Jump to content

- - - - -

...เสียถึงเจ้าของ “โกหกไม่ลง พูดตรงไปเลย” โกหกแบบบูรณาการ...

สภากาแฟ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
58 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ปลายอ้อกอแขม

ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:18

หากเห็นสโลแกนของนักข่าวเฟสบุคภาคสนาม เพจนี้ “โกหกไม่ลง พูดตรงไปเลย” ฟังแล้วน่าประทับใจ ..เขาคือคนดี !

https://www.facebook...hakSanam?ref=ts

แต่ปรากฏว่า คนที่บอก“โกหกไม่ลง พูดตรงไปเลย”คนนี้ ได้ตัดแปะรูปของใครก็ไม่รู้ แล้วเอามาบอกกับเพื่อนฝูงในเฟสว่าเป็นรูป “ยัยป้า”อะไรนั่น กำลังผ่านด่านตรวจคนเข้าเมือง (ตม).สุวรรณภูมิ..แต่ตอนนี้ คงลบทิ้งไปแล้วหลังถูกจับได้

รูปนี้ครับ เขาเอามาลงให้เพื่อนพ้องน้องพี่ได้ดูได้ชม ว่าเป็น “ยัยป้าแหง็มๆ” ..ถ่ายภาพมากับมือเชียวนะ !

หลังจากเพื่อนๆในเฟส ได้เห็นภาพนี้แล้วก็พากันเชื่อถือไปตามๆกัน ต่างพากันโกรธแค้นตำรวจ, ตม.ถึงควันออกหู ด่ากันโขมงโฉงเฉง จะเอาเรื่องตำรวจให้ถึงที่สุดให้ได้..เพราะแค้น

เพื่อให้สมจริงสมจัง ให้แนบเนียนยิ่งขึ้น ต้อง“โกหกแบบบูรณาการ” จึงได้ทำการสร้างวีรบุรุษนักบินขึ้นมาคนหนึ่ง จนกลายเป็นเป็น “ฮีโร่”ภายใน 5 นาที และแจ้งว่า ฮีโร่นักบินผู้นี้ ได้ทำการ “ไล่”ป้าคนนี้ลงจากเครื่องเรียบร้อยแล้ว ..เหมือนดูดีมีพวกเดียวกันที่กุมอำนาจการบินอยู่ !

แต่ปัจจุบัน ยังไม่รู้ว่าฮีโร่นักบินผู้นั้นใคร หรืออาจกลายเป็น “ฮีโร่นักบินผู้ลึกลับ”ไปแล้ว เพราะนักข่าวภาคสนามที่คนที่ถูกยกย่องให้เป็นวีระบุรุษนักบินตอนแรกๆผู้นั้น ได้ออกมาปฎิเสธเสียงเขียวว่า “เค๊าเปล่าเป็นนักบินนะ แค่นักข่าวเฉยๆอ่ะ” ..แป่วไปตามๆ

เมื่อข่าวป้าถูกไล่ลงจากเครื่องแล้ว คนก็หันมาเล่นงานตำรวจกับตม.ต่อ เพราะเป็นผู้ใช้อำนาจเปิด “ช่องทางพิเศษ”ให้ป้ามหาภัยคนนี้ผ่านไป ดีแต่ว่าได้วีระบุรุษนักบินตะเพิดลงมาเสียก่อน จะเอาเรื่องให้ได้ เพราะมีภาพป้าคนนั้น ผ่านด่าน ตม.ไปแล้ว..จะจะ สองลูกตา (ภาพข้างบน)

ถ่ายทอดความเชื่อเหล่านี้อยู่วัน-สองวัน ก็มีหนังสือพิมพ์เดลินิวส์ ไปสัมภาษณ์หมอที่สถาบันราชฯ ผอ.สถาบันฯยืนยันว่า ป้าไม่ได้ไปไหน ยังอยู่โรงพยาบาล..โอละพ่อ !

ทีนี้แหละ ทั้งหมอ ทั้งตำรวจ ทั้งตม. ทั้งเดลินิวส์ ต่างโดนกันคนละมิใช่น้อย หาว่ากลบเกลื่อน ปิดข่าว บิดเบือน โกหก เพื่อจะช่วยคนหมิ่นฯให้หนีรอดคดีไปต่างประเทศ ประมาณว่าเป็นคำสั่งของรัฐบาล เพราะรัฐบาลก็พวกเสื้อแดง เสื้อแดงก็คือรัฐบาล..มันหมิ่นกันทั้งแก๊งค์ ..ภาพในเฟส ผ่าน ตม.ก็เห็นอยู่นั่น !

เหตุการณ์ฝุ่นตลบน่าจะไม่จบง่ายๆ ทั้งวิเคราะห์เจาะลึกกันไปต่างๆนานา ออกทะเล ขึ้นภูเขา ไปน้ำตก เข้าห้องน้ำ กันจ้าละหวั่น มากันหลากสไตล์หลายแนว “แบบร้อยเนื้อทำนองเดียว” ในเนื้อหาคอนเซ็ปว่า “พวกหมิ่นฯก็ต้องช่วยคนหมิ่น..เพราะพวกเดียวกัน”

สงสัยจะมีคนรำคาญพวกนักวิแคะเหล่านี้ จึงได้ส่งรูป “ต้นฉบับ”ที่นักข่าวภาคสนาม เจ้าของสโลแกนแสนสุโค่ย “โกหกไม่ลง พูดตรงไปเลย” มาเผยแพร่ในอินเตอร์เน็ต เพื่อจะได้เลิกทำตัวเป็น “นักวิแคะกระแหนะกระแหน”เสียที..หนวกหู !

ชนิดจับได้คาหนังคาเขา..เป็นภาพใน bloggang ตั้งแต่ปี 2553 ที่เจ้าของบล็อกบินไปเที่ยวซานฟรานซิสโก อเมริกา แล้วถ่ายภาพมาลงบล็อคตัวเป็นที่ระลึก..พระเจ้า

http://www.bloggang....roup=6&gblog=23

ภาพผู้หญิงคนนั้น ที่นักข่าวภาคสนามผู้ “โกหกไม่ลง พูดตรงไปเลย” นำมาเป็นภาพประกอบในเฟสของตัวเอง เป็นใครก็ไม่รู้ ถูกส่งต่อๆกันว่อนไปหมด..ถูกด่าถูกวิจารณ์เละเทะ

ถามว่า นักข่าวภาคสนามผู้นี้ ไม่รู้หรือว่านี่ มิใช่ภาพของป้าคนนั้น ผมตอบได้เลยว่า รู้ ถ้าอ่านหนังสือออก แต่ผมไม่รู้ว่า ทั้งๆที่เขารู้ว่ามันไม่ใช่ความจริง แล้วเขาเอาความเท็จมาหลอกลวงชาวบ้านทำไม ?..ผมไม่เข้าใจจุดประสงค์ !

ถ้าเขาเอามาให้ดู โดยที่ตนเองก็ไม่รู้ แต่เข้าใจว่าใช่ ก็ไม่ว่าอะไรกัน เพราะคนเรามันเข้าใจผิดกันได้ หลงผิดกันได้ แต่นี่ในบล็อกก็บรรยายไว้หมด บอกวันที่ไว้ด้วยเสร็จสรรพ..แต่ก็ยังเอามาลง

ป่านนี้ ไม่รู้ว่านักข่าวภาคสนาม เจ้าของสโลแกนแสนสุโค่ย “โกหกไม่ลง พูดตรงไปเลย” รายนี้ จะมีความสุขกับการได้หลอกลวงชาวบ้านไปวันๆหรือไม่ เขาจะอธิบายกับคนที่เขารู้จักอย่างไร เขายังจะดำรงตนเป็นนักข่าวภาคสนามอยู่หรือเปล่า หรืออาจกลายเป็นนักข่าวหน้าห้องน้ำไปแล้ว...คงทำตัวลีบๆ

ผมอยากให้เขาออกมาแสดงความรับผิดชอบ "ขอโทษ" มิใช่ขอโทษยัยป้าคนนั้น แต่ขอโทษกับเพื่อนพ้องน้องพี่ของเขา ที่ติดตามดูเฟสของเขารายงานสดๆ แล้วชวนให้คิดว่าเป็นเรื่องจริง..ถูกหลอกทั้งหมด

อีกอย่าง ถ้าเป็นไปได้ หากคิดว่าจะไม่เอาเรื่องจริงมาบอก คิดจะหลอกคนไปวันๆ ก็เปลี่ยนสโลแกนหน้าเฟสเสียใหม่ ให้มันเข้ากับตัวตน ผมช่วยตั้งให้ว่า “พูดจริงไม่ลง โกหกมันส่งๆไปเหอะ”... โถ เสียถึงเจ้าของจริงๆ !!!

Edited by ปลายอ้อกอแขม, 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:22.

#2 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:24

เขาพลาด แต่ก็ไม่ได้ทำความเสียหายอะไร แต่โอเคถ้าปลายฯจะว่าเขาโกหก

นั่นแสดงว่าปลายฯมีคุณธรรมสูงสงใช้ปะถึงกล้าด่าเขา

งั้นผมถามหน่อย ไอ้พรรเผาไทย มันโกหก มันโกง มันชั่วมากี่ครั้งแล้ว ไม่คิดจะรู้สึกอะไรบ้างหรือ?

ถ้าเมิงสนุกกับการเสี้ยมนัก กุว่าเมิงไปอยู่เขมรดีกว่า เสี้ยมที่นั่นตายที่นั่นอย่าอยู่ให้รกแผ่นดินไทยเลย

ป.ล. โธ่เอ๊ยวีดีโอความชั่ว เลวทราบ สถุน ต่ำช้า ของเสื้อแดงข้่างบนมีควายไปแจ้งจำกัดอายุเข้าชม พวกเสื้อแดงมันก็อายความจริงเป็นวุ๊ย

Edited by ดราม่า, 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:26.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#3 แดง ขาว น้ำเงิน

แดง ขาว น้ำเงิน

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:26

ผมติดตามสายตรงอยู่ ไม่เคยเห็นสายตรงบอกภาพนี้ตัวเองเป็นคนทำ มั่ว ใส่ร้ายนะจ๊ะ
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้

#4 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:27

คือผมอยากทราบต้นตอมากกว่า ว่าคนที่เอาภาพนี้มาเผยแพร่ คนแรกโดยให้ ป้าคนนั้นเป็นคนในรูปคือใคร

เพราะนั้นจะเป็นคนบอกได้ทุกอย่าง ถ้าทางเพจ สายตรงภาคสนามเอาข้อมูลมา แต่ไม่ได้ตรวจสอบก็ควรขอโทษแฟนเพจไว้ด้วย

แต่ถ้าเป็นผู้เอามาลงเอง ก็ควรพิจารณาตัวเอง

เพิ่มเติม
คือผมไม่เคยเห็นในเพจนั้น แต่อ่านตามที่พี่จขกท กล่าวไว้

Edited by nunoi, 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:32.

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#5 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:29

ขอหลักฐานด้วยฮัฟ ว่าภาพนี้มาจากเพจสายตรงภาคสนามจริงๆ
เพราะตามเพจนี้อยู่เหมือนกัน ไม่เคยเห็นภาพนี้ในเพจสายตรงเลยนะ

ปลายอ้อ มามั่วแบบนี้อีกแว้ววววว ... หรือไปฟัง ใครเขาเล่าว่า มา บอกมาสะดีๆ :angry:
"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#6 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:29

กุเอาตรงๆนี่้แหละ ถามตรงๆ ไอ้สิ่งที่ปลายฯเรียกว่าสิ่งที่แดงทำมันชั่วมั๊ย และเสื้อแดงมันเคยออกมาขอโทษมั๊ย

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#7 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:30

โอ้วววววว!!!!
บร๊ะเจ้าาาาาาา!!!!!
ปลายอ้อ
อีกแล้ว

รูปเดียว ลากมา ดิสเครดิต ได้ทั้งหมด!!!!!

ตอน ทวีตเตอร์วอยซ์ทีวีลวงโลกว่า พันธมิตรจะเผาว๊อยซ์ทีวี
ปลายอ้อ ไม่กระดิก
ไม่เคยเรียกร้องให้มีการขอโทษ
โอ้ววววว
2 มาตรฐาน ชัดๆ

ไม่ใช่ปลายอ้อ ไม่กล้าทำนะเนี่ย
คุณศรกับคุณแอม เขาท้าพนัน คุณว่ายัยป้าชั่วเนี่ย มาสนามบินแน่ๆ
ไม่เห็นคุณไปตอบเลย

แล้วเอาลิงค์ การบินไทย ที่ไม่มีข้อมูลนักบินอะไร
มาโพสต์หลอกลวงชาวบ้านเนี่ย
ทำไมไม่เห็นออกมาขอโทษเขามั่งล่ะ???

คุณ กล้าเนอะ
โกหกจนไม่เหลือความน่าเชื่อถือแล้ว
จะไปเรียกใครออกมาขอโทษ

คุณนั่นแหละ!!!

Attached Images

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#8 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:30

ตระกูลชั่วและสาวกแดง มันเคยไปข้อโทษคนอื่นมั๊ย ไอ้เฟค!

#9 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:33

ไอ้คนสั่งเผาปลายฯว่าเป็นคนชั่วมั๊ยครับ

และไอ้คนเผา

#10 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:40

เรื่อง เหรียญป๋าเปรม ไปถึงไหนแล้วหรอครับ ตกลงที่ ปลายอ้อ ยกมา คือ จริง หรือ โกหก ครับ :mellow:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#11 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:50

ชอบตรงปลาย เหมือนชื่อเลยนิ

:lol:

#12 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:52

คาดว่าปลายอ้อ.. จะค่อยๆกลายร่างเป็นโปกลุกไปเรื่อยๆ (ตั้งกระทู้แล้วหายต๋อม)

เอาน่า.. เรารู้ว่าคุณเจ็บ (ที่เลือกโจรทักษินเป็นหัวหน้า) :lol: :lol: :lol:

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#13 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:52

ปลายโกหกเรื่องเหรียญป๋าเปรม ไม่คิดกลับไปขอโทษหรือ
http://webboard.seri...ง/page__st__100

หนึ่งในนั้นก็คือเหรียญมูลนิธีที่คนโง่ก็จะนึกว่า อะไรกลมๆ ยกขอบ เป็นต้องใช้สำหรับในหลวงเท่านั้น
คนอื่นใช้ ถือว่าหมิ่นฯ หึหึ ถ้าเช่นนั้น เหรียญอีกมากมายที่สมาชิกนำมาลงไว้ ก็หมิ่นทั้งนั้นสินะ

ampไซโคพีเดียข้อมูลแน่นสุดยอดเลยครับ ผมขอเอารูปมารวมกัน จะได้ไว้อ้างอิงต่อไป

ฝ่ายคนดีนี้ลำบากจริงๆ เราต้องรักษาความดีไว้ตลอดทำผิดนิดเดียวก็ไม่ได้ เทียบกับฝ่ายเสื้อแดงที่ทำชั่วทุกรูปแบบแต่พวกมันกลับไม่สนใจ...

ผมว่าขวาที่ดีประเสริฐกว่า ซ้ายบัดซบ ตอนป๋าเปรมเป็นนายกบ้านเมืองเจริญกว่ายุคทักษิณเยอะ

#14 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:57

อือ วิเคราะห์คนอื่นได้เป็นหลายสิบบรรทัด

เเต่พอตัวเองทำเหมือนกัน ก้อลืมวิเคราะห์ซะงั้น ต้องให้คนอื่นเขามาวิเคราะห์เเทนจนเมื่อย

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#15 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:57

มีสติรู้ว่าโกหก แล้วปลายอ้อว่าแกนนำแดงโกหกอะไรบ้างบอกหน่อยดิ๊

#16 55555

55555

มหาเมพ

จริง ๆ แล้ว ก็ไม่รู้น๊ะว่าอะไรจริง อะไรไม่จริง...แล้วก็ไม่ได้สนใจ

เพียงแต่ มีเพื่อนสมาชิกซี้แหง๋ ปลายแคม เล่าให้ฟังแบบนี้...

เมื่อสักครู่ ผมเพิ่งได้พบกับเพื่อนที่เป็นพนักงานการบินไทยผู้กว้างขวางและรู้จักตัวกัปตัน เขาเล่าว่าเรื่องที่แพร่หลายอยู่ในอินเตอร์เนทเกี่ยวกับเที่ยวบินนั้นคลาดเคลื่อน

ตามที่เขาตรวจสอบมา ป้าคนนั้นไม่ได้เดินทาง คนที่จะเดินทางคือสามี ป้าแกแค่มาส่งที่สนามบิน ส่วนข่าวที่คลาดเคลื่อนนั้น เขาตรวจสอบที่มาคร่าวๆ เข้าใจว่าเกิดจากนักข่าวสำนักหนึ่งโทรไปถามสมาชิกสหภาพคนหนึ่งในช่วงที่เกิดเหตุสดๆร้อนๆ พนักงานท่านนั้นกำลังอยู่ในอาการฟังไม่ได้ศัพท์จับมากระเดียด ข่าวก็เลยคลาดเคลื่อน แล้วก็แพร่ออกไปแบบไฟไหม้ฟาง

ผมขอรับรองว่าบอกเล่าตามที่ได้ยิน โดยไม่มีการตัดต่อหรือเพิ่มเติม แต่ผมไม่สามารถรับรองความถูกต้องของข่าว ขอให้รับฟังไว้เป็นข้อมูลก็พอ

#17 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:07

หรือจะเป็น "ดราม่" เจ้าของสโลแกนนี้

เห็นดิ้นจนออกนอกหน้า ..
เป็นอะไรหรือเปล่า ?

ผมให้เขาขอโทษ พวกพ้องน้องพี่เขา
ไม่ใช่มาขอโทษผม
เพราะผมไม่ได้ติดตาม

#18 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:09

เรื่องนี้ ผมเห็นด้วยกับปลายอ้อ 10000% ครับ
โกหกอย่างนี้ เลวมาก ไม่มีความรับผิดชอบ

เพียงแต่ ช่วยแคบรูปนี้พร้อมรายงานข่าวของเขามาลงด้วย

อ้อ
แล้วอยากจะเรียนเชิญคุณปลายอ้อ
ตั้งกระทู้ประนามปลายอ้อกอแขมด้วยอีกคน

***นั่นก็เอารูปโกหกมาลงเว็บสาธารณะ
เพื่อสร้างความสำคัญผิดกับผู้อ่านเหมือนกัน

ถ้าไม่ทำ เด๋วจัดให้.....

#19 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:11

หรือจะเป็น "ดราม่" เจ้าของสโลแกนนี้

ผมให้เขาขอโทษ พวกพ้องน้องพี่เขา

เออ..

ไม่มีอะไรหรอกครับ

ที่โพสถี่ๆ....

เพราะ.....

รู้ว่าหนังมันหนา ตามันบอด เลยต้องกระแทกแรงๆถึงเข้า :)

#20 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:17

:mellow: เห็นมาหลายๆโพสออกตัวเป็นแดง ตัวไหนตัวนั้นเหมือนกันหมด...ตายน้ำตื้น...

<_< ปลายอ้..., ใจหมา..., รูตัน... ฯลฯ = ปลายทางที่นรก ลากกันไปให้หมดล่ะ อย่าเอาไว้ให้หนักแผ่นดิน...

Edited by wat, 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:17.

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#21 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:17

ได้ทีหน่อย ลากไปหลายกระทู้เลย ...

เรียกหาความรับผิดชอบของคนอื่นจัง

แล้วของตัวเอง ของเดิมๆ ที่ถ่ายเรี่ยราดไว้เนี่ย รับผิดชอบยังไง ละจ๊ะ...

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#22 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:22

รู้จักเจเจ สาทรมะ?
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#23 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:23

เชื่อเหอะว่าเรื่องป้าเป็นของจริงปลายอ้ะ ใจเย็น ๆ ^_^

สักไม่กี่วันเด๊ยวทีรูปมาแน่ สุวรรณภูมิ กล้องวงจรปิดเยอะ
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#24 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:25

ผมกลับสงสัยว่า... คนที่เอารูปนี้มาลงคนแรก... น่าจะตั้งใจ

วางยา...สลิ่ม

เป็นฝีมือของ ผลงานแรก ของ นักรบไซเบอร์หรือปล่าว... ไม่ทราบได้..
รู้แต่ งานนี้... เสียคน กันไปหลาย... ให้ฝ่านโน้นได้ล้อกันไปอีกนาน

รูปอยู่ใน blog ที่ไม่มีใครรู้จัก อยู่ดีๆ มาโผล่เป็น ป้าคนนั้น... มันแปลกๆๆ :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#25 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:28

ไม่เห็นเรียกร้องเรื่องนี้เลยนี่
ปลายอ้อ เงียบกริบ

Attached Images

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#26 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:33

เข้าใจในความพยายามครับ อยากจะจี้ไห้ถูกจุดขี่มึ๊งฝ่ายตรงข้าม
กับการถามหาความรับผิดชอบที่มาของภาพนี้ ผมเห็นด้วย แต่
ก็ยังไม่สามารถระบุให้ใครรับผิดชอบได้เต็มปาก เพราะแหล่งที่มายังไม่ชัดเจน
รวมถึงความเป็นจริงว่าเกิดอะไรขึ้นในตอนนั้น ภาพนั้นคือป้าบ้าล้มเจ้าจริงหรือไม่
มันเร็วเกินไปหน่อยไหม ราวกับว่าปลายอ้อซ้ำด้วยโวหารอย่างสะใจ
แต่ไม่คิดถึงสาเหตุที่ทำให้ข่าวเละตุ้มเป๊ะแบบนั้น
เพจเหล่านั้นเขาต้องการอะไร มากกว่าที่จะแกล้งอิป้าบ้า
อิป้าบ้าคนนั้น กระทำอะไรให้พวกเขาปั่นป่วนแบบนั้น
หากปลายอ้อคิดกลับกัน และปลายอ้อมีจิตร่วมที่คิดหวงแหนสถาบันเหมือนกัน
ปลายอ้อ อาจจะนิ่งคิดก่อนที่จะนำเสนอให้ใครออกมารับผิดชอบ

ถ้าถามหาความรับผิดชอบประเด็นนี้ โดยไม่หวนคิด
บางทีปลายอ้อเองอาจต้องถามหาความรับผิดชอบอะไรๆอีกหลายอย่าง
ทั้งในตัวสื่อแดง ทั้งในสื่อหลัก ทั้งในตัวปลายอ้อ
โดยที่ไม่ใชถามหาแต่เพจฝ่ายตรงข้ามอย่างเดียว

เพราะเจตนาสำคัญที่เขาพึงแสดง มันเป็นเรื่องที่คนรักสถาบันกระทำ
ในขณะที่ปลายอ้อไม่ให้ความสำคัญ แล้วทำไมปลายอ้อไม่ให้ความสำคัญกับต้นเหตุ
ก่อนจะมาซ้ำเติมเอากับผล
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#27 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:43

จริงๆแล้ว ข่าวก็เร็วไป ไม่ได้กรอง
ทำให้อีกฝ่ายเอามาโจมตี
ครั้งนี้ก็เช่นกัน ยังไงผมก็ขอตำหนิ แต่ก็ขอขอบคุณในความพยายาม และความเสียสละครับ :)

#28 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:54

ได้ทีหน่อย ลากไปหลายกระทู้เลย ...

เรียกหาความรับผิดชอบของคนอื่นจัง

แล้วของตัวเอง ของเดิมๆ ที่ถ่ายเรี่ยราดไว้เนี่ย รับผิดชอบยังไง ละจ๊ะ...

คุณศร

ผมเห็นมันทนโท่ไปหน่อยเท่านั้น ง่ายเกินไปด้วย ทำเพื่ออะไร ?

Edited by ปลายอ้อกอแขม, 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:54.

#29 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:57

เข้าใจในความพยายามครับ อยากจะจี้ไห้ถูกจุดขี่มึ๊งฝ่ายตรงข้าม
กับการถามหาความรับผิดชอบที่มาของภาพนี้ ผมเห็นด้วย แต่
ก็ยังไม่สามารถระบุให้ใครรับผิดชอบได้เต็มปาก เพราะแหล่งที่มายังไม่ชัดเจน
รวมถึงความเป็นจริงว่าเกิดอะไรขึ้นในตอนนั้น ภาพนั้นคือป้าบ้าล้มเจ้าจริงหรือไม่
มันเร็วเกินไปหน่อยไหม ราวกับว่าปลายอ้อซ้ำด้วยโวหารอย่างสะใจ
แต่ไม่คิดถึงสาเหตุที่ทำให้ข่าวเละตุ้มเป๊ะแบบนั้น
เพจเหล่านั้นเขาต้องการอะไร มากกว่าที่จะแกล้งอิป้าบ้า
อิป้าบ้าคนนั้น กระทำอะไรให้พวกเขาปั่นป่วนแบบนั้น
หากปลายอ้อคิดกลับกัน และปลายอ้อมีจิตร่วมที่คิดหวงแหนสถาบันเหมือนกัน
ปลายอ้อ อาจจะนิ่งคิดก่อนที่จะนำเสนอให้ใครออกมารับผิดชอบ

ถ้าถามหาความรับผิดชอบประเด็นนี้ โดยไม่หวนคิด
บางทีปลายอ้อเองอาจต้องถามหาความรับผิดชอบอะไรๆอีกหลายอย่าง
ทั้งในตัวสื่อแดง ทั้งในสื่อหลัก ทั้งในตัวปลายอ้อ
โดยที่ไม่ใชถามหาแต่เพจฝ่ายตรงข้ามอย่างเดียว

เพราะเจตนาสำคัญที่เขาพึงแสดง มันเป็นเรื่องที่คนรักสถาบันกระทำ
ในขณะที่ปลายอ้อไม่ให้ความสำคัญ แล้วทำไมปลายอ้อไม่ให้ความสำคัญกับต้นเหตุ
ก่อนจะมาซ้ำเติมเอากับผล

น่าฟังครับ

#30 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:00

ตกลงคุณปลายอ้อฯ ทำเป็นแต่ให้คนอื่นขอโทษ
แต่ตัวเองทำอย่างเดียวกัน....ทำเฉยเสียใช้ใหมครับ

ผมจะได้สบายใจว่า
ดูคนแดงไม่เคยพลาดเลย

#31 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:04

คนมีปัญญา

แพ้

คนหน้าด้าน

รำคาญ

คนโง่

#32 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:13

ขอถามเรื่องเทคนิค
วันหนึ่ง ผมโพสท์กระทู้ไม่ขึ้น วนเวียนให้ผม ใส่ tag ใต้หัวข้อกระทู้
ผมก็เลยใส่มันไปว่า "สภากาแฟ" แล้วมันก็ติดมา แบบด้านล่างนี้

ผมจะปลดมันออกได้อย่างไร ? หรือทาง MOD สามารถดำเนินการให้ได้

ขอความกรุณาครับ !

#33 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:14

อย่าหวังคำขอโทษจากปลายอ้อเลยครับ

อ่านลายเซ็นต์ของเค้าสิ

..."ถึงแพ้ในสาระ แต่ขอชนะด้วยโวหาร"...

#34 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:17

...

จริงๆแล้วถ้าดูอาการดิ้นพราดๆของพวก แดงวิชาการ ผมว่าจะพอเดาจุดตายของไอ้คณะนิติราษฎร์ได้

แดงวิชาการหวังให้ทักษิณไปทำลายอะไรบางอย่างที่ พวกมันไม่มีแม้แต่ปัญญาคิดวิธีการเอง พอทักษิณทำท่าไม่ยุ่งกับอำมาตย์แล้ว พวกมันก็ดิ้นพราดๆเห็นแล้วน่าสมเพช

เห็นว่า ครก.112 ก็อุตสาห์เสี้ยมเต็มที่ ไปยื่นยกเลิกมาตรา112กับสภาแล้ว

ถึงตอนนี้ผมสงสัยตัวเองแล้วว่า ระหว่างทักษิณ แล้วพวกแดงล้มเจ้า(แดงเสี้ยม) ผมเกลียดใครมากกว่ากัน

#35 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

คุณศร

ผมเห็นมันทนโท่ไปหน่อยเท่านั้น ง่ายเกินไปด้วย ทำเพื่ออะไร ?

ไม่เคยมีใคร ไม่เคยทำผิด ...

ไม่เคยมีคนกล้าคนไหน ที่ไม่เคยกลัวมาก่อน ...

เพียงแต่ว่า เมื่อทำผิด... จะ "กล้า" รับผิดชอบหรือไม่ ...???

หรือจะต้องอยู่กับความ "กลัว" ตลอดไป

แค่นั้นเองครับ คุณปลายอ้อกอแขม...

Edited by ศรอรชุน, 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:23.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#36 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:23

คุณศร

ไม่เคยมีคนกล้าคนไหน ที่ไม่เคยกลัวมาก่อน ...

เพียงแต่ว่า เมื่อทำผิด... จะ "กล้า" รับผิดชอบหรือไม่ ...???

หรือจะต้องอยู่กับความ "กลัว" ตลอดไป

แค่นั้นเองครับ คุณปลายอ้อกอแขม...

สุดยอดครับ เห็นด้วยครับ !

#37 Aiakos

Aiakos

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:28

ผมมองว่าช่วงฝุ่นตลบ ข่าวสารต่างๆมาจากหลายช่องทาง เนื่องด้วยเป็นประเด็นที่อยู่ในความสนใจของสังคม

อาจทำให้ขาดการตรวจสอบอย่างถูกต้องแม่นยำเพียงพอเพราะต้องนำเสนอให้ทันต่อสถานะการณ์

ความผิดพลาดย่อมเกิดขึ้นได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้ารู้ว่าข้อมูลที่นำเสนอมีความคลาดเคลื่อน ก็ควรแก้ไขให้ถูกต้อง

เรื่องการเอาชนะกันก็คงเป็นเรื่องที่ห้ามกันไม่ได้เพราะต่างฝ่ายต่างก็มีแหล่งข้อมูลหรือความเห็นที่แตกต่างกัน

แต่ขออย่าให้เอาเรื่องนี้มาทำให้ท่านสมาชิกต้องขัดแย้งกัน จนหลงลืมแก่นของเรื่องที่พวกเราต้องค้นหาความจริง

เพื่อให้เกิดความเป็นธรรมกับทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้อง
"I'm gonna make him an offer he can't refuse." Don Corleone to Johnny Fontane about Woltz

#38 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:31

ตกลงคุณปลายอ้อฯ ทำเป็นแต่ให้คนอื่นขอโทษ
แต่ตัวเองทำอย่างเดียวกัน....ทำเฉยเสียใช้ใหมครับ

มิใช่เช่นนั้น ครับคุณแอม

ใจผมน่ะ ต้องการให้เขามาขอโทษ เพื่อนพ้องน้องพี่ของเขา
ซึ่งไม่ใช่ยัยป่้า หรือผมนะครับ

#39 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:39

ผมกลับสงสัยว่า... คนที่เอารูปนี้มาลงคนแรก... น่าจะตั้งใจ
วางยา...สลิ่ม
เป็นฝีมือของ ผลงานแรก ของ นักรบไซเบอร์หรือปล่าว... ไม่ทราบได้..
รู้แต่ งานนี้... เสียคน กันไปหลาย... ให้ฝ่านโน้นได้ล้อกันไปอีกนาน
รูปอยู่ใน blog ที่ไม่มีใครรู้จัก อยู่ดีๆ มาโผล่เป็น ป้าคนนั้น... มันแปลกๆๆ

ผมว่าท่าน อ่าน#82 ของ จขกท แล้ว... เข้าไปใน Link
http://www.bloggang....roup=6&gblog=23
แล้วออกมา สารภาพ และ ขอโทษ ผิดที่ไปด่า... เค้าซะดีๆดีกว่า... ยิ่งดิ้นยิ่งถลอก...

น่าจะจริงครับ ภาพนี้อาจจะไม่ใช่ก็ต้องขออภัยเจ้าของภาพนี้ด้วยครับ

ก่อนจะเห็น Rep นั้น...
บังเอิญ...กลางไข่..ก็ยังคิดว่า...
เป็น NON CITIZEN VISITORS ที่สุวรรณภูมิอยู่ดี..เหอ เหอ เหอ
ไม่งั้น..กลางไข..เขาเล่นตั้งแต่ Rep แรก # 86 แล้ว...
แถ แถ แถซิ..

แค่ดูรูปเนี่ย... ผมว่า คนปกติเราๆท่านๆ บอกไม่ได้หรอกครับ ว่า ตม ประเทศอะไร... ในเมื่อมีบาท่าน
เชื่อว่า สุวรรณภูมิ ถึงขนาดไปด่าค้าเนี่ย... ผมก๋เชื่อตามท่านนั้นไปก่อน...

แต่ คนปกติ บอกได้ครับว่า.. ป้าย NON CITIZEN VISITORS หมายถึงอะไร.
แต่ คนปกติ ควรจะเห็นป้ายแล้วควรคิดได้ว่า มันไม่น่าถูก...
เนื่องจาก ยัง เป็นไปได้ที่ เจ้าหน้าที่จะย้ายแถว... ผมถึงใช้คำว่า ... จาก หลักความน่าจะเป็น...

ช่อง NON CITIZEN VISITORS ถ้าเป็นที่สุวรรณภูมิฯ
คนปกติเห็นป้ายแล้วมันไม่ถูกยังไง..
เพราะคนไทย..ไม่มีสิทธิเข้ารึไง...เคยได้ยินไหมว่า..คนไทยเข้าได้ทุกช่องน่ะ
"ถึงขนาดไปด่าค้าเนี่ย... ผมก็เชื่อตามท่านนั้นไปก่อน"
ความเชื่อแบบนี้ก็ไม่ต้องรับผิดชอบซิ..ใช่ป่ะ
เหมือนอะไรน๊า..เอาดีใส่ตัว..เอาชั่วใส่คนอื่น...เหอ... เหอ... เหอ

ผมล่ะ..เห็นด้วยกะ..เห็นไต..46000 ล้านเหรียญป๋าเปรมปลอมซะจริง..เห่อ ๆ ๆ ๆ
ก็ขนาดผู้ชำนาญการอย่างเห็นไต..ยัง..ผมก๋เชื่อตามท่านนั้นไปก่อน
แต่เวลาเรียกร้องให้คุณ RYUKENDO รับผิดชอบออกมาขอโทษ

ทีเห็นไต..ทำไมไม่ออกมารับผิดชอบในความเชื่อของตัวเองด้วยล่ะ เห่อ ๆ ๆ ๆ
งี้ก็ถลอก..หมดเลยดิเห็นไต..เห่อ ๆ ๆ ๆ
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#40 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:54

ผมมองว่าช่วงฝุ่นตลบ ข่าวสารต่างๆมาจากหลายช่องทาง เนื่องด้วยเป็นประเด็นที่อยู่ในความสนใจของสังคม

อาจทำให้ขาดการตรวจสอบอย่างถูกต้องแม่นยำเพียงพอเพราะต้องนำเสนอให้ทันต่อสถานะการณ์

ความผิดพลาดย่อมเกิดขึ้นได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้ารู้ว่าข้อมูลที่นำเสนอมีความคลาดเคลื่อน ก็ควรแก้ไขให้ถูกต้อง

เรื่องการเอาชนะกันก็คงเป็นเรื่องที่ห้ามกันไม่ได้เพราะต่างฝ่ายต่างก็มีแหล่งข้อมูลหรือความเห็นที่แตกต่างกัน

แต่ขออย่าให้เอาเรื่องนี้มาทำให้ท่านสมาชิกต้องขัดแย้งกัน จนหลงลืมแก่นของเรื่องที่พวกเราต้องค้นหาความจริง

เพื่อให้เกิดความเป็นธรรมกับทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้อง

ความสับสนของข่าวสาร ซึ่งเป็นไปได้ว่าอาจมีข้อเท็จจริงบางอย่างผิดพลาดไป

ลองคิดว่าทำไมต้องมีคนรีบร้อนรายข่าวนางฐิตินันท์กำลังจะเดินทางออกนอกประเทศโดยถูกดำเนินคดี

ความรีบร้อนที่เกิดขึ้น มาจากความไม่มั่นใจความซื่อสัตย์เที่ยงตรงของบางกลไกในระบบยุติธรรม

นั่นก็คือเจ้าหน้าที่ตำรวจ และอาจต่อเนื่องไปถึงอัยการด้วย

หรือใครจะออกมารับรองว่าตำรวจไทยไว้ใจได้

ตำรวจคือต้นเหตุของความร้อนรนในการเสนอข่าวดังกล่าว

เพราะตำรวจทำหน้าที่เป็นจิตแพทย์ตั้งแต่วันที่๑๓ กค. วินิจฉัยว่านางฐิตินันท์วิกลจริต

แทนที่จขกท.จะดิ้นรนหาจุดผิดพลาดบกพร่องของการเสนอข่าวที่สนามบินสุวรรณภูมิเมื่อวานซืน

คุณควรทำความเข้าใจก่อนถึงจิตใจของหมู่ชนที่บิดาอันเป็นที่รักของพวกเขาถูกละเมิด

หรือคุณเพียงจะเพียรผ่าเส้นผมเพื่อชักให้คนเขวเท่านั้น

#41 Aiakos

Aiakos

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:01

ความสับสนของข่าวสาร ซึ่งเป็นไปได้ว่าอาจมีข้อเท็จจริงบางอย่างผิดพลาดไป

ลองคิดว่าทำไมต้องมีคนรีบร้อนรายข่าวนางฐิตินันท์กำลังจะเดินทางออกนอกประเทศโดยถูกดำเนินคดี

ความรีบร้อนที่เกิดขึ้น มาจากความไม่มั่นใจความซื่อสัตย์เที่ยงตรงของบางกลไกในระบบยุติธรรม

นั่นก็คือเจ้าหน้าที่ตำรวจ และอาจต่อเนื่องไปถึงอัยการด้วย

หรือใครจะออกมารับรองว่าตำรวจไทยไว้ใจได้

ตำรวจคือต้นเหตุของความร้อนรนในการเสนอข่าวดังกล่าว

เพราะตำรวจทำหน้าที่เป็นจิตแพทย์ตั้งแต่วันที่๑๓ กค. วินิจฉัยว่านางฐิตินันท์วิกลจริต

แทนที่จขกท.จะดิ้นรนหาจุดผิดพลาดบกพร่องของการเสนอข่าวที่สนามบินสุวรรณภูมิเมื่อวานซืน

คุณควรทำความเข้าใจก่อนถึงจิตใจของหมู่ชนที่บิดาอันเป็นที่รักของพวกเขาถูกละเมิด

หรือคุณเพียงจะเพียรผ่าเส้นผมเพื่อชักให้คนเขวเท่านั้น

ท่านหมายถึงผมหรือท่านปลายอ้อครับ
"I'm gonna make him an offer he can't refuse." Don Corleone to Johnny Fontane about Woltz

#42 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:01

เข้ามาฮา "ปลายเน่า" อีกแล้ว คราวนี้มีลิ่วล้อควายแดงเข้ามาเสริมทัพในกระทู้ซะด้วยสิ

แต่ข้อเท็จจริงก็ว่ากันไปครับ ใครผิดใครถูก จะตอแหลฯ ยังไงก็ได้ทั้งนั้น แต่สุดท้ายก็หนีความจริงไม่พ้นซะทีสิน่า

เหมือนหัวหน้าควาย ทักษิณ ที่เร่ร่อนหนีความผิดอยู่นอกประเทศ ซ้ำยังสมองตัน "ไม่เข้าใจว่าทำไมกลับประเทศไม่ได้ ทั้งๆ ที่ไปได้ทั่วโลก" ซะอีก

ก็มันกลับไม่ได้ เพราะหนีคดีอยู่น่ะสิ กลับมาก็ติดคุก

แต่กรณี ป้านรกนี่ ก็ว่ากันไปตามข้อเท็จจริง ผิดก็ว่าตามผิด กฎหมายมีแต่ไม่บังคับใช้ก็แย่ ไม่มีใครเค้าออกตัวล้อฟรีหรอกเรื่องแบบนี้ และอีกนั่นแหล่ะ เรื่องเชี่ยๆ แบบนี้ไม่ใช่ครั้งแรกของ "ตะกวดไท"

มันผิดตั้งแต่ไม่จับกุมดำเนินคดีตั้งแต่แรกแล้ว ไม่เกี่ยวว่า อิป้านรกนี่ จะไปขึ้นเครื่องหรือไม่ ประเด็นมันอยู่ที่ตรงนี้ก็เท่านั้น ส่วนภาพนั้นตัดต่อหรือไม่ มันไม่ใช่ประเด็นที่จะทำให้อิป้านี่พ้นผิดจากสิ่งที่มันกระทำ อย่าบอกว่าฝั่งคุณไม่เคยมาต่อยอดใส่ร้ายป้ายสี คนทั่วไปที่เค้ามีสติไม่ใช่พวกควายแดง เค้าแยกแยะได้ครับ ถ้าความจริงปรากฎออกมารูปไหน ก็ว่ากันไปตามข้อเท็จจริง

สุดท้ายจะมาเรียกร้องให้ใครเค้าขอโทษ "ผมกลับไม่เคยเห็นควายแดงที่ออกมาตอแหลฯ รวมทั้งพวกคุณ เคยกล่าวขอโทษในเรื่องที่พ่นออกมาสักที"

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#43 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:59

คุณศร

มาเห็นด้วยกับสลิ่ม แมงสาบอย่างผม
เดี๋ยวแกนนำก็ลดเกรดให้เป็นแค่ "แดงเทียม" ซะนะ
อย่าลืมบทบัญญัติสำคัญของเสื็อแดงซิครับ

"ในโลกนี้มีเพียงลมที่พ่นมาจากปากทักษิณและแกนนำเท่านั้น ที่เป็นเรื่องจริง"

แต่ถ้าเห็นด้วยจรืงๆ ก็นำไปใช้ให้เกิดประโยชน์กับการรักษาคุณค่าของชีวิตเถิด
ชีวิตคนทุกคน ใช่ว่าจะอยู่ยาวนาน
ตายฮ่าไป เงินยัดปากแค่บาทเดียว พวกยังมาแงะเอาไปซะอีก...
เอาอะไรไปไม่ได้ เหลือแต่ดีชั่ว ที่ให้คนรุ่นหลังพูดถึงเท่านั้นแหละ ครับ...

#44 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:09

ผมติดตามสายตรงอยู่ ไม่เคยเห็นสายตรงบอกภาพนี้ตัวเองเป็นคนทำ มั่ว ใส่ร้ายนะจ๊ะ

ขอหลักฐานด้วยฮัฟ ว่าภาพนี้มาจากเพจสายตรงภาคสนามจริงๆ
เพราะตามเพจนี้อยู่เหมือนกัน ไม่เคยเห็นภาพนี้ในเพจสายตรงเลยนะ

ปลายอ้อ มามั่วแบบนี้อีกแว้ววววว ... หรือไปฟัง ใครเขาเล่าว่า มา บอกมาสะดีๆ :angry:

เพราะเหตุนี้หรือเปล่าครับ...
ที่ปลายอ้อฯ เลยเลือกที่จะตั้งกระทู้ในเสรีไทย...

คุณปลายอ้อฯ ร้องเรียนไปยัง "สายตรงภาคสนาม" หรือยังครับ ?

Edited by chaidan, 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:18.

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#45 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:12

มิใช่เช่นนั้น ครับคุณแอม
ใจผมน่ะ ต้องการให้เขามาขอโทษ เพื่อนพ้องน้องพี่ของเขา
ซึ่งไม่ใช่ยัยป่้า หรือผมนะครับ

ประเด็นมันไม่ใช่ให้ขอโทษใคร
แต่อยู่ที่คุณเห็นว่า ทำผิดอย่างนี้แล้ว ต้องมีคำขอโทษ
ส่วนจะไปขอโทษใคร ก็แล้วแต่ว่า ได้ไปทำให้ใครเดือดร้อน

พุทธสุภาษิตที่คุณคุ้นเคย ก็มีว่า
คนโกหก ไม่ทำผิด ไม่มี

คุณโกหก คุณทำผิด คุณต้องขอโทษ

คุณทำผิดโดยนำข้อมูลเทฌจจำนวนมากมาใช้ในเว็บนี้
คุณก็เลือกเอาว่าจะขอโทษเว็บนี้
หรือขอโทษพวกคุณที่คุณทำให้แนวร่วมเสื่อม

การแถออกไปเรื่อยๆ ของคุณนี่ ก็เท่ากับคุณดูถูกตัวเอง
ด้วยหลักการที่คุณใช้กล่าวหาคนอื่น....

แบบนี้ละครับ สองมาตรฐานของแท้

#46 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:15

โถ อาการเฮ้าเลี่ยนระดับนี้ ถือว่าเป็นหนักหนาพอควรแล้วนะ
เที่ยวไปบอกใ้ห้เขาขอโทษพรรคพวกของเขา

โทษทีเถอะ น้องไปเศือกอะไรกับเขาจ๊ะ

หา???!!!!
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#47 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:15

คุณศร

มาเห็นด้วยกับสลิ่ม แมงสาบอย่างผม
เดี๋ยวแกนนำก็ลดเกรดให้เป็นแค่ "แดงเทียม" ซะนะ
อย่าลืมบทบัญญัติสำคัญของเสื็อแดงซิครับ

"ในโลกนี้มีเพียงลมที่พ่นมาจากปากทักษิณและแกนนำเท่านั้น ที่เป็นเรื่องจริง"

แต่ถ้าเห็นด้วยจรืงๆ ก็นำไปใช้ให้เกิดประโยชน์กับการรักษาคุณค่าของชีวิตเถิด
ชีวิตคนทุกคน ใช่ว่าจะอยู่ยาวนาน
ตายฮ่าไป เงินยัดปากแค่บาทเดียว พวกยังมาแงะเอาไปซะอีก...
เอาอะไรไปไม่ได้ เหลือแต่ดีชั่ว ที่ให้คนรุ่นหลังพูดถึงเท่านั้นแหละ ครับ...

4 บรรทัดบน ไม่เห็นด้วยครับ

เห็นด้วยกับ 4 บรรทัดล่าง ซึ่งมันเข้ากับหลักคำสอนของพระพุทธศาสนา
คือหัวใจของศาสนา ที่ย่อลงมาจาก 84000 พระธรรมขันธ์
เหลือเพียง 3 ข้อ คือละเว้นการทำชั่วทั้งหมด ทำความทุกอย่าง ทำจิตให้่ผ่องใส

สุดท้ายยังย่นย่อให้เหลือเพียง 1 เดียว คือ อัปปะมาเทน สัมปาเทถะ
ซึ่งเป็นปัจฉิมโอวาทสุดท้ายของพระบรมศาสดา แปลว่า "อย่าประมาทมัวเมาในชีวิต"

จากแนวคิด คุณศรเป็นคนใช้ได้ครับ !

Edited by ปลายอ้อกอแขม, 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:23.

#48 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:22

อย่าหวังคำขอโทษจากปลายอ้อเลยครับ

อ่านลายเซ็นต์ของเค้าสิ

..."ถึงแพ้ในสาระ แต่ขอชนะด้วยโวหาร"...

สถานะของไอ้คางคกเลยครับ...

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#49 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:28

ท่านหมายถึงผมหรือท่านปลายอ้อครับ

ปลายแคมอ้อครับ แต่อ้างคุณAiakosเพราะคุณAiakosบรรยายตอนฝุ่นตลบเห็นภาพดี

ขออภัยที่ไม่ชัดเจนครับ กำลังโมโหตำรวจแล้วพาลเลยไปถึงอัยการด้วย

#50 intra

intra

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:28

โอ้ เหมือนทักษิณเลย
ชอบยกเอาธรรมะมาเอ่ย. ดูประหนึ่งว่าข้านั้นเป็นคนดี ธรรมะธรรมโม

จะเป็นธรรมะชโยหรือเปล่าจ๊ะ.

เสื้อแดงนะ ศีลห้ายังรักษาไม่ได้. จะพูดธรรมะให้สวยหรูดูดีไปทำไม

Edited by intra, 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:31.