Jump to content

คำเตือน สำหรับ อำมาตย์ใหญ่น้อยทั้งหลาย เกี่ยวกับ ประกันสังคม...

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
21 replies to this topic

#1 hentai

hentai

เมพ

Posted 26 July 2012 - 16:00

เนื่องด้วยเวปนี้ เป็นที่ สิ่งสถิตย์ของเหล่าอำมาตย์ใหญ่น้อย จำนวนมาก และ ผมเพิ่งได้รับทราบ เรื่องบางอย่าง (ไม่ใช่เรื่องใหม่)
ที่ อาจจะยังไม่ทราบกัน (ถ้าด้วยภูมิปัญญาอันสูงส่งของท่าน ทราบกันอยู่แล้ว ... ผมขออภัย.. )

ความจริงอันน่าตกใจ! เมื่อผู้ส่งเงินประกันสังคมเกือบล้าน ไม่ทราบว่าตนเองจะไม่ได้รับสิทธิประโยชน์ใดๆ จากประกันสังคม!!!

จากปัญหาที่ดิฉันได้ประสบพบเจอมาด้วยตนเองเรื่องเบิกประกันสังคมไม่ได้
ทำให้ต้องลงมือค้นหาความเป็นมาของเรื่องราว และได้พบสิ่งที่น่าตกใจมาก!
เมื่อได้ทราบว่า มีผู้ส่งเงินสมทบมากมายที่จะไม่ได้รับสิทธิประโยชน์ใดๆ จากประกันสังคมเลย
และคนผู้นั้นจะไม่มีวันรู้เรื่องนี้ จนกระทั่งวันที่ไปขอรับเงินทดแทนก้อนใหญ่

และเมื่อนั้น ประกันสังคมจะถอดชื่อคุณออก และคืนเงินให้คุณโดยจะถูกหักออกถึงเกือบ 40%

http://www.pantip.co.../U12412641.html

คุณเป็นหนึ่งในนั้นหรือปล่าว... ที่น่าตกใจ และ เอามาเล่าเพราะ . เพื่อนผม... โดนแบบนี้ อย่างไม่รู้ตัว เยอะมาก... เหอๆๆ

ประเด็นคือ..
- กรรมการบริษัท เจ้าของบริษัท ไม่สามารถทำ และใช้ สิทธิประกันสังคม... ( ดังนั้น ใครทีจ่ายอยู่... ลองไปปรึกษา บัญชีของท่านดูว่าจ่ายฟรีไปป่าว... :D )
ประกันสังคม รับเงินที่จ่ายไปโดยเบิกไม่ได้ ทุกเดือน... โดยไม่เชค แต่ ตอนจะจ่าย.. เชคว่าเป็นกรรมการหรือป่าว...
- การขอเงินคืน ที่จ่ายๆไปแล้ว จะต้องเอาเงินที่ เคยรับมาจาก ประกันสังคม คืนเค้าไปด้วย... และ จะได้คืนแค่ 70% ไม่มีดอกเบี้ย อีกต่างหาก ไม่รู้ว่าที่เหลือไปไหน...
- เงินที่ บริษัท จ่าย สมทบ ไม่ได้คืน...lสงสัย ระเหยเรียบร้อย...

ไม่ทราบ มีความเห็นเช่นใดกันบ้าง... เห็นว่า จริงหรือเท็จประการใด้ ช่วยออกความเห็นหน่อย..
หรือ มีสาระเกิน ก็ปล่อยตกไป... :D

แล้วผมจะ พยัคฆ์ติดปีก อย่างเดียว... 5555

Edited by hentai, 26 July 2012 - 16:02.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#2 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 26 July 2012 - 16:14

เศษเงินว่ะ

แต่ถ้าว่ากันเรื่องความถูกต้อง ประกันสังคมไม่มีสิทธิครับ กรณีแบบนี้แนะนำให้เอาเรื่องไปศาล ได้เงินคืนครบพร้อมดอกเบี้ย 7.5 % แน่นนอน

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#3 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 26 July 2012 - 16:15

ตอนแรกอยากจะตอบนะ เพราะผมมีลูกจ้างเข้าระบบประกันสังคมหลายคน
แต่เจอคำนี้ของคุณเข้าไป อึ้งเลย

คุณเป็นหนึ่งในนั้นหรือปล่าว... ที่น่าตกใจ และ เอามาเล่าเพราะ .
เพื่อนผม... โดนแบบนี้ อย่างไม่รู้ตัว เยอะมาก... เหอๆๆ

ถ้าเพื่อนตุณโดนแบบนี้เยอะมาก
คุณควรจะเล่าเรื่องของเพื่อนคุณ ไม่ใช่ไปลากลิ้งค์พันทิบมาแปะ
เพราะเนื้อหาในลิ้งค์ มันมีคำตอบในตัวเองอยู่แล้ว ส่วนมากเป็นเพราะไม่เคยอ่านเอกสาร
อีกส่วนก็คิดแบบเห็นแก่ตัว

เช่น บอกว่าส่งเงินสมทบมาตลอด แต่ถูกถอดเพราะไม่มีสิทธิ์มาแต่แรก
และราชการเพิ่งตรวจเจอ...จะเอาเงินคืนทั้งหมด

เขาก็บอกว่า ให้ได้เฉพาะส่วนที่ให้ได้ ส่วนที่เหลือนั้น คุณใช้สิทธิรับความคุ้มครองไปแล้ว
หมายความว่า ถ้าเจ็บป่วยก่อนที่เขาจะรู้ว่าคุณไม่มีสิทธิทำประกันสังคม...จะได้รับการคุ้มครอง
อันนี้ก็แฟร์อยู่แล้วนี่...เขารับทำประกันเท่ากับเขารับความเสี่ยงให้แล้ว
จบประกัน เขาก็จ่ายคืนตามกฏหมาย....ไม่เห็นจะผิดตรงใหน

ถ้าอยากคุยต่อ
ยกเคสของเพื่อนมาดีกว่า

#4 placidwalker

placidwalker

น้องใหม่

Posted 26 July 2012 - 16:18

ผมว่าเจ้าของกระทู้ก็แค่แจ้งข่าวเรื่องนี้เฉยๆ ไม่น่าจะเป็นประเด็นที่ต้องเถียงกันเลยนะครับ

#5 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

Posted 26 July 2012 - 16:19

เนื่องด้วยเวปนี้ เป็นที่ สิ่งสถิตย์ของเหล่าอำมาตย์ใหญ่น้อย จำนวนมาก และ ผมเพิ่งได้รับทราบ เรื่องบางอย่าง (ไม่ใช่เรื่องใหม่)
ที่ อาจจะยังไม่ทราบกัน (ถ้าด้วยภูมิปัญญาอันสูงส่งของท่าน ทราบกันอยู่แล้ว ... ผมขออภัย.. )

ความจริงอันน่าตกใจ! เมื่อผู้ส่งเงินประกันสังคมเกือบล้าน ไม่ทราบว่าตนเองจะไม่ได้รับสิทธิประโยชน์ใดๆ จากประกันสังคม!!!

จากปัญหาที่ดิฉันได้ประสบพบเจอมาด้วยตนเองเรื่องเบิกประกันสังคมไม่ได้
ทำให้ต้องลงมือค้นหาความเป็นมาของเรื่องราว และได้พบสิ่งที่น่าตกใจมาก!
เมื่อได้ทราบว่า มีผู้ส่งเงินสมทบมากมายที่จะไม่ได้รับสิทธิประโยชน์ใดๆ จากประกันสังคมเลย
และคนผู้นั้นจะไม่มีวันรู้เรื่องนี้ จนกระทั่งวันที่ไปขอรับเงินทดแทนก้อนใหญ่

และเมื่อนั้น ประกันสังคมจะถอดชื่อคุณออก และคืนเงินให้คุณโดยจะถูกหักออกถึงเกือบ 40%

http://www.pantip.co.../U12412641.html

คุณเป็นหนึ่งในนั้นหรือปล่าว... ที่น่าตกใจ และ เอามาเล่าเพราะ . เพื่อนผม... โดนแบบนี้ อย่างไม่รู้ตัว เยอะมาก... เหอๆๆ

- กรรมการบริษัท เจ้าของบริษัท ไม่สามารถทำ และใช้ สิทธิประกันสังคม... ( ดังนั้น ใครทีจ่ายอยู่... ลองไปปรึกษา บัญชีของท่านดูว่าจ่ายฟรีไปป่าว... :D )
ประกันสังคม รับเงินที่จ่ายไปโดยเบิกไม่ได้ ทุกเดือน... โดยไม่เชค แต่ ตอนจะจ่าย.. เชคว่าเป็นกรรมการหรือป่าว...
- การขอเงินคืน ที่จ่ายๆไปแล้ว จะต้องเอาเงินที่ เคยรับมาจาก ประกันสังคม คืนเค้าไปด้วย... และ จะได้คืนแค่ 70% ไม่มีดอกเบี้ย อีกต่างหาก ไม่รู้ว่าที่เหลือไปไหน...
- เงินที่ บริษัท จ่าย สมทบ ไม่ได้คืน...lสงสัย ระเหยเรียบร้อย...

ไม่ทราบ มีความเห็นเช่นใดกันบ้าง... เห็นว่า จริงหรือเท็จประการใด้ ช่วยออกความเห็นหน่อย..
หรือ มีสาระเกิน ก็ปล่อยตกไป... :D

แล้วผมจะ พยัคฆ์ติดปีก อย่างเดียว... 5555

อธิบายเรื่องเดิมของประกันสังคมให้หน่อยสิคุณเห็นตาย จะได้เห็นภาพ

ของเรา รสก ทำกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ หัก 9% เต็มแม๊กซ์ แล้วหลวงสมทบให้อีก 9%

แสดงในบัญชีเงินเดือนทุกเดือน พอทุกครึ่งปีจะมีหนังสือชี้แจงผลประโยชน์จากโบรคที่หน่วยงานไปจ้างให้บริหารเงินก้อนนี้ให้

แถมรักษาฟรี ทุกอย่างด้วย

เราไม่ได้ทำงานเอกชนไม่เข้าใจประกันสังคม ว่ามีข้อดี ข้อเสีย แล้วก็ถ้าเกิดเหตุแบบนี้ ผู้ประกันตนควรจะทำยังไง?

#6 เสกสรรชยันต์

เสกสรรชยันต์

น้องใหม่

Posted 26 July 2012 - 16:27

ต้องขอบคุณ คุณ hentai มากเลยครับ

ผมว่าจริง ๆ มันเป็นเรื่องใหญ่เหมือนกันนะครับ เพราะว่ามักจะมีการใส่ชื่อผุ้ถือหุ้น หรือ กรรมการ ไว้ในส่วนของเงินเดือน เสมอเลย เพื่อเพิ่มค่าใช้จ่ายให้กับบริษัท ซึ่งเอาเข้าจริง มันก็เป็นภาระให้บริษัทเหมือนกัน ในส่วนของ เงินสมทบเข้าประกันสังคม อย่างน้อยที่ฐาน 15,000 บาท

เจ้านายผมเองก็มีชื่อในประกันสังคมเช่นกัน แล้วเอาเข้าจริง ๆ ถ้ามีชื่ออยู่ใน ภงด.1 คือส่วนของเงินเดือน ก็มักจะถูกตรวจสอบจาก สปส.อยู่แล้ว ถ้าฐานเงินเดือน ไม่ตรงกับฐาน ของประกันสังคม (ส่วนที่เกิน 15,000 ต่อคน ไม่มีผล) ก็ต้องอธิบายกันอย่างมาก
แล้วบัญชี โดยส่วนใหญ่ก็จะกลัวค่าปรับในภายหลัง จึงต้องยื่น ประกันสังคม ไว้ก่อน ใน ส่วนที่ไม่เกิน 15,000

โดยปกติแล้ว คนระดับ เจ้านาย กรรมการ ผู้ถือหุ้น มักจะหาหมอตามโรงพยาบาลที่ไม่ได้ระบุในประกันสังคมอยู่แล้ว แต่ก็ยังหวังที่จะได้จาก เงินชราภาพ ซึ่งหักถึง 3+3% ซึ่งเป็นเงินค่อนข้างมากอยู่
มาเจอแบบนี้ ได้คืน 40% ก็คงมีความเสียดายอยู่มากเหมือนกัน

แต่ถ้าจะว่ากันตามหลักการของประกันสังคมแล้ว การไม่คุ้มครองนายจ้างก็พอมีเหตุผลอยู่ เนื่องด้วยฐานะที่ปกติดีกว่าลูกจ้างอยู่แล้ว แต่น่าจะออกกฎเกณฑ์กันให้ชัดว่า หากมีการจ่ายเงินเดือนแล้ว ไม่ต้องหักเข้าประกันสังคม ทางบัญชีของบริษัท ก็จะได้สบายใจด้วยว่า หากไม่นำส่งประกันสังคมแล้ว จะไม่มีความผิด ต้องมาเสียค่าปรับกันภายหลัง

เรื่องนี้ถึอเป็นจุดบอด ของการไม่ประสานกัน ของกรมสรรพากรและ สำนักงานประกันสังคม ตั้งแต่ทีแรก ทำให้เกิดการเหลื่อมกันทางกฎเกณฑ์เช่นนี้
วีระ สมความคิด และราตรี พิพัฒนาไพบูลย์ ต้องลำบากอยู่คุกเขมร เพราะอยากรักษาดินแดนไทย

#7 caveman

caveman

ขาประจำ

Posted 26 July 2012 - 16:43

- กรรมการบริษัท เจ้าของบริษัท ไม่สามารถทำ และใช้ สิทธิประกันสังคม...

คุณhentai หาข้อมูลดีแล้วหรือยังในประเด็นนี้ ผมว่าคุณมั่ว หรือไม่ได้หาข้อมูลมาแล้วมาโพส

ข้อเท็จจริงคือ บริษัทผมเป็นบริษัทเล๊กๆ ผมมีชื่อเป็นผู้ถือ หุ้น และมีตำแห่งบริหารในบริษทส่งประกันสังคมมาตลอด 8 ปี
แรกๆก๊ไมได้ใช้หรอกครับ พอมา 5 ปีหลัง ผมก็ใช้สิทธิประกันสขภาพ จากประกันสังคมมาตลอด แม้ว่าจะไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ แต่ยืนยันครับว่า
กรรมการบริษัท เจ้าของบริษัท สามารถทำ และใช้ สิทธิประกันสังคมได้...

Edited by caveman, 26 July 2012 - 16:43.

อย่าทำสิ่งโง่...โดยการสีซอให้กาสรฟัง

#8 greeenday

greeenday

ขาประจำ

Posted 26 July 2012 - 16:47

ไม่เคยจ่ายประกันสังคมครับเลยไม่รู้

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดี และคนไม่ดี ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

พระบรมราโชวาท 11 ธันวาคม 2512

#9 nonebuf

nonebuf

น้องใหม่

Posted 26 July 2012 - 16:51

ต้องขอบคุณ คุณ hentai มากเลยครับ

ผมว่าจริง ๆ มันเป็นเรื่องใหญ่เหมือนกันนะครับ เพราะว่ามักจะมีการใส่ชื่อผุ้ถือหุ้น หรือ กรรมการ ไว้ในส่วนของเงินเดือน เสมอเลย เพื่อเพิ่มค่าใช้จ่ายให้กับบริษัท ซึ่งเอาเข้าจริง มันก็เป็นภาระให้บริษัทเหมือนกัน ในส่วนของ เงินสมทบเข้าประกันสังคม อย่างน้อยที่ฐาน 15,000 บาท

เจ้านายผมเองก็มีชื่อในประกันสังคมเช่นกัน แล้วเอาเข้าจริง ๆ ถ้ามีชื่ออยู่ใน ภงด.1 คือส่วนของเงินเดือน ก็มักจะถูกตรวจสอบจาก สปส.อยู่แล้ว ถ้าฐานเงินเดือน ไม่ตรงกับฐาน ของประกันสังคม (ส่วนที่เกิน 15,000 ต่อคน ไม่มีผล) ก็ต้องอธิบายกันอย่างมาก
แล้วบัญชี โดยส่วนใหญ่ก็จะกลัวค่าปรับในภายหลัง จึงต้องยื่น ประกันสังคม ไว้ก่อน ใน ส่วนที่ไม่เกิน 15,000

โดยปกติแล้ว คนระดับ เจ้านาย กรรมการ ผู้ถือหุ้น มักจะหาหมอตามโรงพยาบาลที่ไม่ได้ระบุในประกันสังคมอยู่แล้ว แต่ก็ยังหวังที่จะได้จาก เงินชราภาพ ซึ่งหักถึง 3+3% ซึ่งเป็นเงินค่อนข้างมากอยู่
มาเจอแบบนี้ ได้คืน 40% ก็คงมีความเสียดายอยู่มากเหมือนกัน

แต่ถ้าจะว่ากันตามหลักการของประกันสังคมแล้ว การไม่คุ้มครองนายจ้างก็พอมีเหตุผลอยู่ เนื่องด้วยฐานะที่ปกติดีกว่าลูกจ้างอยู่แล้ว แต่น่าจะออกกฎเกณฑ์กันให้ชัดว่า หากมีการจ่ายเงินเดือนแล้ว ไม่ต้องหักเข้าประกันสังคม ทางบัญชีของบริษัท ก็จะได้สบายใจด้วยว่า หากไม่นำส่งประกันสังคมแล้ว จะไม่มีความผิด ต้องมาเสียค่าปรับกันภายหลัง

เรื่องนี้ถึอเป็นจุดบอด ของการไม่ประสานกัน ของกรมสรรพากรและ สำนักงานประกันสังคม ตั้งแต่ทีแรก ทำให้เกิดการเหลื่อมกันทางกฎเกณฑ์เช่นนี้

ผมขอถามอะไรหน่อยครับ เพื่อเป็นความรู้

ที่คุณ บอกว่า "มีการใส่ชื่อผู้ถือหุ้น หรือ กรรมการ ไว้ในส่วนของเงินเดือน เสมอเลย เพื่อเพิ่มค่าใช้จ่ายให้กับบริษัท"

แสดงว่าผุ้ถือหุ้น หรือ กรรมการ ไม่ควรมีชื่อในส่วนเงินเดือน หรอครับ

ผู้ถือหุ้น หรือ กรรมการ จะรับเงินยังไง หรือได้แต่เงินปั่นผลอย่างเดียว

ช่วยให้ความกระจ่างหน่อย ผมชักสับสนแล้ว

#10 NoOaK

NoOaK

ขาประจำ

Posted 26 July 2012 - 17:01

ผมชอบที่คุณเฮนไตแจ้งเรื่องให้ทราบ ขอบคุณกับข้อมูลมากๆครับ

แต่ผมรำคาญไอตัวหนังสือ ดำปนแดงของคุณเฮนไตนี่แหละ มันเหมือนกวนตรีนไงไม่รู้ 555

แต่ก็ขอขอบคุณจริงๆครับ

#11 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

Posted 26 July 2012 - 17:20

ผมไม่ค่อยแน่ใจนะ เคยคุยกับบัญชีนานละ แต่จำได้ว่าเท่าที่เคยปรึกษากับบัญชี เรื่องนี้มันจะไปอยู่ในส่วนของสวัสดิการพนักงานได้

โดยบริษัทอาจจะมีกฏให้ พนักงานในตำแหน่งระดับหนึ่งสามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลได้โดยใช้งบบริษัทแล้วก็ผลักเป็นภาระทางบัญชีไป ในที่นี่ก็มักจะเป็นเจ้าของบริษัทน่ะแหล่ะที่ได้สิทธิ์นี้

เรื่องการจ่ายประกันสังคม ถ้ากรรมการ รับเงินเดือนปกติ ก็ต้องหักเข้าประกันสังคมเป็นปกติ แต่ถ้าในบริษัทนั้น ไม่ได้มีนโยบายเบิกจ่ายส่วนของค่ารักษาพยาบาลให้กรรมการ กรรมการก็ใช้สิทธิ์ประกันสังคมได้ครับ แต่ถ้าในบริษัทมีการตั้งงบรักษาพยาบาลเอาไว้ก็ต้องเว้นสิทธิ์ประกันสังคมไป เพราะไม่งั้นมันจะซ้ำซ้อนกัน และเค้าก็ไม่ให้ใช้สองสิทธิ์พร้อมกันให้เลือกอันใดอันหนึ่ง แน่นอนใครจะเลือกประกันสังคมล่ะครับ ^^

มันก็จะคล้ายๆกับ สิทธิ์ประกันสังคมกับบัตรทองน่ะแหล่ะครับ ตอนออกจากงานใหม่ๆมันจะได้สิทธิ์ซ้อนกัน ก็ให้เลือกใช้สิทธิ์ใดสิทธิ์หนึ่งไปก็แค่นั้น

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผิดถูกยังไงผู้มีความรู้ก็มาแก้ปรับความเข้าใจกันต่อนะครับ^^

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#12 paj044

paj044

ขาประจำ

Posted 26 July 2012 - 17:38

ในฐานะเจ้าของบริษัท ตั้งเงินเดือนให้กรรมการ ทำเพื่อลดกำไรค่ะ
ถึงจะต้องจ่ายประกันสังคม มันก็ยังคุ้มนะ
ส่วนสิทธิประโยชน์จากการประกันสังคม ไม่คิดจะใช้อยู่แล้ว

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#13 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

Posted 26 July 2012 - 19:03

เอามาให้อ่านกันครับ ไม่รู้ว่าตรงหรือเปล่า

ที่มา: http://www.excelthai.../blog-post.html

กรรมการมีสิทธิ์เป็นผู้ประกันตนหรือไม่

หลาย ๆ บริษัท ยังคงมีปัญหาคาใจเกี่ยวกับ การขึ้นทะเบียนเป็นผู้ประกันตนซึ่งจะเกี่ยวพันไปถึงการหักเงินสมทบประกัน สังคมของผู้ที่ดำรงตำแหน่งกรรมการหรือผู้ถือหุ้นของบริษัท จึงได้เสาะหาข้อมูลมาเพื่อไขข้อข้องใจของท่านดังนี้
-------------
จากข้อมูลที่ทราบ เมื่อมีผู้ยื่นคำร้องเกี่ยวกับเรื่องดังกล่าว ทางสำนักงานประกันสังคมเขาจะตรวจสอบข้อเท็จจริงก่อนว่า ผู้ที่เป็นกรรมการหรือผู้ถือหุ้นของบริษัทนั้น ๆ มีนิติสัมพันธ์การเป็นนายจ้างหรือลูกจ้างกันแน่ พูดง่าย ๆ ก็คือว่าถ้าพิจารณาตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ ประกอบกับพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 บุคคลผู้เป็นกรรมการหรือผู้ถือหุ้นดังกล่าว อยู่ในข่ายการเป็น “ลูกจ้าง” หรือเป็น “นายจ้าง” โดยกฎหมายที่ว่าได้ให้ความหมายพอสรุปได้ว่า
------------------
“ลูกจ้าง” คือ ผู้ซึ่งตกลงทำงานให้แก่นายจ้างเพื่อรับค่าจ้าง โดยอยู่ภายใต้อำนาจบังคับบัญชาของนายจ้างอันหมายความว่าลูกจ้างต้องทำงานตาม ที่นายจ้างสั่ง และต้องปฏิบัติตามระเบียบหรือข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานของนายจ้าง หากลูกจ้างฝ่าฝืนนายจ้างสามารถลงโทษได้
สำหรับ “นายจ้าง” หรือผู้ที่ดำรงตำแหน่ง กรรมการหรือผู้ถือหุ้น ที่จะไม่อยู่ในข่ายการเป็น “ลูกจ้าง” จะต้องมีคุณสมบัติดังนี้
1. เป็นผู้เริ่มก่อการและก่อตั้งบริษัทมาตั้งแต่แรก หรือเป็นผู้ถือหุ้น
2. ไม่ต้องอยู่ภายใต้กฎระเบียบข้อบังคับในการทำงานของบริษัท กล่าวคือ ลักษณะงานไม่เหมือนลูกจ้าง ไม่มีการสมัครงานปฏิบัติงานโดยอิสระ ไม่ต้องมาทำงานในเวลาทำการทุกวัน การลา ไม่ต้องปฏิบัติตามข้อบังคับของบริษัท
3. ไม่มีผู้บังคับบัญชา
4. การทำงานให้กับบริษัท เป็นการทำงานในฐานะกรรมการและผู้ถือหุ้นที่ต้องดูแลรักษาผลประโยชน์ของ บริษัท เป็นการทำกิจการด้วยจุดประสงค์เพื่อจะแบ่งปันกำไรอันพึงได้เท่านั้น
ดังนั้น หากแม้ว่ามีตำแหน่งเป็น กรรมการ แต่ไม่ได้เป็นผู้ก่อตั้งบริษัท และยังเป็นผู้ที่ถูกว่าจ้างให้ทำงานโดยที่ประชุมผู้ถือหุ้น รวมทั้งจะต้องทำงานอยู่ภายใต้กฎระเบียบข้อบังคับของบริษัท ซึ่งหากฝ่าฝืน บริษัทสามารถลงโทษได้ และหากมีการเลิกจ้าง บุคคลผู้นี้สามารถเรียกค่าชดเชยจากบริษัทได้ ก็จะถือว่ากรรมการผู้นี้เป็น “ลูกจ้าง” ของบริษัท ตามมาตรา 5 แห่งพระราชบัญญัติประกันสังคม พ.ศ.2533
และจากข้อมูลที่ทราบในขณะนี้ มีหลาย ๆ บริษัทที่ผู้ดำรงตำแหน่ง “กรรมการผู้จัดการ” ไม่อยู่ในข่ายการเป็น “ลูกจ้าง” ของบริษัท เพราะมีคุณสมบัติครบตามที่กล่าวมาแล้วข้างต้นทั้ง 4 ข้อ เพียงแต่ได้รับค่าตอบแทนจากบริษัทเป็นรายเดือน ซึ่งผู้ทำหน้าที่หักเงินประกันสังคมของบริษัทก็เข้าใจว่าการรับค่าตอบแทน จากบริษัทก็ถือเป็นค่าจ้าง ซึ่งจะต้องนำไปหักเงินสมทบประกันสังคมเพื่อนำส่งให้กับสำนักงานประกันสังคม ทุกเดือนตามปกติ หากนำมาพิจารณาดู ในเมื่อตนเองเป็น “นายจ้าง” ก็กลายเป็นว่าตนเองในฐานะ “นายจ้าง” ต้องจ่ายเงินสมทบประกันสังคมถึง 2 ส่วน ซึ่งโดยทั่วไปแล้ว ถึงแม้จะมีสิทธิใช้บริการจากสำนักงานประกันสังคมใน 7 เรื่องที่ทราบกันอยู่ แต่ในความเป็นจริงแล้ว คนกลุ่มนี้ก็ไม่ได้ไปใช้บริการเหล่านี้ จากสำนักงานประกันสังคมเลย ยิ่งถ้าพูดถึงระดับอายุ ส่วนใหญ่ก็เลยวัยคลอดบุตรหรือมีบุตรแล้ว หรือถ้ามีบุตรก็โตเกินกว่าจะใช้บริการสงเคราะห์บุตร ถ้าพูดถึงฐานะการเงินก็มีพอที่จะใช้จ่ายโดยไม่ต้องพึ่งพาจากรัฐ ส่วนเรื่องการว่างงานก็ยิ่งไม่ต้องพูดถึง เพราะคนกลุ่มนี้คงไม่ถูกเลิกจ้างแน่ ๆ ยกเว้นอยากจะทำตัวว่างงานเอง และตามพระราชบัญญัติประกันสังคมแล้ว บุคคลที่เข้าข่ายเป็น “นายจ้าง” ก็ไม่ต้องขึ้นทะเบียนเป็นผู้ประกันตนต่อสำนักงานประกันสังคมอีกด้วย
ดังนั้น หากบริษัทใดมีผู้ดำรงตำแหน่งที่เข้าข่ายไม่ได้เป็น “ลูกจ้าง” และยังคงหักเงินสมทบประกันสังคมอยู่ ก็สามารถทำหนังสือถึงฝ่ายเงินสมทบและการตรวจสอบ สำนักงานประกันสังคมในเขตพื้นที่ ที่บริษัทท่านส่งเงินสมทบอยู่ เพื่อแจ้งขอไม่ส่งเงินสมทบของบุคคลที่มีฐานะเป็น “นายจ้าง” พร้อมทั้งขอคืนเงินส่วนที่หักไปแล้ว ซึ่งสำนักงานประกันสังคมจะคืนให้ได้ในบางส่วนด้วย สำหรับรายละเอียดท่านสามารถขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่สำนักงานประกันสังคม ทุกแห่ง

(เขาเอามาจากเว็บประกันสังคมอีกที)

ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#14 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

Posted 26 July 2012 - 20:00

อำมาตย์(ข้าราชการ) ไม่เกี่ยวกับเงินประกันสังคมครับ จะเกี่ยวข้องก็คงเป็นเงิน กบข.หรือไม่ก็ บำนาญหรือบำเหน็จ (สำหรับผู้ไม่เข้าโครงการ กบข.)
ที่เกี่ยวกับประกันสังคม เป็นลูกจ้างครับ ไม่ใช่อำมาตย์
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#15 greeenday

greeenday

ขาประจำ

Posted 26 July 2012 - 20:32

อำมาตย์(ข้าราชการ) ไม่เกี่ยวกับเงินประกันสังคมครับ จะเกี่ยวข้องก็คงเป็นเงิน กบข.หรือไม่ก็ บำนาญหรือบำเหน็จ (สำหรับผู้ไม่เข้าโครงการ กบข.)
ที่เกี่ยวกับประกันสังคม เป็นลูกจ้างครับ ไม่ใช่อำมาตย์

และลูกจ้างของอำมาตย์(ข้าราชการ)ในหน่วยงานราชการนั้นๆไม่ต้องจ่ายประกันสังคม เพราะมีสวัสดิการให้อยู่แล้ว ไม่รวมลูกจ้างรับเหมาของบริษัทต่างๆที่หน่วยงานรัฐจ้างมาทำงานให้ อันนั้นต้องจ่ายประกันสังคมครับ (ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ)

Edited by greeenday, 26 July 2012 - 20:33.

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดี และคนไม่ดี ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

พระบรมราโชวาท 11 ธันวาคม 2512

#16 เสกสรรชยันต์

เสกสรรชยันต์

น้องใหม่

Posted 27 July 2012 - 10:40

ผมขอถามอะไรหน่อยครับ เพื่อเป็นความรู้

ที่คุณ บอกว่า "มีการใส่ชื่อผู้ถือหุ้น หรือ กรรมการ ไว้ในส่วนของเงินเดือน เสมอเลย เพื่อเพิ่มค่าใช้จ่ายให้กับบริษัท"

แสดงว่าผุ้ถือหุ้น หรือ กรรมการ ไม่ควรมีชื่อในส่วนเงินเดือน หรอครับ

ผู้ถือหุ้น หรือ กรรมการ จะรับเงินยังไง หรือได้แต่เงินปั่นผลอย่างเดียว

ช่วยให้ความกระจ่างหน่อย ผมชักสับสนแล้ว

เมื่อเช้านี้ 27 ก.ค.55 ผมได้โทรไปสอบถามกับทางประกันสังคมแล้วครับ เรื่องเงินเดือนกรรมการ เขาชี้แจงแบบนี้ครับ
1.ถ้ากรรมการมีการแจ้งเงินเดือนไว้นานแล้ว คือก่อนปี 2550 นั้นถือว่า กรรมการบริสุทธิใจในการเข้าระบบประกันสังคม เนื่องจากก่อนหน้านี้ ยังไม่มีการแจ้งอย่างเป็นทางการของประกันสังคม ว่ากรรมการไม่อยู่ในข่ายผู้ประกันตน จึงยังสามารถได้รับสิทธิคุ้มครองครบถ้วน เหมือนเป็นลูกจ้างทั่วไป ดังนั้น ในส่วนนี้สามารถยื่นประกันสังคมต่อไปได้ โดยจะได้รับเงินสิทธิประโยชน์ครบถ้วน

2.หากกรรมการ ได้เข้าประกันสังคมไว้ ตั้งแต่ปี 2550 ขึ้นไป จะไม่เข้าข่ายผู้ประกันตน และจะไม่ได้รับสิทธิประโยชน์ อย่างครบถ้วน แต่จะได้เป็นบางส่วน โดยต้องเข้ามาชี้แจงกับ สปส ด้วย เพราะ สปส จะถือว่าได้แจ้งให้บริษัทต่าง ๆ รับทราบอย่างชัดแจ้งแล้วเกี่ยวกับคุณสมบัติของผู้ประกันตน ซึ่งไม่ครอบคลุมถึง กรรมการ ผู้ถือหุ้น และเจ้าของบริษัท
ถ้าเป็นกรณีนี้ หากมีการจ่ายเงินเดือนตาม ภงด.1 บริษัท มีสิทธิไม่ต้องยื่นประกันสังคมให้ กรรมการ ผู้ถือหุ้น แม้ในภายหลังมีการตรวจสอบจาก สปส เพื่อ สอบยันความถูกต้อง กับ ภงด.1 เนื่องจากจะมียอดที่ไม่ตรงกันในส่วนของกรรมการ ก็ให้อธิบายกับ สปส ได้โดย ไม่มีความผิด
วีระ สมความคิด และราตรี พิพัฒนาไพบูลย์ ต้องลำบากอยู่คุกเขมร เพราะอยากรักษาดินแดนไทย

#17 hentai

hentai

เมพ

Posted 27 July 2012 - 11:48

ตอนแรกอยากจะตอบนะ เพราะผมมีลูกจ้างเข้าระบบประกันสังคมหลายคน
แต่เจอคำนี้ของคุณเข้าไป อึ้งเลย

คุณเป็นหนึ่งในนั้นหรือปล่าว... ที่น่าตกใจ และ เอามาเล่าเพราะ .
เพื่อนผม... โดนแบบนี้ อย่างไม่รู้ตัว เยอะมาก... เหอๆๆ

ถ้าเพื่อนตุณโดนแบบนี้เยอะมาก
คุณควรจะเล่าเรื่องของเพื่อนคุณ ไม่ใช่ไปลากลิ้งค์พันทิบมาแปะ
เพราะเนื้อหาในลิ้งค์ มันมีคำตอบในตัวเองอยู่แล้ว ส่วนมากเป็นเพราะไม่เคยอ่านเอกสาร
อีกส่วนก็คิดแบบเห็นแก่ตัว

เช่น บอกว่าส่งเงินสมทบมาตลอด แต่ถูกถอดเพราะไม่มีสิทธิ์มาแต่แรก
และราชการเพิ่งตรวจเจอ...จะเอาเงินคืนทั้งหมด

เขาก็บอกว่า ให้ได้เฉพาะส่วนที่ให้ได้ ส่วนที่เหลือนั้น คุณใช้สิทธิรับความคุ้มครองไปแล้ว
หมายความว่า ถ้าเจ็บป่วยก่อนที่เขาจะรู้ว่าคุณไม่มีสิทธิทำประกันสังคม...จะได้รับการคุ้มครอง
อันนี้ก็แฟร์อยู่แล้วนี่...เขารับทำประกันเท่ากับเขารับความเสี่ยงให้แล้ว
จบประกัน เขาก็จ่ายคืนตามกฏหมาย....ไม่เห็นจะผิดตรงใหน

ถ้าอยากคุยต่อ
ยกเคสของเพื่อนมาดีกว่า

ที่ลากเอามาจา 1000 ทิบ เพราะถ้าผมบอกว่า มาจาก เพื่อนผม ตรงๆ คนแถวนี้ ที่มี อคติ เค้าไม่ค่อยเชื่อกันหรอกครับ... หรือ ไม่จริง..

เคสเพื่อนผม
- เปิดบริษัท เอา ตัวเอง และ เพื่อนเป็น กรรมการ มีสิทธิลงนาม.. แล้ว ก็ ใส่เป็นพนักงานด้วยเพื่อรับเงินเดือน.. มีกำไรก็แบ่งกันไปต่างหาก.. ผมว่า เป็นเรื่องปกติ
แล้ว เนื่องจาก เป็น พนักงาน ก็ จะโดนหักประกันสังคม อัตโนมัติ ตามกระบบ manual หรือ software ที่ใช้ เนื่องจาก "ไม่มีใครรู้ว่าไม่ต้องจ่าย"
จริงๆแล้ว เค้าไม่อยากจ่ายกันหรอกครับ... จ่ายทำไมหว่า ใช้ก็ไม่เคยใช้ อยากไม่จ่ายใจจะขาด
แต่... ไม่จ่าย ปัญหาเยอะ.. เด๋วผิดกฏหมายซวย ก็ จ่ายๆไป... เพราะ เงินที่ส่งไม่เท่ากับจำนวนพนักงานที่มี...
แล้ว พอส่งไป ทางประกันสังคมก็ไม่ว่า อะไรรับไปเรื่อยๆ... เป็นปีๆ.. จนเมื่อตอนคิดจะลองบ้างใช้ จึงทราบว่า...
ใช้ไม่ได้ เพราะ เป็น กรรมการ ถือเป็น นายจ้าง... เฮ

ถ้า เราใช้ไม่ได้และขอคืนได้ 100% แบบนี้ คงไม่มีใครสงสัยอะไรหรอกครับ.. ความผิดพลาดเกิดได้.. แต่ ที่ สงสัยคือ

1) ทำไมขอคืน ได้ไม่ครับ เค้า ใช้ สิทธิอะไรมาหักเงินเราไป... เพราะ เมื่อเป็น นายจ้าง ก็ไม่เข้าข่าย กฏหมายประกันสังคมที่จะต้องส่งเงินตั้งแต่ต้น..
ถ้าจะบอกว่าไปเหมาจ่ายให้โรงพยาบาลไปแล้ว... แต่มันตลกตรงที่.. ต่อให้เพื่อนผมเข้าไปใช้บริการในอดีต ปัจจุบัน และ อนาคต
มันก็ใช้ไม่ได้อยู่ดี... แต่ตอนจะหักเอา แต่ตอนจะใช้ไม่ให้... ดูเหมือน ฉ้อโกงอย่างไงไม่รู้...

จริงๆแล้ว ผมว่า เค้า ควรต้อง จ่าย ดอกให้เราแบบที่ อำมาตย์เช ว่าด้วยครับ..
อยากจะถามความเห็นท่าน และ เพื่อน สมาชิกว่า เค้าใช้ กฏหมาย หรือ หลักการใดมาหักเราเงินได้

2) บริษัทที่ว่า มีผู้ถือหุ้นเป็นกรรมการ และทำงาน 5-6 คน... มองในแง่บริษัท.. เงิน สมทบที่จ่ายไป โดยไม่ได้อะไร ก็ มีแม้จะไม่มาก... ปัญหาคือ ... จะขอคืนได้หรือไม่..
เพราะ ประกันสังคม ได้รับเงินที่ไม่ควรได้.. จาก การสมทบของบริษัทไปด้วย... แล้วงุบงิบไม่คืิน... ที่ยังไม่นับส่วนที่ รัฐบาลสมทบอีก... ไม่รวยวันนี้
จะรวยวันไหน..

ในแง่บริษัท หรือ รัฐบาล จะว่า เศษเงิน ตาม อำมาตย์เช ก็ ใช่ครับ...

ท่านว่าถ้าเป็นท่านและ บริษัทท่าน จะทำอย่างไร... มีเรื่องกับ ประกันสังคม พยายามเอาเงินคืน ทั้งส่วนตัวและของบริษัท...
จ่ายค่าทนาย ฟ้องร้อง ไป 10 ปี ถ้าชนะได้ตังมาเพิ่ม หลักหมืนต่อคน.. ถ้าแพ้.. ท่าจะโดนจัดหนัก... เหอๆๆ
หรือ รับเงิน 70% ส่วนตัวแล้ว ส่วนที่บริษัท ที่จ่ายไปก็ ลืมๆไป แล้ว จบๆกันไป...
ทำมาหากิน รับจ้างโพสท์ต่อไป... :D

เพิ่มเติมนะครับ.. ไม่ใช่ กรรมการ ทุก คน หรือ ผู้ถือหุ้น ทุกคนจะโดนมุกนี้นะครับ... ต้องเข้าข่ายเป็น นายจ้าง ด้วย..
ดังนั้น ถ้าท่านยังไม่โดน ท่านอาจจะยังไม่ใช้ อำมาตย์ โดย สมบูรณ์ หรือ เค้ายังเชคไม่เจอ :D
ตามรายละเอียดข้างล่าง...
http://www.kiatchai.com/archives/1756

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#18 hentai

hentai

เมพ

Posted 27 July 2012 - 11:52

อธิบายเรื่องเดิมของประกันสังคมให้หน่อยสิคุณเห็นตาย จะได้เห็นภาพ

ของเรา รสก ทำกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ หัก 9% เต็มแม๊กซ์ แล้วหลวงสมทบให้อีก 9%

แสดงในบัญชีเงินเดือนทุกเดือน พอทุกครึ่งปีจะมีหนังสือชี้แจงผลประโยชน์จากโบรคที่หน่วยงานไปจ้างให้บริหารเงินก้อนนี้ให้

แถมรักษาฟรี ทุกอย่างด้วย

เราไม่ได้ทำงานเอกชนไม่เข้าใจประกันสังคม ว่ามีข้อดี ข้อเสีย แล้วก็ถ้าเกิดเหตุแบบนี้ ผู้ประกันตนควรจะทำยังไง?

ผมว่าท่าน โชคดีแล้วครับ... :D
เรื่องนี้เป็น ปัญหา ของคน ที่เป็น กรรมการ ที่ไม่ทราบว่า หมวกที่ สวมอีกใบ ในฐาณะลูกจ้าง... ไม่เข้าข่าย ผู้ประกันตน...
แล้ว เงินที่เคยจ่ายๆมาก็ จ่ายฟรี... เพราะพอถึงเวลาจะใช้... สิทธิใช้ไม่ได้... ขอคืนก็ได้ไม่ครบ...
ปัญหาง่ายๆ แค่นี้เองครับ...

#19 hentai

hentai

เมพ

Posted 27 July 2012 - 12:01

ถูกครับ ปัญหานี้โดนกัยเกือบทุกบริษัท คิดดูละกันครับ ว่า มีกี่บริษัท.. ทั้งประเทศ...
ผมแปลกใจที่
อิ ตอนรับเงิน ดันไม่เชคว่า รับเงิน "นายจ้าง" ไปบ้างหรือป่าว ... จะบอกว่าไม่รู้ไม่ได้ เพราะ อิตอนจะจ่าย ดันรู้ว่า เป็น แล้วไม่จ่าย คัดออกเลย...
ขอคืนก็ หักไว้อีก ... ไม่รู้ว่า หักทำไม... ถ้าจะบอกว่า เป็นเบี้ย ชราภาพ... ก็ นายจ้าง ไม่เป็น ผู้ประกันตนตั้งแต่ตัน... ไม่มีสิทธิอยู่แล้ว
แค่ คืนๆเงินมาให้ครบ ก็จบ...

ที่สำคัญ งุบงิบเก็บเงิน ส่วนสมทบของบริษัทเฉยเลย... ไม่น้อยนะนั่น รวมๆกันแล้ว... :D

#20 hentai

hentai

เมพ

Posted 27 July 2012 - 12:02

ผมชอบที่คุณเฮนไตแจ้งเรื่องให้ทราบ ขอบคุณกับข้อมูลมากๆครับ

แต่ผมรำคาญไอตัวหนังสือ ดำปนแดงของคุณเฮนไตนี่แหละ มันเหมือนกวนตรีนไงไม่รู้ 555

แต่ก็ขอขอบคุณจริงๆครับ

ผมว่า มันกวนเท้าตั้งแต่ชื่อผมแล้วครับ...
ถ้าไงเรื่องมีสาระจะพยายาม ไม่เปลี่ยนสีไปมาครับ... :D

#21 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 27 July 2012 - 12:39

ประกันสังคมนี่นะ ไม่อยากจ่ายก็บังคับให้จ่าย
พอจ่ายแล้วก็ไม่คืน ชักดาบซะงั้น
thailand only ละมั้ง -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#22 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 3 August 2012 - 10:22

เรื่องนี้ผมได้ยินมานานแล้วครับ

พอดีเกิดมาบารมีไม่พอจะได้เป็นอำมาตย์

ได้เป็นเพียงขี้ข้าเค้า ก็เลยไม่ได้สนใจเรื่องนี้มากนัก

ประกันสังคมบังคับให้นายจ้างต้องทำให้ลูกจ้างนะครับ

แต่ถ้าลูกจ้างเห็นว่า ประกันสังคมมันห่วยแตก

ไม่ขอเข้าระบบประกันสังคม ต้องไปยื่นเรื่องด้วยตัวเองว่าไม่เข้าประกันสังคม

ผมก็ไม่ชัวร์มากนะ เรื่องนี้

เพราะเจอเคสเดียว

ตอนตรวจสอบบัญชีแถว จ.เพชรบุรี

ผมเจอลูกจ้างไม่เข้าประกันสังคม

ก็เลยแนะนำเค้าว่าระวัง จะผิด พรบ.

เขาตอกกลับมาว่า ประสังคมมันห่วย

เขาไม่ทำ เขาจะเอาเงินส่วนนั้นไปทำประกันชีวิตเอง

ประกันสังคมที่นั่นก็ยอมให้เขาไม่เข้าประกันสังคมด้วย

แต่จะมีเรื่องทีหลังหรือเปล่า ผมไม่แน่ใจ
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.