Jump to content

- - - - -

เราหนีเกณฑ์ทหาร ตำรวจตามจับถึงบ้านหลายรอบ มาดูเราหนีได้ไง???

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
51 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 hunter

hunter

น้องใหม่

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:00

1. วันตรวจเลือกทหารเราไม่ไป เขาเรียกชื่อก็ไร้วี่แวว (ตรวจเลือกปี 48)
2. จนถึงวันนี้เราไม่มี สด.8 สด.43 แม้แต่ สด.9 เคยรับมาแล้ว ตอนนี้ก็ไม่รู้ว่าอยู่ไหน
3. วันนี้เราไม่โดนฟ้อง ไม่ถูกตามจับ เราหนีได้ไง???

__หากพูดถึงทหาร ทำไมคนชอบมองทหารเกณฑ์ กับเรื่องการเกณฑ์ทหาร???
__ทหารเกณฑ์เค้าเรียกว่า ทหารกองประจำการ เป็นหน้าที่ของชายไทยทุกคน ต้องถูกเรียกคัดเลือกเข้ากองประจำการ!!!!!!!
และเค้ามียศ พลหาร
__ข้าราชการทหารหรืออาชีพรัราชการทหารนั้น เค้าเรียกว่า ทหารประจำการ (ต่างกันที่คำว่า กอง ไงล่ะ )
และเค้ามียศจนถึง พลเอก (ดังเช่น ผบ.ทบ. คนนี้ไม่เกณฑ์ทหาร)
//////ตอนนั้นเรารอติดยศ สิบตรี. แล้วจะไปตรวจเลือกเป็นทหารเกณฑ์เพื่อแม้วเหรอ////
/////ตามจับก็ช่างดิ แค่เขียนโน๊ตไปบอกสัสดีว่า ผู้น้อยจะเป็นทหารอยู่แล้ว จะตามไปเกณฑ์อีกทำไม////
/////ปัจจุบันเป็นทหารอยู่ และไม่มี สด.43 (ตูไม่ได้เกณฑ์ทหาร ) ไม่มี สด.8 (ตูไม่ได้จบ รด. 3 ปี และยังไม่ออกเป็นกองหนุน)////

ที่ตั้งกระทู้ ไม่ได้มาแถให้ท่านหล่อ แต่เห็นเพื่อนสมาชิกบางท่านหลงประเด็นไป
ข้อเท็จจริงเปนไงรอผลสรุปแล้วกัน เราเองก็สงสัยหลักฐานท่านหล่อหลายประเด็น
ตอนนี้พอสรุปได้ว่า
1. ท่านหล่อได้ยศ ร้อยตรี ซึ่งตามหลัก มันไม่ต้องเข้าเกณฑ์ทหาร ล้านเปอร์เซ็นต์ แต่.......
สิ่งที่เค้าโจมตีตอนนี้คงเป็นเรื่องก่อนเข้าเป็นทหารประจำการ แต่ก็นั่นอีกล่ะ.....
มีบางท่านถามหา สด.43 ท่านหล่อไม่มีให้แน่นอน เพราะไม่ได้เกณฑ์ทหาร แต่ไม่เรียกว่าหนีทหารในกรณีนี้
2. หลักฐานสมัครเข้าเป็นนายร้อย ไม่จำเป็นต้องมี สด.43 หรือ สด.8 หากยังไม่ผ่านเกณฑ์ดังกล่าว
ท่านลองนึกถึงทหารอาชีพที่ยังอายุไม่ถึง 21 ปีสิ จะหา สด.43 มาจากไหนก็มันยังไม่ถึงกำหนดเกณฑ์ทหาร
3. ประเด็นมันอยู่ที่ท่านหล่อตอนสมัครเป็นนายร้อยน่ะ อายุเท่าใดแล้ว หาก 21 ขึ้น มันถึงเวลาเกณฑ์ทหารแล้วนี่ ทำไมไม่เกณฑ์ล่ะ.....
ผ่อนผันอยู่??? เพราะกำลังเรียน หลักฐานที่ใช้สมัครก็แค่ สด.9 แค่นั้นล่ะ ถ้าจะยืนยันให้เต็มปากต้องมีหลักฐานการผ่อนผัน
4. ที่เค้าโจมตีตอนนี้คือ เค้าสงสัยว่า(เราก็สงสัยเพราะยังไม่เห็นหลักฐาน) ไปรับ สด.9 (ทหารกองเกิน) ที่ต้องรับตอนย่าง 18 ปีบริบูรณ์
และที่ไม่มี สด.43 ในการสมัครเข้าเป็นนายร้อยนั้น มีการขอผ่อนผันถูกต้องหรือไม่
5. กองทัพต้องตรวจสอบคนก่อนเข้ารับราชการ แล้วตรวจไม่ดีหรือ จึงมีคนร้องว่าใช้หลักฐานปลอม
6. หากท่านหล่อพิสูจน์ได้ว่าหลักฐานในการสมัครถูกต้องแล้ว. ก็ไม่จำเป็นต้องเกณฑ์ทหาร และไม่ได้หนีทหาร ล้านเปอร์เซ็น
จะได้ไม่ต้องถามหา สด.43 หรือ สด.8 กันอีก. อย่าหลงประเด็นสิคร๊าฟฟ

#2 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:16

จริงๆคำตอบก็อยู่ในมู้นู้นนั่นแหละ
ขี้เกียจตัดแปะแล้ว
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#3 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:20

น่านสิ ผมก็ไม่ผ่านเกณฑ์ทหาร แต่ดันประจำการตามนโยบายกองทัพ กองกำลังสำรอง ที่ผมไปฝึกและด่า ผบ,ผล. ที่พวกสัสดีไปเรียกตอนอายุเกือบ 40 ปี มีหมอ, มีวิศว, พวกแบ๊งค์, ครู อายุรุ่นเดียวกันเพราะสัสดีไปเรียกเด็กกว่าไม่ได้

#4 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:24

ปัญหาคือ เรื่องเกณฑ์ทหาร เป็นเรื่องส่วนตัว ของ ผู้นำฝ่ายค้าน

เป็นเกมส์การเมืองล้วนๆ ไม่มีผลกับประเทศชาติและประชาชน

แต่มีผลกับความอ่อนไหวในจิตใจดวงน้อยๆของเหล่าควายแดง มันถึงเป็นเรื่องขึ้นมา ก็เท่านั้น

#5 ..มือดีจากพระนคร..

..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:28

น้องกระเทยคนนี้ "เขารู้จักหน้าที่" ไม่หลบหนี หลีกเลี่ยง นับถือๆ
พูดไปจะมีใครอายบ้างไหมหนอ......... :huh: :huh:

Edited by ชายในวรรณคดี, 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:29.

#6 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:30

จะเป็นทหารต้องไปตรวจเลือกอย่างเดียวแค่นั้นหรือ ?

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#7 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:30

ผมไม่อายเพราะผมไม่ผ่านเกณฑ์ทหาร แต่ประจำการกองทัพในฐานะ กองกำลังสำรอง สามารถใช้อาวุธหนักได้ไม่้น้อยหน้าพวกกองประจำการ เพื่อนรุ่นเดียกวันผมขับรถถังเป็น แต่ไม่มีใบขับขี่รถยนต์

#8 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:31

น้องกระเทยคนนี้ "เขารู้จักหน้าที่" ไม่หลบหนี หลีกเลี่ยง นับถือๆ
พูดไปจะมีใครอายบ้างไหมหนอ......... :huh: :huh:

อายแทน phat ครับ
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#9 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:32

ถ้าไม่ผ่านเกณฑ์ทหารนะมี แต่หนีทหารนะมีไหม ไม่ใช่ว่าทำตามระเบียบยกเว้นหรือไม่ได้ทำแต่มาทำใหม่โดยมีกฎหมาย/ระเบียบรองรับ แต่หนีคุกนี่สิ... มีระเบียบไหมหรือรอแก้รัฐธรรมนูญ

#10 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:33

ไปแล้วไม่แล้วไม่ต้องจับใบดำใบแดงนี่หว่า เขาก้ไปสิจะหนีทำไม เพราะไม่ต้องเป็นทหารชัวร์ ๆ

#11 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:34

http://webboard.seri...ัวใจกระเทยไทยจ/

จริงด้วย...

เหมือนกับพวกกระเทยติดคุกเลย....ขนาดรู้ว่า เค้าไปแล้วตูดจะต้องกลวงโบ๋.,.

ยังเดินองอาจเข้าคุก เพราะ รู้ว่าตัวเองทำผิด.....ไม่ไปเรียกพวกกระเทยด้วยกันออกมาเผาโรงพัก

:lol:

ส่วนกระเทยทั้งหลายในรูปนั่นน่ะ

เด็กน้อยมากเพราะแึค่ทำนมก็ไม่โดนแล้วเค้าถือว่าวิกลจริต
เรื่องแค่นี้ เวรกระจอก ไม่รู้จริงๆเหรอ ?

ถึงได้กล้าเอามาเล่น

ไปพัฒนาระดับสติปัญญาแล้วใช้รอยหยักในสมองให้เยอะกว่านี้อีกหน่อยจะดีนะ

เห็นแล้วมันน่าสมเพชอ่ะ

:lol: :lol: :lol: :lol:

เรียกว่าไปตรวจเลือกจะถูกกว่า เพราะไปแล้วก็ไม่ได้เป็นทหารอยู่ดี
สำหรับผม ก็ไม่เคยไปตรวจเลือกเหมือนกัน ซึ่งเป็นไปตามกฎหมาย
คนที่น่าอาย น่าจะเป็นพวกที่วันๆ ก็วนเวียนอยู่แต่กับเรื่องพันธมิตรปิดสนามบิน
ก้าวไม่พ้นแม้แต่โกเต๊กสนธิ ดูแล้วก็น่าอนาถใจ -_-

กรณีของกระเทยมาเกณฑ์ทหารนั้น ไม่ใช่เรื่องของ "ความกล้า" แต่เพราะมีหมายเรียกให้มาเกณฑ์ทหาร
และกระเทยก็รู้อยู่แก่ใจว่า ไม่มีโอกาสได้รับการคัดเลือกไปเป็นทหาร (อย่างแน่นอน)
เมื่อสัสดีเห็นสารรูปแล้วเห็นว่า รับไปเป็นทหารไม่ได้ เพราะจะทำให้กรมแตก ก็ถือว่าหมดภาระหน้าที่่ไป
อีกอย่างหนึ่งกระเทยก็ "อยากใจแทบขาด" ที่จะมาเกณฑ์ทหาร เพราะในวันนั้นจะมีหนุ่ม ๆ รูปร่างบึก ๆ แมน ๆ มาถอดเสื้อโชว์กล้ามกันสลอน
จนเก็บไปนอนฝันถึงไม่ไหวเลยนะตัวเอง

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#12 Kh@n

Kh@n

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:35

ตอนนี้เพื่อนผมครองยศ ร้อยโท แถมไม่ได้มาเรียน รด. ด้วยกัน ใบดำใบแดงก็ไม่ได้ไปจับ

อย่างงี้ผิดที่ โรงเรียนเตรียมทหารไหมครับ ฐานะสมคบคิดกับพวกหนีทหารไปเรียนนายร้อย 555+

ไปกันใหญ่แล้วน้าาา ประเทศไทย !

#13 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:37

ผมว่ากระทู้ไร้สาระ น่าจะอยู่ี่ีที่ราชดำเนิน, ประชาไท มากกว่า เพราะต้องพิสูจน์ในชั้นศาล เอาเรื่องผลงานของรัฐบาลดีกว่าว่าประชาธิปัตย์นะถูกไหม ใจอยากเรียกประชาวิบัติ เพราะทำหน้าที่ได้โหลยโท่ยเหลือเกินในแง่ประชาสัมพันธ์ ขณะที่เพื่อไทยเอามวลชนแดงที่คนรู้จักส่วนใหญ่ไม่ขอบ (ผมสูงอายุและเพื่อนในวัยเดียวกันเคยผ่านร้อยหนาวมาด้วยกัน มีส่วนน้อยทีี่เซ็งลี้กับพวกนี้) มีมวลชนสนับสนุนและกร่างเหลือเกิน

#14 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:37

ตอนนี้เพื่อนผมครองยศ ร้อยโท แถมไม่ได้มาเรียน รด. ด้วยกัน ใบดำใบแดงก็ไม่ได้ไปจับ

อย่างงี้ผิดที่ โรงเรียนเตรียมทหารไหมครับ ฐานะสมคบคิดกับพวกหนีทหารไปเรียนนายร้อย 555+

นั่นสิครับ นักเรียนเตรียมทหาร เข้าเรียนนายร้อย ไม่ต้องเกณฑ์

#15 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:39

อายแทน phat ครับ

โอ๊ก ดูใว้ ทีหลังอย่าแอ๊บ จะได้แบบน้องเค้า ไม่ต้องให้พ่อเคลียให้

#16 blackdragon

blackdragon

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:42

น้องเขาคงภูมิใจ

ที่มีกระบือแดงนับถือๆ

:P :D :lol:

#17 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:51

ไปแล้วไม่แล้วไม่ต้องจับใบดำใบแดงนี่หว่า เขาก้ไปสิจะหนีทำไม เพราะไม่ต้องเป็นทหารชัวร์ ๆ

นั้นแหล่ะ...... เขารู้หน้าที่ ถึงไปแล้วก็ไม่ต้องจับใบดำแดง......

แต่ชายไทยอกสามศอก ที่หลบหนีหลีกเลี่ยง ผมว่ามันน่าละอายมากนะ..... :mellow:

#18 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:57

ทำไมชายในวรรณคดีถึงพูดเช่นนี้ ผมก็ไม่ได้จับใบดำใบแดง แต่ประจำการกองกำลังสำรองกองทัพบกในฐานะ ร.ด. โดนเรียกพลฝึก 3 ปีๆ ละ 27 วันตอนอายุเกือบ 40 แ

#19 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:01

ผมพูดถึงคน หลบหนีหลีกเลี่ยง คุณหลบหนีหลีกเลี่ยงไหมโว้ยยยย...... :huh: :huh:

#20 korn-online

korn-online

น้องเก่า

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:08

นั้นแหล่ะ...... เขารู้หน้าที่ ถึงไปแล้วก็ไม่ต้องจับใบดำแดง......

แต่ชายไทยอกสามศอก ที่หลบหนีหลีกเลี่ยง ผมว่ามันน่าละอายมากนะ..... :mellow:

1. คุณอภิสิทธิ์เขาไม่มาจับใบดำใบแดง เพราะเขาไปเรียนต่อต่างประเทศนี่ครับ ปีๆหนึ่งมีคนไม่ได้ไปจับใบดำใบแดงด้วยเหตุผลต่างๆเยอะแยะ เช่น คุณพานทองแท้ หรือลูกๆคุณเฉลิม
ไม่เห็นมีอะไรน่าละอายนี่ครับ
2. เรื่องคุณอภิสิทธิ์หนีทหารนี่ ผมเห็นเถียงกันมานานละ
อ้างหลักฐานโน้นนี่วุ่นวาย งงไปหมด
ผมไม่เชื่อว่าคุณอภิสิทธิ์จะหนีทหารด้วยวิธีการที่คุณและฝ่ายเพื่อไทยกล่าวหา
เพราะมันยุ่งยากซับซ้อนเกินไป
เลี่ยงการเกณฑ์ทหารไม่ยากนะครับ มีเงิน หรือมีเส้นหน่อย .. ผมว่ามีคนเลี่ยงเยอะแยะ
คุณอภิสิทธิ์ีมีพ่อเป็นถึงอดีตรัฐมนตรี เป็นอดีตอธิการมหิดล จัดว่าเส้นใหญ่มาก จะไปเลี่ยงด้วยวิธีการที่มันยุ่งยากพิศาดารอย่างนั้นทำไมครับ???

#21 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:09

เปิดผลสอบ "สด.9" อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ

http://webboard.seri...ิสิทธิ์-เวชชาช/

#22 Ixora

Ixora

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:10

ไอ้ใจตุ๊ดบางตัวมันยัง "หนีทหาร" ร่อนเร่อยู่ชายขอบ
คอยเห่าว่าโดนกลั่นแกล้งไม่เลิกซะที ทั้งที่ทำผิดเอง
และคนเสื้อแดงก็เทิดทูนคนจำพวกนี้เป็นแบบอย่าง
คนเสื้อแดงเลยภูิมิใจที่ได้ยกแผ่นดินไทยให้เขมร หุๆ

Edited by Ixora, 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:12.

...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#23 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:12

#24 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:14

อ่อค๊า .. น้องเขาคงปลื้มที่หล่อนเอารูปเขาเพื่อมาใช้ใส่ร้ายและหลอกด่าคนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกับชีวิตเขานะคะ จีบปากจีบคอกระแนะกระแหนเก่งขนาดนี้อกสามศอกมากเลยคะ กะเทยดีๆเขายังไม่ทำ

ดังนั้น ขอแนะนำว่าหล่อน นังชายในวรรณคดี ควรไปเปลี่ยนจูมุให้เป็นจิมิแทนดีกว่านะคะ

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#25 Ixora

Ixora

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:16

พวกแดงถ่อย
รู้สึกเป็นว่าเรื่อง "น่าภูิมิใจ" และเป็นการ "แสดงความรู้ความสามารถ"
ที่่ได้ "คิดเอาเองว่า" หาจุดบกพร่องของคนอื่นได้ โดยการปั้นน้ำเป็นตัว

และพวกแดงถ่อย ก็ยิ่งภาคภูมิใจกว่า ที่ได้สนับสนุนไอ้คนใจตุ๊ด
ให้มันคอยเห่าว่ามันโดนกลั่นแกล้ง ทั้งที่มันทำผิด ศาลตัดสินจำคุก

พวกแดงถ่อยยิ่งภาคภูมิใจมากขึ้น เมื่อได้สนับสนุนอีตัวพริตตี้อาวุโส
ให้บริหารจัดการจนน้ำท่วมไปค่อนประเทศ ประชาชนนับล้านเดือดร้อน

เป็นความภาคภูมิใจที่พวกแดงถ่อยต่างพากันยกย่อง
ที่ได้กระทำเยี่ยงนี้ต่อแผ่นดินนี้

Edited by Ixora, 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:18.

...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#26 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:19

คุณไง่หรืองั้ย อ่านข้อมูลต่างๆยังไม่เข้าใจ

หรือแกล้งทำวะ ดูๆแม่งอยากเล่นไปเรื่อยๆ ทั้งๆที่แม่งมันไม่เป็นไปตามที่พวกแม่งควายแดงทั้งหลายเข้าใจ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#27 Ixora

Ixora

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:24

คุณไง่หรืองั้ย อ่านข้อมูลต่างๆยังไม่เข้าใจ

หรือแกล้งทำวะ ดูๆแม่งอยากเล่นไปเรื่อยๆ ทั้งๆที่แม่งมันไม่เป็นไปตามที่พวกแม่งควายแดงทั้งหลายเข้าใจ

พวกแดงถ่อย
รู้สึกเป็นว่าเรื่อง "น่าภูิมิใจ" และเป็นการ "แสดงความรู้ความสามารถ"
ที่่ได้ "คิดเอาเองว่า" หาจุดบกพร่องของคนอื่นได้ โดยการปั้นน้ำเป็นตัว

#28 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:27

ต่างประเทศเขาพัฒนา ชายเมื่อถึงอายุเกณฑ์ทหาร หากไม่ต้องการเป็นทหารรับใช้ชาติ ก็สามารถสมัครไปทำงานรับใช้สังคมแทน เช่นทำงานในบ้านพักคนชรา ทำงานในสถานที่ดูแลคนพิการ ถ้าจำไม่ผิด เป็นทหารเกณฑ์แค่ 9 เดือน หากสมัครไปทำงานรับใช้สังคมต้องทำงาน หนึ่ง ปี แล้วปลดประจำการ ตอนนี้กฏเกณฑ์นี้ได้ยกเลิกไปแล้ว โดยรับสมัครเป็นทหารอาชีพแทน

#29 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:33

จะเลี่ยง หรือไม่เลี่ยงอย่างไง ก็รอให้เรื่องนี้สิ้นสุดด้วยคำตอบเดียวดีกว่า

เคยติดต่อราชการป่ะ ถามเรื่องเดียว แต่ได้คำตอบจากเจ้าหน้าที่แต่ละคนไม่เหมือนกัน เอกสารฉบับนี้ใช้ อันนี้ไม่ใช้ แต่พอไปยื่นจริงๆ กลับต้องใช้อ่ะ

ตกลงนี่ ทางทหารบอกมาแน่ชัดแล้วเหรอว่ามาร์คหนีทหารจริง ขอคำตอบชัวร์ๆดีกว่า

เพราะบางทีเห็นด่าเขาไปแล้ว ตัดสินออกมาเขาไม่ผิดไม่เห็นขอโทษเค้านี่ หายจ้อยยย

#30 centrino14

centrino14

อำมาตย์ตัวพ่อ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:36

เข้าใจครับ เสื้อแดงค่อนข้างโง่ คิดว่า ทุกคนต้องเกณฑ์ทหาร เป็นไอ้เณร
แต่กฎหมาย เขาเข้าใจว่า คนมันฉลาดต่างกัน การจะเอาคนฉลาด
มีความสามารถไปเป็นทหารเกณฑ์มันเป็นเรื่่องโง่ๆ

ยกตัวอย่าง เรียนจบแพทย์มา สาขาศัลยกรรมกระดูก ถ้าจะโอนไปเป็นทหาร
ต้องไปเป็นทหารเกณฑ์ก่อน ไปอยู่กับทหารเกณฑ์ก่อน ค่อยมาเป็นหมอทหาร

คือมันโง่ได้ใจจริงๆ ครับ มีหลายวิธีครับที่ชายไทยไม่ต้องไปเป็นทหารเกณฑ์ ไอ้เณร
เพียงแต่ว่า ต้องใช้ความสามารถทางการศึกษา กับสติปัญญาพอสมควร ซึ่ง
คนเสื้อแดงอาจจะไม่ค่อยมี เลยเข้าใจว่า คนที่เป็นทหารต้องผ่านการเกณฑ์ทหารทุกคน

โง่นะ ขอบอก
เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล

#31 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:51

บางข้อความมันกระทบชิ่ง ไปโดนคนบางคน (...ไกลมาก)
พิมพ์อะไรต้องคิดก่อน มันเป็นเป้าได้เสมอ :)

#32 Ballbk

Ballbk

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:33

มืงอ่ะ เกณฑ์ทหาร ยัง หรือว่าหนี

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#33 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:39

คนบางคนนี่โง่ฝังลึกจริงๆ ใครเขาอธิบายอะไรมันก็ไม่เข้าใจ เอาแต่โพสอะไรบ้าบอคอแตกอยู่ได้ อย่าคิดว่าโพสสั่วๆ ในเว็บแล้วไม่มีใครทำอะไรได้นะ การจะหาเลขไอพีแล้วตามถึงบ้านมันไม่ใช่เรื่องเหนือความสามารถของคนชำนาญด้านไอที แล้วกฏหมายไอทีมันก็มี เกิดวันดีคืนดีมีหมายจับไปถึงบ้านก็อย่าหนีแล้วกัน

Edited by mitimai, 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:39.

#34 apch

apch

น้องใหม่

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:14

แล้วชายในวรรณนคดีล่ะเกณฑ์ทหารไหม

#35 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:21

จับได้ใบดำอย่างไอ้ตู่ คางคก นี่ถือว่าไปรับใช้ชาติแล้วสินะ ควายแดง
คนที่เข้าไปทำงานจริงๆ ในราชการทหาร ดันบอกว่า เค้าหนีทหาร ทำผิด ตรรกะควายแดงนี่ โคตรไร้สาระเลย

Edited by Bookmarks, 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:24.

#36 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:06

มันต้องแมนๆ อย่างลูกโอ๊ค ของควายแดงเค้านั่น

ไม่ต้องเสียเวลา เดินไปจับใบดำใบแดง ก็ได้ใบดำ มาส่งถึงบ้าน

#37 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:57

ประเด็นนี้ เพื่อนผมที่เป็นเสื้อแดงแจ๋
ที่เชียงใหม่ไม่กล้าพูดเพราะมันใช้วิธี
หนีทหารด้วยวิธี (คุณก็รู้..)
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#38 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 05:44

ต่างประเทศเขาพัฒนา ชายเมื่อถึงอายุเกณฑ์ทหาร หากไม่ต้องการเป็นทหารรับใช้ชาติ ก็สามารถสมัครไปทำงานรับใช้สังคมแทน เช่นทำงานในบ้านพักคนชรา ทำงานในสถานที่ดูแลคนพิการ ถ้าจำไม่ผิด เป็นทหารเกณฑ์แค่ 9 เดือน หากสมัครไปทำงานรับใช้สังคมต้องทำงาน หนึ่ง ปี แล้วปลดประจำการ ตอนนี้กฏเกณฑ์นี้ได้ยกเลิกไปแล้ว โดยรับสมัครเป็นทหารอาชีพแทน

ประเทศพวกนั้นไปสมัครเป็นหมอสอนศาสนาก็ไม่ต้องเกณฑ์ทหารนะครับ ที่เห็นฝรั่งหนุ่มๆแต่งตัวเรียบร้อยปั่นจักยานอยู่ตามภาคเหนือ-อิสาน นั่นละใช่เลย หนีทหาร(แต่ไปรับใช้ศาสนาแทน) ทั้งนั้น

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#39 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:52

แสดงให้เห็นว่า แดงส่วนใหญ่ ไม่เรียน ร.ด. ไม่ใช่ทหารอาชีพ ไม่ได้เรียนเมืองนอก

ไม่รู้จักการผ่อนผัน

แต่เป็น พวกต้องไปจับใบดำ ใบแดง

ภูมิความรู้จึงเข้าใจแต่ว่า

ถ้าไม่เสี่ยง เรียกว่าไม่เกณฑ์ทหาร
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#40 nnnn43

nnnn43

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:01

ส่วนคนนี้ไม่รู้จักหน้าที่ หลบหนี หลีกเลี่ยงนับถือ อายแทนว่ะโครตหน้าด้านหน้าทนเลยยยยย :lol:

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#41 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:06

พูดไปจะมีใครอายบ้างไหมหนอ.........

ไอ้แม้วหนีกระเทยคนนี้เหรอครับ :huh: :huh:
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#42 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:46

เออ..แปลกวุ๊ย ด่าอีโอ๊คลูกไอ้ทักกี้อยู่ได้ :( :(

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#43 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:49

เออ..แปลกวุ๊ย ด่าอีโอ๊คลูกไอ้ทักกี้อยู่ได้ :( :(

กระทบบางคนในบอร์ดนี้ด้วยนะครับ ยุให้ทหารรบ แต่ตัวเองป๊อดไม่กล้าไปเกณฑ์ทหาร :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#44 X-ray

X-ray

น้องใหม่

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:58

การที่ รร.นายร้อย จปร.รับนายอภิสิทธิ์ ซึ่งมีวุฒิการศึกษาปริญญาโท บรรจุเข้ารับราชการและแต่งต้องยศเป็นนายทหารสัญญาบัติ ยศร้อยตรี แล้วนั้น ถือว่านายอภิสิทธิ์ได้รับราชการเป็น "ทหารประจำการ" แล้ว และไม่มีระเบียบใดห้ามว่าคนจะเข้ารับราชการต้องผ่านเกณฑ์ทหารแล้ว จงเข้าใจไว้ด้วยนะครับ ที่ปฏิบัติกันมาเป็นเพียงการขอความร่วมมือจากกองทัพบกว่า หากจะรับใครเข้าทำงานให้ตรวจสอบว่าพ้นภาระทหารหรือยังเท่านั้น หน่วยงานใดจะรับไว้ก็มิได้ผิดกฎหมายข้อใดหรอก

หน่วยต้นสังกัด มีหน้าที่
1. นำตัวขึ้นทะเบียนกองประจำการ ต่อสัสดีจังหวัดภูมิลำเนาทหาร
2. สัสดีจังหวัดฯ ขึ้นทะเบียนทหารให้ ออกเลขเครื่องหมาย
3. หากบุคคลผู้นั้นมีรายชื่ออยู่ในกำหนดเรียกฯ เข้าตรวจเลือกทหารกองประจำการในปีถัดไป ให้จำหน่ายชื่อออกเสีย โดยทันที

หากอ่านแล้วเข้าใจ ใครคิดว่าอภิสิทธิ์ หนีทหาร ก็คงบอกได้ว่า ควายเต็มที คำว่าหนีทหารใช้กับ ทหารเกณฑ์ไปฝึกแล้วหนีเท่านั้น นอกนั้นไม่ใช่ แยกเป็นกรณีดังนี้
1. ไม่ไปขึ้นทะเบียนรับ สด.9 เลย อย่างนี้ มีโทษปรับไม่เกิน 300 บาท เรียกว่า หลีกเลี่่ยงขัดขืนไม่ไปลงบัญชีทหารกองเกิน อายุความ 5 ปี
2. ไปขึ้นทะเบียนทหาร มี สด.9 แล้ว ไม่ไปรับหมายเรียก มีโทษปรับไม่เกิน 300 บาท อย่างนี้เรียกว่า หลีกเลี่ยงขัดขืนไม่ไปรับหมายเรียก อายุความ 5 ปี
3. มี สด.9 และรับหมายเรียกแล้ว ไม่ไปเกณฑ์ทหาร อย่างนี้มีโทษจำคุกไม่เกิน 3 เดือน และหมดสิทธิ์จับสลาก ส่งผลัด 1 ทันที อายุความ 10 ปี

ส่วนคนที่มีรายชื่อจะเข้าเกณฑ์อยู่แล้วในปีนั้น ๆ ก็สามารถจำหน่ายออกได้ เช่น ตาย, ย้าย, จบ รด. นศท.ปี 3, เป็นตำรวจประจำการ, เป็นทหารประจำการอย่างกรณีอภิสิทธิ์, เป็นครู, เป็นอาสาสมัครทหารพราน ฯลฯ

สรุปอภิสิทธิ์หนีทหาร เป็นเรื่องโง่กันทั้งประเทศ แม้แต่กองทัพเจ้าของเรื่องยังโง่ที่ไม่แจ้งให้คนในชาติได้รู้กฎหมาย
:

#45 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:03

นอกจากจะโง่ แล้ว ยังหลงทาง กันสุดโต่ง เลย นะ ควาย แต่ก็ดี มีคนแบบนี้ เยอะๆๆ หลอกใช้ และ ปกครอง ง่ายดี

Edited by plunk, 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:03.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#46 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:09

รต.อภิสิทธ์ หนีทหารแดง :D

#47 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:20

ชายในกระโปรงล่ะ...อายน้องเขาบ้างไหม...
ไปเกณฑ์ทหารป่ะ...หรือมีเพศที่เหมือนกับน้องคนในรูป.. :lol: :lol:

ส่วนผมละอ๊าย..อาย...ไม่ได้ไปเกณฑ์ทหาร....
แต่เสือกได้....ยศ จ.อ. (อย่าถามว่ามาได้ไงน๊ะ..จ้างให้ก็ไม่บอก ) :lol: :lol:
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#48 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:20

คุณน่ะเหรอ เลี่ยงการเกณฑ์ทหาร

หรือว่าอีโอ๊คล่ะ ฮ่าๆๆ

ก่อนจะด่าใครดูตัวเองก่อนดีไม๊

#49 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:30

การที่ รร.นายร้อย จปร.รับนายอภิสิทธิ์ ซึ่งมีวุฒิการศึกษาปริญญาโท บรรจุเข้ารับราชการและแต่งต้องยศเป็นนายทหารสัญญาบัติ ยศร้อยตรี แล้วนั้น ถือว่านายอภิสิทธิ์ได้รับราชการเป็น "ทหารประจำการ" แล้ว และไม่มีระเบียบใดห้ามว่าคนจะเข้ารับราชการต้องผ่านเกณฑ์ทหารแล้ว จงเข้าใจไว้ด้วยนะครับ ที่ปฏิบัติกันมาเป็นเพียงการขอความร่วมมือจากกองทัพบกว่า หากจะรับใครเข้าทำงานให้ตรวจสอบว่าพ้นภาระทหารหรือยังเท่านั้น หน่วยงานใดจะรับไว้ก็มิได้ผิดกฎหมายข้อใดหรอก

หน่วยต้นสังกัด มีหน้าที่
1. นำตัวขึ้นทะเบียนกองประจำการ ต่อสัสดีจังหวัดภูมิลำเนาทหาร
2. สัสดีจังหวัดฯ ขึ้นทะเบียนทหารให้ ออกเลขเครื่องหมาย
3. หากบุคคลผู้นั้นมีรายชื่ออยู่ในกำหนดเรียกฯ เข้าตรวจเลือกทหารกองประจำการในปีถัดไป ให้จำหน่ายชื่อออกเสีย โดยทันที

หากอ่านแล้วเข้าใจ ใครคิดว่าอภิสิทธิ์ หนีทหาร ก็คงบอกได้ว่า ควายเต็มที คำว่าหนีทหารใช้กับ ทหารเกณฑ์ไปฝึกแล้วหนีเท่านั้น นอกนั้นไม่ใช่ แยกเป็นกรณีดังนี้
1. ไม่ไปขึ้นทะเบียนรับ สด.9 เลย อย่างนี้ มีโทษปรับไม่เกิน 300 บาท เรียกว่า หลีกเลี่่ยงขัดขืนไม่ไปลงบัญชีทหารกองเกิน อายุความ 5 ปี
2. ไปขึ้นทะเบียนทหาร มี สด.9 แล้ว ไม่ไปรับหมายเรียก มีโทษปรับไม่เกิน 300 บาท อย่างนี้เรียกว่า หลีกเลี่ยงขัดขืนไม่ไปรับหมายเรียก อายุความ 5 ปี
3. มี สด.9 และรับหมายเรียกแล้ว ไม่ไปเกณฑ์ทหาร อย่างนี้มีโทษจำคุกไม่เกิน 3 เดือน และหมดสิทธิ์จับสลาก ส่งผลัด 1 ทันที อายุความ 10 ปี

ส่วนคนที่มีรายชื่อจะเข้าเกณฑ์อยู่แล้วในปีนั้น ๆ ก็สามารถจำหน่ายออกได้ เช่น ตาย, ย้าย, จบ รด. นศท.ปี 3, เป็นตำรวจประจำการ, เป็นทหารประจำการอย่างกรณีอภิสิทธิ์, เป็นครู, เป็นอาสาสมัครทหารพราน ฯลฯ

สรุปอภิสิทธิ์หนีทหาร เป็นเรื่องโง่กันทั้งประเทศ แม้แต่กองทัพเจ้าของเรื่องยังโง่ที่ไม่แจ้งให้คนในชาติได้รู้กฎหมาย
:

แต่กรณีอภิสิทธิ์นี่เมพครับ ขึ้นทะเบียนกองประจำการไปแล้ว แถมยังนำปลดเป็นกองหนุนประเภท 1 ไปแล้ว ยังมีรายชื่อจะเข้าเกณฑ์อยู่เลยไม่ยอมจำหน่ายออก :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#50 intra

intra

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

เอ้า ลูกหมาสีแดงทั้งหลาย ไปตามพ่อ*คุณ*กลับเข้ามาประเทศไทยได้แล้ว
เค้ารอกันอยู่ทั้งประเทศ ไม่มีใครห้ามเข้า ทำไมไม่มาสักทีละวะคะ
อย่ามัวแต่ หนีทหาร หนีศาล หนีความรับผิดชอบ
เอาแต่หนีหน้าแบบนี้ ใจเสาะนี่หว่า

Edited by intra, 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:47.