่
เพราะพ่อ แม่ ย่า ไม่มีทางยอมเด็ดขาด
จนมีใบขับขี่ พ่อผมก็ยังตามมานั่งคุมเป็นปี
เพื่อทำให้แน่ใจว่า ผมมีวุฒิภาวะมากพอ ที่จะรับผิดชอบตนเองและเพื่อนร่วมถนนครับ

#41 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:42

ใช้โทรศัพท์ขณะขับรถก็ผิดครับ น่าจะมีข้อมูลการใช้โทรศัพท์ในคำฟ้องด้วย

ยังไงก็ไม่น่ารอด ข้อหา กระทำการโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นเสียชีวิต

ต้องดูในส่วนที่ฟ้องผู้ปกครอง และฟ้องทางแพ่ง อันนี้น่าจะหนักสำหรับพ่อแม่

ส่วนข้อหาผิดกฏจราจรมันแค่ปรับนิดหน่อย

ตามนั้น ไม่น่าเกินนี้

แต่จะดราม่ากันไปแค่ไหน ไม่รู้

/人 ‿‿ ◕人\

#42 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:44

ที่แพรวาโดนจองล้างจองผลาญ เป็นเพราะเกิดในครอบครัวนามสกุลใหญ่

แต่ไม่ใหญ่พอแบบ อยู่บำรุง

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#43 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

ผมว่ากระทู้ีนี้ มีคำว่า"ถ้า"มากไปหน่อยแล้ว

ผมขอเพิ่มอีกถ้าก็แล้วกัน

ผมขอสรุปอย่างนี้ได้ไหมครับว่า

กรณีอย่างนี้ และกรณีอื่นๆ อีกหลายล้านคดี

ถ้าตำรวจคือตำรวจ ไม่ใช่ตำรวย

รับรอง ไม่มีเกิดเหตุการณ์อย่างนี้หรอกครับ

#44 isa

isa

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:47

*
POPULAR

แปลกใจกับมุมมองของหลายๆคนครับ

- ขับรถไม่มีใครอยากให้เกิดอุบัติเหตุ นั่นน่ะใช้ครับ แต่รู้จักคำว่า "Defensive Driving" ไหมครับ อุบัติเหตุส่วนใหญ่ที่เกิดขึ้น
ก็เพราะคนขับละเลยที่จะปฏิบัติตามกฎจราจร หรือขับรถในลักษณะล่อแหลมที่จะให้เกิดอุบัติเหตุ อย่างเช่น ขับจี้ท้ายด้วยความเร็วสูง
ปาดหน้า แซงในที่คับขัน เร่งแซงในขณะที่รถคันหน้าชะลอ แซงขณะข้ามสะพาน ขับรถด้วยความเร็วสูงเกินกว่าที่จะควบคุมได้
ในภาวะคับขัน ฯลฯ ถ้าเป็นกรณีแบบนี้โปรดอย่าใช้คำว่า "ขับรถไม่มีใครอยากให้เกิดอุบัติเหตุ" เลยครับ เพราะขับกันแบบนี้มันก็
เชิญชวนอุบัติเหตุกันอยู่แล้ว ถ้าจะพูด ก็ไปพูดในกรณีที่สุดวิสัย อย่างยางแตก หรือถูกตัดหน้าระยะประชิด หรืออะไรทำนองนี้ดีกว่า

- คนที่เสียชีวิตเป็นคนของธรรมศาสตร์ จึงตามฟ้อง อันนี้ขอความกรุณาแยกแยะด้วยนะครับ ระหว่าง "นักวิชาการที่อาศัยชื่อธรรมศาสตร์หากิน"
กับ "ประชาคมธรรมศาสตร์" ออกจากกันด้วย สาเหตุที่คดีนี้ธรรมศาสตร์เข้ามาเกี่ยวเยอะ แม้จะดูเป็นคดีอุบัติเหตุธรรมดา แต่เป็นคดีสะเทือนขวัญที่มีคน
ของมหาวิทยาลัยเสียชีวิตเป็นจำนวนมาก นอกจากนี้ ธรรมศาสตร์นั้นเป็นแหล่งผลิตนักกฎหมายอยู่แล้ว มหาลัยก็เลยมีพลังพอที่จะช่วยกัน
ดำเนินกลวิธีทางกฎหมายได้ ขณะที่เป็นคนทั่วไป ขาดทรัพยากรและเวลาที่จะดำเนินคดีได้ เรื่องก็เลยเงียบเร็ว ...การที่มหาวิทยาลัย
มีบุคลากรและจิตสำนึกร่วมพอที่จะช่วยดำเนินการหาความยุติธรรมให้กับเหยื่อได้นี่มันเป็นความผิดของมหาวิทยาลัยเหรอครับ

- แล้วก็เรื่องที่เด็กคนนี้เป็นคนรวย - คนที่การศึกษาสูง คนที่ต้นทุนการศึกษาสูง คนที่ต้นทุนสังคมสูง ย่อมถูกคาดหวังจากคนธรรมดามากเป็นปกติอยู่แล้ว
อย่างเด็กแว้นต่อยกันข้างถนนคงไม่เป็นข่าว แต่ถ้าด็อกเตอร์ต่อยกัน ก็ได้ขึ้นหนังสือพิมพ์หน้าหนึ่งแน่นอน หรือคนขับสิบล้อจบป.4 ขับรถชนคนตายแล้วหนี
สังคมก็คงด่าไปตามปกติเพราะไม่ได้คาดหวังอยู่แล้ว แต่ถ้าคุณเป็นด็อกเตอร์ เป็นคนการศึกษาสูง เป็นแพทย์ ไปขับรถชนคนตายแล้วหนี สังคมย่อมประนามคุณ
หนักแน่นอน เพราะสังคมคาดหวังกับจิตสำนึกรับผิดชอบสังคมจากคนระดับคุณสูงกว่านี้ กรณีนี้ก็เหมือนกัน สังคมคาดหวังความรับผิดชอบจากครอบครัวเด็กคนนี้
ให้สมกับที่อยู่ในฐานะสูงในสังคมครับ

...กรุณาอย่าใช้เหตุผลว่า "เพราะอิจฉาคนรวย" ในกรณีแบบนี้เลยครับ มันเป็นตรรกแบบไพร่ๆ เราที่นั่งด่ากันอยู่ไม่ใช่ไพร่นะครับ ต่างคนต่างก็มีฐานะ มีความรู้ดีอยู่แล้ว
การเอาจิตสำนึกแบบนั้น ค่านิยมแบบนั้นมาใส่ตัว มันไม่ใช่เรื่องสมควรครับ

ขอเสริมอีกนิด เรื่องของคนรวย - คนรวยเกินไปนั้น เป็นอันตรายพอๆกับคนจนเกินไปครับ ในโลกนี้คนที่ละเมิดกฎหมายได้ง่ายที่สุด
ก็คือ "คนที่จนเกินไปจนไม่มีอะไรจะเสีย"- นั่นคือสาเหตุที่คนส่วนใหญ่ยอมควักเงินให้ง่ายๆ เวลาที่มีคนหน้า***มๆเดินมาขอเงินแล้วบอกว่า "ผมเพิ่งออกมาจากคุก"
และ "คนที่รวยเกินไปจนกฎหมายทำอะไรไม่ได้" - เราเป็นคนชั้นกลางที่อยู่ตรงกลาง ที่ต้องอยู่ใต้กฎหมายอย่างเคร่งครัด หนีไม่ได้ เลี่ยงไม่เป็น
ปัจจุบันเราก็เสี่ยงตายอยู่แล้วกับพวกไพร่ชีวิตราคาถูกเกินกว่าจะยี่หระกับกฎหมายที่คนรวยจ้างมาทำลายประเทศเล่น แล้วคุณจะเปิดช่องให้กับ
พวกเศรษฐีน้อยๆมาพร่าชีวิตคนเล่นบนท้องถนนโดยปราศจากความผิดอีกเหรอครับ

สิ่งที่คนต้องการไม่ใช่การทำลายชีวิตแพรวา แต่ต้องการกรณีตัวอย่างที่จะกำราบไม่ให้พวกคนรวยเหนือกฎหมายเหิมเกินไปจนไม่เห็นค่าชีวิตคนอื่น
...ลองนึกภาพว่าพ่อ แม่ ลูก หรือคนที่เรารักออกไปทำงานตอนเช้า แต่ตอนเย็นไม่ได้กลับมาอีกเลย ...แต่ตายเหมือนหมาข้างถนน เพราะถูก
ลูกคนรวยที่อยู่เหนือกฎหมายขับรถโดยประมาทชนตาย ไม่มีการรับผิดชอบ ไม่มีการชดเชย...แล้วครอบครัวที่อยู่ข้างหลังเขาจะอยู่กันอย่างไร
ใครจะช่วยรับผิดชอบอนาคต ผมว่าเรื่องนี้น่าเศร้ามากกว่าชีวิตแพรวาหลายเท่านะ

Edited by isa, 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:03.

#45 eAT

eAT

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:00

...กรุณาอย่าใช้เหตุผลว่า "เพราะอิจฉาคนรวย" ในกรณีแบบนี้เลยครับ มันเป็นตรรกแบบไพร่ๆ เราที่นั่งด่ากันอยู่ไม่ใช่ไพร่นะครับ ต่างคนต่างก็มีฐานะ มีความรู้ดีอยู่แล้ว
การเอาจิตสำนึกแบบนั้น ค่านิยมแบบนั้นมาใส่ตัว มันไม่ใช่เรื่องสมควรครับ

ผมนะได้ยินมากะหู ตรรกะอะไรแบบนี้ ถ้ารวยแล้วชั่วนี่เจอมาแล้ว
ตัวเป็นๆ ตอนนั้นไม่ได้มีเสื้อแดง ถ้าใช้ชีวิตแบบคนไม่มีรถส่วนตัว
นังรถเมล์ โหนรถสองแถว กินอาหารตามร้านทั่วๆ ไป ผมว่าต้อง
ได้ประสบกับแบบนี้อยู่บ้างครับ ไม่ได้แอบฟัง แต่เขาคุยกันดัง

คนรวย = คนชั่ว

ถึงทุกวันนี้จะไม่ค่อยได้ยิน ถึงแม้จะยังขึ้นรถเมล์ โหนรถสองแพวอยู่
เพราะว่าเอาหูฟังยัด เพราะไม่อยากแอบฟังเรื่องแบบนี้นัก

#46 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:11

ในมุมมองของตัวเองที่ไม่มีส่วนได้เสียอะไรกับทั้งสองฝ่าย
เปรียบเทียบกับกรณีหมูแฮม
คุณแม่ของหมูแฮมน่าสงสารมาก ไปเคารพศพ แสดงความเสียใจกับญาติผู้ตาย
ตอนนั้นสายตาหลายคู่จับจ้องไปยังครอบครัวนี้
แต่เห็นความจริงใจของคนเป็นแม่ และเข้าใจหัวอกคนเป็นแม่
จากสายตาแห่งความโกรธเกรี้ยว ก็เปลี่ยนไป เพราะความจริงใจของผู้หญิงคนนึง

กับกรณีน้องคนนี้
เท่าที่ได้ฟังจากสื่อ (อันนี้ก็ไม่รู้ว่าจริงไม่จริง)
ไม่มีอะไรแสดงว่าเด็กสำนึกผิด ครอบครัวเธอก็ไม่ได้แสดงออกให้เห็นว่าเสียใจในสิ่งที่เกิดขึ้น
ทำให้ทุกสายตาที่จ้องไปยังเรื่องนี้ยิ่งต้องโกรธเกรี้ยวเป็นธรรมดา
และนี่มันก็เป็น พ่อแม่รังแกฉัน ของแท้

#47 tonk

tonk

ขาประจำ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:15

ผมไม่เคยจองล้างจองผลาญใคร
นอกจากคุณทักษิณและพวก

กรณีนี้ที่แสดงความเห็นไปเพราะมีความเห็นเรื่องอุบัติเหตุอย่างนี้ครับ

สุดวิสัย หรือเพราะประมาทไม่สำเหนียกถึงอันตรายที่อาจก่อให้เกิดกับตัวเองและผู้อื่น

ไม่มีใครอยากให้เกิดอุบัติเหตุ แต่แค่ไม่อยากนั้นไม่พอ
ต้องระมัดระวังอย่างมากที่จะไม่ให้เกิดด้วย

เรื่องไม่มีใบขับขี่แล้วยังขับรถ โดยได้รับอนุญาตจากผู้ปกครองนั้นเรื่องหนึ่ง

ความไม่รับผิดชอบต่อชีวิต จิตใจ ของครอบครัวผู้เสียชีวิต และผู้ได้รับบาดเจ็บ
ด้วยเพราะเป็นห่วงแต่รูปคดีที่ตัวเองและครอบครัวจะเสียหายก็เป็นอีกเรื่ีองหนึ่ง

ผมไม่เห็นใจเลย ไม่ใช่เรื่องโชคร้าย แต่เป็นเรื่องการกระทำผิด
ไม่ใช่เรื่องเสียใจต่อผู้เสียหาย แต่เป็นเรื่องความเห็นแก่ตัวเองเป็นที่ตั้ง

ถึงจะมีการพูดกันถึงเรื่องนี้มากไป และเกินเลยไป แต่ก็มีประโยชน์อยู่มาก
ในเรื่องการปรับค่านิยมของสังคม เป็นสิ่งที่หลายครอบครัวสามารถเอามาเป็นบทเรียน
ที่จะสอนลูกหลานตัวเอง ซึ่งคงจะรักษาชีวิตได้อีกหลายชีวิตในอนาคต
และอาจทำให้วัยรุ่นพ่อรวยที่มีโอกาสซื้อรถแพงๆ ขับ
จะได้คิดมากขึ้นว่านอกจากอยากเท่..ยังมีเรื่องที่สำคัญมากกว่าอยู่นะ

และกรณีนี้ ผมว่าน่าจะมีผลต่อผู้ขับขี่ที่เป็นผู้ใหญ่และมีใบขับขี่แล้ว ไม่มากก็น้อย

#48 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:28

vote 2 ครับ-สื่อมวลชนจูงจมุกเรา เราจึงต้องตามเขาไป

นั้นซิครับ เพราะปกติ รถตู้วิน ส่วนใหญ่ คนขับรถก็สุภาพ มารยาทดี มีวินัยในการขับรถ เค้ารพกฎจราจรตลอด ไม่ซิ่ง ข่าวเสียๆๆหายๆๆ เกี่ยวกับรถตู้ ตีนผี ซิ่งชนยับ คนขับหลับใน ไม่มีเลย

Edited by plunk, 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:36.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#49 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:34

ควรตัดความรู้สึกออกไป แล้วคุยกันด้วยเหตุด้วยผล มองข้อกฏหมาย และช่วยเข้าใจกระบวนการยุติธรรมด้วย คิดในมุมมองของผู้เสียหาย ผู้ต้องหา ให้รอบด้าน

ถ้าเราลดการใช้อารมณ์กันซักนิด เราก็คงได้ประโยชน์จากการถกเรื่องนี้มากขึ้น เช่นการป้องกันและลดความสูญเสียที่จะเกิดขึ้นในอนาคต

หรือข้อกฏหมายไหนที่ไม่ยุติธรรมทั้งในส่วนของผู้ต้องหาและผู้เสียหายก็ว่ากันไป

โดยส่วนตัวผมรู้สึกว่าเราหลงทางครับ

ปล.ผมไม่เห็นด้วยกับการทำโหวต ลักษณะนี้นะครับคุณ eAT เพราะไม่ได้ช่วยลดความขัดแย้งทางอารมณ์ได้เลย
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#50 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:46

ผมคิดว่า ที่เด็กไม่ออกมาขอโทษหรือกระทำอะไรสักอย่างเพื่อลดแรงต้าน
อาจเพราะอาจมีผลในแง่การพิสูจน์ในชั้นศาล
จึงอาจจำเป็นต้องเก็บตัวไปก่อน ไม่แสดงอะไรออก จนกว่าจะได้รับการตัดสิน
สิ่งที่ควรตามดู หากยังสนใจคดีนี้คือ เมื่อศาลตัดสินไปแล้ว
ไม่ว่าในแง่ไหนตามกฏหมาย แต่ศีลธรรมของเธอและครอบครัวจะทำอย่างไรต่อไป
ตรงนั้น น่าจะวัดหัวใจเธอได้มากกว่าเวลานี้นะครับ

ผมมีความเชื่ออยู่อย่างว่า คนทำผิด จะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ
ล้วนแล้วแต่ไม่ได้เกิดจากความหวังจะสร้างความชั่ว
แต่อาจเกิดจากความรู้สึกจำเป็น โดนบีบ โดนบังคับ มีแรงขับ มีเหตุผล (ส่วนตัว) รองรับ
เพียงแต่เหตุผลนั้น เป็นเหตุผลส่วนตัว ไม่ใช่เหตุผลโดยทั่วไปเท่านั้น
ลองคิดกันดูนะครับ ว่าคุณเคยทำอะไรผิด โดยมีข้ออ้างให้ตัวเองไม่รู้สึกผิดหรือไม่
ดังนั้น จึงต้องมีกฏหมายมารองรับ หากเกิดความคิดแบบนี้ครับ
กฏหมาย มีกฏ มีหลักบังคับอยู่แล้ว ว่าเมื่อเกิดเหตุเช่นนี้ จะตัดสินกันว่าถูกหรือผิด
ดังนั้น ปล่อยให้เป็นไปตามกฏหมายเถอะครับ
ถ้าศาลให้ผิด ก็ผิดไป ถ้าศาลไม่เห็นผิด ก็อย่าไปประนามกันเลยครับ
ผมเชื่อว่า ภาพที่เธอเห็น ก็จะเป็นภาพจำไปจนตายแล้วล่ะครับ

สุดท้าย ขอประนามกลุ่มพวกที่เอามาบิดเบือนครับ
เหมือนที่ทำภาพ BB ออกมานั่นแหละครับ
ผมว่านี่คือความเลวร้ายทางหัวจิตหัวใจไม่ต่างกับการเจตนาฆ่าใคร
เพียงเพราะความสนุกของตนเอง

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน