Jump to content

- - - - -

สงสัยครับ...

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
13 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Nui K Xii

Nui K Xii

น้องใหม่

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:27

ทำไมประตูน้ำคลอง13-หนอกจอก น้ำครึ่งคลองเอง ทั้งๆที่ คลอง 8,9,10,11,12ในย่านลำลูกกา ปทุมธานี ท่วมนานมากๆ 2 เดือนละ เยอะด้วย นายกรู้บ้างหรือป่าว ทั้งๆที่ถ้าคลอง13นั้นถ้าน้ำปริ่มๆคลอง จะทำให้ประชาชนลดความลำบากไปเยอะเลย เมื่อ2วันล่าสุด ก็มาปิดประตูน้ำคลอง9 จนชาวบ้านต้องประท้วงกัน แต่คลอง3วากลับเปิดให้อย่างไวทั้งๆที่น้ำเพิ่งท่วมแท้ๆ ทั้งๆที่พวกผมท่วมมานานกว่าเป็นเดือนกว่าๆ จ้องจะปิดประตูน้ำขังไว้อย่างเดียว หรือนายกคิดว่าพวกผมไม่ใช่คนเนี่ย น้ำท่วมพออยู่ได้นะ อยู่มานานแล้วแต่ตอนนี้น้ำเริ่มเน่าแล้ว ชักจะอยู่ไม่ได้แล้วอ่า ใครรู้จักก็สอบถามให้หน่อยนะครับ

#2 ป๋าข๋า

ป๋าข๋า

น้องใหม่

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:29

ที่ปทุมมี2กลุ่มอำนาจใหญ่ ขัดกัน

กลุ่ม1 เสื้อแดง เจ้าของพื้นที่ทั้งปทุม กว่า 80%

อีกกลุ่ม คือ กลุ่มเนวิน ที่เข้ามาซื้อ ปกครองท้องถิ่น กลุ่มนี้ เท่าที่สังเกตุ จะไม่ฟังพวก สส และแกนนำ แต่จะไม่แสดงตัวว่าเป็นกลุ่มใหน

แล้วก็ใช้วิธีรุนแรง

#3 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:35

แล้วรู้ได้ไงว่ากลุ่มเนวิน???????

มีคำตอบไหม???? อยากรู้

#4 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:44

ที่ปทุมมี2กลุ่มอำนาจใหญ่ ขัดกัน

กลุ่ม1 เสื้อแดง เจ้าของพื้นที่ทั้งปทุม กว่า 80%

อีกกลุ่ม คือ กลุ่มเนวิน ที่เข้ามาซื้อ ปกครองท้องถิ่น กลุ่มนี้ เท่าที่สังเกตุ จะไม่ฟังพวก สส และแกนนำ แต่จะไม่แสดงตัวว่าเป็นกลุ่มใหน

ขำป๋า :lol:

#5 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:05

ทำไมประตูน้ำคลอง13-หนอกจอก น้ำครึ่งคลองเอง ทั้งๆที่ คลอง 8,9,10,11,12ในย่านลำลูกกา ปทุมธานี ท่วมนานมากๆ 2 เดือนละ เยอะด้วย นายกรู้บ้างหรือป่าว ทั้งๆที่ถ้าคลอง13นั้นถ้าน้ำปริ่มๆคลอง จะทำให้ประชาชนลดความลำบากไปเยอะเลย เมื่อ2วันล่าสุด ก็มาปิดประตูน้ำคลอง9 จนชาวบ้านต้องประท้วงกัน แต่คลอง3วากลับเปิดให้อย่างไวทั้งๆที่น้ำเพิ่งท่วมแท้ๆ ทั้งๆที่พวกผมท่วมมานานกว่าเป็นเดือนกว่าๆ จ้องจะปิดประตูน้ำขังไว้อย่างเดียว หรือนายกคิดว่าพวกผมไม่ใช่คนเนี่ย น้ำท่วมพออยู่ได้นะ อยู่มานานแล้วแต่ตอนนี้น้ำเริ่มเน่าแล้ว ชักจะอยู่ไม่ได้แล้วอ่า ใครรู้จักก็สอบถามให้หน่อยนะครับ

เท่าที่เห็นมานะ กับตา คือ กระสอบอยู่คนไม่อยู่ คนอยู่กระสอบไม่อยู่ อิอิ

#6 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:08

เท่าที่เห็นมานะ กับตา คือ กระสอบอยู่คนไม่อยู่ คนอยู่กระสอบไม่อยู่ อิอิ

เพิ่มเติมหน่อยครับ คนอยู่สูบน้ำ คนไม่อยู่เครื่องนอน ครับ :lol:

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#7 Nui K Xii

Nui K Xii

น้องใหม่

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:18

คนลำลูกกานิ อดทนกว่าคลอง3วาเยอะนะ น้ำท่วมเท่าไหร่ก็ทน หุหุ ทนไม่ไม่ได้ก็ต้องบุกแล้วหล่ะ แต่พวกผมไม่ใช่เสื้อแดงหรือเสื้อไหนๆนะ ทำเพื่ออยู่รอดเฉยๆ คิดนะคลอง12ท่วมล้นถึงเอว คลอง13น้ำครึ่งคลอง ทั้งๆที่คลองติดกัน ใครจะไปทนได้ จริงมะ ได้ข่าวมาว่า คลองที่บอกนิ เป็นคลองน้ำผ่านที่สำหรับผันน้ำลงทะเลหรือป่าว ทำแบบนี้เมื่อไหร่น้ำมันจะลดเนี่ย?

#8 Sittitat

Sittitat

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 18:36

เอาข้อมูลที่มันพอมีหลักฐานชัดๆมาหน่อยสิครับ แล้วรู้ได้ไงครับว่าเป็นกลุ่มนวิน

#9 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:42

ขอถามข้อมูลหน่อยนะครับคุณ Nui K Xii

๑ ที่ลำลูกกาบริเวณไหนน้ำท่วมบ้างครับ ลองเปรียบเทียบหน่อยได้มั้ย ว่าแถวคลองต้นๆ กับคลองปลายๆ แถวไหน
น้ำท่วมมากกว่ากัน จากที่คุณบอก เหมือนว่าท่วมแทบหมดเลย ยกเว้นแถวคลอง 13 เป็นต้นไปใช่มั้ยครับ

๒ น้ำที่ท่วมนั้น เป็นน้ำที่ล้นคลองต่างๆมาใช่มั้ยครับ ซึ่งน้ำเหล่านี้ใหลลงมาจากคลองรังสิตอีกทีใช่มั้ย

๓ ประตูน้ำคลอง 8-10 ที่ว่า มันกั้นน้ำไม่ให้ไปทางไหนครับ กั้นไม่ให้ลงใต้ หรือกั้นไม่ให้ไปทางตะวันออก
ส่วนประตูคลอง 13 นั้นกั้นจากเหนือลงใต้ใช่มั้ยครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#10 Nui K Xii

Nui K Xii

น้องใหม่

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 21:30

ลำลูกกาก็จากคลองหลายคลองนะ พูดเยอะก็ไม่ไหว เอาแค่ 8-12พอ จะพูดแค่คลองของผมมันก็เหมือนกับผมเห็นแก่ตัวใช่มะ เลยรวมๆไปหลายๆคลองเลย ขับรถมาดูได้ครับ เอาแค่คลอง12ก่อน ชาวบ้านลำบากมากๆ เฉพาะถนนรถวิ่งที่สูงกว่าตัวบ้านใช่มะ ถนนท่วมราวๆ10กว่าเซ็นได้+หลุมนับไม่ถ้วน สิบล้อวิ่งเยอะ รูปะถนนนี่ไม่ต้องพูดถึง น้ำท่วมมา รอยที่ปะๆไป หายไปไหนหมดก็ไม่รู้ บางทีรถติดหลุมหลายๆคนผ่านมามีน้าใจก็ช่วยกันเข็นขึ้นมา คิดนะครับ ถ้าขับรถตอนกลางคืนอ่ะ ติดหลุมไปจะทำยังไง ถ้าไม่เชื่อลองขับมาดูสิครับ ถนนเชื่อมระหว่างลำลูกกากับธัญญะ ของคลอง12 ไม่ใช่ไปดูแค่ถนนหลักๆนะครับสูงๆทั้งนั้น ลำลูกกานั้นถนนเลียบคลองเป็นทางเชื่อมกับธัญญบุรี น้ำพวกนี้มาจากรังสิตจริงๆ ส่วนคลอง13ถนนเรียบคลองไม่แน่ใจนะ แต่ตามบ้านน่าจะท่วมเหมือนกัน ที่เจาะจงนี่ถึงประตูน้ำคลอง13ไปทางหนองจอก ไม่อยากให้หนอกจอกท่วมนะ แต่ถ้าระบายไปเยอะๆได้ก็ดีอ่า แบ่งๆน้ำไปมั่งจะแบ่งเบาภาระชาวบ้านไปได้มากเลย น้ำเน่าแล้วด้วยนานจัดอ่า อยู่กับน้ำอ่ะได้ครับ แต่น้ำเน่าอ่ะไม่ไหวหรอก พอได้ข่าวว่าจะผันน้ำลงทะเล พวกผมดีใจมากๆเลยจะได้สบายละ ไปๆมาๆ ขึ้นมา 11 cm + น้ำของเก่าด้วย ไม่ต้องพูดถึงเลยหล่ะครับ เลยสงสัยว่าน้ำมาจากรังสิตระบายออกไปทางไหนมั่ง ระบายไม่ทันหรอ ทำไมปรตูระบายน้ำไปทางหนองจอก ถึงครึ่งคลองเอง

#11 Nui K Xii

Nui K Xii

น้องใหม่

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:51

อยากรู้เหตุผลอ่ะครับ พอได้เหตุที่จริงๆแล้ว ก็ปล่อยกระทู้ตกไปเลยนะครับ เพราะไม่สำคัญไร เอาเหตุแบบที่ไม่เข้าข้างฝ่ายตัวเองนะ ฟังมาหลายคน ก็หลายเหตุผล เลยงงๆ ถ้าเป็นไปได้อยากให้นายกมาตอบเองเลย หุหุ ถ้าช่วยได้จะดีมากๆเล้ย -_-

#12 Gop

Gop

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:53

ลำลูกกาก็จากคลองหลายคลองนะ พูดเยอะก็ไม่ไหว เอาแค่ 8-12พอ จะพูดแค่คลองของผมมันก็เหมือนกับผมเห็นแก่ตัวใช่มะ เลยรวมๆไปหลายๆคลองเลย ขับรถมาดูได้ครับ เอาแค่คลอง12ก่อน ชาวบ้านลำบากมากๆ เฉพาะถนนรถวิ่งที่สูงกว่าตัวบ้านใช่มะ ถนนท่วมราวๆ10กว่าเซ็นได้+หลุมนับไม่ถ้วน สิบล้อวิ่งเยอะ รูปะถนนนี่ไม่ต้องพูดถึง น้ำท่วมมา รอยที่ปะๆไป หายไปไหนหมดก็ไม่รู้ บางทีรถติดหลุมหลายๆคนผ่านมามีน้าใจก็ช่วยกันเข็นขึ้นมา คิดนะครับ ถ้าขับรถตอนกลางคืนอ่ะ ติดหลุมไปจะทำยังไง ถ้าไม่เชื่อลองขับมาดูสิครับ ถนนเชื่อมระหว่างลำลูกกากับธัญญะ ของคลอง12 ไม่ใช่ไปดูแค่ถนนหลักๆนะครับสูงๆทั้งนั้น ลำลูกกานั้นถนนเลียบคลองเป็นทางเชื่อมกับธัญญบุรี น้ำพวกนี้มาจากรังสิตจริงๆ ส่วนคลอง13ถนนเรียบคลองไม่แน่ใจนะ แต่ตามบ้านน่าจะท่วมเหมือนกัน ที่เจาะจงนี่ถึงประตูน้ำคลอง13ไปทางหนองจอก ไม่อยากให้หนอกจอกท่วมนะ แต่ถ้าระบายไปเยอะๆได้ก็ดีอ่า แบ่งๆน้ำไปมั่งจะแบ่งเบาภาระชาวบ้านไปได้มากเลย น้ำเน่าแล้วด้วยนานจัดอ่า อยู่กับน้ำอ่ะได้ครับ แต่น้ำเน่าอ่ะไม่ไหวหรอก พอได้ข่าวว่าจะผันน้ำลงทะเล พวกผมดีใจมากๆเลยจะได้สบายละ ไปๆมาๆ ขึ้นมา 11 cm + น้ำของเก่าด้วย ไม่ต้องพูดถึงเลยหล่ะครับ เลยสงสัยว่าน้ำมาจากรังสิตระบายออกไปทางไหนมั่ง ระบายไม่ทันหรอ ทำไมปรตูระบายน้ำไปทางหนองจอก ถึงครึ่งคลองเอง

ผมกำลังพยายามวิเคราะห์ว่า แผนการระบายน้ำของรัฐบาลเป็นอย่างไร ผมเองก็งงเหมือนกันครับ
ลองดูที่กระทู้ http://webboard.seri...A7/page__st__50 นี้ก็ได้นะครับ
ช่วยเอาความจริงในพื้นที่มาแชร์กันหน่อย ว่าเข้ากับที่คนวิเคราะห์กันหรือไม่ ผมเองก็ยังไม่มั่นใจครับ
ว่าสถานการณ์น้ำตอนนี้มันเป็นอย่างไร การบริหารจัดการมีหน้าตาเป็นเช่นไร แต่ที่ผมมองจากแผนที่
แล้วลองคิดดู ตอนนี้เหมือนน้ำมันค้างอยู่ที่ทุ่งรังสิต ไม่ไปไหนเสียที ทำให้มันล้นทะลักเข้ามาในเมือง
แล้ว ที่ผมถามคุณเพื่อให้มั่นใจว่า น้ำมาจากทางเหนือ ผ่านคลองต่างๆนั้น สามารถควบคุมทิศทางการ
ใหลไปทางตะวันออกได้หรือไม่ ผมถึงอยากรู้ทิศของการปิดเปิด ว่าเป็นทางไหน กั้นเหนือ-ใต้ หรือว่า
ตะวันออก-ตะวันตก

ถามย้ำอีกทีนะครับ ประตูน้ำต่างๆตั้งแต่ 8-12 นั้นมันคุมแนวไหนครับ กั้นเหนือ-ใต้ หรือว่าตะวันออก-ตะวันตก
หรือถ้าสังเกตเห็นอะไรเพิ่มเติมก็บอกได้นะครับ ผมหวังว่าพวกเราจะเห็นภาพที่ชัดเจนขึ้น ว่ารัฐบาลและกทม.
มีแผนอย่างไร แล้วเราจะได้ไปโวยได้ถูกจุด ถ้าแถวบ้านคุณ Nui K Xii เป็นพื้นที่รับน้ำ ก็ต้องเรียกร้องขอการ
ดูแลนะครับ อย่างไปทำลายประตูระบายน้ำเลย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#13 Limmy

Limmy

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:15

คลอง 13 เป็นคลองที่ใหญ่สุดในละแวกนั้นครับ ศักยภาพการรับและระบายน้ำ เท่ากับแม่น้ำเล็ก ๆ ในจังหวัดอื่น ๆ เลย

ตามแผนกรมชลฯ จะใช้คลอง 13 เป็นคลองหลัก ในการระบายน้ำ ในขณะที่คลอง 11 12 เป็นคลองเสริม

ถ้าท่านบอกว่าคลอง 13 น้ำยังน้อยอยู่ งานนี้ผิดปรกติแล้วครับ ขอบคุณที่มาให้ข้อมูลนะครับ

#14 Nui K Xii

Nui K Xii

น้องใหม่

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:53

ถ้าเป็นแนวตามแผนที่คุณ GOP เอาเว็บมาให้ดู น่าจะเหนือ-ใต้นะ เพราะลำลูกกาอยู่ด้านบนหนองจอก ส่วนปัญหาของชาวบ้าน ตามเว็บนี้ครับ http://news.impaqmsn...0851&#38;ch=gn1 เหลือประตูระบายน้ำ ทางคลอง 9 ประตูเดียวละ ป่านนี้ปิดไปแล้วมั้ง ทุกๆคลองของลำลูกกานะครับ ปิดตรงไหน ได้รับผลกระทบหมดหล่ะ คลองเดียวกันนะครับ คลอง13ก็งั้นๆนะ เหนวิดกัน 5 ท่อละ กลัวตอนกลางคืนอย่างเดียวเอง เครื่องสูบน้ำนอนหลับ -_- น้ำไม่ลดลงเลย เดี๋ยวจะต้องไปดูอีก วันนี้ไม่แน่อาจจะต้องไปคลอง 9 ก่อนครับ ประท้วงต่อ คนแถวนั้นบางบ้านเตี้ยกว่าผมอีกนะ ย้ายมาอยู่ถนนกันหมดแล้ว เขาอยู่ถนนคู่ขนานกับถนนสายหลักของลำลูกกา ตั้งแต่คลอง7-12ครับ