Jump to content

- - - - -

มติศาลรธน.แก้291ยกร่างใหม่ไม่ได้-ไม่ล้มล้างการปกครอง

• Please log in to reply
76 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:36

ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ ชี้แก้มาตรา291เพื่อยกร่างรธน.ใหม่ทั้งฉบับทำไม่ได้ แต่ไม่ถึงขั้นล้มล้างการปกครอง ยกคำร้อง "จำลอง"

เมื่อเวลา 14.45 น. ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ ได้เริ่มอ่านคำวินิจฉัยในประเด็นคำร้องการแก้ไข มาตรา 291 ขัดกับมาตรา 68 อันเป็นการเข้าข่ายล้มล้างการปกครองในระบอบประชาธิปไตยหรือไม่ โดยประเด็นแรก ผู้ร้องมีสิทธิยื่นคำร้องต่อศาลได้โดยตรงหรือไม่

ประเด็นนี้ รัฐธรรมนูญมีเจตนารมณ์ให้ประชาชนชาวไทยทุกคนมีส่วนปกป้องระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข ให้ประชาชนต่อต้านโดยสันติวิธี เพื่อป้องกันการกระทำหรือการได้ซึ่งอำนาจปกครองโดยมิได้บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญ เป็นเจตนารมณ์หลัก ส่วนกรณี อสส.ซึ่งมีสิทธิรับเรื่องตรวสจสอบข้อเท็จจริง เมื่อตรวจแล้ว แต่ไม่มีคำสั่งใดจากอสส. หากปล่อยให้รัฐสภาลงมติ วาระ3 แม้ต่อมาอสส. ร้องต่อศาลให้เลิกการกระทำ ก็ไม่ทำให้ย้อนคืนสิ่งที่ลงมติไปแล้วได้ ดังนั้น ศาลรัฐธรรมนูญมีอำนาจรับคดี

ประเด็นที่ 2 แก้รัฐธรรมนูญทั้งฉบับทำได้หรือไม่ ศาลเห็นว่ารัฐธรรมนูญ 2550 ได้ผ่านการลงประชามติ จากประชาชน จึงเป็นเจตนารมณ์ของประชาชน การจะแก้ไขจึงต้องให้ประชาชนผู้สถาปนารัฐธรรมนูญนี้เห็นชอบก่อนการแก้มาตรา 291 และแม้เป็นอำนาจของรัฐสภา แต่ไม่สอดคล้องกับเจตนารมณ์ของประชาชนที่ลงประชามติ แต่หากรัฐสภาจะไปแก้เป็นรายมาตรา สามารถทำได้

ส่วนประเด็นที่ว่าเป็นการกระทำที่ล้มล้างการปกครอง ตามาตรา 68 หรือไม่ ศาลเห็นว่ารัฐสภา ยังไม่ได้ลงมติวาระ 3 จึงไม่มีข้อเท็จจริงเพียงพอที่จะแสดงให้เห็นว่าเป็นการล้มล้างการปกครอง และรวมทั้งการตั้งส.ส.ร.ยังไม่เป็นรูปธรรม และหากกระบวนการยกร่าง หรือมีการยกร่างรัฐธรรมนูญแล้วเข้าลักษณะการล้มล้างการปกครอง ผู้ทราบการกระทำนั้น ยังมีสิทธิยื่นต่อศาลรัฐธรรมนูญตามมาตรา 68 ได้อีก อีกทั้งผู้ถูกร้องแสดงเจตคติตั้งมั่นว่าจะดำรงไว้ซึ่งการปกครองในระบอบประชาธิปไตย ศาลพิจารณาแล้ว คำร้องจึงเป็นเพียงข้ออ้าง เป็นเพียงการคาดการณ์ และห่วงใยพระมหากษัตริย์ การกระทำของผู้ถูกต้อง ทั้ง 6 ไม่ได้เป็นการล้มล้างการปกครอง ตามมาตรา 68 ศาลไม่จำเป็นต้องวินิจฉัยประเด็นที่ 4 พิจารณาให้ยกคำร้อง

นอกจากนี้ ศาลรธน. ยังมีคำสั่งให้ยกคำนร้องของ พล.ต.จำลอง ศรีเมือง ที่ร้องในลักษณะเดียวกัน แล้วแจ้งให้พล.ต.จำลอง ทราบ

http://www.bangkokbi...Åéҧ¡Òû¡¤Ãͧ.html

สรุปคำวินิจฉัย รธน. คือ แก้ 291 เพื่อยกร่างรธน.ใหม่โดยไม่ทำประชามติไม่ได้ แต่การแก้ของรัฐบาลก็ยังไม่เข้าข่ายล้มล้างการปกครองฯเนื่องจากยังไม่พบการกระทำผิด จึงให้ยกคำร้อง

พบกันครึ่งทางครับ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#2 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:38

ในที่สุดก็สกัดการแก้รัฐธรรมนูญได้ 55555 อย่างน้อยนะอย่างน้อย
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#3 David_GinoLa

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:38

คาดว่า ต่อไป จะมีการลงวาระ 3 ต่อ

ไม่งั้นก็จัดทำประชามติ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#4 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอนนี้เสื้อแดง ยังว่าเอียงอยู่มั๊ย ^_^

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#5 anchalin

anchalin

น้องเก่า

ก็พักกินน้ำกินกินท่า...แล้วเริ่มต้นใหม่ หากมีอะไรไม่ชอบมาพากลก็สมารถยื่นต่อศาลใหม่ได้ ก็น้อมรับคำตัดสินนี้นะคะ

#6 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:40

*
POPULAR

ส่วนประเด็นที่ว่าเป็นการกระทำที่ล้มล้างการปกครอง ตามาตรา 68 หรือไม่ ศาลเห็นว่ารัฐสภา ยังไม่ได้ลงมติวาระ 3 จึงไม่มีข้อเท็จจริงเพียงพอที่จะแสดงให้เห็นว่าเป็นการล้มล้างการปกครอง และรวมทั้งการตั้งส.ส.ร.ยังไม่เป็นรูปธรรม และหากกระบวนการยกร่าง หรือมีการยกร่างรัฐธรรมนูญแล้วเข้าลักษณะการล้มล้างการปกครอง ผู้ทราบการกระทำนั้น ยังมีสิทธิยื่นต่อศาลรัฐธรรมนูญตามมาตรา 68 ได้อีก อีกทั้งผู้ถูกร้องแสดงเจตคติตั้งมั่นว่าจะดำรงไว้ซึ่งการปกครองในระบอบประชาธิปไตย ศาลพิจารณาแล้ว คำร้องจึงเป็นเพียงข้ออ้าง เป็นเพียงการคาดการณ์ และห่วงใยพระมหากษัตริย์ การกระทำของผู้ถูกต้อง ทั้ง 6 ไม่ได้เป็นการล้มล้างการปกครอง ตามมาตรา 68 ศาลไม่จำเป็นต้องวินิจฉัยประเด็นที่ 4 พิจารณาให้ยกคำร้อง

เป้าของการร้องครั้งนี้คือ
1 ห้ามแก้ทั้งฉบับ
2 ห้ามแก้มาตราสถาบัน

ศาลท่านออกมาดักทางไว้หมด ผมชอบนะ อย่างน้อยพวกแดงสมองน้อยก็ประกาศชัยชนะไม่มีเหตุรุนแรง แต่ถ้าแดงสมองเยอะคงอกแตกตายหละ 555+

Edited by ริวมะคุง, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:41.

#7 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:40

คำร้องฉบับพลตรีจำลองก็ยังอยู่อีกฉบับนะ

Now!  Restart Thailand  

#8 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:43

สรุปว่า จะแก้ทั้งฉบับไมไ่ด้ แก้เป็นรายมาตราทำได้
ถ้าจะแก้ทั้งฉบับต้องทำประชามติ
ถ้ามีการเดินหน้าลงมติในวาระ 3 ก็ยังสามารถฟ้องมาตรา 68 ได้เหมือนเดิม ใช่หรือเปล่าครับ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#9 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:43

ศาลท่านออกมาดักทางไว้หมด ผมชอบนะ อย่างน้อยพวกแดงสมองน้อยก็ประกาศชัยชนะไม่มีเหตุรุนแรง แต่ถ้าแดงสมองเยอะคงอกแตกตายหละ 555+

ใช่ค่ะ ต่อไปนี้จะทำอะไรกับรัฐธรรมนูญง่าย ๆ ไม่ได้ ประชาชนมีสิทธิยื่่นฟ้องได้ตลอด - แล้วการชี้แจงของผู้ถูกร้องก็มัดตัวเองไว้ว่าห้ามไปแตะต้องส่วนที่เกี่ยวกับสถาบันพระมหากษัตริย์

Now!  Restart Thailand  

#10 โคนัน

โคนัน

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:44

มาในแนวทางนี้ก็โอเค

เพราะถ้ายังจะไปลงวาระ 3 อีก อาจจะเป็นการเข้าข่ายล้มล้าง ก็ได้

อีกทั้ง ศาลดักทางไว้หลายเรื่อง อย่างต่อไป มีปัญหานี้อีก ก็ยืนให้ศาลพิจารณาได้โดยตรง

เป็นการดักควายแดงโดยแท้ เอาละ จะเดินเกมส์ไงต่อ

คาดว่า คง ทำประชามติ

ศาล ยังเอียงอยู่เปล่า นะ ควายแดง

Edited by โคนัน, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:46.

#11 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:44

คำร้องฉบับพลตรีจำลองก็ยังอยู่อีกฉบับนะ

นอกจากนี้ ศาลรธน. ยังมีคำสั่งให้ยกคำนร้องของ พล.ต.จำลอง ศรีเมือง ที่ร้องในลักษณะเดียวกัน แล้วแจ้งให้พล.ต.จำลอง ทราบ

http://www.bangkokbi...Åéҧ¡Òû¡¤Ãͧ.html

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#12 vitocorleone

vitocorleone

น้องเก่า

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:45

ยอมรับคำตัดสินครับ

แต่ถูกใจที่ศาลท่านพูดดัก คนเสื้อแดงไว้เกือบหมด เพื่อเป็นช่องสำหรับ บทต่อไป

ครั้งหน้าเป็นแค่คำนำหนังสือเท่านั้นเอง

แต่ไอ้พวกที่หมิ่นศาลละครับ จะว่าศาลไม่ยุติธรรมอยู่ไหม แล้วที่ไปกล่าวว่าศาล แล้วคราวนี้ตัวเองจะต้องถูกฟ้องไหม
จะลดกองทุนน้ำมัน ให้น้ำมันลดลง 7.50 บาท ค๊าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา ถุยยยยยส์

#13 David_GinoLa

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:45

อย่างที่ท่านว่าไว้จริง นายวรเจตน์บ่นผ่าน ThaiPBS หลังศาลคำพิพากษาเสร็จสิ้นครับ

#14 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ให้มันกล้าๆ หน่อย วาระ 3 เนี่ย :lol: :lol: :lol:

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#15 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

รอแดงสมองน้อยมาอวย
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#16 notcomeng

notcomeng

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:46

ฮาพวกแดงสมองน้อย เฮแบบไม่รู้รายละเอียด :lol: :lol: :lol:

#17 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:47

สำหรับพวกมันพรรคเพื่อทุย...มันเจอภูผาขวางหน้าซะแล้ว...
...ถ้าจะแก้เข้าข้างตัวเอง...หมดสิทธิ์...555+

#18 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:47

สงสัยครับ ถ้าทำประชามติ แล้วเสียงส่วนใหญ่ ทั้ง 66 ล้าน ไม่รับล่ะครับ?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#19 hentai

hentai

เมพ

คำร้องจึงเป็นเพียงข้ออ้าง เป็นเพียงการคาดการณ์

ดีนะครับที่ ศาลไม่ได้ใช้คำว่า เป็นเพียง จินตนาการ... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#20 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

สนับสนุนให้ สส สว ทั้ง 400 กว่าคนไม่ต้องสนศาลรัฐธรรมนูญครับ เดินหน้าต่อเลยครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#21 kingkong059

kingkong059

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:52

แล้วถ้าเค้าจะแก้200มาตราเค้าจะแก้ได้ไหม

#22 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:52

หรือมีการยกร่างรัฐธรรมนูญแล้วเข้าลักษณะการล้มล้างการปกครอง ผู้ทราบการกระทำนั้น ยังมีสิทธิยื่นต่อศาลรัฐธรรมนูญตามมาตรา 68 ได้อีก

ยิ่งท่อนนี้ชอบเป็นพิเศษ พวกแดงไอคิวน้อยจะได้ไม่หน้าด้านว่าต้องยื่นผ่านอัยการอีก 555+ โอ๊ยยย มีความสุข

#23 โคนัน

โคนัน

ออกมาแบบนี้ แล้วเมื่อไร พ่อแม้วของควายแดง จะได้กลับบ้านละฮ่ะ

#24 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:53

ดูเข้าทางที่ อ.สุรพล นิติไกรพจน์ ให้การไว้นะ ว่าผู้ใช้อำนาจทางนิติบัญญัติไม่มีอำนาจสถาปนารัฐธรรมนูญใหม่ ถ้าจะทำต้องไปทำประชามติก่อน

#25 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:54

*
POPULAR

ยิ่งชัดเลย :lol:

ถุย!toon
Vol.01

ข้างบน การ์ตูน
ข้างล่าง ของจริง :lol: :lol:

Edited by MIRO, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:57.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#26 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:55

"ควายแดง" มัน เขียน-อ่าน-ฟัง ภาษาไทยไม่แตกจริงๆ ซะล่ะมั้งครับ

ตัวอย่าง rep. บนๆ (ผมไม่ได้เอ่ยชื่อนะ อย่าร้อนตัวไป) :D :D :D

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#27 Ballbk

Ballbk

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:55

แล้ว แม้วจะกลับมาเมื่อไรวะเนี่ย

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#28 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

*
POPULAR

Sirichok Sopha
ศาลรธน.วินิจฉัยแก้ม.291เพื่อร่างรธน.ใหม่ทั้งฉบับทำไม่ได้ต้องทำประชามติ

พรรคเพื่อไทยกุมขมับ กระบวนการแก้รัฐธรรมนูญต้องเริ่มต้นใหม่ ถ้าจะยกเลิก รธน ปี 50 และยกร่างใหม่ ต้องผ่านประชามติก่อน
คำตัดสินของศาลครั้งนี้แทงเข้ากลางขั้วหัวใจของทักษิณและพรรคเพื่อไทย และเป็นไปตามหลักนิติรัฐ หากต้องการยกร่างใหม่ต้องถามประชาชนก่อน จะอ้าง 15 ล้านเสียงที่ชนะเลือกตั้งไม่ได้ แต่ถ้าอยากแก้โดยไม่ใช้ประชามติ ต้องแก้เป็นรายมาตรา

ขอปรบมือให้กับศาลรธน ครับ

#29 yaijung1

yaijung1

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:56

ผมว่าถึงแม้ผลการพิจารณาของศาลอาจจะไม่ถูกใจพวกขวาจัด หรือซ้ายจัด แต่มันก็เป็นผลที่ดีทั้งสองฝ่าย โดยเฉพาะประเทศชาติ ไม่ต้องเสียหายอย่างใหญ่หลวงจากการฆ่าฟันกันเองของคนในชาติเดียวกัน ก็ดีแล้วครับ พวกไพร่จะได้รัฐบาลชุดนี้อยู่ต่อไป ค่าแก๊สกำลังจะตามมา ส่วนอำมาตย์อย่างข้าพเจ้าก็รอค่าเงินบาทให้มันร่วงมากกว่านี้อีกหน่อย ก็คงจะกลายเป็นเศรษฐีในบัดดล โชคดีครับชาวไทย

Edited by yaijung1, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:45.

#30 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:56

สนับสนุนให้ สส สว ทั้ง 400 กว่าคนไม่ต้องสนศาลรัฐธรรมนูญครับ เดินหน้าต่อเลยครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ พูดได้ต้องทำได้ครับ อย่าไปเกรงกลัวสิ่งใดๆ

#31 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:57

รอแดงมาอวย
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#32 โคนัน

โคนัน

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:59

พรรคเพื่อไทย รัฐบาล สส เพื่อไทย ตอนนี้ กุมขมับ หาทางไปต่อไปเจอ จะวาระ 3 ดี จะ ประชามติดี หรือจะแก้มาตราไหนต่อดี

แต่

ไพร่ แดง ควาย แดง ดีใจ เย้ๆๆ พรรคไม่โดนยุบ ศาลยกคำร้อง ดีใจๆ

ผมว่า คนละอารมย์เลยนะ

#33 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:00

ในที่สุดก็สกัดการแก้รัฐธรรมนูญได้ 55555 อย่างน้อยนะอย่างน้อย

เขาแก้เป็นรายมาตราได้ จะดีใจไปใย
แพดเป็นอย่างนี้เสมอ

#34 เตคีออน

เตคีออน

น้องใหม่

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:00

อยากจะรู้จริงๆว่า ไอ้พวกที่ิิประกาศว่า
"ไม่รับตัดสินศาลทุกกรณี" จะเห่าว่าไงต่อ

#35 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ผมโอเคกับคำวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญนะ

หากเผาไทยจะขอประชามติแก้๒๙๑ ทางสู้ของเราคือให้ความรู้ประชาชนถึงเป้าหมายที่แท้จริงของโจรหนีคุกกับเผาไทย

นอกเหนือจากควาย๑๕ล้านตัว ผมยังเชื่อว่าคนไทยยังต้องการให้คนทำผิดต้องรับโทษ

#36 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:01

น้อมรับคำตัดสินด้วยความเคารพ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#37 ขี้ข้าทักษิณ

ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:03

เสื้อแดงเกินกว่า 3 บรรทัดมันก็ไม่รู้เรื่องแล้ว มันเลยเย้ๆๆ ดีใจกันยกใหญ่ มันไม่รู้หรอกว่าศาลแอบสอนกฏหมายพวกมันอยู่

ส่วนไอ้แม้วป่านนี้คงกุมขมับอุตส่าห์เสียเงินไปเยอะ ต้องมาเสียเงินซื้อประชามติอีก

Edited by นักรบมือตบ, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:18.

"ไม่เอานิรโทษกรรมของขี้ข้าทักษิณเพื่อทักษิณที่ขี้ขลาด"

#38 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:03

*
POPULAR

ครั้งนี้ผมว่าศาลต้องการสร้างบรรทัดฐานการแก้รัฐธรรมนูญขึ้นมา เพื่อไทยต้องรับรู้แล้วว่าอะไรทำได้ อะไร ทำไม่ได้ โดยเฉพาะการแก้ทั้งฉบับเพื่อหมกเม็ด ยังมีสิทธิ์โดนฟ้องอยู่ แล้วถ้าครั้งหน้ามีเรื่องฟ้องเข้ามาอีก แดงมันจะหมดข้ออ้างว่าศาลเอียงทันที เพราะครั้งนี้ทุกฝ่ายยอมรับ ศาลทำได้ดีมากครับ

#39 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:06

แค่นี้ฝ่ายเรา ก็ชนะแล้ว :lol:

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#40 David_GinoLa

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:06

ทุกฝ่ายยอมรับ ยกเว้นนายวรเจตน์ที่ออกอาการหลังการอ่านคำวินิจฉัยเสร็จสิ้น

ทำไม???

Edited by David_GinoLa, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:12.

#41 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:07

ผมยกให้ท่าน วสันต์ เป็นฮีโร่ในดวงใจอีก 1 ท่าน ต่อจาก ท่านชวน และ ท่านอภิสิทธิ์ ^^

#42 notcomeng

notcomeng

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:09

ทุกฝ่ายยอมรับ ยกเว้นวรเจตน์ที่ออกอาการหลังการอ่านคำวินิจฉัย

ทำไม???

ผมว่าน่าจะรู้ว่าถึงแม้จะมีแก้ เพื่อไทยก็ไม่กล้าแตะหมวดที่เกี่ยวข้องกับพระมหากษัตริย์

#43 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:12

ท่าทางไอ้เเม้วคงไม่ได้กลับมาเเบบเท่ๆเเน่ๆ คงต้องเร่ร่อนไปไปมามาอยู่นอกประเทศไทยเหอะๆ

เปลี่ยวเปล่า เคว้งคว้าง ชีวิตฉันดั่งใบไม้ที่หลุดลอย

#44 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:13

ออกอย่างงี้ดีที่สุดแล้วครับ...

ศาลจะได้ไม่เป็นข้ออ้าง ให้แดงมันคลั่งอีก

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

#45 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:13

ทุกฝ่ายยอมรับ ยกเว้นวรเจตน์ที่ออกอาการหลังการอ่านคำวินิจฉัย

ทำไม???

ผมว่าน่าจะรู้ว่าถึงแม้จะมีแก้ เพื่อไทยก็ไม่กล้าแตะหมวดที่เกี่ยวข้องกับพระมหากษัตริย์

ไม่ออกอาการได้อย่างไรล่ะครับ เจอห้ามแก้ทุกมาตราที่เกี่ยวข้องกับพระมหากษัตริย์ ไม่ใช่แค่หมวด

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#46 Nong Adis

Nong Adis

ขาประจำ

บ้านเมืองจะสงบไม่ได้ เสื้อแดงต้องหาเรื่องมาเล่นใหม่ต่อไป เพื่อความรวยของแกนนำ ทักษิณยังเหลือเงินอีกเยอะ

#47 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:15

ดีแล้ว ที่ไม่ยุบพรรค

ปล่อยให้มันเป็น รบ. รอจนเน่าไปเอง

#48 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:15

คำร้องจึงเป็นเพียงข้ออ้าง เป็นเพียงการคาดการณ์

ดีนะครับที่ ศาลไม่ได้ใช้คำว่า เป็นเพียง จินตนาการ... :D

ทำบ่อยว่างั้น :D :D ศาลก็ไม่น่ารีบเบรคไว้ก่อนเลย น่าจะรอให้ความผิดสำเร็จก่อนก็ไม่ได้

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#49 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:17

อยากให้ลงมติวาระ 3 ครับ เรื่องจะยาวกว่านี้ :D

#50 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:25

ทำบ่อยว่างั้น :D :D ศาลก็ไม่น่ารีบเบรคไว้ก่อนเลย น่าจะรอให้ความผิดสำเร็จก่อนก็ไม่ได้

รอไม่ได้ครับ ถ้าคราวนี้ศาลไม่ใช้อำนาจเข้ามาไต่สวน ถ้ามันผ่านวาระ3 ไปแล้วก็จบเห่ครับ

งานนี้ ดักคอ ดักทางกันเต็มๆ เห็นมีควายแดงบางตัวยุให้ ค้อนปลอม ไม่ยอมรับคำตัดสินของศาลรัฐธรรมนูญอยู่เหมือนกันนะครับ

แต่... ไอ้ค้อนปลอม ไม่กล้าห้าวเป้งหรอกครับ :D :D :D

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน