Jump to content

- - - - -

อยากรู้ว่าไอ้โอ๊ค พูดอย่างงี้จริงเปล่า "มีรายการตีแผ่เรื่องธนบัตร ว่าทำไมไม่พิมพ์รูปสามัญชน"

• Please log in to reply
58 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:20

เด็กหนอเด็ก คิดแล้วกลุ้มจริงกับเด็กที่ไร้สา ระพวกนี้ มันจะเกิดบนแผ่นดินไทยทำไมนะ ใครก็ได้ที่คิดแบบนี้ ก็อย่าใช้เงินที่มีพระบรมฉายาลักษณ์ ชีครับ ไอ้พวก อกตัญญู ต่อแผ่นดิน ต่อบรรพบุรุษ นี่แระครับผลของการไม่มีหนังสือประวัติศาสตร์ให้เรียนกัน ผลก็เป็นอย่างนี้เอง

ไอ้โอ๊คนี่ มันไม่เด็กแล้วนะครับ อายุ 30 กว่าแล้ว แค่สมองมันเท่าเด็กอายุ 2 ขวบเอง

#52 คนดีที่ดีจริง

คนดีที่ดีจริง

ขาประจำ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:35

ครับ ได้ฟังแล้ว ไม่รู้ว่าได้โอ๊คจะพูดไหม แต่ที่แน่ๆ
อยากพิมพ์รูปอะไรก็เอาซิครับ แต่พิมพ์แล้วจะเป็นไง
คิดเอาเอง ลองดูได้ แต่เลือกผิดแล้วเลือกใหม่
คงจะไม่ได้

#53 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:45

เริ่มจาก ลองพิมพ์เงินสกุลแม้ว แจกเป็นค่าจ้างพวกควายแดงที่มีชุมนุมก่อน

ถ้าควายแดงตัวไหนไม่รับเงินสกุลแม้ว แสดงว่าเป็นแดงเทียม -_-

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#54 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:59

แนะนำให้ทดลองพิมพ์ลงบนแบงค์กงเต็กก่อนเลย
มีหลายราคาเช่น
หน้าไอ้เหลี่ยม 100,000,000,000
อีกะบังลม 50,000,000,000
อีโอ๊ค 10,000,000,000
เป็นต้น :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#55 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:53

มาดูมุมมองของคนๆ นี้บ้าง แกเคยเขียนหนังสือเกี่ยวกับสถาปัตยกรรม ออกแนวโปรคณะราษฎร์

http://haab.catholic...i_banknote.html

รูปภาพ ลวดลาย และสัญลักษณ์ธนบัตรไทย : ภาพสะท้อนทางการเมือง

คุณอู๋ผมว่าตัวคนเขียนบทความข้างบนก็มีอคติสูงมาก ในท่อนสุดท้าย

อย่างไรก็ตาม หากเป็นเช่นนั้นจริง ก็ต้องถือว่าเป็นตลกร้าย เพราะการออกแบบธนบัตรใหม่กลับไม่เป็นที่ถูกใจกลุ่มชนชั้นกลางอนุรักษนิยม และ กษัตริย์นิยมโดยทั่วไป ดังจะเห็นได้จากกรณีวิพากษ์วิจารณ์การออกแบบธนบัตรชนิดราคา 50 บาท บนโลกอินเทอร์เน็ตที่กล่าวไว้ตอนต้นของบทความนี้ตลกร้ายเรื่องนี้ อาจจะกำลังส่งสัญญาณบอกเราว่า

รูปสัญลักษณ์อันเต็มไปด้วยความหมายในเชิงอุดมการณ์แบบอนุรักษนิยม และกษัตริย์นิยมที่ปรากฏอยู่ในพื้นที่บนธนบัตรชนิดราคา 50 บาทแบบใหม่ ที่ต้องถือว่าอยู่ในระดับที่ระดมใส่สัญลักษณ์ชาตินิยมไทยเข้ามาอย่างเต็มที่แล้ว กำลัง กลายเป็นสิ่งที่ไม่เพียงพอและน้อยเกินไปที่จะสนองตอบต่อระดับตื่นตระหนกที่เกิดขึ้น ยังไม่สามารถรองรับความรุนแรงเชิงอุดมการณ์ที่ก่อตัวสูงขึ้นเรื่อยๆ ในกลุ่มคนเหล่านี้ได้ ซึ่งนั่นอาจกำลังหมายความว่าความตระหนกตื่นกลังในสังคมไทยกำลังก้าวไปสู่ขีดขั้นแห่งความสุดโต่ง ล้นเกิน และคุ้มคลั่งในระดับที่สังคมไทยอาจจะไม่สามารถควบคุมมันได้อีกต่อไป

ตอนที่ผมรับรู้ข้อสังเกตุนี้ตอนธนาบัตร50บาทออกใหม่ๆ ผมสงสัยแล้วก็ไปหาข้อมูล เลยแย้งไปว่าธนาบัตรเก่าๆบางรุ่นก็ไม่มีตราราชวงศ์จักรี

ซึ่งคนส่วนใหญ่ในโลกนอกอินเตอร์เน็ตเขาก็ไม่ได้อะไรกับตรงนี้เลย แต่กลายเป็นว่าความเข้าใจผิดของคนกลุ่มเล็กๆ ฝ่ายล้มเจ้ากลับเอามาเล่นและดิสเครดิตอย่างสนุกสนาน http://drama-addict..../ธนบัตรล้มเจ้า/

เรื่องธนบัตร 50 บาทรุ่นใหม่ ผมเคยได้ยินประเด็นเรื่องตราราชวงศ์หายไปเหมือนกัน เว็บเสรีไทยเราก็มีคนเอามาเล่น ส่วนมุมมองของชาวบ้านทั่วไปก็ได้รับข่าวลือว่าทางการจะเรียกเก็บธนบัตรรุ่นนี้ ก็ไม่เป็นความจริงแต่อย่างใด เพราะทุกวันนี้ก็ยังพิมพ์อยู่เรื่อยๆ

ธนบัตรรุ่นก่อนๆ ไม่มีตราราชวงศ์จักรี ถูกต้องครับ ประเด็นนี้ไม่น่าเอามาเล่นครับ ยิ่งถ้าเป็นนักสะสมธนบัตรด้วยแล้ว ก็ไม่ควรจะเต้นตามกระแส เพราะเห็นธนบัตรผ่านตามาหลายรุ่นก็น่าจะคิดได้

Edited by อู๋ ฮานามิ, 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:55.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#56 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:16

ประเทศญี่ปุ่นเป็นรูปจักรพรรดิมิใช่หรือ

ประเทศญี่ปุ่นมีหลากหลายครับ ทั้งนายก นักการเมืองสำคัญๆ แม้แต่หมออย่างดร.โนงุจิอย่างข้างล่างนี้ครับผมว่ามันเป็นหลักนิยมของแต่ละชาติมากกว่านะครับ

สงสัยอยากได้รูปทักษิณมั้ง
ที่ไม่ใช่รูปเจ้านี่ เป็นรูปคนที่ตายไปแล้วหรือเปล่า
แบงค์1ดอลล่าร์ จอร์จ วอชิงตัน ประธานาธิบดีคนแรก
แบงค์2 ดอลล่าร์ ทอมัส เจฟเฟอร์สัน ประธานาธิบดีคนที่3
แบงค์5 ดอลล่าร์ อับราฮัม ลินคอล์น ประธานาธิบดีคนที่16
แบงค์10 ดอลล่าร์ อเล็กซานเดอร์ แฮมิลตัน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลังคนแรก
แบงค์20 ดอลล่าร์ แอนดรูส์ แจ็คสัน ประธานาธิบดี คนที่ 7
แบงค์50 ดอลล่าร์ ฮิแรม ยูลิสซิส แกรนท์ ประธานาธิบดี คนที่ 18
แบงค์100 ดอลล่าร์ เบนจามิน แฟรงคลิน นักวิทยาศาสตร์

หาก เปรียบเทียบธนบัตร พบว่า 1 ใบมีพื้นที่เฉลี่ย 0.03 ตารางเมตร ในประเทศไทยมีธนบัตร 20, 50, 100, 500 และ 1,000 บาท เฉลี่ยอย่างน้อยที่สุดชนิดละ 10 ล้านฉบับ จะพบว่าจำนวนธนบัตรหมุนเวียนในประเทศไทยถึง 50 ล้านฉบับและเมื่อคูณกับพื้นที่เฉลี่ยของธนบัตร 1 ใบ จะกินพื้นที่ถึง 1.5 ล้านตารางเมตร ขณะที่คนไทยใช้ธนบัตรไม่ต่ำกว่า 5-10 ครั้งต่อวัน ในแง่สื่อสารมวลชน ธนบัตรจึงเป็นสื่อโฆษณาอย่างหนึ่งที่มีอำนาจในการสื่อกับผู้คนในสังคมเข้า ถึงกลุ่มเป้าหมายได้มากที่สุด
http://www.matichon....8&subcatid=0804

Edited by voodoo, 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:26.

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#57 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:07

**เรื่องเลว เรื่องก่อกวน ขยันนัก

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#58 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:56

เกลียดทีวีช่องนี้สุดๆอ้ะ

#59 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:48

ดูเหมือนคนอยากเป็นเจ้าแผ่นดินคงเป็นคนในตระกูลชินวัตรคนใดคนหนึ่งอย่างแน่นอน ข่าวจึงออกมาแรงถึงขนาดนี้
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน