Jump to content

- - - - -

ขอเล่าประสบการณ์เมื่อครั้งน้ำท่วมจากจังหวัดหนึ่งที่หนักที่สุด และพบเห็นอะไรมากที่สุดในประเทศเช่นกัน

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
52 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:00

ขอเล่าประสบการณ์ที่ผ่านมาบ้างครับ

ท่วมที่อยุธยาครับ ปักหลักที่นี่มาตลอด 3 เดือนกว่าที่ท่วม

เพราะห่วงหลายๆชีวิตที่อยู่ร่วมกัน ชีวิตช่วงแรกของการน้ำท่วม

ถือว่าไม่เลวนัก สำหรับคนที่เจออะไรมาเยอะในชีวิตเช่นผม

แรกก็มีเสบียงข้าวสาร อาหารแห้ง และอาศัยจับปลาเอา

เป็นความโชคดีในความโชคร้ายที่ใกล้ๆกับที่ผมอยู่

มีฟาร์มสัตว์น้ำของซีพี สัตว์น้ำทุกชนิดของฟาร์มจึงหลุดมาให้จับ

อย่างไม่ยากหนัก แต่สิ่งที่ลำบากใจและบีบหัวใจที่สุด

คือ "เราและคนอีกกว่าร้อยชีวิตจะเดินไปทางไหนต่อ"

ผมนอนไม่หลับในคืนแรกที่ท่วม ผมยังจำได้ดี

เหตุที่นอนไม่หลับ เพราะไม่รู้จะมีอะไรเลวร้ายกว่านี้อีกไหม

ระดับน้ำจะขึ้นสูงกว่านี้อีกหรือไม่ น้ำดื่มจะพอดื่มพอหุงต้มหรือไม่

จะช่วยคนที่อยู่กับเราร้อยกว่าชีวิตอย่างไร

เพราะทุกคนอยู่ช่วยเรามาโดยตลอดตั้งแต่กั้นกระสอบทราย

ขุดดิน ทำเขื่อน จนถึงวัน "เอาไม่อยู่" พยายามข่มตาหลับลงในคืนแรก

จนถึงเวลาราว 6 โมงเช้า น้ำได้ทะลักข้ามคันดินที่สร้างไว้ราวๆ 2 เมตรครึ่งมาได้

และทำลายทุกอย่างต่อหน้าต่อตา ทำได้อย่างเดียวได้แต่มองน้ำที่มันทะลัก

ใช้เวลาไม่ถึง 9 โมงเช้าพื้นที่ที่ผมอาศัยอยู่เป็น "ทะเลสาปโดยสมบูรณ์"

ยกเว้นจุดที่ตั้งออฟฟิศและสำนักงานเป็น "เกาะโดยสมบูรณ์"

พอตั้งสติได้ก็เริ่มวางแผนต่อไปจะช่วยคนอีกร้อยกว่าคนเช่นไร

เริ่มยกหูโทรหาเพื่อทหารที่รู้จักขอรถทหารลุยน้ำเข้ามารับคน

นัดเวลาเสร็จ เรียกประชุมคนทั้งหมดเพื่อแจ้งสถานการณ์

และใครมีบ้านให้กลับให้กลับไปก่อน เงินเดือนจ่ายตามปกติ

ไม่ต้องกังวล ใครที่อยากอยู่ต่อก็อยู่ได้ ถ้าใครมีเหตุจำเป็น

สรุปในวันแรกมีคนกลับบ้านจำนวนมาก เหลือคนที่เหลืออยู่

70 คน โชคยังดีที่การไฟฟ้ายกหม้อไฟขึ้นสูงเลยยังพอมีไฟฟ้าได้ใช้

ตลอดระยะเวลาที่น้ำท่วม แต่น้ำประปาไม่มีแล้ว

น้ำดื่มมีจำกัด เรือก็ยังไม่มี ให้ออกหาซื้อไปทั่วก็ปรากฎว่าเรือถูกกว้านซื้อหมด

โดยใครไม่ทราบ (พอมาทราบภายหลังก็เจ็บใจเหมือนกัน)

ต้องรบกวนเพื่อนทหารท่านเดิมให้ช่วยอีกครั้ง เพื่อนก็ยังมีน้ำใจช่วย

ทั้งๆที่ภารกิจทหารตอนนั้นมากมายเหลือเกินในการช่วยประชาชน

เพื่อนให้เรือยนต์ขนาดใหญ่มาหนึ่งลำ พร้อมทหารสองท่านที่ขับเรือ

ของหน่วยทหารพัฒนา ผมตกลงกับเพื่อนว่าขอให้ทหารสองท่าน

ช่วยสอนคนของผมขับเรือได้ก็พอ จะได้มีทหารไว้ช่วยคนที่เดือดร้อนต่อไป

ปัญหาต่อมา "น้ำดื่ม" ปัญหาหนักพอสมควร ผมเลยขอความร่วมมือ

คนที่อยู่ให้ "งดใช้น้ำในการประกอบอาหาร" อาหารส่วนใหญ่ที่ทานกัน

จึงเป็นปลาเผา มาม่าผัดแห้ง แม้กระทั่งอาหารสำเร็จจากซีพี

ที่เพื่อนส่งมาให้หลายลัง (แอบนินทานิดนึงว่ารสชาติห่วยมาก จนไม่มีใครกิน)

ที่นี้มาคิดต่อว่าจะทำอย่างไรให้มีน้ำดื่ม หาซื้อก็ไม่ได้ น้ำที่มีก็เหลือน้อย

แต่ได้ข่าวว่า โรงงานสิงห์ โรงงานช้าง ทำน้ำดื่มแจกฟรี

แต่ให้ไปรับที่มหาจุฬาลงกรณ์ ราชวิทยาลัย (วิทยาลัยสงฆ์)

ขับเรือกันไปเลยครับที่นี้ ภาพที่เห็นระหว่างทางที่ขับเรือผ่านป่าฝ่าดง

คือ "คนไร้ที่อยู่" ต้องอาศัยสะพานข้ามคลองต่างๆอยู่

พอขับมาเรื่อยๆจนถึงจุดหมายคนเยอะมาก อพยพกันมาอยู่ที่นี่

ภาพที่ไม่เคยเห็นก็ได้เคยเห็น พระสงฆ์ใส่เสื้อชูชีพมือหนึ่งถือโทรโข่ง

มือหนึ่งถือวิทยุสื่อสาร คอยโบกรถบรรทุกที่ผ่านไปมาบนถนนพหลโยธิน

เพื่อช่วยเหลือผู้คน ทหารขนข้าวสารอาหารแห้ง น้ำดื่ม เข้ามาเป็นระยะๆ

ทีแรกเข้าใจว่าขนมาจาก ศปภ.ดอนเมือง พอสอบถามทหาร

กลับได้คำตอบว่า "ขนมาจากพระราชวังสวนจิตรลดา

ในหลวงท่านพระราชทานมาตลอด" ได้ยินถึงกับน้ำตาซึม จนลืมตัวไป

ว่าต้องไปขอบริจาคน้ำดื่มกับเขาเช่นกัน เข้าไปที่ตึกอำนวยการ

เจอบรรดาพระสงฆ์ใส่เสื้อชูชีพ ทำหน้าที่ธุรการ เจอผมแล้วท่านก็ถามทันทีว่า

โยมต้องการอะไรบ้าง ผมตอบแบบไม่ลังเล "น้ำดื่ม" อย่างเดียวครับ

โยมอยู่กันกี่คน "อยู่กันร้อยกว่าคนครับ (ครั้งแรกที่โกหกพระนะครับ)"

ถ้างั้นโยมขนน้ำไปได้เลยพระท่านชี้ไปที่ภูเขาน้ำดื่มจำนวนมหาศาล

ที่ตั้งรอคนไปขนอยู่ คนส่วนใหญ่สนใจไปที่ถุงยังชีพกับอาหารมากกว่า

แต่ของผมไม่เดือดร้อนเรื่องอาหารจึงรบกวนแต่น้ำดื่มดูจะเหมาะกว่า

ขนเต็มลำเรือครับ เพียงพอสำหรับสามวันแน่ๆ

เดี๋ยวกลับมาเล่าต่อว่าในขณะพระสงฆ์ที่นี่กำลังช่วยผู้คนอยู่นั้น

กลับกันมีพระสงฆ์บางวัดที่เป็นนิกายใหญ่โตยกพวกมาสร้างคันกันน้ำหน้าหมู่บ้าน

เขา

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:47.

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:14

พอผ่านมาได้สองสามวันก็ต้องไปขอรับบริจาคน้ำเช่นเคย

ตอนนี้ถนนพหลโยธินเป็นคลองไปพอสมควรแล้ว แต่รถบรรทุกเท่านั้น

ที่สัญจรไปได้ ผมต้องเข้ากรุงเทพเพื่อไปหาของใช้จำเป็นให้คนที่นี่

เช่น กาแฟ ผ้าอนามัย ยาทาแก้น้ำกัดเท้า เพราะห้างร้านตั้งแต่รังสิต

ยันอยุธยา ปิดหมด!!!!

ต้องอาศัยขอกระโดดขึ้นรถบรรทุกกับเขาเช่นกันเพื่อไปขึ้นรถ

ส่วนตัวที่จอดไว้บนสะพานวงแหวน รถติดมากเพราะถนนใช้ได้เลนเดียว

รถวิ่งสวนกันทั้งขาเข้าและออก แต่ครั้งนี้ผิดปกติทำไมติดนานมาก

มีเสียงบอกว่าข้างหน้ามีเหตุปะทะกันระหว่างชาวบ้านในหมู่บ้านแห่งหนึ่ง

กับพระและคนของ "วัดธรรมกาย" ที่ขนคนและบรรดาหินปูน เศษท่อระบายน้ำปูน

ที่แตกมาเททิ้งไว้เป็นระยะทางยาวเพื่อกั้นไม่ให้น้ำข้ามถนนพหลโยธิน

มาฝั่งวัดธรรมกาย ดูเหมือนวัดจานบินจะเก่งเรื่องกั้นทางน้ำนะครับ

มากั้นถึงต้นน้ำแถวอยุธยาเลย ชาวบ้านไม่ยอมพากันมารื้อ

และขับไล่กลุ่มของวัดธรรมกายไปได้ และต้องคอยจัดเวรยาม

เฝ้าระวังกลุ่มของวัดธรรมกายกัน พอผ่านจุดที่รถติดไปได้เรื่อยๆ

ก็ยังพบเห็นแนวเศษหินปูนที่ทางวัดธรรมกายมาทิ้งไว้กั้นน้ำเป็นระยะทางยาวพอสมควร

มีแต่เสียงก่นด่าวัดธรรมกายกันทั้งนั้นรวมทั้งผมเอง

เพราะเขายอมให้น้ำท่วมบ้านคนอื่น แต่ขอให้วัดรอดไว้ก่อน

แถมขนคนใช้กำลังอาวุธข่มขู่ผู้คนอีก รับไม่ได้จริงๆ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#3 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:27

เรื่องจริงจากผู้ประสบเหตุ รอคอยอ่านต่อขอรับ

ว่าแต่ว่า ท่าน โจโฉ เห็นตำรวยออกมาช่วยเหลืออะไรบ้างไหมครับ

#4 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:28

รออ่านตอนต่อไปครับ
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#5 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:32

หลังจากเป็นทะเลสาปมาได้เกือบเดือน กิจกรรมในทุกๆวัน

ของคนเจ็ดสิบคนคือแบ่งงานกันไป ต้องจัดคนไปซื้อน้ำมันจำนวนมาก

ที่สระบุรี รวมถึงซื้ออาหารพวกผักที่สระบุรีเช่นกัน แต่มีสิ่งหนึ่งที่ยังคาใจ

มาตั้งแต่ต้นคือการขอน้ำดื่ม เพราะไม่อยากไปรบกวนพระท่านเป็นประจำดูไม่เหมาะจริงๆ

เกิดคำถามขึ้นในใจว่าที่นี่จังหวัดอะไร ทำไมส.ส. ในพื้นที่ไม่ลงมาดูดำดูดีชาวบ้านถึงบ้านถึงช่องเขา

ทั้งๆที่จัดหวัดนี้เลือกเพื่อไทยกันทั้งนั้นยกเว้นเขตเดียวที่จำได้ว่าเป็นของเกื้อกูล ด่านชัยวิจิตร

ค่ายปลาไหล แม้กระทั่งพื้นที่ของผมก็ตระกูล พันธุ์เจริญวรกุล ครองหมดทุกสนาม

แม่เป็นนายก อบจ ลูกชายเป็น ส.ส. ลูกสาวเป็นนายกอบต. กวาดเกือบหมด

เห็นคนเป็นแม่ครั้งเดียวมาแจกของที่ศาลากลางจังหวัด ผับผ่าซิ!!!!!

เพราะตลอดทางที่ผมพากันออกเรือไปทุกๆครั้งคือเริ่มขาดอาหาร น้ำดื่ม บางครั้ง

ผมได้มาก็แบ่งให้คนระหว่างทางไปจนไม่พอคนของเราเองในบางครั้งด้วยซ้ำ

เหมือนอยู่บนเกาะที่ต้องคอยหาข่าวสารรอบๆมาตลอดว่าหน่วยไหนทำอะไร

อยู่ที่ไหน เพื่อจะได้ไปขอความช่วยเหลือได้โดยเฉพาะน้ำดื่ม

ผ่านไปหนึ่งเดือนก็เจอรถผลิตน้ำของหน่วยทหารพัฒนา จึงเปลี่ยนเป็นขับเรือไป

ขอน้ำจากรถผลิตน้ำของหน่วยทหารแทน รอคิวนานของเราหลายถัง

คนอื่นก็หลายถังกว่าจะได้เกือบหมดวัน ระหว่างรอก็ซื้อหาของไปด้วยจากร้านค้ารอบๆ

ข้าวของแพงจริงๆ น้ำดื่มไม่มีขาย บุหรี่กรองทิพย์ซองละ 90 บาท

เหล้ายี่ห้ออะไรจำไม่ได้เคยซื้อเลี้ยงลูกน้องก่อนน้ำท่วมขวดหนึ่ง 199 บาท

ตอนน้ำท่วมนี้สองขวด 700 บาท เอ็มร้อยขวดละ 20 บาท

มาม่าห่อละ 10 บาท บางร้านถึง 12 บาท

#6 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:32

รอเหมือนกัน

#7 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:36

รออ่านด้วยค่ะ

Now!  Restart Thailand  

#8 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:38

เรื่องจริงจากผู้ประสบเหตุ รอคอยอ่านต่อขอรับ

ว่าแต่ว่า ท่าน โจโฉ เห็นตำรวยออกมาช่วยเหลืออะไรบ้างไหมครับ

ให้ตอบแบบตรงๆไม่เคยครับ ทหาร พระสงฆ์ ออกมาช่วยประชาชนมากกว่าอีก

และรู้ไหมครับใครมาโบกรถในช่วงการจราจรติดขัด พระสงฆ์นี่แหละครับ

ยังไม่นับบางช่วงถนนพหลโยธิน ที่กำนันท่านหนึ่งพาลูกน้อง

พกอาวุธปืนมาโบกรถนะครับ ทำไมถึงรู้เพราะผมรู้จักกำนันคนนี้

และอาวุธปืนเหน็บเอวโชว์อย่างชัดเจน

แต่เข้าใจว่าทำไมเขาต้องทำแบบนี้ เพราะพื้นที่อยุธยาส่วนใหญ่

เป็นพื้นที่ "ไร้กฎหมาย" ไปแล้ว กำนันเขาจึงต้องออกมาดูแลคนของเขาเอง

#9 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:44

มารออ่าน
น่าเห็นใจชาวบ้านและทุกคนที่ผ่านประสบการณ์น้ำท่วมเช่นนั้น รัฐบาลนอกจากไม่ทำอะไรเลยห่วงแต่ช่วยคนโกงชาติ ถึงทางเข้าตาจนก็ปัดเอาความชั่วให้คนอื่น ไม่มีการวางแผนและจัดการรับมือใดๆ อย่างเป็นระบบแม้แต่สิ่งของบริจาคยังยักยอกเอาไปน่าสะิอิดสะเอียนใจ น่าตื้นตันใจกับคนไทยที่ได้รับน้ำพระทัยจากในหลวง แม้ในยามท่านป่วยแต่ยังทรงเป็นห่วงประชาชนของท่านตลอดเวลา
อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#10 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:46

เมื่อเป็นพื้นที่ "ไร้กฎหมาย" ก็ไม่ต้องพูดถึงว่า

"โจรเรือยนต์" จะมีไหม มีอย่างไม่ต้องสงสัย

บ้านหลายหลังที่ไม่มีใครอยู่ก็เจอโจรเรือยนต์ขนไปทั้งสิ้น

เคยเจอกับตัวครั้งหนึ่งเวลากลางคืนเป็นเสียงเรือยนต์

พอมาใกล้ๆที่เราอยู่เสียงเครื่องยนต์ดับไป เราได้ยินมันเงียบ

ก็แปลกใจ เลยยิงปืนขู่ขึ้นฟ้าตามเรื่องไปก่อนเลย

หลังจากนั้นเสียงเครื่องยนต์ก็สตาร์ทอีกครั้งหนีไปเลย

พอหลังน้ำท่วมก็เพิ่มมารู้นี่แหละว่าของหายไปเยอะ

ส่วนใหญ่พวกเครื่องจักรล้อรถ เครื่องใช้ไฟฟ้า แต่เคลมประกันไปหมดครับ

เลยไม่ซีเรียส อันไหนเคลมได้เคลมไปอันไหนเคลมไม่ได้ซวยไป

#11 Aiakos

Aiakos

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

ขออนุญาตท่านโจโฉปาดนิดนึง :P

ฝากให้ "คนกลาง" เผื่อจะเข้ามาดู

"แล้ว สรท นี่ นิยม เอาของแบบว่า "เค้าเล่าว่า" มาเล่นกันตั้งแต่เมื่อไรครับ??
ผมนึกว่าที่นี่ จะ มี มาตรฐาณ สูงกว่า เสื้อแดง ตามเวปแดง...
ถ้า ท่านจะทำให้ สรท นี่ เท่าๆกับที่เหล่านั้น โดย เล่นกับของแบบนี้ ก็ ไม่ว่ากันครับ
ผมเป็นแค่ คนที่เล่นที่นี่คนนึง เท่านั้น... ถ้า ท่านคิดว่ามาตรฐารของตัวเอง อยู่แถวที่ว่า
"เค้าเล่าว่า" กันหมด ก็ คงไม่มีใครห้ามท่าน ....

ทำไมผมเคยได้ยินว่า สรท จะ พูดอะไรต้องมีหลักฐาณ.... หรือว่า คำพูดนี้
ใช้ได้ เฉพาะเจาะจง กับ คนที่มีความเห็นแตกต่างเท่านั้น...."
"I'm gonna make him an offer he can't refuse." Don Corleone to Johnny Fontane about Woltz

#12 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:58

บ้านแม่ผึ้งอยู่สระบุรี จังหวัดนี้ท่วมไม่ทั่วถึง พื้นที่ที่แม่อยู่ก็เป็นเนิน ไม่ท่วมแน่ แต่พี่ชายทำงานอยู่โรงกระเบื้องกระดาษไทยของตราช้าง ต้องหยุดงานอยู่นาน มีอยู่วันหนึ่ง แกพยายามจะไปโรงงาน ก็ขี่มอเตอร์ไซค์ไปตามทาง เกือบตกน้ำตาย โชคดีที่ได้ทหารช่วยไว้

#13 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:00

นานวันเข้ารถผลิตน้ำของทหารก็ย้ายไปศาลากลางจังหวัดแทน

ความเดือดร้อนเรื่องน้ำกลับมาอีกครั้ง นั่งเรือต่อรถไปหาเสบียงเช่นเคย

ตั้งแต่สระบุรียันกรุงเทพไม่มีน้ำดื่ม มาม่า ปลากระป๋อง

ทำไมถึงทราบเพราะไปบรรดาห้างต่างๆทั้งสระบุรี

ไม่มีน้ำดื่ม มาม่า ปลากระป๋อง แม้กระทั่งโค้ก แป๊ปซี่

เวรกรรมแล้ว ต้องนั่งรถผ่านถนนพหลโยธินทั้งเส้นไปถึงรังสิต

ก็ไม่มีห้างไหนเปิด ฟิวเจอร์รังสิตก็น้ำท่วมไปแล้วขึ้นโทลล์เวย์เข้ากรุงเทพ

มันซะเลย เข้าโลตัส บิ๊กซีที่ไหนก็ไม่มี นี่มันบ้านเมืองยุคไหนกัน

ผมคิดในใจ เวรกรรมแท้ๆ จะดื่มน้ำอะไรกันล่ะที่นี้

พอดีลูกน้องโทรมาบอกว่าน้ำประปาจ่ายมาแล้วแต่จ่ายมาที่

หมู่บ้านหนึ่งเท่านั้น พอดีมีคนรู้จักอยู่หมู่บ้านนั้น

เลยคิดเอาว่าไม่เป็นไรดื่มน้ำประปาก็ได้ น้ำอาบเราก็อาบน้ำที่มันท่วมเหมือน

เดิมเอา เลยรีบกลับอยุธยาไปขนถังขอซื้อน้ำประปาหมู่บ้านหลังดังกล่าว

ขนใส่เรือ พอกลับมาถึงก็เริ่มแจกจ่ายน้ำดื่ม ปรากฎว่าน้ำมีกลิ่นน้ำเน่าเสีย

กินไม่ไว้ก็ต้องกลั้นใจกินกัน เพราะต้มก็ต้องใช้แก๊สที่ไว้ใช้หุงหาอาหารอีก

น้ำที่ใช้อาบก็สูบเข้าแทงค์ แล้วใช้สารส้มอีกที แปรงฟันที

เห็นสีน้ำก็ไม่ไหว แต่ก็ต้องทนๆไปก่อน ต้องรู้จักบริหารน้ำให้ดี

อันไหนใช้อาบ อันไหนใช้ดื่มกิน เพราะไม่ได้มีเราคนเดียวแต่อีกเจ็ดสิบชีวิต

#14 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:02

ที่คุณโจโฉต้องลำบากลำบนก็เพราะอยุธยารับน้ำแทนกรุงเทพครับ -_-

ไม่เชื่อไปถามสรย้วยเอา

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#15 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:04

เข้าใจว่าเวลานั้นผบตร คงเกณฑ์ตำรวจไปช่วยป้องกันน้ำท่วมบ้านท่านนากยก เพราะเอาอยู่ หุหุ

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#16 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:06

ผมว่าลำลูกกาก็แทบแย่แล้ว ของพี่โจโฉนี่หนักหนาสาหัสครับ คล้ายๆกับน้องที่รู้จักแถวบางบัวทอง ซึ่งที่นั่นมีจระเข้หลุดมาด้วย ยิ่งสร้างความยากลำบากในการออกมารับเสบียงและน้ำดื่มมาก

คาดว่าเรื่องราวยังไม่จบ รออ่านพี่เล่าต่อครับ

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#17 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:07

นับถือ ท่าน โจโฉ จริง ๆ ผมเป็นลูกน้องท่าน ผมรักตายเลย ลำบากด้วยกัน สุขด้วยกัน

มีไม่กี่คนหรอกครับ ที่ห่วงชีวิตความเป็นอยู่ของลูกน้อง มากขนาดที่ไม่เอาตัวรอดไปคนเดียว อย่างผมถ้าเป็นคุณโจโฉ คงหนีไปอยู่ที่อื่นแล้ว ส่วนลูกน้องคงเกณฑ์ให้กลับไปอยู่บ้านเกิด การต่อสู้กับภัยธรรมชาติ และ ฝืนทนอยู่กับสภาพ อดอยากแร้นแค้น เช่นนี้ ระดับคนที่เป็นเจ้าคนนายคน อย่างคุณโจโฉ มาลุย มาทน กับลูกน้อง นี่

คารวะ หนึ่งจอก ครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#18 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:08

ขออนุญาตท่านโจโฉปาดนิดนึง :P

ฝากให้ "คนกลาง" เผื่อจะเข้ามาดู

"แล้ว สรท นี่ นิยม เอาของแบบว่า "เค้าเล่าว่า" มาเล่นกันตั้งแต่เมื่อไรครับ??
ผมนึกว่าที่นี่ จะ มี มาตรฐาณ สูงกว่า เสื้อแดง ตามเวปแดง...
ถ้า ท่านจะทำให้ สรท นี่ เท่าๆกับที่เหล่านั้น โดย เล่นกับของแบบนี้ ก็ ไม่ว่ากันครับ
ผมเป็นแค่ คนที่เล่นที่นี่คนนึง เท่านั้น... ถ้า ท่านคิดว่ามาตรฐารของตัวเอง อยู่แถวที่ว่า
"เค้าเล่าว่า" กันหมด ก็ คงไม่มีใครห้ามท่าน ....

ทำไมผมเคยได้ยินว่า สรท จะ พูดอะไรต้องมีหลักฐาณ.... หรือว่า คำพูดนี้
ใช้ได้ เฉพาะเจาะจง กับ คนที่มีความเห็นแตกต่างเท่านั้น...."

ภาพถ่ายตอนน้ำท่วมผมพอมี แต่ไม่บ้าจี้ถึงขนาดถ่ายแบบเรียลลิตี้โชว์

ชีวิตน้ำท่วมหรอกครับ ที่เล่านี่ก็ประสบพบเจอกับตัวเองทั้งนั้น

คนที่อยู่ในกรุงเทพยังโชคดีกว่าผม ที่อยู่ในจุดหนักที่สุดเพราะ รัฐบาลดันมากำหนด

ให้พื้นที่นี้เป็นพื้นที่รับน้ำ หรือ พักน้ำ หรือ ชะลอน้ำ อะไรก็สุดตามแต่

อีกอย่างไม่มีกระจิตกระใจถ่ายรูปด้วยบอกตรงๆว่าสมองต้องคิดเป็นขั้นๆทุกวันว่า

ต้องทำอะไรบ้าง หาเสบียงทำงานอย่างไร ฟื้นฟูบ้านและที่ทำงานอย่างไร

ทำอย่างไรให้คนที่อยู่กับเราจิตไม่ตก ไม่ฟุ้งซ่าน ลองให้คนกลางสามโลก

มาอยู่ในพื้นที่ประสบพบเจอเองเถอะแล้วจะทราบข้อเท็จจริง

หรือถามคนอยุธยาในเขตที่บ้านน้ำท่วมหนักๆก็ได้ว่าเขาไปอาศัยอยู่ไหนกัน

หากินกันอย่างไร แถมมาห่วยแตกกว่าจะได้เงินเยียวยาอีก

#19 Buffalo_

Buffalo_

น้องเก่า

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:12

ตอนนี้คุณ โจ ยังอยู่อยุธยาอยู่รึเปล่าครับ.....

#20 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:13

ของขาดตลาดผมได้คำตอบจากทางรัฐว่าไงรู้ไหมครับ

"คลังสินค้าของห้างค้าปลีกยักษ์ใหญ่สองเจ้าอยู่ในเขต วังน้อย อยุธยา น้ำท่วม

ของเลยขาดตลาด" เวรกรรมจริงๆที่ผมอยู่ใกล้ไอ้คลังสินค้าสองเจ้าที่ทางรัฐอ้างถึง

แต่พนักงานหนีกลับบ้านกันไปหมดแล้ว

#21 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:14

ตอนนี้คุณ โจ ยังอยู่อยุธยาอยู่รึเปล่าครับ.....

ตอนนี้ก็นั่งอยู่อยุธยาครับ ตอนเย็นๆไปนอนกรุงเทพ

#22 Gop

Gop

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:18

อย่างกับเรื่องต้องรอด หรือ เรื่อง lost เลย แต่คราวนี้ต้องพาคน 70 ชีวิตให้รอดจากการทำงานอันห่วยแตกของรัฐบาล

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#23 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:18

ต้องโทษ ปชป. เพราะบริหารน้ำไม่ดี .... นาซา ปลาหลด บอก :P

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#24 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:32

ของบริจาคจากหน่วยงานแรกๆที่ได้รับของชาวบ้านในพื้นที่นี้

พอย่างเข้าเดือนที่สาม ก็มีรถและคนแปลกๆเดินเข้ามาถามระหว่าง

ผมนั่งคอยรถน้ำมันกันบนเรือที่จอดริมถนนพหลโยธิน

มาถามผมว่าเข้าไปข้างในมีอกหลายหมู่บ้านไหม ผมตอบไปตามเรื่อง

มีอีกหลายหมู่บ้าน พวกเขาเริ่มทำท่าแปลกๆแล้ว ถลกขากางเกงขึ้น

ถือถุงในมือกัน ในถุงพลาสติคที่เห็นเป็นพวกอาหารแห้งน้ำดื่ม

ทำท่าจะเดินลุยเข้าไป ผมเลยตะโกนถามไปว่ามาจากไหนกัน

เขาบอกว่ามาจากสำนักสงฆ์ที่ชลบุรี ผมคิดในใจทำไมมาไกลกันจัง

ถามต่อว่าจะไปไหนกัน เขาบอกว่าจะเอาของไปแจกตามบ้านคนให้มากที่สุด

ผมเลยอาสาให้เขาขนของขึ้นเรือผมดีกว่า จะได้ไล่ไปส่งตามบ้านให้

นี่เป็นกลุ่มแรกๆที่ผมพบเจอว่ามาช่วยคนถึงพื้นที่จริงๆ

ถามเป็นสำนักสงฆ์ด้วยไม่ใช่หน่วยงานรัฐ แต่ก็ไม่ใช่ว่าหน่วยงานรัฐไม่มานะ

เขามาครับแต่หลังน้ำลดไปพอสมควรจนรถพอลุยได้

เป็นรถของการไฟฟ้าสองคันที่มีกระดาษ A4 แปะหน้ารถว่า ศปภ

และผมเห็นผู้ใหญ่บ้านมาคอยโบกรถอยู่ริมถนนพหลโยธินเพื่อบอกทางเข้าไป

มาทราบภายหลังว่าผู้ใหญ่บ้านขอความช่วยเหลือไปนานแล้ว

เพิ่งมาถึง ผมคิดในใจว่าทำไมไม่รอน้ำแห้งแล้วค่อยมาช่วยทีเดียวเลยล่ะ

บ้าจริงๆ

#25 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

คุณทรงธรรม คารวะ 1 จอกไปแล้ว
ผมขอคารวะ อีก 1 จอก ด้วยครับ

รัฐบาลนี้เก่งมากเรื่องการสร้างประเด็น สร้างกระแส
คนกำลังโกรธแค้นเรื่องรัฐบาลล้มเหลว ทำน้ำท่วม
เลยสร้างกระแส คนต่างจังหวัด รับน้ำท่วม แทนคนกรุงเทพ
เบี่ยงประเด็นความโกรธแค้น ให้เข้ามาอยู่กับคนกรุงเทพ
แล้วก็ลามไปถึง สถาบันได้ด้วย
และก็ได้ผม
คนต่างจังหวัด ทะเลาะกับคนกรุงเทพกันยกใหญ่
เลิกด่ารัฐบาลไปเลย
นี่
ของเขา แน่ จริงๆ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#26 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

คุณโจโฉฯ เป็นอำมาตย์ที่มีน้ำใจ..ไม่ทอดทิ้งลูกน้อง..นับถือ นับถือครับ :) :)
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#27 Buffalo_

Buffalo_

น้องเก่า

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:45

ตอนนี้ก็นั่งอยู่อยุธยาครับ ตอนเย็นๆไปนอนกรุงเทพ

อยู่เเถวไหนหรอครับ ...ตอนนี้ ผมก้อยู่อยุธาเหมือนกันครับ

#28 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:48

คนไทยเป็นคนลืมอะไรง่ายๆ ผมเชื่อเช่นนั้น สิ่งที่ยืนยันความเชื่อผมคือ

คนเสื้อแดงอยุธยาลามไปถึงนวนครนี่แหละครับ

ถ้าให้จัดเลือกตั้งใหม่หลังน้ำท่วมในพื้นที่อยุธยา ปทุมธานี เชื่อขนมกินได้

ว่าเพื่อไทยจำนวน ส.ส. จะต้องหายไปอย่าเห็นได้ชัด ดีนะที่คนปทุมธานี

ยังจำความดีของคนที่ชื่อ เกียรติศักดิ์ ส่องแสง ในครั้งน้ำท่วม

แต่ตอนนี้คงลืมกันหมดแล้วถึงการบริหารจัดการในตอนน้ำท่วม

จดจำได้เพียงสิ่งเดียวคือ "อำมาตย์แกล้งปล่อยให้น้ำท่วม เพื่อวางยารัฐบาลปู"

ได้ยินไม่ผิดหรอกครับ เพราะประโยคนี้ผมได้ยินจากปากของสาวกแดงสุดโต่ง

ในแถบนี้ทั้งนั้น สิ่งที่ประชาธิปัตย์ขาดไปและควรมีในทุกพื้นที่คือ

คนทำงานได้ทุกสถานะแบบคนที่ชื่อ "เกียรติศักดิ์ ส่องแสง"

ถ้าประชาธิปัตย์มีคนแบบนี้อยู่ทุกจังหวัดพร้อมทำงานโดยไม่จำเป็นว่าต้องเป็น ส.ส.

ผมรับรองได้เลยชัยชนะของประชาธิปัตย์อยู่ไม่ไกลแน่

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:48.

#29 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:49

อยู่เเถวไหนหรอครับ ...ตอนนี้ ผมก้อยู่อยุธาเหมือนกันครับ

อำเภอ วังน้อยครับ

#30 Buffalo_

Buffalo_

น้องเก่า

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:52

ครับๆ นึกว่าอยู่ไกล้กัน....จะขอไปขอลายเซ็น 55

#31 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:57

เฮอะ ศูนย์เป็นภัยแห่งชาติ มันนั่งเกาไข่ทำ H่า ไรอยู่ ของกองเป็นภูเขาเลากาที่ดอนเมืองไม่เอาไปแจก มีแต่ พวกสส.ควายแดงมาติดชื่่อจอง
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#32 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

เกาะขอบรอ กลุ่มผู้ช่วยเหลือท่าทีแปลกๆ

#33 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

อย่าว่าอย่างโง้นอย่างงี้เลยค่ะ ช่วงนั้นผึ้งหนีน้ำไปนอนสระบุรี ตอนแรกคิดว่าจะอด ที่ไหนได้ มีให้กินเยอะแยะ แต่ต้องไปตามตลาดสด คนสมัยใหม่เข้าแต่ห้าง เลยมองไม่เห็นว่าตามร้านข้างทางยังมีของอยู่

#34 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:20

:( ....มองเห็นภาพทุกช็อตเลย
ส่วนตัวผมเอง..เก็บของหนีน้ำตั้งแต่มันเกาะขอบรอบรั้ว มธ. รังสิตแล้วครับ

เสี้ยวนาทีสุดท้ายเลย...เพราะพอออกจากมธ.ได้ น้องที่ทำงานอยู่ใน มธ.
โทรมาบอกน้ำทะลักเข้าไปแล้ว....

ไปอยู่ที่บ้านลำปาง...เดือนกว่า...ดีที่ทาง บ. ประกาศบอกว่าให้หยุดงานได้โดยไม่คิดเป็นวันลา
ได้แต่นั่งดูข่าว...เห็นภาพข่าวแล้วพูดไม่ออกเลย

น้ำใจของคุณโจโฉ...สุดยอดครับ

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#35 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:21

ของผมทิ้งบ้านไปเดือนนึง กลับมาบ้าน มีข้าวสารกากๆแข็งๆ แขวนใว้หน้าบ้านถุงนึง(3 กก.) กับน้ำดื่มครึ่งลิตรอีกแพ็คนึง(6 ขวด) แค่นี้จริงๆ

กลับมาถึงบ้าน นึกในใจ นี่ถ้าผมอยู่บ้านรอความช่วยเหลือจากรัฐบาล ป่านนี้คงอดตายกันทั้งบ้านแล้ว กากโคดๆ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#36 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:30

ผมว่าลำลูกกาก็แทบแย่แล้ว ของพี่โจโฉนี่หนักหนาสาหัสครับ คล้ายๆกับน้องที่รู้จักแถวบางบัวทอง ซึ่งที่นั่นมีจระเข้หลุดมาด้วย ยิ่งสร้างความยากลำบากในการออกมารับเสบียงและน้ำดื่มมาก

คาดว่าเรื่องราวยังไม่จบ รออ่านพี่เล่าต่อครับ

จระเข้หลุดมา ที่ผมอยู่ก็มีข่าวนี้ตั้งแต่วันแรกๆที่น้ำท่วมตอนนั้นกำลังจะกู้กระสอบทราย

ที่จมน้ำไปแล้วขึ้นมาใช้กั้นน้ำรอบๆออฟฟิศและที่ทำงานกัน แต่ดันมีข่าวนี้หลุดออกมา

ไม่มีใครกล้าไปกู้ น้องๆมาบอกผมว่าไม่ไหวหรอกเมื่อเช้ามันกินเป็ดชาวบ้านที่เลี้ยงไว้

ผมก็ด้วยอารมณ์ตอนนั้นใจดีสู้เสือ เลยปากเปราะบอกน้องๆไปว่า

"กลัวทำไมจระเข้ จระเข้มันเจอคนมันก็หนีไปแล้ว ถ้ากลัวมากก็ตามมาเดี๋ยวผมนำเอง"

ตอนนั้นก็ผ่านไปได้ด้วยดี หลังจากนั้นอาทิตย์หนึ่งก็มีข่าวจระเข้กัดขาเด็กขาดบ้าง

และตามด้วยสารพัดข่าวจระเข้ ถ้าไม่ต้องจิตให้มั่นก็จิตตกได้ง่ายๆเหมือนกันนะครับ

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:49.

#37 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:32

ของขาดตลาดผมได้คำตอบจากทางรัฐว่าไงรู้ไหมครับ

"คลังสินค้าของห้างค้าปลีกยักษ์ใหญ่สองเจ้าอยู่ในเขต วังน้อย อยุธยา น้ำท่วม

ของเลยขาดตลาด" เวรกรรมจริงๆที่ผมอยู่ใกล้ไอ้คลังสินค้าสองเจ้าที่ทางรัฐอ้างถึง

แต่พนักงานหนีกลับบ้านกันไปหมดแล้ว

ขอแก้ข่าวครับพี่ พอดีผมก็เคยทำงานเป็นผู้จัดการคลังที่วังน้อยแต่ออกไปก่อนน้ำท่วม1-2เดือนครับ
น้องๆบอกว่าหนีไปตั้งหลัก ไม่ได้หนีกลับบ้านครับ เค้าย้ายศูยน์กระจายสินค้าไปอยู่ชลบุรี
แน่นอนว่าการเดินทางจากที่นั่นกระจายไปตามห้างค้าปลีกที่น้ำท่วมใช้เวลามากกกกกกกก

แต่เข้าใจความหายที่พี่บอก คือรัฐบาลคิดอะไรไม่ได้ก็อ้างว่าเพราะศูนย์กระจายสินค้าถูกน้ำท่วม
แต่ก็ไม่มีปัญญาที่จะแก้ปัญหาในเรื่องกระจายของไปยังผู้ประสพภัย :huh:

#38 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:53

เข้าใจเลยครับ ไปลุยไปสู้ ไปตากแดดอยู่เป็นเดือน

บ้านผมไม่ท่วมแต่ใกล้เคียง น้ำจ่ออยู่ไม่ถึงสามร้อยเมตร

ช่วยเพื่อนช่วยญาติ ช่วยคนระหว่างทาง

เห็นความไร้ศักบภาพ ประสิทธิภาพของรัฐบาลเต็มตา

มีแต่อาสาสมัคร ทหาร ประชาชนช่วยกันเองทั้งนั้น
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#39 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:12

เข้าใจว่าเวลานั้นผบตร คงเกณฑ์ตำรวจไปช่วยป้องกันน้ำท่วมบ้านท่านนากยก เพราะเอาอยู่ หุหุ

นำท่วม
ตอนนั้น
ตำกวดเป็นสิ่งที่หาพบได้ยาก
แถวนนท์และปทุมธานี

#40 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:15

นำท่วม
ตอนนั้น
ตำกวดเป็นสิ่งที่หาพบได้ยาก
แถวนนท์และปทุมธานี

ลำลูกกาบ้านผมว่ายน้ำเกลื่อนเลยฮะ ตะกวดนะ ^_^ ^_^
หรือว่าตำรวจจะกลายร่างมา

#41 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:14

ช่วยกันดันกระทู้นี้ไว้นานๆ อย่าให้ตก

#42 intra

intra

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:23

ปีนี้ปีหน้า จะท่วมอย่างนี้อีกไหมเนี่ย น้ำฝนไม่กลัว กลัวรัฐบาลยื่งลักษณ์จะบริหารให้ท่วม มีหวังได้กู้ด่วนอีก สามแสนล้าน

#43 bamak

bamak

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

ภาครัฐตัดไปได้เลยครับ ผมใช้กำลังภายในขอลัดคิวของบริจาคจากช่อง3นำมาแจกให้ผู้เดือดร้อนระหว่างทางจะมีพวกขาใหญ่คอยดักปล้นแต่บังเอินขาผมใหญ่กว่า.........555

Attached Images

#44 rujikate

rujikate

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

ลงชื่อรออ่านครับ

ผมเองอยู่ในกทม. แต่ก็เจอน้ำท่วมเหมือนกัน เขตหลักสี่ ช่วงปลายๆครับ ซอยชินเขต แถวงามวงศ์วาน บ้านผมท่วมถึงเอว (ในตัวบ้าน) หน้าบ้านถึงอก

มีรถจากหน่วยงานประมาณ 3-4 คันให้บริการวิ่งเข้าซอยชินเขต ซึ่งเป็นซอยลึกมาก รอรถทีนึง เป็นชั่วโมงครับถ้าไม่ดวงดีจริงๆ

และก็มีรถของราชการ ติดป้าย สส. สุรชาติ เทียนทอง หราหน้ารถ พอเราขึ้นรถไปก็จะไม่ได้อยู่เฉยๆสบายหูสบายประสาทแน่นอนครับ

เพราะพรรคห่านนี่เค้าเก่งเรื่องการโฆษณาและล้างสมองคน เชื่อไหมครับผมนั่งรถจากหน้าซอย เข้าไปคอนโดป้าผมในซอยประมาณ 1 ชม. (ผมต้องซื้ออารหารเข้าไปทุกวันเพราะมีคนแก่ ยายผม อยุ่ด้วยคนนึง กินอาหารแห้งเหมือนคนปกติไม่ได้) ระยะเวลา 1 ชม.กว่าๆนั้น คุณจะได้รับฟังเสียงประกาศออกลำโพงล้างสมองตลอดเวลา

ย้ำนะครับว่า "ตลอดเวลา" ของไอ่คนประจำรถ พี่คนนี้ดีมากครับ ช่วยเหลือทั้งวัน แต่ติดตรงนี้แหละครับ ว่างเมื่อไรต้องโฆษณา เป่าหูล้างสมองตลอดว่า สส.สุรชาต ให้ความกรุณา

มาช่วยเหลือพี่น้อง สส. จากพรรคเพื่อไทยและรัฐบาล กทม.ไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ มีแต่สส.สุรชาติและพรรคเพื่อไทยเท่านั้น

ผมหละอยากจะขากถุยเหลือเกินแต่ก็ทำไม่ได้เนื่องจากต้องอาศัยรถนี้ตลอดทุกวัน

อย่างไรก็ตาม ประสบการณ์ของผมคนกทม. เทียบกับคุณโจโฉแล้วคงจะเป็นเพียงความลำบากน้อยนิดเท่านั้น

จึงอยากกล่าวขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกคนที่อยู่ตจว.มากครับ ที่เสียสละเป็นพื้นที่รับน้ำตามที่รัฐบาลกล่าวอ้าง

อย่างไรก็ตาม ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ เอาตัวรอดผ่านพ้นการบริหารประเทศของรัฐบาลโง่ๆควายๆไปได้คัรบ

ติดตามและให้กำลังใจคุณโจโฉต่อไป

#45 bamak

bamak

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:45

ยืนยันครับ..บ้านบป่าเมืองเถื่อนจริงๆขโมยเยอะมาก................

Attached Images

#46 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:54

อยากให้ผู้นำในเมืองไทยเป็นแบบคุณโจโฉที่ไม่ทิ้งลูกน้อง บ้านเมืองเราคงน่าอยู่กว่านี้เยอะ
ไม่ใช่เอะอะ ก็ทำมึนไปเที่ยวเมืองนอกร่ำไป อย่างนางคนที่ไปเขมรในช่วงประเทศกำลังวิกฤตยังงี้

ส่วนวัดธรรมกาย ยิ่งน่างงกันใหญ่
ตอนช่องเนชั่น หรือ ทีวีไทย จำไม่ค่อยได้
จัดให้มีการโหวตหน่วยงานที่ช่วยเหลือในช่วงน้ำท่วม
ปรากฎว่าว่า อันดับหนึ่ง คือ ทหาร
แต่อันดับสอง คือ วัดธรรมกาย สุดจะงง
แต่ตอนนั้นคิดว่า ลูกศิษย์คงระดมกันส่ง SMS ไปโหวต
ไม่คิดว่าจะมีเหตุการณ์อย่างข้างต้น

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#47 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:59

ตอนนี้คนพูดถึงน้ำท่วมทีไรแล้วกลัวทุกทีเลย :(
I've got the moves like Jagger~~~

#48 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:15

รออ่านต่อค่ะ อำมาตย์ผู้ใจดี ไม่ทิ้งไพร่เอาตัวรอดแบบแกนนำบางสี

#49 dvung

dvung

น้องเก่า

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:40

คิดถึงช่วงที่ผ่านมาลำบากมากครับ ไม่ได้ไปทำงานหลายวันทั้งๆที่อยู่นนทบุรี น้ำท่วมมาก เสียเวลาเสียเงินไปกับการพยายามกั้นน้ำหลายหมื่น แต่สุดท้ายไม่เป็นผลน้ำสูงขึ้นจนต้องหาที่อยู่ใหม่ แต่พอผมคิดถึงเหตุการช่วงน้ำท่วม แปลก ผมกลับยิ้ม และมีความสุข เพราะช่วงนั้นทุกคนช่วยกันไม่มีแบ่งแยก ใครมีรถยกสูงก็คอยส่งคนในซอย คนที่ออกไปข้างนอกก็พยายามแบกของมาส่งคนภายใน (หลายคนบ่น ว่าทำไมไม่รีบออกมา หลายคนไม่ได้มีโอกาสเหมือนคุณนี่) ทุกคนช่วยกันไม่มีเรื่องสี หรือเรื่องอื่น นอกจากช่วยด้วยใจ
ผมอยู่เกือบเดือน ไม่เคยได้ของบริจาก ไม่เคยได้รับการช่วยเหลือจากภาครัฐ จนเดี๋ยวนี้ยังไม่ได้เงินชดเชย แต่แปลกจริงๆ พอนึกถึงช่วงนั้น ผมกลับยิ้ม และไม่รู้สึกอะไรเลยถ้าปีนี้จะท่วมอีก ผมก็ไม่รู้สึกอะไรอีกแล้ว เพราะผมคิดว่า คนไทยยังไงก็ไม่ทิ้งกัน
น้องน้ำ ท่วมก็ไม่กลัวแล้ว เพราะเรารู้วิธีอยู่กลับน้องน้ำที่ดีขึ้น และเรารู้ว่าเพื่อนบ้านเราไม่เคยทิ้งกัน

#50 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:43

อย่ามีเรื่อง เดชาวู อีกแล้วกันปีนนี้

คุณโจโฉเล่ามาเห็นทั้งภาพและความเลวของ .... เลยค่ะ