Jump to content

ในนี้มีใครเคยรับราชการทหารตามภาษาลูกผู้ชายไทยบ้างไหมครับ?

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
66 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:49

ผมไม่ได้ถามคนที่ไปเรียนรด. หรือเข้าไปสอนในโรงเรียนนายร้อยเพื่อเลี่ยงการเป็นทหารเกณฑ์นะครับ หมายถึงคนที่เคยไปเป็นทหารเกณฑ์มาแล้วจริงๆตามระบบ ไม่ว่าจะเป็นการสมัครเอง หรือจับได้ใบแดง ถามว่าเป็นยังไง แล้วคุณได้อะไรจากการเป็นทหารบ้างครับ?
I've got the moves like Jagger~~~

#2 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:54

จับใบดำ ที่บ้านก็ได้ด้วยอ่ะ

#3 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:58

หลังผ่อนผันจนเรียนจบ ก็ไปตรวจคัดเลือกตามปกติ แต่ความสูงไม่ถึง..555

เลยอดจับใบดำใบแดง

#4 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:01

ใครที่เคยเป็นทหารเกณฑ์มาแล้ว จะแนะนำให้น้องๆที่อายุถึงเกณฑ์แล้วสมัครเป็นทหารไหมครับ?
I've got the moves like Jagger~~~

#5 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:02

เจ้าของกระทู้คงไม่รวมคนที่เรียนนายร้อย นายสิบ เพื่อเป็นนายทหารระดับบิ๊กๆ
เอาแค่พลทหารอย่างเดียว

Edited by อู๋ ฮานามิ, 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:03.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#6 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:05

แล้วจะถามไปทำไม

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#7 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:05

ถูกต้องครับ ผมหมายถึงพลทหารอย่างเดียวครับ

#8 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:08

ผมยอมรับครับว่า สัสดี บอกว่า เอาเงิน
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#9 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:11

ลองบอกจุดประสงค์ของความอยากรู้ของคุณหน่อยซิ เผื่อผมอยากจะบอก

#10 saopao

saopao

Moderator

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:11

ผมหนีเกณฑ์ทหารฮะ

พอดีเรียน รด.

#11 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:20

ตรรกยังงี้ พวกนายทหารตำรวจสัญญาบัตรคงไม่ใช่ลูกผู้ชาย เพราะไม่ได้เป็นพลทหาร
พอคนเขาตอบแล้วมาเปลี่ยนคำถามอีก

Edited by voodoo, 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:26.

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#12 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:21

ผมว่าการที่สื่อประโคมข่าวเรื่องหนีทหารกันเยอะๆ มันเป็นการสร้างกระแสสังคมให้คนเห็นว่า การเป็นพลทหารมันไม่ดี คนเลยต้องพยายามมาหนีกัน เลยอยากรู้ว่าชีวิตการเป็นทหารเกณฑ์จริงๆ มันไม่น่าอภิรมย์จริงๆอย่างที่หลายๆคนคิดจริงหรือเปล่า หรือคนในสังคมกลัวกันไปเอง ความจริงไม่มีอะไรทำนองนี้

#13 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:22

ผมนี่แหล่ะครับจับได้ ทร.๑ เลยไปเป็นทหารเต็มๆ 2 ปี อยู่หน่วยบัญชาการนาวิกโยธินครับ

ผลงานผมที่จับต้องได้ตอนเป็นทหาร และยังมีใช้จนถึงทุกวันนี้ก็คือ

ไฟล์แบบฟอร์มหนังสือราชการต่างๆ ทั้งบน DOS และบน Windows ล้วนเอาต้นแบบมาจากที่ผมเคยทำไว้ทั้งนั้น

ซึ่งก่อนหน้าที่ผมจะไปทำหน้าที่ พบว่าเอกสารมันมั่วมาก ไม่ได้มาตรฐานเอกสารราชการ ด้วยข้อจำกัดทางเทคโนโลยีในสมัยนั้น

ผมก็ไปปรับแก้ให้ตรงตามระเบียบราชการให้มากที่สุด ตอนแรกๆ ก็ใช้กันเฉพาะใน บก.ศูนย์การฝึก จนกระทั่งหลายปีผ่านไป ก็ใช้กันทั้งฐานทัพที่สัตหีบ

แต่ถ้าไปถามตอนนี้ก็คงไม่มีใครรู้แล้ว เพราะก๊อปกันไปมาจนไม่รู้ต้นตอแล้ว

Edited by ทัชชี่, 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:15.

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#14 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:22

Jagger ถ้าไม่ใช่ลูกจ้างอีโอ๊ค ก็เป็นทาสเชี่ยแม้ว

ตั้งกระทู้เพื่อกระทบชิ่ง...

ถ้าอยู่ใกล้ๆ จะเปิ๊ดกะโหลกซะที...

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#15 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:24

ผมจับได้ ทร4 เป็นทหาร 1 ปี เต็ม สังกัดศูยน์ฝึกฯ แล้วไง

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#16 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:25

ผมเรียนร.ด.2 ปี
เป็นทหารเรือ 1 ปี จับได้ใบแดง
เป็นนาวิกฯ
อยู่ ค่ายจุฬาภรณ์นราธิวาส 6 เดือน

การที่ผมจะแนะนำให้ใครเป็นทหารหรือไม่ ต้องดูสันดานคนๆนั่น
คนเลวๆ ออกจากทหารมาไม่นานมันก็เลวเหมือนเดิมได้ เพราะไม่มีใครคอยกำกับวินัย

ส่วนคนที่ดีอยู่แล้วผมแนะนำว่าไม่ต้องไปเป็นพลทหาร แต่ควรเป็นนายร้อย
อยู่ในส่วนคนใช้สมองน่ะถูกแล้ว เพราะคนดีๆมีสมองดีควรอยู่ในที่ของเขาบ้านจะเจริญ
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#17 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:29

ผมเรียน รด. 3 ปีครับ
/人=‿‿ =.u人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#18 99 ราตรี

99 ราตรี

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:33

ขอโปรดสัตว์ซักกระทู้ก็แล้วกัน ... สำหรับผมจับเฉพาะใบดำคับเพราะใบแดงถูกจับออกไปหมดแล้ว ผมถือว่าหนีทหารด้วยไหม ?

ว่าแต่ จขกท. ช่วยขยายความเรื่องหนีทหารให้ชัดหน่อยได้ไหม

#19 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:37

ตายล่ะวา ครอบครัวผึ้งมีทหารสัญญาบัตรเพียบเลย มีครบทุกเหล่าทัพด้วย เพิ่งรู้นะว่าเขาหนีทหารไปเป็นนายร้อย อั๊ยย่ะ

#20 ข้ามศพกูไปก่อน

ข้ามศพกูไปก่อน

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:38

สูงไม่ถึงงะ ได้เป็นดี 1 ประเภท 1 กองถัดรอง

ถ้าต้องการทหารมากในปีนั้น คงได้จับกับเค้า สรุปปล่อยตัวจ้ะ

แต่มิใช่แบบที่เค้าขานว่า "ดี 1 ประเภท 4 โรคจิต ปล่อยตัว" 55555 พวกที่เป็นกะเทยทำนมอะจ้ะ
เราเกลียดไอ้ทักษิณ เพราะเรารักในหลวง ไม่ใช่รักนักการเมืองคนใด ควายแดงหยุดโชว์โง่ด่วนนะ

#21 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:39

จขกท ตั้งกระทู้เรียกแขกเหรอ

แล้วคุณละได้ไปเกณฑ์ทหารป่าว หรือสมัครเป็นทหาร หรือหนีทหาร ถ้าเป็นทหารได้อะไรกลับมามั่งละ

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#22 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:40

บทบาทของพลทหารที่ผ่านๆมา ต่างช่วยเหลือและรับใช้ประชาชนตลอดมา ผมยกย่องทหารอยู่แล้วเป็นการส่วนตัว ผมไม่รวมพวกนายทหารใหญ่ที่วันๆเอาแต่ตีกอล์ฟนะครับ ผมรู้สึกว่าคนมาเป็นพลทหารส่วนใหญ่ มาเป็นเพราะความจำเป็น และบางส่วนเป็นผู้ที่ยอมเสียสละตนเพื่อส่วนรวม ยังไงผมก็ยังชอบทหารอยู่เหมือนเดิม และรู้สึกว่าข่าวที่คนพยามหนีทหาร หรือเลี่ยงทหารด้วยวิธีการต่างๆเป็นการสะท้อนภาพลบของทหารทั้งนั้น ยังไงอย่างให้ทางกองทัพมีวิธีใดๆที่จะมีอาสาสมัครทหารเข้ามารับใช้ประเทศอย่างเป็นระบบ เพื่อไม่ให้มีปัญหาเรื่องภาพพจน์แบบนี้

#23 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:43

ข่าวนี้ หนีทหารของจริง แต่ข่าวนานแล้ว

http://77.nationchan...m/video/191406/

ตร.ขอนแก่น รวบอดีตพลทหาร ค่ายดังกาญจนบุรี พร้อมของกลางยาบ้าจำนวนมาก สารภาพสิ้นหนีทหารออกมาค้ายาได้ค่าจ้างครั้งละ 10,000 บาท

การที่ผมจะแนะนำให้ใครเป็นทหารหรือไม่ ต้องดูสันดานคนๆนั่น
คนเลวๆ ออกจากทหารมาไม่นานมันก็เลวเหมือนเดิมได้ เพราะไม่มีใครคอยกำกับวินัย

คนนี้เพิ่งปลดประจำการ แต่มาค้ายาบ้า
http://www.matichon....pid=03&catid=03

ตร.ราชบุรีดุ! วิสามัญฆาตกรรมอีกราย อดีตทหารเกณฑ์ค้ายาเสพติดดวลสู้

วันที่ 17 เมษายน พ.ศ. 2555 เวลา 21:29:22 น

เวลา 15.30 น. วันที่ 17 เมษายน พล.ต.ท.หาญพล นิตย์วิบูลย์ ผบช.ภ.7 พร้อมด้วย พล.ต.ต.นิพนธ์ ภู่พันธ์ศรี ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดราชบุรี ตรวจสอบที่เกิดเหตุหลังชุดปราบปรามยาเสพติดจังหวัดราชบุรี วิสามัญฆาตกรรมแก๊งค้ายาบ้าเสียชีวิตภายในบ้านเช่าเลขที่ 221 หมู่ที่ 5 ตำบลเจดีย์หัก อำเภอเมือง จังหวัดราชบุรี พบศพนายวัชรินทร์ จิยา หรือ เบียร์ อายุ 22 ปี อดีตทหารเกณฑ์เพิ่งปลดประจําการ สภาพถูกยิงด้วยอาวุธปืนลูกซองที่ขมับขวา หัวไหล่ขวา

จากการสืบสวนตำรวจทราบว่านายวัชรินทร์ เพิ่งพ้นโทษจากเรือนจำทหารราชบุรีในคดียาเสพติดและอาวุธปืน เมื่อปลดประจำการจากทหารเกณฑ์ไม่นานได้มาเช่าบ้านหลังดังกล่าวอยู่ประมาณ1เดือนและสืบทราบว่ามีพฤติกรรมยุ่งเกี่ยวยาเสพติด ส่งขายให้กับทหารเกณฑ์ในค่ายทหาร จึงล่อซื้อยาบ้าจำนวน 20 เม็ด ที่บ้านหลังดังกล่าว เมื่อนายวัชรินทร์นำยาบ้ามาส่งให้ตำรวจจึงแสดงตัวเพื่อจับกุม แต่นายวัชรินทร์ต่อสู้ขัดขืนใช้อาวุธปืนลูกซองสั้นยิงต่อสู้1นัด ตำรวจจึงยิงตอบโต้จนเสียชีวิต พร้อมของกลางอาวุธปืนลูกซองสั้น 1 กระบอก ยาบ้า 20 เม็ด กัญชา 2 ถุงเล็ก เงินสดล่อซื้อ 3,600 บาท

Edited by อู๋ ฮานามิ, 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:44.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#24 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:43

บทบาทของพลทหารที่ผ่านๆมา ต่างช่วยเหลือและรับใช้ประชาชนตลอดมา ผมยกย่องทหารอยู่แล้วเป็นการส่วนตัว ผมไม่รวมพวกนายทหารใหญ่ที่วันๆเอาแต่ตีกอล์ฟนะครับ ผมรู้สึกว่าคนมาเป็นพลทหารส่วนใหญ่ มาเป็นเพราะความจำเป็น และบางส่วนเป็นผู้ที่ยอมเสียสละตนเพื่อส่วนรวม ยังไงผมก็ยังชอบทหารอยู่เหมือนเดิม และรู้สึกว่าข่าวที่คนพยามหนีทหาร หรือเลี่ยงทหารด้วยวิธีการต่างๆเป็นการสะท้อนภาพลบของทหารทั้งนั้น ยังไงอย่างให้ทางกองทัพมีวิธีใดๆที่จะมีอาสาสมัครทหารเข้ามารับใช้ประเทศอย่างเป็นระบบ เพื่อไม่ให้มีปัญหาเรื่องภาพพจน์แบบนี้

เขาก็ทำอยู่แล้ว คนหนีเกณฑ์ทหารจริง น่าจะเป็นอีโอ๊ค อ่ะน่ะใช้เส้นพ่อไม่ไปจับใบดำใบแดงในสถานทีีๆเขากำหนดนะ
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#25 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:44

ผมว่าการที่สื่อประโคมข่าวเรื่องหนีทหารกันเยอะๆ มันเป็นการสร้างกระแสสังคมให้คนเห็นว่า การเป็นพลทหารมันไม่ดี คนเลยต้องพยายามมาหนีกัน เลยอยากรู้ว่าชีวิตการเป็นทหารเกณฑ์จริงๆ มันไม่น่าอภิรมย์จริงๆอย่างที่หลายๆคนคิดจริงหรือเปล่า หรือคนในสังคมกลัวกันไปเอง ความจริงไม่มีอะไรทำนองนี้

ขอแยกเป็นประเด็นดังนี้
1. คุณอภิสิทธิ์ไม่ได้หนีทหารครับ แต่เรียนต่อต่างประเทศจึงขอผ่อนผันการเกณฑ์ทหาร และพอเรียนจบได้กลับมารับใช้ชาติโดยเอาความรู้มาสอนนักเรียนนายร้อย ซึ่งเป็นการใช้ความรูที่คุ้มค่าซึ่งถือว่ารับราชการทหารเรียบร้อยแล้ว (ดีกว่าเอาปัญญาชนไปกรอกทราย เอาควายไปบริหารน้ำ จนน้ำท่วมมิดคอ)

2. ผมสมัครเข้าเป็นทหารไปเลยเพื่อใช้สิทธิ์ลดหย่อนวันรับราชการทหาร สิ่งที่ได้สำหรับตัวเราคือความมีระเบียบวินัย และฝึกความอดทน (ผลพลอยได้คือรางกายที่แข็งแรงมาก) สิ่งที่ภูมิใจคือได้รับใช้ชาติครับ ในฐานะที่เป็นผู้ที่ผ่านการเกณฑ์ทหารมาไม่รู้สึกว่าคุณอภิสิทธิ์เอาเปรียบอะไร กลับรู้สึกว่าเป็นการดีกว่าที่เอาผู้มีความรู้ความสามารถไปเป็นอาจารย์

อนึ่ง ผู้เรียนจบตรี บางคนผู้พันก็นำไปเป็นเลขานั่งทำงานเอกสารนะครับ แต่ก็หลังจากฝึกพื้นฐาน2เดือนแล้ว

---------------------------------------------------------------------

สุดท้ายในฐานะประชาชนคนกลางๆทีไม่เข้าข้างฝ่ายใด ผมว่าพรรคเพื่อไทยไร้ราคาและไร้สาระมากๆที่ขุดเรื่องนี้มาซ้ำแล้วซ้ำอีก โดยไม่สามารถดำเนินการทางกฎหมายอะไรเป็นชิ้นเป็นอันได้เลย

เหมือนหนึ่งว่า คุณอภิสิทธิ์ไม่มีจุดอ่อนให้กล่าวร้ายมากนัก จนต้องเล่นแต่เรื่องเดิมๆ เดิมๆ เดิมๆ
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#26 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:46

เอาแบบบ้านๆเลย ไม่ไปไล่ทหาร = หนีทหาร :lol:
พวกหมอ วิศวะ ครู นายตำรวจ นายทหาร หนีทหารทั้งนั้น :D
เอาปัญญาชนไปขนกระสอบทราย เอาปัญญาควายไปทำลายกระสอบ(เรียบเรียงใหม่)

อยู่ๆมาเปลี่ยนคำถามซะงั้น

Posted Image 0 ติดตามกระทู้นี้

ในนี้มีใครเคยรับราชการทหารตามภาษาลูกผู้ชายไทยบ้างไหมครับ?

โดย Jagger, เมื่อวาน, 20:49
ยังงี้ หมอ วิศวะกร ครู ตำรวจ ข้าราชการ ไม่ใช่ลูกผู้ชายหรือ

Edited by voodoo, 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:35.

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#27 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:47

เคยมีด้านมืดของทหารอยู่เคสหนึ่ง รายการคุยกับแพะช่องไทยพีบีเอสเคยเอาไปเล่น พลทหารโดนซ้อม ต่อมาก็เสียชีวิต

http://www.youtube.com/watch?v=PuW4RZShmg0

Edited by อู๋ ฮานามิ, 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:48.

#28 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:52

หลังผ่อนผันจนเรียนจบ ก็ไปตรวจคัดเลือกตามปกติ แต่มีการสมัครเต็มอัตราก่อน...
ก็เลยไม่มีโอกาสได้ลุ้นจับใบดำ - ใบแดง :lol: :lol: :lol:
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#29 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:54

เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับว่าการเรียนรักษาดินแดน = การหนีการเกณฑ์ทหาร?
การเรียน ร.ด. คือตรงเข้าไปเป็นทหารโดยตรงเลยตั้งหากจบปี ๓ ก็ได้เลขประจำตัวทหารติดตัวมาเลย
ได้เป็นทหารกองหนุนทันทีนี่หรือการหลบเลี่ยง หนีทหาร?

งง...กับตรรกะจริงๆ

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#30 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:58

ชายไทยทุกคนมีหน้าที่รับราชการทหาร - ถูก แต่การเป็นทหาร ทำได้หลายช่องทาง ไม่ใช่แค่เป็นพลทหารอย่างเดียว

บางคนไปเรียนรด. จนจบชั้นปีที่3 หรือไม่ก็ต่อถึงชั้นปีที่ 5 จะได้เป็นว่าที่ร้อยตรี (จบ รด. ปี 1-2 ยังไงก็ต้องไปเกณฑ์ทหาร แต่รับราชการน้อยกว่า 2 ปี)

บางคนไปสอบเข้าเตรียมทหาร เรียนเตรียมทหาร 3 ปี (ปัจจุบัน) แล้วไปเรียนนายร้อยตามเหล่าที่เลือก ทหารบก ทหารเรือ ทหารอากาศ หรือ ตำรวจ

บางคนไปสอบเข้านายสิบ ก็ว่ากันไป เพราะทางเดินชีวิตแต่ละคนไม่เหมือนกัน

Edited by อู๋ ฮานามิ, 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:02.

#31 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:08

ใครจะไปเป็นพลทหารก็ไปเป็น ก็คงเป็นผลดีกับเขาเหล่านั้น
ใครที่พ่อรวย เก่ง ฉลาด มีบริษัทมากมาย
อย่าว่าแต่ให้ลูกไปเป็นทหารเลย ให้ไปฝึกงานเป็นผู้จัดการยังไม่ต้อง พ่อบอกเรียนไม่จบก็ช่างแมงมัน เป็นประธานอย่างเดียว
แบบนี้ถ้าผมเป็นลูกผมก็หนีทหารด้วยเหมือนกัน
พอเข้าใจไหมว่าบางคนเกิดมาแตกต่างย่อมได้สิ่งที่แตกต่าง
ผมไม่บอกว่าผมหนีทหารหรือเปล่า อิอิ

#32 อสูรนิรนาม

อสูรนิรนาม

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:13

เเล้วไงคับ ทหารได้ไรมากกว่าที่คุณคิดเยอะคับ ได้เพื่อน ได้พี่ ได้เยอะเเยะคับ บางรูปที่หลุดออกมาอาจจะไม่เหมาะสม เเต่บางที่กิจกรรมนั้นๆอาจให้ไรมากกว่าที่คนทั่วไปเห็นเเล้วด่า

เพราะผมไปเขาชนไก่ ซึ่งฝึกน้อยมากเมื่อเทียบก่ะทหารเกณฑ์ เเต่ผมได้ไรเยอะเเยะมากคับ เรื่องงี้บอกไม่ได้หรอกคับ มันอยู่ที่ใจ

#33 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:13

ค่อนข้างมันใจ จขกท ไม่ได้อยากรู้เรื่องทหารจริงๆ แค่ต้องการตีกินไปกระทบซิ่งคนอื่น แค่รู้จักคำว่าหน้าที่เป็นอะไรมันก็พาให้สังคมเจริญทั้งนี้นแหละ ไม่รู้จักหน้าที่ก็คงเป็นได้แค่ขอทานรับจ้างก่อม็อบไปวันๆเท่านั้นอนาถ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#34 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:27

เเล้วไงคับ ทหารได้ไรมากกว่าที่คุณคิดเยอะคับ ได้เพื่อน ได้พี่ ได้เยอะเเยะคับ บางรูปที่หลุดออกมาอาจจะไม่เหมาะสม เเต่บางที่กิจกรรมนั้นๆอาจให้ไรมากกว่าที่คนทั่วไปเห็นเเล้วด่า

เพราะผมไปเขาชนไก่ ซึ่งฝึกน้อยมากเมื่อเทียบก่ะทหารเกณฑ์ เเต่ผมได้ไรเยอะเเยะมากคับ เรื่องงี้บอกไม่ได้หรอกคับ มันอยู่ที่ใจ

ไม่รู้เป็นไรพูดถึงเขาชนไก่ที่ไร นึกถึงภาพนี้... :D

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#35 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:38

ยังไม่ไปเลย ผ่อนผันจนหมดแล้วเนี่ย แต่สภาพร่างกายอนาจไปหน่อย 555

หมอนรองกระดูกมีปัญหา หัวไหล่ซ้ายก็ด้วย ยังไงก็หลุด.......

#36 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

ฟังเจ้าของกรัะทู้พูดถึงทหาร ทำให้นึกไปถึงทหารที่เสียชีวิตจากโดนโจรชุดดำยิงเอานะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#37 ธนุส นิราลัย

ธนุส นิราลัย

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:57

อย่างไอ้แม้ว นี่นับว่าหนีทหารด้วยป่าว
ไอ้แม้ว ไม่ได้เป็นทหาร ไม่อยู่ในเหล่าทัพ ใดๆ
อีกทั้ง ไม่ยอมไปรับการตรวจเลือก หรือผ่อนผัน ด้วยรึป่าว หืมม
ถ้าใช่ ก็คงเหมือนกัน กับ ไอ้มาร์ค
นายกปูสงสัยว่าทำไมคนถึงบ่นว่าของแพง ก็ไปถาม ดร.โกร่ง ๆ ก็บอกว่ามันเป็นเรื่องของอุปทาน(supply)เจ๊แกก็เก็บความสงสัยเอาไว้ว่า มันคืออะไรฟะ พอได้โอกาสก็ไปถามทั่นรองฯที่มีดีกรีเป็น ด็อกเตอร์ ว่า อุปทานหมายถึงอะไรทั่น ดร.เหลิม ไม่เคยทำให้ใครผิดหวังอยู่แล้ว ตอบว่า อ๋อ อุปาทาน มันหมายถึง สิ่งที่เราคิดไปเอง ความคิดที่เราจินตนาการไปเอง ......แฮ่ม

#38 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:01

เรียน รด ครับ ตอนแรกไม่อยากเรียน แต่แม่ซื้อรถให้ ถ้าเรียน รด. ก็เลยเรียน
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#39 oly

oly

น้องใหม่

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:02

ทหารกินทีผู้ใหญ่เลี้ยง ตำรวจกินทีลูกน้องจ่าย

#40 แมกซิมัส

แมกซิมัส

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:05

ถ้าโง่ขนาดนั้นอย่ามาฟังข่าว กินหญ้าอยู่กลางทุ่งอ่ะดีแล้ว

#41 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:26

สำหรับผม ผ่อนผันจนจบ ป.ตรีครับ
แล้วก็รอเวลาคัดเลือก แต่ผมยื่นสมัครเลยครับ
จบ ป.ตรี เป็น 6 เดือน อยู่ที่เดียวกับศรรามเลย 555

ฝึกหนักจริงๆก็แค่3เดือนแรกครับ ทำเอาผมผอมลงหัวโตไปเยอะ
หลังจาก 3เดือนแรก ทางกองร้อยก็ให้ผมทำอย่างอื่นไม่ต้องฝึกเยอะ
ไปยืนเวรบ้าง ส่วนมากก็ที่กลาโหม แล้วก็ กองทัพบก หรือไงเนี่ยละ นานแล้ว

แล้วก็มีให้วาดแปลนกางวางของในตู้ ออกแบบเสื้อกองร้อย
ก็สนุกดีนะครับ อ๋อผมได้ไปป่าด้วยนะครับ แปลกใจ จ่าอ๊อด เอา 6เดือนอย่างผมไปทำไม??
เป็นพลวิทยุด้วยนะเออ แบกวิทยุวิ่งตามจ่า ก็สนุกดี

รุ่นที่ผมเป็นนี่ แปลกๆมีมาเพียบ บางคนอ้วนเป็น 100 โล
บางคน แขนขาใส่เหล็กยังโดนมา ต่างบอกตรงกันว่ะเขตที่ตัวเองอยุ่ มีพวกยัดเยอะ
เขาเลยต้องเกณฑ์คนอื่นมาให้ครบ บางคน ซ้ายขวา ยังไม่รู้ก็มี โดนซ่อมเพราะเจ้านี่ประจำ 555

#42 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:47

ผมไปฝึกนครศรีฯ :lol: ได้ไปสองรอบเพราะเรียนปี4ด้วย

#43 Kh@n

Kh@n

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:18

วิธีการตอบกระทู้ ของ จขกท คล้ายๆ T-FEX นะครับ

ถามมา เพื่อนสามาชิกตอบ แล้วก็ จขกท ก็เริ่มประโยคใหม่ด้วยถ้อยคำสวยๆ แบบคนกลาง 555+

ไปกันใหญ่แล้วน้าาา ประเทศไทย !

#44 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:26

กูหนีอย่างถูกกหมายว่ะ....เหอ เหอ ไพร่สถุน ชั้นต่ำ จนๆ อย่างควายแดง รู้ไป ก็ไม่มีปัญญาทำตามได้หรอก หุหุหุ
ผมมีนามแฝงเดิมว่า ศรีระวี งดเสวนากับควายแดงทุกตัวเพราะรังเกียจเสนียดสังคมอย่างพวกมันสำหรับพวกเลวไม่ลืมหูลืมตาอย่าได้พูดดีด้วย ด่าอย่างเดียว เพราะเราเป็นคนไม่ใช่ควายแดง.....เบื่อรัฐบาลปูโง่ กระจอกยังไม่พอ แถมยัง กาก มากๆ

#45 alucardx

alucardx

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:04

ผมไม่ได้ถามคนที่ไปเรียนรด. หรือเข้าไปสอนในโรงเรียนนายร้อยเพื่อเลี่ยงการเป็นทหารเกณฑ์นะครับ หมายถึงคนที่เคยไปเป็นทหารเกณฑ์มาแล้วจริงๆตามระบบ ไม่ว่าจะเป็นการสมัครเอง หรือจับได้ใบแดง ถามว่าเป็นยังไง แล้วคุณได้อะไรจากการเป็นทหารบ้างครับ?

ผมมอง จขกท แง่บวกก่อนแล้วกัน เข้าใจว่า จขกท คำนึงเรื่องภาพลักษณ์ของการเป็นทหาร
การใช้คำว่า "หนีทหาร" อาจทำให้ภาพลักษณ์ของพลทหารเสียหาย....

ไม่รู้สิครับ หาก จขกท คิดว่ามันดี ก็จงยึดมั่นสิ่งนั้นต่อไปครับ ผมเชื่อไม่มีสิ่งไหน
ที่ทุกคนบนโลก ทุกคนในสังคม จะมองเหมือนกันหมด ต่างคนต่างก็มีมุมมองของตนเอง
อาจจะมาจากประสบการณ์ทางตรง หรือทางอ้อม แต่สิ่งที่สำคัญคือตัวเราเอง ยึดมั่นแล้ว
ว่าสิ่งนี้ดี ก็จงยึดมั่นต่อไป ไม่ต้องฟังเสียงรอบข้าง หากคิดว่าสิ่งนั้นดี ด้วยใจบริสุทธิ์จริง
และไตร่ตรองดีแล้ว

"ในนี้มีใครเคยรับราชการทหารตามภาษาลูกผู้ชายไทยบ้างไหมครับ?" ผมไม่รู้ว่าเจตนา
ของ จขกท คืออะไรกันแน่ (พยายามมองในแง่บวกให้ จขกท นะ) แต่กำลังจะบอกว่า
ภาษาลูกผู้ชายไทย ต้องรับราชการทหารอย่างเดียวหรือครับ ตัวผมเองก็ไม่รู้ว่าเรียกว่าลูกผู้ชาย
หรือเปล่า สิ่งนี้มันต้องให้คนวิจารณ์เราด้วย ไม่ใช่คิดเองแต่คนเดียว แต่ผมเชื่อว่า ไม่มีลูกผู้ชาย
คนไหน แบบไหน ประเภทไหน ที่ยกตนข่มท่าน บอกคนอื่นที่ไม่ทำเหมือนตัวเอง ว่าไม่ใช่ลูกผู้ชายหรอกครับ

หากผมเข้าใจผิดก็ขออภัย

#46 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:24

น้องชายที่บ้านทำหน้าของชายไทยที่ต้องการรับราชการแล้วค่ะ แต่...เขาไม่เอาค่ะ เพราะหน่วยนั้นมีชายไทยแห่มาสมัครจนเต็มอัตรา
น้องชายเลยเปรยแบบมึนๆว่า อยากเกิดเป็นคนเกาหลี ที่ชายไทยทุกคนต้องเป็นทหาร (อาจขอผ่อนผันก่อนได้) แต่สุดท้ายทุกคน น้องย้ำว่าทุกคนต้องเป็น (ไม่ทราบข้อมูลที่ชัดเจนนะคะ ว่าตามน้อง)
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#47 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:47

น้องชายที่บ้านทำหน้าของชายไทยที่ต้องการรับราชการแล้วค่ะ แต่...เขาไม่เอาค่ะ เพราะหน่วยนั้นมีชายไทยแห่มาสมัครจนเต็มอัตรา
น้องชายเลยเปรยแบบมึนๆว่า อยากเกิดเป็นคนเกาหลี ที่ชายไทยทุกคนต้องเป็นทหาร (อาจขอผ่อนผันก่อนได้) แต่สุดท้ายทุกคน น้องย้ำว่าทุกคนต้องเป็น (ไม่ทราบข้อมูลที่ชัดเจนนะคะ ว่าตามน้อง)

ที่เกาหลี ต้องเอาผู้ชายไทยไปเป็นทหารให้เขาเหรอครับ...แล้วคนเกาหลีไม่เป็นทหารเหรอ?

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#48 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:10

ขออภัยค่ะ รีบไปหน่อย เขาก็เอาชายเกาหลี (ทั้งเหนือ-ใต้) นั่นแหละค่ะที่เป็นทหารบ้านเขา
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#49 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 03:20

ไม่ได้เรียน รด.
และไม่เคยไปรับคัดเลือกเกณฑ์ทหารด้วย
มิมีไร

#50 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 05:20

รอแพรต