Jump to content

- - - - -

หน้าหล่อโวย สานไม่เคารพเสียงส่วนน้อย เปิดช่อง เสียงข้างมาก แก้รธน ได้ทั้งฉบับ ลั่นขัดขวางถึงที่สุด

• This topic is locked กระทู้ถูกใส่กุญแจ
87 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:15

เอาผลการเลือกตั้งปี 54 มาดูกัน
จำนวนราษฎร 63,878,267 คน
จำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 46,939,549 คน
จำนวนผู้ใช้สิทธิเลือกตั้ง แบบบัญชีรายชื่อ 35,220,208 คน
เพื่อไทยได้ 15,752,470 คน
อีก 19,467,738 คน ไม่ได้เลือกเพื่อไทย
ท่านทักษิณจะกล้าเสี่ยงไหมครับ

แล้วเลือกใครครับ เลือกประชาธิปัตย์งั้นรึ ?

เลือกพรรคอื่นที่ไม่ใช่เพื่อไทยไม่จำกัดต้องเป็นพรรคแมลงวาปอย่างเดียวนี่ครับ แล้วเพื่อไทยเป็นเสียงส่วนใหญ่ไหมครับ 15.7 มากกว่า 19.4 ไหมครับ พรรคเพื่อไทยครองเสียงส่วนใหญ่จะกลัวอะไรกับประชามติครับ

คนที่ต่อต้านพรรคเพื่อไทยไม่ใช่พรรคประชาธิปัตย์พรรคเดียว.....
พันธมิตรฯ คนหลากสี สยามประชาวิวัฒน์......ฯลฯ

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#52 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:15

ซ้ำ
ขอลบกระทู้

Edited by ปุถุชน, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:17.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#53 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:19

มันรู้ไหมว่าศาลท่านหมายถึงประชาชนคนไทยมี 66 ล้านคน
ไม่ใช่ประชากรควายไทย 15 ล้านตัวนะ :lol:

แล้วที่โหวตรับ รธน50 ถึุง 66 ล้านคนหรือเปล่า

แถมโหวตรับ ด้วยบอกว่าแก้ใขได้ บ้านเมืองจะสงบ แล้วลงมติในกฎอัยการศึก ทหารมีอำนาจเต็มจนมีผลในผลลงประชามติ

555

คุณรูเฟอร์ และสมาชิกทุกท่าน

เมื่อคราวออกเสียงลงประชามติ รัฐธรรมนุญปี 50

เป็นการลงมติภายใต้กระบอกปืน ลงมติด้วยการขู่เข็ญบังคับ
อ้ายพวก.คมช.บอกว่า ถ้า ประชามติไม่ผ่าน มีหวังเจอ รัฐธรรมนูญฉบับ คมช...ระยัม

ประชาชนตกใจ กลัวจะเป็นจริง ก็เลยรีบไปลงประชามติ "เห็นด้วย"

แต่ที่มั่นใจเพราะมีคนอย่างน้อย 2 คน ที่ปรากฎใน "คลิป"ลับ..จากดาวอังคาร
ชื่อจรัญ กับ วสันต์ นี่แหละ

บอกรับไปก่อนเถ๊อะ แล้วค่อยมาแก้ทีหลัง
จะแก้ยังไงก็แก้ไป จะตั้ง สสร.มายกร่างทังฉบับ
หรือทำยังไงก็ว่ากันไป..ทำได้ทุกอย่างอยู่แล้ว

แค่ 14 ล้านคนที่รับ อีก 11 ล้าน ไม่รับ นับรวมแล้วที่มาออกเสียง รับกับไม่รับ
รวมกันแค่ 25 ล้านคน จากประชากรมีสิทธิืออกเสียง 46 ล้านคน

แล้วอีก 21 ล้านคน..

ยังคุมเชิงอยู่ ?

ประชาชนตกใจ กลัวจะเป็นจริง ก็เลยรีบไปลงประชามติ "เห็นด้วย"
อธิบายประโยคนี้ทีครับ มันเป็นจริงอย่างนั้นเลยเหรอ เวลานั้นผมไม่เห็นรู้สึกแบบนั้นนะ

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#54 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:19

พูดตรงๆ แก้รัฐธรรมนูญครั้งนี้ ทำเพื่อประโยชน์ของนักการเมืองเท่านั้น ไม่ได้ทำเพื่อประชาชน

Edited by voodoo, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:25.

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#55 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:32

มันรู้ไหมว่าศาลท่านหมายถึงประชาชนคนไทยมี 66 ล้านคน
ไม่ใช่ประชากรควายไทย 15 ล้านตัวนะ :lol:

แล้วที่โหวตรับ รธน50 ถึุง 66 ล้านคนหรือเปล่า

แถมโหวตรับ ด้วยบอกว่าแก้ใขได้ บ้านเมืองจะสงบ แล้วลงมติในกฎอัยการศึก ทหารมีอำนาจเต็มจนมีผลในผลลงประชามติ

555

เมื่อคราวออกเสียงลงประชามติ รัฐธรรมนุญปี 50

เป็นการลงมติภายใต้กระบอกปืน ลงมติด้วยการขู่เข็ญบังคับ
อ้ายพวก.คมช.บอกว่า ถ้า ประชามติไม่ผ่าน มีหวังเจอ รัฐธรรมนูญฉบับ คมช...ระยัม

แต่ที่มั่นใจเพราะมีคนอย่างน้อย 2 คน ที่ปรากฎใน "คลิป"ลับ..จากดาวอังคาร

บอกรับไปก่อนเถ๊อะ แล้วค่อยมาแก้ทีหลัง
จะแก้ยังไงก็แก้ไป จะตั้ง สสร.มายกร่างทังฉบับ
หรือทำยังไงก็ว่ากันไป..ทำได้ทุกอย่างอยู่แล้ว

แค่ 14 ล้านคนที่รับ อีก 11 ล้าน ไม่รับ นับรวมแล้วที่มาออกเสียง รับกับไม่รับ
รวมกันแค่ 25 ล้านคน จากประชากรมีสิทธิืออกเสียง 46 ล้านคน

ใครขู่? ตอนผมไปลงประชามติรับร่างฯ ไม่เห็นมีใครเอาปืนมาขู่เลย แถมผมยังมีสติสัมปะชัญญะครบถ้วนอีกด้วยครับ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#56 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:38

ผมงงว่ารัฐธรรมนูญปี 50 อยู่ใต้ปากกระบอกปืนตรงไหน

เนื้อหาก็เหมือนฉบับปี 40 ที่เสื้อแดงถูกสั่งให้ชอบกว่า 90%
(ที่จริงเขาคงไม่เคยอ่าน)

มีบางมาตราเช่นเรื่องการตรวจสอบนักการเมืองที่เข้มข้นขึ้น
การซื้อเสียงด้วยกรรมการบริหารพรรคมีโทษถึงขนาดยุบพรรค ฯลฯ

เรียกว่าเข้มงวดกับนักการเมืองมากขึ้น

ส่วนที่ต่างออกไปถ้าอยากแก้ก็แก้เป็นรายมาตราสิครับ

แต่ผมคิดว่าเรื่องของเรื่องคือ

เพื่อไทยมีเจตนาจะล้มล้างผลของรัฐธรรมนูญปี 50 ทั้งหมดให้เป็นโมฆะก็เท่านั้นแหละ

ไม่ได้มีมาตราไหนที่เขาสนใจแก้ไขโดยยกตัวอย่างให้เห็นชัดๆเลยด้วยซ้ำ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#57 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

ตัวช่วยมาแล้ว :lol:

...

ก่อนจะพูดอะไรยืดยาว

ท่านปลายอ้อได้รับ และเคยอ่านหนังสือเล่มนี้หรือไม่ครับ? :D

ไอ้นี่รึเปล่าที่ท่านเรียกว่ากระบอกปืนหนะ :lol:

Edited by -3-, 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:47.

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#58 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:47

^

ผมได้นะครับ และผมก็อ่านด้วย :lol:
  • -3- likes this

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#59 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:01

...

ท่านปลายอ้อได้รับ และเคยอ่านหนังสือเล่มนี้หรือไม่ครับ? :D

ไอ้นี่รึเปล่าที่ท่านเรียกว่ากระบอกปืนหนะ :lol:

กว่า 90% ผมชอบนะ แม้จะมีไม่ชอบบางมาตราก็ตาม แต่มาตราที่ไม่ชอบก็ไม่กระทบต่อการดำเนินชีวิตประจำวัน จึงไม่มีเหตุผลที่จะไม่รับเพราะไม่ชอบแค่ไม่กี่มาตรานั่น :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#60 naiare

naiare

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:20

เรื่อง รธน 50 ที่บอกว่า โดนขู่ให้รับเนี่ย พูดเอง เออเองทั้งนั้น
ถ้าทหารจะเขียน กม เอง ไม่ต้องมาให้ทำประชามติอะไรหรอกก็เห็นอ้างว่สกลัวทหารไม่ใช่รึ
แล้ว รธน 50 ก็เป็นฉบับแรกเลยที่มีการขอประชามติก่อน

ส่วนที่บอกว่า หลอกว่าให้รับไปก่อน แก้ทีหลัง
ขอถามสมุนแม้วทุกคนว่า พวกคุณลงประชามติให้ผ่านจริงหรือครับ
ถุย.....

ช่วงนั้้น กระแสคนไม่เอาแม้วเยอะกว่า การปฏิวัติจึงสำเร็จโดยไม่สูญเสีย มีประชาชนมอบดอกไม้ ไม่ใช่กลัวทหาร
ขนาดเผาบ้านเผาเมืองยังทำได้ ทำไมตอนนั้นไม่ปลุกควายแดงสู้ล่ะ

ตรรกหลอกควาย พูดเอง เออเอง คงใช้ได้แต่พวกเดียวกันเท่านั้น

ส่วนประเด็นกระทู้ ที่อ้างตรรกะชนะเลือกตั้งคือทำได้ทุกอย่าง นั่นมันประเทศเผด็จการครับ
เอาตอนนี้ดีกว่าว่า กล้าไหมทำประชามติไปเลยว่า ขอแก้ 291 เพื่อจะได้แก้ทั้งฉบับ. เขียนให้ชัดๆใสๆ กว่า คมช
ถ้าประชามติผ่าน ทำไปเลย

ที่สาวกแม้วออกมาเห่าอยู่นี่ก็แค่ปอดแหก ไม่กล้าถามประชาชนทั้งประเทศที่แท้จริงเท่านั้น ต้องเล่นลูกหมกเม็ดใต้สะดือ

#61 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:43

เริ่มดิ้นกันเเล้วสินะ

#62 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:26

ผมงงว่ารัฐธรรมนูญปี 50 อยู่ใต้ปากกระบอกปืนตรงไหน

เนื้อหาก็เหมือนฉบับปี 40 ที่เสื้อแดงถูกสั่งให้ชอบกว่า 90%
(ที่จริงเขาคงไม่เคยอ่าน)

มีบางมาตราเช่นเรื่องการตรวจสอบนักการเมืองที่เข้มข้นขึ้น
การซื้อเสียงด้วยกรรมการบริหารพรรคมีโทษถึงขนาดยุบพรรค ฯลฯ

เรียกว่าเข้มงวดกับนักการเมืองมากขึ้น

ส่วนที่ต่างออกไปถ้าอยากแก้ก็แก้เป็นรายมาตราสิครับ

แต่ผมคิดว่าเรื่องของเรื่องคือ

เพื่อไทยมีเจตนาจะล้มล้างผลของรัฐธรรมนูญปี 50 ทั้งหมดให้เป็นโมฆะก็เท่านั้นแหละ

ไม่ได้มีมาตราไหนที่เขาสนใจแก้ไขโดยยกตัวอย่างให้เห็นชัดๆเลยด้วยซ้ำ

เพราะมันลงโทษหนัก ตรวจสอบหนัก จึงอ้างว่าไม่ดี มาจากเผด็จการ
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#63 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:31

ปีนั้นน้องๆของดิฉันได้รับคู่มือแบบนี้ด้วย พวกเขาสนุกสนานเฮฮากันใหญ่ ซ้อมเขาคูหากันดูครึ้กครื้น เพราะเป็นปีแรกที่พวกเขามีสิทธิ์เข้าคูหา เอ...เสียงหัวเราะของพวกเขาดูไม่เหมือนถูกบังคับหรือโดนจ่อด้วยกระบอกปืนนา
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#64 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:49

ถ้า จขกท ไม่สามารถอธิบายได้ว่า "หน้าหล่อ" คือใคร

ผมจะขออนุญาต warning จขกท นะครับ :rolleyes:

มันจำเป็นต้องใช้แบบนี้ เดวพวกบ้ามันฟ้องเอา จะซวยทุกผู้ดูแลด้วย

กลัว เพราะโพสต์เรื่องโกหกใช่ไหม
ชีวิตยอมพลีเพื่อชาติ เลือดทุกหยาดแด่ภูมินทร์ แม้นชีพม้วยไร้ชีวิน วงศ์จักรินทร์คงสืบไป

#65 กบทอด

กบทอด

น้องเก่า

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:50

ไม่รู้สึกเลยนะว่าโดนปลายกระบอกปืนขู่ รู้สึกดีใจด้วยซ้ำที่มีร่างรัฐธรรมนูญให้ศึกษาก่อนลงมติ

จินตนาการ...แตก อีกหนึ่งบทของ อ้อล้อ :D

หญ้าไม่แพง แดงไม่ซึ้ง

#66 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:51

น่าจะแก้ไขกฎหมายให้เข้มแข็งแบบสิงคโปร์นะ การกระทำที่ทำให้ชาติเสียหายประหารลูกเดียว
ชีวิตยอมพลีเพื่อชาติ เลือดทุกหยาดแด่ภูมินทร์ แม้นชีพม้วยไร้ชีวิน วงศ์จักรินทร์คงสืบไป

#67 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:11

อยากให้ทหารเขียน รธน ใหม่จัง แถมด้วย ประกาศคณะปฏิวัติฉบับที่ ... คงสนุก
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#68 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:29

555

แล้ววันนี้ วสันต์เค้าบอกไม่ให้แก้รึ

ไอ้เขียนแบบมั่ว ๆ จับแพะชนแกะนี่ ปลายแคม ชอบจริงน๊ะเนี่ย ไอ้แบบไม่ต้องใช้สมอง...

:lol:

#69 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:56

ขอ tablet ป.1 ให้ ท่านเจ้าของกระทู้ 1 เครื่องด่วน กลับไปเรียนภาษาไทยใหม่นะครับ พิมพ์ผิดเยอะมาก

#70 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:05

หน้าหล่อโวย สานไม่เคารพเสียงส่วนน้อย เปิดช่อง เสียงข้างมาก แก้รธน ได้ทั้งฉบับ ลั่นขัดขวางถึงที่สุด

หัวกระทู้ที่อ้างกับเนื้อหาไม่มีส่วนไหนอ้างอิงที่มาว่า หน้าหล่อโวยและจะขัดขวางถึงที่สุด
ขอให้เจ้าของกระทู้อ้างอิงที่มาด้วยครับ หากไม่มี ถือว่าเจตนาบิดเบือนใส่ความ หรือท่านจะแก้หัวข้อกระทู้ให้ตรงกับเนื้อหาก็ได้

#71 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

...

ใช่เลย ครับ นี้แหละ กระบอกปืน มันจี้อยู่ที่หัวผมตั้ง 2 วัน แต่ไม่เห็นจี้อยู่ที่หัวควายแดงเลย
เพราะบอกแต่ว่าเผด็จการๆ แต่ถามว่าเผด็จการตรงไหน บอกเกิดเพราะทหาร 555555555

Edited by ter162525, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:16.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#72 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

เห็นพล่ามกันนักว่า รธน. 50 มีที่มาจากกระบอกปืนและไม่เป็นประชาธิปไตย แล้วพวกไหนมันลงเลือกตั้งจนได้เป็นรัฐบาลหลังจากประกาศใช้ รธน. (ที่มีการลงคะแนนจากคนทั้งประเทศ)

ถ้าไม่เห็นด้วยทำไมลงสมัครรับเลือกตั้งตอนนั้นวะ การกระทำของพวกมันก็แสดงให้เห็นว่าเป็นการเข้ารับ (endorsement) หลักการของ รธน. 50 แล้ว ยอมรับมาเถอะว่าที่ดิ้นพล่านทุกวันนี้เพราะ รธน. 50 เป็นอุปสรรคของการกินบ้านกินเมือง

#73 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:36

เอามาทำประชามติเลยครับ
จะได้รู้ซักที ว่าเสียงส่วนใหญ่จริงๆ ต้องการแบบไหน
จะได้เลิกเอาเสียงเลือกตั้งไปอ้างความชอบ ทำสิ่งอื่น

#74 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:41

ถ้าสีเขียวเขาจะล้ม ถามหน่อยใครจะขวางละครับ

อดีตที่ผ่านมามีใครขวางได้ครับ ตลกจริงๆ คุณรู

อีกอย่างคิดแบบง่ายๆเลยนะ ถ้าฝ่ายค้านกับสีเขียวเขาฮั้วกันนี่

นายกปูคงไม่มีโอกาสไปใส่ชุดประจำชาติหรอกจ้า

เรื่องจริงง่ายๆที่ควายแดงแกล้งทำเป็นไม่เข้าใจ ไม่รับรุ้

ต้องจินตนาการแบบละครน้ำเน่าเท่านั้น เพ้อเจ้อจนติดว่ามันเป็นจริง แถมมีรายได้เสริมอีกต่างหาก

#75 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:44

555

ลองบอกหน่อยสิว่า รธน 2550 มาตราไหนบ้างที่กระทบถึงประโยชน์ได้เสียของประเทศชาติหรือประชาชน อย่างไร อธิบายเหตุผลมาด้วย

รอความเห็นฝ่ายแก้ใขสิครับ อย่าใจร้อน

รู็เฟ๊อะ อยากแก้ไขไม่ใช่เหรอครับ

ก็ลองมาสักหน่อยสิ :)
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#76 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:45

555

งั้นก็เสนอลูกเพ่ คุณทำประชามติแก้รัฐธรรมนูญสิครับ

จะได้หายสงสัยว่าคนไทยอยากใช้50 หรืออยากเปลี่ยนรัฐธรรมนูญ

ไม่เห็นจะยากอะไร กล้าหรือเปล่า
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#77 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:45

มีแต่ดีใจที่ได้มีส่วนร่วม ได้รู้ ได้อ่าน ก่อนนำมาบังคับใช้

กระบอกปืนมาบังคับตอนไหนหว่า...

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#78 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:10

ใครๆ เรา(หน้าหล่อ)ไปโวยตอนใหน ฮ่าๆๆๆ

ตอนนี้ อำนาจอยู่ในมือเพื่อไทย

ลองทำเลย

แล้วเอ็งจะรู้วววว กร้ากๆๆๆ

Edited by ริวมะคุง, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:11.

#79 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:00

:( ...แก้หาพระเจ้าเมิงเหรอครับ...

แก้ไปสานดานนักการเมืองมันดีขึ้นไหมอ่ะ เออ..เห็นแก้โน้นแก้นี่ ก้อเห็นแก้เพื่อพวกพ้องเพื่อผลประโยชน์ตัวเองทั้งนั้น
แก้ไป...ไม่เคยเห็นชาติจะเจริญยิ่งขึ้นเลย หลบเลี่ยงได้ตลอด
เห็นมีแต่คนจน หาเช้ากินค่ำเท่านั้นที่โดน...แต่พวกนักการเมืองเจือกมีเอกสิทธิ์คุมครอง
ไหนว่าเท่าเทียมกันไง กรูว่ามีก้อเหมือนไม่มี

เถียงกันไปเถียงกันมา...ประโยชน์ก้อหาไม่เจอ
จะเป็นจะตายกันไปข้าง แต่อ้ายพวกที่มันอยู่ในสภามันเดือดร้อนอะไรไหมอ่ะ
มันเคยเห็นประโยชน์ชาติ-ส่วนร่วมบ้างไหม
อ้างว่าเสียงส่วนมากสนับสนุนบ้าง กลุ่มโน้นกลุ่มนี้บ้าง

เฮ้อออ...บ่นไปอย่างนั้นแหล่ะครับ

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#80 คนกทม.

คนกทม.

น้องเก่า

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:59

มีการขู่เข็ญบังคับตอนไหนหว่า
ปลายแขม คิดไปเองหรือเปล่า ขอหลักฐานหน่อยครับ
หลักฐานแบบว่า ใครๆก็รู้ ไม่เอานะครับ

#81 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:18

หลักฐานจากควายเเดงคงจะมีหรอก จินตนาการน้ำเเตกไปวันๆ ปูมันไม่ได้ทำอ่ะไรเป็นชิ้นเป็นอัน มันยังบอกว่าเป็นนายกดีที่สุดเท่าที่เคยมีมา ถ้าไม่ใช่คนที่ขาดจุดยืนของตัวเอง หรือเป็นทาสของอ่ะไรซํกอย่าง หรือขาดความฉลาดพอจะเรียกว่าเป็นมนุษย์ได้ คงไม่พูดอย่างงี้เเน่นอน
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#82 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:05

เอ่อ จริงๆๆ นะที่บอกขู่เข็นให้รับตอนนั้นนะ มันขู่เข็น ตอนไหน ใครช่วยหาข้อมูลให้ที่

เห็นมีแต่คำบอกกล่าวของเสื้อแดง แต่ทำไมอีกฝ่ายบอกว่าไม่มี มันต้องมีหลักฐานให้เห็นดิ ว่าขู่เข็น อันนี้จริงๆๆนะ

อยากเห็น ว่าใครขู่ใคร ใครเอาปืนจ่อใคร ตอนไหน เมื่อไร อย่างไร ที่ไหน

ขอแค่นี้ล่ะ จากคนไม่รู้จริงๆๆๆ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#83 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:36

ไอ้รูเฟะ เนี้ยถ้าจะคลั่ง อิอิ

#84 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:38

...

กระบอกปืนอะไรมาเป็นเล่มๆ :lol:

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#85 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

555

ถามอีกที พวกรู้ ถามหน่อย มาตรา 291 ที่จะแก้กันเนี่ย มันพูดถึงเรื่องอะไร ...อย่าตอบว่าใครก็รู้ ลอกมาแปะให้หน่อยสิ ...ที่นี่จะได้รู้สักทีว่า มันโง่หรือมันหลง

#86 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:44

สรุปศาล รธน.ท่านว่า

- แก้ รธน. ทั้งฉบับไม่ได้
- จะแก้ รธน.ทั้งฉบับ ต้องให้ประชาชนลงประชามติ(โดยใช้เสียงข้างมาก)
"ส่วนการแก้ไขรัฐธรรมนูญมาตรา 291 มาตราดังกล่าวเปิดช่องให้มีการแก้ไขที่เป็นการยกเลิกรัฐธรรมนูญทั้งฉบับได้หรือไม่นั้น เนื่องจากรัฐธรรมนูญ 2550 ได้ผ่านการลงมติจากประชาชน จึงถือว่าประชาชนเป็นผู้สถาปนารัฐธรรมนูญนี้ การจะแก้ไขทั้งฉบับจึงต้องให้ประชาชนเห็นชอบก่อน"

เอิ้กๆ งี้ถ้าใช้บรรทัดฐานเดียวกัน
กฎหมายปรองดอง ก็ผ่านสบายใช้ประชามติเสียงข้างมาก ถ้าไอ้หน้าหล่อขวางแสดงไม่เึคารพสาน และเสียงข้างมาก

ก๊าก ๆ ๆ

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล == กับหมาวรง ทำร้ายประัธานสภา ไปเพื่ออะไร

โปรดเคารพเสียงข้างมากนะจ๊ะ ถ้าจะล้มรัฐบาลเสียงข้างมาก ที่คนไทยลงประชามติมา ก็ต้องให้เสียงข้างมากล้มนะจ๊ะ
ไม่ใช่สีเขียว หรือแมงสาป จำเอาไว้นะจ๊ะ

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

หัวกระทู้ที่อ้างกับเนื้อหาไม่มีส่วนไหนอ้างอิงที่มาว่า หน้าหล่อโวยและจะขัดขวางถึงที่สุด
ขอให้เจ้าของกระทู้อ้างอิงที่มาด้วยครับ หากไม่มี ถือว่าเจตนาจงใจบิดเบือนใส่ความกระทู้อาจถูกย้ายเข้าห้องขังได้ หรือท่านจะแก้หัวข้อกระทู้ให้ตรงกับเนื้อหาก็ได้ ให้เวลาแก้ไขครับ

เอา อีกตัว ถามคำถามเดียวกัน ถามหน่อย มาตรา 291 ที่จะแก้กันเนี่ย มันพูดถึงเรื่องอะไร ...อย่าตอบว่าใครก็รู้ ลอกมาแปะให้หน่อยสิ ...ที่นี่จะได้รู้สักทีว่า มันโง่หรือมันหลง

#87 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:55

ขอให้เจ้าของกระทู้อ้างอิงที่มาด้วยครับ หากไม่มี ถือว่าเจตนาบิดเบือนใส่ความ หรือท่านจะแก้หัวข้อกระทู้ให้ตรงกับเนื้อหาก็ได้

เขาเรียกว่ากระทู้ล้อเลียนครับ เหมือนตามภาพการ์ตูน ล้อเลียนการเมืองในหนังสือพิมพ์ไง

#88 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:09

ตั้งกระทู้บิดเบือนล่อเป้า แจ้งให้แก้ไขแล้วแต่เพิกเฉย ขอล็อคกระทู้ครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน