Jump to content

อนาถใจ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
5 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

สามหนุ่ม สายล่อฟ้า แก้ข้อหา หมิ่นหญิงปู
หมิ่นด้วย คำ"เอาอยู่" ความหมาย สื่อว่าดูหมิ่น
ทำให้ คนได้ยิน เอาไปจิน ตนาการ
ข้อหาสร้างเสกสรรค์ "หมิ่นประมาทโดยจินตนาการ" .....อนาถใจ

24/7/55 เทพไท, ศิริโชค, ณัฐนนท์(ถ้าเขียนผิด..ขอโทษ) ไปรับทราบข้อหาหมิ่นประมาท
ที่สน.ลุมพินี มีพล.ตต.อนุชา เล็กบำรุง เป็นประธานสอบ ....ชื่ออาจผิดพลาด เพราะฟังจากทีวี
.....ได้อ่านหนังสือเดือนละฉบับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#2 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:16

คุณไปเขียนกระทู้เป็นร้อยแก้วธรรมดา จะดีกว่านะ..
ใช่ ( กาพย์ยานี ๑๑ ) ของคุณ เขียนถูก บทแรกบทเดียว.
( สามหนุ่ม สายล่อฟ้า.......แก้ข้อหา หมิ่นหญิงปู .
หมิ่นด้วย คำเอาอยู่.......ความหมายสื่อ ว่าดูหมิ่น )
ทั้งสัมผัส ทั้งคำ ถูกต้องดี ( เสียงปลายวรรคที่ ๔ )
( หมิ่น ) ภาษากวีเรียกว่า ( เสียงกร้าว ) คือ โด่ง.สูง.แข็ง.
เสียงปลายวรรคสุดท้าย ควรเป็นเสียงอ่อน ปานกลาง
ทอดยาว.. ควรเป็นเสียง ( โฆษะ สองมาตราเสียง )..
จึงจะฟังนิ่มหู รื่นหู แค่นี้ก่อนนะ ขอบคุณที่ให้เกียรติ....

#3 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:10

"คุณไปเขียนกระทู้เป็นร้อยแก้วธรรมดา จะดีกว่านะ.."
คือหมายความว่าห้อง "ร้อยรักษ์กวีวรรณ "ต้อนรับเฉพาะนักกลอนระดับเซียน ว่างั้น

ผมโชคร้ายครับ ที่ไม่ได้เป็นเซียนกลอน ตั้งแต่เกิด ผมอ่านพบว่าห้องนี้ความต้องการอย่างหนึ่งคืออนุรักษ์การแต่งกลอนเอาไว้ แต่ต้องการมาตรฐานที่สูงส่งมาก จะมีสักกี่คนที่เข้ามาตรฐาน
1.เขียนกลอนได้ระดับจบ อักษรศาสตร์, ครูสอนภาษาไทย ที่ชำนาญเรื่องเขียนกลอนด้วย
2.บุคคลในข้อ1.เข้ามาในเวบบ์นี้ มีสักกี่คน
3.มีสักเท่าไร ที่บุคคลในข้อ2. มีความต้องการอยากเขียนกลอน มาลงในห้องนี้

ผมเขียนด้วยใจ(คิด)ว่าชอบ อยากแสดงออกซึ่งความคิด-เห็น ออกมาเป็นกลอน .....ผมไม่เคยนึกว่าผมกำลังทำข้อสอบเรื่องกลอน

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#4 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

ขอโทษนะ อย่าขี้โมโห คุณกดให้เราตรวจสอบ
รึเปล่า ?? ถ้ากดขอให้ช่วยตรวจสอบ ก็ตรวจ
ไปตามเนื้อหา แต่ถ้าไม่ได้กด (ต้องขอโทษที่*** )

#5 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:13

*ผมเป็นคนรับฟังครับ ผมยังยืนยันว่าผมชอบกลอน แต่ไม่มีพรสวรรค์+ความรู้ด้านคำที่จะนำมาใช้น้อยมาก
1.ผมโพสท์กลอนมา2ครั้ง ทีั้ง2ครั้งคุณบอกในลักษณะ "คุณไปเขียนกระทู้เป็นร้อยแก้วธรรมดา จะดีกว่านะ.." นั่นคือปัญหา
2.ถ้าคุณพระฤาษี สังเกตุดูโพสท์นี้ เมื่อเทียบกับโพสท์แรก ผมว่าผมพัฒนาการขึ้น แต่กระนั้นในกระทู้นี้เมื่อผมตรวจตามที่คุณพระฤาษี แนะนำ เออผิดจริงด้วย แม้แต่กลอนในสภากาแฟ ที่แต่งโดยคุณ siren แต่ง แล้วคุณพระฤาษี คอม..ว่า เสียงอโฆษะ -โฆษะ ผมก็ก๊อปไว้
ก็ได้ความรู้ว่า กลอนของผมในกท.เป็นกาพย์ยานี11 เคยรู้จักมานานกว่า30ปีแล้ว ลืมไปหมดแล้ว, และคาดว่าโฆษะ-อโฆษะ คือเสียงเป็น-เสียงตาย, เสียงสั้น-เสียงยาว ไม่ว่าที่ผมคาดจะถูกหรือไม่ แต่มือคุณ Siren แก้ไขแล้วมันหวานต่อเนื่องขึ้น
3."ถ้ากดขอให้ช่วยตรวจสอบ ก็ตรวจไปตามเนื้อหา แต่ถ้าไม่ได้กด (ต้องขอโทษที่*** )" ....ผมสร้างกท. พิมพ์ข้อความ แล้วก็ส่ง ผมไม่แน่ใจว่าผมกดให้ตรวจสอบช่วงไหน ...ผมก็ขอบคุณที่ตรวจสอบ แนะนำ ซึ่งผมก็นำไปปรับปรุง(ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง) ไม่ได้ถือว่าเป็นการเสือก ในความเห็นของผม *** ขึ้นอยู่กับเจตนาของคุณมากกว่า
แต่การตรวจสอบก็ไม่น่าจะกำหนดว่า ไปเขียนร้อยกรองดีกว่า อย่าไปแต่งเลยกลอน ..ทำนองนี้

#6 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:52

อ่านแล้วครับ อ่านแล้วก็อดใจ ( *** ) ไม่ไหวจริง ๆ ต้องขอโทษอีกครั้ง-
ผมไม่ได้มีโทษะ แม้จะยังเป็นปุถุชนธรรมดา.. กลับดีใจที่คุณพูดว่า...
( ผมยังยืนยันว่า ผมชอบกลอน ) ประโยคนี้แหละที่ทำให้ผมต้องเสือก
และอาจจะเสือกไปจนกว่าคุณจะไล่ไม่ให้ยุ่ง ( ผมหน้าด้านไม๊ล่ะ ??)
บางทีคุณไล่ผมอาจจะไม่ยอมไปด้วย เอาละ เมื่อรู้จุดประสงค์แล้วก็เข้าเรื่อง
นะ..( โฆษะ.คือ เสียงก้อง ) ( อโฆษะ.คือเสียงไม่ก้อง ) เป็น ( ฑีฆะ )
ทั้ง 2 คำ แต่ว่าจะจับไปสัมผัสกันไม่ได้ เช่น ( ไอ..เสียงไม่ก้อง )
( อาย เสียงก้อง ) ( เห็นไหมว่าเป็น ฑีฆะ เหมือนกัน ) แต่สัมผัสกันไม่ได้
( ส่วน คำเป็น-คำตาย ) เป็นคำธรรมดาที่ใช้ (แม่.กก.กด.กบ. นี่เป็นคำตาย )
ส่วนมากจะใช้แทน ( เสียงเอก ) ในการเขียนโคลงสุภาพ เพราะโคลงสุภาพ
( บังคับ เอก ๗ โท ๔ ) แต่ท่านก็อนุโลมให้ใช้ ( คำตาย แทนเสียงเอกได้ )
อีกเรื่องหนึ่ง ( เสียงสั้น-เสียงยาว ) หมายถึง ( ครุ-ลหุ ) อันนี้ไว้ใช้แต่งกวีที่
เรียกว่า ( คำฉันท์ ) ของเก่าก็มี ( สมุทรโฆษคำฉันท์ ) ( เสือ-โค คำฉันท์ )
ล่าสุด ( สมัย ร. ๖ ) ก็มีคำฉันท์เกิดขึ้น ๑ เล่ม ( สามัคคีเภทคำฉันท์ ) แต่ง
โดย ( นาย ชิต บูรทัต)ใน ๒ เรื่องแรก มีคำ ครุ หลายคำ ที่ท่านโบราณาจารย์
ใช้เป็นคำ ลหุ. แต่ต่อมา ท่าน ( หลวงธรรมาภิมณฑ์ ) ได้ชำระ ภาษาไทย

บทกวีต่าง ๆ ก็มีการบรรจุ เป็นแบบเรียน ม. ปลาย. สักประมาณ ๕๐ กว่าปี
ที่แล้ว สามัคคีเภทคำฉันท์ ของนายชิต บูรทัต ก็ใช้ ฉันทลักษณ์ .. ที่ท่าน
( หลวงธรรมาภิมณฑ์ ) ชำระไว้ แค่นี้ก่อนนะ เมื่อยแล้ว สงสัยถามได้นะ..