Jump to content

- - - - -

สำนักข่าวอิศราทำงานดีกว่าประชาธิปัตย์เสียอีก

• Please log in to reply
59 replies to this topic

#51 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 18 July 2012 - 11:05

ผมว่าจะให้ดี... ยกเวลา BlueSky ให้เค้าทำรายการหน่อย ... จะเป็นไรไป...
แล้ว เสื่อมล่อฟ้าก็เอามาเล่นต่อ...

แต่ผมว่าเค้าไม่มา.... :D

แบบท่านบนว่า... สำนักข่าว กับ พรรคการเมือง จุดหมายต่างกัน...

พรรคการเมือง ไม่ว่า จะปากดีอย่างไรว่ารักชาติ... จะไม่เล่น ความไม่เอาไหนของ พรรคตัวเอง... :D
ไม่งั้น... ปชป กับ ASTV คงไม่แตกกันจนต้องมาตั้ง ช่องฟ้า....

ผมว่าเค้าไม่ได้แตกกันออกมา แต่เข้าใจว่าแม้จุดมุ่งหมายในหลายเรื่องอาจจะเหมือนกัน แต่วิธีการการทำงานต่างกันต่างหาก
ปชป จึงคิดว่าสมควรที่จะมีพื้นที่ของตัวเอง ไม่ใช่ยืมจมูกของ ASTV

ต้องไปดูว่าลึกๆแล้วในสำนักข่าวอิศรามีใครอยู่ ก็ถือว่าเป็นเรื่องดี ที่มีสื่อที่ดีอีกสื่อหนึ่งมาคอยช่วยตรวจสอบ
เพราะคนแค่กลุ่มเดียวอย่างปชป คงไม่สามารถตรวจสอบรัฐบาลได้ทุกมิติ ต้องขอบคุณสนข.อิศราครับ

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#52 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 18 July 2012 - 12:35

ผมว่าจะให้ดี... ยกเวลา BlueSky ให้เค้าทำรายการหน่อย ... จะเป็นไรไป...แล้ว เสื่อมล่อฟ้าก็เอามาเล่นต่อ...แต่ผมว่าเค้าไม่มา.... :D แบบท่านบนว่า... สำนักข่าว กับ พรรคการเมือง จุดหมายต่างกัน...พรรคการเมือง ไม่ว่า จะปากดีอย่างไรว่ารักชาติ... จะไม่เล่น ความไม่เอาไหนของ พรรคตัวเอง... :D ไม่งั้น... ปชป กับ ASTV คงไม่แตกกันจนต้องมาตั้ง ช่องฟ้า....

แบบท่านบนว่า... สำนักข่าว กับ พรรคการเมือง จุดหมายต่างกัน...
ยกเว้นว้อยทีวี เอเชียอัพเดท ดีเอ็นๆ.....มติชิน ข่าวตด สรยุด ทีวี 11 โมเดินไนน์
และสื่อเสื้อแดงอีกร้อยกว่าสำนัก

ส่วนช่องฟ้า ไม้ได้เกิดเพราะแตกกับ ASTV
แต่เกิดเพราะเพื่อไทยนอกกติกาก่อน

หัดพูดความจริงบ้างก็ได้นะ ไข่โอ๊ค
อ้อ นี่พิมพ์จากบ้านท่านพ่อทักษิณใช่ป่าว...เป็นงัย ทัวร์เยือน เ หี้ ย
สนุกป่าว

#53 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 18 July 2012 - 14:42

สำนักข่าวอิศราตรวจสอบทุกพรรคครับ มันเลยดูเป็นสำนักข่าวไง
ถ้าให้ ปชป.ไปตรวจสอบ ก็คงจ้องจะตรวจสอบแต่คนของรัฐบาล มันจะโดนโยงไปเป็นแค่ประเด็นการเมือง

คือมันคนละหน้าที่น่ะครับ
ถ้าจะเอาให้ดี ปชป.ควรจะเอาข้อมูลจาก สนข.อิศรามาต่อยอดมากกว่า

ตรงตัวแดงนี่แหละ ที่ผมว่าเขาเก่งกว่าปชป.
เพราะเขาต้องตรวจหมด แต่ปชป. แค่ตรวจพรรครัฐบาลก็ยังทำไม่ได้ดี

นโยบายทักษิณคิด เพื่อไทยทำ
สามารถโต้แย้งได้เป็นตำราเล่มนึง ทำหรือยังครับ
แต่ละนโยบาย จะสร้างผลเสียหายแก่ประเทศชาติมากแค่ใหน ทำหรือยังครับ
ผมยกแค่สองตัวอย่างก่อนก็พอ
1
แจกแทปเลต
สิ่งนี้จะทำให้การศึกษาของเราวินาศอย่างไร ปชป. ต้องทำวิจัยออกมา ท่านเคยเอาประพันธ์เป็นที่ปรึกษาคุณหญิงกัลยา อันนี้ผมว่าท่านแย่มากๆ พอกับกรณ์ ทัพพะรังสีในฐานะรมต.กระทรวงวิทย์ไปเปิดรูปเจ้าแม่กวนอิม...ท่านยังทำได้ มันทำให้ผมสงสัยว่า ปชป. ดูแลเรื่องการศึกษามาอย่างต่อเนื่อง มีความลึกซึ้งในปรัชญาการศึกษาของชาติบ้างหรือเปล่า

หรือถามอีกคำก็ได้ว่า แจกดินสอดำกับแทปเลตให้เด็กป.1 อะไรจะเป็นคุณแก่กัน...แค่นี้ก็ถล่มนโยบายโง่ๆ นี่ขาดกระจุยแล้ว ยังไม่นับว่า โปรแกรมการศึกษาที่เขาสั่งทำ จะทำให้ศักยภาพทั้งทางกายและสมองของเด็กในการย่อยใช้วิชาความรู้ เสียหายอย่างไร

เรื่องแทปเลตนี่ ในความเห็นของผม เป็นยาพิษของระบบการศึกษาไทย...แต่ท่านเงียบ
อิอิ อันนี้อาจจะเป็นว่า ผมรู้เรื่องการสุก เอ้ยศึกษาน้อยกว่าพท. และ ปชป. ม้างงง

2
ค่าแรง 300 บาท
ผมอยากถามปชป. ว่า มีคนกินค่าแรงขั้นต่ำอยู่กี่ล้านคนทั่วประเทศ
ก่อนใช้นโยบาย 300 บาท ระบบจ้างงาน ต้องใช้เงินเท่าไหร่ในการจ้างพี่น้องแรงงานเหล่านี้
เมื่อประกาศใช้แล้ว ระบบจะต้องหาเงินเท่าไหร่ มาทำตามนโยบาย
ผลต่างของก่อนและหลัง เป็นเงินเท่าไหร่ อุตสาหกรรมใดบ้างที่จะพบผลกระทบมากที่สุด สาขาใดบ้างที่จะวิกฤติ
ผลกระทบต่อแรงงานข้ามชาติ เป็นอย่างไร แรงงานชาวไทยเป็นอย่างไร

วงเงินที่ต้องใช้ในนโยบายนี้ ทำให้เกิดผลกระทบในภาพรวมอย่างไรบ้าง.....ฯลฯ

เหล่านี้ท่านต้องทำออกมาด้วยตัวเอง
ที่ผมเสนอมา เป็นจุดแข็งสองข้อที่ท่านภูมิใจ คือเศรษฐกิจกับการศึกษา
จนถึงวันนี้ ผมยังไม่ได้ยินบทวิเคราะห์อย่างเป็นทางการจากพรรคฝ่ายค้านเลยแม้แต่สักหนึ่งแผ่น
แม้แต่จะจัดสัมนาขอความรู้จากผู้เชี่ยวชาญ ซึ่งเขายินดีมาแสดงความเห็นอย่างแน่นอน ท่านก็ไม่ทำ

ความล้มเหลวในการบริหารของรัฐบาล
ถ้าจะลำดับกันจริงๆ 100 หน้า ก็ยังครอบคลุมไม่หมด ทั้งเรื่องเล็กเรื่องใหญ่
ล่าสุด อาจารย์สมเกียรติเพิ่งอัดยิ่งลักษณ์ที่ทำตัวเหมือนนางเรียก ใครเรียกก็แจ้นไปหา
ไม่คำนึงถึงศักดิ์ศรีหญิงไทย เอ้ยนายกไทย

แต่ปชป. เงียบครับ ปชป. ที่มีมือดีด้านการต่างประเทศเดินชนกันแทบไม่มีที่ว่าง เงียบ ต่อกรณีนี้ครับ
ท่านเงียบแปลว่าท่านเห็นด้วยกับนายกหรือครับ หรือเห็นว่าอาจารย์สมศักดิ์ไร้สาระ

เฮ้อ
เชียรพรรคนี้แล้วอยากจะกระอักเลือด
ทำไงได้ ไม่เชียร์พรรคนี้ ให้ไปเชียร์พรรคหน้าเขียวเหรอ.....

#54 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 18 July 2012 - 14:46

สำนักข่าวอิศราตรวจสอบทุกพรรคครับ มันเลยดูเป็นสำนักข่าวไง
ถ้าให้ ปชป.ไปตรวจสอบ ก็คงจ้องจะตรวจสอบแต่คนของรัฐบาล มันจะโดนโยงไปเป็นแค่ประเด็นการเมือง

คือมันคนละหน้าที่น่ะครับ
ถ้าจะเอาให้ดี ปชป.ควรจะเอาข้อมูลจาก สนข.อิศรามาต่อยอดมากกว่า

ตรงตัวแดงนี่แหละ ที่ผมว่าเขาเก่งกว่าปชป.
เพราะเขาต้องตรวจหมด แต่ปชป. แค่ตรวจพรรครัฐบาลก็ยังทำไม่ได้ดี

นโยบายทักษิณคิด เพื่อไทยทำ
สามารถโต้แย้งได้เป็นตำราเล่มนึง ทำหรือยังครับ
แต่ละนโยบาย จะสร้างผลเสียหายแก่ประเทศชาติมากแค่ใหน ทำหรือยังครับ
ผมยกแค่สองตัวอย่างก่อนก็พอ
1
แจกแทปเลต
สิ่งนี้จะทำให้การศึกษาของเราวินาศอย่างไร ปชป. ต้องทำวิจัยออกมา ท่านเคยเอาประพันธ์เป็นที่ปรึกษาคุณหญิงกัลยา อันนี้ผมว่าท่านแย่มากๆ พอกับกรณ์ ทัพพะรังสีในฐานะรมต.กระทรวงวิทย์ไปเปิดรูปเจ้าแม่กวนอิม...ท่านยังทำได้ มันทำให้ผมสงสัยว่า ปชป. ดูแลเรื่องการศึกษามาอย่างต่อเนื่อง มีความลึกซึ้งในปรัชญาการศึกษาของชาติบ้างหรือเปล่า

หรือถามอีกคำก็ได้ว่า แจกดินสอดำกับแทปเลตให้เด็กป.1 อะไรจะเป็นคุณแก่กัน...แค่นี้ก็ถล่มนโยบายโง่ๆ นี่ขาดกระจุยแล้ว ยังไม่นับว่า โปรแกรมการศึกษาที่เขาสั่งทำ จะทำให้ศักยภาพทั้งทางกายและสมองของเด็กในการย่อยใช้วิชาความรู้ เสียหายอย่างไร

เรื่องแทปเลตนี่ ในความเห็นของผม เป็นยาพิษของระบบการศึกษาไทย...แต่ท่านเงียบ
อิอิ อันนี้อาจจะเป็นว่า ผมรู้เรื่องการสุก เอ้ยศึกษาน้อยกว่าพท. และ ปชป. ม้างงง

2
ค่าแรง 300 บาท
ผมอยากถามปชป. ว่า มีคนกินค่าแรงขั้นต่ำอยู่กี่ล้านคนทั่วประเทศ
ก่อนใช้นโยบาย 300 บาท ระบบจ้างงาน ต้องใช้เงินเท่าไหร่ในการจ้างพี่น้องแรงงานเหล่านี้
เมื่อประกาศใช้แล้ว ระบบจะต้องหาเงินเท่าไหร่ มาทำตามนโยบาย
ผลต่างของก่อนและหลัง เป็นเงินเท่าไหร่ อุตสาหกรรมใดบ้างที่จะพบผลกระทบมากที่สุด สาขาใดบ้างที่จะวิกฤติ
ผลกระทบต่อแรงงานข้ามชาติ เป็นอย่างไร แรงงานชาวไทยเป็นอย่างไร

วงเงินที่ต้องใช้ในนโยบายนี้ ทำให้เกิดผลกระทบในภาพรวมอย่างไรบ้าง.....ฯลฯ

เหล่านี้ท่านต้องทำออกมาด้วยตัวเอง
ที่ผมเสนอมา เป็นจุดแข็งสองข้อที่ท่านภูมิใจ คือเศรษฐกิจกับการศึกษา
จนถึงวันนี้ ผมยังไม่ได้ยินบทวิเคราะห์อย่างเป็นทางการจากพรรคฝ่ายค้านเลยแม้แต่สักหนึ่งแผ่น
แม้แต่จะจัดสัมนาขอความรู้จากผู้เชี่ยวชาญ ซึ่งเขายินดีมาแสดงความเห็นอย่างแน่นอน ท่านก็ไม่ทำ

ความล้มเหลวในการบริหารของรัฐบาล
ถ้าจะลำดับกันจริงๆ 100 หน้า ก็ยังครอบคลุมไม่หมด ทั้งเรื่องเล็กเรื่องใหญ่
ล่าสุด อาจารย์สมเกียรติเพิ่งอัดยิ่งลักษณ์ที่ทำตัวเหมือนนางเรียก ใครเรียกก็แจ้นไปหา
ไม่คำนึงถึงศักดิ์ศรีหญิงไทย เอ้ยนายกไทย

แต่ปชป. เงียบครับ ปชป. ที่มีมือดีด้านการต่างประเทศเดินชนกันแทบไม่มีที่ว่าง เงียบ ต่อกรณีนี้ครับ
ท่านเงียบแปลว่าท่านเห็นด้วยกับนายกหรือครับ หรือเห็นว่าอาจารย์สมศักดิ์ไร้สาระ

เฮ้อ
เชียรพรรคนี้แล้วอยากจะกระอักเลือด
ทำไงได้ ไม่เชียร์พรรคนี้ ให้ไปเชียร์พรรคหน้าเขียวเหรอ.....

น่าจะมีคนช่วยปชปทำครับ ออกความเห็นอย่างเดียวผมเดาว่า
บุคคลากรปชปคงมีไม่พอ และ/หรือเรื่องนี้ยังเป็นรองในเรื่อง
การหาทางการสกัดกั้นการล้างผิด โกงชาติ และประเด็นร้อนรายวันครับ

ความเห็นผมทื่อๆแบบนี้ครับ

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#55 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 18 July 2012 - 17:25

นี่เป็นอีกหนึ่งแผล ที่ต้องขยี้
ครม.ปู ให้อำนาจกบอ.ยกเว้นไม่ต้องปฏิบัติตามระเบียบพัสดุฯ-ระเบียบอีออกซันในโครงการลงทุนน้ำ
3.5 แสนล้าน

ใช้จ่ายเงินภาษีโดยไม่มีการใช้ระเบียบปกติ
วงเงินถึง สามแสนห้าหมื่นล้าน

ปชป. จะยืนดูอยู่เฉยๆ ก็ให้มันรู้ไป

#56 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

Posted 18 July 2012 - 17:30

นี่คือสาเหตุที่ทำให้ท่าน hentai กลายเป็นเสื้อแดงครับ

ด้วยความเคารพ

Edited by -3-, 18 July 2012 - 17:30.

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#57 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 18 July 2012 - 18:04

นี่คือสาเหตุที่ทำให้ท่าน hentai กลายเป็นเสื้อแดงครับ

ด้วยความเคารพ

Fv;

เป็นความผิดพลาดอันยิ่งใหญ่ที่ปชป.
ทำให้สิ่งมีชีวิตระดับสูงอย่างท่านเฮนไต
แต๋วแตก

กลายสเพศไปเป็นไข่โอ๊ค เสื้อแดงล้มเจ้าเลยหรือนี่

ฮา

#58 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

Posted 18 July 2012 - 18:05

เห็นด้วยครับ

คุณเดินเกมส์บ้างสิ ปชป.

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#59 metaleka

metaleka

ขาประจำ

Posted 19 July 2012 - 16:24

เรื่องจำนำข้าวผมว่าน่าติดตามครับ

#60 roilee

roilee

ขาประจำ

Posted 19 July 2012 - 16:40

กระทู้นี้ผมเอาไปโพสต์ที่เฟสของบลูสกาย อยากให้ท่านอื่นช่วยสื่อไปยังบลูสกายหรือ ปชป.ด้วยครับ
พรรคนี้น่าเบื่อมานานแล้ว แต่ตอนนี้ ไม่มีใครที่จะต่อกรกับพวกแดงได้เลย
ถ้าเราไม่ช่วยด้วย เราเองก็จะเป็นผู้แพ้ตัวจริง

ต่อไปเสียงข้างมากฆ่าคนตายก็ไม่ผิด ตามสบายเลย ยุบได้ทุกศาล ต่อไปให้มีศาลประชาชนไปเลย ถ้าจำเลยฆ่าคนตายก็เอาเสียงข้างมากโหวตกันว่า คนนี้ไม่ต้องรับโทษเพราะเป็นพวกเสียงข้างมากสุดแล้วแต่..วสันต์ สร้อยพิสุทธิ์

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users