Jump to content

- - - - -

ประท้วงผู้ดูแลเรื่องการขังและการปักหมุดกระทู้ผู้สำเร็จราชการ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
28 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:17

เห็นแย้งคำตัดสินของผู้ดูแล ให้ไปร้องเรียนที่กระทู้ สอบถาม-ร้องเรียน ครับ

คนกวาดขยะ

------------------------------------------------------

ผมได้ตั้งกระทู้เกี่ยวกับการแก้ไข รธน หมวด 1 ในประเด็นผู้สำเร็จราชการ เนื่องมาจากผมเห็นว่าคนสองฝ่ายในสงคมมีความเข้าใจคลาดเคลื่อนต่อกัน ฝ่ายที่ต้องการแก้ไข รธน นั้นต้องการแก้บางมาตราที่เกี่ยวข้องกับผู้สำเร็จราชการในบางประเด็นที่เขาเห็นว่าไม่ได้มีผลเสียหายต่อสถาบัน ส่วนฝ่ายที่ต่อต้านการแก้ไข รธน นั้นอยู่ในสภาพที่ไม่รู้เลยว่าฝ่ายต้องการแก้ไข รธน ต้องการจะแก้อะไร และจะแก้ให้เป็นอย่างไร ทำให้ตกอยู่ในวังวนของข่าวลือ อยู่ในสภาพที่หวาดวิตก เกรงกลัวว่าการแก้ รธน จะนำไปสู่การล้มล้างสถาบัน

เจตนาของผม ต้องการบอกข่าวเกี่ยวกับความต้องการแก้ไขกฎหมาย รธน แต่ผู้ดูแลใช้วิจารณญานว่าผมได้ฝ่าฝืนข้อห้ามของบอร์ดที่ห้ามวิจารณ์สถาบันในทุกกรณี ทั้งๆที่การวิจารณ์ข้อกฎหมายนั้นเป็นคนละอย่างกับการวิจารณ์สถาบัน ผู้ดูแลได้ขังกระทู้ของผมสองกระทู้ และแจกใบแดงให้ผมสองใบ

ผมเห็นว่าผู้ดูแลใช้วิจารณญานคลาดเคลื่อนจากข้อเท็จจริง เพราะผมตั้งกระทู้เรื่องข้อกฎหมาย ไม่ใช่สถาบัน ผมจึงคิดว่าผมไม่ได้ทำผิดข้อห้ามของบอร์ด แต่ถ้าใครจะมาวิจารณ์พาดพิงถึงสถาบันในกระทู้ของผม ผู้ดูแลก็ควรจัดการแจกใบแดงให้กับคนเหล่านั้น ไม่ใช่มาแจกใบแดงที่ตัวผม หรือถ้าผู้ดูแลเกรงว่ากระทู้จะร้อนจนดูแลไม่ไหว ถ้ารู้สึกลำบากใจ จะล๊อคกระทู้ก็ได้ จะได้เป็นแค่กระทู้บอกข้อมูลข่าวสาร ไม่ต้องให้มีการวิจารณ์ หรือถ้าลำบากใจจริงๆจะขอลบกระทู้ของผมก็ได้ ถ้าขอกันดีๆผมก็ยอม แต่ไม่ควรใช้วธีอ้างว่าผมทำผิดกฎของบอร์ด และไม่ควรแจกใบแดงให้ผม

ต่อมาคุณเด็กปากดี ได้ตั้งกระทู้ชวนเสวนาต่อ ผมขอขอบคุณคุณเด็กปากดีที่ดูออกว่าสิ่งที่ผมนำเสนอเป็นเรื่องของการแก้ไขข้อกฎหมาย แต่ผู้ดูแลได้ทำการล๊อคกระทู้ไม่ให้ใครเข้าไปตอบ แถมปักหมุดเก็บกระทู้ไว้เพื่อให้ทุกคนได้อ่าน การกระทำเช่นนั้นทำให้กระทู้ของคุณเด็กปากดีกลายเป็นการนำเสนอข้อมูลด้านเดียว เมื่อไม่มีความเห็นแย้ง คนที่ผ่านมาอ่านย่อมเกิดความรู้สึกคล้อยตามไปในทาง รธน ดีอยู่แล้วจะมาแก้ทำไม

การที่ผู้ดูแลตัดสินใจขังกระทู้ของผม แต่กลับปักหมุดกระทู้ของคุณเด็กปากดีและจัดการล๊อคไม่ให้ใครเข้าไปโต้แย้ง เป็นการตัดโอกาสทางปัญญาของคนในบอร์ด

ผมขอประท้วง

Edited by คนกวาดขยะ, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:34.

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#2 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:22

ทำโพลสิครับ ว่าเสียงส่วนใหญ่ในนี้ให้คุณวิจาณ์กรณีผู้สำเร็จราชการหรือไม่? เสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้องครับ ^_^
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#3 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:22

ด้วยความเคารพ
เรียนว่า ในเสรีไทยไม่ใช่มีแต่พวกเรา ในเนื้อหาที่เราถกกันอาจจะเป็นประเด็นที่มีคุณค่า
มีข้อมูลความรู้ความเห็นที่ดีสอดแทรก และมิได้พาดพิงต่อเบื้องสูง แต่หากมีสมาชิกท่านอื่น
ที่ไม่ได้คิดเช่นเรา เข้ามาแสดงความเห็น ผมเกรงว่าอาจทำให้ประเด็นบิดเบือน และถูกมองไปในแง่มุมอื่น
น้องเด็กปากดีมีจุดประสงค์ที่ดี และข้อมูลที่ดี แต่ผมก็อดเห็นตามม็อดไม่ได้ คือเกรงกลัวในกรณีของประเด็นจะถูกเปลี่ยน
ซึ่งอาจจะทำให้เสียหายต่อสถาบัน และความรู้สึกของพวกเราที่มีความเคารพต่อสถาบัน
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#4 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:27

ทำไมไม่ไปประท้วงในกระทู้ร้องเรียนล่ะครับ? อยู่บนสุดโน่น

ถามความเห็นผม ผมเห็นชอบด้วยกับการตัดสินใจของม๊อดครับ เพราะดูปลายทางของเรื่องก็ไม่พ้นวิวาทะและการพยายามเบี่ยงเบนประเด็นแน่ และยังเป็นประเด็นเกี่ยวกับสถาบัน อ่านกฏของบอร์ดบ้างหรือเปล่า ไม่เหมาะสม พูดก็พูดเถอะ ต่อให้คุยกันต่อ ผมก็มีแววจะกดร้องเรียนให้ล็อคอยู่ดี
ซึ่งในตอนนี้ ม๊อดก็ได้ล้อค แต่ยังคงเนื้อหาสาระที่เป็นความรู้ที่น้องเด็กปากดีนำมาโพสให้อ่าน ซึ่งเป้นประโยชน์ ไว้ 2 วัน ผมเห็นว่าเหมาะสมแล้ว

และผมก็ขอประท้วงให้สมาชิก กาลามชน พิจารณาตัวเอง 2 ข้อ
1. ควรคำนึงเรื่องกฏของบอร์ดในประเด็นเกี่ยวกับสถาบัน
2. จะประท้วงจะร้องเรียนอะไร ไปตั้งในกระทู้ร้องเรียนโน่น ม๊อดเขาเปิดไว้ให้แล้ว ใครๆ เขาก็ไปใช้กัน รู้ัจักดูบ้านดูเมืองบ้างว่าเขาทำกันอย่างไร วิธีปฏิบัีติมันมี

แล้วก็ไม่ต้องห่วงจะไม่มีคนกดไปดู อย่างน้อยผมนี่แหละคนนึงที่พอเห็นว่ามีประเด็นร้องเรียนอะไรใหม่ ก็กดเข้าไปดูตลอด

Edited by ดาร์ค สวอน, 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:27.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#5 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:07

ไม่อยากอ่านเรื่งอที่คุณตั้งประเด็น

เห็นด้วยกับมอดค่ะ

#6 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:47

ผมได้ตั้งกระทู้เกี่ยวกับการแก้ไข รธน หมวด 1 ในประเด็นผู้สำเร็จราชการ เนื่องมาจากผมเห็นว่าคนสองฝ่ายในสงคมมีความเข้าใจคลาดเคลื่อนต่อกัน ฝ่ายที่ต้องการแก้ไข รธน นั้นต้องการแก้บางมาตราที่เกี่ยวข้องกับผู้สำเร็จราชการในบางประเด็นที่เขาเห็นว่าไม่ได้มีผลเสียหายต่อสถาบัน ส่วนฝ่ายที่ต่อต้านการแก้ไข รธน นั้นอยู่ในสภาพที่ไม่รู้เลยว่าฝ่ายต้องการแก้ไข รธน ต้องการจะแก้อะไร และจะแก้ให้เป็นอย่างไร ทำให้ตกอยู่ในวังวนของข่าวลือ อยู่ในสภาพที่หวาดวิตก เกรงกลัวว่าการแก้ รธน จะนำไปสู่การล้มล้างสถาบัน

เจตนาของผม ต้องการบอกข่าวเกี่ยวกับความต้องการแก้ไขกฎหมาย รธน แต่ผู้ดูแลใช้วิจารณญานว่าผมได้ฝ่าฝืนข้อห้ามของบอร์ดที่ห้ามวิจารณ์สถาบันในทุกกรณี ทั้งๆที่การวิจารณ์ข้อกฎหมายนั้นเป็นคนละอย่างกับการวิจารณ์สถาบัน ผู้ดูแลได้ขังกระทู้ของผมสองกระทู้ และแจกใบแดงให้ผมสองใบ

ผมเห็นว่าผู้ดูแลใช้วิจารณญานคลาดเคลื่อนจากข้อเท็จจริง เพราะผมตั้งกระทู้เรื่องข้อกฎหมาย ไม่ใช่สถาบัน ผมจึงคิดว่าผมไม่ได้ทำผิดข้อห้ามของบอร์ด แต่ถ้าใครจะมาวิจารณ์พาดพิงถึงสถาบันในกระทู้ของผม ผู้ดูแลก็ควรจัดการแจกใบแดงให้กับคนเหล่านั้น ไม่ใช่มาแจกใบแดงที่ตัวผม หรือถ้าผู้ดูแลเกรงว่ากระทู้จะร้อนจนดูแลไม่ไหว ถ้ารู้สึกลำบากใจ จะล๊อคกระทู้ก็ได้ จะได้เป็นแค่กระทู้บอกข้อมูลข่าวสาร ไม่ต้องให้มีการวิจารณ์ หรือถ้าลำบากใจจริงๆจะขอลบกระทู้ของผมก็ได้ ถ้าขอกันดีๆผมก็ยอม แต่ไม่ควรใช้วธีอ้างว่าผมทำผิดกฎของบอร์ด และไม่ควรแจกใบแดงให้ผม

ต่อมาคุณเด็กปากดี ได้ตั้งกระทู้ชวนเสวนาต่อ ผมขอขอบคุณคุณเด็กปากดีที่ดูออกว่าสิ่งที่ผมนำเสนอเป็นเรื่องของการแก้ไขข้อกฎหมาย แต่ผู้ดูแลได้ทำการล๊อคกระทู้ไม่ให้ใครเข้าไปตอบ แถมปักหมุดเก็บกระทู้ไว้เพื่อให้ทุกคนได้อ่าน การกระทำเช่นนั้นทำให้กระทู้ของคุณเด็กปากดีกลายเป็นการนำเสนอข้อมูลด้านเดียว เมื่อไม่มีความเห็นแย้ง คนที่ผ่านมาอ่านย่อมเกิดความรู้สึกคล้อยตามไปในทาง รธน ดีอยู่แล้วจะมาแก้ทำไม

การที่ผู้ดูแลตัดสินใจขังกระทู้ของผม แต่กลับปักหมุดกระทู้ของคุณเด็กปากดีและจัดการล๊อคไม่ให้ใครเข้าไปโต้แย้ง เป็นการตัดโอกาสทางปัญญาของคนในบอร์ด

ผมขอประท้วง

อ้าปากก็เห็นลิ้นไก่ โจรยังไงก็เป็นโจร มักพบพิรุธของพวกโจร ได้เสมอ

คนคิดไม่ดี คิดร้ายต่อสถาบันก็เช่นกัน อ้างนู้นอ้างนี้ สุดท้ายในใจคิดอะไรย่อมรู้ดี หรือว่าไม่จริง :lol: :lol: :lol:

#7 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:49

ม็อบเลย งานถนัด แต่อย่าเผานะ :P

Edited by เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง, 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:49.

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#8 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

ประชามติ,ประชาพิจาร์ณ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#9 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:54

เสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้องครับ -_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#10 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:55

ไร้สาระ จริง ๆ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#11 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:40

การขังกระทู้ฝ่ายหนึ่ง แต่ปักหมุดกระทู้ของอีกฝ่ายและล็อคไม่ให้โต้แย้งนั้น ผมถือว่าม๊อดเจตนาสร้างสภาวะการเผยแพร่ข้อมูลด้านเดียวในเวบบอร์ด แม้จะแค่สองวัน ก็ผิด ผมเห็นว่าม๊อดทำหน้าบกพร่อง
ถ้าทำได้ ผมขอแจกใบแดงม๊อดหนึ่งใบ แม้จะไม่มีผลอะไร แต่ม๊อดก็ควรจะพิจารณาตนเอง

Edited by กาลามชน, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:09.

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#12 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

1. ทุกคนมีสิทธิ์เผยแพร่ความคิดของตนเอง
2. ทุกคนย่อมมีวิจารณญาณในการวิเคราะห์ความคิดเห็นของบุคคลอื่น
3. ทุกแนวคิดก็จะย้อนกลับไปทำซ้ำตามข้อ 1.

มันจะเติบโตแบบ ก้นหอย แต่ไม่น้อย ที่จะถูกบิดเบือนไป
จขกท จะควบคุม ก้นหอย ได้กี่ชั้นกันครับ
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#13 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:37

...
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#14 wewe

wewe

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:53

กาลามชน
เป็นการตัดโอกาสทางปัญญาของคนในบอร์ด

มีปัญญา และเข้าใจดีอยู่แล้ว

ไม่มีความจำเป็นต้องศึกษาอะไรเพิ่มเติม

Edited by wewe, 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:55.

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#15 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:25

ผมสงสัย เสื้อแดงมันมี "ปัญญา" ด้วยเรอะ
ใครจะไปตัดมันได้ เพราะมันไม่เคยมี

#16 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:35

ผมว่าเขาพูดถูก ไม่ควรเหลือแม้กระทู้เดียว แบบนี้ ไม่แฟร์ ถ้าไม่ให้วิจารณ์ ก็ตัดออก เพราะในนั้นไม่มีแต่เนื้อหา มีการวิจารย์รวมอยู่ด้วย ผิด..ครับ

#17 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:33

พูดตรง ๆ นะครับ เรื่องผู้สำเร็จราชการ เข้าใจว่า ในประวัติศาสตร์ชาติไทย ตั้งแต่มี รัฐธรรมนูญมา เข้าใจว่า ใช้ไม่เกิน สี่ครั้ง
และทุกอย่างก็ เป็นระบบระเบียบ และที่สำคัญ ไม่เกี่ยวกับการเป็นประชาธิปไตยตรงไหน

คุณ กาลามชน บอกหน่อยซิ ว่า มันเกี่ยวกับ การเป็นประชาธิปไตย อันมี พระมหากษัตริย์ ทรงเป็นประมุขกันตรงไหน

ที่ต้องเน้นตรงนี้ ก็ เพราะ ตอนนี้ เราเป็นแบบนี้ ระบบการปกครอง เป็นแบบนี้ และที่สำคัญ ศาลรัฐธรรมนูญ ก็เชื่อคำให้การในศาลของผู้ถูกร้องว่า มีความจงรักภักดี ไม่คิดเปลี่ยนแปลงการปกครองเป็นอย่างอื่น

คุณกาลามชน บอกหน่อยสิ ว่า มันเกี่ยวกับ ประชาธิปไตยตรงไหน ขอเหตุผล ชัด ๆ เว้นแต่ หึหึหึ อยากจะเปลี่ยนแปลงการปกครองเป็นอย่างอื่น

#18 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:34

ผมว่าเขาพูดถูก ไม่ควรเหลือแม้กระทู้เดียว แบบนี้ ไม่แฟร์ ถ้าไม่ให้วิจารณ์ ก็ตัดออก เพราะในนั้นไม่มีแต่เนื้อหา มีการวิจารย์รวมอยู่ด้วย ผิด..ครับ

คนผิดคือคนที่วิจารณ์ ทำไมไม่ลบเฉพาะความเห็นที่ผิด ลบทั้งกระทู้ทำไม และที่สำคัญผมยังไม่เห็นใครวิจารณ์ในลักษณะเสียหายเลย

สุดท้ายชาวเสรีไทยก็ตกอยู่ในความไม่รู้เหมือนเดิม คือไม่รู้ว่าเขาจะแก้อะไร ตรงไหน จะแก้ให้เป็นอย่างไร มีเหตุผลอะไร มีผลดีผลเสียอย่างไร ตกอยู่ในวังวนของข่าวลือ หลงละเมอเกลียดชังผู้อื่นด้วยความไม่รู้ของตนเอง

#19 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:36

พูดตรง ๆ นะครับ เรื่องผู้สำเร็จราชการ เข้าใจว่า ในประวัติศาสตร์ชาติไทย ตั้งแต่มี รัฐธรรมนูญมา เข้าใจว่า ใช้ไม่เกิน สี่ครั้ง
และทุกอย่างก็ เป็นระบบระเบียบ และที่สำคัญ ไม่เกี่ยวกับการเป็นประชาธิปไตยตรงไหน

คุณ กาลามชน บอกหน่อยซิ ว่า มันเกี่ยวกับ การเป็นประชาธิปไตย อันมี พระมหากษัตริย์ ทรงเป็นประมุขกันตรงไหน

ที่ต้องเน้นตรงนี้ ก็ เพราะ ตอนนี้ เราเป็นแบบนี้ ระบบการปกครอง เป็นแบบนี้ และที่สำคัญ ศาลรัฐธรรมนูญ ก็เชื่อคำให้การในศาลของผู้ถูกร้องว่า มีความจงรักภักดี ไม่คิดเปลี่ยนแปลงการปกครองเป็นอย่างอื่น

คุณกาลามชน บอกหน่อยสิ ว่า มันเกี่ยวกับ ประชาธิปไตยตรงไหน ขอเหตุผล ชัด ๆ เว้นแต่ หึหึหึ อยากจะเปลี่ยนแปลงการปกครองเป็นอย่างอื่น

ขออธิบายสั้นๆว่า สิ่งที่เขาจะแก้นั้น เป็นการรับประกันว่าพระราชอำนาจอยู่ในมือของพระราชวงศ์เท่านั้น ไม่พลัดตกอยู่ในมืออำมาตย์คนใด การแก้ไขนั้นจะมีแต่เป็นผลดีต่อสถาบัน จะเรียกว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงการปกครองไม่ได้ แต่ถ้าจะอภิปรายมากกว่านี้ ม๊อดก็จะมาใช้อ้างลบกระทู้นี้อีก

Edited by กาลามชน, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:41.

#20 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:44

ไม่มี ใครมีอำนาจอะไรหรอกครับ การแต่งตั้ง มีเป็นปกติ พระองค์ที่สืบสันตติวงศ์ ก็ มีอยู่แล้ว แล้วมันจะมีปัญหาอะไร เพียงแต่ คุณอาจจะไม่ ชอบ ประธานองคมนตรี คนปัจจุบัน ก็ต้องถามต่อว่า เรื่องอะไร

ตั้งแต่ผมจำความได้ ก็ เห็นท่าน ทำบำเพ็ญประโยชน์ จนได้ เป็นรัฐบุรุษ เหมือนกับ นายปรีดี พนมยงศ์ นั่งแหละครับ ปัญหาก็คือ คุณอาจจะไม่ ชอบ เพราะ เขาเล่าว่า ท่านเกี่ยวกับการปฏิวัติ ครั้งที่แล้ว ยังไงก็ขอหลักฐานด้วยครับ

#21 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:55

ขออธิบายสั้นๆว่า สิ่งที่เขาจะแก้นั้น เป็นการรับประกันว่าพระราชอำนาจอยู่ในมือของพระราชวงศ์เท่านั้น ไม่พลัดตกอยู่ในมืออำมาตย์คนใด การแก้ไขนั้นจะมีแต่เป็นผลดีต่อสถาบัน จะเรียกว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงการปกครองไม่ได้ แต่ถ้าจะอภิปรายมากกว่านี้ ม๊อดก็จะมาใช้อ้างลบกระทู้นี้อีก

คุณยังรับสัญญานทักษิณ ที่รู้ตัวว่าเข้าใจผิดไม่ได้หรือครับ?
1. ป๋าออกมาบอกชัดเจนแล้วว่า ไม่เกี่ยวปฎิวัติ
2. ยิ่งลักษณ์ ไปรดน้ำดำหัวและเชิญมามาง่านเลี้ยง(แปลว่าขออภัยที่เข้าใจผิด)
3. ป๋าตอบรับมา (แปลว่าให้อภัยที่เข้าใจผิด)
4. มท.1 ยงยุทธ์ พูดซ้ำว่าป๋าไม่เกี่ยวปฎิวัติ
สัญญานแค่นี้ก็น่าจะชัดเจนแล้ว และตอนนี้คุณไปสังเกตุดู ต่อให้มีเรื่องตุลาศาลรัฐธรรมนูญเขาก็ไม่เอ่ยเรื่องอำมาตย์อีกแล้ว

เดียวลงรายละเอียดให้
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#22 naiare

naiare

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:57

จขกท รู้ได้อย่างไรว่าจะแก้เป็นอย่างไร

ก็รัฐบาลต้องตั้ง สสร อีกไม่ใช่เหรอ

#23 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:58

1.ป๋าบอกไม่เกี่ยวข้องปฎิวัติ ทักษิณเข้าใจผิดเอง http://webboard.seri...ูดนานแล้วว่าไม/

วันที่ 30 มี.ค. 2552 คณะอาจารย์ และศิษย์เก่าวชิราวุธวิทยาลัย ได้เดินทางเข้าพบและให้กำลังใจ พล.อ.เปรม ติณสูลานนท์ ประธานองคมนตรี ที่บ้านพัก ซึ่งสำนักข่าวไอเอ็นเอ็น ได้นำเสนอเนื้อหาคำพูดระหว่าง พล.อ.เปรม ที่ได้กล่าวกับศิษย์เก่าวชิราวุธ กรณีที่ถูก พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี กล่าวหาว่า อยู่เบื้องหลังเหตุปฏิวัติรัฐประหาร เพื่อล้มรัฐบาลทักษิณ มีใจความสำคัญ ดังนี้

“ขอพูดบางกอกน่ะ ใจคอไม่อยากจะพูดเท่าไหร่ คุณทักษิณ ท่านกล่าวหา 3 อย่าง”

ข้อ 1.เขาเปิดเผยว่า ผู้มีบารมีนอกรัฐธรรมนูญ คือเรา คือคนเขารู้หมดแล้ว ตั้งแต่คุณทักษิณพูดตั้งแต่วันนั้น แล้วคุณทักษิณ ว่า แต่เราพยายามถามเขาตอนนั้น ว่า หมายถึงเราใช่ไหม เขาก็ไม่ตอบ แล้วเราก็ถามอีกว่า ถ้าไม่ใช่เรา ก็ขอให้บอกมาว่าใคร ให้รู้กันชัดๆ ไม่ได้ถามแต่คุณทักษิณ ให้คนถามคุณหญิงอ้อ ว่า งั้นให้ช่วยพูดหน่อยได้ไหมว่า ที่คุณทักษิณ พูดว่า ผู้มีบารมีนอกรัฐธรรมนูญนั้น ไม่ใช่ผม เขาก็ไม่พูด ตกลงไม่พูด ไม่ตอบ ทั้งสามคำถาม ซึ่งจริงๆ เราก็รู้ว่า เขาหมายถึงเรา ตอนนั้นคุณทักษิณ ไปพูดที่ไหนไม่รู้ แล้วก็เปิดเผยผู้มีบารมีนอกรัฐธรรมนูญ คือ พล.อ.เปรม

ข้อ 2.เขากล่าวหาว่า เราอยู่เบื้องหลังการปฏิวัติของคุณสนธิ เราก็ไม่รู้ว่าจะไปชี้แจงเขาได้อย่างไร เพราะว่าเราไม่ได้อยู่เบื้องหลังการปฏิวัติ เราจะอยู่เบื้องหลังการปฏิวัติไม่ได้ เพราะเราไม่มีหน้าที่ ที่จะต้องไปปฏิวัติ และเราก็ไม่มีอิทธิพลพอที่จะไปบอกคุณสนธิ ว่า “ปฏิวัติเถอะ” เพราะตอนนั้น รัฐบาลคุณทักษิณ นี่แย่มากๆ คนกำลังเล่นงานรัฐบาลทักษิณอยู่ ถ้าคุณจำได้ เขาจึง ไชโย ไชโย กันมาตอนที่ทหารออกมาปฏิวัติ คุณทักษิณ ก็บอกว่า ป๋า อยู่เบื้องหลังการปฏิวัติครั้งนี้ เบื้องหลังนี่ หมายความว่า อย่างไรก็ไม่รู้ เรานี่คงจะไปยุแหย่ หรือไม่ก็รู้ว่า คุณสนธิ จะปฏิวัติ แต่ก็จริงๆ เรามิได้เกี่ยวข้อง เขาก็ปฏิวัติกันไป ก็คิดดูกันเอาก็แล้วกันว่า ถ้าเรามีอิทธิพลพอที่จะไปบอกคุณสนธิ ว่า คุณไปปฏิวัติ คุณสนธิก็แย่ เพราะคุณสนธิต้องคิดเองว่า ทำไมจึงต้องปฏิวัติ มีเหตุใดที่ปล่อยให้รัฐบาลคุณทักษิณอยู่ต่อไปไม่ได้ ไม่ใช่มาเชื่อเรา ฉะนั้น เราไม่ได้อยู่เบื้องหลังเบื้องหน้า

ข้อ 3 เขาบอกว่า เราเป็นคนนำ ผบ.เหล่าทัพ ไปเฝ้าฯพระเจ้าอยู่หัว ซึ่งก็ไม่จริง คืนนั้นเขาประกาศปฏิวัติกัน ประมาณ 3 ทุ่มเศษๆ คือ วันที่ 19 กันยายน พอเราได้ยินว่า เขาปฏิวัติกันไป เราก็เข้าไปในสวนจิตรฯ ที่เราเข้าไป เพราะเป็นหน้าที่ของเราที่เป็นองคมนตรี เนี้ยเมื่อมีปัญหาอย่างนี้ เราก็ต้องไปอยู่ใกล้ๆ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เผื่อว่า ท่านจะมีรับสั่งอย่างไรบ้าง เราจะได้รับใส่เกล้ามาปฏิบัติ เพราะมันเป็นเหตุการณ์ฉุกเฉิน

เราเข้าไปประมาณ 3 ทุ่มเศษๆ คุณสนธิ กับ คุณชลิต ผบ.ทอ.2 คน เข้าไป เมื่อตอน 5 ทุ่มเศษ คุณสถิรพันธุ์ ผบ.ทร. มาทีหลัง มาเกือบ 2 ยาม แสดงให้เห็นว่า เราไม่ได้นำ 3 คน เข้าไปสวนจิตรฯ เพื่อเฝ้าฯ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เราไปของเราเอง แต่พอตอนที่เมื่อพระเจ้าอยู่หัว เสด็จฯลงมา เราเล่าข้ามตอนไปนิดว่า พวกที่เข้าไปบอก สมุหราชองครักษ์ เขาจะมาเฝ้าฯ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมุหราชองครักษ์ ก็ไปทูลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สักพักหนึ่ง ก็เสด็จฯลงมาทั้ง 2 พระองค์ เพราะฉะนั้น เราก็เป็นคนเข้าไปร่วมในการเฝ้าฯ จะว่าเรานำเข้าเฝ้าฯก็ไม่ถูก แต่ว่าเราไปอยู่ในที่นั่นด้วย เพราะฉะนั้น ที่คุณทักษิณ บอกว่า เราเป็นคนที่นำ 3 คนนี้ไปเฝ้าฯพระเจ้าอยู่หัว ก็เป็นเรื่องที่ไม่ตรงข้อเท็จจริง เพราะเราเข้าไปก่อน ชั่วโมงกว่า และเราก็ไม่รู้ว่า เขาจะมา หรือไม่มา เรารู้ก็ต่อเมื่อ คุณสนธิ เข้าไปกับ คุณชลิต ไปเจอเราในสวนจิตรฯ แล้ว นี่คือเรื่องจริงๆ ที่เกิดขึ้น เราขี้เกียจไปต่อความยาวสาวความยืด ไม่แก้ตงแก้ตัว

พะจุณณ์ ก็ทราบดี พวกเราก็ทราบดี เล่าให้ฟังเพื่อจะได้รู้ว่า ที่จริงมันเป็นอย่างไร ที่จริงคุณทักษิณ ก็มาบ้านเราหลายครั้ง คุณอ้อ ก็มาหลายครั้ง แล้วเมื่อ คุณทักษิณ ถูกปฏิวัติ แล้วคุณอ้อ ก็มาอีก แล้วหนังสือพิมพ์ก็เล่นงานเรา จำได้ไหม คุณอ้อ ก็มาให้ป๋าช่วยเหลือตอนนั้น สักประมาณปลายๆ เดือนกันยายน ที่เล่าให้ฟังทั้งหมดนี้ เพื่อจะได้รู้ว่า เหตุการณ์บ้านเมืองตอนนั้น เป็นมาอย่างไร อยากจะพูดกับทุกคน และขอบใจว่า เราเนี้ย เราถือว่า เราไม่มีศัตรู ไม่มีฝ่ายตรงข้ามกับเรา เพราะเราถือว่า เราจะทำหน้าที่ของเรา เพื่อคนไทยทุกคน แต่บางส่วน เขาเห็นว่า เราเป็นฝ่ายตรงข้ามกับเขา เราก็ไม่ว่าอะไร เขาอยากเป็นฝ่ายตรงข้ามก็เป็น แต่เราไม่เป็นด้วย เราถือว่า เราทำเสมอภาค ไม่มีฝ่ายตรงข้าม แต่นี่มีบางคนเห็นว่า เราเป็นฝ่ายตรงข้ามกับเขา เป็นฝ่ายตรงข้ามกับคุณทักษิณ ความจริง เราก็ไม่ได้เป็นฝ่ายตรงข้ามกับคุณทักษิณหรอก ที่เขาปฏิวัติ รู้สึกว่า เขาจะมีเหตุผลพอสมควร นี่คือ ที่อยากให้เข้าใจ ให้รู้เรื่อง ก็ขอบใจที่มากัน และมีหลายคนที่โทรศัพท์มาบ้าง มาพบเองบ้าง ขอมาเชียร์ และมาให้กำลังใจ ผมขอบอกว่า ขอบคุณ กำลังใจผมยังอยู่เต็มร้อย ผมไม่มีปัญหา ผมโดนมาเยอะแล้ว ผมโดนมามากกว่านี้ด้วยซ้ำไป อย่างตอนที่ผมเป็นแม่ทัพ ผมไปปราบ ผกค.เขาก็พูดว่า ปราบพวก ผกค. ผมบอกว่า ผมไม่ได้มาปราบพวกคุณหรอก ผมมาทำความเข้าใจกับพวกคุณ ว่า เราเข้าใจถูก เข้าใจผิดกันอย่างไร ผมไม่มีหน้าที่จะมาปราบคนไทยหรอก มีหน้าที่มาช่วยเหลือพวกไทยด้วยกัน ว่า ทำอย่างนี้ไม่ถูกหรอก ควรจะทำอย่างนี้มากกว่า เพื่อจะได้รู้ว่า ผมไม่คิดว่า คนไทยเป็นศัตรู เป็นฝ่ายตรงข้าม ผมมีหน้าที่ที่จะทำให้คนไทยรักกัน ชอบพอกัน อันนี้ ถ้าหนังสือพิมพ์ถามผม ผมก็จะตอบ บางคนเขาบอกว่า ผมควรจะมาชี้แจง ผมคิดว่ายังไม่ชี้แจงหรอก แต่ถ้าเผื่อถามก็จะชี้แจง แต่เล่าให้พวกเราฟัง โดยเฉพาะเด็กๆ ทั้งหลาย เพื่อจะได้รู้ความจริง

http://hilight.kapook.com/view/35421
http://astv.mobi/AowzRXL

#24 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:59

2. ยิ่งลักษณ์เข้าพบป๋าเปรม 3.ป๋าตอบรับคำเชิญ

Edited by ดราม่า, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:59.

#25 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:02

4. ยงยุทธ์ระบุชัดเจนว่าป๋าไม่เกี่ยวข้อง

นายยงยุทธ วิชัยดิษฐ รองนายกฯ และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ในฐานะหัวหน้าพรรคเพื่อไทย กล่าวถึงกรณีที่ พล.ต.สนั่น ขจรประศาสน์ ประธานที่ปรึกษาพรรคชาติไทยพัฒนา ตั้งคำถามถึงผู้ที่อยู่เบื้องหลังการรัฐประหารเมื่อวันที่ 19 กันยายน 2549 กับ พล.อ.สนธิ บุญยรัตกลิน ประธานกรรมาธิการปรองดอง ในฐานะอดีตประธาน คมช.ว่า โดยส่วนตัวไม่อยากวิพากษ์วิจารณ์เพราะเป็นเรื่องระหว่าง พล.ต.สนั่นและ พล.อ.สนธิ ซึ่งต่างฝ่ายต่างเป็นผู้ใหญ่และอาวุโสในบ้านเมือง แต่ตนมองว่าเป็นสิทธิของ พล.อ.สนธิว่าจะตอบคำถาม พล.ต.สนั่นหรือไม่ ขณะที่ประชาชนทั่วไปอยากให้เรื่องนี้จบ เพื่อเดินหน้าสู่ความปรองดองของทุกฝ่าย แม้แต่ พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ผบ.ทบ.ยังอยากเห็นความปรองดองเกิดขึ้นในสังคมโดยเร็ว

เมื่อถามถึงกระแสข่าวว่าเป็นเพราะ พล.อ.สนธิรับงานจาก พ.ต.ท.ทักษิณ นายยงยุทธกล่าวว่า เป็นไปไม่ได้อย่างแน่นอน อย่าลืมว่า พ.ต.ท.ทักษิณซึ่งดำรงตำแหน่งนายกฯ ในขณะนั้น เป็นผู้แต่งตั้ง พล.อ.สนธิดำรงตำแหน่ง ผบ.ทบ.แต่สุดท้ายก็ถูก พล.อ.สนธิกระทำรัฐประหารจนต้องมีชีวิตแบบนี้ ดังนั้น อย่าไปใส่่ร้าย พ.ต.ท.ทักษิณ เพราะ พ.ต.ท.ทักษิณถูกใส่ร้ายมามากพอแล้ว

เมื่อถามถึงกระแสข่าวว่า พล.อ.สนธิไม่ยอมตอบคำถาม พล.ต.สนั่น นายยงยุทธกล่าวว่า ตนไม่เชื่อว่า พล.อ.เปรมจะอยู่เบื้องหลังการทำรัฐประหาร เพราะ พล.อ.เปรมเป็นบุคคลที่อยู่เหนือการเมือง อยู่เหนือความขัดแย้ง ซึ่งเราต้องให้ความเคารพ

http://www.matichon....atid=&subcatid=

สัญญานเขาชัดขนาดนี้ จะให้ทักษิณเอ่ยจากปากเขาไม่ทำหรอกครับ เสียทางการเมือง แต่หนักกว่านี้ป๋าเปรมก็เจอมาแล้ว แค่นี้ให้อภัยได้สบาย

เอาเป็นว่าถ้าคุณเป็นแดงที่ไม่คิดล้มสถาบันจริง ก็ควรปล่อยเรื่องอำมาตย์ได้แล้ว

ตอนนี้เหลือก็แต่แดงที่มาเกาะทักษิณเพื่อล้มเจ้าเท่านั้นที่ยังเล่นเรื่องนี้ ถ้าไม่ใช้คุณก็หยุดซะ

#26 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:22

คุณดราม่า

ผมขอไม่โต้แย้งวิจารณ์ตัวบุคคลครับ เพราะไม่เหมาะ และผิดกติกาของบอร์ด

แต่ขอให้ตรองดูว่าการแก้ไข รธน เพื่อให้แน่ใจว่าพระราชอำนาจจะอยู่ในมือของราชวงศ์เท่านั้น เป็นการเสียหายแก่สถาบันตรงไหน

ผู้ที่จะเสียหายก็คือสามัญชนที่หวังรอโอกาสจะได้ถือครองพระราชอำนาจ

ถ้าคุณไม่ใช่บริวารคนที่หวังรอในพระราชอำนาจ ก็ไม่ควรค้าน

Edited by กาลามชน, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:34.

#27 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:27

คุณดราม่า

ผมขอไม่โต้แย้งวิจารณ์ตัวบุคคลครับ เพราะไม่เหมาะ และผิดกติกาของบอร์ด

แต่ขอให้ตรองดูว่าการแก้ไข รธน เพื่อให้แน่ใจว่าพระราชอำนาจจะอยู่ในมือของราชวงศ์เท่านั้น เป็นการเสียหายแก่สถาบันตรงไหน

ผู้ที่จะเสียหายก็คือสามัญชนที่หวังรอโอกาสจะได้ถือครองพระราชอำนาจ

ถ้าคุณไม่ใช่บริวารคนที่หวังรอในพระราชอำนาจ ก็ไม่ควรค้าน

คือคุณอย่ามาเนียนคลั่งดีกว่า ปรีดีเองก็ยังเคยเป็นผู้สำเร็จราชการด้วยซ้ำไป แล้วไม่ต้องพยายามแยกราชวงศ์กับประชาชนหรอก ไม่สำเร็จ

#28 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:31

อ้าปากก็เห็นใส้ในพวกคุณแล้ว อย่าพยายามแยกราชวงศ์กับประชาชนซะให้ยาก

#29 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:39

ผมสนับสนุนผู้ดูแลครับ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล