Jump to content

- - - - -

เอาแล้ว!!! นโยบาย 15000 พ่นพิษ เงินไม่มี งดการเพิ่มค่าครองชีพ 15000 อัตราจ้าง สพฐ เตรียมก่อม๊อบ??

• Please log in to reply
25 replies to this topic

#1 GOD_satan

GOD_satan

ขาประจำ

Posted 15 July 2012 - 13:44

เอาแล้ว!!! นโยบาย 15000 พ่นพิษ เมื่อให้ความหวัง แล้วดับฝันกันดื้อๆๆ...ลูกจ้างชั่วคราวเตรียมก่อม๊อบ??

งานเข้ารัฐบาลแล้วอีก 1 ม๊อบ นโยบาย 15000 พ่นพิษ
สัญญาว่าจะให้ 15000 แก่ ข้าราชการ พนักงานราชการ
และลูกจ้างชั่วคราว สองกลุ่มแรกได้รับเงินไปแล้ว แต่กลุ่มหลังลูกจ้างชั่วคราวโดนตัดไปดื้อๆ อ้างไม่มีเงิน
สองมาตรฐานชัดๆ ตอนนี้ลูกจ้างชั่วคราวสังกัด สพฐ. เตรียมก่อม๊อบ

เล่าเรื่องย่อๆ
ต้นเรื่อง เริ่มจากประกาศในราชกิจจานุเบกษา กระทรวงการคลังได้ออกระเบียบกระทรวงการคลัง
ว่าด้วยการเบิกจ่ายเงินเพิ่มค่าครองชีพชั่วคราวของข้าราชการ และลูกจ้างประจำของส่วนราชการ ลงวันที่ 18 มกราคม 2555
ที่เร่งรีบออกประกาศตามนโยบายหาเสียง โดยมีเสียงคัดสร้างจากหลายๆหน่วยงานว่า รัฐ ไม่มีเงินทำจ่ายในจุดนี้
แต่เพื่อสนองนโบายหาเสียงของรัฐบาลที่ได้หาเสียง และเพื่อลดกระแสโดนด่าเรื่อง น้ำท่วม ข้าวของแพงในช่วงต้นปี
จึกต้องมีการะทำประกาศราชกิจจานุเบกษา ระเบียบกระทรวงการคลัง ว่าด้วยการเบิกจ่ายเงินเพิ่มค่าครองชีพชั่วคราวฯ ฉบับนี้ออกมา

จากระเบียบฯ นี้ ทำให้เราทราบว่า ข้าราชการ ลูกจ้างประจำ และลูกจ้างชั่วคราว มีสิทธิจะได้รับเงินเพิ่มค่าครองชีพดังกล่าว
ซึ่งหากมีวุฒิการศึกษาระดับปริญญาตรี และมีเงินเดือน/ค่าจ้างไม่ถึงเดือนละ 15,000 บาท จะได้รับเงินเพิ่มค่าครองชีพชั่วคราว
เพิ่มจากเงินเดือน/ค่าจ้าง อีกจนถึง 15,000 บาท ถ้าใช้วุฒิต่ำกว่าปริญญาตรี เงินเดือน/ค่าจ้าง ไม่ถึง 12,285 บาท/เดือน
ให้ได้รับเงินค่าครองชีพชั่วคราวเดือนละ 1,500 บาท แต่เมื่อรวมกับเงินเดือน/ค่าจ้างแล้วต้องไม่เกินเดือนละ 12,285 บาท
ถ้าเงินเดือน/ค่าจ้างไม่ถึง 9,000 บาท ให้ได้รับเงินเพิ่ม จนถึง 9,000 บาท/เดือน
ซึ่งระเบียบฯ ดังกล่าวได้ถูกส่งไปยังส่วนราชการต่างๆ ตามหนังสือ ที่ กค 0406.4/ว.22 ลงวันที่ 20 มกราคม 2555

ทีนี้ สพฐ.ได้ทำหนังสือ สอบถามไปยังกรมบัญชีกลาง เพื่อของบประมาณให้แก่อัตราจ้าง ที่ยังไม่ได้รับการปรับค่าครองชีพ
จากนั้นก็มีหนังสือตอบข้อหารือของ สพฐ. ว่าอัตราจ้างของ สพฐ. 65,172 อัตรา ที่จ้างโดยงบดำเนินงานที่ได้รับจาก
สำนักงบประมาณ เป็นการจ้างปีต่อปีมีเวลาเริ่มต้น 1 ตุลาคม – 30 กันยายน ของทุกปี ประกอบด้วย ครูอัตราจ้าง
นักการภารโรง อัตราจ้างบุคลากรบนสำนักงานเขตพื้นที่ ธุรการ พี่เลี้ยงเด็กพิการ ครูดูแลนักเรียนประจำ Labboy
วิทยากรอิสลาม พนักงานรักษาความปลอดภั
ย กรมบัญชีกลางตอบว่า อัตราจ้าง 65,172 อัตรา ดังกล่าวไม่เข้าข่ายที่จะได้
รับเงินเพิ่มค่าครองชีพชั่วคราว

ทีนี้งานเข้าเลย... เกิดความไม่พอใจอย่างมากในกลุ่มอัตราจ้าง สพฐ.
เนื่องจากไม่ได้รับค่าครองชีพ ตามที่ได้หาเสียงไว้ในตอนแรก
จึงมีการรวมกลุ่มกันขึ้นของอัตราจ้าง สพฐ.
เพื่อที่จะประท้วงและยื่นหนังสือให้แก่ สพฐ. กระทรวงศึกษาธิการ สำนักนายกฯ

ซึ่ง ณ ปัจจุบัน บางหน่วยงานได้รับการปรับค่าครองชีพ
บางหน่วยงานไม่ได้การปรับค่าครองชีพ เป็นการกระทำที่สองมาตรฐานจริงๆ

มันจะไม่จบแค่การประท้วงของ อัตราจ้าง สพฐ. เพราะมีอีกหลายหน่วยงานในภาครัฐที่ไม่ได้
รับค่าครองชีพตรงจุดนี้เชื่อได้ว่า เมื่อเห็นกลุ่มอัตราจ้าง สพฐ. ออกมาประท้วงเรียกร้องสิทธิ
อัตราจ้างในสังกัดอื่นๆ คงเตรียมประท้วงเพื่อเรียกร้องสิทธิตามที่รัฐบาลได้หาเสียงไว้

มันหละที่นี้ คอยติดตามกัน ...????

ลองตามๆ ข่าวกันดูครับ link ที่เกี่ยวข้อง

จดหมายเปิดผนึกฉบับที่ 5/2555 ดร.รังสรรค์
http://210.246.189.1...me=index_plan��

แฉลูกจ้างสพฐ. 6.5 หมื่นรายอดรับ15,000 บ.
http://www.dailynews...politics/136101

อัตราจ้าง 65,172 อัตรา แห้ว! รับเงินเพิ่มค่าครองชีพ 15,000 บาท
http://www.kruthai.i...article_id=1612

ระเบียบกระทรวงการคลังว่าด้วยการเบิกจ่ายเงินเพิ่มการครองชีพชั่วคราวของข้าราชการและลูกจ้างประจำของส่วนราชการ (ฉบับที่ 5) พ.ศ. 2555
http://www.ratchakit...555/E/018/1.PDF

Edited by GOD_satan, 15 July 2012 - 14:16.

#2 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 15 July 2012 - 13:46

อ้าว นี่ยังไม่ได้อีกเหรอ นึกว่าได้ไปนานแล้ว

ควาย.......
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#3 GOD_satan

GOD_satan

ขาประจำ

Posted 15 July 2012 - 14:08

ซึ่งโดยความเห็นส่วนตัว นโยบายขายฝัน เงิน 15000 บ./เดือน ของเพื่อไทย
สามารถเรียก(หลอก)คะแนนเสียงจาก นักศึกษาจบใหม่ คนรุ่นหนุ่มสาววัยเริ่มต้นทำงาน
ได้เป็นจำนวนมาก กลุ่มคนหนุ่มสาวช่วงอายุ 18-24 มีถึง 7.3 ล้านกว่าคน (ในปี 54)
เชื่อว่านโยบายนี้สามารถเรียกคะแนนเสียงได้ไม่น้อยกว่า 2-3 ล้านเสียง จากกกลุ่มประชากรช่วงอายุ 18-24
นี้ยังไม่นับกลุ่มคนหนุ่มสาวในวัยทำงานช่วงอายุ 25-34 ที่มีถึง 10 ล้านคน

แหล่งข้อมูลตัวเลขอ้างจาก สำมะโนประชากรและเคหะ สำนักงานสถิติแห่งชาติ
http://social.nesdb....pe=M&subcatid=1

#4 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

Posted 15 July 2012 - 14:18

แนะนำให้ไปสมัครงานที่บริษัทของวิศวกรบางคนในบอร์ดนี้ครับ :lol:
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#5 GOD_satan

GOD_satan

ขาประจำ

Posted 15 July 2012 - 14:25

แนะนำให้ไปสมัครงานที่บริษัทของวิศวกรบางคนในบอร์ดนี้ครับ :lol:

55555

#6 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

Posted 15 July 2012 - 14:47

:( ...เสียใจกับคนที่ไม่ได้ด้วยน่ะครับ

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#7 Toys

Toys

ขาประจำ

Posted 15 July 2012 - 15:42

คนที่เลือกมาจะรู้สึกยังไงน้าาาา

โดนหลอก โดนหลอก โดนหลอก

คำนี้คงดังก้องในหัวสินะ :D

#8 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

Posted 15 July 2012 - 16:20

ข้าราชการเค้ายังได้ไม่เท่ากันเลย พวกสัญญาจ้างก็มีแนวทางแล้วว่าถ้างบเพิ่มมากไปก็ไม่ต้องต่อสัญญา ถ้าลูกจ้างชั่วคราวได้ผมว่าคราวต่อไปข้าราชการก็จะประท้วงด้วยนะ

#9 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 15 July 2012 - 16:30

ต้องเอาเงินไปให้พวกเผาบ้านเผาเมือง 7.5 ล้าน กับต้องเอาไปประกันตัวพวกเสื้อแดงติดคุกอีก 68 ล้าน เงินหมดน่ะครับ
ธ่อ คุณทำไมไม่เข้าใจ มีอะไรก็ต้องให้เสื้อแดงก่อนสิ ไอ้พวกที่อื่นก็รอไปสิ จะเรียกร้องทำไม เดี๋ยวมีจับนะเ้อ้อ หา? ไม่เข้าใจเหรอ? ไม่ยุติธรรม?
คุณแม่มสลิ่มว่ะ
(ปล. ขอยืมมุก มาจาก 9gag การเมืองหน่อยครับ ประโยคปิดท้ายนี้ผมชอบมาก)

Edited by ดาร์ค สวอน, 15 July 2012 - 16:31.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#10 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

Posted 15 July 2012 - 17:46

ลูกจ้า สพฐ ไม่พอใจ อย่าไปปิดถนนประท้วงนะ เด๋วโดนจับติดคุกเหมือนม็อบเยียวยาน้ำท่วม
ต้องม็อบสีแดงเพื่อประชาติ๊บตายเท่านั้น จึงจะปิดถนนได้เสรี

ปล จขกท ค้นข้อมูลมาดีจัง ชอบ ชอบ

#11 kwun

kwun

ขาประจำ

Posted 15 July 2012 - 18:31

หกหมื่นห้า โห มากว่าม็อบนปช.ปัจจุบันอีกเนี๊ยะเอาเรยยยยเสื้อแดงเกรดบี ใครกล้าจัดม็อบอะแจ้งเกิดแทนก่อแก้วเว่ย

Edited by kwun, 15 July 2012 - 18:33.

#12 naiare

naiare

สมาชิกขั้นสูง

Posted 15 July 2012 - 18:48

ปชป ***เอาแต่ด่า พวกอนุรักษ์นิยมเอ๊ย

เงินมีอยู่ทั่วไปในอากาศ เดี๋ยวเอามาจ่ายให้

เรื่องจิ๊บจ๊อย

#13 NightMare

NightMare

พอจะทนแดงได้จิ๊ดๆ

Posted 15 July 2012 - 19:02

เพื่อนผมเป็นข้าราชการสังกัดกองปราบแท้ๆ ยังตกเบิกจนถึงปัจจุบันนี้เลย ^_^

เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้

ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง

กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

~¤ สนธิกาญจน์ กาญจนาสน์ ¤~

#14 cassava

cassava

ขาประจำ

Posted 15 July 2012 - 20:04

รออีกนิด จะกู้มาให้ ใครอยากได้จะต้องช่วยผลักดันให้รัฐบาลกู้อีกสองล้านล้านนะ ใครคัดค้านต้องช่วยกันประนามว่าถ่วงความเจริญ

#15 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

Posted 15 July 2012 - 20:45

คงได้ไม่ถึง 15,000 หรอกครับ..เพราะวิดวะที่นั่นทำงานหลายอย่างเถ้าแก่ยังให้แค่ 15,000 เอง
:lol: :lol: :lol: :lol:

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#16 serithai11

serithai11

ขาประจำ

Posted 15 July 2012 - 21:00

นักศึกษาที่จบ ป.ตรี ใหม่ ๆ สมัยก่อนเลือกตั้งเมื่อปีที่แล้ว ก็คาดหวังอย่างแรงกล้าว่า จะได้รับเงินเดือน 15,000 แน่นอน เลยเลือกพรรคเพื่อไทย
นโยบายเงินเดือน ปริญญาตรี 15,000 ไม่ได้บอกก่อนสักเอ่ะว่า เฉพาะข้าราชการ

สุดท้ายโดนหลอก

#17 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

Posted 15 July 2012 - 21:06

นโยบายขายฝัน ทั้งเงินเดือน 15,000 บาท และค่าแรงวันละ 300 บาท
สร้างความปั่นป่วนให้แก่ทุกวงการ แม้แต่เจ้าหน้าที่สหกรณ์ออมทรัพย์ฯ และสหกรณ์ร้านค้าฯ ในที่ทำงานผม
ซึ่งไม่เกี่ยวกับเงินเดือนที่รัฐบาลขายฝันเลย ยังร้องขอจะเอาด้วย
"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#18 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 15 July 2012 - 21:12

ของก็แพงไปแล้วทั้งประเทศ ใจดำไม่ขึ้นเงินเดือนให้ว่ะรัฐบาลนี้ :angry:
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#19 serithai11

serithai11

ขาประจำ

Posted 15 July 2012 - 21:21

มันเป็นเทคนิคการหาเสียง

#20 พงษ์เพชร

พงษ์เพชร

ขาประจำ

Posted 15 July 2012 - 21:25

"อัตราจ้าง 65,172 อัตรา ดังกล่าวไม่เข้าข่ายที่จะได้"

ก็ถูกแล้วไม่ใช่หรือครับ เพราะ ลูกจ้างชั่วคราว
หรือยังไง?

#21 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

Posted 15 July 2012 - 21:29

หุหุ ผมเคยตอบในกระทู้นึงเมื่อวานนี้ครั้งนึง ว่าแต่ข่าวมาไวจังนะครับ เห็นหลายคนบ่นกัน รวมทั้งคนข้างตัวผมที่เลือกเพื่อไทยด้วย ตอนนี้บอกเป็นเสียงเดียวเลยว่าคราวหน้าไม่เลือกแล้ว อีนังยกมัวแต่แต่งตัวออกงานไปวันๆ ไม่ทำอะไรเลย นโยบายก็หลอก เหมือนจุ๊หมาน้อยขึ้นดอย บลาๆๆๆๆ บ่นๆๆๆ ครับ ผมได้แต่นึกขำในใจ เมื่อก่อนหน้านี้ก็ชมนังยกว่าดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ พอวันนี้เจอกับตัวมั่ง หุหุ ผมก็เลยได้แค่เวทนาครับ เพราะไม่อยากซ้ำเติมแก เห็นว่าไม่ใช่แกคนเดียวที่หลาบจำนะ มีอีกหลายคนที่เป็นลูกจ้างด้วย งานนี้รัฐบาลก็เตรียมตัวให้ดีละกัน ว่าจะแถยังไง

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#22 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

Posted 15 July 2012 - 21:30

"อัตราจ้าง 65,172 อัตรา ดังกล่าวไม่เข้าข่ายที่จะได้"

ก็ถูกแล้วไม่ใช่หรือครับ เพราะ ลูกจ้างชั่วคราว
หรือยังไง?

แล้วทำไมครูเอกชนที่เงินเดือนไม่ถึง หมื่นห้า ถึงได้รับการอุดหนุนละครับ ประเด็นนี้ต่างหากที่ทำให้อัตราจ้างในส่วนสพฐ และธุรการไม่เข้าใจ ทั้งๆที่เคยบอกว่าอัตราจ้างสพฐ ได้กันทุกคน แบบนี้มันหลายมาตรฐานชัดๆ

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#23 สยาม

สยาม

ขาประจำ

Posted 15 July 2012 - 21:43

ตอนหาเสียง พยายามให้ประชาชนเข้าใจว่า รวมไปถัึงเอกชนด้วยซ้ำ

#24 Ricebeanoil

Ricebeanoil

Posted 15 July 2012 - 21:46

ถูกหลอกทั้งแผ่นดิน
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#25 so what?

so what?

ขาประจำ

Posted 15 July 2012 - 21:58

คนที่เลือกพรรคเพื่อควายเพราะนโยบาย 300-15000 นี่มีสองกลุ่มครับ

โลภ กับ โง่

#26 ครุฑดำ

ครุฑดำ

Posted 15 July 2012 - 22:17

เอาเลยครับ ท่านต้องเรียกร้องคำสัญญาจากเผาไทยเอาเองแล้วครับ เพราะท่านเลือกมันเอง แต่ถ้าทนได้ครั้งหน้าช่วยเลือกคนที่ดีกว่าไอ้แก้งค์ระ ยำนี่ก็แล้วกันครับ

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users