Jump to content

- - - - -

พยัคฆ์ติดปีกผงาดอีกแล้ว! ส่งออกข้าวไทยทะยานขึ้นที่สามของโลก??

• Please log in to reply
77 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:02

*
POPULAR

จากเคยอยู่ที่หนึ่งมานับสิบปี
ในที่สุดข้าวไทยก็สามารถแซงอินเดียกับเวียดนามขึ้นไปอยู่ที่สามจนได้

หึหึ อึ้งเลยสินะพวกแมงสาบ
แถกันไม่ออกเลยทีเดียว

"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#2 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:09

*
POPULAR

โอ้... แม่เจ้า จากที่เคยเป็นเบอร์หนึ่ง พอมีรัฐบาลเฮี่ยบริหารประเทศได้ไม่ถึงปี ร่วงลงมาเป็นเบอร์สามเลย :blink: :blink:

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#3 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:26

พุ่งแรงจริงๆ ขอชาบู ผลงานสุดเมพ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#4 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:45

*
POPULAR

เอ่อ...ต้องเข้าใจสติปัญญาของคนเสื้อแดงหน่อยนะครับว่า

เลข 3 มากกว่า 1 ย่อมดีกว่าเสมอ เพราะ 3 > 1 ไม่ดีกว่าได้ไง :D :D :D

#5 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:53

เงียบแต่ทำงาน :lol: :lol: :lol:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#6 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:56

เอาอยู่ค่ะ

#7 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:08

ขอแสดงความยินดีกับท่านนายกและครม.กับผลงานที่น่าภาคภูมิใจนี้ด้วยครับ
นี่แหละ เวป เสรีไทย
ใครทำดี เราก็ชม
ไม่เลือกค่ายเลือกสีครับ
เอ้า ทำดีก็ชมกันครับ
ตบมือให้ครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#8 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:09

เยี่ยมครับ แล้วมีข้อมูลเฉลี่ยราคาต่อตันไหมครับ

Edited by IFai, 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:12.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#9 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:14

พุ่งแรงจริงๆ ขอชาบู ผลงานสุดเมพ

พุ่งขึ้นเมรุ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#10 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:40

ช่ายย
ยังไง
3 ก็มากกว่า 1
  • -3- likes this

#11 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:41

สมมุติว่าราคาข้าวไทยตอนนี้ ตันละ 10,000
อินเดียกับเวียดนาม เฉลี่ย ตันละ 7-8,000

คิดในแง่ดี คือ ถ้าขายข้าวได้น้อยลง แต่ได้เงินเพิ่มขึ้น ก็น่าจะดี แล้วส่วนต่างของจำนวนตันของข้าวที่เคยส่งออกได้ จะทำอย่างไง

เอามาขายคนไทยในประเทศ ? ด้วยราคาส่งออก หรือราคา ?

คนไทยจะซื้อข้าวแพงๆ กินเพื่อช่วยพยุงราคาให้ชาวนา หรือจะซื้อข้าวถูกจากต่างประเทศ เอาตามหลักความเป็นจริง

มันจะดี หรือไม่ดีนะ ข้าวได้ราคาดี แต่ขายไม่ได้ <_<

ปล. นี่เป็นเหตุการณ์สมมุติ ไม่ได้มีเค้าโคงเรื่องจริงแต่อย่างใด :lol:

Edited by koong, 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:42.

#12 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:47

เชียร์ให้ไปถึงเบอร์ 5 เลยครับ
เหมือนฉลากประหยัดไฟไง :D

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#13 ugly-maew

ugly-maew

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:49

พยัคฆ์ถูกเด็ดปีก
"ขอเกิดเป็นข้าฯใต้ฝ่าพระบาททุกชาติไป"

#14 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:58

ไอ้ที่ว่านั่งทำงานเงียบ ๆ น่ะ กรูว่าเลิกทำงานเหอะ

ปล่อยให้คนมีหน้าที่เขาทำตามหน้าที่ บ้านเมืองจะเจริญกว่านี้เยอะ
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#15 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:59

อ้าววววว!!!!
เฮ้ยยยยยย!!!!
ไม่ทันอ่านละเอียด!!!!

นี่มันร่วงนี่หว่า!!!!
เวรกรรม
แต่ก่อนส่งออกเป็นเบอร์1 ร่วงไปเป็นเบอร์ 3 ซะแหล่วววว!!!

โอยยยยย
จขกท. เนียน จริงๆ
55555

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#16 ชาวสวน

ชาวสวน

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:00

ยังมี พม่า อีกประเทศ ซีพีพร้อมเข้าไปลงทุน

อนาคตที่ 4 คงไม่ไกลเกินฝัน :lol:

#17 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:00

Flying Tiger Rises

เอาตามความจริง จากที่ 1 หลุดมาอยู่ 3 บัดซบได้ใจมาก
นี้ก็เป็นประชานิยม ใช่ป่ะ
แบบนี้ชาติอื่นจะไม่รัก ยิ่งลักษณ์ ได้ไง

#18 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:06

อีกแปดปีคงกินบ๊วยเค็ม

#19 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:10

เยี่ยมครับ แล้วมีข้อมูลเฉลี่ยราคาต่อตันไหมครับ

ข้อมูลจากสมาคมผู้ส่งออกข้าวไทย
http://www.thairicee...f_statistic.htm

ดูกันเอาเองแล้วกัน มันลดลงทั้งปริมาณและมูลค่า แสดงว่าขายได้น้อยลงยังไม่พอ แต่ราคาก็ไม่ได้สูงพอที่จะชดเชยทำให้รายได้รวมมากขึ้นอย่างที่โม้เอาไว้ ระดับราคาเฉลี่ยสูงขึ้นประมาณ 12% จากปีที่แล้ว แต่งบที่ใช้มากกว่าการประกันรายได้มากกว่า 500% คุ้มดีมั้ยครับ

#20 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:15

พุ่งแรงเหมือนผีพุ่งไต้เลยฮะ

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#21 Norachon

Norachon

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:18

ต้องบริหารแบบนี้ดิท่าน ถึงจะเป็นขวัญใจไพร่ ชาวนาชาวไร่รากหญ้าอย่างแท้จริง

#22 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:21

จากที่ 1 ตกมาอยู่ที่ 3 เนี่ยนะพยัคฆ์ติดปีก ปีกหักล่ะไม่ว่า
อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#23 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:24

สมมุติว่าราคาข้าวไทยตอนนี้ ตันละ 10,000
อินเดียกับเวียดนาม เฉลี่ย ตันละ 7-8,000

คิดในแง่ดี คือ ถ้าขายข้าวได้น้อยลง แต่ได้เงินเพิ่มขึ้น ก็น่าจะดี แล้วส่วนต่างของจำนวนตันของข้าวที่เคยส่งออกได้ จะทำอย่างไง

เอามาขายคนไทยในประเทศ ? ด้วยราคาส่งออก หรือราคา ?

คนไทยจะซื้อข้าวแพงๆ กินเพื่อช่วยพยุงราคาให้ชาวนา หรือจะซื้อข้าวถูกจากต่างประเทศ เอาตามหลักความเป็นจริง

มันจะดี หรือไม่ดีนะ ข้าวได้ราคาดี แต่ขายไม่ได้ <_<

ปล. นี่เป็นเหตุการณ์สมมุติ ไม่ได้มีเค้าโคงเรื่องจริงแต่อย่างใด :lol:

ตอนนี้ ผู้ค้าข้าว เค้าฮิต รับซื้อข้าวนอกแล้วส่งออกแทนข้าวไทยแล้วครับผม :lol:
บอกว่า ขายง่ายกว่า บวกลบแล้วกำไรกว่าด้วย เพราะ ต้นทุนต่ำกว่าเยอะ
ไทยทำ(นโยบาย) ไทยใช้(ของตัวเองแพงๆ) ไทยเจริญ(??????)

#24 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:29

เยี่ยมไปเลย สา ดดดดดดดด !!!!

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#25 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:43

งั้นเรื่องข้าวต้องให้ปตท.ไปบริหาร
ไม่แน่นะไอ้เรืองราคาตลาดโลกเนี้ยเขาทำมานานเขาเนียน
เปิดบริษัทใหม่ให้เฉพาะเกษตรกรถือหุ้น
นักการเมือง พ่อค้า ห้ามจุ้น
ต่อไปก็อิงแต่ลาดโลกแบบที่ปตท.ทำอยู่แต่เอ...ฝันนี่หว๋า....

#26 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:47

เรื่องแบบนี้ เพื่อไทยไม่สนหรอกครับ เงินที่เอามาอุดหนุน ก็เงินภาษี ไม่ใช่เงินมัน
ชาวนาก็ไม่สน เพราะตัวเองได้เงินแล้ว จะเอาข้าวไปดองหรือไปเผาทิ้ง ก็เรื่องของมรึง
ต่อให้ร่วงมาอยู่ที่ 100 ก็ไม่มีใครคิดจะเดือดร้อนอยู่ดี -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#27 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:00

(ราคา) ข้าวไทย ไปไกลทั่วโลก....

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#28 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:01

พุ่งลงเหว!

Now!  Restart Thailand  

#29 ลืมล็อกอินเก่า

ลืมล็อกอินเก่า

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:05

อย่างนี้ต้องรณรงค์ ปู 8 ปี...คนจนหมดประเทศ (คือจนกันหมดทั้งประเทศ)

#30 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:05

:blink: เจริญฮวบๆล่ะบ้านเมืองกรู... ตัวใครตัวมันล่ะเมิ๊งงงงงง...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#31 เคมาน@ปาชา

เคมาน@ปาชา

น้องเก่า

ดีใจจัง ประเทศกรูเจริญฮวบๆ

#32 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:27

สุดตรีน ทะยานลง จาก 1 ไป 3
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#33 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:29

อยากฟังเสียงพวก 15 ล้านเสียงช่วยเข้ามาชมปูหน่อยเร็ว น่าภูมิใจมร๊ากกกกกกกกก บริหารยังไงวะเนี้ย พุ่งเป็นดาวตกเลย

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#34 ต่อมเดือดแตก

ต่อมเดือดแตก

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:50

กระทู้ปลอดแดง แกล้งมองไม่เห็นตามระเบียบ
แต่อยากเห็นการแถมากเลยนะ ว่าเรื่องข้าวนี่เค้าให้ใบบอกมาแถกันไปแนวไหน
"ท๊ากสิน....ออกไป"

#35 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:58

ข้อมูลจากสมาคมผู้ส่งออกข้าวไทย
http://www.thairicee...f_statistic.htm

ดูกันเอาเองแล้วกัน มันลดลงทั้งปริมาณและมูลค่า แสดงว่าขายได้น้อยลงยังไม่พอ แต่ราคาก็ไม่ได้สูงพอที่จะชดเชยทำให้รายได้รวมมากขึ้นอย่างที่โม้เอาไว้ ระดับราคาเฉลี่ยสูงขึ้นประมาณ 12% จากปีที่แล้ว แต่งบที่ใช้มากกว่าการประกันรายได้มากกว่า 500% คุ้มดีมั้ยครับ

มันจะเข้าใจไหมเนี่ย "ifai"
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#36 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:13

12ปีไปเลย ชาวนาไทยได้ รวย(แต่เขือ)แน่

#37 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:17

มีข่าวต้นฉบับไหม?

#38 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:21

มาร์ค กับ กร
เด็กสองคนไม่เคยทำได้แบบนี้ล่ะสิ
แพ้ควายแดงเห็นๆ
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#39 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:25

สุดยอดถือเป้นชิ้นงานชิ้นโบว์แดงของแม่ปูเดินสายเลยนะคะเนี่ย
ตกไปที่สาม และนี่ไม่นับรวมความเสียหายแค่ไหนที่ต้องเอาเงินของรัฐไปพยุงรับซื้อข้าว กว่าแสนๆๆล้าน

แต่...ฟายแดง...ก็ไม่สำนึก ..มิเคยนำพาหรอกค่ะ
นอนหิว ท้องกิ่ว ..แต่ก็ยิ้มด้วยความสุขแบบไม่เคยมี
เพียงเพราะรัฐบาลเสื้อแดงของตรูชนะ...แค่นี้กรูก็พอใจแล้ววว

ส่วนบริหารลงเหวลงทะเลยังไง ตรูไม่รู้...เพราะตรูโง่
ความสุขของตรูคือ คนของตรูชนะแมงสาบ เท่านั้นพอ

Edited by ช่อมัลลิกา, 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:21.

#40 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:29

ถ้าแก้ รธน. กับผ่าน พรบ.ปรองดอง พ่อแม่พี่น้องจะได้ร่ำรวยทุกโค้นนนนนนนน เชื่อผมเต๊อะ
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#41 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:34

รัฐดึงราคาจำนำพุ่ง ทำส่งออกข้าวไทยหายนะ

ผู้ส่งออก เผยปีนี้ส่งออกข้าวไทยวิกฤติหนัก เก่งสุดส่งออกได้แค่ 6.5 ล้านตัน หลังอินเดียเทขายข้าวในสต๊อกราคาถูก ทำเวียดนามต้องดัมพ์ราคาขายตามช่วงชิงตลาด แต่ไทยต้นทุนสูง ดัมพ์ราคาไม่ได้ ยันรัฐดึงดันรับจำนำฤดูกาลใหม่ราคาเดิม หายนะวงการข้าวไทยแน่

เมื่อวันที่ 25 ก.ค. นางสาวกอบสุข เอี่ยมสุรีย์ นายกสมาคมผู้ส่งออกข้าวไทย เปิดเผยถึงแนวโน้มการส่งออกข้าวไทยในครึ่งปีหลัง 55 ว่า ปริมาณการส่งออกรวมน่าจะได้อีก 3-3.5 ล้านตัน จากครึ่งปีแรกที่ส่งออกแล้ว 3.45 ล้านตัน ซึ่งลดลง 45% จากช่วงเดียวกันของปีก่อน มีมูลค่าส่งออก 2,314 ล้านเหรียญสหรัฐฯ ลดลง 35% หรือคิดเป็นเงินบาท 71,438 ล้านบาท ลดลง 34% โดยราคาส่งออกเฉลี่ยตันละ 671 เหรียญสหรัฐฯ เพิ่มขึ้น 19% ส่งผลให้ทั้งปีนี้ไทยน่าจะส่งออกได้รวม 6.5 ล้านตัน (ยังไม่รวมกับการขายข้าวของรัฐบาลแบบรัฐต่อรัฐ หรือจีทูจี) ลดลงจากปีก่อนที่มีปริมาณส่งออกกว่า 9 ล้านตัน กลายเป็นอันดับ 3 ของตลาดค้าข้าวโลก รองจากอินเดียและเวียดนาม ที่ปีนี้น่าจะส่งออกได้ 8 ล้านตัน และ 7 ล้านตัน ตามลำดับ

สำหรับปัจจัยที่กระทบต่อการส่งออกข้าวไทย คือ การส่งออกข้าวของอินเดีย ที่ล่าสุดมีสต๊อกสูงถึง 30.7 ล้านตัน อีกทั้งอินเดียยังได้เปรียบเรื่องค่าเงินรูปีที่อ่อนค่าลงจากต้นปีแล้ว 25% ทำให้ราคาข้าวแข่งขันได้ดีขึ้น ประกอบกับประเทศนำเข้าข้าวสำคัญ ทั้งอินโดนีเซีย และฟิลิปปินส์ลดปริมาณการนำเข้าลง และหันมาส่งเสริมการปลูกข้าวในประเทศมากขึ้น ทำให้เวียดนามต้องลดราคาเพื่อช่วงชิงตลาด จึงกดดันให้ราคาข้าวโลกต่ำลงมาก รวมถึงประเทศผู้ปลูกข้าวอื่นๆ เพิ่มกำลังผลิตและส่งออกมากขึ้น เช่น ปากีสถาน รวมถึงการบริหารสต๊อกและการระบายข้าวของรัฐบาลที่ยังไม่ชัดเจนว่าจะดำเนินการอย่างไร จนมีกระแสข่าวมากมายออกมาป่วนตลาด ส่งผลต่อการส่งออก และการคงราคารับจำนำข้าวฤดูกาลใหม่ในราคาที่ตันละ 15,000 บาท และ 20,000 บาท ซึ่งสูงกว่าราคาตลาดโลกกว่าเท่าตัว และจะกดดันให้การส่งออกลดลงต่อเนื่อง

ขณะที่นายวิชัย ศรีประเสริฐ นายกกิตติมศักดิ์สมาคมผู้ส่งออกข้าวไทย กล่าวว่า นโยบายรับจำนำและแนวทางดูแลข้าวรัฐบาลถือว่าล้มเหลว เมื่อเทียบกับการใช้งบประมาณเป็นแสนล้านบาทในการพยุงราคา เพราะแม้จะทำให้ราคาส่งออกสามารถเพิ่มได้ 19% แต่ปริมาณส่งออกหายไป 45% และรายได้หายไป 35% สถานการณ์ข้าวจะยิ่งแย่ลงอีก ถ้ารัฐยังคงราคาจำนำเท่าเดิมที่ตันละ 15,000-20,000 บาท เพราะจะต้องขายส่งออกที่ตันละ 750-800 เหรียญฯ แต่กลับขายในตลาดได้เพียง 500-560 เหรียญฯ เท่านั้น

Source: หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ ฉบับวันที่ 26 กรกฎาคม 2555

รู้แล้วอย่าเอ็ดไปนะครับ
เรื่องแบบนี้ พี่น้องเสื้อแดง และ บรรดากลาง 3 โลก เขาไม่รู้หรอก :D

Edited by MIRO, 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:35.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#42 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:36

ควายในวรรณคดี ใจดี20 อะตอม ดอนยอ rukabisit บอกว่าข้าวเป็นของพวกอำมาตย์ก็เลยต้องแกล้งให้ขายไม่ได้ หุหุ

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#43 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:37

http://news.voicetv....ness/45695.html
แต่ผมดูจากข่าวเช้าช่อง 9 น่ะครับ
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#44 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:47

ราคาเฉลี่ยต่อตันจะเอาข้าวอะไรล่ะครับ

ข้าวหอมมะลิเกรด A ก่อนเลยแล้วกัน
ปี 2011 เฉลี่ยที่ตันละ 1,131.59 $ ปี 2012 เฉลี่ยที่ตันละ 1,095.79 $

ข้าว 100% เกรด A
ปี 2011 เฉลี่ยที่ตันละ 605.57 $ ปี 2012 เฉลี่ยที่ตันละ 634.30 $
(แต่ขอโทษ นี่มันราคาเฉลี่ย
ที่จริงปลายปี 2011 ช่วงน้ำท่วมบ้านเราราคาเคยพุ่งไปถึง 682.60 $ เลยครับ)

ข้าว 5% เกรด A
ปี 2011 เฉลี่ยที่ตันละ 549.40 $ ปี 2012 เฉลี่ยที่ตันละ 557.44 $

จะเห็นได้ว่าราคาแน้วโน้มอาจสูงขึ้นบ้างแต่ก็ไม่ชัดเจนอะไรนักนะครับ
อย่างข้าวหอมมะลิเกรด A กลับถูกลงด้วยซ้ำ

ทว่าสิ่งที่เรายังไม่ได้เอามาคิดกันก็คือนี่เป็นราคาข้าวในขณะที่ประเทศไทยไม่ไคร่จะขายออกไป
(กลยุทธปั่นราคาข้าวให้สูงขึ้นของทักษณเขาแหละ ไงล่ะพากันเจ๊ง)

ถ้าเอาที่เราสต๊อคมาเทขายราคามันจะรูดลงไปเหลือเท่าไหร่ครับ
และถ้าหากไม่เท ปีหน้าข้าวใหม่ออกมาจะเอาที่ไหนเก็บ
(ส่วนเงินรับจำนำรัฐบาลเขากู้มาได้อยู่แล้ว เพิ่งโอนหนี้ไปให้ธนาคารแห่งประเทศไทยนี่นา)

อันนี้ปี 2011
http://www.thairicee...rices 2011.html

และปี 2012 ครับ
http://www.thairicee...rices 2012.html

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#45 ขุนนรินทร์ สุราพ่าย

ขุนนรินทร์ สุราพ่าย

น้องเก่า

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:49

แดง หาย
คนกลาง ก็หาย

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

#46 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:52

ข่าวสด ก็ยังเชียร์ไม่ไหว ก็เลยตามเลยละกัน :lol:

งุบงิบ"ระบายข้าว" เอาภาษีอุ้มพ่อ

คอลัมน์ เมืองไทย 25 น.
ทวี มีเงิน

ถ้าให้จัดอันดับ "ความล้มเหลว" ของประชานิยม ขอฟันธงว่าต้องมี "โครงการจำนำข้าว 1.5 หมื่นบาทต่อตัน" อยู่ด้วย ไม่ใช่ไม่เห็นใจชาวนาแต่มันไม่ถึงมือชาวนา กลับสร้างปัญหามากมาย ตั้งแต่ขึ้นทะเบียนเกษตรกรส่วนใหญ่ไม่ใช่เกษตรกรจริงๆ แต่พ่อค้าคนกลาง โรงสีแอบใช้ชื่อ ชาวนาจริงๆ ไม่ได้ประโยชน์ ตัวเลขทางการเปิดเผยมีชาวนาได้ประโยชน์จากโครงการนี้ 2 ล้านคน เอาเข้าจริงๆ ทำยังไงก็ไม่ถึง ตัวเลขส่วนหนึ่งมาจากการ "นับซ้ำ" เฉพาะอย่างยิ่งภาคกลางที่ทำทั้งนาปีและนาปรัง เข้าโครงการทั้ง 2 ครั้ง

นี่ยังไม่รวมถึงชาวนาที่ถูกพ่อค้าคนกลางและโรงสีแอบอ้างใช้ชื่ออีกจำนวนมาก

แต่ที่ถือว่า "กินคำโต" คือขั้นตอน "การระบายข้าว" ของกระทรวงพาณิชย์ที่มีช่องให้ทุจริตได้ง่ายที่สุด ทั้งรัฐบาลที่แล้วและรัฐบาลนี้ กลับใช้วิธีปกปิด "ระบายข้าวแบบลับๆ ล่อๆ" ไม่ทำให้โปร่งใส ไม่เปิดเผยให้ประชาชนได้รับรู้ โดยอ้างว่าหากเปิดเผยทำให้พ่อค้า "ฮั้ว" ราคากันได้

การระบายข้าวเที่ยวนี้ทำกันน่าเกลียด ขนาดคนระดับ "คุณนิพนธ์ วงษ์ตระหง่าน" นายกกิตติมศักดิ์สมาคมโรงสีข้าวต้องออกมาเปิดเผย "ผ่านสื่อ" ว่า "กระทรวงพาณิชย์ระบายข้าวในสต๊อกจากโครงการรับจำนำและสต๊อกเดิมนับล้านตันโดยไม่มีการเปิดเผยปริมาณและราคาข้าวที่ขายออกไป ข้าวที่ขายส่วนใหญ่จะถูกเวียนเทียนขายในประเทศ พ่อค้าจะนำเอาไปขายต่อโรงสีในโครงการที่มีสัญญาส่งมอบข้าวสารให้รัฐบาลซึ่งมีข้าวที่โรงสีต้องส่งมอบให้รัฐบาลนับล้านตัน ส่วนข้าวเปลือกที่โรงสีได้จากโครงการก็แปรสภาพแล้วขายหรือบรรจุถุงขาย"

ถอดรหัสได้ความว่า โรงสีใช้วิธีซื้อข้าวเก่าในสต๊อกรัฐบาลเอามาส่งมอบให้รัฐบาลกลับคืนแทนที่จะส่งมอบข้าวในโครงการรับจำนำที่รัฐบาลฝากไว้ในโกดัง เพราะข้าวดังกล่าวโรงสีแอบเอาไปบรรจุถุงขายไปก่อนหน้านี้ไปแล้ว เรียกว่าฟันกำไร 2 เด้ง

ขณะที่ "ข่าวสด" ระบุว่า "กระทรวงพาณิชย์ได้ทยอยระบายข้าวถูกกว่าต้นทุนที่รับจำนำถึง 8,000-9,000 บาทต่อตัน" นั่นแปลว่า หากระบายข้าวในสต๊อก 10 ล้านตัน รัฐขาดทุนทันที 9 หมื่นล้านรวมค่าบริหารจัดการ ค่าเช่าโกดัง ค่าเซอร์เวเยอร์ อื่นๆ จิปาถะ ขาดทุนไม่ต่ำกว่า 1 แสนล้าน

เจ็บใจตรงที่ เอกชนที่เอี่ยวล้วนใกล้ชิดนักการเมือง แถมนักการเมืองรับส่วนต่างเหนาะๆ ตันละ 500 บาท
เป็นเงินเท่าไหร่คูณเอาเอง รู้แต่ว่ามาจากเงินภาษีชาวบ้านทั้งน้าน

Source: ข่าวสด

เรื่องแบบนี้ พี่น้องเสื้อแดง และ บรรดากลาง 3 โลก เขาไม่รู้หรอก -_-

Edited by MIRO, 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:53.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#47 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:56

http://news.voicetv....ness/45695.html
แต่ผมดูจากข่าวเช้าช่อง 9 น่ะครับ

ขอบคุณครับ ครบถ้วนดี

อ้างอิงครับ ยิ่งเป็นสถานีลูกแม้วยิ่งแล้ว

เอ้าแดงหายไปไหน

#48 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:01

รัฐดึงราคาจำนำพุ่ง ทำส่งออกข้าวไทยหายนะ

ผู้ส่งออก เผยปีนี้ส่งออกข้าวไทยวิกฤติหนัก เก่งสุดส่งออกได้แค่ 6.5 ล้านตัน หลังอินเดียเทขายข้าวในสต๊อกราคาถูก ทำเวียดนามต้องดัมพ์ราคาขายตามช่วงชิงตลาด แต่ไทยต้นทุนสูง ดัมพ์ราคาไม่ได้ ยันรัฐดึงดันรับจำนำฤดูกาลใหม่ราคาเดิม หายนะวงการข้าวไทยแน่

เมื่อวันที่ 25 ก.ค. นางสาวกอบสุข เอี่ยมสุรีย์ นายกสมาคมผู้ส่งออกข้าวไทย เปิดเผยถึงแนวโน้มการส่งออกข้าวไทยในครึ่งปีหลัง 55 ว่า ปริมาณการส่งออกรวมน่าจะได้อีก 3-3.5 ล้านตัน จากครึ่งปีแรกที่ส่งออกแล้ว 3.45 ล้านตัน ซึ่งลดลง 45% จากช่วงเดียวกันของปีก่อน มีมูลค่าส่งออก 2,314 ล้านเหรียญสหรัฐฯ ลดลง 35% หรือคิดเป็นเงินบาท 71,438 ล้านบาท ลดลง 34% โดยราคาส่งออกเฉลี่ยตันละ 671 เหรียญสหรัฐฯ เพิ่มขึ้น 19% ส่งผลให้ทั้งปีนี้ไทยน่าจะส่งออกได้รวม 6.5 ล้านตัน (ยังไม่รวมกับการขายข้าวของรัฐบาลแบบรัฐต่อรัฐ หรือจีทูจี) ลดลงจากปีก่อนที่มีปริมาณส่งออกกว่า 9 ล้านตัน กลายเป็นอันดับ 3 ของตลาดค้าข้าวโลก รองจากอินเดียและเวียดนาม ที่ปีนี้น่าจะส่งออกได้ 8 ล้านตัน และ 7 ล้านตัน ตามลำดับ

สำหรับปัจจัยที่กระทบต่อการส่งออกข้าวไทย คือ การส่งออกข้าวของอินเดีย ที่ล่าสุดมีสต๊อกสูงถึง 30.7 ล้านตัน อีกทั้งอินเดียยังได้เปรียบเรื่องค่าเงินรูปีที่อ่อนค่าลงจากต้นปีแล้ว 25% ทำให้ราคาข้าวแข่งขันได้ดีขึ้น ประกอบกับประเทศนำเข้าข้าวสำคัญ ทั้งอินโดนีเซีย และฟิลิปปินส์ลดปริมาณการนำเข้าลง และหันมาส่งเสริมการปลูกข้าวในประเทศมากขึ้น ทำให้เวียดนามต้องลดราคาเพื่อช่วงชิงตลาด จึงกดดันให้ราคาข้าวโลกต่ำลงมาก รวมถึงประเทศผู้ปลูกข้าวอื่นๆ เพิ่มกำลังผลิตและส่งออกมากขึ้น เช่น ปากีสถาน รวมถึงการบริหารสต๊อกและการระบายข้าวของรัฐบาลที่ยังไม่ชัดเจนว่าจะดำเนินการอย่างไร จนมีกระแสข่าวมากมายออกมาป่วนตลาด ส่งผลต่อการส่งออก และการคงราคารับจำนำข้าวฤดูกาลใหม่ในราคาที่ตันละ 15,000 บาท และ 20,000 บาท ซึ่งสูงกว่าราคาตลาดโลกกว่าเท่าตัว และจะกดดันให้การส่งออกลดลงต่อเนื่อง

ขณะที่นายวิชัย ศรีประเสริฐ นายกกิตติมศักดิ์สมาคมผู้ส่งออกข้าวไทย กล่าวว่า นโยบายรับจำนำและแนวทางดูแลข้าวรัฐบาลถือว่าล้มเหลว เมื่อเทียบกับการใช้งบประมาณเป็นแสนล้านบาทในการพยุงราคา เพราะแม้จะทำให้ราคาส่งออกสามารถเพิ่มได้ 19% แต่ปริมาณส่งออกหายไป 45% และรายได้หายไป 35% สถานการณ์ข้าวจะยิ่งแย่ลงอีก ถ้ารัฐยังคงราคาจำนำเท่าเดิมที่ตันละ 15,000-20,000 บาท เพราะจะต้องขายส่งออกที่ตันละ 750-800 เหรียญฯ แต่กลับขายในตลาดได้เพียง 500-560 เหรียญฯ เท่านั้น

Source: หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ ฉบับวันที่ 26 กรกฎาคม 2555

เรื่องแบบนี้ พี่น้องเสื้อแดง และ บรรดากลาง 3 โลก เขาไม่รู้หรอก :D

เรื่องแบบนี้ จริง ๆ แล้ว ไม่จำเป็น ต้องนายกสมาคมผู้ส่งออกหรอก...

สมาชิกที่รู้น้อยที่สุดในบอร์ด ก็รู้อยู่แล้ว......ว่า อนาคตชิบหายแน่

:)

#49 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

:angry: ...หยุมหยิมเกินไปแล้วพวกแมงสาป...แค่ถอยลงไปตั้งหลักเว้ยยย
โด่...เจอรัฐบาลเทพหน่อยปะไร
ท่าน รมช.เต้น ท่านได้บอกไว้ว้า....
จะเอายางพารานำมาแปรรูปเพื่อใช้ผสมแอสฟัลท์ราดยางถนนได้เลย

เป็นไงล่ะ...แค่ข้าวไต่อันดับมาอยู่ที่ 3 แค่นี้ ชิวๆๆว่ะ....................

แต่กรูเสียดายข้าววววววว...เก็บไว้นานมันก้อเสียยยย อ้ายเชี่ยยยยยยย :(

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#50 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:08

แบบนี้ยามที่รัฐบาลถังแตกละเอียด บรรดาชาวนาทั้งหลายจะเจอกับนรกมั๊ยล่ะครับ หรือว่าก็แค่ไม่ได้ตังแล้ว ก็แค่กลับไปเหมือนเดิมเฉยๆชิวๆ

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน