Jump to content

- - - - -

...เสียถึงเจ้าของ “โกหกไม่ลง พูดตรงไปเลย” โกหกแบบบูรณาการ...

สภากาแฟ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
58 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:33

อืม สายตรงภาคสนามเป็นพวกอำมาตย์รึนี่ :rolleyes:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#52 NoOaK

NoOaK

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:37

อย่าหวังคำขอโทษจากปลายอ้อเลยครับ

อ่านลายเซ็นต์ของเค้าสิ

..."ถึงแพ้ในสาระ แต่ขอชนะด้วยโวหาร"...

ผมก็เพิ่งเห็นเหมือนกัน เราคงไม่ชนะเค้าแล้วหละครับ

เค้าเน้นการเล่นลิ้นแล้ว

#53 เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:21

รูปที่เอามาแปะนี้ เชื่อว่าเป็น ตม. ที่สหรัฐมากกว่าค่ะ มั่นใจ 95% แต่บอกไม่ได้ว่าสนามบินเมืองไหน...แต่ไม่ใช่ที่สุวรรณภูมิ มั่นใจ 120%

ถ้ามีการเอาข่าวมาลงผิด ซึ่งใน social network เจอได้เยอะเพราะข่าวต่างๆ มันแพร่ได้ไวและง่ายมาก ... ถ้าเป็นอย่างนั้นไม่ว่าเวบสีไหนแอดมินก็ควรออกมาขอโทษค่ะ .... เป็นแฟนเพจสายตรงภาคสนามเหมือนกัน แต่ไม่สามารถยืนยันได้ว่าสายตรงเอารูปนี้มาลงหรือไม่เพราะมาติดอยู่ในที่ๆ เฟซบุ๊คไม่ได้รับการต้อนรับจากรัฐบาลมาหลายวันแล้ว

แต่ถ้าเป็นการจงใจบิดเบือนข้อมูล ตัดต่อภาพ ตัดต่อข้อความ ตัดต่อเทปเสียงนี่ ถือว่าเจตนาร้ายและมีการไตร่ตรองล่วงหน้า ไม่ว่าใครก็ไม่ควรทำค่ะ (ยิ่งเอาเทปตัดต่อไปเปิดปลุกระดมคนนี่ยิ่งแย่ใหญ่เลย)

คิดว่าจะเลิกตอบกระทู้ล่อเป้าและไร้สาระของบางคนแล้วค่ะ จะได้ตกๆไป

#54 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:47

เหตุการณ์ที่สุวรรณภูมิ เกิดขึ้นเพราะ ปรากฎชื่อของผู้ที่กระทำการเหยียบย่ำหัวใจคนไทย
แต่กลับไม่มีการดำเนินการใด ๆ จากหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ไม่มีการประชาสัมพันธ์ว่าได้มี
การแจ้งความหรือไม่ มีการควบคุมตัวหรือไม่ สื่อหลักก็ไม่ได้ให้ความสนใจแต่ประการใด

ดังนั้น เมื่อปรากฎชือเป็นผู้โดยสารขาออก จึงเป็นเรื่องธรรมดาที่บุคคลที่มีความคับข้องใจ
คาใจ ไม่ไว้วางใจ ในการดำเนินงานของเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ไปรวมตัวกันเพื่อดูว่า
ข้อเท็จจริงเป็นประการใด ผู้ที่กระทำความผิดจะเดินทางออกนอกประเทศจริงหรือไม่

และการกระทำของกลุ่มบุคคลก็ไม่ได้สร้างความเดือดร้อน ให้กับบุคคลที่ 3 หรือระราน
ริดรอนสิทธิของบุคคลอื่นที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องแต่ประการใด ไม่ได้แสดงพฤติกรรมข่มขู่
อาฆาตมาดร้ายเจ้าหน้าที่แต่ประการใด

ประกอบกับ หน่วยงานที่เกี่ยวข้องและเจ้าหน้าที่ไม่ได้กระทำการใด ๆ ให้เกิดความกระจ่าง
ต่อสาธารณชน จะด้วยสาเหตุใด...เป็นเรื่องที่ต้องพิสูจน์ความจริงกันต่อไป

แต่นั้นกลับเป็นช่องว่าง ที่ให้บุคคลผู้ประสงค์แต่หวังร้าย ฉกฉวยโอกาส ในการนำภาพ
ซึ่งให้บังเอิญเลยเกินว่า...เข้ากับสถานการณ์อย่างพอเหมาะพอเจาะ...มากเกินไป
จนเกือบจะมองว่า..เป็นการคาดคะเน ผลของสถานการณ์ได้อย่างจงใจเกินเหตุหรือไม่
นั้นก็เป็นประเด็นทีี่ต้องหากันต่อไป...

ความลับน่ะ ไม่มีในโลกหรอกน่ะ....

แต่เอาหล่ะ...ประเด็นสำคัญคือ...

ภาพนี้ เพจสายตรง เป็นผู้ที่นำมาโพสต์เป็นเพจแรกหรือไม่...เท่าที่ดู..ไม่น่าจะใช่
ลองค้นดู..ว่าใครที่เป็นคนนำมาโพสต์เป็นคนแรก...จะใช้ัคนเดียวกับที่ให้ข่าว
หรือไม่...หรือ มีความสัมพันธ์เชื่อมโยงกับผู้ที่เปิดประเด็นข่าวหรือไม่...

จะว่าไป...พฤติกรรมของกลุ่มบุคคลที่รวมตัวกันเพื่อป้องกันไม่ให้ ผุ้กระทำความผิด
ออกนอกราชอาณาจักร ก็เป็นสิ่งที่น่าชื่นชมมากกว่าการตำหนิ...

ผิดกับพฤติกรรมของ...

ซึ่งในปัจจุบัน..ยังไม่เคยได้ยินคำขอโทษ..จากผู้กระทำเลยสักคนเดียว

#55 pingping

pingping

ขาประจำ

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:10

ขอเสนอหน่อยครับ ง่ายๆเลยนะครับ ถ้าอันไหนผิด อันไหนถูก ควรนำมาตีแผ่ ที่มาที่ไป ให้เห็นชอบโดยทั่วกัน ขออย่าแถ และเบี่ยงประเด็นไปเรื่อยๆๆ วนไปวนมา สิ่งไหนเค้าแย้งคุณมา คุณก็ควรหาคำตอบมา สิ่งไหนคุณแย้งเค้า เค้าก็ตอบคุณ แบบ win win ดีกว่า ไม่ใช่เฉพาะหัวข้อนี้ครับ ทุกหัวข้อเลยยิ่งดีนะผมว่า
อย่าเป็นฝูงแกะที่หลงทาง

#56 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:13

คิดเหมือนกันว่า
ตอนนี้มีความพยายามทำลาย แหล่งข่าวที่น่าเชื่อถือ ให้หมดคุณค่า

ความพยายามนั้นจะสำเร็จหรือไม่ ขึ้นอยู่กับแหล่งข่าวที่ พลาด นั้นจะแก้ปัญหาและเอาบทเรียนนี้มาทำอย่างไรต่อไป

ในโลกชีวิตจริง ข่าวสาร ก็ ไม่ใช่จะเชื่อถือได้ทั้งร้อย หรือทุกครั้ง แต่ไม่เห็นความจำเป็นอะไรที่จะต้องเอามาเสียบประจานขนาดนี้

แบบนี้ มี เจตนา เจตนาชัดซะจนต้องรู้สึก มาหลายวัน ด้วยความกังวลใจ

หวังว่า

อย่าถึงกับมีขบวนการ ให้คน ไทยที่หาข่าวสารที่ไม่เป็นที่เผยแพร่ หมดหนทางในการรับรู้ความเป็นไป ของรัฐบาลนี้เลยนะ

มันจะยิ่งกว่า ปิดกั้น และคุกคามอีก

หวังว่าคงเป็นจินตนาการไปเองๆๆๆๆ

หวังว่าความพยายามนั้นไม่สำเร็จ

หลายวันมานี่ เห็นข้อความโจมตี เพจสายตรงและบลูสกาย แบบ เน้นๆ แถมยังเห็นความพยายาม กระแนะกระแหนแดกดัน ยังไงชอบกล

เหมือนขบวนการสะกดจิตล้างสมอง วิธีการคุ้นๆ ให้ถูกรังเกียจ เดียดฉันท์

วันนี้ไม่รู้จะเกิดอะไรขึ้น

ได้ข่าวว่ามีความจงใจจากคนที่รับเหมาสอนพิเศษกับอีกคนที่ดูมีชื่อเสียง ข้อความในวงเเล็บคนคนนี้เป็นคนของใคร ใครพอรู้บ้าง
หนังเรื่องนี้ยาวนะ อาจมีอะไรให้ติดตามเยอะด้วย

#57 เหินฟ้า

เหินฟ้า

ขาประจำ

ตอบ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:19

ถ้าจะปลอมไอ้อีพวกสวะเนี่ยสมควรว่ะ
กูรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
กรูไม่เอาเหลือง กรูไม่เอาแดง กรูรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

#58 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:34

https://www.facebook...elevant_count=1

แล้วอันนี้มันคืออะไรค ะปลายอ้อ

#59 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:34

ข่าวอิป้ามหาภัย ในวันนี้ 17 ไม่นิ่งตลอดทั้งวัน หลายเพจก็เสนอข่าววนไปวนมาตลอด

การสื่อสารกันอาจคาดเคลื่อนบ้าง วิเคราะห์ผิดบ้างถูกบ้างเป็นธรรมดา

คิดว่าผู้อ่านมีวิจารณญาณในการอ่านค่ะ ไม่อยากให้เพจที่มีุจุดยืนรักชาติ

รักสถาบัน นำมาเป็นประเด็นโจมตีึกันเอง ซึ่งมันจะไปเข้าทางฝ่ายตรงกันข้าม

นำมาเป็นประเด็นเล่นมั่วๆไดเ้ (เหมือนในทู้นี้)

มีอะไรที่อาจคาดเคลื่อนและไม่เข้าใจกันก็ค่อยๆเคลียร์กันหลังไมล์ก็น่าจะดีนะคะ

แสวงจุดร่วมกันไว้ค่ะ

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด