Jump to content

- - - - -

รวมรูปถ่ายและเอกสารการรับราชการทหารของคุณอภิสิทธิ์

อภิสิทธิ์ รับราชการ ทหาร เอกสาร รูปถ่าย

• Please log in to reply
151 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 วิญญูชน

วิญญูชน

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:53

เดี๋ยวพอมาร์คไม่ผิด มันก็จะบอก มาร์คสัญชาติอังกฤษ ต้องขึ้นศาลโลกอีก 5555

#102 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:58

ตามกฏหมายชายไทยต้องรับราชการทหาร
ผมขอถามหน่อย อภิสิทธิ์รับราชการทหารหรือยัง

ผิดแล้ว..เขาบอกว่าชายไทยต้องไปเกณฑ์ทหาร ไม่ไช่รับราชการทหาร
รับราชการทหารทุกคนแล้วจะเอาเงินที่ใหนจ่ายเงินเดือนล่ะ :lol: :lol:

ทหารเกณฑ์ ก็มีเงินเดือนนะเออ แต่ถ้าถูกยิงตาย ไม่ได้เงิน 7 ล้านด้วยแหละ

มาตรา ๗๓
บุคคลมีหน้าที่รับราชการทหาร ............
http://th.wikisource...ราช_๒๕๕๐/หมวด_๔

ขอประกาศให้เป็น
รีพลายโหด***มประจำเดือน

5555555555

จะให้ฮาไปถึงไหน มาตราไหน ที่กำหนดให้ไปเกณฑ์ทหาร ยกมาเลย

อย่าเล่นสำนวนให้มากนัก มาตรา 73 เขียนไว้อย่างนั้นจริง แต่ต้องอ่านให้จบ
เขาบอกว่าทั้งนี้ตามที่ กม.บัญญัติ เนื่องจากไม่สามารถให้ชายไทยไปเป็นทหารทุกคนได้
จึงต้องทำตาม พรบ. รับราชการทหาร 2497 ด้วย (ดูมาตรา 8)
http://www.thailandl...974876&Ntype=19

มาตรา ๘ การรับบุคคลเข้าเป็นทหารกองประจำการ ให้กระทำด้วยวิธีเรียกมาตรวจเลือก หรือจะรับเข้าเป็นทหารกองประจำการโดยวิธีอื่นตามที่กำหนดในกฎกระทรวงก็ได้

:lol: :lol: :lol:
แล้วการรับเข้าเป็นทหารกองประจำการโดยวิธีอื่นมีวิธีใดบ้างล่ะครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#103 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:09

ตามกฏหมายชายไทยต้องรับราชการทหาร
ผมขอถามหน่อย อภิสิทธิ์รับราชการทหารหรือยัง

ผิดแล้ว..เขาบอกว่าชายไทยต้องไปเกณฑ์ทหาร ไม่ไช่รับราชการทหาร
รับราชการทหารทุกคนแล้วจะเอาเงินที่ใหนจ่ายเงินเดือนล่ะ :lol: :lol:

ทหารเกณฑ์ ก็มีเงินเดือนนะเออ แต่ถ้าถูกยิงตาย ไม่ได้เงิน 7 ล้านด้วยแหละ

มาตรา ๗๓
บุคคลมีหน้าที่รับราชการทหาร ............
http://th.wikisource...ราช_๒๕๕๐/หมวด_๔

5555555555

จะให้ฮาไปถึงไหน มาตราไหน ที่กำหนดให้ไปเกณฑ์ทหาร ยกมาเลย

อย่าเล่นสำนวนให้มากนัก มาตรา 73 เขียนไว้อย่างนั้นจริง แต่ต้องอ่านให้จบ
เขาบอกว่าทั้งนี้ตามที่ กม.บัญญัติ เนื่องจากไม่สามารถให้ชายไทยไปเป็นทหารทุกคนได้
จึงต้องทำตาม พรบ. รับราชการทหาร 2497 ด้วย (ดูมาตรา 8)
http://www.thailandl...974876&Ntype=19

มาตรา ๘ การรับบุคคลเข้าเป็นทหารกองประจำการ ให้กระทำด้วยวิธีเรียกมาตรวจเลือก หรือจะรับเข้าเป็นทหารกองประจำการโดยวิธีอื่นตามที่กำหนดในกฎกระทรวงก็ได้

แล้วการรับเข้าเป็นทหารกองประจำการโดยวิธีอื่นมีวิธีใดบ้างล่ะครับ

ผมว่าคุณกลับไปอ่าน โพสต์ 69 ของคุณกาลมาชน ชัดมากคงตอบคำถามได้

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#104 sungdoo

sungdoo

น้องใหม่

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:11

ผมบอกว่าความผิดในการตรวจเลือกนั้นเกิดขึ้นก่อนครับหรือ คุณจะบอกว่าไม่จริงครับ
ส่วนเรื่อง สด 9 ทั้งสองใบนั้นหาได้ตาม internet ทั่วไปครับ เยอะแยะ ขอให้เสพสื่อทั้ง 2 ฝั่งครับ และใช้ความคิดของตนเอง หาข้อมูลเองอย่าฟังเขาเล่าว่า และที่สำคัญอย่าเอาทักษิณมาเกี่ยว เพราะมันจะไม่จบ โยงกันให้มั่วทุกวันนี้ ถาม 1 ก็ตอบ 1 อย่าเพิ่งไปเอาข้ออื่นมาตอบและก็อย่าแถ ถูกก็ว่าถูก ผิดก็ว่าผิดครับ
อย่างเรื่องเกณฑ์ทหารก็เหมือนกันคุณกำลังโยงและแถแบบมั่วๆ ทั้งๆที่คุณก็รู้อยู่แก่ใจ ว่าชายไทยทุกคนต้องขึ้นทะเบียนทหารกองเกินทุกคน หรือ สด9 นั่นแหละ หากคุณไม่ได้เป็นนร.นายร้อย หรือนาย สิบ ครับ ยอมรับความจริงและเปิดใจให้กว้างครับ

เยอะแยะยังไงครับ ที่เห็นมีแต่ สด.9 ใบหนึ่ง อีกใบเป็นใบแทน สด.9 ในเมื่อคุณบอกว่าเป็น สด.9 ทั้งสองใบคุณต้องแสดงมาครับ
คุณบอกความผิดในการตรวจเลือกเกิดขึ้นก่อน แต่คุณกลับบอกไม่ได้ว่าผิดมาตราไหน อันนี้เรียกว่าจินตนการแล้วครับ
คุณรู้หรือไม่ว่ามันมีข้อยกเว้นไม่ต้องไปตรวจเลือก คุณรู้หรือไม่ว่าอภิสิทธิ์ยื่นสมัครเข้ารับราชการทหารก่อน 19 มี.ค.30 อันนี้หลังการตรวจเลือกหรือครับ
ชายไทยทุกคนต้องขึ้นทะเบียนทหารกองเกินทุกคนอันนี้อภิสิทธิืไปขึ้นแล้วถึงได้ สด.9 มาไง แต่ไม่ทุกคนที่ต้องขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการครับ และไม่ทุกคนที่ต้องเข้ารับการตรวจเลือกเพื่อขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการ
และเรื่องเกณฑ์ทหาร ผมมั่วยังไงบอกมาครับ ผมบอกว่าทหารเขาให้รับราชการทหารแต่ไม่ได้บอกว่าทุกคนต้องเกณฑ์ทหารนะครับ หรือคุณจะแย้งว่าไม่จริง

เรื่องนี้ก็ไม่ทราบครับ ขอโทษครับ ผมไม่ทราบจริงๆที่มีการสมัครเป็นทหารมาก่อนที่จะ ถึงวันคัดเลือกทหารปี 30 ที่คุณอภิสิทธิ์สมัครเนีีย คนละอันกับที่สมัครเป็นอาจารย์ใช่มั๊ยครับ
อันนี้ไม่ทราบจริงๆ อยากรู้ครับ ขอบคุณครับ

ข้าราชการกลาโหมพลเรือนชั้นสัญญาบัตรถือว่าเป็นทหารประจำการไหมล่ะครับ
อันนี้หนังสือตอบกลับโรงเรียน จปร ครับ เป็นหลักฐานแสดงให้เห็นว่าอภิสิทธิ์แสดงเจตจำนงค์สมัครก่อนเกณฑ์แล้ว
อ่อแถมให้
2 มิ.ย.31 โรงเรียน จปร. นำตัวนายอภิสิทธิ์ไปขึ้นทะเบียนกองประจำการที่สัสดีจังหวัดนครนายก

อันนี้ สด.20

อันนี้ถามจริงๆนะครับ อยากรู้จากเอกสารข้างบน ข้อ 3 เห็นบอกว่าขาดหลักฐานการผ่อนผัน ดำเนินการส่งเรื่องคืน อันนี้หมายถึงคุณอภิสิทธิ์ได้เข้ารับราชการแล้วหรือยังครับ

แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่าคุณอภิสิทธิ์สังกัดในกองทัพแล้วเสร็จก่อนวันคัดเลือกทหารปี 30 ครับ เพื่อจะเอาไปแย้งกับทางคุณจตุพรครับ พอมีหลักฐานอื่นมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

#105 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:20

มาตรา ๗๓

5555555555

ผมว่าคุณกลับไปอ่าน โพสต์ 69 ของคุณกาลมาชน ชัดมากคงตอบคำถามได้

ผมถามการรับเข้าเป็นทหารกองประจำการโดยวิธีอื่นมีวิธีใดบ้างล่ะครับ ใน#69 เรียกว่าตอบคำถามผมรึครับ ถ้าตอบแล้วพวก รด กับนักเรียนนายร้อยหายไปไหนล่ะ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#106 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:23

อันนี้ถามจริงๆนะครับ อยากรู้จากเอกสารข้างบน ข้อ 3 เห็นบอกว่าขาดหลักฐานการผ่อนผัน ดำเนินการส่งเรื่องคืน อันนี้หมายถึงคุณอภิสิทธิ์ได้เข้ารับราชการแล้วหรือยังครับ

แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่าคุณอภิสิทธิ์สังกัดในกองทัพแล้วเสร็จก่อนวันคัดเลือกทหารปี 30 ครับ เพื่อจะเอาไปแย้งกับทางคุณจตุพรครับ พอมีหลักฐานอื่นมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

1. ยังไม่รับเข้าเต็มตัว แต่ก็ไม่ปฏิเสธนะครับ เพราะส่งใบสมัครมาให้เขียนใหม่ และก็ระบุแล้วว่าให้แก้ไขและเพิ่มเติมหลักฐาน
2. อภิสิทธิืรับเรื่องคืนวันที่ 9 เม.ษ.30 หลังวันคัดเลือก
3. สด.20 มีการผ่อนผันปี 30-32 ครับ

Edited by Solidus, 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:25.

#107 sungdoo

sungdoo

น้องใหม่

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:43

1. ยังไม่รับเข้าเต็มตัว แต่ก็ไม่ปฏิเสธนะครับ เพราะส่งใบสมัครมาให้เขียนใหม่ และก็ระบุแล้วว่าให้แก้ไขและเพิ่มเติมหลักฐาน
2. อภิสิทธิืรับเรื่องคืนวันที่ 9 เม.ษ.30 หลังวันคัดเลือก
3. สด.20 มีการผ่อนผันปี 30-32 ครับ

ผมว่าประเด็นนี้แหละครับน่าจะเป็นจุดเปลี่ยนของเรื่องทั้งหมด หากทางกองทัพออกมาบอกว่า สิ่งที่คุณอภิสิทธิ์สมัครมาแล้วนั้นจัดว่าอยู่ในกระบวนการของกองทัพแล้ว เรื่องทั้งหมดที่คุณจตุพรบอกมาก็จะเป็นโมฆะทันที

#108 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:18

เอาล่ะคุณ solidus ผมว่าตอนนี้จุดสำคัญอยู่ที่ สด 20 ที่อ้างว่าผ่อนผัน ปี 30-32
ถ้าเป็นของจริงก็พ้นข้อ ครหา
แต่ผมก็ยังสงสัยว่าทำไมในข้อ 3 ตามเอกสารบันทึกข้อความ(ลงวันที่ มี.ค. 30)ที่คุณอ้าง ระบุว่า ข้อ3.
"ขาดหลักฐานหนังสือผ่อนผันการเกณฑ์"
เลยตั้งข้อสังเกตุว่า อภฺสิทธ์ ได้ สด 20 มาเมื่อไหร่

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#109 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:19

ไร้สาระทุกเรื่อง ...เห็นรบ. ผลึกกำลังทำงานเป็นฝ่ายตรวจสอบฝ่ายค้าน ไล่มาตั้งแต่......
ดีเอสไอ.สอบราคาเครื่องตรวจระเบิด กลาโหมเรื่องหนีทหาร รบ.เล่นกทม. และกกต.เล่นเรื่องอีสต์วอร์เตอร์ ...

ขบวนการกลบเกลื่อนความโง่เรื่องถอนทหารจากเขมร .... ของรบ.อีโง่

ถามจริงรบ.ทำแบบนี้ ประเทศชาติโคตรเจริญเลยเนอะ ขอนอกเรื่อง.....นิดนึง

และทุกวันนี้เราก็โคตรอาย....ที่มีนังยกที่โง่กว่าฮุนเซนหลายเท่านัก ...!

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#110 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:35

เอาล่ะคุณ solidus ผมว่าตอนนี้จุดสำคัญอยู่ที่ สด 20 ที่อ้างว่าผ่อนผัน ปี 30-32
ถ้าเป็นของจริงก็พ้นข้อ ครหา
แต่ผมก็ยังสงสัยว่าทำไมในข้อ 3 ตามเอกสารบันทึกข้อความ(ลงวันที่ มี.ค. 30)ที่คุณอ้าง ระบุว่า ข้อ3.
"ขาดหลักฐานหนังสือผ่อนผันการเกณฑ์"
เลยตั้งข้อสังเกตุว่า อภฺสิทธ์ ได้ สด 20 มาเมื่อไหร่

สด.20 ไม่ได้ให้มาร์คพกติดตัวครับ อยู่ที่เจ้าหน้าที่ เว้นจะเกี่ยวข้องกับคดีความก็ไปคัดสำเนามาได้
เรื่องเอกสารนะขนาดขึ้นทะเบียนและปลดประจำการไปแล้วยังมีชื่อติดในส่วนที่ต้องเกณฑ์อยู่เลย บ่งบอกถึงประสิทธิภาพการประสานงานระหว่างหน่วยงานได้

Edited by Solidus, 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:36.

#111 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:23

แปะแล้วครับ ตามนี้ครับ

http://www.pantip.co.../P12406688.html

#112 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:45

มาดันครับ อยากดูแดงมันแถ

#113 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:48

ฮาจริงๆ กับความเห็นควายแดงข้างล่างนี้ ที่ว่า สุกำพลจะออกมาแถลง กลายเป็นว่า สุกำพล บอกว่า ข่าวสัด เขียนข่าวผิดเอง นี่คือสิ่งที่พวกควายแดงรอกันอยู่หรือนี่

ความคิดเห็นที่ 10
กระทู้โชว์โง่ แล้วยัง เอามาโง่ต่อที่นี่อีก...
ขอก็บอกอยู่ว่าใช้หลักฐานปลอมเข้าสมัคร..(สื่อบอกทุกช่อง)
เขาเชื่อไปฝึกจริง. ไปสอนจริง. แต่ใช้หลักฐานปลอมสมัคร
เข้าใจหรือยัง ถ้ามั่นใจก็เอาใบจริงมาโชว์..
เดียวบ่าย3ทางกองทัพก็จะออกมาแถลงแล้ว รออีกนิด..

คือถ้าใช้ช่องทางหลีกเลี่ยงมันก็คือ"หนี"นั่นแหละ
แก้ไขเมื่อ 22 ก.ค. 55 09:09:41
จากคุณ : เทพสาดส่อง
Posted Image เขียนเมื่อ : 22 ก.ค. 55 08:53:35 A:180.183.13.84 X: Posted Image

Edited by Bookmarks, 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:51.

#114 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:50

ฮาจริงๆ กับความเห็นควายแดงข้างล่างนี้ ที่ว่า สุกำพลจะออกมาแถลง กลายเป็นว่า สุกำพล บอกว่า ข่าวสัด เขียนข่าวผิดเอง ความคิดเห็นที่ 10 <a href="http://www.pantip.co...2406688.html#">Posted Image Posted Image Posted Image
กระทู้โชว์โง่ แล้วยัง เอามาโง่ต่อที่นี่อีก...
ขอก็บอกอยู่ว่าใช้หลักฐานปลอมเข้าสมัคร..(สื่อบอกทุกช่อง)
เขาเชื่อไปฝึกจริง. ไปสอนจริง. แต่ใช้หลักฐานปลอมสมัคร
เข้าใจหรือยัง ถ้ามั่นใจก็เอาใบจริงมาโชว์..
เดียวบ่าย3ทางกองทัพก็จะออกมาแถลงแล้ว รออีกนิด..

คือถ้าใช้ช่องทางหลีกเลี่ยงมันก็คือ"หนี"นั่นแหละ

แก้ไขเมื่อ 22 ก.ค. 55 09:09:41
จากคุณ : เทพสาดส่อง Posted Image เขียนเมื่อ : 22 ก.ค. 55 08:53:35 A:180.183.13.84 X: Posted Image

กรณีนี้คือ พ.อ.อ.สุกำพล เองใช้ช่องทางหลีกเลี่ยงการแถลงข่าว มันก็คือ "หนี" นั่นแหละ

:lol: :lol:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#115 jobza

jobza

น้องเก่า

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:54

อย่างงี้ผมก็หนีทหหารด้วยหรอ ผมก็ไม่ได้ไปเกรณ์ทหารครับ ผมจบร.ด.ปี3 และจนกว่านี้ก็ไม่เห็นมีหมายไรมาที่บ้านเลย

ในกรณีนี้ อย่างกระผมเคยผ่านครูที่ฝึกท่านอภิสิทธิ์มาแล้ว หลายๆคนที่จบจากร.ร.ผมจะทราบดีเลย

ถ้าพรรคเพื่อไทยว่าง โปรดช่วยไปตามจับไอ้พวกหนีทหารของจริง และที่เขาติดป้ายตามหน้าสัสดีเขต อำเภอดีไหมครับ ที่หนีการเกรณ์ทหารครับ

ตอนผมไปทำสด.9 ผมจำได้ว่าตอนนั้นก็24หน้าแล้วนะ (เมื่อ7ปีที่แล้ว) กว่านี้มันจะเท่าไรแล้วนะ แล้วผมเคยเปิดดูก็ยังจับไม่ได้เกิบทั้งนั้น
แพงทั้งแผ่นดินขอประนามคำพูดของส.ส.ประสิทธิ์ ไชยศรีษะ สุรินทร์ เขต6 พรรคเพื่อไทย

#116 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 03:28

แม้วเป็นตำรวจ แล้วแม้วหนีทหาร ด้วยเปล่า ฮ่าๆๆ
We love fender.

#117 serithai11

serithai11

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:41

* 8 เม.ย.31 สด.เขตพระโขนงออกใบสำคัญ (แบบสด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหายที่ 1178 ลง 8 เม.ย.31 มีข้อสังเกตในใบแทนตามต้นขั้ว จะต้องลงบันทึกตามต้นขั้วแบบ สด.9 ฉบับเดิม แต่กรณีนี้ลงวันที่การเข้าบัญชีทหารกองเกินเมื่อ 8 เม.ย.31 (เป็นวันเดียวกันกับวันออกใบแทนฯ) และไม่มีการออกเอกสาร แบบ สด.1 หรือลงบันทึกในแบบ สด.27 แต่สำหรับบุคคลอื่นในหลักฐานเล่มเดียวกันจะบันทึกวันเข้าบัญชีทหารกองเกินเป็นวันเดียวกับต้นขั้วเดิมของแต่ละบุคคล ซึ่งจะตรงกับแบบ สด.1 และแบบ สด.27 ของบุคคลนั้นๆ

========================

ไฮไลท์การโกง....ของอภิสิทธิ์ อยู่ตรงนี้...โฟกัสให้ดีๆ....ถ้ามีปัญญาสักหน่อยนะ

จากหนีทหาร กลายเป็น โกง ซะงั้น
เติมปัญญาเยอะๆ อย่าให้ใครจูงจมูกง่ายๆ

#118 คนกทม.

คนกทม.

น้องเก่า

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:57

ไฮไลท์การโกง....ของอภิสิทธิ์ อยู่ตรงนี้...โฟกัสให้ดีๆ....ถ้ามีปัญญาสักหน่อยนะ

โกงเพื่อฝึกทหาร โกงอะไรของมันวะ กรุงง
มาร์คหนีทหาร แต่มาร์คมีรูปตอนฝึกทหาร
มาร์คไม่ได้อยู่ในรถ แต่มีภาพข่าวตอนมาร์คขึ้นรถ

กุละเซ็งพวกเชี่ยนี่จริงๆ

#119 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:25

ผมสงสัยว่า เผาไทยมันกำลังเบี่ยงประเด็นเรื่องไหนมากกว่า เห็นข่างพร้อมซองแถลงเรื่อง ผ่าพรบ.ปรองดอง แล้ว 555 พูดเชี้ยไรเข้าตัวเองหมด
ควายมันแยอะ ก็งี้ล่ะ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#120 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:54

ความคิดเห็นที่ 28 +25 Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image มันแปลกที่ให้ทหารที่ไม่ได้รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับกิจการสัสดีมาแถลง แล้วพวกนี้มันจะรู้เรื่องอะไร เรียก สด.ต่าง ๆ ยังไม่ถูกเลยคุณ ต้องถามสัสดีจังหวัดกรุงเทพโน่น

นักเรียนที่เรียนต่างประเทศหากไปโดยส่วนตัว จะต้องทำเรื่องผ่อนผันเอง ส่วนนักเรียนที่อยู่ในความดูแลของ กพ. ๆ จะทำเรื่องผ่อนผันให้เอง โดย กพ.จะส่งรายชื่อให้สัสดีจังหวัดนั้น ๆ ที่เด็กมีูุภูมิลำเนาอยู่ เพื่อ....
-ออกหนังสือผ่อนผันต่างประเทศ (สด.41) ให้ไว้เป็นหลักฐาน
-ไอ้ สด.20 น่ะ มันคือบัญชีรายชื่อผู้ที่ขอผ่อนผัน ทุกมาตรา จะต้องเอามาลงไว้ใน สด.20 ไม่ว่าผ่อนผันอะไร นักเรียนในประเทศ นักเรียนต่างประเทศ ฯลฯ แยกไว้เป็นบัญชี ๆ อันนี้อยู่ที่สัสดีจังหวัด บางคนผ่อนผันถูกต้องแต่เจ้าหน้าที่ลืมใส่ชื่อไว้ใน สด.20 ก็เยอะแยะ มันไม่ใช่สาระสำคัญ ที่สำคัญคือบัญชีเรียกมาเกณฑ์ ที่เขาเรียกว่า (สด.16) ได้จำหน่ายรายชื่อในแต่ละปีไว้ว่าอย่างไร เช่น ผ่อนผันตามมาตราอะไร ก็ว่าไปตามความเป็นจริง
-แล้วคนที่ผ่อนผันนี่นะ หากวันดีคืนดี ไปสอบเข้าทำงานเป็นตำรวจ ทหาร หรือครูได้ หากหน่วยงานเขารับเข้าบรรจุ ก็ต้องจำหน่ายชื่อเกณฑ์ทหารออกไป มันถูกต้องแล้ว แล้วถามว่า คนในกลุ่มนี้มันจะมี สด.43 (ใบผ่านเกณฑ์) หรือ สด.8 (ใบกองหนุนสำหรับคนเป็นทหารมาก่อน) ได้อย่างไร มีแต่คนไม่รู้จริงที่เจือกออกมาแสดงความคิดเห็น
-การที่บุคคลใดบุคคลหนึ่งได้เข้ารับราชการทหาร ไม่ว่าจะไปเป็นครูทหาร ไปเป็นอาสาสมัครทหารพรานพิเศษ ไปเป็นพลขับรถ ถือว่าเขาได้เข้ารับราชการทหารแล้ว ครบสองปีก็ปลดเป็นกองหนุน แต่ตัวยังรับราชการทหารประจำการต่อไป เมื่อลาออกก็ไม่จำเป็นต้องไปเกณฑ์ทหารอีก
-ข่าวนี้มันไร้ราคา ผมเห็นมีแต่เว็บนี้แหละเอามาเล่นอยู่กี่วันแล้ว ชักถ่อกเข้าไปทุกวัน ไม่มีข่าวอื่นแล้วหรือไง
สัสดี Posted Image Posted Image Posted Image
http://www.manager.c...D=9550000090005
ผมมีนามแฝงเดิมว่า ศรีระวี งดเสวนากับควายแดงทุกตัวเพราะรังเกียจเสนียดสังคมอย่างพวกมันสำหรับพวกเลวไม่ลืมหูลืมตาอย่าได้พูดดีด้วย ด่าอย่างเดียว เพราะเราเป็นคนไม่ใช่ควายแดง.....เบื่อรัฐบาลปูโง่ กระจอกยังไม่พอ แถมยัง กาก มากๆ

#121 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:01

ความคิดเห็นที่ 28 +25 Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image มันแปลกที่ให้ทหารที่ไม่ได้รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับกิจการสัสดีมาแถลง แล้วพวกนี้มันจะรู้เรื่องอะไร เรียก สด.ต่าง ๆ ยังไม่ถูกเลยคุณ ต้องถามสัสดีจังหวัดกรุงเทพโน่น

นักเรียนที่เรียนต่างประเทศหากไปโดยส่วนตัว จะต้องทำเรื่องผ่อนผันเอง ส่วนนักเรียนที่อยู่ในความดูแลของ กพ. ๆ จะทำเรื่องผ่อนผันให้เอง โดย กพ.จะส่งรายชื่อให้สัสดีจังหวัดนั้น ๆ ที่เด็กมีูุภูมิลำเนาอยู่ เพื่อ....
-ออกหนังสือผ่อนผันต่างประเทศ (สด.41) ให้ไว้เป็นหลักฐาน
-ไอ้ สด.20 น่ะ มันคือบัญชีรายชื่อผู้ที่ขอผ่อนผัน ทุกมาตรา จะต้องเอามาลงไว้ใน สด.20 ไม่ว่าผ่อนผันอะไร นักเรียนในประเทศ นักเรียนต่างประเทศ ฯลฯ แยกไว้เป็นบัญชี ๆ อันนี้อยู่ที่สัสดีจังหวัด บางคนผ่อนผันถูกต้องแต่เจ้าหน้าที่ลืมใส่ชื่อไว้ใน สด.20 ก็เยอะแยะ มันไม่ใช่สาระสำคัญ ที่สำคัญคือบัญชีเรียกมาเกณฑ์ ที่เขาเรียกว่า (สด.16) ได้จำหน่ายรายชื่อในแต่ละปีไว้ว่าอย่างไร เช่น ผ่อนผันตามมาตราอะไร ก็ว่าไปตามความเป็นจริง
-แล้วคนที่ผ่อนผันนี่นะ หากวันดีคืนดี ไปสอบเข้าทำงานเป็นตำรวจ ทหาร หรือครูได้ หากหน่วยงานเขารับเข้าบรรจุ ก็ต้องจำหน่ายชื่อเกณฑ์ทหารออกไป มันถูกต้องแล้ว แล้วถามว่า คนในกลุ่มนี้มันจะมี สด.43 (ใบผ่านเกณฑ์) หรือ สด.8 (ใบกองหนุนสำหรับคนเป็นทหารมาก่อน) ได้อย่างไร มีแต่คนไม่รู้จริงที่เจือกออกมาแสดงความคิดเห็น
-การที่บุคคลใดบุคคลหนึ่งได้เข้ารับราชการทหาร ไม่ว่าจะไปเป็นครูทหาร ไปเป็นอาสาสมัครทหารพรานพิเศษ ไปเป็นพลขับรถ ถือว่าเขาได้เข้ารับราชการทหารแล้ว ครบสองปีก็ปลดเป็นกองหนุน แต่ตัวยังรับราชการทหารประจำการต่อไป เมื่อลาออกก็ไม่จำเป็นต้องไปเกณฑ์ทหารอีก
-ข่าวนี้มันไร้ราคา ผมเห็นมีแต่เว็บนี้แหละเอามาเล่นอยู่กี่วันแล้ว ชักถ่อกเข้าไปทุกวัน ไม่มีข่าวอื่นแล้วหรือไง
สัสดี Posted Image Posted Image Posted Image
http://www.manager.c...D=9550000090005

กรณีมาร์คนี่ฮากว่าคือมีชื่อใน สด.20 แต่ก็ยังมีชื่ออยู่ไม่ได้จำหน่ายออกไป
เท่านั้นไม่พอ เข้ารับราชการทหารแล้ว ขึ้นทะเบียนกองประจำการก็แล้ว นำปลดเป็นกองหนุนก็แล้ว แต่ก็ยังมีชื่ออยู่ไม่ได้จำหน่ายออกไป จนอายุครบ 29 ปี

Edited by Solidus, 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:08.

#122 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:18

กรณีมาร์คนี่ฮากว่าคือมีชื่อใน สด.20 แต่ก็ยังมีชื่ออยู่ไม่ได้จำหน่ายออกไป
เท่านั้นไม่พอ เข้ารับราชการทหารแล้ว ขึ้นทะเบียนกองประจำการก็แล้ว นำปลดเป็นกองหนุนก็แล้ว แต่ก็ยังมีชื่ออยู่ไม่ได้จำหน่ายออกไป จนอายุครบ 29 ปี

แล้วมันเเสดงถึงอะไรครับ มาร์คโกงเหรอครับ ไม่รูจริงๆ วานบอกกันให้ผมเปิดกะโหลกทีจะได้อัพโหดข้อมูลใส่กะบาลครับ
ผมมีนามแฝงเดิมว่า ศรีระวี งดเสวนากับควายแดงทุกตัวเพราะรังเกียจเสนียดสังคมอย่างพวกมันสำหรับพวกเลวไม่ลืมหูลืมตาอย่าได้พูดดีด้วย ด่าอย่างเดียว เพราะเราเป็นคนไม่ใช่ควายแดง.....เบื่อรัฐบาลปูโง่ กระจอกยังไม่พอ แถมยัง กาก มากๆ

#123 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:28

แล้วมันเเสดงถึงอะไรครับ มาร์คโกงเหรอครับ ไม่รูจริงๆ วานบอกกันให้ผมเปิดกะโหลกทีจะได้อัพโหดข้อมูลใส่กะบาลครับ

มาร์คผ่อนผันปี 30 ไปแล้ว แต่เจ้าหน้าที่ไม่จำหน่ายรายชื่อออกจากบัญชีเรียก
มาร์คขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการและรับราชการทหารกองประจำการตั้งแต่ปี 31 แต่เจ้าหน้าที่ไม่จำหน่ายรายชื่อออกจากบัญชีเรียกปี 32-36
อันนี้เป็นความสะเพร่าของเจ้าหน้าที่เต็ม ๆ ครับ
ถ้าเทียบให้เห็นชัด ๆ สมมุติให้คุณโดนเรียกให้ไปจับใบดำใบแดง (ซึ่งเป็นเพียงวีธีหนึ่งในหลาย ๆ วีธีที่รับคนเข้าเป็นทหารกองประจำการ) คุณทำ สด.9 หาย คุณไปขอใบแทน สด.9 ใบ ซึ่งสัสดีเขียนไม่ตรงกับของเดิม คุณไปตามหมายเรียกตามกำหนด คุณจับได้ใบแดง คุณรับราชการทหารกองประจำการจนครบกำหนด และได้ปลดเป็นทหารกองหนุน แต่ชื่อของคุณยังปรากฎอยู่ในบัญชีเรียกอยู่
10 ปีต่อมามีคนมาบอกว่าคุณหนีทหารโดยอ้างว่ามีชื่ออยู่ในบัญชีเรียกจนอายุครบ 29 ปี แล้วโชว์ใบแทน สด.9 ที่ข้อมูลไม่ตรงกันด้วย อันนี้แสดงว่าคุณโกงไหมล่ะครับหรือจะเป็นความผิดของเจ้าหน้าที่กัน

Edited by Solidus, 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:38.

#124 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:44

มาร์คผ่อนผันปี 30 ไปแล้ว แต่เจ้าหน้าที่ไม่จำหน่ายรายชื่อออกจากบัญชีเรียก
มาร์คขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการและรับราชการทหารกองประจำการตั้งแต่ปี 31 แต่เจ้าหน้าที่ไม่จำหน่ายรายชื่อออกจากบัญชีเรียกปี 32-36
อันนี้เป็นความสะเพร่าของเจ้าหน้าที่เต็ม ๆ ครับ
ถ้าเทียบให้เห็นชัด ๆ สมมุติให้คุณโดนเรียกให้ไปจับใบดำใบแดง (ซึ่งเป็นเพียงวีธีหนึ่งในหลาย ๆ วีธีที่รับคนเข้าเป็นทหารกองประจำการ) คุณทำ สด.9 หาย คุณไปขอใบแทน สด.9 ใบ ซึ่งสัสดีเขียนไม่ตรงกับของเดิม คุณไปตามหมายเรียกตามกำหนด คุณจับได้ใบแดง คุณรับราชการทหารกองประจำการจนครบกำหนด และได้ปลดเป็นทหารกองหนุน แต่ชื่อของคุณยังปรากฎอยู่ในบัญชีเรียกอยู่
10 ปีต่อมามีคนมาบอกว่าคุณหนีทหารโดยอ้างว่ามีชื่ออยู่ในบัญชีเรียกจนอายุครบ 29 ปี แล้วโชว์ใบแทน สด.9 ที่ข้อมูลไม่ตรงกันด้วย อันนี้แสดงว่าคุณโกงไหมล่ะครับหรือจะเป็นความผิดของเจ้าหน้าที่กัน

ปี 35 เป็น สส. แล้ว ....ปี 36 รายชื่อก็ยังไม่จำหน่าย เลย...

#125 arseyut

arseyut

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:07

ข้อมูลแดงมาจากคางคกตู่ ผมดูช่อง เอเชียอาบแดด mangmo07 กับ จตุพรเหมือนกันเด๊ะ

#126 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:14

ตกลงเป็นความผิดของ จนท.หรือครับ

#127 alpha1

alpha1

น้องใหม่

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:29

ช่วงนี้มาร์คดัง ปูกี้ เงียบจัง

#128 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:41

ตกลงเป็นความผิดของ จนท.หรือครับ

ก็มีอยู่แค่ 2 ฝ่ายนั่นแหละ ไม่เจ้าหน้าที่ก็คุณที่ผิด
คุณเข้าทหารกองประจำการตามกฎหมายเรียบร้อยแล้ว แต่ยังมีรายชื่ออยู่ในบัญชีเรียกเข้ากองประจำการแถมยังอยู่ในบัญชีคนขาด เท่ากับคุณหนีทหารไหมล่ะ ถ้าเจ้าหน้าที่บอกว่าหาหลักฐานที่คุณเข้าทหารกองประจำการไม่เจออันนี้เป็นความผิดคุณไหมครับ คุณเอาหลักฐานส่วนที่คุณมียืนยันว่าได้เ้ข้าประจำการแล้ว แต่ดันมีคนบอกว่าเป็นเอกสารปลอม คุณจะว่าไง

#129 MIXIM55

MIXIM55

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:50

ก็บอกหนีทหาร ก็หนีทหารสิ เชื่อๆเค้าหน่อยเหอะ พ่อคุณเอ้ย

ใช่ๆๆๆถูกๆๆ ท่องไว้หนีทหารๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ก็เหมื่อนของไม่แพงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#130 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:54

มาตรา ๗๓

บุคคลมีหน้าที่รับราชการทหาร ช่วยเหลือในการป้องกันและบรรเทาภัยพิบัติสาธารณะ เสียภาษีอากร ช่วยเหลือราชการ รับการศึกษาอบรม พิทักษ์ ปกป้อง และสืบสานศิลปวัฒนธรรมของชาติและภูมิปัญญาท้องถิ่น และอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ทั้งนี้ ตามที่กฎหมายบัญญัติ

หึหึ นิสัยพวกแมงสาป ชอบจับผิดหยุมหยิม รัฐธรรมนูญเขียนผิดเพราะมันเป็นรัฐธรรมนูญฉบับเผด็จการ
ชายไทยทุกคนต้องเกณฑ์ทหาร ใครๆ ก็รู้ :angry:
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#131 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:14

ข้อมูลทหารสมัยก่อนค่อนข้างไม่เป็นระเบียบเท่าไรครับ สมัยผมเรียน รด.
สำหรับตัวผมเองที่เจอมาเอง ประสบการณ์จริง มีการเขียนชื่อผมผิด หาเอกสารไม่เจอ หาชื่อผมไม่เจอ บลาๆ
แต่พอมาใช้เครื่องคอมพิวเตอร์และอินเทอร์เน็ต เริ่มดีขึ้นเยอะครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#132 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:26

อย่างนี้ครับ หลังจากที่ได้ออกใบ สด9 ใบที่สอง โดยลงวันที่ 8/4/2530 แล้วจะเห็นได้ว่า จะดูเสมือนว่าไม่ได้หนีทหารไงครับ เพราะจะต้องไปตรวจเลือกปี 2531 หลังจากนั้นนำหลักฐานดังกล่าวมาทำการผ่อนผันเพื่อไปศึกษาต่อครับ และหลังจากที่ได้ใบผ่อนผันมาแล้ว จึงนำหลักฐานดังกล่าวมาสมัครเป็นอาจารย์ครับ มันเป็นการคิดแบบลูกโซ่ครับ
เพราะถ้าชายไทยที่อายุเกิน 21 แล้วมีแค่ สด9 กับใบผ่อนผัน มาทำการสมัครก็พอครับ ตามที่คุณศิริโชคว่าเอาไว้ในรายการครับผม
ผมถึงบอกไงครับว่าคุณอภิสิทธิ์ต้องตอบคำถามให้ได้ว่าทำไม สด.9 ใบที่สองถึงต้องลงวันที่ 8/4/2530 เพราะข้อนี้มันจะบ่งบอกถึงจริยธรรม แต่ที่เสื้อแดงเค้าเล่นก็คือ ใบสด9 คือของปลอม ทำให้ใช้หลักฐานเท็จในการไปสมัครเป็นอาจารย์ครับผม

ประเด็นนี้จะคล้ายๆกับพลเอกสุรยุทธครับเรื่องเขายายเที่ยง ที่ท่านบอกว่าไม่รู้ว่าเป็นที่ป่าสงวน ซึ่งในความเป็นจริงเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะเมื่อก่อนท่านเป็นแม่ทัพภาค ซึ่งดูแลเขาใหญ่ และบริเวณแถบนั้นทั้งหมดอ่ะครับ ซึ่งก็บ่งบอกถึงจริยธรรมเหมือนกัน

1. สด.9 กับใบแทน สด.9 เหมือนหรือต่างกันอย่างไรครับ
2. ขอดู สด.9 ใบที่สองของอภิสิทธิืหน่อยครับ ไม่เอาใบแทน สด.9 นะครับ
3. การขึ้นทะเบียนกองประจำการต้องใช้หลักฐานใดบ้าง
4. อภิสิทธิืทำผิดกฎหมายใด มาตราใดครับ

ขออภัยครับผมไม่ทราบข้อกฎหมายจริงๆ แต่ที่ผมตอบมานี้เป็นความเข้าใจส่วนตัวจากที่ผมได้ฟังและรับรู้ข้อมูลจากหลายทางและสื่อทั้ง 2 ฝากครับ ประเด็นของผมกำลังจะเปรียบเทียบว่าแบบนี้ครับ
สมมติว่าผมสร้างหลักฐานว่าผมจบ ป.ตรี แต่ปัจจุบันผมจบ ป.โท หรือ ป.เอกแล้ว ถามว่าผมมีสิทธิ์ที่จะโดน สถาบันยึดวุฒิการศึกษาที่ผมคืนหรือไม่ครับ

คุณบอกว่าไม่รู้กฎหมายแต่กำลังหล่าวหาคนทำผิดกฎหมาย

ดังนั้น คุณกล่าวหาเค้าผิดกฎหมายได้อย่างไร

เรื่อง สด.9 2ใบ ใช้แทนใบเก่า ขอปี29หายเมือมาแจ้งขอใบใหม่ แล้วให้31มาผมก็ไม่แปลก ไม่แปลกยังไง ลองนึกตามดีๆนะครับๆ

คุณไปขอ สด.9 ครั้งแรกปี29 บอกไปเรียนเมืองนอก ปี30 ยังเรียนอยู่ กพ.ทำเรื่องให้ ช่วงเวลานี้คือ ผ่อนผันอยู่ใช่ไหมครับ ถ้าไม่ใช่ให้แย้งตรงนี้แล้วอธิบายสวนมา

มื่อกลับมาจากเมืองนอก ปี31 ผ่านช่วงการเกนฑ์ปี30ไปแล้ว จะถือว่าหนีทหารไหมครับ ถ้าถือว่าหนี แล้วอภิสิทธิ์ไปแจ้ง ขอสด9ปี30 ย้อนหลังเพราะอยู่เมื่องนอก เค้าผิดตรงไหนครับ เมื่อได้แจ้งแล้วได้ สด9.ปี30 มาแล้ว เค้านำไปสมัครรับราชการ เค้าเอาหลักฐานนี้ ถือเป็นหลักฐานเท็จได้ยังไง

เอาหละ มันเหมือนกับลงวันที่บิลนั้นแหละครับ ลองนึกดูเล่นๆนะ วันนี้ ผมให้เงินคุณไปฝากธนาคาร บอกให้เอาสำเนานำฝากมาให้ด้วย แต่คุณลืมไปฝาก แล้วไป ฝากให้ผมพรุ่งนี้ พอผมดูวันที่ แล้วบอกว่า ไม่ตรงกับวันที่ผมให้เงินคุณ ผมบอกคุณโกงได้ไหม เพราะให้ไปเมื่อวาน แต่กลับเข้าบัญชีวันนี้

ในความเป็นจริง สด9.ที่ออก ไม่ว่าวันไหน ก็ถือว่าได้ไปแจ้งขอผ่อนผันแล้วทั้งนั้นแหละครับ
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#133 ..มือดีจากพระนคร..

..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:17

เห็นควายมันแถช่วยมาร์คแล้วฮาคับ :lol: :D :lol:

#134 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:22

เห็นควายมันแถช่วยมาร์คแล้วฮาคับ :lol: :D :lol:

ท่าจะฮามากเลย...แต่คงต้อง..ฮาทั้งน้ำตา..
เพราะเรื่องมาร์คหนีทหาร..
หมาแพนดี้..ยังไม่กล้าแถลงเอง..กลับโดนบิ๊กตู่ผบ.ทบ.แถลงตัดหน้าว่า
...ปี 42 ได้มีการตรวจสอบไปแล้ว แล้วได้ยุติเรื่องนี้ไปแล้วว่าไม่มีมูล..
http://www.naewna.com/politic/15582

ชายกระโปรงยังหนาไม่รู้ตัวเองหรือว่าเป็นควายโดนสนตะพายน่ะ..
อย่ากินเอื้องให้มากนัก...มันไม่บำรุงสมองหรอก.. :lol: :lol: :lol:
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#135 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:10

คนที่ด่าเค้าว่า "หนีทหาร" ชีวิตนี้เคยได้รับใช้ชาติ รับราชการเป็นทหาร เหมือนคนที่ถูกด่าว่า "หนีทหาร" แล้วหรือยัง
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#136 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:05

ท่าจะฮามากเลย...แต่คงต้อง..ฮาทั้งน้ำตา..
เพราะเรื่องมาร์คหนีทหาร..
หมาแพนดี้..ยังไม่กล้าแถลงเอง..กลับโดนบิ๊กตู่ผบ.ทบ.แถลงตัดหน้าว่า
...ปี 42 ได้มีการตรวจสอบไปแล้ว แล้วได้ยุติเรื่องนี้ไปแล้วว่าไม่มีมูล..
http://www.naewna.com/politic/15582

ชายกระโปรงยังหนาไม่รู้ตัวเองหรือว่าเป็นควายโดนสนตะพายน่ะ..
อย่ากินเอื้องให้มากนัก...มันไม่บำรุงสมองหรอก.. :lol: :lol: :lol:

ตกลงเรื่องนี้จบง่ายๆอย่างนี้เลยหรือครับเนี่ย

#137 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:24

ตอนที่ผมไปเกณฑ์ทหารที่เขตบางกอกน้อย

...มีชื่อเพื่อนรุ่นพี่ที่ตายไปหลายปีแล้ว(4-5ปี) โดนเรียกออกมาทางเครื่องขยายเสียงอยู่เลย...

คือทางกองทัพประสานงานกับฝ่ายต่างๆช้ามากๆอาจจะเนื่องจากการสื่อสารและการทำงานด้านเอกสารซึ่งมีมากมาย และขั้นตอนต่างๆ

...เรื่อง 25ปีมาแล้ว...พวกควายแดงบางตัวยังเป็นเด็กๆอยู่เลยมั๊ง แต่ทำเป็นรู้ดีจังเลย...

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#138 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:30

พรุ่งนี้ สุกำพล จะต้องชี้แจงแล้ว
แต่ดุลพินิจของผู้ตรวจฯในเรื่องนี้ จะไม่ไปละเมิดคุณอภิสิทธิ์ แน่นอน
เพราะผู้ตรวจฯ จะดูเฉพาะว่าตามคำชี้แจงของ รมว.กลาโหม
ว่าที่ส่งมาเข้ามานั้น รมว.กลาโหมได้ปฏิบัติหรือละเลยไม่ปฏิบัติ หรือไม่
ตามที่ผู้ร้อง คือนายกมล "คนพรรคเดียวกันเอง" เขากล่าวหามาหรือไม่
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#139 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:40

พรุ่งนี้ สุกำพล จะต้องชี้แจงแล้ว
แต่ดุลพินิจของผู้ตรวจฯในเรื่องนี้ จะไม่ไปละเมิดคุณอภิสิทธิ์ แน่นอน
เพราะผู้ตรวจฯ จะดูเฉพาะว่าตามคำชี้แจงของ รมว.กลาโหม
ว่าที่ส่งมาเข้ามานั้น รมว.กลาโหมได้ปฏิบัติหรือละเลยไม่ปฏิบัติ หรือไม่
ตามที่ผู้ร้อง คือนายกมล "คนพรรคเดียวกันเอง" เขากล่าวหามาหรือไม่

แต่ท่านสุกำพลต้องชี้แจงดี ๆ ล่ะ ชี้แจงไม่ดีคงได้โดน 157 326 328 แหง

#140 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:11

เอ่อ...ผมก็ไม่รู้เรื่องทหารเท่าไหร่หรอกนะครับ เพราะเรียน รด. จบปี 3 จะว่าง่ายๆ ก็ขี้เกียจไปเกณฑ์ทหารนั่นหละ

แต่เพื่อนผมมันไม่ได้เรียน รด. และผ่อนผันจนเรียนมหาลัยจบปี 4 แต่ไม่ต้องเข้าไปเกณฑ์ทหารเลย
พอหันกลับมามองระหว่างฐานะของ มาร์ค กับ เพื่อนผม ต่างกันมาก และเส้นสายก็ต่างกันโข
ถามจริงๆ ถ้ามาร์คคิดจะหนีทหารสู้ยัดเงินสัสดี เอาใบ สด. บลาๆๆ มาเลยไม่ดีกว่าเหรอ
จะไปทำเรื่องหรือขั้นตอนห่าเหวอะไรให้ยุ่งยาก

ทีเรื่องแบบนี้ใช้สมองคิดนักนะเสื้อแดง เอาเวลาที่มีไปถามปูดีกว่ามั้ยไปทำเฮี่ยอะไรที่ 4SS

#141 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:18

ระบบเอกสารสมัยก่อนของราชการมันไม่ค่อยดีเท่าไหร่ รู้ๆกันอยู่

#142 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:21

ไหง เรื่องนี้ แดงมันเงียบไปซะเฉยๆ หลังจาก สุกำขี้ ไม่ออกมาแถลง :D

#143 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:34

มันน่าจะจบตั้งแต่เป็นทหารแล้วครับ คำว่าหนีทหารคือไม่ยอมเป็นทหารเลย หนีไปเรื่อยๆ เหมือนหนีคดี แต่นี่่กลับมาเป็นทหารเค้าไม่เรียกว่าหนีทหารแล้ว

#144 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:39

ถ้าวันนี้ชี้แจงจริงนะครับ ลองคิดเล่นๆว่าจะออกแนวไหน

ถ้าออกแนว คุณมาร์คหนีทหาร เพื่อไทยได้ประโยชน์ แต่ท่านสุกำพลอาจโดนฟ้อง

ถ้าออกแนวเรื่องนี้จบไปแล้ว เพื่อไทยหน้าแตก สุกำพลรอดตัว

#145 PKmaker

PKmaker

น้องเก่า

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:09

อย่างนี้ครับ หลังจากที่ได้ออกใบ สด9 ใบที่สอง โดยลงวันที่ 8/4/2530 แล้วจะเห็นได้ว่า จะดูเสมือนว่าไม่ได้หนีทหารไงครับ เพราะจะต้องไปตรวจเลือกปี 2531 หลังจากนั้นนำหลักฐานดังกล่าวมาทำการผ่อนผันเพื่อไปศึกษาต่อครับ และหลังจากที่ได้ใบผ่อนผันมาแล้ว จึงนำหลักฐานดังกล่าวมาสมัครเป็นอาจารย์ครับ มันเป็นการคิดแบบลูกโซ่ครับ
เพราะถ้าชายไทยที่อายุเกิน 21 แล้วมีแค่ สด9 กับใบผ่อนผัน มาทำการสมัครก็พอครับ ตามที่คุณศิริโชคว่าเอาไว้ในรายการครับผม
ผมถึงบอกไงครับว่าคุณอภิสิทธิ์ต้องตอบคำถามให้ได้ว่าทำไม สด.9 ใบที่สองถึงต้องลงวันที่ 8/4/2530 เพราะข้อนี้มันจะบ่งบอกถึงจริยธรรม แต่ที่เสื้อแดงเค้าเล่นก็คือ ใบสด9 คือของปลอม ทำให้ใช้หลักฐานเท็จในการไปสมัครเป็นอาจารย์ครับผม

ประเด็นนี้จะคล้ายๆกับพลเอกสุรยุทธครับเรื่องเขายายเที่ยง ที่ท่านบอกว่าไม่รู้ว่าเป็นที่ป่าสงวน ซึ่งในความเป็นจริงเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะเมื่อก่อนท่านเป็นแม่ทัพภาค ซึ่งดูแลเขาใหญ่ และบริเวณแถบนั้นทั้งหมดอ่ะครับ ซึ่งก็บ่งบอกถึงจริยธรรมเหมือนกัน

1. สด.9 กับใบแทน สด.9 เหมือนหรือต่างกันอย่างไรครับ
2. ขอดู สด.9 ใบที่สองของอภิสิทธิืหน่อยครับ ไม่เอาใบแทน สด.9 นะครับ
3. การขึ้นทะเบียนกองประจำการต้องใช้หลักฐานใดบ้าง
4. อภิสิทธิืทำผิดกฎหมายใด มาตราใดครับ

ขออภัยครับผมไม่ทราบข้อกฎหมายจริงๆ แต่ที่ผมตอบมานี้เป็นความเข้าใจส่วนตัวจากที่ผมได้ฟังและรับรู้ข้อมูลจากหลายทางและสื่อทั้ง 2 ฝากครับ ประเด็นของผมกำลังจะเปรียบเทียบว่าแบบนี้ครับ
สมมติว่าผมสร้างหลักฐานว่าผมจบ ป.ตรี แต่ปัจจุบันผมจบ ป.โท หรือ ป.เอกแล้ว ถามว่าผมมีสิทธิ์ที่จะโดน สถาบันยึดวุฒิการศึกษาที่ผมคืนหรือไม่ครับ

ถ้าคุณตั้งหน้าตั้งตาเรียนจน จบ ป.ตรี แล้วคนที่ทำวุฒิการศึกษาคุณ ใส่วันที่ หรือเลขที่ผิด ไม่ตรงกับต้นฉบับ
แล้วคุณไปเรียนต่อจนจบ ป.โท ป.เอก ต่อมามีคนไปแย้งว่า วุฒิการศึกษา คุณไม่ถูกต้อง คุณต้องโดนยึดคืน
คุณว่า คุณทำผิดตรงไหนครับ หรือว่า คุณต้องรับผิดชอบตรงไหนครับ

#146 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:11

ถ้าวันนี้ชี้แจงจริงนะครับ ลองคิดเล่นๆว่าจะออกแนวไหน

ถ้าออกแนว คุณมาร์คหนีทหาร เพื่อไทยได้ประโยชน์ แต่ท่านสุกำพลอาจโดนฟ้อง

ถ้าออกแนวเรื่องนี้จบไปแล้ว เพื่อไทยหน้าแตก สุกำพลรอดตัว

รอดูว่า..ไอ้หมาแพนดี้...มันจะกล้าหักกะผบทบ.หรือป่าว.. :lol:
ชายชาติตะหานสนตรีนไรไม่รู้..เวลาให้สัมภาษณ์เหมือนเด็กตูมตามเลยว่ะ..
ไม่รู้แมร่งเคยออกรบป่ะไอ้หมาแพนดี้นี่.. :lol:
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#147 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

แต่ท่านสุกำพลต้องชี้แจงดี ๆ ล่ะ ชี้แจงไม่ดีคงได้โดน 157 326 328 แหง

ใช่...อาจจะมี 357 11 38 ด้วย...จากใจเสื้อแดงด้วย... :lol: :lol:

#148 pigazzo

pigazzo

น้องเก่า

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:34

เสื้อแดงครับ ไม่คิดจะสนใจว่าบ้านเมืองจะล่มจมไม๊หรือครับ ราคายางตกต่ำ ไหนจะลำไย ไหนจะส่งออก ตกหมด ข้าวขายสู้เวียดนามและอินเดียไม่ได้ ราคาน้ำมันแพง ไฟฟ้าแพง ลอยตัวก๊าซหุงต้ม เรื่องแบบนี้ไม่สนใจหรือครับ ไม่ไปหาข้อมูลเรื่องแบบนี้มาบอกหน่อยเหรอว่า รบ. คุณทำ Ship หาย ขนาดไหนแล้ว

เรื่องนี้จบเป็นปีมะโว๊ หลักฐานก็มี ย้ำคิดย้ำทำอยู่ได้ เรื่องอื่นสำคัญกว่าเยอะดันมองข้าม

#149 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:56

เอา ส.ด.1-50 เลยมะ

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#150 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:15

บิ๊กโอ๋มาแล้ว... รอชมกันต่อไปครับ

'บิ๊กโอ๋'หอบหลักฐานแฉ!'มาร์ค'หนีทหาร

'สุกำพล'หอบหลักฐานแฉ!'มาร์ค'หนีเกณฑ์ทหาร 7 เม.ย. 30 ใช้ เอกสารเท็จ

27 ก.ค.55 (เบื้องต้น) พล.อ.อ.สุกำพล สุวรรณทัต รมว.กลาโหม แจงหลักฐานนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หนีการเกณฑ์ทหาร 7 เม.ย. 30 ใช้ สด.9 สมัครเป็นอาจารย์ จปร. เป็นเอกสารเท็จ พร้อมแฉ 2 เม.ย.32 นายอภิสิทธิ์ เป็นร้อยตรี ลาออก แต่ตอนเป็นอาจารย์จปร. ลาไปต่างประเทศ 3 ครั้ง ลากิจ รวม 221 วัน ทำงาน 35 วัน สั่งกรมพระธรรมนูญทำเรื่องเสนอขอถอดยศ ร.ต.อภิสิทธิ์ เรียกเงินเดือนคืน แต่ให้ทำอย่างรอบคอบ

http://www.komchadlu...ml#.UBIjBV07ee0

Edited by แมวน้อยสีน้ำเงิน, 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:15.

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน