Jump to content

ในนี้มีใครเคยรับราชการทหารตามภาษาลูกผู้ชายไทยบ้างไหมครับ?

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
66 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 05:38

ผมไม่เรียน รด ครับ จบ ป ตรี ไปจับ ได้ใบดำ เลยไม่ได้เป็นทหารตามภาษาลูกผู้ชายไทย

#52 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:04

เกาหลี ไต้หวัน พวกนี้ เขาอยู่ในสภาวะสงคราม ชายทุกคนเมื่องถึงเกณต์ ต้องเป็นทหาร อันนี้ ปกติ

Edited by stt99, 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:30.

#53 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:33

ส่วนการเป็นชายไทยแท้ นั้น ก็แค่ หมั่นทำความดี ไม่ โกหกใส่ความ รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ซึ่งเป็นสิ่งที่ ชายไทยแท้ ทำมาตลอด ตั้งแต่อดีต นั่นแหละ

ทำแค่นี้ก็เป็นชายไทยแท้แล้ว

แต่ในปัจจุบัน ล่ะ คนที่เกิดมาเป็นชาย แท้ไม่แท้ ไม่ทราบ แต่โกหกใส่ความเก่งเหลือเกิน ทำบ้านเมืองวุ่นวาย ความดีไม่รู้จัก รู้จักแต่เงิน ตรา สั่งให้ทำได้ ทุกสิ่ง แม้กระทั่ง ไม่เหลือ ความเป็นชายไทย หึหึหึหึ

#54 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:38

อยู่ พล.ปตอ.แยกเกียกกาย

เสียดายถ้าเป็นช่วง กระชับพื้นที่แยกราชประสงค์
และอยู่ในช่วงเขตใช้กระสุนจริง ใครฝ่าฝืนจะยิงให้เดี้ยงเลยเมิง

...แต่เห็นขึ้นป้ายเขตกระสุนจริง ไม่มีฟายไปเดินฝ่าซักตัวนี่นา ยึดปืนทหารซักกระบอกก็ไม่กล้า...

ตอนทหารไม่ติดกระสุนจริงมันถึงยึดปืนทหารได้ ไอ้เสแดงมันรู้ข้อนี้ดี

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#55 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:07

โพสมาถึง 2 หน้าแล้ว
สรุปแล้ว จขกท. รู้สึกยังไงบ้าง บอกหน่อยสิ

ไม่รู้จริง ๆ ว่า กระทู้นี้ตั้งมาเพื่อจุดประสงค์อะไรเหรอ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#56 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:14

ผมหนีทหารครับ อดข้าวไปเป็นเดือนผอมกระหร่องวัดรอบอกไม่ผ่านลอดเข่งเลย อิอิ :P

#57 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:50

บทบาทของพลทหารที่ผ่านๆมา ต่างช่วยเหลือและรับใช้ประชาชนตลอดมา ผมยกย่องทหารอยู่แล้วเป็นการส่วนตัว ผมไม่รวมพวกนายทหารใหญ่ที่วันๆเอาแต่ตีกอล์ฟนะครับ ผมรู้สึกว่าคนมาเป็นพลทหารส่วนใหญ่ มาเป็นเพราะความจำเป็น และบางส่วนเป็นผู้ที่ยอมเสียสละตนเพื่อส่วนรวม ยังไงผมก็ยังชอบทหารอยู่เหมือนเดิม และรู้สึกว่าข่าวที่คนพยามหนีทหาร หรือเลี่ยงทหารด้วยวิธีการต่างๆเป็นการสะท้อนภาพลบของทหารทั้งนั้น ยังไงอย่างให้ทางกองทัพมีวิธีใดๆที่จะมีอาสาสมัครทหารเข้ามารับใช้ประเทศอย่างเป็นระบบ เพื่อไม่ให้มีปัญหาเรื่องภาพพจน์แบบนี้

นอกจากนี้ผมว่าการที่นายทหารระดับสูงบางคน มีพฤติกรรม เป็น ลิ่วล้อนักการเมือง กระทำการเพื่อประโยชน์นักการเมือง ก็ทำให้ ภาพพจน์ทหารเสียหายไปเยอะเหมือนกันครับ

#58 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:07

ผมไม่ได้ถามคนที่ไปเรียนรด. หรือเข้าไปสอนในโรงเรียนนายร้อยเพื่อเลี่ยงการเป็นทหารเกณฑ์นะครับ หมายถึงคนที่เคยไปเป็นทหารเกณฑ์มาแล้วจริงๆตามระบบ ไม่ว่าจะเป็นการสมัครเอง หรือจับได้ใบแดง ถามว่าเป็นยังไง แล้วคุณได้อะไรจากการเป็นทหารบ้างครับ?

แล้วคุณล่ะครับ ไม่สนใจจะรับใช้ชาติอย่างลูกผู้ชายบ้างหรือ?

คุณอย่าดูเบาเรื่องการเรียน รด. นะครับ ตอนผมเรียนน่ะ เคยถึงขนาด คลานไป อ้วกไป ไม่ได้สบายอย่างที่เข้าใจกันหรอก

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#59 หมูบิน

หมูบิน

น้องเก่า

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:30

ผมสมัคร ครับ 1/43 ร้องสิทธิ์ ตามวุฒิ ประจำการ 6 เดือน

โดยผมผ่อนผันมาแล้ว 1 ปี มาถึงปี 43 ถอนคำร้องผ่อนผัน สมัคร เลย คิดว่า เกิดมาครั้งนึง อะไรที่ดีๆ เป็นประสปการณ์ชีวิต ก็ควรลองให้หมด ไม่มีใครตายหรอก

ทุกวันนี้เป็นหัวหน้าคน โดยที่ยังทำงานพลทหารได้ ลูกน้องมหาลัยดังๆ ยังอึ้งมาแล้ว งานแบกหาม ถ้าทำได้ มีเวลา ช่วยทำหมด

เป็นทหารได้อะไรมากกว่าคุณคิด

#60 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:32

ผมไม่ได้ถามคนที่ไปเรียนรด. หรือเข้าไปสอนในโรงเรียนนายร้อยเพื่อเลี่ยงการเป็นทหารเกณฑ์นะครับ หมายถึงคนที่เคยไปเป็นทหารเกณฑ์มาแล้วจริงๆตามระบบ ไม่ว่าจะเป็นการสมัครเอง หรือจับได้ใบแดง ถามว่าเป็นยังไง แล้วคุณได้อะไรจากการเป็นทหารบ้างครับ?

อ้างตามระบบ แต่ระบบมันไม่จำกัดแค่ต้องไปตรวจเลือกว่ะ

มาตรา ๘ การรับบุคคลเข้าเป็นทหารกองประจำการ ให้กระทำด้วยวิธีเรียกมาตรวจเลือก หรือจะรับเข้าเป็นทหารกองประจำการโดยวิธีอื่นตามที่กำหนดในกฎกระทรวงก็ได้

พวก รด. ไม่ได้เข้าเป็นทหารกองประจำการหรือไงครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#61 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:42

ผมหนีทหารครับ

จขกท มีอะไรหรือเปล่า B)
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#62 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:00

ผมยัดเงินครับ

เพราะว่ายื่นผ่อนผันตอนเรียนหนังสือ พอจบแล้วจะไปจับใบดำใบแดง
ปรากฎว่า ทหารแจ้งว่าต้องไปยกเลิกผ่อนผันก่อน เลยไปทำงาน
ไม่มีใบไปยื่น เลยบอกฝ่ายบุคคลว่า ปีหน้าจะไปยัดตังค์ ไม่อย่างนั้น
จะทำอะไรละ ต้องว่างงานรอปีหน้าหรือ เสร็จแล้วก็ไปยัดตังค์ จบเรื่องไป

#63 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:01

ผมยอมรับครับว่า สัสดี บอกว่า เอาเงิน

ยอมรับอีกคน จ่ายเงินเหมือนกัน
แล้วจัดการเสร็จสรรพย้ายที่อยู่ไปตำบลที่มันเต็มแล้ว

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#64 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:04

แต่ผมสังเกตุว่า...ธงของคุณ..เพื่อเล่นคำ...เพื่อการเลี่ยงการเป็นทหารเกณฑ์..แค่นั้นเอง..
เชื่อว่า..ไม่ต้องการคำตอบจริงหรอก..ไม่งั้น..

ทำไมคุณไม่ตั้งกระทู้ว่า.." ใครเคยจับใบดำ ใบแดง ได้เป็นทหารเกณฑ์บ้าง."...ให้ตรงประเด็น..ตามคำตอบที่คุณต้องการมากกว่าล่ะ
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#65 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:01

น้องชายที่บ้านทำหน้าของชายไทยที่ต้องการรับราชการแล้วค่ะ แต่...เขาไม่เอาค่ะ เพราะหน่วยนั้นมีชายไทยแห่มาสมัครจนเต็มอัตรา
น้องชายเลยเปรยแบบมึนๆว่า อยากเกิดเป็นคนเกาหลี ที่ชายไทยทุกคนต้องเป็นทหาร (อาจขอผ่อนผันก่อนได้) แต่สุดท้ายทุกคน น้องย้ำว่าทุกคนต้องเป็น (ไม่ทราบข้อมูลที่ชัดเจนนะคะ ว่าตามน้อง)

ที่เกาหลี ต้องเอาผู้ชายไทยไปเป็นทหารให้เขาเหรอครับ...แล้วคนเกาหลีไม่เป็นทหารเหรอ?

เรื่องทหารเกาหลีที่ได้ยินมา คือ

ทุกคนต้องไปเป็นทหารเกณฑ์ครับ และไม่มีการผ่อนผัน

ทำอะไรอยู่ก็ต้องพักไว้ก่อน ต้องไปเป็นทหารทันที

และใครที่ไม่ได้เป็นทหารจะหาเมียไม่ได้

เพราะร่างกายบกพร่องเท่านั้นถึงจะไม่ได้เป็นทหาร

ฟังจากหลานสาวบ้าเกาหลีมาอีกทีนึงเหมือนกัน
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#66 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

ไม่ิเกี่ยวกับการเมือง ย้ายนะครับ

---------------------------------------

#67 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:13

เรียนรด. เพราะต้องการเอาเวลาไปทำมาหาคิดเลี้ยงพ่อแม่ครับ ลูกคนเดียวต้องมีหน้าที่รับผิดชอบหลายอย่าง

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"