Jump to content

- - - - -

ตกลงอภิสิทธิ์หนีทหารหรือเปล่าครับ!

• Please log in to reply
356 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Alpha

Alpha

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:47

เรื่องอภิสิทธิ์ผมว่าเราเล่นสำนวนกันมากเกินไป คำว่าหนีทหารในที่นี้ หมายถึง ไม่ไปเกณฑ์ทหาร
ซึ่งมาร์คก็ยอมรับแล้ว แต่ทีนี้มาร์คอ้างว่าที่ไม่ไปเกณฑ์เพราะว่าได้รับการผ่อนผัน และต่อมาก็ได้
สมัครเข้าเป็น อาจารย์ รร. นายร้อย จปร. จึงไม่ต้องเกณฑ์ทหารเพราะถือว่าได้เป็นข้าราชการ กห.
จึงได้รับการยกเว้น อ้างอย่างนี้
.......ทีนี้ปัญหาที่ถกเถียงกันอยู่ตอนนี้คือ ขั้นตอนตั้งแต่ มาร์คขึ้นทะเบียนทหาร หรือที่ว่าได้รับการผ่อนผัน
จนถึงการสมัครเข้าเป็น อาจารย์ รร.นายร้อย จปร จนกระทั่งลาออกจากราชการ ขั้นตอนหรือ
เอกสารต่างๆที่ใช้ ถูกต้องตามระเบียบราชการหรือเปล่า. ขั้นตอนผิดพลาดหรือเปล่า
เอกสารที่ใช้มีการมีการปลอมแปลงหรือเปล่า เงื่อนไขเรื่องเวลาถูกต้องไหม๊ ตอนนี้ต้องพิสูจน์ข้อเท็จจริงเหล่านี้
ซึ่งจะต้องรอการพิสูจน์ต่อไป

ไม่รู้ผมเรียบเรียงถูกหรือเปล่า

หากใช่แนวคิดนี้ ทักษิณก็หนีทหารเพราะไม่ได้ไปเกณฑ์ทหาร

ผมไม่ทราบนะหมู่นี้เจอเลี่ยงบาลี เล่นถ้อยคำกันจังเลย

ผมเชื่อ่าหากตู่ติดคุกเพราะเรื่องนี้จะกลายเป็นอะไรที่สนุก รมต กลาโหมจะแต๋วจ๋าปฎิเสธให้วุ่น

ตอนนี้เก็บที่เขาพูดไว้ก็ดี สนุกแน่

ถ้าทักษิณใช้หลักฐานปลอมสมัครเข้าเรียน ก็คงเป็นแบบนั้น
ประเด็นมันต้องพิสูจน์ว่า หลักฐานที่มาร์คใช้สมัครเป็นอาจารย์นักเรียนนายร้อย เพื่อจะได้ไม่้ต้องไปเป็นทหารเกณฑ์ เป็นของจริงหรือไม่

#102 Ixora

Ixora

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:32

เรื่องอภิสิทธิ์ผมว่าเราเล่นสำนวนกันมากเกินไป คำว่าหนีทหารในที่นี้ หมายถึง ไม่ไปเกณฑ์ทหาร
ซึ่งมาร์คก็ยอมรับแล้ว แต่ทีนี้มาร์คอ้างว่าที่ไม่ไปเกณฑ์เพราะว่าได้รับการผ่อนผัน และต่อมาก็ได้
สมัครเข้าเป็น อาจารย์ รร. นายร้อย จปร. จึงไม่ต้องเกณฑ์ทหารเพราะถือว่าได้เป็นข้าราชการ กห.
จึงได้รับการยกเว้น อ้างอย่างนี้
.......ทีนี้ปัญหาที่ถกเถียงกันอยู่ตอนนี้คือ ขั้นตอนตั้งแต่ มาร์คขึ้นทะเบียนทหาร หรือที่ว่าได้รับการผ่อนผัน
จนถึงการสมัครเข้าเป็น อาจารย์ รร.นายร้อย จปร จนกระทั่งลาออกจากราชการ ขั้นตอนหรือ
เอกสารต่างๆที่ใช้ ถูกต้องตามระเบียบราชการหรือเปล่า. ขั้นตอนผิดพลาดหรือเปล่า
เอกสารที่ใช้มีการมีการปลอมแปลงหรือเปล่า เงื่อนไขเรื่องเวลาถูกต้องไหม๊ ตอนนี้ต้องพิสูจน์ข้อเท็จจริงเหล่านี้
ซึ่งจะต้องรอการพิสูจน์ต่อไป

ไม่รู้ผมเรียบเรียงถูกหรือเปล่า

แล้วสรุปว่า คุณอภิสิทธิ์ได้เป็นทหารหรือยัง ?

เฮ้อ...เขียนก็ชัด ยังไม่เข้าใจอีก ^_^

สงสัยเขาคงอ่านภาษาไทยไม่ออกมั่งครับ..

หมายถึงผมเหรอครับ หุๆ
ถ้าใช่ ก็จะบอกว่าผมตอบคำถามคุณได้นี่ ผมอ่านเอง
ไม่ได้ฟังใครมา หรือเอาความคิดใครมาใส่หัว หุๆ

ภาษาไทย คำว่า "มั้ง" สะกดด้วย "ไม้โท" นะครับ

Edited by Ixora, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:34.

...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#103 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:31

ผ่อนผันให้เฉพาะผู้ซึ่งระหว่างการศึกษาที่ไม่สูงกว่าชั้นปริญญาโท และผ่อนผันให้จนถึงอายุครบ 26 ปีบริบูรณ์ เว้นแต่นิสิตหรือนักศึกษาวิชาแพทย์ศาสตร์ ผ่อนผันให้ในระหว่างที่ปฏิบัติงานในโรงพยาบาลหรือสถาบันทางแพทย์เพื่อขึ้นทะเบียน และรับใบอนุญาตเป็นผู้ประกอบวิชาชีพเวชกรรม ตามกฎหมายว่าด้วยวิชาชีพเวชกรรมอีกปีหนึ่ง

อันของคุณนี้มันเป็น ม.29 ... เขาผ่อนผันสำหรับนิสิตหรือนักศึกษามหาวิทยาลัยหรือสถาบันอุดมศึกษาของรัฐ(ไทย) ไม่เกี่ยวกับมาร์ค :D :lol:

๒. ผ่อนผันให้แก่บุคคลบางประเภทในกรณีที่มีคนพอ (มาตรา ๒๙)ได้แก่
๒.๑ บุคคลที่จำเป็นต้องหาเลี้ยงบิดาหรือมารดาซึ่งไร้ความสามารถ หรือพิการทุพพลภาพ หรือชราจนหาเลี้ยงชีพไม่ได้และไม่มีผู้อื่นเลี้ยงดู แต่ถ้ามีบุตรหลายคนจะต้องเข้ากองประจำการพร้อมกันคงผ่อนผันให้คนเดียวตามแต่บิดาหรือมารดาจะเลือก ถ้าบิดาหรือมารดาไม่สามารถจะเลือกได้ก็
ห้คณะกรรมากรตรวจเลือกพิจารณาผ่อนผันให้หนึ่งคน
๒.๒ บุคคลที่จำเป็นต้องหาเลี้ยงบุตรซึ่งมารดาตาย หรือไร้ความสามารถ หรือพิการทุพพลภาพ และบุคคลที่จำเป็นต้องหาเลี้ยงพี่หรือน้องร่วมบิดา
มารดา หรือร่วมแต่บิดาหรือมารดาซึ่งบิดามารดาตาย ทั้งนี้เมื่อบุตรหรือพี่น้องนั้นหาเลี้ยงชีพไม่ได้ และไม่มีผู้อื่นเลี่ยงดู
การผ่อนผันตามข้อ ๒.๑ และ ๒.๒ จะต้องร้องขอผ่อนผันต่อนายอำเภอท้องที่ก่อนวันตรวจเลือกทหารไม่น้อยกว่า ๓๐ วัน เพื่อนายอำเภอจะได้สอบสวนหลักฐานไว้ก่อนวันตรวจเลือก และต้องร้องขอต่อคณะกรรมการตรวจเลือกในวันตรวจเลือกอีกครั้งหนึ่ง เพื่อคณะกรรมการตรวจเลือกจะได้พิจารณา หากเห็นว่าอยู่ในหลักเกณฑ์ก็จะผ่อนผันให้ กรณีนี้เป็นการผ่อนผันเป็นปี ๆ ไป หากปีต่อไปยังมีความจำเป็นอยู่เช่นเดิม ก็ต้องขอผ่อนผันใหม่และปฏิบัติเช่นเดียวกับปีก่อน ๆ ถ้าไม่อยู่ในหลักเกณฑ์ผ่อนผันเมื่อใด และอายุยังไม่ถึง ๓๐ ปีบริบูรณ์ ก็ต้องเข้ารับการตรวจเลือก
๒.๓ บุคคลที่อยู่ในระหว่างการศึกษาตามที่กำหนดในกฎกระทรวงฉบับที่ ๗๓ (พ.ศ.๒๕๓๖) ออกตามความในพระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ.๒๔๙๗
๒.๓.๑ นิสิตหรือนักศึกษามหาวิทยาลัยหรือสถาบันอุดมศึกษาของรัฐ ผ่อนผันให้เฉพาะผู้ซึ่งระหว่างการศึกษาที่ไม่สูงกว่าชั้นปริญญาโท และผ่อนผันให้จนถึงอายุครบ ๒๖ ปีบริบูรณ์ เว้นแต่นิสิตหรือนักศึกษาวิชาแพทย์ศาสตร์ ผ่อนผันให้ในระหว่างที่ปฏิบัติงานในโรงพยาบาลหรือสถาบันทางแพทย์
เพื่อขึ้นทะเบียน และรับใบอนุญาตเป็นผู้ประกอบวิชาชีพเวชกรรม ตามกฎหมายว่าด้วยวิชาชีพเวชกรรมอีกปีหนึ่ง สำหรับมหาวิทยาลัยรามคำแหง ผ่อนผัน
ให้เฉพาะผู้ซึ่งมีผลการศึกษาสอบไล่ได้ภาคละไม่น้อยกว่า
๙ หน่วยกิต ทุกภาคติดต่อกันเว้นแต่ภาคใดขาดสอบเพราะเหตุสุดวิสัยซึ่งมหาวิทยาลัยรับรอง
๒.๓.๒ นักศึกษามหาวิทยาลัยหรือสถาบันอุดมศึกษาเอกชนผ่อนผันให้เฉพาะ ผู้ซึ่งอยู่ในระหว่างการศึกษาเพื่อรับประกาศนียบัตรหรือปริญญา
ที่ไม่สูงกว่าชั้นปริญญาโท และผ่อนผันให้จนถึงอายุครบ ๒๖ ปีบริบูรณ์ เว้นแต่นักศึกษาวิชาแพทย์ศาสตร์ ผ่อนผันให้ในระหว่างที่ปฏิบัติงานในโรงพยาบาล หรือสถาบันทางแพทย์เพื่อขึ้นทะเบียนและรับใบอนุญาตเป็นผู้ประกอบวิชาชีพเวชกรรม ตามกฎหมายว่าด้วยวิชาชีพเวชกรรมอีกปีหนึ่ง

ของมาร์คผมว่ามันควรจะเกี่ยวข้องกับ ม.27 (แต่ มิถุนายน พ.ศ.2529 มาร์คเรียนจบไปแล้ว ไม่น่าจะนำ ม.27 มาอ้างได้เลย )

นอกจากทางราชการจะยกเว้นให้แก่บุคคลบางประเภทไม่ต้องไปเข้ารับราชการเกณฑ์ทหารแล้ว ยังผ่อนผันให้แก่บุคคลบางประเภทเช่นกัน มีรายละเอียดดังนี้
๑. ผ่อนผันให้แก่บุคคลบางประเภทไม่ต้องไปตรวจเลือกเป็นการผ่อนผันให้เฉพาะคราว (มาตรา ๒๗)ได้แก่
๑.๑ ข้าราชการซึ่งได้รับคำสั่งของผู้บังคับบัญชาโดยปัจจุบันทันด่วนให้ไปราชการอันสำคัญยิ่ง หรือไปราชการต่างประเทศโดยคำสั่งของเจ้า
กระทรวง
๑.๒ ข้าราชการหรือผู้ปฏิบัติงานในสถานที่ราชการหรือโรงงานอื่นใด ในระหว่างที่มีการรบหรือการสงคราม อันเป็นอุปกรณ์ในการรบหรือการ
สงครามและอยู่ในความควบคุมของกระทรวงกลาโหม
๑.๓ บุคคลซึ่งกำลังปฏิบัติงานร่วมกับหน่วยทหารในราชการสนาม
กรณีตามข้อ ๑.๑, ๑.๒, และ ๑.๓ เจ้าตัวที่ถูกเรียกจะต้องนำหมายเรียก ฯ รายงานส่วนราชการต้นสังกัดที่เกี่ยวข้องทราบ เพื่อส่งรายชื่อพร้อมหลักฐานไปยังผู้ว่าราชการจังหวัดภูมิลำเนาทหาร ซึ่งจะได้สั่งผ่อนผันให้ตามระเบียบ (รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยได้มอบอำนาจในการผ่อนผันการตรวจเลือกเข้ารับราชการทหารให้ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานครและผู้ว่าราชการจังหวัด
ปฎิบัติราชการแทน)
๑.๔ นักเรียนซึ่งออกไปศึกษาวิชา ณ ต่างประเทศ
๑.๔.๑ ถ้าเป็นทุนของกระทรวง ทบวง กรม หรือ ส่วนราชการใด โดยอยู่ในความประพฤติของผู้ดูแลนักเรียนไทย ของรัฐบาลไทยสำหรับประเทศ
นั้น ๆ สำนักงาน ก.พ.จะเป็นผู้ดำเนินการผ่อนผันต่อผู้ว่าราชการจังหวัดภูมิลำเนาทหารให้ซึ่งผู้ว่าราชการจังหวัดจะออกหนังสิอผ่อนผันการตรวจเลือกเข้ารับ
ราชการทหาร(แบบ สด.๔๑) ให้ไว้เป็นหลักฐานโดยมีเงื่อนไขว่า "ถ้าต้องออกจากการศึกษากลับจากต่างประเทศมาถึงประเทศไทยก่อนกำหนด หรือ ก.พ. ได้ขอถอนการผ่อนผัน การผ่อนผันเป็นอันยุติ" กรณีนี้เจ้าตัวจะต้องแจ้งด้วยตนเองต่อนายอำเภอภูมิลำเนาทหารและถ้าอายุยังไม่ถึง ๓๐ ปีบริบูรณ์จะต้อง
เข้ารับการตรวจเลือกด้วย
๑.๔.๒ ถ้าเป็นทุนส่วนตัว ต้องให้บิดาหรือมารดาหรือผู้ปกครอง ยื่นคำร้องขอผ่อนผันต่อนายอำเภอภูมิลำเนาทหาร (อำเภอที่ได้ลงบัญชีทหาร
กองเกินไว้แล้ว) พร้อมด้วยหลักฐานดังนี้
๑.๔.๒.๑ หนังสือรับรองของสำนักศึกษา(ระบุว่าไปศึกษาวิชาอะไร หลักสูตรกี่ปีให้แปลเป็นภาษาไทยกำกับ ลงชื่อ ตำแหน่งผู้แปลด้วย)
๑.๔.๒.๒ หนังสือรับรองของสถานทูต หรือ สถานกงสุล หรือผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศนั้น ๆ
๑.๔.๒.๓ สำเนาใบสำคัญ (แบบ สด.๙)
๑.๔.๒.๔ หมายเรียก ฯ (แบบ สด.๓๕) ถ้ามี
๑.๔.๒.๕ สำเนาทะเบียนบ้าน
เมื่อทางอำเภอสอบสวนและพิจารณาแล้วเห็นว่าอยู่ในหลักเกณฑ์ที่จะได้รับการผ่อนผัน ก็จะดำเนินการให้โดยส่งหลักฐานไปยังจังหวัดเมือผู้ว่า
ราชการจังหวัดพิจารณาแล้ว เห็นว่าอยู่ในหลักเกณฑ์ ก็จะออกหนังสือผ่อนผันการตรวจเลือกเข้ารับราชการทหาร (แบบ สด.๔๑) ให้ไว้เป็นหลักฐานโดย
มีเงื่อนไขว่า "ถ้าต้องออกจากการศึกษา กลับจากต่างประเทศ มาถึงประเทศไทยก่อนกำหนด การผ่อนผันเป็นอันยุติ"กรณีนี้เจ้าตัวจะต้องแจ้งด้วยตนเองต่อ
นายอำเภอภูมิลำเนาทหารและถ้าอายุยังไม่ถึง ๓๐ ปีบริบูรณ์ จะต้องเข้ารับการตรวจเลือกด้วย

ลองบอกหน่อยสิครับว่าตรงไหนของมาตรา 27(2) บอกว่าผ่อนผันได้แค่ระดับปริญญาตรีครับ
พวกที่ได้ทุนตรีควบโทควบเอก ถ้าผ่อนผันได้แค่ตรีไม่ต้องออกจากการศึกษาหรือครับ
ขอกฎกระทรวงด้วยครับ เรื่องหลักเกณฑ์การผ่อนผันไปเรียนต่างประเทศด้วยครับ
มาร์คจบตรี 2529 กลับไทย การผ่อนผันปี 2529 เป็นอันยุติ มิทราบว่าถ้าเรียนโทต่อปี 2529 กฎกระทรวงข้อไหนห้ามไม่ให้ผ่อนผันต่อครับ
แล้วตกลงยอมรับแล้วใช่ไหมว่ากรณีมาร์คต้องใช้มาตรา 27 ใช้ สด.41

Edited by Solidus, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:45.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#104 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:19

Solidus
1. ก่อนอื่นคุณช่วยยอมรับก่อนว่าที่คุณอ้าง ม.29 ใน Rep #26 นี้ คุณคิดผิดและเป็นการให้ข้อมูลบิดเบือน(หนูอ้อยกดLikeเฉย)
ยอมรับมาก่อนว่าจำนนด้วยหลักฐาน เพราะ พรบ.เขาหมายถึงนิสิตหรือนักศึกษามหาวิทยาลัยหรือสถาบันอุดมศึกษาของรัฐ (ไทย)

ผ่อนผันให้เฉพาะผู้ซึ่งระหว่างการศึกษาที่ไม่สูงกว่าชั้นปริญญาโท และผ่อนผันให้จนถึงอายุครบ 26 ปีบริบูรณ์ เว้นแต่นิสิตหรือนักศึกษาวิชาแพทย์ศาสตร์ ผ่อนผันให้ในระหว่างที่ปฏิบัติงานในโรงพยาบาลหรือสถาบันทางแพทย์เพื่อขึ้นทะเบียน และรับใบอนุญาตเป็นผู้ประกอบวิชาชีพเวชกรรม ตามกฎหมายว่าด้วยวิชาชีพเวชกรรมอีกปีหนึ่ง

:unsure:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#105 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:25

Solidus
1. ก่อนอื่นคุณช่วยยอมรับก่อนว่าที่คุณอ้าง ม.29 ใน Rep #26 นี้ คุณคิดผิดและเป็นการให้ข้อมูลบิดเบือน(หนูอ้อยกดLikeเฉย)
ยอมรับมาก่อนว่าจำนนด้วยหลักฐาน เพราะ พรบ.เขาหมายถึงนิสิตหรือนักศึกษามหาวิทยาลัยหรือสถาบันอุดมศึกษาของรัฐ (ไทย)

:unsure:

เอานี้ก่อน ทางเสื้อแดงจะเล่นเรื่องมาร์คผ่อนผันมาตราไหนครับ ถ้าเล่นเรื่อง 29(3) ตามที่เอกสารเสื้อแดงเอามาเล่นกัน
ผมอ้างผิดไหม ในเมื่อเสื้อแดงใช้ 29(3) โดยบอกว่าผ่อนผันได้แค่ ป.ตรี

ถ้าเสื้อแดงเล่น 27(2) ก็ถือว่าผมอ้างผิด ในเมื่อผมอ้างผิดก็กรุณาบอกข้อมูลที่ถูกต้องด้วยนะครับว่า
ลองบอกหน่อยสิครับว่าตรงไหนของมาตรา 27(2) บอกว่าผ่อนผันได้แค่ระดับปริญญาตรีครับ
พวกที่ได้ทุนตรีควบโทควบเอก ถ้าผ่อนผันได้แค่ตรีไม่ต้องออกจากการศึกษาหรือครับ
ขอกฎกระทรวงด้วยครับ เรื่องหลักเกณฑ์การผ่อนผันไปเรียนต่างประเทศด้วยครับ
มาร์คจบตรี 2529 กลับไทย การผ่อนผันปี 2529 เป็นอันยุติ มิทราบว่าถ้าเรียนโทต่อปี 2529 กฎกระทรวงข้อไหนห้ามไม่ให้ผ่อนผันต่อครับ
แล้วตกลงยอมรับแล้วใช่ไหมว่ากรณีมาร์คต้องใช้มาตรา 27 ใช้ สด.41

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#106 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:40

เมื่อทางอำเภอสอบสวนและพิจารณาแล้วเห็นว่าอยู่ในหลักเกณฑ์ที่จะได้รับการผ่อนผัน ก็จะดำเนินการให้โดยส่งหลักฐานไปยังจังหวัดเมือผู้ว่า
ราชการจังหวัดพิจารณาแล้ว เห็นว่าอยู่ในหลักเกณฑ์ ก็จะออกหนังสือผ่อนผันการตรวจเลือกเข้ารับราชการทหาร (แบบ สด.๔๑) ให้ไว้เป็นหลักฐานโดย
มีเงื่อนไขว่า "ถ้าต้องออกจากการศึกษา กลับจากต่างประเทศ มาถึงประเทศไทยก่อนกำหนด การผ่อนผันเป็นอันยุติ"กรณีนี้เจ้าตัวจะต้องแจ้งด้วยตนเองต่อ
นายอำเภอภูมิลำเนาทหารและถ้าอายุยังไม่ถึง ๓๐ ปีบริบูรณ์ จะต้องเข้ารับการตรวจเลือกด้วย

แสดงว่าสามารถผ่อนผันจนเกินอายุ 30 ได้ใช่ไหม ถ้าการผ่อนผันยุติก่อนอายุ 30 ต้องมาตรวจคัดเลือกใช่ไหม
และข้อความนี้เอามากฎกระทรวงใดครับ ขอที่เป็นกฎหมายนะครับไม่เอาคู่มือ

#107 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:58

Solidus #105

เอกสารที่ออกโดยสัสดีที่ทำเรื่องอุ้มคนหนีทหารน่ะเหรอ แถมอ้าง ม.29 และลงวันที่ หลังจากหนีทหาร เมษา 2530 ไปแล้ว :D
ทั้งที่ สด.20 ของสายล่อฟ้า กลับไปอ้าง ม.27 (มีภาพหลักฐานน่ะแต่มันใหญ่ อยากดูบอก )

แล้วผมไม่ได้บอกว่า ผ่อนผันได้แค่ระดับปริญญาตรี ..แต่ว่าความจริงคือมันไม่ควรจะผ่อนผันล่วงหน้าได้ต่างหาก
ตอนนั้นมาร์คเรียนจบตรี ไม่ได้อยู่ในฐานะนักเรียนนักศึกษา ผ่อนผันล่วงหน้าไม่ได้ เข้าใจยัง? เถียงอีกดิ่ :unsure:

เมษา 2530 ต้องไปแสดงตนเข้ารับการตรวจเลือก OK ไหม?

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#108 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:15

Solidus #105

เอกสารที่ออกโดยสัสดีที่ทำเรื่องอุ้มคนหนีทหารน่ะเหรอ แถมอ้าง ม.29 และลงวันที่ หลังจากหนีทหาร เมษา 2530 ไปแล้ว :D
ทั้งที่ สด.20 ของสายล่อฟ้า กลับไปอ้าง ม.27 (มีภาพหลักฐานน่ะแต่มันใหญ่ อยากดูบอก )

แล้วผมไม่ได้บอกว่า ผ่อนผันได้แค่ระดับปริญญาตรี ..แต่ว่าความจริงคือมันไม่ควรจะผ่อนผันล่วงหน้าได้ต่างหาก
ตอนนั้นมาร์คเรียนจบตรี ไม่ได้อยู่ในฐานะนักเรียนนักศึกษา ผ่อนผันล่วงหน้าไม่ได้ เข้าใจยัง? เถียงอีกดิ่ :unsure:

เมษา 2530 ต้องไปแสดงตนเข้ารับการตรวจเลือก OK ไหม?

มาร์คเคยอ้างเอกสารนี้หรือครับ เห็นมีแต่บอกว่าใช้ สด.20 สด.41 มีแต่เสื้อแดงที่ยกเอกสารสัสดีนี้มาอ้างกัน
สด.20 ผมก็มีครับ
คุณไม่ได้อ้างว่าผ่อนผันได้แค่ระดับปริญญาตรี แล้วคนอื่นล่ะอ้างไหม ทำไมคนเหล่านั้นถึงบอกว่าจบตรีแล้วไม่มีสิทธิผ่อนผันแล้วล่ะครับ
ทางอ๊อกฟอร์ดยื่นให้มาร์คไปเรียน ป.โท ตอนไหนครับ 2529 ไหมครับ แล้วมาร์คผ่อนผัน 2530 ใช่ไหมครับ นักเรียนไปศึกษาที่ต่างประเทศต้องไปตรวจคัดเลือกไหมครับ
ถ้าทาง จปร. ไม่รับเข้ามาร์คก็แค่ไปเรียน ป.โท ต่อแค่นั้น

ตกลงไม่คิดตอบคำถามใช่ไหมครับ
ตรงไหนของมาตรา 27(2) บอกว่าผ่อนผันได้แค่ระดับปริญญาตรีครับ

#109 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

แสดงว่าสามารถผ่อนผันจนเกินอายุ 30 ได้ใช่ไหม ถ้าการผ่อนผันยุติก่อนอายุ 30 ต้องมาตรวจคัดเลือกใช่ไหม
และข้อความนี้เอามากฎกระทรวงใดครับ ขอที่เป็นกฎหมายนะครับไม่เอาคู่มือ

มาตรา ๔
(๒)“ทหารกองเกิน” หมายความว่า ผู้ซึ่งมีอายุตั้งแต่สิบแปดปีบริบูรณ์และยังไม่ถึงสามสิบปีบริบูรณ์ ซึ่งได้ลงบัญชีทหารกองเกินตามมาตรา ๑๖ หรือผู้ซึ่งได้ลงบัญชีทหารกองเกินตามมาตรา ๑๘ แล้ว
(ผมเอามาจาก พรบ.ตรงๆเลย)

และหากจะคุยกันต่อ...
ผมข้องใจว่า การที่คู่มือประกอบ พ.ร.บ. รับราชการทหาร พ.ศ.๒๔๙๗ นั้นปรากฏอยู่ในข้อมูลของกระทรวงกลาโหม
มีการยึดถือใช้กันมานานหลายปี

วันนี้ Solidus เป็นใคร จะมาค้านข้อมูลหรือ? จะมาบอกว่าอย่าเชื่อคู่มือ???

:unsure: :unsure: :unsure: :unsure:

Edited by Tam-mic-ra., 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:20.

#110 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:29

มาตรา ๔
(๒)“ทหารกองเกิน” หมายความว่า ผู้ซึ่งมีอายุตั้งแต่สิบแปดปีบริบูรณ์และยังไม่ถึงสามสิบปีบริบูรณ์ ซึ่งได้ลงบัญชีทหารกองเกินตามมาตรา ๑๖ หรือผู้ซึ่งได้ลงบัญชีทหารกองเกินตามมาตรา ๑๘ แล้ว
(ผมเอามาจาก พรบ.ตรงๆเลย)

และหากจะคุยกันต่อ...
ผมข้องใจว่า การที่คู่มือประกอบ พ.ร.บ. รับราชการทหาร พ.ศ.๒๔๙๗ นั้นปรากฏอยู่ในข้อมูลของกระทรวงกลาโหม
มีการยึดถือใช้กันมานานหลายปี

วันนี้ Solidus เป็นใคร จะมาค้านข้อมูลหรือ? จะมาบอกว่าอย่าเชื่อคู่มือ???

:unsure: :unsure: :unsure: :unsure:

คู่มือมาจากกฎกระทรวงหรือ พรบ ไม่ใช่หรือ ถ้าคุณอ้างคู่มือคุณก็ต้องหาที่มาได้ว่าคู่มือนั้นอ้างอิงมาจากกฎกระทรวงฉบับไหน พรบ มาตรา ไหนได้
ผมเชื่อกฎกระทรวงกับ พรบ มากกว่าคู่มือครับ แล้วข้อความที่คุณยกมาเอามาจากไหนล่ะ มีสถานภาพใดตามกฎหมาย ใครเป็นเป็นเขียนคู่มือนั้น ผมถามเรื่องกฎกระทรวงคุณไปด้วยนี้ คุณอ้างคู่มือมาก็ต้องตอบได้สิว่าใช้กฎกระทรวงไหน พรบ มาตราไหน
แล้วผมถามเรื่องการผ่อนผันไม่ใช่รึ ตกลงสามารถผ่อนผันได้เกินอายุ 30 ใช่ไหมครับ
คุณอ้างเรื่องทหารกองเกิน เอามาจาก พรบ. นั้นผมเชื่อ แล้วทหารกองเกินสามารถผ่อนผันได้เกินอายุ 30 ไหมครับ
อ้างอิงกฎกระทรวงฉบับไหนครับ

Edited by Solidus, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:30.

#111 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:30

ผมพูดตรงไหนของมาตรา 27(2) บอกว่าผ่อนผันได้แค่ระดับปริญญาตรี
ผมหมายถึงว่าสถานะมาร์คตอนนั้นจบตรีต่างหาก ขณะนั้นจึงไม่ได้เป็น นักเรียน นศ.

แต่ถ้าพวกคุณมีหลักฐานว่า ก่อนเมษายน 2530 นายมาร์ค"มีสถานะเป็นนักเรียน" จึงอยู่ในสถานะผ่อนผันได้ ... รีบเอามาดูเลย
หรือมีหลักฐานว่าตกลงกับมหาลัยไว้แล้ว ว่าจะไปเรียนกัน (สุดท้ายก็ไม่ได้เรียนจริง ไปเป็นอาจารย์ จปร เฉย) รีบเอามาดูเลย

#112 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:34

Solidus บอกว่าเชื่อกฎกระทรวง ดังนั้นจึงเป็นหน้าที่ Solidusต่างหาก ที่จะไปหยิบมาอ้าง เพื่อเอามาหักล้างข้อมูลผม :unsure:

#113 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:35

ผมพูดตรงไหนของมาตรา 27(2) บอกว่าผ่อนผันได้แค่ระดับปริญญาตรี
ผมหมายถึงว่าสถานะมาร์คตอนนั้นจบตรีต่างหาก ขณะนั้นจึงไม่ได้เป็น นักเรียน นศ.

แต่ถ้าพวกคุณมีหลักฐานว่า ก่อนเมษายน 2530 นายมาร์ค"มีสถานะเป็นนักเรียน" จึงอยู่ในสถานะผ่อนผันได้ ... รีบเอามาดูเลย
หรือมีหลักฐานว่าตกลงกับมหาลัยไว้แล้ว ว่าจะไปเรียนกัน (สุดท้ายก็ไม่ได้เรียนจริง ไปเป็นอาจารย์ จปร เฉย) รีบเอามาดูเลย

คนกล่าวหาต้องเป็นคนพิสูจน์ไม่ใช่หรือครับ ตกลงหากฎกระทรวงเรื่องหลักเกณฑ์ผ่อนผันผู้ไปศึกษาต่างประเทศได้รึยัง
หลักเกณฑ์ข้อไหนที่ต้องบอกว่าต้องมีสถานะเป็นนักเรียนก่อนถึงผ่อนผันได้ ถ้าคุณต้องไปเรียน 2530-2533 คุณต้องผ่อนผันก่อนเรียนหรือระหว่างเรียนครับ

Edited by Solidus, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:38.

#114 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:36

Solidus บอกว่าเชื่อกฎกระทรวง ดังนั้นจึงเป็นหน้าที่ Solidusต่างหาก ที่จะไปหยิบมาอ้าง เพื่อเอามาหักล้างข้อมูลผม :unsure:

สรุปว่าคุณอ้างคู่มือแต่ไม่สามารถหาอ้างอิงได้ว่าคู่มืออ้างมาจากกฎกระทรวงใดใช่ไหมครับ เลยไม่คิดจะตอบคำถามผม

Edited by Solidus, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:38.

#115 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:53

คุณก็รีบหามาสิ่ ว่าความจริงมันเป็นไง ผมกล่าวหาด้วยหลักฐานส่วนหนึ่งไปแล้ว
คุณจะปล่อยให้คนอ่านเขาเชื่อผมก่อนหรือ ดีกว่าที่คุณจะมัวเสียเวลาสร้างประเด็นหยุมหยิมถามผมกลับ แบบนี้

#116 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:56

๑.๔ นักเรียนซึ่งออกไปศึกษาวิชา ณ ต่างประเทศ
๑.๔.๑ ถ้าเป็นทุนของกระทรวง ทบวง กรม หรือ ส่วนราชการใด โดยอยู่ในความประพฤติของผู้ดูแลนักเรียนไทย ของรัฐบาลไทยสำหรับประเทศ
นั้น ๆ สำนักงาน ก.พ.จะเป็นผู้ดำเนินการผ่อนผันต่อผู้ว่าราชการจังหวัดภูมิลำเนาทหารให้ซึ่งผู้ว่าราชการจังหวัดจะออกหนังสิอผ่อนผันการตรวจเลือกเข้ารับ
ราชการทหาร(แบบ สด.๔๑) ให้ไว้เป็นหลักฐานโดยมีเงื่อนไขว่า "ถ้าต้องออกจากการศึกษากลับจากต่างประเทศมาถึงประเทศไทยก่อนกำหนด หรือ ก.พ. ได้ขอถอนการผ่อนผัน การผ่อนผันเป็นอันยุติ" กรณีนี้เจ้าตัวจะต้องแจ้งด้วยตนเองต่อนายอำเภอภูมิลำเนาทหารและถ้าอายุยังไม่ถึง ๓๐ ปีบริบูรณ์จะต้อง
เข้ารับการตรวจเลือกด้วย
๑.๔.๒ ถ้าเป็นทุนส่วนตัว ต้องให้บิดาหรือมารดาหรือผู้ปกครอง ยื่นคำร้องขอผ่อนผันต่อนายอำเภอภูมิลำเนาทหาร (อำเภอที่ได้ลงบัญชีทหาร
กองเกินไว้แล้ว) พร้อมด้วยหลักฐานดังนี้
๑.๔.๒.๑ หนังสือรับรองของสำนักศึกษา(ระบุว่าไปศึกษาวิชาอะไร หลักสูตรกี่ปีให้แปลเป็นภาษาไทยกำกับ ลงชื่อ ตำแหน่งผู้แปลด้วย)
๑.๔.๒.๒ หนังสือรับรองของสถานทูต หรือ สถานกงสุล หรือผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศนั้น ๆ
๑.๔.๒.๓ สำเนาใบสำคัญ (แบบ สด.๙)
๑.๔.๒.๔ หมายเรียก ฯ (แบบ สด.๓๕) ถ้ามี
๑.๔.๒.๕ สำเนาทะเบียนบ้าน

จริง ๆ มันมีอีกกรณีหนึ่งคือ
ใช้ทุนส่วนตัวแต่อยู่ในความประพฤติของผู้ดูแลนักเรียนไทยของรัฐบาลไทยสำหรับประเทศนั้น ๆ

กฎกระทรวงมันระบุแค่

นักเรียนซึ่งออกไปศึกษาวิชา ณ ต่างประเทศ และไม่ต้องมาให้คณะกรรมการตรวจเลือกทำการตรวจเลือกตามกำหนดหมายเรียก ตามมาตรา ๒๗ (๒) คือ
(๑) นักเรียนซึ่งออกไปศึกษาวิชา ณ ต่างประเทศ โดยอยู่ในความปกครองทั้งฝ่ายวิชาการและความประพฤติของผู้ดูแลนักเรียนไทยของรัฐบาลไทยสำหรับประเทศนั้น ๆ
(๒) นักเรียนซึ่งไปศึกษาวิชา ณ ต่างประเทศ โดยได้รับอนุญาตจากกระทรวงมหาดไทย

ไม่ได้ระบุว่าต้องเป็นทุนอะไรด้วยซ้ำ

#117 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:11

พรรคเพื่อไทย เรียกร้องให้กระทรวงกลาโหมการเพิกถอนคำสั่งบรรจุและแต่งตั้ง นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หลังแสดงเอกสารขอผ่อนผันทหารเท็จที่มีนายทหารยศพันเอกทำให้ ย้ำ ไม่ได้ต้องการลดความน่าเชื่อถือหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์และช่วยเหลือ นายจตุพร พหรมพันธุ์

พรรคเพื่อไทย เรียกร้องกระทรวงกลาโหม เพิกถอนคำสั่งบรรจุและแต่งตั้งนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ยืนยันไม่ต้องการลดความน่าเชื่อถือหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์และช่วยเหลือ นายจตุพร พหรมพันธุ์ นายกมล บันไดเพชร สมาชิกพรรคเพื่อไทย กล่าวถึงกรณีนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ใช้บัญชียกเว้นหรือผ่อนผันทหาร ซึ่งเป็นเอกสารเท็จในการสมัครเข้ารับราชการทหาร ว่า เมื่อผู้ตรวจการแผ่นดินตรวจสอบแล้วพบว่ากระทำผิดจริง ควรส่งเรื่องให้กระทรวงกลาโหม เพิกถอนคำสั่งบรรจุและแต่งตั้ง โดยรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหมมีอำนาจในการเพิกถอน กรณีการบรรจุแต่งตั้งมีการดำเนินการโดยมิชอบหรือทุจริตในการเข้าสมัครรับราชการ และใช้เอกสารเท็จจนได้รับการแต่งตั้ง เนื่องจากเอกสารเข้ารับราชการทหารที่นายอภิสิทธิ์ฯยื่นแสดงเป็นเท็จ เพราะมีทหารยศพลเอกนายหนึ่ง ที่อยู่เบื้องหลังการปฏิวัติรัฐประหารครั้งล่าสุด ร่วมกับพันเอก 5 นาย จัดทำมาให้ โดยกฏกระทรวงออกตามความในพระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ.2497 ระบุว่า นักเรียนที่ออกไปศึกษาวิชาต่างประเทศ โดยอยู่ในความปกครองทั้งฝ่ายวิชาการและความประพฤติของผู้ดูแลนักเรียนไทยของรัฐบาลไทยสำหรับประเทศนั้นๆ แต่พบว่า หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์จบการศึกษาเดือนมิถุยายน 2529 จากต่างประเทศ ซึ่งถือว่าพ้นสภาพการเป็นนักเรียนนักศึกษาในการเข้าสมัครขอรับราชการทหารแล้ว หลังได้ไปยื่นขึ้นทะเบียนเป็นทหารกองเกิน ที่ โรงเรียนนายร้อย จปร. เมื่อวันที่ 4 กรกฏาคม 2529 ถือว่ามีสิทธิ์การผ่อนผันจริง แต่ไม่เข้าหลักเกณฑ์ในมาตรา 27 (2) ที่ต้องเป็นนักเรียนนักศึกษาเท่านั้น จึงเป็นเอกสารเท็จ ทำให้ นายอภิสิทธิ์ฯ ไม่มีหนังสือการขอผ่อนผันราชการทหาร หรือ ใบ สด.16 ที่ใช้ยื่นประกอบกับหนังสือการขึ้นทะเบียนทหารกองเกิน หรือ ใบ สด.9 ที่โรงเรียนนายร้อย จปร. จึงเป็นผลให้นายอภิสิทธิ์ไม่มีสิทธิ์ได้รับการแต่งตั้งเป็นนายทหารสัญญาบัตรว่าที่ร้อยตรีและยศร้อยตรี นายกมล บันไดเพชร กล่าวว่า ไม่ต้องการลดความน่าเชื่อถือของนายกอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ และช่วยเหลือนายจตุพร พหรมพันธุ์ แกนนำ นปช. แต่ต้องการให้สมาชิกผู้แทนราษฏรเข้าชื่อถอดถอนนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หลังจากถูกเพิกถอนคำสั่งบรรจุแต่งตั้งแล้ว จะขาดคุณสมบัติการเป็น ส.ส. เพราะถือว่าทุจริตต่อหน้าที่ หรือกระทำการทุจริตประพฤติมิชอบในวงราชการตามมาตรา 102 (6) ของรัฐธรรมนูญ ในการเข้ารับเลือกตั้งเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฏร

#118 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:16

พรรคเพื่อไทย เรียกร้องให้กระทรวงกลาโหมการเพิกถอนคำสั่งบรรจุและแต่งตั้ง นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หลังแสดงเอกสารขอผ่อนผันทหารเท็จที่มีนายทหารยศพันเอกทำให้ ย้ำ ไม่ได้ต้องการลดความน่าเชื่อถือหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์และช่วยเหลือ นายจตุพร พหรมพันธุ์

พรรคเพื่อไทย เรียกร้องกระทรวงกลาโหม เพิกถอนคำสั่งบรรจุและแต่งตั้งนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ยืนยันไม่ต้องการลดความน่าเชื่อถือหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์และช่วยเหลือ นายจตุพร พหรมพันธุ์ นายกมล บันไดเพชร สมาชิกพรรคเพื่อไทย กล่าวถึงกรณีนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ใช้บัญชียกเว้นหรือผ่อนผันทหาร ซึ่งเป็นเอกสารเท็จในการสมัครเข้ารับราชการทหาร ว่า เมื่อผู้ตรวจการแผ่นดินตรวจสอบแล้วพบว่ากระทำผิดจริง ควรส่งเรื่องให้กระทรวงกลาโหม เพิกถอนคำสั่งบรรจุและแต่งตั้ง โดยรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหมมีอำนาจในการเพิกถอน กรณีการบรรจุแต่งตั้งมีการดำเนินการโดยมิชอบหรือทุจริตในการเข้าสมัครรับราชการ และใช้เอกสารเท็จจนได้รับการแต่งตั้ง เนื่องจากเอกสารเข้ารับราชการทหารที่นายอภิสิทธิ์ฯยื่นแสดงเป็นเท็จ เพราะมีทหารยศพลเอกนายหนึ่ง ที่อยู่เบื้องหลังการปฏิวัติรัฐประหารครั้งล่าสุด ร่วมกับพันเอก 5 นาย จัดทำมาให้ โดยกฏกระทรวงออกตามความในพระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ.2497 ระบุว่า นักเรียนที่ออกไปศึกษาวิชาต่างประเทศ โดยอยู่ในความปกครองทั้งฝ่ายวิชาการและความประพฤติของผู้ดูแลนักเรียนไทยของรัฐบาลไทยสำหรับประเทศนั้นๆ แต่พบว่า หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์จบการศึกษาเดือนมิถุยายน 2529 จากต่างประเทศ ซึ่งถือว่าพ้นสภาพการเป็นนักเรียนนักศึกษาในการเข้าสมัครขอรับราชการทหารแล้ว หลังได้ไปยื่นขึ้นทะเบียนเป็นทหารกองเกิน ที่ โรงเรียนนายร้อย จปร. เมื่อวันที่ 4 กรกฏาคม 2529 ถือว่ามีสิทธิ์การผ่อนผันจริง แต่ไม่เข้าหลักเกณฑ์ในมาตรา 27 (2) ที่ต้องเป็นนักเรียนนักศึกษาเท่านั้น จึงเป็นเอกสารเท็จ ทำให้ นายอภิสิทธิ์ฯ ไม่มีหนังสือการขอผ่อนผันราชการทหาร หรือ ใบ สด.16 ที่ใช้ยื่นประกอบกับหนังสือการขึ้นทะเบียนทหารกองเกิน หรือ ใบ สด.9 ที่โรงเรียนนายร้อย จปร. จึงเป็นผลให้นายอภิสิทธิ์ไม่มีสิทธิ์ได้รับการแต่งตั้งเป็นนายทหารสัญญาบัตรว่าที่ร้อยตรีและยศร้อยตรี นายกมล บันไดเพชร กล่าวว่า ไม่ต้องการลดความน่าเชื่อถือของนายกอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ และช่วยเหลือนายจตุพร พหรมพันธุ์ แกนนำ นปช. แต่ต้องการให้สมาชิกผู้แทนราษฏรเข้าชื่อถอดถอนนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หลังจากถูกเพิกถอนคำสั่งบรรจุแต่งตั้งแล้ว จะขาดคุณสมบัติการเป็น ส.ส. เพราะถือว่าทุจริตต่อหน้าที่ หรือกระทำการทุจริตประพฤติมิชอบในวงราชการตามมาตรา 102 (6) ของรัฐธรรมนูญ ในการเข้ารับเลือกตั้งเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฏร

นั่นสิไม่เข้าหลักเกณฑ์ แล้วหลักเกณฑ์ที่ว่าเป็นยังไงครับ ผมขอกฎกระทรวงคุณไปแล้วไม่ใช่รึ หลักเกณฑ์ตรงไหนที่บอกว่าต้องเป็นนักเรียนนักศึกษาเท่านั้น พวกที่มหาวิทยาลัยรับเข้าแล้ว แต่ยังไม่มีสภาพเป็นนักเรียนนักศึกษาจะใช้เกณฑ์ข้อไหนครับ

Edited by Solidus, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:36.

#119 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:40

ลงชื่อรอข้อมูล จาก ทั้งสองฝ่าย ... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#120 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

ลงชื่อรอข้อมูล จาก ทั้งสองฝ่าย ... :D

รอข้อมูลหลักเกณฑ์จากอีกฝ่าย เพราะเห็นอ้างว่าไม่เข้าหลักเกณฑ์

#121 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:05

ผมไม่คุยที่นี่แล้วครับ ไปต่อที่นี่

http://webboard.seri...ารหรือไม่-ให้ด/

Solidus แล้วมาร์คผ่อนผันใช้หลักเกณไหนยังไง รู้ก็บอกเลยครับ อย่ามาทำเป็นถามกลับบ่อยๆ

#122 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:19

ผมไม่คุยที่นี่แล้วครับ ไปต่อที่นี่

http://webboard.seri...ารหรือไม่-ให้ด/

Solidus แล้วมาร์คผ่อนผันใช้หลักเกณไหนยังไง รู้ก็บอกเลยครับ อย่ามาทำเป็นถามกลับบ่อยๆ

พรบ. รับราชการทหาร ม.27(2) ไงครับกฎกระทรวงก็ยกมาให้แล้ว ไม่มีตรงไหนห้ามผ่อนผันก่อนไปเรียนนี่ครับ มหาวิทยาลัยมีหนังสือรับเข้าเรียนแล้วสามารถใช้ผ่อนผันได้ไหมล่ะครับ

Edited by Solidus, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:20.

#123 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:21

โดน LOCK ไปแล้ว ครับ ผมว่า Mod น่าจะ บอกหน่อยนะครับว่า ถ้าจะ LOCK เพราะมันเยอะ
จะให้ไปคุยกันที่เดียว ก็ บอกหน่อยว่าที่ไหน... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#124 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:22

อ้าวกระทู้นั้นโดน Lock เมื่อกี้
หวายๆๆๆ ล๊อคกระทู้ผมเฉยเลย ล๊อคด้วยเหตุผลว่ากระทู้เยอะ "เกร่อจนรกบอร์ด"
น่าเกลียดนะ กลัวมากเหรอไง :unsure: :unsure: :unsure: :unsure:

#125 sweet chin music

sweet chin music

Let It Be

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:22

คุยกันกระทู้นี้ละกันครับ
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว

#126 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:25

ดีครับ เห็นด้วย.. :D

#127 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:26

อ้าวกระทู้นั้นโดน Lock เมื่อกี้
หวายๆๆๆ ล๊อคกระทู้ผมเฉยเลย ล๊อคด้วยเหตุผลว่ากระทู้เยอะ "เกร่อจนรกบอร์ด"
น่าเกลียดนะ กลัวมากเหรอไง :unsure: :unsure: :unsure: :unsure:

เค้าล็อค3-4 กระทู้ คุณมาเจอกับผมดีกว่า
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#128 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:27

อ้าวบอกว่าใช้ มาตรา 27 ทำไมต้องไปรายงานตัวตรวจเลือกล่ะครับ

มาตรา ๒๗ ทหารกองเกินซึ่งถูกเรียกต้องมาให้คณะกรรมการตรวจเลือกทำการตรวจเลือกตามกำหนดหมายนั้นโดยนำใบสำคัญทหารกองเกิน บัตรประจำตัวประชาชนและประกาศนียบัตรหรือหลักฐานการศึกษามาแสดงด้วย ถ้าไม่มาหรือมาแต่ไม่เข้ารับการตรวจเลือกหรือไม่ว่าอยู่จนกว่าการตรวจเลือกแล้วเสร็จ ให้ถือว่าทหารกองเกินนั้นหลีกเลี่ยงขัดขืนไม่มาให้คณะกรรมการตรวจเลือกทำการตรวจเลือก เว้นแต่
(๒) นักเรียนซึ่งออกไปศึกษาวิชา ณ ต่างประเทศ ตามที่กำหนดในกฎกระทรวง

อยากดูเอกสารคุณก็ไปขอมาร์คเองสิครับ แต่มาร์คเอา สด.20 มาโชว์แล้วไม่ใช่รึ ถ้าคุณบอกว่าปลอมแล้วของจริงเป็นยังไงครับ

#129 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:27

ดีครับ เห็นด้วย.. :D

ยังไม่กลับอีกเหรอ :D ปกติเผ่นไปตั้งกะยังไม่17:00
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#130 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:29

พรบ. รับราชการทหาร ม.27(2) ไงครับกฎกระทรวงก็ยกมาให้แล้ว ไม่มีตรงไหนห้ามผ่อนผันก่อนไปเรียนนี่ครับ มหาวิทยาลัยมีหนังสือรับเข้าเรียนแล้วสามารถใช้ผ่อนผันได้ไหมล่ะครับ

ยกกฏหมายมาให้ดูอีกทีหน่อย ตรงไหน ผ่อนผันก่อนได้ และมาร์คอยู่ในเกณนั้น ก่อนวันตรวจเลือก 7 เมษายน 2530
มหาวิทยาลัยมีหนังสือรับเข้าเรียนแล้วสามารถใช้ผ่อนผันได้ ผมไม่เถียงน่ะหากผ่อนผันตาม พรบ.

แต่ตรงนี้ด้วยแหล่ะที่ผมอยากเห็นหลักฐาน"หนังสือรับเข้าเรียน"ก่อนน่ะ เอามาดูหน่อยครับ (แต่ความจริงดันไปเป็น อาจารย์ จปร. งง :unsure: )

#131 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:29

แต๋ม บอกว่าเอามาตอบคำถามของคุณแมวน้อยสีน้ำเงิน รู้ไหมว่าในนี้มันมั่วอยู่กี่ที่
กระทู้นี้ ความเห็นที่11 http://webboard.seri...ารหรือไม่-ให้ด/

อันแรกคำถามของคุณแมวน้อยสีน้ำเงิน

ตอบ วันนี้, 16:15
งงจริง ๆ ว่าทำไมมาร์คต้องปลอม สด.9 ???

ใบเก่าหาย แจ้งความ เสียค่าปรับ 100 บาท ก็ออกใหม่ได้

จะปลอมหาสวรรค์วิมานอันใดมิทราบ

คำตอบที่แต๋มเอามาและไม่วิเคราะห์เลยไม่รู้ว่าคำตอบคำเขียนพวกนี้มันมั่ว

ต่อ มาเมื่อวันที่ 8 เมษายน 2531 มีการแจ้งว่าใบ สด.9 หาย และขอรับใบแทนฉบับที่ชำรุดเสียหาย โดยได้มีการบันทึกใหม่ว่าเข้าบัญชีทหารกองเกินลงวันที่ 8 เมษายน 2531 ซึ่งไม่ตรงกับครั้งแรกที่นายอภิสิทธิ์มาลงบัญชีทหารกองเกินเมื่อวันที่ 4 กรกฎาคม 2529 ดังนั้น หลักฐานชิ้นนี้ชัดเจน เพราะมีต้นขั้วทั้งสองใบว่าลงวันที่ไม่ตรงกัน เหตุผลที่ต้องทำใบ สด.9 ใหม่ขึ้นมา เพื่อใช้เป็นเอกสารประกอบการขึ้นทะเบียนเอกสารกองประจำการ (สด.3) เพราะหากมีการติดยศร้อยตรีแล้วนายอภิสิทธิ์ต้องขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการ เพื่อนับเวลาราชการ ซึ่งระเบียบดังกล่าวได้บังคับเป็นกฎหมาย

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1343455015&grpid=01&catid=&subcatid=

เพื่อจะได้ติดยศร้อยตรีขึ้นทะเบียนเป็นทหารกองประจำการ จึงต้องหา สด.9 เก๊มาเพื่อหลบเลี่ยงข้อหาหนีทหาร
เพราะหากใช้ สด.9 ฉบับแรก ลงวันที่ 4 ก.ค. 2529 ก็จะถูกพบว่าไม่เข้ารับการเกณฑ์ทหารเมื่อ 7 เม.ย. 2530
(ที่อ้างว่า ได้รับการผ่อนผันจาก ก.พ. ตั้งแต่ปลายปี 2529 หากได้รับการผ่อนผันจริง
วันที่ 7 เม.ย. 2530 นายอภิสิทธิ์ก็ต้องไปแสดงตนพร้อมใบผ่อนผัน ไม่ใช่หนีทหารหายไปดื้อ ๆ
แล้วพอวันที่ 9 เม.ย. 2530 ก็สมัครเข้ารับราชการ อันเป็นเหตุตามมาของเอกสารเก๊ ๆ ทั้งหลาย)

สุดท้าย เมื่อได้ประดับยศร้อยตรี เป็นทหารกองประจำการเต็มขั้น ก็ลาออกจากราชการ
ลาออกจากราชการตั้งแต่ 3 ส.ค.2531 โดยให้มีผลในเดือน เม.ย.2532
ซึ่งหลังจากลาออก ก็ลาราชการกว่าสองร้อยวัน เป็นการลาราชการ ไม่ใช่ลาเพื่อศึกษาต่อ
เป็นการลาที่สุดพิเศษ จนปรากฎหลักฐานและความจริงว่า นายอภิสิทธิ์มีเวลาทำงานจริง ๆ
เพียง 35 วันเท่านั้นใน 1 ปีที่รับราชการ

---------------------------------------------------------------------------

ผมคัดมาจาก http://www.pantip.co.../P12445745.html เอามาตอบคำถามครับ

Edited by Kepler-22b, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:48.

#132 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:38

ยกกฏหมายมาให้ดูอีกทีหน่อย ตรงไหน ผ่อนผันก่อนได้ และมาร์คอยู่ในเกณนั้น ก่อนวันตรวจเลือก 7 เมษายน 2530
มหาวิทยาลัยมีหนังสือรับเข้าเรียนแล้วสามารถใช้ผ่อนผันได้ ผมไม่เถียงน่ะหากผ่อนผันตาม พรบ.

แต่ตรงนี้ด้วยแหล่ะที่ผมอยากเห็นหลักฐาน"หนังสือรับเข้าเรียน"ก่อนน่ะ เอามาดูหน่อยครับ (แต่ความจริงดันไปเป็น อาจารย์ จปร. งง :unsure: )

แล้วกฎหมายไหนห้ามไม่ให้ผ่อนผันก่อนล่ะครับ ถ้ามหาวิทยาลัยเปิดกันยายน 2530 มาร์คต้องขอผ่อนผันช่วงไหนล่ะครับ ก่อนหรือหลัง 7 เมษายน 2530 ครับ
ตกลงมาร์คมีหนังสือผ่อนผันจริงไหมล่ะครับ ถ้ามีจริงก็ควรเล่นว่าได้หนังสือผ่อนผันมายังไง ใครคนอนุมัติ แต่คุณก็ยังเล่นเรื่องไม่ไปวันตรวจเลือกทั้ง ๆ ที่มาร์คผ่อนผันตามมาตรา 27(2)
หนังสือรับเข้าเรียนคุณไปขอมาร์คเองนะครับ ว่ามีหนังสือจากอ๊อคฟอร์คเสนอให้เรียน ป.โทจริงรึเปล่า

Edited by Solidus, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:40.

#133 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:40

#128 สรุปว่า ไม่มีเอกสารประกอบการผ่อนผันมาให้สังคมดูนะครับ อยู่ๆยกเอา สด.20 โผล่มาเลย ใครเชื่อก็หน่อมแน้มมากๆครับ

#134 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:43

#128 สรุปว่า ไม่มีเอกสารประกอบการผ่อนผันมาให้สังคมดูนะครับ อยู่ๆยกเอา สด.20 โผล่มาเลย ใครเชื่อก็หน่อมแน้มมากๆครับ

อ้าว เอาแค่ผ่อนผันตาม 27(2) คุณยังบอกว่าต้องไปตรวจเลือกไม่ใช่รึ ไม่เล่นเรื่องสมัครเข้าเป็นอาจารย์ยังไงแล้วรึ
เอกสารการผ่อนผันใช้ไรบ้างล่ะ
สำเนาทะเบียนบ้าน
สำเนา สด.9
หนังสือรับรองสถานศึกษา แล้วอ๊อคฟอร์ดรับมาร์คเข้าเรียนจริงรึเปล่าล่ะครับ

Edited by Solidus, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:44.

#135 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:44

แต๋ม บอกว่าเอามาตอบคำถามของคุณแมวน้อยสีน้ำเงิน รู้ไหมว่าในนี้มันมั่วอยู่กี่ที่
กระทู้นี้ ความเห็นที่11 http://webboard.seri...ารหรือไม่-ให้ด/

อันแรกคำถามของคุณแมวน้อยสีน้ำเงิน

งงจริง ๆ ว่าทำไมมาร์คต้องปลอม สด.9 ???

ใบเก่าหาย แจ้งความ เสียค่าปรับ 100 บาท ก็ออกใหม่ได้

จะปลอมหาสวรรค์วิมานอันใดมิทราบ

คำตอบที่แต๋มเอามาและไม่วิเคราะห์เลยไม่รู้ว่าคำตอบคำเขียนพวกนี้มันมั่ว

ต่อ มาเมื่อวันที่ 8 เมษายน 2531 มีการแจ้งว่าใบ สด.9 หาย และขอรับใบแทนฉบับที่ชำรุดเสียหาย โดยได้มีการบันทึกใหม่ว่าเข้าบัญชีทหารกองเกินลงวันที่ 8 เมษายน 2531 ซึ่งไม่ตรงกับครั้งแรกที่นายอภิสิทธิ์มาลงบัญชีทหารกองเกินเมื่อวันที่ 4 กรกฎาคม 2529 ดังนั้น หลักฐานชิ้นนี้ชัดเจน เพราะมีต้นขั้วทั้งสองใบว่าลงวันที่ไม่ตรงกัน เหตุผลที่ต้องทำใบ สด.9 ใหม่ขึ้นมา เพื่อใช้เป็นเอกสารประกอบการขึ้นทะเบียนเอกสารกองประจำการ (สด.3) เพราะหากมีการติดยศร้อยตรีแล้วนายอภิสิทธิ์ต้องขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการ เพื่อนับเวลาราชการ ซึ่งระเบียบดังกล่าวได้บังคับเป็นกฎหมาย

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1343455015&grpid=01&catid=&subcatid=

เพื่อจะได้ติดยศร้อยตรีขึ้นทะเบียนเป็นทหารกองประจำการ จึงต้องหา สด.9 เก๊มาเพื่อหลบเลี่ยงข้อหาหนีทหาร
เพราะหากใช้ สด.9 ฉบับแรก ลงวันที่ 4 ก.ค. 2529 ก็จะถูกพบว่าไม่เข้ารับการเกณฑ์ทหารเมื่อ 7 เม.ย. 2530
(ที่อ้างว่า ได้รับการผ่อนผันจาก ก.พ. ตั้งแต่ปลายปี 2529 หากได้รับการผ่อนผันจริง
วันที่ 7 เม.ย. 2530 นายอภิสิทธิ์ก็ต้องไปแสดงตนพร้อมใบผ่อนผัน ไม่ใช่หนีทหารหายไปดื้อ ๆ
แล้วพอวันที่ 9 เม.ย. 2530 ก็สมัครเข้ารับราชการ อันเป็นเหตุตามมาของเอกสารเก๊ ๆ ทั้งหลาย)

สุดท้าย เมื่อได้ประดับยศร้อยตรี เป็นทหารกองประจำการเต็มขั้น ก็ลาออกจากราชการ
ลาออกจากราชการตั้งแต่ 3 ส.ค.2531 โดยให้มีผลในเดือน เม.ย.2532
ซึ่งหลังจากลาออก ก็ลาราชการกว่าสองร้อยวัน เป็นการลาราชการ ไม่ใช่ลาเพื่อศึกษาต่อ
เป็นการลาที่สุดพิเศษ จนปรากฎหลักฐานและความจริงว่า นายอภิสิทธิ์มีเวลาทำงานจริง ๆ
เพียง 35 วันเท่านั้นใน 1 ปีที่รับราชการ

---------------------------------------------------------------------------

ผมคัดมาจาก http://www.pantip.co.../P12445745.html เอามาตอบคำถามครับ

การที่แต๋มไปเอาข้อมูลของคนอื่นมาโดยที่ไม่รู้อะไรเลยว่า
เรื่องราวที่แท้จริงมันเป็นมายังไง
ผมสรุปว่าเรื่องนี้แต๋มยังไม่ได้ศึกษา และรู้ไม่จริง
เพียงแค่แต๋มอยากคุยแค่นั้นนะครับ

ตอนนี้เห็นว่าคุยกับท่าน Solidus ผมจะไม่เข้าไปรุมนะครับ
แต่รอให้คุยกันเสร็จแล้วเคลียร์ข้อกล่าวหาของผมหน่อยก็ดี

Edited by Kepler-22b, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:49.

#136 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:47

ปี พ.ศ.2533 ก็มาเป็นอาจารย์ที่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ มาร์คไปเรียคออคฟอร์ดช่วงไหนหว่า ลาออกตอน ปี 2532 จะบอกว่าเรียนไม่ถึงปีรึนี่ :lol: :lol: :lol:

#137 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:49

มาตรา ๘ การรับบุคคลเข้าเป็นทหารกองประจำการ ให้กระทำด้วยวิธีเรียกมาตรวจเลือก หรือจะรับเข้าเป็นทหารกองประจำการโดยวิธีอื่นตามที่กำหนดในกฎกระทรวงก็ได้
ถ้ามีความจำเป็น การรับบุคคลเข้าเป็นทหารกองประจำการจะไม่กระทำในบางท้องที่ก็ได้

มาตรา ๑๑ การรับราชการทหารประจำการ การแบ่งประเภท และการปลดทหารประจำการ ให้เป็นไปตามกฎหมายและระเบียบแบบแผนของกระทรวงกลาโหมทหารประจำการนั้น ถ้ายังมิได้ขึ้นทะเบียนกองประจำการ ก็ต้องขึ้นทะเบียนกองประจำการ และรับราชการในกองประจำการจนครบกำหนดตามพระราชบัญญัตินี้ เว้นแต่กระทรวงกลาโหมจะสั่งปลดเป็นทหารประเภทอื่น

มาตรา ๔๕ บุคคลใดหลีกเลี่ยงหรือขัดขืนไม่มาให้คณะกรรมการตรวจเลือกทำการตรวจเลือกเข้า รับราชการทหารกองประจำการตามหมายเรียกของนายอำเภอ หรือมาแต่ไม่เข้ารับการตรวจเลือก หรือไม่อยู่จนกว่าการตรวจเลือกแล้วเสร็จ หรือหลีกเลี่ยง หรือขัดขืนด้วยประการใด ๆ เพื่อจะไม่ให้เข้ารับราชการทหารกองประจำการตามพระราชบัญญัตินี้ หรือบุคคลใดเข้ารับราชการทหารกองประจำการแทนผู้อื่น หรือเรียก รับหรือยอมจะรับทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดสำหรับตนเองหรือผู้อื่น โดยสัญญาว่าจะช่วยเหลือผู้หนึ่งผู้ใดมิให้ต้องเข้ารับราชการทหารกองประจำการ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี

ตกลงว่าการไม่ไปตรวจเลือกเพราะสมัครเข้าเป็นทหารประจำการที่ต้องเข้ารับราชการทหารกองประจำการตามมาตรา ๑๑ เข้าข่ายมาตรา ๔๕ ไหมครับ

#138 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:50

อ้าว เอาแค่ผ่อนผันตาม 27(2) คุณยังบอกว่าต้องไปตรวจเลือกไม่ใช่รึ ไม่เล่นเรื่องสมัครเข้าเป็นอาจารย์ยังไงแล้วรึ
สำเนา สด.9
หนังสือรับรองสถานศึกษา แล้วอ๊อคฟอร์ดรับมาร์คเข้าเรียนจริงรึเปล่าล่ะครับ

ก็คุณมัวแต่ถาม ว่า 27 หรือ 29 อยู่นั่นแหล่ะ ผมรำคานก็เลยตัดๆไปว่า 27 ก็แค่นั้น

ประเด็นหลักคือ ผ่อนผันแบบไหนยังไงมีหลักฐานไหมมากกว่าครับ ค่อยมาคุยเรื่องว่าเป็น 27 หรือ 29 อีกที

ส่วนที่คุณเคยอ้างว่ามาร์คมีสิทธิ์ผ่อนผันได้ จนอายุ 26 ตาม ม.29 นี้ก็เป็นเท็จชัดเจนนะครับ รับผิดชอบก่อนสิ่ครับ

#139 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:52

การที่แต๋มไปเอาข้อมูลของคนอื่นมาโดยที่ไม่รู้อะไรเลยว่า
เรื่องราวที่แท้จริงมันเป็นมายังไง
ผมสรุปว่าเรื่องนี้แต๋มยังไม่ได้ศึกษา และรู้ไม่จริง
เพียงแค่แต๋มอยากคุยแค่นั้นนะครับ

ตอนนี้เห็นว่าคุยกับท่าน Solidus ผมจะไม่เข้าไปรุมนะครับ
แต่รอให้คุยกันเสร็จแล้วเคลียร์ข้อกล่าวหาของผมหน่อยก็ดี

กล่าวหาอะไรประเด็นไหน ผมยังไม่รู้เลย จะให้เคลียร์อะไรจุดไหน มาลอยๆหรือมาด่าๆ ผมไม่คุยด้วยนะครับ

#140 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:55

ก่อนอื่น เรื่องหนีไม่หนี ผมไม่ติดใจ บอกไปหลายทีแล้วนะครับ...
ตอนนี้ ผมสนใจข้อเท็จจริง

ข้อเท็จจริงทีประมาณนี้ ถ้าผิดช่วยบอกด้วย..

จบตรี 29 ก่อนวันตรวจเลือก
เป็น อ ที่ จปร ปี สค 30 โดยบอกว่าผ่อนผัน
แต่ ไปเรียนโท ปี สค 31

ผมว่า ถ้าจะผ่อนผันไปเรียนโท ... มันไม่นานไปหน่อยเหรอครับ.. แล้ว มหาลัยนี่ เค้า รับล่วงหน้า เป็น ปีๆเลยหรือครับ..
หมายถึงจะเรียนปี 31 แต่ เอามาผ่อนผันปี 49...

ถ้าเค้ารับแล้ว ทำไมไม่ไปเรียนตอนปี 30 ... มาเป็น อาจารย์เล่นๆทำไมปีนึง.. เพราะไม่ว่าอย่างไรก็ ผ่อนผันได้...
หรือ ว่า บอกว่า จะขอเข้าเรียนปี 31 ตั้งแต่ ปี 29 ... เพื่อ เป็น อ จปร ก่อน แป็บนึง...
แค่สงสัยเฉยๆ...

พรุ่งนี้ผมมาเก็บช้อมูลต่อนะครับ... ขออภัย... :D

#141 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:56

สำเนา สด.9

ก็คุณมัวแต่ถาม ว่า 27 หรือ 29 อยู่นั่นแหล่ะ ผมรำคานก็เลยตัดๆไปว่า 27 ก็แค่นั้น

ประเด็นหลักคือ ผ่อนผันแบบไหนยังไงมีหลักฐานไหมมากกว่าครับ ค่อยมาคุยเรื่องว่าเป็น 27 หรือ 29 อีกที

ส่วนที่คุณเคยอ้างว่ามาร์คมีสิทธิ์ผ่อนผันได้ จนอายุ 26 ตาม ม.29 นี้ก็เป็นเท็จชัดเจนนะครับ รับผิดชอบก่อนสิ่ครับ

ผมตอบไปแล้วนะครับ หรือคุณไม่อ่าน งั้นยกซ้ำ

เอานี้ก่อน ทางเสื้อแดงจะเล่นเรื่องมาร์คผ่อนผันมาตราไหนครับ ถ้าเล่นเรื่อง 29(3) ตามที่เอกสารเสื้อแดงเอามาเล่นกัน
ผมอ้างผิดไหม ในเมื่อเสื้อแดงใช้ 29(3) โดยบอกว่าผ่อนผันได้แค่ ป.ตรี

ถ้าเสื้อแดงเล่น 27(2) ก็ถือว่าผมอ้างผิด ในเมื่อผมอ้างผิดก็กรุณาบอกข้อมูลที่ถูกต้องด้วยนะครับว่า

แต่ขนาดผมตอบไปแล้วคุณก็ยังยกเรื่องที่ใช้มาตรา 29 มาอยู่อีก

#142 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:58

ก่อนอื่น เรื่องหนีไม่หนี ผมไม่ติดใจ บอกไปหลายทีแล้วนะครับ...
ตอนนี้ ผมสนใจข้อเท็จจริง

ข้อเท็จจริงทีประมาณนี้ ถ้าผิดช่วยบอกด้วย..

จบตรี 29 ก่อนวันตรวจเลือก
เป็น อ ที่ จปร ปี สค 30 โดยบอกว่าผ่อนผัน
แต่ ไปเรียนโท ปี สค 31

ผมว่า ถ้าจะผ่อนผันไปเรียนโท ... มันไม่นานไปหน่อยเหรอครับ.. แล้ว มหาลัยนี่ เค้า รับล่วงหน้า เป็น ปีๆเลยหรือครับ..
หมายถึงจะเรียนปี 31 แต่ เอามาผ่อนผันปี 49...

ถ้าเค้ารับแล้ว ทำไมไม่ไปเรียนตอนปี 30 ... มาเป็น อาจารย์เล่นๆทำไมปีนึง.. เพราะไม่ว่าอย่างไรก็ ผ่อนผันได้...
หรือ ว่า บอกว่า จะขอเข้าเรียนปี 31 ตั้งแต่ ปี 29 ... เพื่อ เป็น อ จปร ก่อน แป็บนึง...
แค่สงสัยเฉยๆ...

พรุ่งนี้ผมมาเก็บช้อมูลต่อนะครับ... ขออภัย... :D

มาร์คเข้าเรียน ปริญญาโทที่อังกฤษได้อย่างไรครับ
1.สมัครด้วยตนเอง
หรือ
2. ทางมหาวิทยาลัยยื่นข้อเสนอมา

และการเรียนปริญญาโทจำเป็นไหมที่ต้องเรียนในห้องเรียนตลอด

Edited by Solidus, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:58.

#143 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:01

กล่าวหาอะไรประเด็นไหน ผมยังไม่รู้เลย จะให้เคลียร์อะไรจุดไหน มาลอยๆหรือมาด่าๆ ผมไม่คุยด้วยนะครับ

ตรงไหนที่ผมด่าครับ

มีแต่ที่ผมกล่าวหาคุณคือเรื่องนี้คุณยังไม่รู้ดีพอ
ไม่รู้เรื่องราวความเป็นมาอะไรเลย
หลักฐานที่ผมกล่าวหาคุณคือที่โควทมาให้เห็นนั่นแหละ

คำตอบที่คุณเอามาตอบคุณแมวน้อยสีน้ำเงินมันเป็นข้อมูลที่บิดเบือน
หรือเขียนโดยไม่ทราบเรื่องราวที่เป็นจริง
คุณยังไม่ได้ศึกษาเรื่องหรืออ่านข้อมูลตรงนั้นดีพอคุณก็หยิบเอา
ข้อมูลตรงนั้นมาใช้ เอาประเด็นแรกคุณเชื่อตามข้อความที่คุณเอามา
หรือไม่ว่าอภิสิทธิ์สมัครเข้ารับราชการ วันที่ 9 เม.ย. 2530 :)

#144 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:05

Solidus นี่คุณเข้าใจอะไรยากจริงๆ เหมือนกระทู้เก่าประเด็นวิหารเลยน่ะ

คือว่าเสื้อแดงตอนนี้เขาไม่ได้เชื่อว่ามีการผ่อนผันจริงน่ะครับ เลยอยากเห็นก็แค่นั้น

ส่วนยกภาพนี้มา

ดูดีๆสิ่มันก็ไปขัดกันเองกับ สด20 ที่ชวนนท์เอามาลงสื่อ เพราะ สด20 อ้างว่าไปต่อต่างประเทศตาม ม. 27 ซะงั้น (จะดูไหม บอกได้)
และที่สำคัญเอกสารลงวันที่หลังการหนีทหาร คือวันตรวจเลือก 7 เมษา 2530 ไปแล้ว

หากคุณจะยกมาก็ต้องคำนึงดีๆด้วย

#145 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:05

ชื่อคุณหายไปแล้วนะ ผมเองก็มีเวลาอยู่ได้ประมาณ
30-60 นาที ถ้าผมหายไปแล้ว แต่ถ้าเจอคำตอบของคุณยังอยู่
ในกระทู้นี้ ผมจะเข้ามาคุยกับคุณต่อที่บ้าน OK?

#146 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:06

Solidus นี่คุณเข้าใจอะไรยากจริงๆ เหมือนกระทู้เก่าประเด็นวิหารเลยน่ะ

คือว่าเสื้อแดงตอนนี้เขาไม่ได้เชื่อว่ามีการผ่อนผันจริงน่ะครับ เลยอยากเห็นก็แค่นั้น

ส่วนยกภาพนี้มา

ดูดีๆสิ่มันก็ไปขัดกันเองกับ สด20 ที่ชวนนท์เอามาลงสื่อ เพราะ สด20 อ้างว่าไปต่อต่างประเทศตาม ม. 27 ซะงั้น (จะดูไหม บอกได้)
และที่สำคัญเอกสารลงวันที่หลังการหนีทหาร คือวันตรวจเลือก 7 เมษา 2530 ไปแล้ว

หากคุณจะยกมาก็ต้องคำนึงดีๆด้วย

ฮาดี ตัวเองก็ยังเล่นเรื่องมาตรา 29(3)

ตกลงมาร์คได้ใช้เอกสาร สัสดีผ่อนผันหรือครับ มาร์คไม่เห็นจะยกเอกสารสัสดีมาอ้างเลย

Edited by Solidus, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:07.

#147 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:11

อุ้ย มาร์คสมัครวันที่ 9 เม.ย. 2530 แต่ใช้เอกสารที่ออกวันที่ 31 ก.ค. 2530 ได้ด้วยรึนี่
แถมลาสองกว่าวัน ทำงาน 35 วัน ตกลงวันที่ 7 ส.ค. 30 - 2 เม.ย. 32 นี่มีแค่ 250 กว่าวันใช่ไหมครับ

Edited by Solidus, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:12.

#148 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:13

Kepler-22b #143

มาร์คสมัครไปเป็นอาจารย์ อาจจะกอ่น2530 แต่ว่าแค่สมัครเป็นอาจารย์(ไม่รู้จะได้รับหรือไม่ด้วย)
ดังนั้น7เมษา2530 ได้สิทธิ์ผ่อนผันเลยเหรอ เวรกรรม แบบนี้ใครก็หนีทหารโดยใช้วิธีนี้ได้ทุกคน จนกว่าจะปลดตามอายุ

#149 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:19

มาร์คสมัครไปเป็นอาจารย์ อาจจะกอ่น2530 แต่ว่าแค่สมัครเป็นอาจารย์(ไม่รู้จะได้รับหรือไม่ด้วย)
ดังนั้น7เมษา2530 ได้สิทธิ์ผ่อนผันเลยเหรอ เวรกรรม แบบนี้ใครก็หนีทหารโดยใช้วิธีนี้ได้ทุกคน จนกว่าจะปลดตามอายุ

ทำไมต้องอาจจะก่อน 2530 ล่ะ แบบนี้ไม่อาจจะแล้วมั้ง
ไม่รู้จะได้รับหรือไม่ :lol: :lol: :lol:

Edited by Solidus, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:21.

#150 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:21

สรุปเอาชัวร์ ๆ ว่า ก่อนหน้านั้นความคิดคุณคือ
มาร์คไปสมัครวันที่ 9 เม.ย.30 เลยคิดว่ามาร์คหนีทหาร
มาตอนนี้พูดว่าอาจจะก่อน 9 เม.ย. 2530
ซึ่งก็แปลว่าคุณไม่ได้เชื่อมั่นต่อข้อมูลที่คุณไปหยิบยกมาแล้วนะ
ที่คุณไม่เชื่อมั่นแล้วเพราะคุณไม่ได้ศึกษาเรื่องนี้จริงๆ

คราวนี้มาตกผลึกกันก่อนนะ
ประโยคต่อมาที่คุณข้องใจคือแค่สมัคร ยังไม่รู้ว่าเขารับหรือไม่รับ
ผมขอถามว่าถ้าเขารับก่อนวันที่ 7 เม.ย. 30 คุณจะยังว่ามาร์คหนีทหารอีกหรือไม่ ?????????

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน