Jump to content

- - - - -

///// Piano นำความเท็จมาเผยแพร่ ทำไงดีครับ

• Please log in to reply
113 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:59

ที่มีข่าวลือว่าจะมีคนอุ้มนายกฯก่อนเกิดการปฏิวัติ ผมไม่เห็นจะมีใครมาอุ้มได้ เห็นเพียงครั้งเดียวที่นายกฯถูกอุ้ม ก็คือ ถูกอุ้มที่โฟรซีซั่นไง

จตุพรบอกจะมีการอุ้มนายกฯ หายไป ! (ต้องแปลมั่ย) ผมไม่เชื่อครับ เพราะผ่านมา 1 ปีนี่ นายกฯ หายไปหนเดียว คือ ว.5 โฟร์ซีซั่น (หายไม่ไปประชุม และ บอกชาวบ้านว่า ว.5 คือความลับ)ไม่เกี่ยวกับการปฏิวัติรัฐประหารแน่นอน

คำพูดไม่เหมือนกันก็จริง แต่มันสื่อความหมายออกมาเหมือนกันในความเห็นผมครับ

ระบบประมวลผลในสมองมีปัญหา ใช้ความรู้สึกไปแปลตัวหนังสือ แนะ ให้กินวิตมินบีบ้างนะ น่าเป็นห่วง ผมพูดจริง

#102 Gato & Santa

Gato & Santa

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

ขอรับผิดเรื่องที่เอาข้อมูลมาโพสโดยไม่เช็คดูให้ดีก่อนว่ามันไม่ตรงกับต้นฉบับเป๊ะๆยังไงผมขอโอกาสแก้ตัว ว่าจะระมัดระวังในการโพสมากขึ้นครับ

ต้องเอาเรื่องให้ถึงที่สุดครับ แบบนี้เป็นการนำเข้าข้อมูลอันเป็นเท็จ มาให้คนอื่นเข้าใจผิด สร้างความเสียหายให้กับคนอื่น

#103 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:50

ไม่เคยมีใครไปไล่ นายกปู มีแต่คอยบอกว่า จัดลำดับความสำคัญของงานหน่อย ไม่ใช่เป็น นายกไปวันๆ คอยหลบหลีกเรื่องที่ต้องรับผิดชอบ
เรื่องนี้ถามคนนี้ค่ะ เรื่องนู้นถามคนนั้นค่ะ ถ้าเป็นนักข่าว จะถามไปเลยว่า แล้วเรื่องไหน ถามเธอได้บ้างค่ะ
เผลอๆหล่อนอาจตอบมาว่า เป็นเรื่องของสภาค่ะมาอีกให้งงเล่นก็ได้

#104 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:52

เห็นมาแว๊ปๆ :ph34r:

#105 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:57

ที่มีข่าวลือว่าจะมีคนอุ้มนายกฯก่อนเกิดการปฏิวัติ ผมไม่เห็นจะมีใครมาอุ้มได้ เห็นเพียงครั้งเดียวที่นายกฯถูกอุ้ม ก็คือ ถูกอุ้มที่โฟรซีซั่นไง

จตุพรบอกจะมีการอุ้มนายกฯ หายไป ! ผมไม่เชื่อครับ เพราะผ่านมา 1 ปีนี่ นายกฯ หายไปหนเดียว คือ ว.5 โฟร์ซีซั่น ไม่เกี่ยวกับการปฏิวัติรัฐประหารแน่นอน

คำพูดไม่เหมือนกันก็จริง แต่มันสื่อความหมายออกมาเหมือนกันในความเห็นผมครับ

ของชิ้นนี้ ไม่ผ่าน QC

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#106 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:27

อยากถามมันตรงๆ

Piano กับ PookLook มันตัวเดียวกันใช้ปะ พฤติกรรมคุ้นๆ

ผมดันไปคิดถึงอีกคนครับ หายไปเลย ไม่รู้ไปคุมรีสอร์ทที่ลำพูนหรือเปล่า

ผมว่าโปกลุกมากกว่าใจดีครับ

#107 Ballbk

Ballbk

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:31

ถ้าคุณคิดว่าบิดเบือนก็ลองบอกสิครับ ว่ามันต่างกันตรงไหน สองประโยคนี้ เพราะใจความคือ เอาเรื่องนายกโดนอุ้มไปเปรียบกับเรื่องโฟร์ซีซั่นเหมือนกันทั้งคู่

ไม่ได้บิดเบือน แต่มืง มันมั่ว

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#108 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

จตุพรบอกจะมีการอุ้มนายกฯ หายไป ! ผมไม่เชื่อครับ เพราะผ่านมา 1 ปีนี่ นายกฯ หายไปหนเดียว คือ ว.5 โฟร์ซีซั่น ไม่เกี่ยวกับการปฏิวัติรัฐประหารแน่นอน

ว.5 โฟร์ซีซั่น คือภาระกิจที่ระบุไว้ในกำหนดการนายกไงวะคุณ

คุณจะบอก ว.5 กับ ถูกอุ้ม เป็นเรื่องเดียวกันเหรอ? เอางั้นเหรอ?

งั้นคุณแหล่ะมั้ง ที่ดูถูกนายกในดวงใจของคุณเอง

#109 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:56

ถ้อยคำที่อ้างมา ใช้สรรพนามว่า "ผม" ดังนั้นย่อมจะอ้างว่าถอดความหรือ paraphrase มาไม่ได้หรอกครับ
การจะอ้างถ้อยคำ ต้องอ้างตามที่พูด ความจริงโดยหลักแล้วขาดเกินไม่ได้แม้แต่คำเดียวเพราะมันคือข้อเท็จจริง
ความหมายที่อ้างมาจะเป็นอย่างไรนั้นก็เป็นเรื่องหนึ่ง แต่คุณไม่มีสิทธิไปเพิ่มต่อเติมคำพูดเขาแล้วบอกว่าเขาพูด
โดยอ้างว่าความหมายเหมือนกัน

ขอบคุณมากครับที่ทำให้ผมได้เข้าใจเสียที
ว่าทำไมรายการข่าวของต่างประเทศทั้งการเมืองและบันเทิง เวลาเขาจะอ้างคำพูดของใคร เขาชอบพูดคำว่า "Quote..ตามด้วยคำพูด..แล้วจบรายงานด้วยคำว่า End quote"
เมื่อก่อนผมไม่เคยเข้าใจเลย แค่ "ถอดความ" มาแบบคนนั้นคนนี้เค้าพูดว่า..อย่างที่รายการข่าวของไทยชอบทำกันก็น่าจะพอแล้ว
วันนี้ตาสว่างเลยครับ การถอดความมันพาให้ความหมายบิดเบือนแบบหน้าด้านๆอย่างนี้นี่เอง

การจะยกคำพูดใครมาแล้วบอกว่าความหมายอย่างนั้นอย่างนี้-ทำไม่ไ่ด้ ยกเว้นจะถอดคำพูดมาเป๊ะๆแบบไม่ผิดเลยสักคำเดียว
เพื่อป้องกันการบิดเบือนหรือตีความผิด นี่คือจรรยามารยาทของผู้เจริญแล้วเขาทำกัน

เปียโนคือตัวแทนสิ่งมีชีวิตสีแดงเป็นสปีซี่ที่อยู่ได้ด้วยการเสพความโกหกเป็นอาหาร
เป็นกันตั้งแต่ศาสดา ถึงแกนนำ ถึงลิ่วล้อ
วันไหนไม่โกหกบิดเบือนปรุงแต่งสักเรื่องนึงมันคงขาดใจตาย

ปล. เปียโนมันจะมาขอโทษคนเสรีไทยทำไม คนเสรีไทยไม่ได้เสียหายหรือถูกดูหมิ่นเกลียดชังนี่นะ
มันต้องไปกราบขอโทษคุณอภิสิทธิ์สิถึงจะถูก

เพราะงั้น แค่มาขอโทษคนในนี้พอเป็นพิธี ผมไม่ยอมรับครับ ต้องไปขอโทษผู้เสียหายโน่น

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:46.

gladiator 1.jpg

#110 greeenday

greeenday

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:42

ถ้าคุณคิดว่าบิดเบือนก็ลองบอกสิครับ ว่ามันต่างกันตรงไหน สองประโยคนี้ เพราะใจความคือ เอาเรื่องนายกโดนอุ้มไปเปรียบกับเรื่องโฟร์ซีซั่นเหมือนกันทั้งคู่

เค้าบอกว่าอุ้มตรงไหนไม่ทราบ เลวจริงๆ เสื้อแดงสันดานแบบนี้ทุกคนรึเปล่าครับ

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดี และคนไม่ดี ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

พระบรมราโชวาท 11 ธันวาคม 2512

#111 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:50

ขอรับผิดเรื่องที่เอาข้อมูลมาโพสโดยไม่เช็คดูให้ดีก่อนว่ามันไม่ตรงกับต้นฉบับเป๊ะๆยังไงผมขอโอกาสแก้ตัว ว่าจะระมัดระวังในการโพสมากขึ้นครับ

แบบนี้เขาเรียกว่า ไม่เหมือนกันเลยมากกว่า ไม่ต้องมาเนียนหรอกครับ
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#112 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:13

ถุย
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#113 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:37

ขนาดคำพูด หรือข้อความเดียวกันยังตีความหมายไปคนละอย่างได้เลย

แล้วนี้เปลี่ยนคำพูด เปลี่ยนข้อความ ก็ยังบอกได้แค่ มันความหมายเดียวกัน คิดได้ไง

อนาจดีนะครับ ผิดก็ไม่ยอมรับ

ประมาณยอมรับแค่ครึ่งเดียว

หรือ รับแต่ชอบ ไม่ยอมรับผิด ^^

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#114 nornoo

nornoo

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:56

อ้ายตีขิม มันจะรับหรือว่า มันโง่ ควายย่อมไม่ยอมรับว่าตัวเองเป็นควาย
แต่ชาวบ้านเขาตัดสินให้แล้วว่า มันโง่ดักดาน สะท้อนสันดานมันเอง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน