Jump to content

- - - - -

ตกลงอภิสิทธิ์หนีทหารหรือเปล่าครับ!

• Please log in to reply
356 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:43

มาร์คผิดไม่ผิด ถามคู่แล้วกัน

#202 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

แล้วผมบอกตอนไหนว่ากฎหมายให้ผ่อนผันได้ครั้งเดียว

และก็ 2529 ผมก็ยังไม่เห็นว่ามีการสมัครเรียนใดๆ หรือถ้ามีจริงพวกคุณก็บอกมาเสียทีสิ่ครับ ไม่ใช่โมเมบอกว่าชายไทยคนนึงแค่คิดว่าปีหน้าจะเรียน แล้วแบบนี้เมษายน สัสดีก็ผ่อนผันปั๊ปเลยเหรอ
แล้วแทนที่จะบอกมาชัดๆนี่มาเล่นมุขถามกลับอีกแล้ว ไม่เลิกเสียทีนะ

ไม่เห็นมีการผ่อนผัน เห็นความจริงก็มีแต่พยายามสมัครเป็นอาจารย์แบบอยากจะเป็นให้ได้ :unsure:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#203 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:00

มาเล่นมุขกากๆ ทำเหมือนเก่งตอดๆถามคนอื่นกลับ อีกคนละ
แล้วเอ็งว่า 31 มี.ค.2350 มาร์คมันได้เป็นอาจารย์หรือยังล่ะ บอกมาสิ่ อะไรเป็นไงก็บอกมาเลย
ตกลงเขาให้เขียนใบสมัครใหม่ นี่หมายถึงเป็นอาจารย์แล้วเหรอว้ะ แล้วให้เขียนใหม่ทำไมล่ะ ตลกดี ไอนี่มาแปลกแฮะ

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#204 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:01

มาเล่นมุขกากๆ ทำเหมือนเก่งตอดๆถามคนอื่นกลับ อีกคนละ
แล้วเอ็งว่า 31 มี.ค.2350 มาร์คมันได้เป็นอาจารย์หรือยังล่ะ บอกมาสิ่ อะไรเป็นไงก็บอกมาเลย
ตกลงเขาให้เขียนใบสมัครใหม่ นี่หมายถึงเป็นอาจารย์แล้วเหรอว้ะ แล้วให้เขียนใหม่ทำไมล่ะ ตลกดี ไอนี่มาแปลกแฮะ

คาดว่ามาร์คยังไม่เกิดครับ

#205 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:05

แล้วผมบอกตอนไหนว่ากฎหมายให้ผ่อนผันได้ครั้งเดียว

และก็ 2529 ผมก็ยังไม่เห็นว่ามีการสมัครเรียนใดๆ หรือถ้ามีจริงพวกคุณก็บอกมาเสียทีสิ่ครับ ไม่ใช่โมเมบอกว่าชายไทยคนนึงแค่คิดว่าปีหน้าจะเรียน แล้วแบบนี้เมษายน สัสดีก็ผ่อนผันปั๊ปเลยเหรอ
แล้วแทนที่จะบอกมาชัดๆนี่มาเล่นมุขถามกลับอีกแล้ว ไม่เลิกเสียทีนะ

ไม่เห็นมีการผ่อนผัน เห็นความจริงก็มีแต่พยายามสมัครเป็นอาจารย์แบบอยากจะเป็นให้ได้ :unsure:

ตกลงยอมรับใช่ไหมว่าผ่อนผันได้หลายครั้ง แล้วตกลง สด.9 เป็นของจริงใช่ไหมครับ จะได้เหลือประเด็นผ่อนผันประเด็นเดียว
ทางมหาวิทยาลัยออกซ์ฟอร์ดยื่นข้อเสนอให้อภิสิทธิืเรียน ป.โท ก.ย. 2529 อันนี้ก่อนหรือหลัง 2530 ล่ะครับ
สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศอังกฤษเป็นผู้ผ่อนผันให้อภิสิทธิ์ เดือน พ.ย. 2529 อันนี้เกิดก่อนหรือหลัง 2530 ล่ะครับ
oxford นี่เข้าง่ายมากใช่ไหมครับ ที่คิดว่าจะเรียนก็เรียนได้เลย
แล้วตอบได้ยังว่าแล้วถ้ามหาวิทยาลัยเปิดกันยายน 2530 มาร์คต้องขอผ่อนผันช่วงไหนล่ะครับ ก่อนหรือหลัง 7 เมษายน 2530 ครับ
สรุปคือมาร์คผิดที่ไม่ยอมถ่ายวิดีโอให้แต๋มเห็นว่าสมัครเรียนสินะ
อ่อแล้วจะไปเรื่องในเมื่อผ่อนผันจะไปเรียนแล้วเข้าเป็นอาจารย์สอนที่ จปร ทำไมด้วยไหมเนี่ย
สรุปเพราะมาร์คชั่งไข่ไม่ว่าทำยังไงก็ผิด

Edited by Solidus, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:12.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#206 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:20

แต๋มคือไอ้เหล่ขายชาติ

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#207 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:26

ตกลงยอมรับใช่ไหมว่าผ่อนผันได้หลายครั้ง แล้วตกลง สด.9 เป็นของจริงใช่ไหมครับ จะได้เหลือประเด็นผ่อนผันประเด็นเดียว
ก็ผมเอาประเด็นผ่อนผันนี่แหล่ะครับ ถามนานแล้ว
ทางมหาวิทยาลัยออกซ์ฟอร์ดยื่นข้อเสนอให้อภิสิทธิืเรียน ป.โท ก.ย. 2529 อันนี้ก่อนหรือหลัง 2530 ล่ะครับ
เอกสารลงวันไหนล่ะครับ ถ้าเอกสารออกหลัง 7 เมษา 2530 มาร์คก็ต้องไปแสดงตนครับ ช่วยไม่ได้ครับ
สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศอังกฤษเป็นผู้ผ่อนผันให้อภิสิทธิ์ เดือน พ.ย. 2529 อันนี้เกิดก่อนหรือหลัง 2530 ล่ะครับ
ไหน เอกสารครับ ถึงมีผ่อนผัน แต่ถ้าเรียนจบกลับมาไทยก่อน ก็ถือว่าสิ้นสุดผ่อนผันไงครับ บอกไปแล้ว
oxford นี่เข้าง่ายมากใช่ไหมครับ ที่คิดว่าจะเรียนก็เรียนได้เลย
แล้วตอบได้ยังว่าแล้วถ้ามหาวิทยาลัยเปิดกันยายน 2530 มาร์คต้องขอผ่อนผันช่วงไหนล่ะครับ ก่อนหรือหลัง 7 เมษายน 2530 ครับ
สรุปคือมาร์คผิดที่ไม่ยอมถ่ายวิดีโอให้แต๋มเห็นว่าสมัครเรียนสินะ
โอ๊ยเอาแต่เอกสารก็พอ วิดีโอผมไม่เอาครับ หรือว่าเอกสารมันหายหมดครับ เหลือเชื่อจริงๆ
อ่อแล้วจะไปเรื่องในเมื่อผ่อนผันจะไปเรียนแล้วเข้าเป็นอาจารย์สอนที่ จปร ทำไมด้วยไหมเนี่ย
สรุปเพราะมาร์คชั่งไข่ไม่ว่าทำยังไงก็ผิด

#208 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:28

แต๋มคือไอ้เหล่ขายชาติ

ผมเก่งได้เท่านพดลก็ดีสิ่ แต่เขาไม่ได้ขายชาติหรอกน่ะ ขายตอนไหนยังไง ดีแต่พูดน่า... :unsure:

#209 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:37

ก็ผมเอาประเด็นผ่อนผันนี่แหล่ะครับ ถามนานแล้ว
เอกสารลงวันไหนล่ะครับ ถ้าเอกสารออกหลัง 7 เมษา 2530 มาร์คก็ต้องไปแสดงตนครับ ช่วยไม่ได้ครับ
ไหน เอกสารครับ ถึงมีผ่อนผัน แต่ถ้าเรียนจบกลับมาไทยก่อน ก็ถือว่าสิ้นสุดผ่อนผันไงครับ บอกไปแล้ว
โอ๊ยเอาแต่เอกสารก็พอ วิดีโอผมไม่เอาครับ หรือว่าเอกสารมันหายหมดครับ เหลือเชื่อจริงๆ

ตกลง สด.9 เป็นของจริงใช่ไหมครับ คุณยังไม่ยืนยันเลยนะครับ ขอคำยืนยันตรงนี้ด้วย
เอกสารหายไหม ก็มีสิทธิ เพราะพวกที่ไม่ค่อยสำคัญอยู่กระจัดกระจายไม่ได้อยู่เป็นเล่ม ๆ ก็มีสิทธิโดนทำลายตามระเบียบราชการครับ หรือคุณจะยืนยันว่าไม่มีการทำลายเอกสารเลย
แล้วเรื่องเอกสารผ่อนผันนะ มาร์คผ่อนผันไปเรียน ป.โท ของป.ตรีมันจบไปแล้วครับ ยังไม่ไปเรียนบอกสิ้นสุดการผ่อนผันเลยรึครับ ไปเอามาจากไหน
ผ่อนผันวันไหนคุณก็ไปดูใน สด.20 สิครับ ผมถามว่าถ้ามันเป็นของปลอมแล้วของจริงเป็นยังไงมิทราบ คุณก็ยังไม่ตอบ แล้วอย่าอ้างว่าภาพมันใหญ่เลย

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#210 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:42

ดูวี่่แววแล้วประเด็นนี้คงไม่จบกันง่ายซะแล้ว...

อ่านมาตั้งนานหล่ะ ขอสรุปวันที่ ที่เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ซะหน่อยน่ะจะได้ง่ายขึ้น

ประมาณกลางปี 2529 คุณอภิสิทธิ์สำเร็จหลักสูตรปริญญาตรี กลับถึงประเทศไทย

4 กค. 2529 ได้รับเอกสาร สด.9 เล่มที่ 54 ฉบับที่ 5352
29 กย 2529 กพ ทบ มีหนังสือเลขที่ 0401/2003 ถึง รร จปร เพื่อให้พิจารณาบรรจุคุณอภิสิทธิ์เข้าเป็นอาจารย์
4 พย. 2529 ได้รับเอกสาร สด.41 เลขที่ 4892 / 29 เพื่อผ่อนผันไปศึกษาหลักสูตรปริญญาโท ณ ต่างประเทศในช่วง 2530 - 2532
19 มีค 2530 รร จปร มีหนังสือเลขที่ 0460/762 เพื่อขอบรรจุคุณอภิสิทธิ์ในตำแหน่งอาจารย์
31 มีค. 2530 กองควบคุมคุณวุฒิ สบ ทบ มีหนังสือเลขที่ 2682 / 30 แจ้งให้เขียนใบสมัครใหม่และขอเอกสารเพิ่ม
7 เมย. 2530 มีการตรวจ คุณอภิสิทธิ์ไม่ได้เข้ารับการตรวจเลือก เพราะมีใบผ่อนผัน สด.41
31 กค. 2530 กห มีหนังสือรับรองเลขที่ 0481.62/5053 รับรองว่าคุณอภิสิทธิ์เข้าบัญชีทหารกองเกินในปี 2525
07 สค. 2530 คุณอภิสิทธิ์เข้ารับราชการเป็น ข้าราชการพลเรือนสังกัดกระทรวงกลาโหม ตามคำสั่งที่ 720/30
8 เมย. 2531 คุณอภิสิทธิ์แจ้งขอใบแทน สด.9 เลขที่ 1178 แทนใบเก่าที่ชำรุด สูญหาย
25 เมย. 2531 สำเร็จหลักสูตรฝึกอมรมนายทหารสัญญาบัตร คุณอภิสิทธิ์เข้าฝึกอบรมรุ่นนี้ด้วย
26 เมย. 2531 ตามคำสั่งที่ 339/31 แต่งตั้ง ขรก พลเรื่อนกลาโหม เป็น นายทหารสัญญาบัตร รวมทั้งคุณอภิสิทธิ์
2 มิย. 2531 รร จปร นำคุณอภิสิทธิ์ขึ้นทะเบียนกองประจำการ จ. นครนายก
12 เมย. 2532 คำสั่ง กห 270/32 อนุมัติให้คุณอภิสิทธิ์ลาออกจากกองประจำการ

มีเท่านี้กระมั้ง...ส่วนรายละเอียดแต่ละช่วง..พรุ่งนี้ค่อยมาสรุปกัน....

Edited by bird, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:43.

#211 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:43

เก่งขนาดรู้ว่าอภิสิทธิ์ไม่ได้สมัครเป็นทหารวันที่ 9 เม.ย.30 อย่างที่คุณปล่อยไก่มาก็แล้วกันละน่า :D :D :D

แล้วเอ็งว่า 31 มี.ค.2350 มาร์คมันได้เป็นอาจารย์หรือยังล่ะ

ยังไม่เกิดเลยครับ ฮ่าฮ่าฮ่า สงสัยคุณสติแตกไปแล้วนะ

อะไรเป็นไงก็บอกมาเลย

เอ้าผมจะกรุณาเล่าความเป็นมาให้ถือว่าเวทนาคุณ
ที่ไม่รู้เรื่องวันสมัคร เรื่องใบสด.ปี 29 และปี 31 เขาเอาไว้ใช้ทำอะไร
และอีกหลายๆเรื่องที่คุณยังอยู่ในกะลา

ใบข้างบนนะ วันที่ 24 ก.ย.29 กพ.ทบ.ทำเรื่องเสนอบรรจุอภิสิทธิ์ไปที่จปร.
ผลจปร.รับอภิสิทธิ์เข้าทำงานแต่ จปร.ไม่รู้ใช้เวลาทำอะไรอยู่ตั้งครึ่งปี
ถึงค่อยส่งเอกสารไปให้ สบ.ทบ.ในวันที่ 19 มี.ค.30ใบข้างล่าง 31 มี.ค.30
สบ.ทบ.ถึงได้ส่งเอกสารกลับไปให้ จปร.และแจ้งว่าให้เขียนใบสมัครใหม่
เพราะเป็นส่วนที่ต้องแก้ไขและเพิ่มเติมหลักฐานตามที่ สบ.ทบ.ร้องขอ

พิจารณาเอกสารทั้งสองใบแล้วได้ข้อคิดอะไรบ้าง
1.คนที่ไม่อยากเป็นทหารเขาจะสมัครเป็นทหารทำไม ก่อนจะเกณฑ์ตั้งครึ่งค่อนปี
2.จปร.รับอภิสิทธิ์เข้าทำงาน แต่ใช้เวลารับนานถึงครึ่งปี ถึงค่อยส่งเรื่องไป สบ.ทบ.
วันที่ 19 มี.ค.30 ซึ่งมันเกิดขึ้นก่อนการเกณฑ์ทหาร
3.ถ้าคนสมัครแล้วเรื่องถึงหน่วยราชการแล้ว อยู่ในขั้นตอนดำเนินการ
ถ้าเขาไล่ให้ไปเกณฑ์ทหารในวันที่ 7 เม.ย. 30 อีก แต๋มว่ามันจะไม่พิลึกพิลั่นเหรอ
4.คิดว่าทำไมเขารับอภิสิทธิ์เข้าทำงาน เพราะเขาไม่ได้ปฏิเสธไงล่ะเขามีคำบอกกล่าว
ว่าให้ไปดำเนินการต่อ หมายความว่าอภิสิทธิ์คุณเป็นข้าราชการได้นะ เราไม่ปฏิเสธคุณ
แต่คุณและจปร.ต้องไปดำเนินต่อตามนี้อีก และเราไม่ได้สั่งให้คุณไปเกณฑ์ทหารนะ
7เม.ย.30 คุณก็ไม่ต้องไปเกณฑ์ทหาร แค่ดำเนินการต่อจากที่เราขอก็พอ
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#212 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:49

เรื่องพิลึกยิ่งกว่าคือมาร์คขึ้นทะเบียนเป็นทหารกองประจำการและเข้ารับราชการทหารกองประจำการตั้งแต่ปี 2531 แต่ยังมีการเรียกให้เข้ารับราชการทหารกองประจำการ ปี 2532-2536 อยู่อีก

เอกสารขัดกันเองไหมเนี่ย

Edited by Solidus, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:52.

#213 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:57

ข้อ ๕๗ อายุการเก็บหนังสือ โดยปกติให้เก็บไว้ไม่น้อยกว่า ๑๐ ปี เว้นแต่หนังสือดังต่อไปนี้
๕๗.๑ หนังสือที่ต้องสงวนเป็นความลับ ให้ปฏิบัติตามกฎหมายหรือระเบียบว่าด้วยการรักษาความปลอดภัยแห่งชาติ
๕๗.๒ หนังสือที่เป็นหลักฐานทางอรรถคดี สำนวนของศาลหรือของพนักงานสอบสวนหรือหนังสืออื่นใดที่ได้มีกฎหมายหรือระเบียบแบบแผนกำหนดไว้เป็นพิเศษแล้ว การเก็บให้เป็นไปตามกฎหมายและระเบียบแบบแผนว่าด้วยการนั้น
๕๗.๓ หนังสือที่เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ ขนบธรรมเนียมจารีตประเพณี สถิติหลักฐาน หรือเรื่องที่ต้องใช้สำหรับศึกษาค้นคว้า หรือหนังสืออื่นในลักษณะเดียวกัน ให้เก็บไว้เป็นหลักฐานทางราชการตลอดไปหรือตามที่กองจดหมายเหตุแห่งชาติ กรมศิลปากร กำหนด
๕๗.๔ หนังสือที่ได้ปฏิบัติงานเสร็จสิ้นแล้ว และเป็นคู่สำเนาที่มีต้นเรื่องจะค้นได้จากที่อื่นให้เก็บไว้ไม่น้อยกว่า ๕ ปี
๕๗.๕ หนังสือที่เป็นเรื่องธรรมดาสามัญซึ่งไม่มีความสำคัญ และเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นเป็นประจำเมื่อดำเนินการแล้วเสร็จให้เก็บไว้ไม่น้อยกว่า ๑ ปี

ระหว่าง สด.41 ที่มีคนละแผ่นเป็นอย่างน้อย
มี 10 คน ก็มีอย่างน้อย 10 แผ่น กับ สด.20 ที่แผ่นหนึ่งบันทึกได้หลายคน คิดว่าทางราชการจะเลือกทำลายอันไหน เก็บอันไหนไว้

Edited by Solidus, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:58.

#214 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:58

เรื่องพิลึกยิ่งกว่าคือมาร์คขึ้นทะเบียนเป็นทหารกองประจำการและเข้ารับราชการทหารกองประจำการตั้งแต่ปี 2531 แต่ยังมีการเรียกให้เข้ารับราชการทหารกองประจำการ ปี 2532-2536 อยู่อีก

ตอบเอาฮานะครับ สงสัยไอ้แต๋มมันสำลักข้อมูลตายไปแล้ว
1.เพราะพรรคเพื่อไทยกับเสืัอแดงวางแผนไว้ล่วงหน้าจะจัดการกับอภิสิทธิ์
เรื่องหนีทหาร เลยทำเอกสารขัดแย้งไว้ใส่ร้ายอภิสิทธิ์ล่วงหน้าถึงยี่สิบกว่าปี (พวกมันรู้ล่วงหน้าเป็น20กว่าปีเลยนะนั่น)
2.พวกเสื้อแดงกับพรรคเพื่อไทยนั่งไทม์แมชชีนย้อนเวลากลับไป ทำเอกสาร
อภิสิทธิ์ให้ขัดแย้งกันจะได้ใส่ร้ายอภิสิทธิ์ว่าหนีทหาร :D :D :D
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#215 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:00

ตอบเอาฮานะครับ สงสัยไอ้แต๋มมันสำลักข้อมูลตายไปแล้ว
1.เพราะพรรคเพื่อไทยกับเสืัอแดงวางแผนไว้ล่วงหน้าจะจัดการกับอภิสิทธิ์
เรื่องหนีทหาร เลยทำเอกสารขัดแย้งไว้ใส่ร้ายอภิสิทธิ์ล่วงหน้าถึงยี่สิบกว่าปี (พวกมันรู้ล่วงหน้าเป็น20กว่าปีเลยนะนั่น)
2.พวกเสื้อแดงกับพรรคเพื่อไทยนั่งไทม์แมชชีนย้อนเวลากลับไป ทำเอกสาร
อภิสิทธิ์ให้ขัดแย้งกันจะได้ใส่ร้ายอภิสิทธิ์ว่าหนีทหาร :D :D :D

เอาอะไรมากครับ ขนาดเอกสารออกเดือน กรกฎาคม เสื้อแดงยังบอกว่าเอามาใช้สมัครเดือน เมษายน ได้เลย

Edited by Solidus, 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:01.

#216 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:34

จากมาตรา ๒๗ (๒) ที่ให้นักเรียนซึ่งออกไปศึกษาวิชา ณ ต่างประเทศ ไม่ต้องมาให้คณะกรรมการตรวจเลือกทำการตรวจเลือกตามกำหนดหมายเรียก อยากรู้ว่าถ้าไม่มาเพราะสาเหตุนี้ ในบัญชีเรียกจะเขียนว่าไง ปั๊มว่าไม่เข้ารับการตรวจเลือกหรือไม่

#217 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:35

#211 กากจริงๆ ทำเป็นเก่งเซ่อซ่ามาเขียนเองเออเอง นึกแล้วต้องโชว์กากออกมาแบบนี้ คุ้มการรอคอยตบเกรียนจริงๆ

เอานี่ไปอ่านสะ เขาบรรจุมาร์ค 7 ส.ค.30 ต่างหาก

เปิดผลสอบ "สด.9" อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ

http://www.khaosod.c...9PQ===

เปิดผลสอบ "สด.9" อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ

หมายเหตุ : พล.อ.อ.สุกำพล สุวรรณทัต รมว.กลาโหม ทำหนังสือถึงเลขาธิการสำนักงานผู้ตรวจการแผ่นดิน ชี้แจงผลสอบการบรรจุนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ สมัครเข้ารับราชการที่โรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า โดยไม่ชอบด้วยระเบียบและกฎหมาย

เป็นบุคคลที่ไม่มีคุณสมบัติตามหลักเกณฑ์ของกองทัพบกโดยไม่ผ่านการตรวจเลือก และไม่มีหลักฐานทางทหาร

รณีการบรรจุนายอภิสิทธิ์เข้ารับราชการเป็นข้าราชการทหาร เป็นการปฏิบัติตามพ.ร.บ.ระเบียบข้าราชการทหาร พ.ศ.2521 และฉบับแก้ไขเพิ่มเติม

ซึ่งผู้สมัครจะต้องมีคุณสมบัติตามที่ระเบียบกระทรวงกลาโหมว่าด้วยการบรรจุ การโอน และการบรรจุกลับเข้ารับราชการ พ.ศ.2529 กำหนด

ในกรณีที่ผู้สมัครเข้ารับราชการเป็นชาย ระเบียบกระทรวงกลาโหมกำหนดให้ต้องมีใบสำคัญทางทหารด้วย เช่น ทะเบียนกองประจำการ (สด.3), ใบสำคัญ (แบบ สด.9) หนังสือสำคัญ (แบบ สด.8) ใบรับรองผลการตรวจเลือกทหารกองเกิน เข้ารับราชการทหารกองประจำการ พ.ศ. ....(แบบ สด.43) หรือใบสำคัญ/หนังสือสำคัญอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องประกอบกันแล้วแต่กรณี

ซึ่งส่วนราชการต้นสังกัดที่ขอบรรจุได้ตรวจสอบความถูกต้องขั้นต้น และเห็นว่าเป็นไปตามหลักเกณฑ์ของพ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 แล้ว รมว.กลาโหมผู้มีอำนาจในการบรรจุย่อมสามารถออกคำสั่งให้บรรจุบุคคลเข้ารับราชการได้ตามที่ส่วนราชการต้นสังกัดรายงานขอบรรจุ

กรณีของนายอภิสิทธิ์ซึ่งขณะนั้น (7 ส.ค.2530) กระทรวงกลาโหมเชื่อว่าการขอบรรจุนายอภิสิทธิ์เข้ารับราชการเป็นข้าราชการทหารนั้น ส่วนราชการที่ขอบรรจุได้ตรวจสอบความถูกต้องตามระเบียบของกระทรวงกลาโหมแล้ว รมว.กลาโหมจึงออกคำสั่งบรรจุและแต่งตั้ง

แต่ปรากฏว่าภายหลังมีผู้ร้องเรียนการบรรจุไม่ถูกต้อง เนื่องจากใช้หลักฐานเอกสารที่ไม่ถูกต้อง

ทั้งนี้ กองทัพบกโดยเจ้ากรมจเรทหารบกได้สอบสวนข้อเท็จจริงตามอนุมัติ ผบ.ทบ. ท้ายหนังสือกรมการกำลังสำรองทหารบก ลับที่ กห 0426/654 ลงวันที่ 8 มี.ค.2542 รายงานผลการสอบสวนถึง ผบ.ทบ. เมื่อวันที่ 19 พ.ค.2542 ตามหนังสือกรมจเรทหารบกที่ กห 0423/277 ลงวันที่ 19 พ.ค.2542

โดยเสนอให้ลงทัณฑ์ตามพ.ร.บ.ว่าด้วยวินัยทหาร พ.ศ.2476 ผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องในการกระทำผิดไปเรียบร้อยแล้ว

ในครั้งนี้ได้ตรวจสอบเพิ่มเติมพบว่า

1.1 ขั้นตอนการบรรจุมีหลักฐานใบสำคัญทางทหาร คือ หนังสือรับรองการผ่อนผันไม่เรียกเข้ากองประจำการในยามปกติ ตามหนังสือแผนกสัสดีกรุงเทพมหานคร ที่ กห 0481.62/5053 ลงวันที่ 31 ก.ค.2530

ซึ่งเป็นหลักฐานที่ขัดต่อพ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 เนื่องจากเป็นการรับรองว่า นายอภิสิทธิ์ได้รับการผ่อนผันตามมาตรา 29(3) และเข้าบัญชีทหารกองเกินเมื่อวันที่ 1 ม.ค.2525 ได้รับการผ่อนผันไม่เรียกเข้ากองประจำการในยามปกติŽ

ซึ่งตามความจริง นายอภิสิทธิ์จะต้องไม่ได้รับการผ่อนผัน เนื่องจากไม่ได้เป็นผู้กำลังศึกษาหรือมีสิทธิขอผ่อนผันตามพ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 มาตรา 29(3)

ทั้งยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนทหารกองเกิน จึงไม่มีรายชื่ออยู่ในระบบบุคคลในราชการทหาร ทำให้ไม่ต้องขอหรือไม่สามารถขอรับการผ่อนผันในการเข้ารับราชการทหารได้

หรือหากได้ขอรับการผ่อนผันกรณียังศึกษาอยู่ต่างประเทศโดยมีหนังสือรับรองจากสถานศึกษาต่างประเทศและสถานเอกอัครราชทูต จะต้องได้รับการผ่อนผันตามมาตรา 27(2) เป็นแบบ สด.41

อีกทั้งยังมีหลักฐานต้นขั้วแบบ สด.9 และเอกสารแบบ สด.1 ฉบับจริง ยืนยันว่านายอภิสิทธิ์เข้าบัญชีทหารกองเกิน เมื่อวันที่ 4 ก.ค.2529

แต่ใบสำคัญ (แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหาย ลงวันที่ 8 เม.ย.2531 ยังกำหนดข้อความผิดจากการเข้าบัญชีทหารกองเกิน เมื่อวันที่ 4 ก.ค.2529

เป็นเข้าบัญชีทหารกองเกิน เมื่อวันที่ 8 เม.ย.2531 ซึ่งขัดแย้งกับข้อมูลฉบับเดิมที่ตรวจสอบพบเพิ่มเติม

ดังนั้น ใบสำคัญ (แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหายลงวันที่ 8 เม.ย.2531 จึงไม่อาจใช้เป็นหลักฐานใบสำคัญทางทหารที่ถูกต้องได้

1.2 ขั้นตอนการขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการ เพื่อให้ได้มาซึ่งทะเบียนกองประจำการ (สด.3) หลังจากนายอภิสิทธิ์ได้รับการแต่งตั้งยศแล้ว เมื่อวันที่ 2 มิ.ย.2531 ได้นำใบสำคัญ (แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหายลงวันที่ 8 เม.ย.2531 ไปขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการ

หากนำใบสำคัญ (แบบ สด.9) ฉบับลงวันที่ 4 ก.ค.2529 เป็นหลักฐานในการขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการจะสามารถตรวจสอบได้ว่าเป็นบุคคลที่ไม่เข้ารับการตรวจเลือก (ไม่ผ่านการเกณฑ์ทหาร) ในวันที่ 7 เม.ย.2530

จึงทำให้การขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการ (สด.3) โดยใช้เอกสารใบสำคัญ (แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหายไม่ถูกต้องไปด้วย

2.รมว.กลาโหมได้แต่งตั้งคณะกรรมการเพื่อตรวจสอบข้อเท็จจริงกรณีดังกล่าวแล้วตามคำสั่งกระทรวงกลาโหม (เฉพาะ) ที่ 281/55 ลงวันที่ 25 มิ.ย.2555 เรื่อง แต่งตั้งคณะกรรมการสอบสวนข้อเท็จจริง

และคำสั่งกระทรวงกลาโหม (เฉพาะ) ที่ 295/55 ลงวันที่ 2 ก.ค.2555 เรื่อง แต่งตั้งคณะกรรมการสอบสวนข้อเท็จจริง (เพิ่มเติม)

โดยกรมเสมียนตรามีหนังสือสอบถามโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า ขอให้ตรวจสอบเอกสารที่เกี่ยวข้องกับการผ่อนผันหรือได้รับการยกเว้นการเรียกเข้ารับราชการทหารกองประจำการของนายอภิสิทธิ์มีอยู่จริงหรือถูกต้องประการใด

ซึ่งโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้าส่งเอกสารสำคัญพร้อมกับรับรองสำเนาถูกต้อง คือ ใบสมัคร สัญญาค้ำประกัน สำเนาทะเบียนบ้านของผู้สมัครและบิดามารดา สำเนาแสดงผลการเรียน พร้อมคำแปล และผลการตรวจสอบประวัติและพฤติการณ์บุคคล (รปภ.1) แต่ไม่พบเอกสารหลักฐานใบสำคัญทางทหารฉบับจริง

ซึ่งคณะกรรมการตรวจสอบแล้ว ไม่พบข้อสังเกตเพิ่มเติมจากที่ตรวจพบก่อนหน้าโดยจเรทหารบก

ในการปฏิบัติเมื่อส่วนราชการต้นสังกัดที่ขอบรรจุได้ตรวจสอบความถูกต้องชั้นต้น และเป็นไปตามหลักเกณฑ์ของพ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 รมว.กลาโหมผู้มีอำนาจในการบรรจุย่อมสามารถออกคำสั่งให้บรรจุบุคคลเข้ารับราชการได้ตามที่ส่วนราชการต้นสังกัดรายงานขอบรรจุ

สำหรับการตรวจสอบเอกสารที่ถูกต้องสำหรับการผ่อนผัน หรือได้รับการยกเว้นการเรียกเข้ารับราชการทหารกองประจำการของนายอภิสิทธิ์ คงมีรายละเอียดเช่นเดียวกับข้อ 1.1 และ 1.2

ซึ่งพบว่าเอกสารใบสำคัญ (แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหาย ลงวันที่ 8 เม.ย.2531 หนังสือแผนกสัสดีกรุงเทพมหานคร ที่ กห 0481.62/5053 ลงวันที่ 31 ก.ค.2530 และทะเบียนกองประจำการ (สด.3)

มีสาระสำคัญไม่ถูกต้องกับความเป็นจริง และไม่อาจใช้เป็นหลักฐานเอกสารการรับราชการทหารได้ และยังปรากฏหลักฐานแบบ สด.16 ปี 2536 ระบุว่า นายอภิสิทธิ์ไม่เข้ารับการตรวจเลือกŽ

และหลักฐานแบบ สด.27 ปี 2530 ระบุว่า นายอภิสิทธิ์เข้าบัญชีทหารกองเกินเมื่อวันที่ 4 ก.ค.2529Ž ซึ่งเป็นเอกสารยืนยันความไม่ถูกต้องของเอกสารตามข้อ 1.1 และ 1.2 ดังกล่าวข้างต้นด้วย

3.หากกระบวนการบรรจุคำสั่งบรรจุ หรือคำสั่งแต่งตั้ง ไม่ชอบด้วยกฎหมาย กฎ ระเบียบ ข้อบังคับกระทรวงกลาโหมที่เกี่ยวข้อง กระทรวงกลาโหมสามารถยกเลิก เพิกถอนคำสั่งบรรจุหรือคำสั่งแต่งตั้งได้โดยอำนาจของรมว.กลาโหม

โดยกระทรวงกลาโหมจะต้องพิจารณามูลเหตุ และแต่งตั้งคณะกรรมการขึ้นเพื่อดำเนินการตามกระบวนการตามระเบียบของทางราชการต่อไป

สำหรับการเรียกเงินเดือนและสิทธิประโยชน์อื่นๆ คืน ถ้าจำเป็นหรือมีเหตุอันควรจะพิจารณาดำเนินการให้เป็นไปตามระเบียบของทางราชการ

สำหรับการดำเนินการตามข้อ 1 และข้อ 2 กระทรวงกลาโหมสั่งการให้กรมพระธรรมนูญรวบรวมเอกสารหลักฐานที่เกี่ยวข้องหารือกับสำนักงานคณะกรรมการกฤษฎีกาในประเด็นการแสดงข้อมูลเท็จในการบรรจุเข้ารับราชการของนายอภิสิทธิ์จะดำเนินการต่อไปอย่างไร

หากจะต้องเพิกถอนคำสั่งจะกระทำได้หรือไม่ และสิทธิประโยชน์ที่ได้รับไประหว่างรับราชการจะสามารถเรียกคืนได้หรือไม่ประการใด

รวมทั้งพิจารณาดำเนินคดีกับผู้มีส่วนเกี่ยวข้องในการปลอมเอกสารและนำเอกสารไปใช้หรืออ้างเอกสารดังกล่าว

------------

ลำดับเหตุการณ์การบรรจุนายอภิสิทธิ์เข้ารับราชการโรงเรียน จปร.

* 4 ก.ค.29 ร.อ.รณรงค์ ศรีพลกรัง สัสดีเขตลาดกระบัง รักษาราชการแทนสัสดีเขตพระโขนง ขึ้นบัญชีทหารกองเกินนายอภิสิทธิ์ตามแบบ สด.1 มีข้อมูลสอดคล้องกับต้นขั้วใบสำคัญ (แบบ สด.9) ที่ 5352 ลง 4 ก.ค.29 (ต้นขั้ว สด.9)

* 19 มี.ค.30 โรงเรียน จปร. มีหนังสือที่ กห 0461/762 ลง 19 มี.ค.30 เรียน ผบ.ทบ. ขออนุมัติบรรจุนายอภิสิทธิ์ สำเร็จการศึกษาจากมหาวิทยาลัยออกซ์ฟอร์ด ประเทศอังกฤษ เข้ารับราชการในตำแหน่ง รรก.อจ.ส่วนการศึกษา รร.จปร. (อัตรา พ.ต.)

* 31 มี.ค.30 สบ.ทบ.มีหนังสือถึง โรงเรียน จปร. ขอหลักฐานการบรรจุและส่งเอกสารหลักฐานทางทหารเพิ่มเติม

* 7 เม.ย.30 มีการตรวจเลือกทหารกองเกินเข้ากองประจำการในพื้นที่เขตพระโขนง แต่นายอภิสิทธิ์ไม่ได้เข้ารับการตรวจเลือก (สด.16 และสด.43 เป็นบุคคลขาดการตรวจเลือก)

* 9 เม.ย.30 นายอภิสิทธิ์เขียนใบสมัครที่โรงเรียน จปร. ในใบสมัครระบุว่าเกิดเมื่อ 3 ส.ค.07 อายุ 23 ปี

* 31 ก.ค.30 มีสำเนาหนังสือรับรอง ที่ กห 0481.62/5053 ลง 31 ก.ค.30 ออกโดย พ.ต.ไพโรจน์ แก้ววงศ์ ผช.สด.กรุงเทพมหานคร ว่า นายอภิสิทธิ์เข้าบัญชีทหารกองเกินเมื่อ 1 ม.ค.25 ได้รับการผ่อนผัน ไม่เรียกเข้ากองประจำการในยามปกติ ตามมาตรา 29(3) แห่งพ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497Ž ซึ่งผิดจากความเป็นจริง ข้อกฎหมาย และขั้นตอนการได้มาของ สด.41 (ผู้ผ่อนผันเข้ารับการคัดเลือกเป็นทหารที่ศึกษา ณ ต่างประเทศ) โดยเริ่มจาก

1.ผู้ขอรับการผ่อนผันลงทะเบียนทหารกองเกินได้รับแบบ สด.9 และหมายเรียกแบบ สด.35
2.ร้องขอผ่อนผันผ่านสถานทูต ณ สถานศึกษา แนบเอกสารรับรองการศึกษาจากสถานศึกษาพร้อมคำแปล จากนั้นสถานทูตจะมีหนังสือถึงที่ว่าการอำเภอภูมิลำเนาทหาร
3.ผู้ขอผ่อนผันเขียนคำร้อง ณ ที่ว่าการอำเภอภูมิลำเนาทหาร ขอผ่อนผันเพื่อไปศึกษา ณ ต่างประเทศ นายอำเภอจะสอบปากคำและบันทึกความเห็นตามแบบ ปค.14 แล้วรายงานขอผ่อนผันเพื่อไปศึกษาวิชา ณ ต่างประเทศ ต่อผู้ว่าราชการจังหวัดภูมิลำเนาทหาร
4.สด.จังหวัดภูมิลำเนาทหารนำเรียนผู้ว่าฯ อนุมัติและลงชื่อในหนังสือผ่อนผันการตรวจเลือกเข้ารับราชการทหารที่ศึกษา ณ ต่างประเทศ ตามแบบ สด.41 (ผ่อนผันตามมาตรา 27(2) แต่สำหรับผู้ขอผ่อนผันเข้ารับราชการทหารที่ศึกษาในประเทศจะใช้มาตรา 29(3) สถานศึกษาจะแจ้งรายชื่อผู้ขอผ่อนผันและผู้อนุมัติผ่อนผันจะแจ้งเป็นหนังสือให้หัวหน้าสถานศึกษาได้รับทราบเท่านั้น)

* 4 ส.ค.30 บก.ทท.เสนอตามรายงานของ ทบ. ขออนุมัติบรรจุนายอภิสิทธิ์ อายุ 23 ปี คุณวุฒิ Bacherlor of Arts (Philosophy, Politics, and Economics) แห่ง University of Oxford ประเทศอังกฤษ

* 7 ส.ค.30 กห.มีคำสั่ง กห ที่ 720/30 ลง 7 ส.ค.30 เรื่องบรรจุบุคคลเข้ารับราชการ โดยบรรจุนายอภิสิทธิ์เป็นข้าราชการกลาโหมพลเรือนชั้นสัญญาบัตรในตำแหน่ง รรก.อจ.ส่วนการศึกษา รร.จปร. (อัตรา พ.ต.) ใบสำคัญทางทหารใช้หนังสือรับรองผ่อนผันไม่เรียกเข้ากองประจำการในยามปกติตามมาตรา 29(3) ที่ออกให้โดยไม่ถูกต้องตามแบบ สด.41 (หนังสือรับรองที่ กห 0481.62/5053 ลง 31 ก.ค.30)

* 8 เม.ย.31 สด.เขตพระโขนงออกใบสำคัญ (แบบสด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหายที่ 1178 ลง 8 เม.ย.31 มีข้อสังเกตในใบแทนตามต้นขั้ว จะต้องลงบันทึกตามต้นขั้วแบบ สด.9 ฉบับเดิม แต่กรณีนี้ลงวันที่การเข้าบัญชีทหารกองเกินเมื่อ 8 เม.ย.31 (เป็นวันเดียวกันกับวันออกใบแทนฯ) และไม่มีการออกเอกสาร แบบ สด.1 หรือลงบันทึกในแบบ สด.27 แต่สำหรับบุคคลอื่นในหลักฐานเล่มเดียวกันจะบันทึกวันเข้าบัญชีทหารกองเกินเป็นวันเดียวกับต้นขั้วเดิมของแต่ละบุคคล ซึ่งจะตรงกับแบบ สด.1 และแบบ สด.27 ของบุคคลนั้นๆ

* 26 เม.ย.31 กห.มีคำสั่ง กห ที่ 339/31 ลง 26 เม.ย.31 เรื่องแต่งตั้งข้าราชการกลาโหมพลเรือนเป็นนายทหารสัญญาบัตร โดยแต่งตั้งนายอภิสิทธิ์เป็นว่าที่ร้อยตรี ตั้งแต่ 26 เม.ย.31 หลังจากฝึกหลักสูตรอบรมนายทหารสัญญาบัตร สำเร็จเมื่อ 25 เม.ย.31

* 2 มิ.ย.31 โรงเรียน จปร. นำตัวนายอภิสิทธิ์ไปขึ้นทะเบียนกองประจำการที่สัสดีจังหวัดนครนายก ใช้ใบสำคัญแบบ สด.9 แทนฉบับที่ชำรุดสูญหาย โดยระบุว่าเข้าบัญชีทหารกองเกิน เมื่อ 8 เม.ย.31 ซึ่งผิดจากข้อเท็จจริงที่ลงทะเบียนทหารกองเกินเมื่อ 4 ก.ค.29 (ตามแบบ สด.9, แบบ สด.1 และแบบ สด.27 ฉบับจริง ซึ่งยังคงเก็บรักษาไว้ ณ ส่วนราชการที่รับผิดชอบ)

* 12 เม.ย.32 กห.มีคำสั่ง กห ที่ 270/32 ลง 12 เม.ย.32 เรื่อง ให้นายทหารออกจากประจำการ โดยให้ ร.ต.อภิสิทธิ์ออกจากประจำการตามที่ขอลา เป็นนายทหารกองหนุนมีเบี้ยหวัด สังกัด บก.จทบ.ก.ท. ตั้งแต่ 2 เม.ย.32

#218 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:49

ถ้าหนีทหาร แล้วมีชื่อใน สด3 ได้ไงหว่า

น่าขัน :lol: :lol: :lol:
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#219 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:29

วันก่อนผมก้อฉะกะเสื้อแดงใน mthai ตรงประเ็ด็นนี้มา อ่ะ

เสื้อแดงเค้าคิดว่า ระบบการศึกษาของอังกฤษเหมือนไทยครับ คือเรื่องมิุถุนายน ถึง สิ้นเดือนมีนาคม ปีถัดไปอ่ะ จึงต้องไปเกณฑ์ทหาร

มันคงคิดว่ามาร์คจะเหมือนกัน

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#220 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:37

วันก่อนผมก้อฉะกะเสื้อแดงใน mthai ตรงประเ็ด็นนี้มา อ่ะ

เสื้อแดงเค้าคิดว่า ระบบการศึกษาของอังกฤษเหมือนไทยครับ คือเรื่องมิุถุนายน ถึง สิ้นเดือนมีนาคม ปีถัดไปอ่ะ จึงต้องไปเกณฑ์ทหาร

มันคงคิดว่ามาร์คจะเหมือนกัน

อังกฤษต้องเปิดและปิดภาคเรียนให้ตรงกับไทยครับ
เพราะเหล่าคนเสื้อแดง 15 ล้านคน เสียงส่วนใหญ่จาก 35 ล้านคน คิดว่าเป็นแบบนี้ มันก็ต้องเป็นแบบนี้ครับ ไม่มีทางเป็นอื่นไปได้ ^_^

Edited by Critical, 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:38.

"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#221 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 04:01

ขอรับความรู้ด้วยคนครับ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#222 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:32

#211 กากจริงๆ ทำเป็นเก่งเซ่อซ่ามาเขียนเองเออเอง นึกแล้วต้องโชว์กากออกมาแบบนี้ คุ้มการรอคอยตบเกรียนจริงๆ

เอานี่ไปอ่านสะ เขาบรรจุมาร์ค 7 ส.ค.30 ต่างหาก

ตรงไหนที่ผมเขียนว่าเขาไม่ได้บรรจุมาร์คในวันที่ 7 ส.ค. 30 แต๋มมั่วเองเออเองเก่งแบบนี้แหละ
ถึงได้คิดว่ามาร์คหนีทหารเพราะสมัครเป็นทหารวันที่ 9 เม.ย. 30 :D :D :D

Edited by Kepler-22b, 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:34.

#223 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

555

นังแต๋มนอนไม่หลับกลับมาสู้ต่ออีกรึเนี่ย...

ถ้าผมเขียนอะไรเกี่ยวกับทู้อีก...เดี๋ยวมันคงเกาะขาผมหนีอีกแง๋ม...

เอาเลยแถกตามบายเลย...อ่านอย่างเดียวก็ได้..

:lol: :lol: :lol:

#224 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:47

http://www.khaosod.c...9PQ===

หมายเหตุ : พล.อ.อ.สุกำพล สุวรรณทัต รมว.กลาโหม ทำหนังสือถึงเลขาธิการสำนักงานผู้ตรวจการแผ่นดิน ชี้แจงผลสอบการบรรจุนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ สมัครเข้ารับราชการที่โรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า โดยไม่ชอบด้วยระเบียบและกฎหมาย

เป็นบุคคลที่ไม่มีคุณสมบัติตามหลักเกณฑ์ของกองทัพบกโดยไม่ผ่านการตรวจเลือก และไม่มีหลักฐานทางทหาร

รณีการบรรจุนายอภิสิทธิ์เข้ารับราชการเป็นข้าราชการทหาร เป็นการปฏิบัติตามพ.ร.บ.ระเบียบข้าราชการทหาร พ.ศ.2521 และฉบับแก้ไขเพิ่มเติม

ซึ่งผู้สมัครจะต้องมีคุณสมบัติตามที่ระเบียบกระทรวงกลาโหมว่าด้วยการบรรจุ การโอน และการบรรจุกลับเข้ารับราชการ พ.ศ.2529 กำหนด

ในกรณีที่ผู้สมัครเข้ารับราชการเป็นชาย ระเบียบกระทรวงกลาโหมกำหนดให้ต้องมีใบสำคัญทางทหารด้วย เช่น ทะเบียนกองประจำการ (สด.3), ใบสำคัญ (แบบ สด.9) หนังสือสำคัญ (แบบ สด.8) ใบรับรองผลการตรวจเลือกทหารกองเกิน เข้ารับราชการทหารกองประจำการ พ.ศ. ....(แบบ สด.43) หรือใบสำคัญ/หนังสือสำคัญอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องประกอบกันแล้วแต่กรณี

ซึ่งส่วนราชการต้นสังกัดที่ขอบรรจุได้ตรวจสอบความถูกต้องขั้นต้น และเห็นว่าเป็นไปตามหลักเกณฑ์ของพ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 แล้ว รมว.กลาโหมผู้มีอำนาจในการบรรจุย่อมสามารถออกคำสั่งให้บรรจุบุคคลเข้ารับราชการได้ตามที่ส่วนราชการต้นสังกัดรายงานขอบรรจุ

กรณีของนายอภิสิทธิ์ซึ่งขณะนั้น (7 ส.ค.2530) กระทรวงกลาโหมเชื่อว่าการขอบรรจุนายอภิสิทธิ์เข้ารับราชการเป็นข้าราชการทหารนั้น ส่วนราชการที่ขอบรรจุได้ตรวจสอบความถูกต้องตามระเบียบของกระทรวงกลาโหมแล้ว รมว.กลาโหมจึงออกคำสั่งบรรจุและแต่งตั้ง

แต่ปรากฏว่าภายหลังมีผู้ร้องเรียนการบรรจุไม่ถูกต้อง เนื่องจากใช้หลักฐานเอกสารที่ไม่ถูกต้อง

ทั้งนี้ กองทัพบกโดยเจ้ากรมจเรทหารบกได้สอบสวนข้อเท็จจริงตามอนุมัติ ผบ.ทบ. ท้ายหนังสือกรมการกำลังสำรองทหารบก ลับที่ กห 0426/654 ลงวันที่ 8 มี.ค.2542 รายงานผลการสอบสวนถึง ผบ.ทบ. เมื่อวันที่ 19 พ.ค.2542 ตามหนังสือกรมจเรทหารบกที่ กห 0423/277 ลงวันที่ 19 พ.ค.2542

โดยเสนอให้ลงทัณฑ์ตามพ.ร.บ.ว่าด้วยวินัยทหาร พ.ศ.2476 ผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องในการกระทำผิดไปเรียบร้อยแล้ว

ในครั้งนี้ได้ตรวจสอบเพิ่มเติมพบว่า

1.1 ขั้นตอนการบรรจุมีหลักฐานใบสำคัญทางทหาร คือ หนังสือรับรองการผ่อนผันไม่เรียกเข้ากองประจำการในยามปกติ ตามหนังสือแผนกสัสดีกรุงเทพมหานคร ที่ กห 0481.62/5053 ลงวันที่ 31 ก.ค.2530

ซึ่งเป็นหลักฐานที่ขัดต่อพ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 เนื่องจากเป็นการรับรองว่า นายอภิสิทธิ์ได้รับการผ่อนผันตามมาตรา 29(3) และเข้าบัญชีทหารกองเกินเมื่อวันที่ 1 ม.ค.2525 ได้รับการผ่อนผันไม่เรียกเข้ากองประจำการในยามปกติŽ

ซึ่งตามความจริง นายอภิสิทธิ์จะต้องไม่ได้รับการผ่อนผัน เนื่องจากไม่ได้เป็นผู้กำลังศึกษาหรือมีสิทธิขอผ่อนผันตามพ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 มาตรา 29(3)

ทั้งยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนทหารกองเกิน จึงไม่มีรายชื่ออยู่ในระบบบุคคลในราชการทหาร ทำให้ไม่ต้องขอหรือไม่สามารถขอรับการผ่อนผันในการเข้ารับราชการทหารได้

หรือหากได้ขอรับการผ่อนผันกรณียังศึกษาอยู่ต่างประเทศโดยมีหนังสือรับรองจากสถานศึกษาต่างประเทศและสถานเอกอัครราชทูต จะต้องได้รับการผ่อนผันตามมาตรา 27(2) เป็นแบบ สด.41

อีกทั้งยังมีหลักฐานต้นขั้วแบบ สด.9 และเอกสารแบบ สด.1 ฉบับจริง ยืนยันว่านายอภิสิทธิ์เข้าบัญชีทหารกองเกิน เมื่อวันที่ 4 ก.ค.2529

แต่ใบสำคัญ (แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหาย ลงวันที่ 8 เม.ย.2531 ยังกำหนดข้อความผิดจากการเข้าบัญชีทหารกองเกิน เมื่อวันที่ 4 ก.ค.2529

เป็นเข้าบัญชีทหารกองเกิน เมื่อวันที่ 8 เม.ย.2531 ซึ่งขัดแย้งกับข้อมูลฉบับเดิมที่ตรวจสอบพบเพิ่มเติม

ดังนั้น ใบสำคัญ (แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหายลงวันที่ 8 เม.ย.2531 จึงไม่อาจใช้เป็นหลักฐานใบสำคัญทางทหารที่ถูกต้องได้

1.2 ขั้นตอนการขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการ เพื่อให้ได้มาซึ่งทะเบียนกองประจำการ (สด.3) หลังจากนายอภิสิทธิ์ได้รับการแต่งตั้งยศแล้ว เมื่อวันที่ 2 มิ.ย.2531 ได้นำใบสำคัญ (แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหายลงวันที่ 8 เม.ย.2531 ไปขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการ

หากนำใบสำคัญ (แบบ สด.9) ฉบับลงวันที่ 4 ก.ค.2529 เป็นหลักฐานในการขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการจะสามารถตรวจสอบได้ว่าเป็นบุคคลที่ไม่เข้ารับการตรวจเลือก (ไม่ผ่านการเกณฑ์ทหาร) ในวันที่ 7 เม.ย.2530

จึงทำให้การขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการ (สด.3) โดยใช้เอกสารใบสำคัญ (แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหายไม่ถูกต้องไปด้วย

2.รมว.กลาโหมได้แต่งตั้งคณะกรรมการเพื่อตรวจสอบข้อเท็จจริงกรณีดังกล่าวแล้วตามคำสั่งกระทรวงกลาโหม (เฉพาะ) ที่ 281/55 ลงวันที่ 25 มิ.ย.2555 เรื่อง แต่งตั้งคณะกรรมการสอบสวนข้อเท็จจริง

และคำสั่งกระทรวงกลาโหม (เฉพาะ) ที่ 295/55 ลงวันที่ 2 ก.ค.2555 เรื่อง แต่งตั้งคณะกรรมการสอบสวนข้อเท็จจริง (เพิ่มเติม)

โดยกรมเสมียนตรามีหนังสือสอบถามโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า ขอให้ตรวจสอบเอกสารที่เกี่ยวข้องกับการผ่อนผันหรือได้รับการยกเว้นการเรียกเข้ารับราชการทหารกองประจำการของนายอภิสิทธิ์มีอยู่จริงหรือถูกต้องประการใด

ซึ่งโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้าส่งเอกสารสำคัญพร้อมกับรับรองสำเนาถูกต้อง คือ ใบสมัคร สัญญาค้ำประกัน สำเนาทะเบียนบ้านของผู้สมัครและบิดามารดา สำเนาแสดงผลการเรียน พร้อมคำแปล และผลการตรวจสอบประวัติและพฤติการณ์บุคคล (รปภ.1) แต่ไม่พบเอกสารหลักฐานใบสำคัญทางทหารฉบับจริง

ซึ่งคณะกรรมการตรวจสอบแล้ว ไม่พบข้อสังเกตเพิ่มเติมจากที่ตรวจพบก่อนหน้าโดยจเรทหารบก

ในการปฏิบัติเมื่อส่วนราชการต้นสังกัดที่ขอบรรจุได้ตรวจสอบความถูกต้องชั้นต้น และเป็นไปตามหลักเกณฑ์ของพ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 รมว.กลาโหมผู้มีอำนาจในการบรรจุย่อมสามารถออกคำสั่งให้บรรจุบุคคลเข้ารับราชการได้ตามที่ส่วนราชการต้นสังกัดรายงานขอบรรจุ

สำหรับการตรวจสอบเอกสารที่ถูกต้องสำหรับการผ่อนผัน หรือได้รับการยกเว้นการเรียกเข้ารับราชการทหารกองประจำการของนายอภิสิทธิ์ คงมีรายละเอียดเช่นเดียวกับข้อ 1.1 และ 1.2

ซึ่งพบว่าเอกสารใบสำคัญ (แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหาย ลงวันที่ 8 เม.ย.2531 หนังสือแผนกสัสดีกรุงเทพมหานคร ที่ กห 0481.62/5053 ลงวันที่ 31 ก.ค.2530 และทะเบียนกองประจำการ (สด.3)

มีสาระสำคัญไม่ถูกต้องกับความเป็นจริง และไม่อาจใช้เป็นหลักฐานเอกสารการรับราชการทหารได้ และยังปรากฏหลักฐานแบบ สด.16 ปี 2536 ระบุว่า นายอภิสิทธิ์ไม่เข้ารับการตรวจเลือกŽ

และหลักฐานแบบ สด.27 ปี 2530 ระบุว่า นายอภิสิทธิ์เข้าบัญชีทหารกองเกินเมื่อวันที่ 4 ก.ค.2529Ž ซึ่งเป็นเอกสารยืนยันความไม่ถูกต้องของเอกสารตามข้อ 1.1 และ 1.2 ดังกล่าวข้างต้นด้วย

3.หากกระบวนการบรรจุคำสั่งบรรจุ หรือคำสั่งแต่งตั้ง ไม่ชอบด้วยกฎหมาย กฎ ระเบียบ ข้อบังคับกระทรวงกลาโหมที่เกี่ยวข้อง กระทรวงกลาโหมสามารถยกเลิก เพิกถอนคำสั่งบรรจุหรือคำสั่งแต่งตั้งได้โดยอำนาจของรมว.กลาโหม

โดยกระทรวงกลาโหมจะต้องพิจารณามูลเหตุ และแต่งตั้งคณะกรรมการขึ้นเพื่อดำเนินการตามกระบวนการตามระเบียบของทางราชการต่อไป

สำหรับการเรียกเงินเดือนและสิทธิประโยชน์อื่นๆ คืน ถ้าจำเป็นหรือมีเหตุอันควรจะพิจารณาดำเนินการให้เป็นไปตามระเบียบของทางราชการ

สำหรับการดำเนินการตามข้อ 1 และข้อ 2 กระทรวงกลาโหมสั่งการให้กรมพระธรรมนูญรวบรวมเอกสารหลักฐานที่เกี่ยวข้องหารือกับสำนักงานคณะกรรมการกฤษฎีกาในประเด็นการแสดงข้อมูลเท็จในการบรรจุเข้ารับราชการของนายอภิสิทธิ์จะดำเนินการต่อไปอย่างไร

หากจะต้องเพิกถอนคำสั่งจะกระทำได้หรือไม่ และสิทธิประโยชน์ที่ได้รับไประหว่างรับราชการจะสามารถเรียกคืนได้หรือไม่ประการใด

รวมทั้งพิจารณาดำเนินคดีกับผู้มีส่วนเกี่ยวข้องในการปลอมเอกสารและนำเอกสารไปใช้หรืออ้างเอกสารดังกล่าว

------------

1.1 เอกสารใบรับรองการผ่อนผันวันที่ 31ก.ค.30 ผิดที่ 29(3) ซึ่งเป็นความผิดของ ผช.สัสดีที่ออกเอกสาร
กับสบ.ทบ.ที่รับเอกสารไม่ได้ตรวจสอบหลักฐานดูเหรอ ถ้าเห็นว่าเป็น 29(3) ก็ต้องค้านตั้งแต่ตรงนั้นแล้วว่า
มันผิดหลักเกณฑ์ เพราะเขามีสด.41 เลขที่ 4892/29 เป็นหลักฐานการผ่อนผัน ได้รับวันที่ 4 พ.ย.29 ก่อน
วันที่ออกใบรับรองเสียอีก แถมนายกมลยังไม่กล้าเอาเอกสารผ่อนผันของมาร์คไปแสดงในชั้นศาลเพราะกลัว
เป็นประโยชน์ต่อมาร์ค ใบแทนเอกสารสด.9 มาร์คก็ไม่ได้เป็นคนลงวันที่เอง เจ้าหน้าที่เขาเป็นคนลง ที่บอก
ว่าไม่อาจใช้เป็นหลักฐานใบสำคัญทางทหารที่ถูกต้องได้ ถามว่าใช้เป็นหลักฐานกรณีไหนถ้าเป็นหลักฐานกรณี
สมัครเป็นทหารมาร์คก็ใช้ใบลงวันที่ 4 ก.ค.29 ไม่ได้เอาของใบแทนไปสมัครซักหน่อย ส่วนถ้าเป็นการขึ้น
ทะเบียนกองประจำการจะต้องเอาไปใช้เพื่อหลีกเลี่ยงวันที่ 7 เม.ย.30 ทำไม ในเมื่อได้รับการผ่อนผันจากใบสด.
41 เลขที่ 4892/29 แล้ว ได้ผ่อนผันปี29แล้วยังต้องไปเกณฑ์วันที่ 7เม.ย.30 อีกมันไม่พิลึกเกินไปเหรอ

1.2 ตามที่อธิบายไปแล้วใน 1.1 น่ะแหละได้รับการผ่อนผันแล้วจากสด.41 เลขที่ 4892/29 ปี30-32แล้ว
จะต้องไปเกณฑ์วันที่ 7 เม.ย. 30 ทำไมให้พิลึกกึกกือเล่า ส่วนเรื่องเอกสารถ้าจะถามว่ามีจริงหรือเปล่ามาร์ค
ได้ใช้แสดงในชั้นศาลแล้วรอตัดสินวันที่ 27 ก.ย.ได้เลย

2. ก็ยังวนเวียนซ้ำซากกับสด.9 อยู่ ตามที่อธิบายไปใน 1.1 น่ะแหละมาร์คไม่ได้เป็นเจ้าหน้าที่ออกเอกสารเอง
ส่วนเรื่อง มีชื่อไม่เข้ารับการตรวจเลือกที่ สด.16 ก็เป็นการผิดพลาดจากกองทัพเองเพราะ สด.3 มีชื่อมาร์คชัดเจน

3. เรื่องนี้ยังไม่ได้ยืนยันสรุปจากกลาโหมว่าผิดจริงแต่อ้างว่า ถ้าหากการบรรจุไม่ชอบด้วยกฎหมาย กลาโหมจะ
ยกเลิกโดยอำนาจรมว. แต่กลาโหมจะต้องพิจารณาเหตูและแต่งตั้งคณะกรรมการดำเนินการตามกระบวนการก่อน
ซึ่งจะแต่งตั้งและดำเนินการเมื่อไหร่ เรื่องนี้กลาโหมยังไม่ชัดเจนเลยว่าจะทำได้อย่างไร ยังต้องไปหารือกับกฤษฎีกา
ก่อน

สรุปที่แต๋มเอามามีแต่เรื่องเท็จจากนายกมลและข่าวสดกับรมว.กลาโหม

#225 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:29

ผ่อนผันเนี่ย ถ้าในประเทศผ่อนผันกับมหาวิทยาลัยรอบเดียวเเล้วก็ใช้สิทธิได้ยาวต่อให้จบตรีแล้ว แต่ระหว่างนั้นถ้าอยากเรียนโทแล้วสอบได้ก้แจ้งที่มหาวิทยาลัยที่ไปเรียนใหม่แล้วเเสดงหลักฐานว่าจะเรียนต่อแค่นั้นเองก้ผ่อนผันได้ต่อแล้ว

#226 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:01

555

นังแต๋มนอนไม่หลับกลับมาสู้ต่ออีกรึเนี่ย...

ถ้าผมเขียนอะไรเกี่ยวกับทู้อีก...เดี๋ยวมันคงเกาะขาผมหนีอีกแง๋ม...

เอาเลยแถกตามบายเลย...อ่านอย่างเดียวก็ได้..

:lol: :lol:

#227 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:33

ตอนแรกผมอ่านแล้วเหลืออยู่ประเด็นดังต่อไปนี้

1. มาร์คได้รับการเสนอชื่อให้เข้าเรียนป.โทเมื่อไหร่
2. มาร์คขอผ่อนผันเพื่อนเรียนป.โทเมื่อไหร่
3. มาร์คได้รับการบรรจุเป็นทหารเมื่อไหร่

เพราะนี่คือ critical timeline

ไม่ต้องพูดถึงเอกสารปลอมแล้ว เพราะมันจริงทั้งนั้น

ยังไงรบกวนคุณ solidus, kepler-22b, และ tam-mic-ra ช่วยแจ้งแถลงไขอีกทีครับ
  • Gop likes this
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#228 ant

ant

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:31

อภิสิทธิ์หนีทหาร :)

บ้านเมืองมันล่มจมเหมือนกับโกงบ้านกินเมืองไหมล่ะ
ถ้าบ้านเมืองล่มจมก็สมควรตาย

จับไปประหารเลยครับ พวกเสื้อแดงใหญ่คับเมืองอยู่แล้วนี่
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#229 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:35

นั่นไงเละเลย บอกให้ไปฟ้องมาร์คก็ไม่เอา

#230 juicekung

juicekung

น้องเก่า

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:42

อะไรนักหนาเนี่ย โหย กะแค่ไม่ได้จับใบดำใบแดงเนี่ย มันทำให้ประเทศไทยถึงกับต้องจมน้ำเลยเนาะ ไม่เลิกเนาะ

ผมไม่อยากจะบอก ผมจับได้ใบแดง ยังไม่ต้องฝึกเล้ย เผอิญว่าร่างกายไม่เหมาะสม จบ รอวันปลดได้เลย

อภิสิทธิ์ นี่แค่จิ๊บๆ คนอื่นหนีทหารตั้งหลายวิธี ประเทศที่เจริญแล้วจริงๆอะ เขาไม่มามัวเกณฑ์ทหารให้มันเปลืองงบหรอกครับ

#231 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:04

ตอนแรกผมอ่านแล้วเหลืออยู่ประเด็นดังต่อไปนี้

1. มาร์คได้รับการเสนอชื่อให้เข้าเรียนป.โทเมื่อไหร่
2. มาร์คขอผ่อนผันเพื่อนเรียนป.โทเมื่อไหร่
3. มาร์คได้รับการบรรจุเป็นทหารเมื่อไหร่

เพราะนี่คือ critical timeline

ไม่ต้องพูดถึงเอกสารปลอมแล้ว เพราะมันจริงทั้งนั้น

ยังไงรบกวนคุณ solidus, kepler-22b, และ tam-mic-ra ช่วยแจ้งแถลงไขอีกทีครับ

1.มาร์คกลับไทยช่วงปลายเดือนมิถุนายนไม่ก็ก่อนวันที่ 4 กรกฎาคม 2529 เพราะมาร์คไปลงทะเบียนทหารกองเกินวันที่ 4 กรกฎาคม ซึ่งช่วงนี้อังกฤษปิดเทอมครับ

2.มาร์คไปขอสมัครเป็นอาจารย์ จปร ช่วงเดือนกันยายนหรือก่อนหน้านั้น ตอนนี้มาร์คมีแน่ ๆ คือ สด.9 ครับ แต่ใบผ่อนผันอย่างมากก็มีของปี 2529 ทำให้ถ้าได้บรรจุก่อนปี 2530 ก็จะไม่ต้องใช้ใบผ่อนผันปี 2530 แต่ถ้าไม่มีเลย ก็เท่ากับขาดหลักฐานใบผ่อนผันครับ

3.ออกซ์ฟอร์ดยื่นข้อเสนอให้มาร์คเรียนปริญญาโทช่วงเดือนกันยายน 2529 แต่ถ้าคิดอีกกรณีหนึ่งคือเนื่องจากขาดหลักฐานการผ่อนผัน มาร์คจึงไปสมัครเรียนโทที่ออกซ์ฟอร์ด :lol: :lol: :lol: แต่เรื่องนี้มันก็รู้เฉพาะมาร์คกับออกซ์ฟอร์ด มาร์คบอกว่าเป็นอย่างแรก ใครอยากจับผิดก็ไปขอหลักฐานทางออกซ์ฟอร์ดเองนะ พอเดือนพฤศจิกายน มาร์คได้ สด.41 มา

4. ทาง สบ.ทบ. ส่งเรื่องกลับทาง จปร. ในวันที่ 31 มีนาคม 2530 ให้มาร์คแก้ไขรายละเอียดตามเอกสาร ซึ่งการขอหนังสือผ่อนผันไม่รู้ว่าเพราะเรื่องช้าข้ามปีทำให้หนังสือผ่อนผัน 2529 (ถ้ามี) ใช้ไม่ได้แล้วหรือมาร์คไม่มีตั้งแต่ต้น แต่ยังไงปี 2530 มันก็ขาดอยู่ดี แต่ไม่ได้ขาดเรื่อง สด.9 เลย

5. วันตรวจเลือก 7 เม.ษ. 2530 มาร์คผ่อนผันตามมาตรา 27(2) จึงไม่ต้องโผล่หน้าไปให้คณะกรรมการเห็นหัว ต่างจากคนที่ผ่อนผันตามมาตรา 29(3) ที่ต้องโผล่หน้าไปให้คณะกรรมการเห็นหัว

6. มาร์คแก้ไขตามรายละเอียด ซึ่งตอนนี้มี สด.41 ตามที่ สบ.ทบ. ต้องการ และส่งใบสมัครใหม่ตามใบสมัครที่ สบ.ทบ. ส่งมา อย่างเร็วก็วันที่ 9 เม.ย. 2530 เพราะมาร์คเซ็นรับเอกสารที่ให้แก้ไขวันนั้น ซึ่งสด.9 ของมาร์คน่าอยุ่ที่ทางกลาโหมแล้วแต่ไม่รู้อยู่หน่วยงานใด กพ.ทบ. หรือ จปร. หรือ สบ.ทบ.

7. มีหนังสือรับรองจากสัสดี วันที่ 31 ก.ค. 2530 ว่ามาร์คได้ผ่อนผันตามมาตรา 29(3) ซึ่งขัดกับที่มาร์คขอผ่อนผันตามมาตรา 27(2) และมาร์คก็ไม่ได้อ้างเอกสารสัสดีนี้เลย อีกทั้งไม่รู้ว่าใครไปขอให้สัสดีออกเอกสารนี้ให้

8. มาร์คได้รับการบรรจุเป็นอาจารย์ โรงเรียน จปร. ในวันที่ 7 ส.ค. 2530 ซึ่งหากใช้เอกสารวันที 31 ก.ค. 2530 จริงล่ะก็ทำให้สงสัยว่าทำไมอยู่ ๆ ถึงได้ดำเนินเรื่องและส่งเอกสารเร็วขนาดนั้น

แถม
9. ปี2531 มาร์คขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการและรับราชการทหารกองประจำการ พรบ รับราชการทหาร มาตรา 11
10. ปี 2532 มาร์คยังคงมีชื่ออยู่ในบัญชีเรียกเข้าเป็นทหารกองประจำการ แม้ว่าจะขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการและรับราชการทหารกองประจำการไปแล้วก็ตาม

Edited by Solidus, 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:08.

#232 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:04

อภิสิทธิ์หนีทหาร :)

ยังคงหลงอยู่ในวรรณคดี ที่ไม่ใช่ชีวิตจริง
ละเมอต่อไปเถอะ
รอศาลตัดสินตามหลักฐานก็แล้วกัน

#233 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:05

ทักษิณก็หนีทหาร
เพราะไม่เคยไเกณฑ์ทหาร ไม่เคยจับใบดำใบแดง

#234 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:35

มาสรุปสักที

ว่าสิ่งที่คุยไปคุยมา สรุปว่าผมและสังคมที่เข้าใจแบบผม "รอ" ได้เห็นเอกสารผ่อนผันไปเรียนต่อ เพื่อไม่ต้องไปเกณทหาร 7 เมษายน 2530

โดยผมอาศัยจากข้อมูลของคู่มือ พรบ.ทหาร ระบุไว้ว่า

๑.๔ นักเรียนซึ่งออกไปศึกษาวิชา ณ ต่างประเทศ
๑.๔.๑ ถ้าเป็นทุนของกระทรวง ทบวง กรม หรือ ส่วนราชการใด โดยอยู่ในความประพฤติของผู้ดูแลนักเรียนไทย ของรัฐบาลไทยสำหรับประเทศ
นั้น ๆ สำนักงาน ก.พ.จะเป็นผู้ดำเนินการผ่อนผันต่อผู้ว่าราชการจังหวัดภูมิลำเนาทหารให้ซึ่งผู้ว่าราชการจังหวัดจะออกหนังสิอผ่อนผันการตรวจเลือกเข้ารับ
ราชการทหาร(แบบ สด.๔๑) ให้ไว้เป็นหลักฐานโดยมีเงื่อนไขว่า "ถ้าต้องออกจากการศึกษากลับจากต่างประเทศมาถึงประเทศไทยก่อนกำหนด หรือ ก.พ. ได้ขอถอนการผ่อนผัน การผ่อนผันเป็นอันยุติ" กรณีนี้เจ้าตัวจะต้องแจ้งด้วยตนเองต่อนายอำเภอภูมิลำเนาทหารและถ้าอายุยังไม่ถึง ๓๐ ปีบริบูรณ์จะต้อง
เข้ารับการตรวจเลือกด้วย
๑.๔.๒ ถ้าเป็นทุนส่วนตัว ต้องให้บิดาหรือมารดาหรือผู้ปกครอง ยื่นคำร้องขอผ่อนผันต่อนายอำเภอภูมิลำเนาทหาร (อำเภอที่ได้ลงบัญชีทหาร
กองเกินไว้แล้ว) พร้อมด้วยหลักฐานดังนี้
๑.๔.๒.๑ หนังสือรับรองของสำนักศึกษา(ระบุว่าไปศึกษาวิชาอะไร หลักสูตรกี่ปีให้แปลเป็นภาษาไทยกำกับ ลงชื่อ ตำแหน่งผู้แปลด้วย)
๑.๔.๒.๒ หนังสือรับรองของสถานทูต หรือ สถานกงสุล หรือผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศนั้น ๆ
๑.๔.๒.๓ สำเนาใบสำคัญ (แบบ สด.๙)
๑.๔.๒.๔ หมายเรียก ฯ (แบบ สด.๓๕) ถ้ามี
๑.๔.๒.๕ สำเนาทะเบียนบ้าน
เมื่อทางอำเภอสอบสวนและพิจารณาแล้วเห็นว่าอยู่ในหลักเกณฑ์ที่จะได้รับการผ่อนผัน ก็จะดำเนินการให้โดยส่งหลักฐานไปยังจังหวัดเมือผู้ว่า
ราชการจังหวัดพิจารณาแล้ว เห็นว่าอยู่ในหลักเกณฑ์ ก็จะออกหนังสือผ่อนผันการตรวจเลือกเข้ารับราชการทหาร (แบบ สด.๔๑) ให้ไว้เป็นหลักฐานโดย
มีเงื่อนไขว่า "ถ้าต้องออกจากการศึกษา กลับจากต่างประเทศ มาถึงประเทศไทยก่อนกำหนด การผ่อนผันเป็นอันยุติ"กรณีนี้เจ้าตัวจะต้องแจ้งด้วยตนเองต่อ
นายอำเภอภูมิลำเนาทหารและถ้าอายุยังไม่ถึง ๓๐ ปีบริบูรณ์ จะต้องเข้ารับการตรวจเลือกด้วย

ตอนนี้ผมไม่รู้มาร์คใช้ข้อไหน 1.4.1 หรือ 1.4.2 ??? ..... แต่ว่าไม่ว่าข้อไหน
ตามหลักมันต้องมีรายการเอกสาร *ตามจุดที่ขีดเส้นใต้+ตัว นส.สีแดง) มาแสดงให้พวกผมดูได้ ว่าไม่ได้หนีทหารจริง !!! :unsure:

เท่าที่ผมเห็นแล้วตอนนี้ มี
-สด.20 ... ซึ่งก็ไม่ตรงตามที่ พรบ.ตามข้างต้นใช้บังคับ ผมไม่นับเพราะอาจเป็นเอกสารเท็จได้
-หนังสือรับรองจากสัสดี วันที่ 31 ก.ค. 2530 ว่ามาร์คได้ผ่อนผันตามมาตรา 29(3) ซึ่งขัดกับที่มาร์คขอผ่อนผันตามมาตรา 27(2) ... ซึ่งก็ไม่เกี่ยวกับที่ พรบ.ตามข้างต้นใช้บังคับ ผมไม่นับเพราะอาจเป็นเอกสารเท็จได้ และก็น่าจะเท็จไปแล้วด้วย ออกทีหลัง 7เมษา 2530ด้วย แถมอ้าง ม.29
-ส่วน สด9 ก็ok ครับ เห็นแล้วว่ามีจริง แถมมี 2ใบ เอิ๊กๆๆ :D
-ส่วนเอกสารอันอื่น สื่ออาจนำเสนอไปแล้วผมอาจตกข่าวเอง

Edited by Tam-mic-ra., 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:22.

#235 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:42

-สด.20 ... ซึ่งก็ไม่ตรงตามที่ พรบ.ตามข้างต้นใช้บังคับ ผมไม่นับเพราะอาจเป็นเอกสารเท็จได้
-หนังสือรับรองจากสัสดี วันที่ 31 ก.ค. 2530 ว่ามาร์คได้ผ่อนผันตามมาตรา 29(3) ซึ่งขัดกับที่มาร์คขอผ่อนผันตามมาตรา 27(2) ... ซึ่งก็ไม่เกี่ยวกับที่ พรบ.ตามข้างต้นใช้บังคับ ผมไม่นับเพราะอาจเป็นเอกสารเท็จได้ และก็น่าจะเท็จไปแล้วด้วย ออกทีหลัง 7เมษาด้วย แถมอ้าง ม.29
-ส่วน สด9 ก็ok ครับ เห็นแล้วว่ามีจริง แถมมี 2ใบ เอิ๊กๆๆ :D
-ส่วนเอกสารอันอื่น สื่ออาจนำเสนอไปแล้วผมอาจตกข่าวเอง

สด.20 จะมีชื่อได้ต้องมี สด.41 ก่อน ถ้าบอกว่าเป็นของเท็จ แล้วของจริงเป็นยังไง เอาตรงนี้ก่อน เพราะทาง กห เก็บไว้แน่ ๆ แถมเป็นเล่มอีก ไม่งั้นต่อให้เอา สด.41 มาก็บอกว่าเป็นของปลอมอยู่ดี รายงานเอกสารที่ไปขอใบผ่อนผัน ทาง กห ต้องมีเก็บไว้ครับ แต่แค่ สด.20 ของจริงยังไม่เอามาโชว์เลยนี่ครับ
หนังสือรับรองจากสัสดี วันที่ 31 ก.ค. 2530 ตกลงใครเป็นต้นเรื่องไปขอใบนี้หาได้ยัง และทำไมดำเนินเรื่องเร็วมาก ออกแค่ 1 อาทิตย์ก็บรรจุมาร์คเป็นอาจารย์ได้เลย ทั้งที่ก่อนหน้านั้นส่งเรื่องกันทีเป็นเดือน
สด.9 เห็นแต่ต้นขั้วครับ ไม่ทราบว่าอีกส่วนหนึ่งที่เอาไปสมัคร หรือใบแทน สด.9 ที่เอาไปนำไปขึ้นทะเบียนเอาไปไว้ไหนล่ะ ส่งไปให้ทาง กห แล้วนี่ น่านำมาโชว์ได้
เอกสารอื่นทำไมมันมีเอกสารขัดกันเองได้ครับ ในเมื่อมาร์คขึ้นทะเบียนกองประจำการตั้งแต่ 2531 แต่ยังมีชื่อในบัญชีเรียกเข้ากองประจำการในปี 2532 อยู่อีก

Edited by Solidus, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:43.

#236 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:43

เพราะไม่เคยไเกณฑ์ทหาร ไม่เคยจับใบดำใบแดง

โดยปกติแล้วชายที่มีสัญชาติไทย เมื่อมีอายุ ๒๑ ปีบริบูรณ์ในปีใดจะต้องไปเกณฑ์ทหารทุกคนแต่กฎหมายก็ยังเปิดโอกาสให้สิทธิแก่บุคคลบางประเภท
ได้รับการยกเว้น ไม่ต้องเกณฑ์ทหารเช่นบุคคลทั่วไป ทั้งนี้ต้องเป็นไปตามหลักเกณฑ์ที่กำหนดไว้ตามพระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ.๒๕๘๗ โดยมีรายละเอียดสรุปพอเป็นสังเขปดังนี้

๒.๓ บุคคลซึ่งอยู่ในระหว่างการฝึกวิชาทหารตามหลักสูตรที่กระทรวงกลาโหมกำหนด ตามกฎหมายว่าด้วยการส่งเสริมการฝึกวิชาทหาร(นศท.) และนักเรียนโรงเรียนเตรียมทหารของกระทรวงกลาโหม(กรณีนี้เจ้าตัวต้องประสานกับสถาบันการศึกษา เพื่อดำเนินการของยกเว้น)

พันตำรวจโท ทักษิณ สำเร็จการศึกษาระดับมัธยม จากโรงเรียนมงฟอร์ตวิทยาลัย และระดับอุดมศึกษา ที่โรงเรียนเตรียมทหาร รุ่นที่ 10 (พ.ศ. 2512) และโรงเรียนนายร้อยตำรวจ รุ่นที่ 26 (พ.ศ. 2516) โดยสอบได้คะแนนเป็นที่หนึ่งของรุ่น[41] ต่อมา พันตำรวจโท ทักษิณศึกษาต่อในระดับปริญญาโท โดยได้รับทุนของสำนักงานคณะกรรมการข้าราชการพลเรือน (ก.พ.) ในสาขากระบวนการยุติธรรม ที่มหาวิทยาลัยอีสเทิร์นเคนทักกี สำเร็จการศึกษาใน พ.ศ. 2518 และสำเร็จการศึกษาระดับปริญญาเอก ในสาขาเดียวกัน ที่มหาวิทยาลัยแซมฮิวสตันสเตต เมื่อ พ.ศ. 2521[42] และเป็นดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ ในสาขาวารสารศาสตร์และสื่อสารมวลชน มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ เมื่อปี พ.ศ. 2537[43] เขายังได้รับการแต่งตั้งเป็นศาสตราจารย์พิเศษ แห่งมหาวิทยาลัยทากุโชกุ กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ในปี พ.ศ. 2550[44]

#237 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:52

โดยปกติแล้วชายที่มีสัญชาติไทย เมื่อมีอายุ ๒๑ ปีบริบูรณ์ในปีใดจะต้องไปเกณฑ์ทหารทุกคนแต่กฎหมายก็ยังเปิดโอกาสให้สิทธิแก่บุคคลบางประเภท
ได้รับการยกเว้น ไม่ต้องเกณฑ์ทหารเช่นบุคคลทั่วไป ทั้งนี้ต้องเป็นไปตามหลักเกณฑ์ที่กำหนดไว้ตามพระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ.๒๕๘๗ โดยมีรายละเอียดสรุปพอเป็นสังเขปดังนี้

๒.๓ บุคคลซึ่งอยู่ในระหว่างการฝึกวิชาทหารตามหลักสูตรที่กระทรวงกลาโหมกำหนด ตามกฎหมายว่าด้วยการส่งเสริมการฝึกวิชาทหาร(นศท.) และนักเรียนโรงเรียนเตรียมทหารของกระทรวงกลาโหม(กรณีนี้เจ้าตัวต้องประสานกับสถาบันการศึกษา เพื่อดำเนินการของยกเว้น)

พันตำรวจโท ทักษิณ สำเร็จการศึกษาระดับมัธยม จากโรงเรียนมงฟอร์ตวิทยาลัย และระดับอุดมศึกษา ที่โรงเรียนเตรียมทหาร รุ่นที่ 10 (พ.ศ. 2512) และโรงเรียนนายร้อยตำรวจ รุ่นที่ 26 (พ.ศ. 2516) โดยสอบได้คะแนนเป็นที่หนึ่งของรุ่น[41] ต่อมา พันตำรวจโท ทักษิณศึกษาต่อในระดับปริญญาโท โดยได้รับทุนของสำนักงานคณะกรรมการข้าราชการพลเรือน (ก.พ.) ในสาขากระบวนการยุติธรรม ที่มหาวิทยาลัยอีสเทิร์นเคนทักกี สำเร็จการศึกษาใน พ.ศ. 2518 และสำเร็จการศึกษาระดับปริญญาเอก ในสาขาเดียวกัน ที่มหาวิทยาลัยแซมฮิวสตันสเตต เมื่อ พ.ศ. 2521[42] และเป็นดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ ในสาขาวารสารศาสตร์และสื่อสารมวลชน มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ เมื่อปี พ.ศ. 2537[43] เขายังได้รับการแต่งตั้งเป็นศาสตราจารย์พิเศษ แห่งมหาวิทยาลัยทากุโชกุ กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ในปี พ.ศ. 2550[44]

โรงเรียนเตรียมทหารใช้ได้แค่ผ่อนผันไม่ใช่รึ :lol: :lol: :lol:
ส่วนที่ไม่ต้องเกณฑ์เพราะเข้าเป็นทหารกองประจำการโดยวิธีอื่นตาม พรบ รับราชการทหาร มาตรา 8 แล้ว จะมาเกณฑ์ซ้ำซ้อนแบบมาร์คทำไม

Edited by Solidus, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:53.

#238 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:57

-หนังสือรับรองจากสัสดี วันที่ 31 ก.ค. 2530 ว่ามาร์คได้ผ่อนผันตามมาตรา 29(3) ซึ่งขัดกับที่มาร์คขอผ่อนผันตามมาตรา 27(2) ... ซึ่งก็ไม่เกี่ยวกับที่ พรบ.ตามข้างต้นใช้บังคับ ผมไม่นับเพราะอาจเป็นเอกสารเท็จได้ และก็น่าจะเท็จไปแล้วด้วย ออกทีหลัง 7เมษาด้วย แถมอ้าง ม.29

สด.20 จะมีชื่อได้ต้องมี สด.41 ก่อน ถ้าบอกว่าเป็นของเท็จ แล้วของจริงเป็นยังไง เอาตรงนี้ก่อน เพราะทาง กห เก็บไว้แน่ ๆ แถมเป็นเล่มอีก ไม่งั้นต่อให้เอา สด.41 มาก็บอกว่าเป็นของปลอมอยู่ดี รายงานเอกสารที่ไปขอใบผ่อนผัน ทาง กห ต้องมีเก็บไว้ครับ แต่แค่ สด.20 ของจริงยังไม่เอามาโชว์เลยนี่ครับ
หนังสือรับรองจากสัสดี วันที่ 31 ก.ค. 2530 ตกลงใครเป็นต้นเรื่องไปขอใบนี้หาได้ยัง และทำไมดำเนินเรื่องเร็วมาก ออกแค่ 1 อาทิตย์ก็บรรจุมาร์คเป็นอาจารย์ได้เลย ทั้งที่ก่อนหน้านั้นส่งเรื่องกันทีเป็นเดือน
สด.9 เห็นแต่ต้นขั้วครับ ไม่ทราบว่าอีกส่วนหนึ่งที่เอาไปสมัคร หรือใบแทน สด.9 ที่เอาไปนำไปขึ้นทะเบียนเอาไปไว้ไหนล่ะ ส่งไปให้ทาง กห แล้วนี่ น่านำมาโชว์ได้
เอกสารอื่นทำไมมันมีเอกสารขัดกันเองได้ครับ ในเมื่อมาร์คขึ้นทะเบียนกองประจำการตั้งแต่ 2531 แต่ยังมีชื่อในบัญชีเรียกเข้ากองประจำการในปี 2532 อยู่อีก

ก็เพราะยังไม่เห็น สด41 ไง ผมก็เลยบอกว่า สด20 ตอนนี้จึงอาจเป็นเท็จ ซึ่งถ้ามีการเปิดเผย สด41 ที่ถูกต้อง เผยออกมา สด.20 ก็ ok ครับ
และถ้าเราเมื่อเอาตามข้อมูลของผลสอบในเอกสารลับ 2542 ก็ไม่พบว่ามีเอกสารผ่อนผันนะครับ :unsure:

ส่วนความผิดปรกติว่าหนังสือรับรองจากสัสดี วันที่ 31 ก.ค. 2530 ตกลงใครเป็นต้นเรื่องไปขอใบนี้หาได้ยัง และทำไมดำเนินเรื่องเร็วมาก ออกแค่ 1 อาทิตย์ก็บรรจุมาร์คเป็นอาจารย์ได้เลย
อันนี้และอีกบรรทัดที่คุณ Solidus สงสัย ผมว่าต้องไปถามมาร์คเองหล่ะครับ ว่าทำไมมีเรื่องอะไรน่าเกียดออกมาแบบนี้ ...... ใช้เส้นหรืออะไรหรือเปล่า :unsure:
หรือจะบอกว่าไม่รู้เรื่องอีก แบบที่เคยบอกว่า... คนไหนทำเอกสารเท็จก็ไปเอาผิดกับคนนั้น ก๊ากกๆ :D :D :D :D

#239 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:12

ก็เพราะยังไม่เห็น สด41 ไง ผมก็เลยบอกว่า สด20 ตอนนี้จึงอาจเป็นเท็จ ซึ่งถ้ามีการเปิดเผย สด41 ที่ถูกต้อง เผยออกมา สด.20 ก็ ok ครับ
และถ้าเราเมื่อเอาตามข้อมูลของผลสอบในเอกสารลับ 2542 ก็ไม่พบว่ามีเอกสารผ่อนผันนะครับ :unsure:

ส่วนความผิดปรกติว่าหนังสือรับรองจากสัสดี วันที่ 31 ก.ค. 2530 ตกลงใครเป็นต้นเรื่องไปขอใบนี้หาได้ยัง และทำไมดำเนินเรื่องเร็วมาก ออกแค่ 1 อาทิตย์ก็บรรจุมาร์คเป็นอาจารย์ได้เลย
อันนี้และอีกบรรทัดที่คุณ Solidus สงสัย ผมว่าต้องไปถามมาร์คเองหล่ะครับ ว่าทำไมมีเรื่องอะไรน่าเกียดออกมาแบบนี้ ...... ใช้เส้นหรืออะไรหรือเปล่า :unsure:
หรือจะบอกว่าไม่รู้เรื่องอีก แบบที่เคยบอกว่า... คนไหนทำเอกสารเท็จก็ไปเอาผิดกับคนนั้น ก๊ากกๆ :D :D :D :D

ผมเชื่อว่าตอนนี้มาร์คก็ไม่มี สด.41 ครับเพราะใช้ไปสมัครเป็นอาจารย์ตอนวันที่ 9 เม.ย. 2530 ไปแล้ว
คุณบอกว่า สด.20 อาจเป็นเท็จ แล้วของจริงเป็นไงมิทราบครับ ทำไมท่านสุกำพลไม่เอาของจริงมาโชว์ล่ะ
หนังสือรับรองจากสัสดี วันที่ 31 ก.ค. 2530 ไม่รู้ว่าใครทำ แต่มาร์คบอกว่าไม่ได้ใช้ใบนั้นในการสมัคร แต่ใช้ สด.41 สมัคร แล้วมิทราบว่าสมัครตอนวันที่ 9 เม.ย. 2530 มาร์คไปเอาเอกสารวันที่ 31 ก.ค. 2530 มายังไงมิทราบครับ
สด.9 กับ สด.41 ที่ใช้สมัครต้องไปหาที่ กพ.ทบ. ไม่ก็ จปร ไม่ก็ สบ.ทบ. สักหน่วยงานหนึ่งแหละครับ
เอกสารการขอผ่อนผันเพื่อให้ได้มาซึ่ง สด.41 ต้องไปหาที่ผู้ว่าราชการจังหวัดหรือไม่ก็ที่นายอำเภอครับ เพราะไม่ว่าจะทุนรัฐบาลหรือทุนส่วนตัวยังไงก็ต้องส่งเอกสารมายังมหาดไทยอยู่ดี
ใบแทน สด.9 คงต้องไปดูที่ที่หน่วยงานรับขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการแหละครับ เพราะต้องส่งเป็นหลักฐานในการขึ้นทะเบียนเป้นทหารกองประจำการ
สรุปคือถ้าจะเรียกหา สด.9 สด.41 ใบแทนสด.9 มาร์คไม่มีให้ชัวร์ครับเพราะส่งให้ทางหน่วยงาน กห หมดแล้ว :lol: :lol: :lol:
ที่มั่นใจแน่ ๆ คือใบแทน สด.9 ที่เอาไปใช้ขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการ ทำไมทาง กห หาได้แค่ต้นขั้วที่อยู่เป็นเล่มล่ะครับ อีกส่วนไปไหนล่ะ หวังว่าคงไม่ทำลายเอกสารไปตามระเบียบแล้วนะครับ
แล้วตกลงว่าในเมื่อมาร์คขึ้นทะเบียนกองประจำการตั้งแต่ 2531 ทำไมยังมีชื่อในบัญชีเรียกเข้ากองประจำการในปี 2532 อยู่อีก หาคำอธิบายได้รึยัง

Edited by Solidus, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:24.

#240 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:20

รู้สึกว่าข้อความหรือการตั้งข้อสังเกตุของคุณ Solidus #239 จะกลายเป็นข้อสงสัยของคนเสื้อแดงไปแล้วครับ :D
ข้อสงสัยต่างๆของคุณ ต้องให้สลิ่มท่านอื่นมาตอบแล้วหล่ะครับ ผมไม่รู้จะตอบอะไรนะคับ

#241 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:25

หรือถ้าผมตีความไม่ผิด คือคุณ Solidus พยายามจะบอกว่า รัฐบาลเพื่อไทยใช้วิธีสกปรก ไปทำลายเอกสารหลักฐานผ่อนผันของมาร์ค :unsure:

:wacko:

:mellow:

:D :D :D :D

#242 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:30

คุณ Solidus เอกสารอะไรจะอยู่ที่ไหนก็แล้วแต่ ... มาร์ค มีหน้าที่ต้องไปค้นไปขอ เพื่อนำเอาออกมาเปิดเผยแก่สังคมครับ
มันง่ายๆแค่นี้เอง คุณ Solidus ไม่น่านึกลามกหยิบจับประเด็นพวกนี้มาสงสัยนะครับ :D

ผมไปทำงานก่อนครับ

#243 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:43

หรือถ้าผมตีความไม่ผิด คือคุณ Solidus พยายามจะบอกว่า รัฐบาลเพื่อไทยใช้วิธีสกปรก ไปทำลายเอกสารหลักฐานผ่อนผันของมาร์ค :unsure:

:wacko:

:mellow:

:D :D :D :D

ไปอ่านระเบียบงานสารบรรณซะนะครับ

อายุการเก็บหนังสือ โดยปกติให้เก็บไว้ไม่น้อยกว่า ๑๐ ปี เว้นแต่หนังสือดังต่อไปนี้
๑ หนังสือที่ต้องสงวนเป็นความลับ ให้ปฏิบัติตามกฎหมายหรือระเบียบว่าด้วยการรักษาความปลอดภัยแห่งชาติ
๒ หนังสือที่เป็นหลักฐานทางอรรถคดี สำนวนของศาลหรือของพนักงานสอบสวนหรือหนังสืออื่นใดที่ได้มีกฎหมายหรือ ระเบียบแบบแผนกำหนดไว้เป็นพิเศษแล้ว การเก็บให้เป็นไปตามกฎหมายและระเบียบแบบแผนว่าด้วยการนั้น
๓ หนังสือที่เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ ขนบธรรมเนียมจารีตประเพณี สถิติหลักฐาน หรือเรื่องที่ต้องใช้สำหรับศึกษาค้นคว้า หรือหนังสืออื่นในลักษณะเดียวกัน ให้เก็บไว้เป็นหลักฐานทางราชการตลอดไปหรือตามที่กองจดหมายเหตุแห่งชาติ กรมศิลปากร กำหนด
๔ หนังสือที่ได้ปฏิบัติงานเสร็จสิ้นแล้ว และเป็นคู่สำเนาที่มีต้นเรื่องจะค้นได้จากที่อื่นให้เก็บไว้ไม่น้อยกว่า ๕ ปี
๕ หนังสือที่เป็นเรื่องธรรมดาสามัญซึ่งไม่มีความสำคัญ และเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นเป็นประจำเมื่อดำเนินการแล้วเสร็จให้เก็บไว้ไม่ น้อยกว่า ๑ ปี

ในเมื่อมี สด.20 อยู่เป็นเล่มแล้ว จะเก็บ สด.41 ที่เป็นแผ่นกระดาษ 1 แผ่น ไว้ทำไม ต้องไปถามว่าทำไมไม่เอา สด.20 ของจริงมาแสดงมากกว่า
ใบแทน สด.9 เป็นแผ่น แต่ต้นขั้วใบแทน สด.9 อยู่เป็นเล่ม ทำไมท่านสุกำพลไม่เอาใบแทน สด.9 ของมาร์คที่ใช้ยื่นขึ้นทะเบียนเป้นทหารกองประจำการมาโชว์ด้วยล่ะ ในเมื่ออยู่ กห ไม่ใช่รึ หรือว่าหาเอกสารไม่เจอ :lol: :lol: :lol:

Edited by Solidus, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:47.

#244 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:44

คุณ Solidus เอกสารอะไรจะอยู่ที่ไหนก็แล้วแต่ ... มาร์ค มีหน้าที่ต้องไปค้นไปขอ เพื่อนำเอาออกมาเปิดเผยแก่สังคมครับ
มันง่ายๆแค่นี้เอง คุณ Solidus ไม่น่านึกลามกหยิบจับประเด็นพวกนี้มาสงสัยนะครับ :D

มาร์คเอา สด.20 เปิดเผยกลางสภาแล้วนี่ครับ ฝ่ายตรวจสอบก็ตรวจสอบสิว่าเอกสารที่มาร์คนำมาเป็นเท็จ แต่ไม่ยักเอาของจริงมาโชว์ว่าเป็นยังไง
แล้วตกลงว่าในเมื่อมาร์คขึ้นทะเบียนกองประจำการตั้งแต่ 2531 ทำไมยังมีชื่อในบัญชีเรียกเข้ากองประจำการในปี 2532 อยู่อีก หาคำอธิบายได้รึยัง

#245 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:47

เปล่าประโยชน์น่า คุณ Solidus

คนประเภทนี้มันสันดานคางคก พูดให้ตายก็ไม่เข้าหัวหรอก
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#246 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:23

มาร์คเอา สด.20 เปิดเผยกลางสภาแล้วนี่ครับ ฝ่ายตรวจสอบก็ตรวจสอบสิว่าเอกสารที่มาร์คนำมาเป็นเท็จ แต่ไม่ยักเอาของจริงมาโชว์ว่าเป็นยังไง

อันนี้ผมไม่มีข้อมูลหรือหลักฐานอ้างอิงนะครับ
แต่ตอบแบบคิดเองคือ

-สด.20 ใบจริง... คุณอย่ามาถามหาให้พากัน งง เลยครับ โจทย์มันหมายถึง ว่า สด20 อาจถูกสร้างออกมาโดยเป็นเท็จ เพราะมาร์คไม่นำ สด41 มาเปิดเผยเสียทีไงครับ ตั้งแต่ปี2530แล้ว ตอนนั้น สบ.ทบ ก็ยังทวง
สด.20ของจริง มันอาจจะคือใบที่เราๆเห็นอยู่ในสื่อก็ได้ ถ้า สด41 ถุกเปิดออกมา และมีเอกสารตามต่างๆประกอบตามที่ผมระบุใน คคห. #234

-ส่วนที่ว่ามาร์คขึ้นทะเบียนกองประจำการตั้งแต่ 2531 ทำไมยังมีชื่อในบัญชีเรียกเข้ากองประจำการในปี 2532 อยู่
อันนี้ผม งง ไม่รุ้คุณจะสื่ออะไร ประเด็นไหน มีอะไรบอกมาเลยดีกว่าครับ

#247 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:55

อันนี้ผมไม่มีข้อมูลหรือหลักฐานอ้างอิงนะครับ
แต่ตอบแบบคิดเองคือ

-สด.20 ใบจริง... คุณอย่ามาถามหาให้พากัน งง เลยครับ โจทย์มันหมายถึง ว่า สด20 อาจถูกสร้างออกมาโดยเป็นเท็จ เพราะมาร์คไม่นำ สด41 มาเปิดเผยเสียทีไงครับ ตั้งแต่ปี2530แล้ว ตอนนั้น สบ.ทบ ก็ยังทวง
สด.20ของจริง มันอาจจะคือใบที่เราๆเห็นอยู่ในสื่อก็ได้ ถ้า สด41 ถุกเปิดออกมา และมีเอกสารตามต่างๆประกอบตามที่ผมระบุใน คคห. #234

-ส่วนที่ว่ามาร์คขึ้นทะเบียนกองประจำการตั้งแต่ 2531 ทำไมยังมีชื่อในบัญชีเรียกเข้ากองประจำการในปี 2532 อยู่
อันนี้ผม งง ไม่รุ้คุณจะสื่ออะไร ประเด็นไหน มีอะไรบอกมาเลยดีกว่าครับ

สบ.ทบ. ทวงเพราะตอนแรกมาร์คยังไม่มี อย่าลืมว่า มาร์คยื่นเรื่องสมัครไปตั้งแต่กันยายน 2529 มาร์คทำผ่อนผันตอน พ.ย. 2529 ตอนนั้นยังไงก็ขาดเอกสารผ่อนผันอยู่แล้ว มาร์คส่ง สด.41 ไปพร้อมหลักฐานใบสมัครที่ทาง สบ.ทบ. ต้องการ คุณไปเรียกเอาที่มาร์ค มาร์คก็ไม่มีให้หรอกครับ ต้องไปหาที่ สบ.ทบ. เอง ผมอธิบายไปใน#239 แล้ว แล้วมิทราบคุณอ่านระเบียบงานสารบรรณรึยังครับ
ส่วนที่ว่ามาร์คขึ้นทะเบียนกองประจำการตั้งแต่ 2531 ทำไมยังมีชื่อในบัญชีเรียกเข้ากองประจำการในปี 2532 อยู่ คุณจะมางงทำไมครับ หรือคุณไม่รู้ว่าเขาเกณฑ์ทหารไปทำไม :o :o :o
เห็นคุณเองก็ยกมาตรา 29 มาก็นึกว่าจะอ่านสรุปว่าไม่อ่านรึนี่ เอาง่าย ๆ เลย มาร์ครับราชการเป็นทหารกองประจำการไปแล้ว มิทราบว่ายังจะเรียกให้มาตรวจเลือกเพื่อให้รับราชการเป็นทหารกองประจำการอีกทำไมมิทราบ

Edited by Solidus, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:56.

#248 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:58

#249 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:04

* 12 เม.ย.32 กห.มีคำสั่ง กห ที่ 270/32 ลง 12 เม.ย.32 เรื่อง ให้นายทหารออกจากประจำการ โดยให้ ร.ต.อภิสิทธิ์ออกจากประจำการตามที่ขอลา เป็นนายทหารกองหนุนมีเบี้ยหวัด สังกัด บก.จทบ.ก.ท. ตั้งแต่ 2 เม.ย.32

มาร์คเป็นทหารกองหนุนไปแล้ว :lol: :lol: :lol: การเรียกคนเข้ากองประจำการเขามีแต่เรียกทหารกองเกิน แต่นี่กลับเรียกทหารกองหนุนไปจนอายุ 29 เลยวุ้ย

Edited by Solidus, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:05.

#250 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:41

สรุป ไม่สามารถนำสด40มาโชว์นั่นเอง กรรม
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน