Jump to content

22กค55 เลือกสจ.

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
2 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:21

เมื่อวานไปร้านค้า เขายื่นมาให้สองร้อย
ขอฝากเบอร์นี้หน่อย เป็นคนดีศรีบ้านเรา
ส่ายหน้าว่าไม่เอา สิทธิ์ของเราไม่ขายใคร
ไม่อยากบอกคนที่ให้ หัวคะแนนถัดไปให้สามร้อย
ถึงวันนี้ไปเลือกตั้ง จิตภวังค์คิดสงสัย
ถามเมียว่าคนไหน พรรคเพื่อไทยเขาส่งมา
เดินทางไปเข้าคูหา ไม่ยอมกาคนซื้อเสียง
พรรคเพื่อไทยก็หลีกเลี่ยง ยังเหลือให้เลือกอีกคน
บ่ายสามโมงนับคะแนน มาเหนียวแน่นคนซื้อเสียง
ประชาชนไม่เอนเอียง เรื่องขายเสียงยังมั่นคง
คะแนนได้แปดสิบห้า ที่สองมาได้แปดสิบ
ที่ต่างกันไกลไกลลิบ ได้ห้าสิบพรรคเพื่อไทย ....ขอไชโย

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#2 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:01

มันเริ่มต้นเหมือน ( กาพย์ ยานี ๑๑ ) ต่อมา ๆ คำก็เกิน สัมผัสก็ไม่มี
จะให้ช่วยไงดีล่ะ เอ้า..เอาตัวอย่างไปดูนะ ( กาพย์ยานี ๑๑ )
( วรรคหน้า ๕ คำ .วรรค หลัง ๖ คำ )
( คำที่ ๕ วรรคแรก สัมผัสคำที่ ๓ วรรค ๒ ) คำที่ ๖ วรรค ๒ทอดสัมผัส
คำที่ ๕ วรรค ๓ วรรคที่ ๔ เรียกว่าทิ้ง คือไม่ต้องรับสัมผัสก็ได้ )
ตัวอย่าง..( เมื่อหมา.สะบัดหมัด๕......ที่มันกัด๓..เกาะแข้ง (ขา๖.)
เลือดหยด.ลดกา(ยา๕)......ก็ยากยิ่ง จะยืนยาว...
๒. ยั้งอยู่ ก็ยิ่งแย่........เห็นเกินแก้ เป็นดำ ขาว

มืดมิด ปิดเดือนดาว.....ประตูป่า มิปรานี.......

เอาแค่นี้ก่อนนะ ศึกษาดูให้ดีๆ เอาใจช่วย ถ้าจะหาตำราก็มีหนังสือ
( หลักภาษาไทย ) ที่ใช้สอนนักเรียน ม. ปลาย เมื่อสัก ๕๐ ปีก่อน
ชำระโดย ( หลวงธรรมาภิมณฑ์ ) ว่าด้วย ( อักขรวิธี.วจีวิพากย์ --
วากยสัมพันธ์.ฉันทลักษณ์ ) ตามร้านหนังสือเก่าน่าจะหาได้
ไม่รู้ตอนนี้ยังใช้สอนอยู่หรือเปล่า มีปัญหาอะไรถามได้นะ....
ช่วยกันดำรงไว้ก็น่าจะดี ลาก่อนนะ...

#3 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:09

เมื่อหมา สะบัดหมัด ที่มันกัด เกาะแข้งขา
เลือดหยด ลดกายา ก็ยากยิ่ง จะยืนยาว
ยั้งอยู่ ก็ยิ่งแย่ เห็นเกินแก้ เป็นดำขาว
มืดมิด ปิดเดือนดาว ประตูป่า มิปรานี

ขอบคุณครับ จะก็อปไว้เป็นแบบ ผมเรียนไม่จบม.ปลายหรอกครับ เพียง(คิด)ว่าตัวเองชอบ
แต่งกลอน ..จะพยายามปรับปรุง ....ขอบคุณครับ

Edited by IFai, 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:10.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ