Jump to content

- - - - -

เก็บมาเล่าค่ะ การเมืองในแท็กซี่ตอน "เด็ก 16 VS ลุง 61"

• Please log in to reply
82 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:35

เสียดายเงิน 20 บาท

เอาไปซื้อข้าวให้สุนัขจรจัดกินสะดีกว่า

สำหรับพวกเสื้อแดง บาทเดียวก็ไม่อยากให้
"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#52 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:13

น้องไปสู่รู้ได้ไงว่า โชเฟอร์แท๊กซี่คนนี้ สุขภาพดี อารมณ์เย็น
บางทีเขาอาจจะกำลังยัวะ กำลังจนแต้ม โดนเด็กต้อนเอาๆ ก็ได้
น้องทำเป็นรู้ทุกเรื่องแบบนี้ เขาเรียกเฮ้าเลี่ยนนะ
แถวนี้มีแบบน้องอยู่สองสามคน ลองส่งเสียงเรียกดูดิ เผื่อตระกูลเฮ้าทั้งหลายจะมาช่วย

แล้วที่ว่าจะเตือนโชเฟอร์แท๊กซี่คนนี้เกี่ยวกับเด็กพวกนี้ พี่อยากรู้ว่ะว่าน้องจะเตือนอะไร
น้องบอกมาหน่อยได้ไหม

เฮ้าเลี่ยน ญาติเอเลี่ยนใช่ไหมครับ เผอิญว่าผมเกิดที่ดาวโลก แย่หน่อยนะ
จะเตือนว่าเด็กสมัยนี้ก็อย่างนี้แหละต้องเข้าใจ เงียบไม่เป็น

จะผิดจะถูกอย่างไรเด็กต้องควรเงียบก่อน เพื่อสวัสดิภาพของตนเอง เวลาที่จะพูดคืนไม่ใช่มีแต่เวลานั้นเสียหน่อย

เหรอ

ถ้า ผู้ใหญ่ทำผิด เด็กต้องเงียบเหรอครับ ตลกดี ยิ่งถ้าเห็นกันจะๆ ว่ามันผิด เช่น มันขโมยเงินวัด ลักทรัพย์ชาวบ้าน นี่ต้องเงียบไว้สินะ มิน่า

และผมมั่นใจว่า ถึงผมอายุไม่ถึงหกสิก แต่ผมก็รักษาสวัสดิภาพได้และไม่แน่ใจว่าลุงหกสิบจะรักษาสวัสดิภาพของตัวเองไว้ได้หรือไม่ หากหาเรื่องมา

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#53 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:23

เหรอ

ถ้า ผู้ใหญ่ทำผิด เด็กต้องเงียบเหรอครับ ตลกดี ยิ่งถ้าเห็นกันจะๆ ว่ามันผิด เช่น มันขโมยเงินวัด ลักทรัพย์ชาวบ้าน นี่ต้องเงียบไว้สินะ มิน่า

และผมมั่นใจว่า ถึงผมอายุไม่ถึงหกสิก แต่ผมก็รักษาสวัสดิภาพได้และไม่แน่ใจว่าลุงหกสิบจะรักษาสวัสดิภาพของตัวเองไว้ได้หรือไม่ หากหาเรื่องมา

ถ้าเจอโจรก็ตะโกนเรียกคนอื่นสิครับ จะเข้าไปฉะทำไม!

เด็กสมัยนี้ ผมถือว่าเป็นปัญญาชน ต้องใช้สมองก่อนที่จะทำอะไรไป อันไหนมันจะได้อันไหนมันจะเสีย ห้าวไปเสียหมดมันก็ไม่ดีนะ ;)

#54 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:26

เหรอ

ถ้าเจอโจรก็ตะโกนเรียกคนอื่นสิครับ จะเข้าไปฉะทำไม!

เด็กสมัยนี้ ผมถือว่าเป็นปัญญาชน ต้องใช้สมองก่อนที่จะทำอะไรไป อันไหนมันจะได้อันไหนมันจะเสีย ห้าวไปเสียหมดมันก็ไม่ดีนะ ;)

อ้าว ผมบอกให้เข้าไป ฉะ เหรอ ขำดี

ผมก็บอกอยู่แล้ว ว่า ผู้ใหญ่ทำผิด จะเงียบหาอะไร มิทราบ

แนะนำ อ่านให้ดีก่อน Post ปัญญาชนกันแล้ว 55555555555555

Edited by เพลิงสีนิล, 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:27.

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#55 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:29

ขอขำ ปัญญาชน อีกสักที

Posted ImagePosted ImagePosted Image

#56 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

อ้าว ผมบอกให้เข้าไป ฉะ เหรอ ขำดี

ผมก็บอกอยู่แล้ว ว่า ผู้ใหญ่ทำผิด จะเงียบหาอะไร มิทราบ

แนะนำ อ่านให้ดีก่อน Post ปัญญาชนกันแล้ว 55555555555555

อะนะ ถ้าคุณไม่ได้อยู่ใกล้
ขอผมอธิบายเพิ่มหน่อย คำว่าตะโกน
หนึ่ง เราอยู่ในตำแหน่งที่ปลอดภัยไหม หากคนร้ายมีปืนเราจะทำอย่างไร?
สอง เตรียมทางหนีไว้ไหม หากคนร้ายจะไล่ตามเพื่อปิดปาก?

กรณีรถแท็กซี่
เด็กผู้หญิงอายุสิบหก กับผู้ชายที่ไม่ทราบว่ามีอาวุธไหม
กรณีที่เขาพูดเรื่องการเมืองมา เราชอบไม่ชอบก็ต้องเงียบไว้ก่อน ไม่ต้องไปเถียงเพื่อความสะใจ หากฉลาดหน่อยก็เปลี่ยนเรื่องคุยเป็นดารานักร้องไป มันไม่ผิดวิสัยของเรื่องที่เด็กผู้หญิงเขาจะคุยกันหรอก ถ้าเขาไม่ได้อารมณ์เย็นเหมือนลุงคนนี้ อาจจะไม่ได้มีโอกาสเถียงอีก ไม่ใช่เรื่องของประชาธิปไตยอะไรหรอก สุภาสิตวันพระไม่ได้มีหนเดียวท่อง ๆ ไว้บ้างก็ได้ อย่าห้าวไปเสียหมด

#57 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:49

ขอผมอธิบายเพิ่มหน่อย คำว่าตะโกน
หนึ่ง เราอยู่ในตำแหน่งที่ปลอดภัยไหม หากคนร้ายมีปืนเราจะทำอย่างไร?
สอง เตรียมทางหนีไว้ไหม หากคนร้ายจะไล่ตามเพื่อปิดปาก?

เด็กผู้หญิงอายุสิบหก กับผู้ชายที่ไม่ทราบว่ามีอาวุธไหม
กรณีที่เขาพูดเรื่องการเมืองมา เราชอบไม่ชอบก็ต้องเงียบไว้ก่อน ไม่ต้องไปเถียงเพื่อความสะใจ หากฉลาดหน่อยก็เปลี่ยนเรื่องคุยเป็นดารานักร้องไป มันไม่ผิดวิสัยของเรื่องที่เด็กผู้หญิงเขาจะคุยกันหรอก ถ้าเขาไม่ได้อารมณ์เย็นเหมือนลุงคนนี้ อาจจะไม่ได้มีโอกาสเถียงอีก ไม่ใช่เรื่องของประชาธิปไตยอะไรหรอก สุภาสิตวันพระไม่ได้มีหนเดียวท่อง ๆ ไว้บ้างก็ได้ อย่าห้าวไปเสียหมด

มีปืน วิ่งไปที่ชุมชนหาที่โทรศัพท์ เรียกตำรวจสิครับ เงียบเป็นสาก หาอะไร ยิ่งเงียบ ยิ่งเฉย ก็ตาย คนร้ายเห็นหน้า คนร้ายลอยนวล คิดว่าปลอดภัยแล้ว

หากเราไม่ชอบต้องเงียบไว้ อันนี้จริงเหรอ เราไม่รู้หรอกครับว่ามีอาวุธหรือไม่ แล้วเขารู้หรือไม่ว่าเรามีอาวุธไหม การที่เด็กอายุสิบหก (ก็ไม่เด็กแล้ว ทำอะไรลงไปเขาอาจคิดดีแล้วก็ได้ ใครจะรู้ คุณอยู่ในสถานการณ์นั้นหรือเปล่า อย่าคิดว่าเขาจะกินหญ้าเหมือนพวกควายแดงสิครับ ฃ)

แล้วอันที่สาม Post ก่อนหน้านี้ ตรงไหนเหรอครับ ที่ผมบอกให้ใช้กำลัง

ขำอะ

#58 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:51

มีปืน วิ่งไปที่ชุมชนหาที่โทรศัพท์ เรียกตำรวจสิครับ เงียบเป็นสาก หาอะไร ยิ่งเงียบ ยิ่งเฉย ก็ตาย คนร้ายเห็นหน้า คนร้ายลอยนวล คิดว่าปลอดภัยแล้ว

หากเราไม่ชอบต้องเงียบไว้ อันนี้จริงเหรอ เราไม่รู้หรอกครับว่ามีอาวุธหรือไม่ แล้วเขารู้หรือไม่ว่าเรามีอาวุธไหม การที่เด็กอายุสิบหก (ก็ไม่เด็กแล้ว ทำอะไรลงไปเขาอาจคิดดีแล้วก็ได้ ใครจะรู้ คุณอยู่ในสถานการณ์นั้นหรือเปล่า อย่าคิดว่าเขาจะกินหญ้าเหมือนพวกควายแดงสิครับ ฃ)

แล้วอันที่สาม Post ก่อนหน้านี้ ตรงไหนเหรอครับ ที่ผมบอกให้ใช้กำลัง

ขำอะ

คิดหรือว่าจะทันได้วิ่ง และโทรหาตำรวจ?

#59 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:51

กลับไปอ่านในดีๆ ก่อน เน้อ

Posted ImagePosted ImagePosted Image

#60 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:52

ขำอะ

คิดหรือว่าจะทันได้วิ่ง และโทรหาตำรวจ?

คิดสิครับ ถ้าไม่คิดจะทำเหรอ

#61 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:52

มีมือ มีตีน เน้อ มัวแต่ตกใจก็ตายพอดี

ยืนเฉย ให้เขายิงหัวไปเลยสิ สุดยอด

#62 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:58

มีมือ มีตีน เน้อ มัวแต่ตกใจก็ตายพอดี

ยืนเฉย ให้เขายิงหัวไปเลยสิ สุดยอด

แค่ได้ยินเสียงเขาก็โป้งเข้าที่หัวแล้วครับ ไม่ต้องคิดว่าจะวิ่งหรอก
โจรไม่ได้มีแต่โจรกระจอก พวกที่แม่นปืน พวกที่เป็นนักฆ่า พวกที่เป็นทหารตำรวจนอกแถวก็มี

หากฉลาดหน่อยไม่อยากเสี่ยงก็จำลักษณะคนร้ายและพาหนะเอา

#63 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:01

แค่ได้ยินเสียงเขาก็โป้งเข้าที่หัวแล้วครับ ไม่ต้องคิดว่าจะวิ่งหรอก
โจรไม่ได้มีแต่โจรกระจอก พวกที่แม่นปืน พวกที่เป็นนักฆ่า พวกที่เป็นทหารตำรวจนอกแถวก็มี

หากฉลาดหน่อยไม่อยากเสี่ยงก็จำลักษณะคนร้ายและพาหนะเอา

อย่างนี้เรียกว่าซวย ยังไงก็ตายไม่ทันได้จำหรอกครับ ไม่ต้องถามหรอกครับว่า จะเงียบ หรือไม่เงียบ ขำอะ

มาถึืงก็โป้ง มันถือปืนไว้ในมือ เดินกลางกรุงกันหรือไง โดนซิวตั้งแต่ชักออกมาโชว์โง่แล้ว

ตรรกนี้คิดได้ ขำ อะ

#64 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:07

อย่างนี้เรียกว่าซวย ยังไงก็ตายไม่ทันได้จำหรอกครับ ไม่ต้องถามหรอกครับว่า จะเงียบ หรือไม่เงียบ ขำอะ

มาถึงก็โป้ง มันถือปืนไว้ในมือ เดินกลางกรุงกันหรือไง โดนซิวตั้งแต่ชักออกมาโชว์โง่แล้ว

นั่นสินะปื่นเถื่อนมีกันให้เกลื่อนกรุงเลย :lol:
แล้วคนร้ายมันจะพกมายังไงนะ :huh: ???

#65 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:20

มาถึงก็โป้ง มันถือปืนไว้ในมือ เดินกลางกรุงกันหรือไง โดนซิวตั้งแต่ชักออกมาโชว์โง่แล้ว

นั่นสินะปื่นเถื่อนมีกันให้เกลื่อนกรุงเลย :lol:
แล้วคนร้ายมันจะพกมายังไงนะ :huh: ???

คำว่า พก กับ ชักโชว์ นี่ต่ากกันเยอะนะ ขำอะครับ

อย่างน้อยๆ ผมก็รู้ว่า คุณไม่เคย ยิงปืนเลยสักครั้งอะครับ

เลยไม่รู้ว่า เวลาพก ไปเฉยๆ กับชักโชว์ มันต่างกันยังไง

ขำอะ

Edited by เพลิงสีนิล, 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:20.

#66 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:21

เอาแค่ปืนปากกา เคยยิงไหม ถามงี้ดีกว่า 55555555555

#67 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:30

เอาแค่ปืนปากกา เคยยิงไหม ถามงี้ดีกว่า 55555555555

ไม่เคยครับ
เคยแต่ CQ จีนแดง, M16 และก็ปืนพกครับ

กลับเข้าเรื่องแท็กซี่เถอะ เดี๋ยวมันจะออกนอกทะเลไปไกล

#68 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:34

ไม่เคยครับ
เคยแต่ CQ จีนแดง, M16 และก็ปืนพกครับ

กลับเข้าเรื่องแท็กซี่เถอะ เดี๋ยวมันจะออกนอกทะเลไปไกล

ขำดีไอ้ขี้โม้

M16 ต้องปลด Save ขึ้นลูกเลื่อนถึงจะยิงได้ ชาวบ้านพกเดินถนนได้หรือ

ปืนพก ต้องปลด Save ลูกโม่ต้องขี้นนก ถ้าไม่ขึ้นเหนี่ยวไก ยาก มันแข็ง Auto ต้องกระชากลูกเลื่อนก่อน

ฮา วะ

อยากรู้จริงๆ พกปืน ไม่ขึ้น Save ปืนลั่นคงได้ฮา

เรื่อง taxi ก็เข้าเรื่องสิครับ ช้าอยู่ใย

#69 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:38

^
ฝึกทหารและยุทธวิธีครับน้อง ใช่ผมเป็นโจรเสียเมื่อไหร่

Edited by รักนะ, 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:27.

#70 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:38

แล้วเข้าใจหรือยังว่า

พก กับ ชักโชว์ ต่างกันไง

#71 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:57

:lol: :lol: :lol: เข้ามาเชียร์มวยค่ะ

ไม่ต้องถามนะ ว่าเชียร์ใคร :D

#72 nextsly

nextsly

น้องใหม่

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:15

ขอเสนออีกทางเลือกหนึ่่งได้ผลชงัก

Edited by nextsly, 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:52.

#73 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:23

เข้าใจ

ส่วนเรื่องปืน ผมปลดห้ามไกไม่ถึงวิหรอก และผมก็ไม่ใช่นักเลงที่จะต้องพกปืนไว้

พกปืนมันพกไม่ยากหรอก เด็กใต้พกกันตรึม
ไปงานบุญที่อีสานอะไรประมาณนี้แทบจะไม่อยากอยู่หน้าร้านกันเลย
คนใกล้ตัวก็เพื่อน นั่งรถกันอยู่ดี ๆ เพื่อนมันก็เอาปืนมาอวดซะงั้น "ไอ้ห้า *คุณ*จะงัดออกมาโชว์ในเมืองทำซากอะไรวะ" ก็บ่น ๆ มันไป ไม่รู้มันจะขอใบอนุญาตพกแล้วหรือยัง

Edited by รักนะ, 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:26.

#74 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:02

พกปืนมันพกไม่ยากหรอก เด็กใต้พกกันตรึม
ไปงานบุญที่อีสานอะไรประมาณนี้แทบจะไม่อยากอยู่หน้าร้านกันเลย
คนใกล้ตัวก็เพื่อน นั่งรถกันอยู่ดี ๆ เพื่อนมันก็เอาปืนมาอวดซะงั้น "ไอ้ห้า *คุณ*จะงัดออกมาโชว์ในเมืองทำซากอะไรวะ" ก็บ่น ๆ มันไป ไม่รู้มันจะขอใบอนุญาตพกแล้วหรือยัง

ขำล๊อกอิน รักนะ

เดินออกนอกอาณาเขตบ้านก็มีอันตรายแล้ว และคุณจะไหลไปไหน.

เด็กก็คือเด็ก.....นั่นคือคุณคิด และสร้างกรอบมาครอบเขา.

เออ. ตกลงต้องอายุเท่ากับตาลุงนั่นใช่ไหมถึงจะคุยเรื่องการเมืองกันได้

ตาลุงนั่นจะอยู่รอไหมล่ะ. หื้อ!! พ่อนักประชาธิปไตย....

ผมโค๊ทมาให้ดูอีกที คุณอยากให้เด็กก็คือเด็กหรือ ไม่ต้องสนใจอะไรเลย

คุณก็พึ่งบอกอยู่หยกๆ ปืน เด็กใต้พกกันตรึม.

เด็กอายุแค่16 อยากคุยการเมืองบ้าง คุณไม่อยากให้เขาเรียนรู้การเมืองเลยหรือ ใจแคบไปหน่อยหละมั้ง.

#75 tent-2

tent-2

น้องเก่า

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:19

ผมว่าผมเข้าใจสิ่งที่คุณรักนะเตือนลูกสาวคุณเพื่อนสมาชิกคุณรักนะอาจคิดว่านี้นคือการโต้เถียงและสร้างอันตรายแก่ตัวเอง แคผมคิดว่าลูกสาวเคงแลาดพอที่จะใช้น้ำเสียงนุ่มนวลและสีหน้าแววตาที่า่รัก ตาแก่นั้นถึงยอมอ่อนลงแลวเธอยังมีเพื่อนอีกสองคนผมว่าเเด็กคนนี้ฉลาดทีเดียว คุณรักนคะงมีความรู้เรื่องเทคนิคการป้องกันตัวในระดับนึงมั้งครับ

#76 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:23

ผมโค๊ทมาให้ดูอีกที คุณอยากให้เด็กก็คือเด็กหรือ ไม่ต้องสนใจอะไรเลย

คุณก็พึ่งบอกอยู่หยกๆ ปืน เด็กใต้พกกันตรึม.

เด็กอายุแค่16 อยากคุยการเมืองบ้าง คุณไม่อยากให้เขาเรียนรู้การเมืองเลยหรือ ใจแคบไปหน่อยหละมั้ง.

ไม่ได้ใจแคบ แค่อยากจะบอกว่าให้เด็กคิดหน้าคิดหลังถึงความปลอดภัยของตัวเอง ก่อนจะทำจะทำอะไรก็ตาม เท่านั้นแหละ

การ ไม่เถียงคืน ไม่ได้แปลว่าไม่สู้คน แค่... โอกาสและสถานที่ยังไม่เหมาะ ถ้าน้องเขาคุยการเมืองกันที่แจ้งมีคนสัญจร ก็คุย ๆ ไปเถอะ คู่สนทนาคงเกรงใจคนรอบข้างอยู่บ้าง ถึงไม่เกรงใจ ถ้ามีเหตุการณ์ผิดพลาดมา คนรอบข้างก็คงจะไม่ยืนดูเฉย ๆ

คนที่คิดไม่เหมือนเรา ใช่ว่าเขาจะเป็นคนไม่ดีไปเสียหมด หากเรายกเขาไว้เป็นผ่ายตรงกันข้ามแล้ว ชาตินี้ก็ยากที่จะคุยกันรู้เรื่อง อยู่ ๆ กันแบบถ้าเขาไม่มาเอาเรื่องเรา เราก็ไม่ต้องไปหาเรื่องเขาจะดีกว่า ถ้าไม่ตายจากกันไปเสียก่อน โอกาสได้คุยปรับความเข้าใจกันยังมีอีกเยอะ มันไม่ได้จำเป็นว่าต้องให้เขาเข้าใจตรงกับเราเดี๋ยวนี้วันนี้เลย

#77 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:08

ไม่ได้ใจแคบ แค่อยากจะบอกว่าให้เด็กคิดหน้าคิดหลังถึงความปลอดภัยของตัวเอง ก่อนจะทำจะทำอะไรก็ตาม เท่านั้นแหละ

การ ไม่เถียงคืน ไม่ได้แปลว่าไม่สู้คน แค่... โอกาสและสถานที่ยังไม่เหมาะ ถ้าน้องเขาคุยการเมืองกันที่แจ้งมีคนสัญจร ก็คุย ๆ ไปเถอะ คู่สนทนาคงเกรงใจคนรอบข้างอยู่บ้าง ถึงไม่เกรงใจ ถ้ามีเหตุการณ์ผิดพลาดมา คนรอบข้างก็คงจะไม่ยืนดูเฉย ๆ

คนที่คิดไม่เหมือนเรา ใช่ว่าเขาจะเป็นคนไม่ดีไปเสียหมด หากเรายกเขาไว้เป็นผ่ายตรงกันข้ามแล้ว ชาตินี้ก็ยากที่จะคุยกันรู้เรื่อง อยู่ ๆ กันแบบถ้าเขาไม่มาเอาเรื่องเรา เราก็ไม่ต้องไปหาเรื่องเขาจะดีกว่า ถ้าไม่ตายจากกันไปเสียก่อน โอกาสได้คุยปรับความเข้าใจกันยังมีอีกเยอะ มันไม่ได้จำเป็นว่าต้องให้เขาเข้าใจตรงกับเราเดี๋ยวนี้วันนี้เลย

สมัยนี้ผมเห็นเกลื่อนไป แหกกฎหมาย ไม่ติดคุก สู้แล้วรวย ถมไป ดูอย่างชูวิทย์สิ ถ้ามันหุบปาก ไม่ว๊ากสื่อคงเงียบ.

ตอนนี้อาจเป็นเถ้าธุลีไปแล้ว.

คุณมีลูกหรือยังหละ หวังว่าจะไม่เอาเด็กยังไม่อย่านมไปเป็นเกราะ เหมือน คคห.ข้างบน.

#78 puri

puri

ขาประจำ

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:07

บางทีคำพูดของเด็ก คงทำให้ แท็กซี่แก่ๆ สะกิดใจอะไรบ้าง
ถ้าไม่โง่ งมงาย จนเกินไป
เด็กๆเดี๋ยวนี้ฉลาดนะ พอ 2 คนสุดท้ายลงแล้วบอกว่าเป็นเหลือง
มันคงแทบกระอัก 555

#79 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:05

เข้าใจ

ส่วนเรื่องปืน ผมปลดห้ามไกไม่ถึงวิหรอก และผมก็ไม่ใช่นักเลงที่จะต้องพกปืนไว้

เอา คลิป ความสามารถพิเศษของคุณ มาลงให้ดูหน่อยสิครับ

ปลดห้ามไก ขึ้นนก QC จีนแดง ไม่ถึงวิ

ฮาดี

#80 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:16

บอกตรงๆ ผมคงไม่มีความสามารถพิเศษขนานนั้น

ชักปืน ปลด save ขึ้นนกพร้อมยิง ไม่ถึงวิ หรือ ไม่กี่วิ นี่ผมทำไม่ได้

ผมไม่ใช่ เกียร์บัน

แต่ผมอยากเห็นความสามารถ พิเศษ นั้นเป็น บุญตาสักหน่อย

ผมก็บอกไปแล้ว พก กับ ชักโชว์ มันต่างกัน

พร้อมยิง หรือ ไม่ก็ต่างกัน

ความต่างนี้ ที่เราฉวยโอกาสเอาชีวิตรอดได้

#81 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:34

ประเด็นน่าจะอยู่ที่ คุณรักนะ...กลัวพวกเสื้อแดงจะตาสว่างนะคะ

คิดว่าคุณรักนะคงออกมาปรามทุกคนที่คิดจะเปิดหูเปิดตาพวกเสื้อแดงนะคะ

คงไม่เฉพาะน้อง 16 หรอกค่ะ :lol:

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#82 ข้ามศพกูไปก่อน

ข้ามศพกูไปก่อน

ขาประจำ

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:37

ลูกสาวคุณเจ๋งมากครับ
เราเกลียดไอ้ทักษิณ เพราะเรารักในหลวง ไม่ใช่รักนักการเมืองคนใด ควายแดงหยุดโชว์โง่ด่วนนะ

#83 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:39

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็น

และร่วมแจมประสบการณ์ค่ะ

ก็พอจะไ้ด้ข้อสรุปแล้ว

จึงขอปิดกระทู้เพียงแค่นี้ค่ะ :)

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน