Jump to content

***** กระทู้เชียร์ทีมชาติไทยในโอลิมปิก ลอนดอน 2012 *****

• Please log in to reply
269 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:00

*****เกาะติดทีมชาติไทยพาราลิมปิค 31/8 *******

วีลแชร์

5000 m T54 รอบคัดเลือก Heat1 ประวัติ วะโฮรัมย์ ได้อันดับ 3 เวลา 10.56.74 นาทีครับ ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญครับ

คลิปการแข่งขันย้อนหลังครับผม

รายการแข่งขันวีลแชร์เรซซิ่งที่คุณประวัติลงแข่ง อยู่ในนาทีที่ 0:07:20 ครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:11.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#152 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:57

*****เกาะติดทีมชาติไทยพาราลิมปิค 1/9 *******

วีลแชร์ 100 เมตร T54 สายชล คนเจน Heat1 เข้าเป็นที่ 2 เวลา 14.16 วินาที ผ่านเข้ารอบชิงครับ

--------------------------- ศุภชัย โกยทรัพย์ Heat2 เข้าเป็นที่ 2 เวลา 14.43 วินาที ผ่านเข้ารอบชิงครับ

--------------------------- สุขุม นามลุน Heat3 เข้าเป็นที่ 3 เวลา 14.49 วินาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิงครับ (ที่ 3 ดีที่สุด 14.47 วินาทีครับ)

รายการวีลแชร์เรซซิ่ง
ของคุณสายชล อยู่ในนาทีที่ 0:46:21 ของคลิป
ของคุณศุภชัย อยู่ในนาทีที่ 0:51:37 ของคลิป
และ ของคุณสุขุม อยู่ในนาทีที่ 0:58:53 ของคลิป คนหลังนี่เสียดายครับ แพ้เยอรมันไปด้วยเวลาที่ห่างกันนิดเดียว

Edited by อู๋ ฮานามิ, 1 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:58.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#153 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:11

เทเบิลเทนนิสเพิ่งแข่งเสร็จไปพักใหญ่ รุ่งโรจน์ ไทยนิยม ชนะเดนมาร์กครับ (ช่วงนี้เน็ตเหนื่อย .... ไม่ได้พิมพ์ผิดหรอกครับ เน็ตเหนื่อยจริงๆ ช้ามากๆ)

#154 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:33

ขอบคุณคุณอู๋มากๆครับสำหรับคลิปย้อนหลัง จะเห็นได้ว่ากล้ามแขนแต่ละคน เติบมากๆครับ ของเราเล็กไปเลย แต่ของเราเล็กพริกขี้หนูครับ อิอิ :D

รายการวีลแชร์เรซซิ่ง
ของคุณสายชล อยู่ในนาทีที่ 0:46:21 ของคลิป
ของคุณศุภชัย อยู่ในนาทีที่ 0:51:37 ของคลิป
และ ของคุณสุขุม อยู่ในนาทีที่ 0:58:53 ของคลิป คนหลังนี่เสียดายครับ แพ้เยอรมันไปด้วยเวลาที่ห่างกันนิดเดียว

heat2 ฟินแลนด์โหดมากครับ แค่รอบคัดเลือกก็ทำลายสถิติโลกของตัวเองอีกต่างหากครับ ยูเซน โบลท์วีลแชร์ชัดๆๆ :blink:

เทเบิลเทนนิสเพิ่งแข่งเสร็จไปพักใหญ่ รุ่งโรจน์ ไทยนิยม ชนะเดนมาร์กครับ (ช่วงนี้เน็ตเหนื่อย .... ไม่ได้พิมพ์ผิดหรอกครับ เน็ตเหนื่อยจริงๆ ช้ามากๆ)

เง้อเืมื่อคืนไม่ได้ดู ชนะแบบสนุกด้วย 3-2 แต่ไม่เป็นไรครับ ลุ้นเหรียญทองตอน 5 โมงเย็นได้เลยครับ ดูได้ไม่ง่วงก่อนแน่นอน อิอิ เหรียญแรกของพาราลิมปิคด้วยครับ

ตอนดึกลุ้นเหรียญของประวัติ วะโฮรัมย์ 5000 เมตรรอบชิงด้วยครับ

Edited by Lucas Leiva Benitez, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:21.

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#155 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:29

*****เกาะติดทีมชาติไทยพาราลิมปิค 2/9 ******* ลุ้นเหรียญ 3 รายการครับผม (แก้ไขตามคุณอู๋ครับ)

:Dไทยได้เหรียญทองแรกกับเทเบิลเทนนิสแล้วครับ :D

รุ่งโรจน์ ไทยนิยม ชนะ สเปน 3-0 สกอร์ 11-8,11-8,12-10 ครับ สุดยอดดๆๆๆมากๆๆครับ

ลิงค์ดูสดครับ http://www.paralympic.org/ , http://smart.paralym...layer/Main.html

เพิ่มเติมจากคุณอู๋ครับ (ผมพลาดได้ไงเนี่ย สงสัยแฮงค์หนัก เหอๆๆ :P )

:D***เหรียญที่ 2 ของไทยครับ เหรียญทองแดง**** :D
วีลแชร์เรซซิ่ง 100 เมตรชาย สายชล คนเจน เวลา 14.10 วินาทีครับ

ศุภชัย โกยทรัพย์ อันดับที่ 7 เวลา 14.74 วินาที ครับ

โสภา อินทเสน วีลแชร์เรซซิ่ง 400 เมตรชาย ฮีท 2 Disqualified ครับ

เพ็ชร รุ่งศรี วีลแชร์เรซซิ่ง 100 เมตรชาย ฮีท 2 ได้ที่ 3 เวลา 18.53 วินาทีครับ
รอบชิงเหรียญ ได้ที่ 8 เวลา 19.05 วินาทีครับ

ศุภชัย สงพินิจ วิ่ง(ผู้พิการทางสายตา พร้อมคนปกติช่วยวิ่ง) 400 เมตรชาย ได้ที่ 4 เวลา 53.03 วินาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญครับ

ประวัติ วะโฮรัมย์ วีลแชร์ 5000 เมตร T54 พลาดเหรียญอย่างน่าเสียดาย
ได้ที่ 5 เวลา 11.08.55 นาที ครับ :(

วีลแชร์เทนนิส ชายคู่ สุธี คลองรั้ว และ สุวิทย์ชัย เมืองพรม ชนะคู่โปแลนด์ 2-1 เซ็ต 7-6,2-6,6-2 ผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้ายครับ

ว่ายน้ำกรรเชียง 100 เมตรชายรอบคัดเลือก Heat2 รัตน์ตพร เจือจันทร์ เข้าที่ 7 เวลา 1.21.73 นาที ครับ

--------เดี่ยวผสม 150 เมตรชายรอบคัดเลือก SM3 Heat2 สมชาย ดวงแก้ว เข้าที่ 2 ทำเวลาได้ 3:08.10 นาที เข้ารอบชิงเหรียญ แข่งเวลา 02.01 น. Cr.คุณอู๋ครับ

---------------------------------------------------- SM4 Heat1 สานิตย์ สงนอก หาผลการแข่งขันไม่เจอครับ DQ หรือเปล่าไม่แน่ใจ :huh:

บอคเซีย(ฺิBoccia)ฺBC4 ไทย แพ้ แคนาดา 1-6 ครับ Cr.คุณอู๋ครับ

---------------------------------- ไทย ชนะ สโลวะเกีย 10-0 ครับ

บอคเซีย(ฺิBoccia)ฺBC1-2
ไทย ชนะ แคนาดา 22-0 ครับ Cr.คุณอู๋ครับ

------------------------------------ ไทย ชนะ จีน 8-3 ครับ

บอคเซีย(ฺิBoccia)ฺBC3 ไทย แพ้ เบลเยี่ยม 1-7 ครับ Cr.คุณอู๋ครับ

---------------------------------- แพ้ โปรตุเกส 1-5 ครับ

(ปล. บอคเซียขอไม่พิมพ์ชื่อนักกีฬานะ แบบว่าหลายคนมากครับ มึนหัว อิอิ :P)

Edited by Lucas Leiva Benitez, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:31.

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#156 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:29

*****เกาะติดทีมชาติไทยพาราลิมปิค 1/9 *******

**** เหรียญแรกของไทยมาแล้วครับ เงินอย่างต่ำครับ****

เทเบิลเทนนิส M Class 6 รุ่งโรจน์ ไทยนิยม ชนะรัสเซีย 3-0 สกอร์ 11-6,11-7,13-11 ครับ เข้ารอบ semifinal ชนะเดนมาร์ก 3-2 สกอร์ 11-9,5-11,7-11,11-9,11-6 เข้ารอบชิงเหรียญทองแล้วครับ

มาดูคลิปย้อนหลังกันนะครับ ดูสดเมื่อคืนได้แป๊บๆ เน็ตก็ช้า กระตุกเป็นพักๆ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:53.

#157 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:50

ขอบคุณคุณอู๋มากๆครับสำหรับคลิปย้อนหลัง จะเห็นได้ว่ากล้ามแขนแต่ละคน เติบมากๆครับ ของเราเล็กไปเลย แต่ของเราเล็กพริกขี้หนูครับ อิอิ :D

heat2 ฟินแลนด์โหดมากครับ แค่รอบคัดเลือกก็ทำลายสถิติโลกของตัวเองอีกต่างหากครับ ยูเซน โบลท์วีลแชร์ชัดๆๆ :blink:

เง้อเืมื่อคืนไม่ได้ดู ชนะแบบสนุกด้วย 3-2 แต่ไม่เป็นไรครับ ลุ้นเหรียญทองตอน 5 โมงเย็นได้เลยครับ ดูได้ไม่ง่วงก่อนแน่นอน อิอิ เหรียญแรกของพาราลิมปิคด้วยครับ

ตอนดึกลุ้นเหรียญของประวัติ วะโฮรัมย์ 5000 เมตรรอบชิงด้วยครับ

- สมัยนึง อาจารย์มอบหมายผมกับเพื่อนในแก๊งให้ทำกิจกรรมบริการคนพิการที่เข้ามาแข่งกีฬาคนพิการแห่งประเทศไทย(เดี๋ยวนี้เป็น .... แห่งชาติ) ที่วัด ก็นอนวัดคืนหนึ่ง อยู่อย่างเด็กวัด กินข้าวที่พระกับแม่ชีแบ่งให้ (บางทีก็แอบออกไปซื้อขนมข้างนอก) ว่างๆ แม่บ้านก็ใช้ให้ล้างส้วม เพื่อนในแก๊งดันแอบชอบนักกีฬาสาวคนหูหนวกอีก ได้แต่มอง ไม่กล้าขอเบอร์โทร :P ผมเห็นคนที่ใช้วีลแชร์ ดูแล้วกล้ามเนื้อแขนจะแข็งแรงมาก เพราะเคยชินกับการใช้แขนหมุนล้อบ่อยๆ ครับ ของผมก็มีสาววีลแชร์มาทักเหมือนกัน

- เห็นของฟินแลนด์ทำสถิติโลกอย่างนี้ เรียกได้ว่าเทพวีลแชร์ลงมาเกิดที่ลอนดอนแล้วครับ

- เทเบิลเทนนิสที่เราเพิ่งชนะแดนโคนมไป ดูย้อนหลังจากคลิปกันไปก่อนนะครับ หลังจากนั้นเดี๋ยวมาดูรอบชิงกัน ผมอยากได้ยินเพลงชาติไทยในสนามครับผม

- ส่วนวีลแชร์ของคุณประวัติ สงสัยผมจะต้องดูย้อนหลังอีกแล้วครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:55.

#158 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:13

- สมัยนึง อาจารย์มอบหมายผมกับเพื่อนในแก๊งให้ทำกิจกรรมบริการคนพิการที่เข้ามาแข่งกีฬาคนพิการแห่งประเทศไทย(เดี๋ยวนี้เป็น .... แห่งชาติ) ที่วัด ก็นอนวัดคืนหนึ่ง อยู่อย่างเด็กวัด กินข้าวที่พระกับแม่ชีแบ่งให้ (บางทีก็แอบออกไปซื้อขนมข้างนอก) ว่างๆ แม่บ้านก็ใช้ให้ล้างส้วม เพื่อนในแก๊งดันแอบชอบนักกีฬาสาวคนหูหนวกอีก ได้แต่มอง ไม่กล้าขอเบอร์โทร :P ผมเห็นคนที่ใช้วีลแชร์ ดูแล้วกล้ามเนื้อแขนจะแข็งแรงมาก เพราะเคยชินกับการใช้แขนหมุนล้อบ่อยๆ ครับ ของผมก็มีสาววีลแชร์มาทักเหมือนกัน

- เห็นของฟินแลนด์ทำสถิติโลกอย่างนี้ เรียกได้ว่าเทพวีลแชร์ลงมาเกิดที่ลอนดอนแล้วครับ

- เทเบิลเทนนิสที่เราเพิ่งชนะแดนโคนมไป ดูย้อนหลังจากคลิปกันไปก่อนนะครับ หลังจากนั้นเดี๋ยวมาดูรอบชิงกัน ผมอยากได้ยินเพลงชาติไทยในสนามครับผม

- ส่วนวีลแชร์ของคุณประวัติ สงสัยผมจะต้องดูย้อนหลังอีกแล้วครับ

ขอบคุณครับทีแชร์ประสบการณ์งานบริการคนพิการครับ ตัวผมเองไม่เคยทำมาก่อนครับ ได้อ่านแล้วประัทับใจครับผม :) :) :)

คืนนี้ผมคงต้องรีบนอน แล้วตื่่นมาดูแล้วครับ หวังว่าคืนนี้เนตไม่กระตุกจนเสียอารมณ์อยากดูซะก่อน

ผลการแข่งขันอาจอัพเดตทั้งหมดตอนเช้าเลยครับ เหอๆๆ คุณอู๋มาแจมรายงานผลได้นะครับผม ขอบคุณมากๆครับ

Edited by Lucas Leiva Benitez, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:15.

#159 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:52

ขอบคุณครับทีแชร์ประสบการณ์งานบริการคนพิการครับ ตัวผมเองไม่เคยทำมาก่อนครับ ได้อ่านแล้วประัทับใจครับผม

คืนนี้ผมคงต้องรีบนอน แล้วตื่่นมาดูแล้วครับ หวังว่าคืนนี้เนตไม่กระตุกจนเสียอารมณ์อยากดูซะก่อน

ผลการแข่งขันอาจอัพเดตทั้งหมดตอนเช้าเลยครับ เหอๆๆ คุณอู๋มาแจมรายงานผลได้นะครับผม ขอบคุณมากๆครับ

ยอมรับว่าตอนนั้นเป็นประสบการณ์ที่สนุก ประทับใจ ..... ลืมบอกไปว่า แก๊งของผมนอนที่หอสมุดหลังเมรุครับ แต่ก็ไม่มีอะไรวุ่นวาย

ผมยังไม่รู้ว่าจะได้ดูสดหรือเปล่า ....... พักนี้ผมจะมาแจมที่กระทู้ อยู่เป็นเพื่อนคุณลูคัสจนจบการแข่งขันเลยครับ เพราะกีฬารายการนี้หาช่องทางของข้อมูลข่าวสารยากนิดนึง โทรทัศน์ก็แทบจะไม่มีถ่ายทอดสดเลย ซึ่งลำบากสำหรับคนที่ไม่ได้เล่นเน็ตเลยหรือคนที่ละสายตาจากเน็ต การดูถ่ายทอดสดการแข่งขันจึงต้องพึ่งอินเทอร์เน็ตดูเป็นหลัก ทั้งดูสดและดูย้อนหลัง ประกอบกับการประชาสัมพันธ์ผ่านสื่อที่ไม่เต็มที่เท่าโอลิมปิก ทำให้เราไม่ได้เห็นบรรยากาศการปิดจังหวัดเชียร์ หรือกลุ่มคนรวมตัวกันดูถ่ายทอดสดหน้าจอทีวีหรือจอหนังกลางแปลง

กระทู้นี้ก็แลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารและความคิดเห็นสนุกดี แม้จะเห็นว่าพาราลิมปิกครั้งนี้ ในกระทู้มีเล่นกันอยู่สองคนก็ตาม

เราจะเคยได้ยินว่า เกิดมาไม่ครบ 32 แต่ก็มีจิตใจที่กล้าหาญทัดเทียมเสมอภาคกัน แต่จะบอกให้ทุกท่านเข้าใจว่า ไอ้ 32 อย่างนั่นน่ะไม่ใช่อวัยวะในร่างกาย พวกหู ตา แขน ขา ฯลฯ แต่เป็นส่วนประกอบในร่างกาย 32 อย่างที่เรียกว่า อาการ 32 ครับผม

อาการ 32 หมายถึง ส่วนของร่างกายที่นิยมกันว่ามี 32 อย่าง เรามักจะพูดถึงคนที่พิการหรือมีความบกพร่องทางร่างกายว่า "ไม่ครบ 32" หลายคนจึงเกิดข้อสงสัยว่า ส่วนของร่างกายทั้ง 32 อย่าง นั้น คืออวัยวะส่วนใดบ้าง

แท้จริงแล้ว คำว่า อาการ 32 เป็นคำfที่มาจากคติในทางพระพุทธศาสนา ที่ถือว่าร่างกายของคนเราสามารถพิจารณาจำแนกออกเป็นธาตุทั้ง 4 คือ ปฐวีธาตุ (ธาตุดิน) อาโปธาตุ (ธาตุน้ำ) เตโชธาตุ (ธาตุไฟ) และ วาโยธาตุ (ธาตุลม) ในจำนวนธาตุทั้ง 4 นี้ มีอยู่ 2 ธาตุ ที่สามารถจับต้องได้ คือ ปฐวีธาตุ กับ อาโปธาตุ

ปฐวีธาตุ เป็นธาตุที่มีลักษณะแข้นแข็ง มี 19 อย่าง ได้แก่ ผม ขน เล็บ ฟัน หนัง เนื้อ เอ็น กระดูก เยื่อในกระดูก ม้าม หัวใจ ตับ พังผืด ไต ปอด ไส้ใหญ่ ไส้น้อย อาหารใหม่ อาหารเก่า กับ มันสมอง อีก 1 อย่าง รวมเป็นทั้งหมด 20 อย่าง ส่วน อาโปธาตุ เป็นธาตุที่มีลักษณะเอิบอาบ มี 12 อย่าง ได้แก่ ดี เสลด หนอง เลือด เหงื่อ มันข้น น้ำตา เปลวมัน น้ำลาย น้ำมูก ไขข้อ มูตร หากเรานับรวม ปฐวีธาตุ และ อาโปธาตุ ก็จะได้ 32 อย่าง เราจึงเรียกว่า อาการ 32 ซึ่งตรงกับภาษาบาลีว่า ทวัตติงสาการ อาการ 32 จึงมิได้หมายถึงอวัยวะ 32 ส่วน อย่างที่หลายคนเข้าใจ แต่หมายถึงส่วนที่ประกอบขึ้นเป็นร่างกายของเราตามที่อธิบายไว้เบื้องต้น

การพิจารณาร่างกายแยกเป็นส่วน ๆ ซึ่งเป็นที่มาของคำว่า อาการ 32 นี้ ทางพระพุทธศาสนาเรียกว่า ธาตุกัมมัฏฐาน คือ กรรมฐานที่พิจารณาธาตุเป็นอารมณ์ โดยกำหนดพิจารณากายนี้แยกเป็นส่วน ๆ ให้เห็นว่าเป็นเพียงธาตุ 4 แต่ละอย่างไม่ใช่ของเรา ไม่ใช่เรา ไม่ใช่ตัวตนของเรา

คำว่า อาการ 32 นี้ เป็น 1 ในคำที่มาจากพระพุทธศาสนาหลายคำที่ใช้กันโดยทั่วไปในภาษาไทย ด้วยเหตุที่ประเทศไทยมีประชาชนนับถือพระพุทธศาสนาเป็นส่วนใหญ่ และนับถือติดต่อกันมาเป็นเวลาหลายร้อยปี คำศัพท์เหล่านี้จึงเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของวิถีชีวิตคนไทย และอาจมีการกลายความหมายจากเดิมไปบ้าง

http://blog.eduzones.com/pudding/2405

Edited by อู๋ ฮานามิ, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:53.

#160 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:41

กรีฑาที่ทีมชาติไทยลงแข่งที่สนามกีฬาโอลิมปิก ลอนดอน ครับผม

2 ก.ย.
17.24 น. เวลาไทย โสภา อินทเสน วีลแชร์เรซซิ่ง 400 เมตรชาย ฮีท 2
17.55 น. เวลาไทย เพ็ชร รุ่งศรี วีลแชร์เรซซิ่ง 100 เมตรชาย ฮีท 2
01:00 น. เวลาไทย ศุภชัย สงพินิจ วิ่ง(ผู้พิการทางสายตา พร้อมคนปกติช่วยวิ่ง) 400 เมตรชาย ฮีท 4
**02:30 น. เวลาไทย สายชล คนเจน และศุภชัย โกยทรัพย์ วีลแชร์เรซซิ่ง 100 เมตรชาย รอบชิงชนะเลิศ
03:49 น. เวลาไทย ประวัติ วะโฮรัมย์ วีลแชร์เรซซิ่ง 5,000 เมตรชาย รอบชิงชนะเลิศ

สรุปว่าวันนี้มีลุ้นเหรียญ 3 รายการครับ รวมถึงเทเบิลเทนนิสที่แข่งตอน 5 โมงเย็นด้วย

Edited by อู๋ ฮานามิ, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:16.

#161 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:39

เราสามารถติดตามโปรแกรมการแข่งขันได้จาก

เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของพาราลิมปิก ลอนดอน 2012 http://www.london2012.com/paralympics/
และ FB เชียร์นักกีฬาไทย คว้าชัยพาราลิมปิกเกมส์ 2012 http://www.facebook....iParalympic2012

#162 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:50

การแข่งขันวันที่ 2/9

บอคเซีย(Boccia) BC1-2 ไทย เจอ แคนาดา 15.00 น.
ไทยชนะแคนาดา 22-0 ครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:51.

#163 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:54

กรีฑาที่ทีมชาติไทยลงแข่งที่สนามกีฬาโอลิมปิก ลอนดอน ครับผม

2 ก.ย.
17.24 น. เวลาไทย โสภา อินทเสน วีลแชร์เรซซิ่ง 400 เมตรชาย ฮีท 2
17.55 น. เวลาไทย เพ็ชร รุ่งศรี วีลแชร์เรซซิ่ง 100 เมตรชาย ฮีท 2
01:00 น. เวลาไทย ศุภชัย สงพินิจ วิ่ง(ผู้พิการทางสายตา พร้อมคนปกติช่วยวิ่ง) 400 เมตรชาย ฮีท 4
**02:30 น. เวลาไทย สายชล คนเจน และศุภชัย โกยทรัพย์ วีลแชร์เรซซิ่ง 100 เมตรชาย รอบชิงชนะเลิศ
03:49 น. เวลาไทย ประวัติ วะโฮรัมย์ วีลแชร์เรซซิ่ง 5,000 เมตรชาย รอบชิงชนะเลิศ

สรุปว่าวันนี้มีลุ้นเหรียญ 3 รายการครับ รวมถึงเทเบิลเทนนิสที่แข่งตอน 5 โมงเย็นด้วย

ผมพลาดอย่างแรงครับ แบบว่าลืมไปเลย -*- สงสัยมึนหัวจัด เหอๆๆ ต้องขอบคุณคุณอู๋๊เป็นอย่างสูงครับ

เรื่องกระมู้นี้มีคนคุยแค่ 2 คน ผมไม่ซีเรียสฮะ เปิดเสรีในการเชียร์ครับผม (คิดในแง่บวก คนหลงเข้ามาอ่านก็มีครับ อิอิ) :D

อีกอย่างเป็นกีฬาที่สำคัญของโลกที่ไทยเรามีส่วนร่วมด้วยครับ จะละเลยไม่สนใจเลยก็ใช่ที่หน่ะครับ :D

ตอนนี้รอลิงค์ดูเทเบิลเทนนิส ครับ หวังว่าจะมีให้ดูนะครับ เง้อ :D

เวรกรรมในเว็บ http://smart.paralym...layer/Main.html ไม่มีถ่ายปิงปอง ลุ้นผลหน้าเว็บเอา -*-

Edited by Lucas Leiva Benitez, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:10.

#164 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:26

เทเบิลเทนนิสนัดชิงชนะเลิศไม่มีถ่ายทอดสดทางเว็บซะงั้น หาตั้งนานก็ไม่เจอ :( กำลังแข่งอยู่ครับตอนนี้ เจอกับ กระทิงดุ เพี้ยง ...... ขอให้เป็นกระทิงเขาหัก

Edited by อู๋ ฮานามิ, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:30.

#165 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:31

:Dไทยได้เหรียญทองแรกกับเทเบิลเทนนิสแล้วครับ :D

รุ่งโรจน์ ไทยนิยม ชนะ สเปน 3-0 สกอร์ 11-8,11-8,12-10 ครับ สุดยอดดๆๆๆมากๆๆครับ

#166 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:46

อีกอย่างเป็นกีฬาที่สำคัญของโลกที่ไทยเรามีส่วนร่วมด้วยครับ จะละเลยไม่สนใจเลยก็ใช่ที่หน่ะครับ :D

ใช่ครับ ไทยเราได้แข่งกีฬาระดับโลกผมว่าไม่ธรรมดา ได้ประลองฝีมือกับนักกีฬาต่างทวีป และสร้างความสุขให้คนไทย

#167 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:53

ยอดเยี่ยมครับ ยอดเยี่ยมจริงๆ :D :D

ถ้ามีถ่ายทอดสดทางโทรทัศน์ ป่านนี้คงได้เฮกันหน้าจอแล้วครับ

งานนี้จะมีใครอัดฉีดเงินรางวัลบ้าง ?

#168 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:08

ยอดเยี่ยมครับ ยอดเยี่ยมจริงๆ :D :D

ถ้ามีถ่ายทอดสดทางโทรทัศน์ ป่านนี้คงได้เฮกันหน้าจอแล้วครับ

งานนี้จะมีใครอัดฉีดเงินรางวัลบ้าง ?

ตรงนี้แหละครับท่านอู๋ คำถามเด็ด :lol: :lol: :lol:

#169 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:34

วันที่ 2/9

ว่ายน้ำเดี่ยวผสม 150 เมตรชาย รอบคัดเลือก SM3 Heat2 สมชาย ดวงแก้ว เข้าที่ 2 ทำเวลาได้ 3:08.10 นาที

บอคเซีย(Boccia) BC3 คู่ผสม ไทย เจอ เบลเยี่ยม 16.40 น. ไทยแพ้เบลเยี่ยม 1-7
BC4 คู่ผสม ไทย เจอ แคนาดา 16.40 น. ไทยแพ้แคนาดา 1-6

Edited by อู๋ ฮานามิ, 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:52.

#170 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:59

มาชมคลิปการแข่งขันย้อนหลังกันนะครับ

#171 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:29

มาชมคลิปการแข่งขันย้อนหลังกันนะครับ

สเปนตีเสียเองค่อนข้างเยอะครับ รุ่งโรจน์ตีเหมือนไม่มีความกดดันอะไร นิ่งมากๆ แล้วเอาชนะไปได้ครับ

ฝรั่งด้านหลังกองเชียร์ไทยน่ารักมากครับ เอาใจช่วยไทยตลอด

#172 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:05

ภาพนี้จาก FB แฟนเพจของคุณสายชล คนเจน (ซึ่งเขาแชร์ภาพจาก FB ของช่างภาพคนหนึ่งครับ)

คืนนี้ผมอาจจะไม่ได้ลุ้นการแข่งขันวิ่งและวีลแชร์เรซซิ่ง
หวังว่าในรอบชิงชนะเลิศ นักกีฬาไทยจะได้เหรียญรางวัลทุกคนนะครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:14.

#173 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:17

*****เกาะติดทีมชาติไทยพาราลิมปิค 3/9 *******

สรุปเหรียญทีมชาติไทย ได้ 1 เหรียญทอง 1 เหรียญทองแดง

กับลุ้นอีก 1 เหรียญ ครับ

เหรียญทอง เทเบิลเทนนิส รุ่งโรจน์ ไทยนิยม
เหรียญทองแดง วีลแชร์เรซซิ่ง 100 เมตร สายชล คนเจน
เหรียญ??? บอคเซีย(ฺBoccia)ทีมผสม BC1-2

**** โปรแกรมการแข่งขัน ****

บอคเซีย(Boccia) BC4 ไทย แพ้เจ้าภาพสหราชอาณาจักร 0-8 ครับ

บอคเซีย(Boccia) BC1-2 ไทย ชนะบราซิล 11-1ครับ เข้ารอบ semifinal ครับ
*** เหรียญที่ 3 ของไทยมาแล้วครับ ***
รอบ semifinal ชนะเจ้าภาพสหราชอาณาจักร 18-1 ครับ เข้ารอบชิงเหรียญทองกับจีนครับ

บอคเซีย(Boccia) BC3 ไทย ชนะสเปน 9-0 แต่ไม่ดีพอจะเข้ารอบ เพราะไทยแพ้ 2 ชนะ 1 ครับ

ว่ายน้ำ กบ 100 เมตรชาย SB11 Heat 1 พนม ลักษณะพริ้ม ได้อันดับ 3 เวลา 1.21.40 นาทีผ่านเข้ารอบชิงเหรียญครับ
รอบชิงเหรียญ เข้าที่ 7 ทำเวลาได้ 1:20.25 นาที พลาดเหรียญไปอย่างน่าเสียดายครับ Cr.คุณอู๋ครับ

ยกน้ำหน้กหญิง 67.5 กก. อรวรรณ บุตรโพธิ์ ยกได้ 111 กก. ได้ที่ 5 ครับ

วีลแชร์เทนนิสหญิงรอบ 16 คนสุดท้าย สาคร ขันทะสิทธิ์ ชนะออสเตรเลีย 2-1 เซ็ต 1-6,6-0,6-3 เข้ารอบก่อนรองชนะเลิศ
ครับ

----------------ชายคู่รอบ 16 ทีมสุดท้าย สุธี คลองรั้ว และสุวิทย์ชัย เมืองพรม แพ้ญี่ปุ่นแบบสูสี 2-0 เซ็ต 7-5,7-5 ครับ

------------หญิงคู่รอบ 16 ทีมสุดท้าย รัตนา เตชะมณีวัฒน์ และสาคร ขันทะสิทธิ์ ชนะออสเตรเลีย 2-0 เซ็ต 6-4,6-0 เข้ารอบ 8 ทีมสุดท้ายครับ

**วีลแชร์เรซซิ่ง 400m ชาย T52 รอบคัดเลือก เพชร รุ่งศรี ได้ที่ 5 เข้ารอบชิงเหรียญครับ**
รอบชิงเหรียญ ได้ที่ 5 ทำเวลาได้ 1.06.46 นาที ครับ
**(ปกติที่ 5 ไม่ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญครับ แต่โชคดีที่นักกีฬาชาติอื่น DQ จนเหลือแค่ 8 คนสุดท้ายครับ)

---------------- 100m ชาย T53 Heat 1 โสภา อินทเสน ได้ที่ 5 เวลา 16.23 วินาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญครับ

---------------- 100m ชาย T53 Heat 2 พิเชษฐ์ กรงเกตุ ได้ที่ 6 เวลา 16.49 วินาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญครับ

---------------- 1500m ชาย T54 Heat 1 ประวัติ วะโฮรัมย์ ได้ที่ 2 ครับ เข้ารอบชิงเหรียญ
---------------- 1500m ชาย T54 Heat 3 สายชล คนเจน ได้ที่ 1 ครับ เข้ารอบชิงเหรียญ

วิ่ง 200m ชาย T11 Heat 1 กฤษณะ จอฉุย ได้ที่ 3 เวลา 24.31 วินาที ไม่ผ่านการคัดเลือกครับ

Edited by Lucas Leiva Benitez, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:18.

#174 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:00

ภาพนี้จาก FB แฟนเพจของคุณสายชล คนเจน (ซึ่งเขาแชร์ภาพจาก FB ของช่างภาพคนหนึ่งครับ)

คืนนี้ผมอาจจะไม่ได้ลุ้นการแข่งขันวิ่งและวีลแชร์เรซซิ่ง
หวังว่าในรอบชิงชนะเลิศ นักกีฬาไทยจะได้เหรียญรางวัลทุกคนนะครับ

อยากดูคลิปตอนรับเหรียญจังเลยครับ อยากได้เสียงเพลงชาติไทยกระหึ่มในลอนดอนย้อนหลังครับ

เสียดายเมื่อคืน ได้เหรียญทองแดงจากสายชลอย่างเดียวครับ ประวัติพลาดได้เหรียญอย่างน่าเสียดายครับ

ไม่เป็นไรยังมีรายการอื่นให้ลุ้นเหรียญอีกครับ ยังมีวีลแชร์ฟันดาบของคุณแวว สายสุนีย์ด้วย เต็งเหรียญเลยครับผม

Edited by Lucas Leiva Benitez, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:20.

#175 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:50

อยากดูคลิปตอนรับเหรียญจังเลยครับ อยากได้เสียงเพลงชาติไทยกระหึ่มในลอนดอนย้อนหลังครับ

เสียดายเมื่อคืน ได้เหรียญทองแดงจายสายชลอย่างเดียวครับ ประวัติพลาดได้เหรียญอย่างน่าเสียดายครับ

ไม่เป็นไรยังมีรายการอื่นให้ลุ้นเหรียญอีกครับ ยังมีวีลแชร์ฟันดาบของคุณแวว สายสุนีย์ด้วย เต็งเหรียญเลยครับผม

ดูในยูทูปพาราลิมปิกสปอร์ตทีวี ไม่มีคลิปพิธีมอบเหรียญเทเบิลเทนนิสของเราครับ

เมื่อเช้า ตื่นมาเปิดทีวีดูข่าว อ้าว.... ได้เหรียญทองแดงจากคุณสายชลเหรียญเดียวเองเหรอ น่าเสียดายเหมือนกันครับผม แต่ก็อย่างที่ท่านลูคัสว่าไว้แหละว่ายังมีรายการอื่นให้ลุ้น

Edited by อู๋ ฮานามิ, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:04.

#176 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:03

*****เกาะติดทีมชาติไทยพาราลิมปิค 2/9 *******

:D***เหรียญที่ 2 ของไทยครับ เหรียญทองแดง**** :D
วีลแชร์เรซซิ่ง 100 เมตรชาย สายชล คนเจน เวลา 14.10 วินาทีครับ

ศุภชัย โกยทรัพย์ อันดับที่ 7 เวลา 14.74 วินาที ครับ

โสภา อินทเสน วีลแชร์เรซซิ่ง 400 เมตรชาย ฮีท 2 Disqualified ครับ

เพ็ชร รุ่งศรี วีลแชร์เรซซิ่ง 100 เมตรชาย ฮีท 2 ได้ที่ 3 เวลา 18.53 วินาทีครับ

ศุภชัย สงพินิจ วิ่ง(ผู้พิการทางสายตา พร้อมคนปกติช่วยวิ่ง) 400 เมตรชาย ได้ที่ 4 เวลา 53.03 วินาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญครับ

ประวัติ วะโฮรัมย์ วีลแชร์ 5000 เมตร T54 พลาดเหรียญอย่างน่าเสียดาย
ได้ที่ 5 เวลา 11.08.55 นาที ครับ :(

คลิปการแข่งขันย้อนหลังครับ (แปะไว้ก่อน ว่างๆ จะแวะมาดูครับ) กรีฑาช่วงเย็นตามเวลาอังกฤษ

#177 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:06

การแข่งขันวันที่ 3/9 (เวลาอังกฤษ)

ว่ายน้ำ กบ 100 เมตรชาย SB11 พนม ลักษณะพริ้ม รอบชิงเหรียญ
เข้าที่ 7 ทำเวลาได้ 1:20.25 นาที พลาดเหรียญไปอย่างน่าเสียดายครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:07.

#178 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:09

ขอบคุณคุณอู๋มากๆครับสำหรับคลิปกรีฑาย้อนหลังครับ

*****เกาะติดทีมชาติไทยพาราลิมปิค 4/9 *******

สรุปเหรียญทีมชาติไทย ได้ 2 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน

1 เหรียญทองแดงครับ

เหรียญทอง เทเบิลเทนนิส รุ่งโรจน์ ไทยนิยม
เหรียญทองแดง วีลแชร์เรซซิ่ง 100 เมตร สายชล คนเจน
เหรียญทอง บอคเซีย(ฺBoccia)ทีมผสม BC1-2
เหรียญเงิน ประวัติ วะโฮรัมย์ วีลแชร์เรซซิ่ง 1500 เมตร T54

ยิงปืนยาว 50 เมตรชาย SH1 รอบคัดเลือก พีระพงศ์ บึงโบก ยิงได้ 580 คะแนน
มาลา สีหาบัณฑิต ยิงได้ 575 คะแนน ไม่ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญครับ

กระโดดไกลชาย T11 จักรกิจ ปันทอง ระยะ 5.47 เมตร ได้ที่ 9 ครับผม

**ยินดีด้วยครับ เหรียญทองเหรียญที่ 2 ของทีมชาติไทยในพาราลิมปิก ลอนดอน 2012 **

บอคเซีย(Boccia) ทีมผสม BC1-2 รอบชิงเหรียญทอง ชนะจีน 10-5 ครับ ขอบคุณคุณอู๋ที่อัพเดตให้ครับ

วีลแชร์เทนนิสหญิงเดี่ยว รอบQF สาคร ขันทะสิทธิ์ แพ้ฮอลแลนด์ 2-0 เซ็ต 6-1,6-0 ครับ

วีลแชร์เทนนิสหญิงคู่ รอบQF สาคร ขันทะสิทธิ์ และรัตนา เตชะมณีวัฒน์ ชนะญี่ปุ่นสนุกครับ
2-0 เซ็ต 7-6,7-6 ครับ เข้ารอบ SF แล้วครับ

**ยินดีด้วยครับ เหรียญเงินของทีมชาติไทย **

วีลแชร์เรซซิ่ง 1500 เมตร T54 ประวัติ วะโฮรัมย์ เข้าอันดับ 2 ได้เหรียญเงินครับ

สายชล คนเจน เข้าอันดับ 5 ครับผม ขอบคุณคุณอู๋ที่อัพเดตให้ครับ

Edited by Lucas Leiva Benitez, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:16.

#179 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:26

ใครอยากอัดฉีดเงินรางวัลให้นักกีฬาคนพิการทีมชาติไทย เชิญนะครับ รับรองได้ใจใครหลายๆ คนมากมายแน่นอน

มาดูบทสัมภาษณ์เรื่องนี้ครับ แล้วพิจารณากัน

http://www.manager.c...D=9550000109020

เปิดใจ “ตัน ภาสกรนที” พาราลิมปิก ผมไม่ให้ครับ !! Posted Image โดย ASTVผู้จัดการรายวัน
4 กันยายน 2555 19:47 น.

เป็นข่าวดังไปทั่วกับกรณีนักธุรกิจดังอย่าง “ตัน ภาสกรนที” ยอมทุ่มเงินเป็นรางวัลให้กับตัวแทนนักกีฬาไทยบนเวทีโอลิมปิกครั้งล่าสุดเป็นจำนวนเงินกว่า 35.3 ล้านบาท

มองย้อนกลับไป นี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่นักธุรกิจคนนี้แสดงความ "ใจถึง" ออกมา เพราะก่อนหน้านั้นเจ้าตัวก็เคยทุ่มเงินถึง 40 ล้านบาทในเหตุการณ์น้ำท่วมใหญ่ในบ้านเราเมื่อปีก่อนมาแล้ว

อย่างไรก็ตาม ในขณะที่หลายคนมองว่าเขาเป็น "พ่อพระใจบุญ" แต่ก็มีไม่น้อยเช่นกันที่อดจะตั้งข้อสงสัยไม่ได้ว่าการให้ของเขานั้นแอบแฝงอะไรอยู่หรือไม่?

โดยเฉพาะเมื่อมองไปยัง "สถานการณ์" ที่เขาเลือกที่จะเข้าไปมีส่วนร่วมซึ่งเจ้าตัวก็ออกปากยอมรับว่า เป็น "เคสบายเคส"

ปกติในการทำธุรกิจของผมไม่มีนโยบายสนับสนุนเรื่องของกีฬาเป็นหลัก กรณีนี้มันคือเคสบายเคส ผมมาเกี่ยวข้องกับกีฬา 2 ครั้ง ครั้งแรกคือน้อง วิว เทควันโด (เยาวภา บุรพลชัย เหรียญทองแดงจากกีฬาโอลิมปิก เอเธนส์เกมส์ 2004) ผมเห็นเขากลับมาเศร้าๆ เหงา ไม่มีใคร ตอนไปรับผมก็เลยให้รางวัลเขาไป 1 ล้านบาท ยืนยันว่าผมไม่ได้เอาเขามาถ่ายรูป มาเป็นพรีเซ็นเตอร์ของสินค้าอะไรเลย ผมก็เลยให้เงินเป็นกำลังใจเขา กับครั้งนี้ก็เหมือนกัน ผมไม่ได้คิดว่าจะเข้ามาช่วยตั้งแต่แรก เผอิญว่าช่วงนั้นผมอยู่นิวยอร์ก ก็คิดว่าเอ๊ะ! ปีนี้เมืองไทยจะไม่ได้เหรียญทองรึเปล่า"

"เราอยู่นิวยอร์กก็เห็นเขาเชียร์กีฬากัน เวลาที่ธงชาติของเขาขึ้น ทุกคนจะมีความสุขมาก แต่เราคนเดียวที่นั่งอยู่เหงาๆ ห่อเหี่ยว ก็เลยคิดแบบสั้นๆ เร็วๆ เลยว่าเอาเงินรางวัล 10 ล้านมากระตุ้น เผื่อเฮือกสุดท้ายนักกีฬาของเราจะสู้ แล้วได้เหรียญทองกลับมาให้ประเทศไทย มันเป็นเรื่องของความภูมิใจของประเทศไทย เรื่องของชื่อเสียง ความสุขของคนไทยทั้งประเทศ ผมก็ช่วยได้แค่นี้แหละครับ ตอนนั้นก็คิดแล้วว่า คงช่วยไว้ไม่ทันแล้ว คงต้องอัดไปแรงๆ หน่อย ตอนนั้นตั้งเป้าว่าจะได้สัก 2-3 เหรียญ แต่สุดท้ายก็ไม่ได้สักเหรียญทอง แต่ก็ไม่เป็นไร”

“ผมก็เลยนำเงินส่วนหนึ่งของ 2 เหรียญที่คิดว่าจะได้ก็คือ 10 ล้านบาท ไปให้กับโรงพยาบาลทหารผ่านศึก แล้วอีก 10 ล้านให้เป็นกองทุนการศึกษาให้กับลูกทหารตำรวจที่เสียชีวิตใน 3 จังหวัดภาคใต้ พอให้คนที่ได้แล้วคนที่ไม่ได้เราก็ให้ไปด้วย เพราะทุกคนก็ตั้งใจทำ ตั้งใจฝึกฝน ก็เลยให้ทุกคนหมด ตกลงใช้ไปประมาณ 35 ล้านกว่าๆ เป็นเงินบริษัท 15 ล้าน ที่เหลือเป็นเงินส่วนตัวที่ผมไปขอเมียมา อย่างที่บอก ตอนแรกอิชิตันขาดทุน ปีนี้คาดว่าจะมีกำไรสัก 10 กว่าล้าน ก็เอาตรงนี้แหละครับมาให้พวกเขา”

ไม่สนคนมองสร้างภาพ-ทำการคลาดเพื่อหวังผลทางธุรกิจ

“ผมว่าทุกวันนี้โลกเราก็เปลี่ยนไปเยอะ ธุรกิจก็มีการแข่งขันกันมากขึ้น รวมถึงถ้าคิดว่าจะมีคนจนน้อยลงแต่จริงๆ แล้วมันไม่ใช่ คนจนกับคนรวยยังห่างกันมากขึ้นด้วยซ้ำไป ผมว่าเมืองไทยคนรวยเยอะ แต่คนรวยส่วนใหญ่จะขี้เหนียว แต่ไม่ใช่ทุกคนนะครับ แต่กลับกัน คนที่ใจถึงกลับกลายเป็นคนจน คนที่มีเงินน้อยจะใจป้ำกว่า ถ้าจะเห็นในช่วงเหตุการณ์ต่างๆ ในเรื่องของการช่วยสังคม บางคนบริจาค 500 บาท ผมว่ามันยังดูมากกว่าการบริจาค 100 ล้าน เพราะ 500 ของเขา อาจจะเป็นหลายๆ เปอร์เซ็นต์ของเงินเดือนทั้งๆ ที่เขาไม่มีเงินเก็บด้วยซ้ำไป ผมเลยสนับสนุนการทำธุรกิจ วันนี้และอนาคตอยากให้คนรุ่นใหม่ทำธุรกิจ แล้วก็ทำประโยชน์ให้กับคนอื่น”

“ผมเองอาจจะเป็นแค่ตัวอย่างเล็กๆ บางคนจะมองว่าผมสร้างภาพ เป็นการตลาด ก็แล้วแต่คนจะคิดเลยครับ แต่ในมุมของผมนั้น ผมกำลังสร้างเทรนด์ สร้างค่านิยมใหม่ๆ ให้เป็นตัวอย่างเล็กๆ สำหรับคนที่ทำธุรกิจ ผมว่าเราทำเพื่อตัวเองมาพอแล้ว มีเงินเหลือกินเหลือใช้แล้ว ฉะนั้นเราก็ควรจะเผื่อแผ่แบ่งปันให้คนอื่นบ้าง อย่าคิดแต่จะเอาอย่างเดียว ต้องเผื่อแผ่ด้วย เงินส่วนที่เกินจากเราใช้แล้ว มันมีประโยชน์มหาศาล เงินมันมีประโยชน์สำหรับผู้ที่ต้องการจะใช้มันเท่านั้น เอามาเก็บไว้ไม่มีประโยชน์ ถ้าเราพอแล้ว มันก็เป็นส่วนเกิน”

“ผมบอกว่าการทำการตลาดแบบเดิม หรือแบบนี้ไม่มีอะไรถูกผิด การโฆษณาแบบเดิมก็ดี ผมเองไม่เคยคิด ไม่เคยวัดว่าแบบไหนมันจะดีกว่ากัน ผมว่าถ้าเราจะทำเรื่องของการช่วยเหลือคนอื่น แล้วเราคิดว่ามันเป็นการตอบแทน วัดคุณค่าของการลงทุนตรงนี้ผมว่าอย่าทำเลย มันจะไม่ได้อะไรเลย แต่ถ้าคุณทำด้วยเจตนาดี ความตั้งใจดี ไม่ปฏิเสธว่าสุดท้ายคุณก็ได้ผลพลอยได้ ผมเรียกมันแบบนั้นดีกว่า อันนี้แน่นอน เป็นสิ่งที่ดีที่ผมได้กับตัวเองครับ เราทำอะไรเราก็ได้อย่างนั้น ไม่มีใครทำไม่ดีแล้วจะได้ดี ไม่มีแน่นอน คนทำดีย่อมได้ดีเสมอ แต่เราอย่าไปวัดมูลค่า เพราะมันคิดเป็นเงินไม่ได้”

“คือเรามีความสุขในการทำไงครับ พอเราทำไปแล้วเรายิ่งมีความสุข ทุกอย่างมันก็จะตามเข้ามาเอง มันก็แค่นี้เอง ไม่มีอะไรมากครับสำหรับผม ถ้าทำแล้วมีความทุกข์อย่าทำ ผมพอแล้ว ผมมีความสุข กินอิ่ม นอนหลับ ไม่ทุกข์จะเงินมากเงินน้อย แต่ถ้าเราสุขแล้วมันก็จะไม่มีทุกข์ ไม่มีเรื่องเครียด กังวล อย่างในเฟซบุ๊กเอง ผมมีแจกของ พาไปดูหนัง หรือกิจกรรมการกุศลต่างๆ ก็ทำแบบไม่ได้คิดอะไร ผมทำเพราะว่าผมมีความสุข มันก็เท่านั้นเองครับ"

"ผมไม่ได้มองในเรื่องของการตลาดอะไรมากมาย แต่ถ้าว่ามันได้ผลไหม ผมว่ามันได้ผลมากที่สุด แต่ถ้าคุณคิดถึงแต่ผลกำไร มันจะทำให้คุณกดดันและเป็นทุกข์ ก็คิดอะไรใหม่ๆ ออกมาไม่ได้ แต่สำหรับผมผมมองมันเป็นผลพลอยได้ ความสุขเป็นสิ่งที่ผมตั้งหวังไว้ มันก็แค่นี้เอง ผมยึดเอาความสุขเป็นที่ตั้ง”

หวังเป็นตัวอย่างที่ดีให้คนอื่นทำตาม

“อย่างที่บอกว่า ผมไม่ได้มองเรื่องของความคุ้มค่ากับการลงทุนอะไร แต่สิ่งที่ผมเห็นจากการที่ผมทำแบบนี้เลยคือ บริษัทหลายๆ บริษัทสนใจเรื่องของกีฬาขึ้นอย่างแน่นอน ในโอลิมปิกครั้งต่อไป อีกอันที่เห็นผลเลยทันทีคือเยาวชนสนใจเล่นกีฬามากขึ้น เห็นได้จากมีคนมาบอกผมว่า ตามสมาคมกีฬาต่างๆ ตอนนี้ยังไม่ได้เปิดรับนักกีฬา แต่ว่ามีคนมาสมัครมากกว่า 2 พันคนได้ แทบทุกที่ มันเป็นการกระตุ้นให้คนสนใจเรื่องนี้ขึ้น”

“แล้วผมประกาศไปแล้วว่าอีก 4 ปีข้างหน้า ถ้าได้เหรียญทองผมยินดีจ่ายให้อีกเหรียญละ 10 ล้าน ครั้งที่แล้วผมยอมรับว่าผมทำไม่สำเร็จ เพราะผมมาประกาศตอนท้าย มันผลักดันไม่ขึ้นแล้ว ซึ่งผมเป็นคนที่ถ้าจะทำอะไรแล้ว ถ้ายังไม่ได้ ผมก็จะไม่ล้มเลิกง่ายๆ ผมก็จะต้องได้สักเหรียญทองก่อน ผมเชื่อเลยว่าโอลิมปิก 4 ปีข้างหน้าก็จะมีคนมุ่งมั่นที่จะฝึกฝน มุ่งมั่นกับตรงนี้มากขึ้น ผมถือว่าตรงนี้เป็นผลพลอยได้ ส่วนเรื่องอิชิตันของผมก็ปล่อยไป ผมไม่ได้คิดเพราะถ้ามัวแต่จะไปคิดถึงผลกำไรของบริษัท มันไปต่อไม่ได้หรอก เราปล่อยให้มันไปตามเหตุการณ์และธรรมชาติของมันดีกว่า”

“อย่างที่เคยทราบกันชัดเจนว่าผมตั้งอิชิตันขึ้นมา เพื่อทำธุรกิจ แล้วเอากำไรไปให้กับทำประโยชน์ในเรื่องของการศึกษาและสิ่งแวดล้อม ส่วนเรื่องน้ำท่วมกับกีฬานี่เป็นเฉพาะกรณี คือบางอย่างก็รอเราไม่ได้เหมือนกันนะ ใครช่วยได้ก็เข้าไปช่วยกัน หลังจากนี้ผมจะเดินหน้าเรื่องของการแจกทุนการศึกษาแล้ว แล้วก็เรื่องของการปลูกต้นไม้ ตอนนี้ก็ปลูกต้นไม้ที่จังหวัดของตัวเอง 30 ไร่ ที่จังหวัดชลบุรี แล้วก็ทุนการศึกษากับโรงเรียนอนุบาลบ่อทอง 35 ล้าน ต่อไปที่จะทำคือให้ทุนการศึกษาลูกของทหาร ตำรวจ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้”

“ปีหน้าเราก็จะมาคัดเลือกกัน จริงๆ ผมอยากคัดเลือกเองด้วยซ้ำ ทุนเราไม่ได้ให้เฉพาะคนที่เรียนเก่ง แต่เราให้กับคนที่ตั้งใจเรียนและทำตัวดีด้วย เราจะส่งเสริมไม่ใช่เฉพาะค่าเรียน แต่เราจะดูแลเขายันเขาเรียนจบ ดูแลทุกอย่าง แต่มีข้อแม้ว่าคุณต้องเป็นคนดี เราไม่มีเงื่อนไขอะไรที่จะต้องให้เรา แต่ยังไงก็ตามแต่ อย่าคาดหวังว่าผมจะช่วยทำให้การศึกษาดีขึ้น หมื่นทุนสำหรับผมก็มหาศาลแล้วนะครับ”

ยันชัดเจน กีฬาอย่าง "พาราลิมปิก เอเชี่ยนเกมส์" ไม่ช่วย บอกตนคงทำบุญทุกวัดไม่ได้

“แต่อย่ามาคาดหวังว่าผมจะต้องทำตลอดนะ อย่างพาราลิมปิกเกมส์ (พาราลิมปิกเกมส์ 2012 ที่กรุงลอนดอน ประเทศอังกฤษ ระหว่างวันที่ 29 ส.ค.-9 ก.ย.55) หรือเอเชี่ยนเกมส์อะไรพวกนี้ ผมไม่มีนะครับ เราทำบุญทุกวัดไม่ได้ ผมเองเป็นหัวหน้าครอบครัว ก็ยังต้องดูแลลูกเมีย ผมเป็นเจ้าของบริษัทก็ยังต้องดูแลลูกน้อง แล้วยังต้องดูแลมูลนิธิผมอีก เราก็เลือกทำในสิ่งที่เราอยากจะทำ แล้วเราก็มีความสุข ทุกอย่างดีหมดครับ เรามาแบ่งกันทำ ไม่ต้องแย่งกันทำ”

“ทำดีไม่ต้องอาย แต่อย่าคิดว่าผมจะต้องทำทุกอย่าง ยอมรับว่ามีคนเข้ามา แต่ผมไม่ได้ตั้งใจว่าจะทำเยอะ เคสบายเคสไป ผมไม่ได้เหรียญทอง ผมไม่เลิก มันเป็นนิสัยผมไงครับ ปีนี้ไม่ได้ อีก 4 ข้างหน้าผมมั่นใจว่าต้องได้แน่นอน ซึ่งตอนนี้คนก็คาดหวังและเป็นแรงบันดาลใจใหม่ๆ กับการได้มารับเงินรางวัลกับผม สิ่งนี้ผมถือว่ามันเป็นผลพลอยได้จากการที่ผมทำความดี”

“ตัวผมไม่ได้หวังอะไร ผมเองก็แค่อยากจะได้ความสุขให้กับตัวเอง ความสุขจากการเป็นผู้ให้ วันหนึ่งที่คุณเป็นผู้รับ คนที่ได้รับมีความสุขมากแค่ไหน เชื่อได้เลยว่าคนที่เป็นผู้ให้มีความสุขมากกว่านั้นเยอะ ความสุขไม่ใช่เงินอย่างเดียว จริงอยู่เงินมันช่วยทำให้เรามีความสุขมากในขณะหนึ่ง แต่ความสุขที่แท้จริงมันไม่ได้มาจากตัวเงินที่เพิ่มขึ้น หรือทรัพย์สินที่ทำให้เราเกิดความสุข แต่มันอยู่ที่ใจข้างในของเรามากกว่า ถ้ามันเกิดความสุข การรู้สึกว่าเราพอแล้ว เราได้ทำในสิ่งที่เราอยากจะทำมันคือความสุข ผมเองเป็นคนจนที่รวยความสุข คนรวยบางคนอาจจะจนมากเลยนะครับ สำหรับความสุข เพราะเขายังไม่รู้จักพอ”

ทีมข่าว Super บันเทิง รายงาน
ขอบคุณ ภาพประกอบจากอินเทอร์เน็ต

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:44.

#180 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:47

ผมขอออกตัวเลยว่าเป็นความเห็นส่วนตัว ตามเสรีภาพในการแสดงความเห็นที่ไม่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรม

กีฬาพาราลิมปิกเป็นกีฬาคู่ขนานที่จัดหลังกีฬาโอลิมปิก(ไม่รู้ว่าเป็นภาคบังคับหรือเปล่าว่าต้องจัด 2 งาน แต่มันเป็นธรรมเนียมปฏิบัติไปแล้ว) จัดการแข่งขันเพื่อให้คนพิการได้แข่งขันกีฬา แสดงศักยภาพของแต่ละคนที่แข่งขันกีฬาแต่ละชนิดออกมาโดยแบ่งแยกตามระดับความพิการ ประเทศไทยเองก็ได้เข้าแข่งขันมานานเกือบ 30 ปี โชว์ฝีมือทำผลงานคว้าเหรียญรางวัลมาหลายครั้งอย่างที่ผมเคยแจกแจงไปในกระทู้นี้นะครับ ว่า แต่ละครั้งมีผลงานสำคัญอะไรบ้าง

ที่หลายคน(รวมทั้งผมด้วย) เรียกร้องให้เอกชนอัดฉีดเงินรางวัลให้นักกีฬาคนพิการไทยในพาราลิมปิก ก็เพราะเป็นกีฬาที่สำคัญรายการหนึ่งของโลกเทียบเท่าโอลิมปิก(แต่เป็นรองในเรื่องของการให้ความสำคัญ) ไทยเราได้เข้าแข่งขัน ได้ประลองฝีมือ และได้เหรียญ ก็ถือว่าสร้างความสุขให้คนไทยเหมือนกัน ภาคเอกชนควรมีรางวัลเพื่อให้กำลังใจพวกเขาด้วย เพราะยังไงก็เป็นเพื่อนร่วมชาติที่สร้างชื่อเสียงให้ประเทศชาติ มีธงชาติไทยผูกติดกับเชือกเสาธงหรือตัวเลื่อนธงในพิธีรับเหรียญที่สนาม ร่วมกับประเทศอื่นอีก 2 อันดับ (พร้อมกับเพลงชาติไทยหากไทยเราได้เหรียญทอง) หรือเป็นเพราะสื่อกระแสหลักไม่ค่อยพูดถึง เลยไม่ได้ให้ความสำคัญ

ชีวิตพวกเขาเลือกเกิดไม่ได้ เพราะเกิดมาพิการ หรือ ประสบอุบัติเหตุ แต่เลือกที่จะทำดีได้ ขอเพียงคนปกติให้โอกาสครับผม

Edited by อู๋ ฮานามิ, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:51.

#181 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:59

เรื่องนี้เป็นบทสัมภาษณ์ของอดีตโค้ชวีลแชร์เรซซิ่งทีมชาติไทย เคยปั้นนักกีฬายอดฝีมืออย่าง ประวัติ วะโฮรัมย์, สายชล คนเจน, ศุภชัย โกยทรัพย์ ซึ่งตอนนี้ผันตัวไปเป็นโค้ชให้ทีมชาติสหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ แต่ก็ยังผูกพัน ดูแลเอาใจใส่นักกีฬาทีมชาติไทยอยู่นะครับ

http://www.siamsport...man.asp?idh=510

สุพรต เพ็งพุ่ม โค้ชวีลแชร์ไทยชื่อไกลถึงยูเออี

Edited by อู๋ ฮานามิ, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:59.

#182 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:03

*****เกาะติดทีมชาติไทยพาราลิมปิค 4/9 *******

วีลแชร์เทนนิสหญิงเดี่ยว รอบQF สาคร ขันทะสิทธิ์ แพ้ฮอลแลนด์ 2-0 เซ็ต 6-1,6-0 ครับ

คลิปย้อนหลังครับผม

#183 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:08

*****เกาะติดทีมชาติไทยพาราลิมปิค 2/9 *******

เขาตัดคลิปมาให้ชมเป็นรายการๆ ไปครับ แต่ผมขอแปะคลิปนี้แล้วกัน เพราะเป็นผลงานทำเหรียญของทีมชาติไทย

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:12.

#184 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:16

*****เกาะติดทีมชาติไทยพาราลิมปิค 3/9 *******

ยกน้ำหน้กหญิง 67.5 กก. อรวรรณ บุตรโพธิ์ ยกได้ 111 กก. ได้ที่ 5 ครับ

#185 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:24

**ยินดีด้วยครับ เหรียญทองเหรียญที่ 2 ของทีมชาติไทยในพาราลิมปิก ลอนดอน 2012 **

ยอดเยี่ยมครับ ยอดเยี่ยมจริงๆ

ผลการแข่งขันวันที่ 4/9
บอคเซีย ทีมผสม BC 1-2 ไทยชนะจีน 10-5 ครับผม คว้าเหรียญทองให้ทีมชาติไทยอีกเหรีย

http://www.london201...-team-gold.html

บอคเซีย เขาเล่นกันยังไง คุณพัทธยา เทศทอง นักกีฬาบอคเซียทีมชาติไทยมีคำตอบให้ครับ

http://bocciatechnics.com/Play.html

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:26.

#186 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:13

ผลการแข่งขันวันที่ 4/9 (เมื่อวานนี้)

**ทีมชาติไทยได้เหรียญเงินเพิ่มอีก 1 เหรียญ จาก ประวัติ วะโฮรัมย์ วีลแชร์เรซซิ่ง 1500 เมตร T54 ทำเวลาได้ 3:12.32 นาที (ส่วนเหรียญทองเป็นของนักกีฬาของเจ้าภาพ สหราชอาณาจักร ทำเวลาได้ 3:12.09 นาที) สายชล คนเจน เข้าที่ 5 ครับ

เราได้เหรียญรางวัลพาราลิมปิกครบทุกสีแล้วนะครับ :) 2 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน 1 เหรียญทองแดง

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:23.

#187 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:56

ผมขอออกตัวเลยว่าเป็นความเห็นส่วนตัว ตามเสรีภาพในการแสดงความเห็นที่ไม่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรม

กีฬาพาราลิมปิกเป็นกีฬาคู่ขนานที่จัดหลังกีฬาโอลิมปิก(ไม่รู้ว่าเป็นภาคบังคับหรือเปล่าว่าต้องจัด 2 งาน แต่มันเป็นธรรมเนียมปฏิบัติไปแล้ว) จัดการแข่งขันเพื่อให้คนพิการได้แข่งขันกีฬา แสดงศักยภาพของแต่ละคนที่แข่งขันกีฬาแต่ละชนิดออกมาโดยแบ่งแยกตามระดับความพิการ ประเทศไทยเองก็ได้เข้าแข่งขันมานานเกือบ 30 ปี โชว์ฝีมือทำผลงานคว้าเหรียญรางวัลมาหลายครั้งอย่างที่ผมเคยแจกแจงไปในกระทู้นี้นะครับ ว่า แต่ละครั้งมีผลงานสำคัญอะไรบ้าง

ที่หลายคน(รวมทั้งผมด้วย) เรียกร้องให้เอกชนอัดฉีดเงินรางวัลให้นักกีฬาคนพิการไทยในพาราลิมปิก ก็เพราะเป็นกีฬาที่สำคัญรายการหนึ่งของโลกเทียบเท่าโอลิมปิก(แต่เป็นรองในเรื่องของการให้ความสำคัญ) ไทยเราได้เข้าแข่งขัน ได้ประลองฝีมือ และได้เหรียญ ก็ถือว่าสร้างความสุขให้คนไทยเหมือนกัน ภาคเอกชนควรมีรางวัลเพื่อให้กำลังใจพวกเขาด้วย เพราะยังไงก็เป็นเพื่อนร่วมชาติที่สร้างชื่อเสียงให้ประเทศชาติ มีธงชาติไทยผูกติดกับเชือกเสาธงหรือตัวเลื่อนธงในพิธีรับเหรียญที่สนาม ร่วมกับประเทศอื่นอีก 2 อันดับ (พร้อมกับเพลงชาติไทยหากไทยเราได้เหรียญทอง) หรือเป็นเพราะสื่อกระแสหลักไม่ค่อยพูดถึง เลยไม่ได้ให้ความสำคัญ

ชีวิตพวกเขาเลือกเกิดไม่ได้ เพราะเกิดมาพิการ หรือ ประสบอุบัติเหตุ แต่เลือกที่จะทำดีได้ ขอเพียงคนปกติให้โอกาสครับผม

+100000 ครับคุณอู๋

ผมว่าได้เห็นธาตุแท้คนบางคนแล้วละครับ ว่าทำเพื่ออะไร ไอคนที่ไปชื่นชมเขา คงหงายเงิบไปเป็นแถบๆ

#188 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:05

ขอบคุณคุณอู๋มากๆครับสำหรับคลิปย้อนหลังครับ สุดยอดมากครับนักกีฬาพาราลิมปิคไทย

*****เกาะติดทีมชาติไทยพาราลิมปิค 5/9 *******

สรุปเหรียญทีมชาติไทย ได้ 3 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน

1 เหรียญทองแดงครับ

เหรียญทอง บอคเซีย(ฺBoccia)ทีมผสม BC1-2
เหรียญเงิน ประวัติ วะโฮรัมย์ วีลแชร์เรซซิ่ง 1500 เมตร T54
เหรียญทอง สายสุนีย์ จ๊ะนะ วีลแชร์ฟันดาบ เอเป้บุคคลหญิง

ยิงปืนยาวR-7 50 เมตร SH1 พีระพงษ์ บึงโบก สกอร์ 1099 คะแนน อันดับ 23 ครับ

วีลแชร์ฟันดาบ เอเป้บุคคลหญิง รอบคัดเลือก Cat.B สายสุนีย์ จ๊ะนะ ชนะรัสเซีย 5-3 ครับ Cr.คุณอู๋ครับ
------------------------------------------------------------------------------- ชนะเบลารุส 5-3 ครับ

Cr.คุณอู๋ครับ
------------------------------------------------------------------------------- ชนะฮังการี 5-2 ครับ
------------------------------------------------------------------------------- ชนะเจ้าภาพสหราชอาณาจักร 5-0 ครับ
-------------------------------------------------------------------------------- แพ้เยอรมัน 4-5 ครับ

ผ่านเข้ารอบ QF เจอโปแลนด์ มือ1 ของโลกครับ ชนะโปแลนด์ 15-5 ผ่านเข้ารอบ SF นะครับ

รอบ SF เจอฮ่องกง แข่งเวลา 23.45 น. ครับ Cr.คุณอู๋ครับ สุดยอดมากๆครับคุณแวว
รอบ SF Cat.B สายสุนีย์ จ๊ะนะ ชนะฮ่องกง 15-14 Cr.คุณอู๋ครับ

**ยินดีกับเหรียญทองเหรียญที่ 3 ของนักกีฬาไทย พาราลิมปิก ลอนดอน 2012 **
จากผลงานยอดเยี่ยมอีกแล้วครับ

สายสุนีย์ จ๊ะนะ วีลแชร์ฟันดาบ เอเป้บุคคลหญิง Cat.B ชนะเยอรมนี 15-8 ครับผม Cr.คุณอู๋ครับ

ว่ายน้ำ กบ 100 เมตร SB5 Heat 1 ทวีสุข สมุหเสนีโต เข้าอันดับ 5 เวลา 1.55.80 นาที ไม่่ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญครับผม

วีลแชร์เรซซิ่ง 800 เมตร T54 Heat 3 สายชล คนเจน เข้าอันดับ 1 เวลา 1:37.96 นาที ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญครับ Cr.คุณอู๋ครับ

---------------- 400 เมตร T54 ฮีท 1 ศุภชัย โกยทรัพย์ เข้าที่ 3 ทำเวลาได้ 50.66 วินาที ไม่ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญครับ Cr.คุณอู๋ครับ แก้ไขให้แล้วครับ
----------------------------------ฮีท 2 สายชล คนเจน เข้าที่ 1 ทำเวลาได้ 47.87 วินาที ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญครับ Cr.คุณอู๋ครับ

วิ่งผลัด 4x100 เมตรชาย T11-13 รอบคัดเลือก Heat 3 ไทยเข้าอันดับ 2 เวลา 44.76 วินาที เวลารวมได้ที่ 5 ไม่ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญครับ เพราะอาร์เซอร์ไบจันทำเวลาได้ดีกว่าครับ Cr.คุณอู๋ครับ แก้ไขให้แล้วนะครับ

เทเบิลเทนนิสทีมชาย Class 6-8 ไทย แพ้ อิตาลี 2-3 เกมส์ครับ
เกมส์แรก รุ่งโรจน์ ไทยนิยม ชนะ อิตาลี 3-2 เซ็ต 5-11,11-7,11-6,7-11,11-8 ครับ
เกมส์ที่ 2 ยุทธนา นามสง่า แพ้ อิตาลี 0-3 เซ็ต 9-11,9-11,11-13 ครับ
เกมส์ที่ 3 รุ่งโรจน์ ไทยนิยม ชนะ อิตาลี 3-0 เซ็ต 11-7,11-6,11-5 ครับ
เกมส์ที่ 4 ยุทธนา นามสง่า แพ้ อิตาลี 3-2 เซ็ต 12-10,9-11,10-12,11-6,7-11 ครับ
เกมส์ที่ 5 คู่ไทย แพ้ อิตาลี 0-3 เซ็ต 9-11,8-11,7-11 ครับ
ไม่ผ่านเข้ารอบ QF อย่างน่าเสียดายครับ

----------------ทีมหญิง Class 1-3 ไทย แพ้ตุรกี 1-3 เกมส์ครับ
เกมส์แรก ภัทราวดี วราฤทธิ์ดำรงกุล ชนะตุรกี 3-0 เซ็ต 11-7,11-9,11-6 ครับ
เกมส์ที่ 2 วชิราภรณ์ แม้นพวก แพ้ตุรกี 0-3 เซ็ต 5-11,7-11,4-11 ครับ
เกมส์ที่ 3 ภัทราวดี วราฤทธิ์ดำรงกุล แพ้ตุรกี 2-3 เซ็ต 11-8,9-11,12-10,2-11,7-11 ครับ
เกมส์ที่ 4 วชิราภรณ์ แม้นพวก แพ้ตุรกี 1-3 เซ็ต 12-10,5-11,10-12,9-11 ครับ
ไม่ผ่านเข้ารอบ QF อย่างน่าเสียดายครับ Cr. คุณอู๋ครับ

บอคเซีย(Boccia) บุคคลชาย BC2 รอบ 1/16 วัชรพล วงษา เสมอญี่ปุ่น 5-5 แต่ชนะช่วงไทเบรค ผ่านเข้ารอบ 1/8 เจอเกาหลีใต้ เวลา 15.00 น.ครับ Cr. คุณอู๋ครับ

----------------------------------------------------- มงคล จิตรเสงี่ยม แพ้เกาหลีใต้ 5-4 ไม่ผ่านเข้ารอบ 1/8 อย่างน่าเสียดายครับ Cr. คุณอู๋ครับ

--------------------------------- BC1 รอบ 1/8 พัทยา เทศทอง ชนะสเปน 5-4 ผ่านเข้ารอบ SF ครับ Cr. คุณอู๋ครับ
-------------------------------------------------- วิษณุ ฮวดประดิษฐ์ ชนะจีน 5-1 ผ่านเข้ารอบ SF ครับ Cr. คุณอู๋ครับ

บอคเซีย(Boccia)Mix.Individual รอบ 1/16 ถนิมพัสตร์ วิสารทนันท์ แพ้บราซิล 2-7 ครับ

ปล.อันไหนไม่ได้กดลิเกให้ คือลิเกผมหมดนะครับ :P

Edited by Lucas Leiva Benitez, 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:52.

#189 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:09

^
^
เหรียญทองบอคเซียอะ สีตัวหนังสือสีเดียวกับเหรียญทองแดงเลย ไม่รู้ว่าทองคำหรือทองแดง :D

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:48.

#190 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:18

ผลการแข่งขันวันที่ 4/9 (เมื่อวานนี้)

**ทีมชาติไทยได้เหรียญเงินเพิ่มอีก 1 เหรียญ จาก ประวัติ วะโฮรัมย์ วีลแชร์เรซซิ่ง 1500 เมตร T54 ทำเวลาได้ 3:12.32 นาที (ส่วนเหรียญทองเป็นของนักกีฬาของเจ้าภาพ สหราชอาณาจักร ทำเวลาได้ 3:12.09 นาที) สายชล คนเจน เข้าที่ 5 ครับ

เราได้เหรียญรางวัลพาราลิมปิกครบทุกสีแล้วนะครับ :) 2 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน 1 เหรียญทองแดง

คลิปย้อนหลังเมื่อคืนนี้ กรีฑาช่วงเย็น

เลื่อนดูผ่านๆ จนเจอวีลแชร์เรซซิ่งชิงเหรียญที่ไทยเราแข่ง อยู่ในชั่วโมงที่ 2:37:49 ของคลิป คิดว่าวันนี้เขาคงอัพโหลดคลิปที่ตัดเป็นรายการแข่งขันแต่ละอย่างมาให้ดูอีกทีครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:20.

#191 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:52

ต้องขอบคุณคุณอู๋มากครับ ที่ช่วยรายงานผลการแข่งขันแทนผม สุดยอดไปเลยครับนักกีฬาพาราลิมปิคไทย :D

ได้เหรียญทุกสีเลย ทำผลงานได้ดีมากๆๆๆครับ ดีกว่าโอลิมปิคของไทยอีก :D

เห็นผลงานอย่างนี้ รบ.อียิ่งจะเพิ่มงบอัดฉีดมั้ยเนี่ย หรือมัวแต่ไปปล่อยน้ำท่วมกรุงเทพตามไอ้ปอดเป็นศพ :angry:

ปล.ผมแก้สีให้แล้วครับคุณอู๋ อิอิ

Edited by Lucas Leiva Benitez, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:53.

#192 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:13

ต้องขอบคุณคุณอู๋มากครับ ที่ช่วยรายงานผลการแข่งขันแทนผม สุดยอดไปเลยครับนักกีฬาพาราลิมปิคไทย :D

ได้เหรียญทุกสีเลย ทำผลงานได้ดีมากๆๆๆครับ ดีกว่าโอลิมปิคของไทยอีก :D

เห็นผลงานอย่างนี้ รบ.อียิ่งจะเพิ่มงบอัดฉีดมั้ยเนี่ย หรือมัวแต่ไปปล่อยน้ำท่วมกรุงเทพตามไอ้ปอดเป็นศพ :angry:

ปล.ผมแก้สีให้แล้วครับคุณอู๋ อิอิ

ผมว่าเป็นการแชร์ข่าวสารร่วมกัน สนุกดีออก ใครมีเวลาหน้าคอมก็โพสต์กันไปเรื่อยๆ ช่วยกันติดตาม ช่วยกันเชียร์กันไปจนจบนั่นแหละ

ส่วนเงินอัดฉีด ไม่รู้ว่ารัฐบาลจะให้เพิ่มหรือเปล่า ถ้าเป็นไปได้อยากให้รัฐบาลชุดต่อไปในอนาคต(ไม่ว่าจะเป็นใคร) ปรับเงินอัดฉีดให้เป็นมาตรฐานเดียวกัน จะให้กี่ล้านก็ให้เท่ากัน ทั้งโอลิมปิกและพาราลิมปิก ไม่ว่าจะได้เหรียญอะไรมา เพราะเป็นกีฬาระดับโลกที่จัดการแข่งขันต่อเนื่องกัน (ส่วนเอเชียนเกมส์-เอเชียนพาราเกมส์ ก็ให้เขาเท่ากันด้วย แต่จำนวนเงินลดลงมาเพราะเป็นกีฬาระดับทวีป)

แต่ที่อัดฉีดมากไม่ได้อาจจะเป็นเพราะ พาราลิมปิกทำเหรียญได้มากกว่าโอลิมปิกหรือเปล่า ถึงไม่อยากจ่ายเยอะ (ตรรกะพิการของคนปกติชัดๆ)

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:37.

#193 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:58

ผลการแข่งขันวันที่ 5/9

วีลแชร์ฟันดาบ เอเป้บุคคลหญิง รอบคัดเลือก Cat.B สายสุนีย์ จ๊ะนะ
ชนะรัสเซีย 5-3, ชนะเบลารุส 5-3 ครับ

รอบต่อไป

เจอฮังการี 17.00 น.
เจอเจ้าภาพ สหราชอาณาจักร 17.10 น.
เจอเยอรมนี 17.30 น.

วีลแชร์เรซซิ่ง 800 เมตร T54 รอบแรก Heat 3 สายชล คนเจน เข้าที่ 1 ครับ ทำเวลาได้ 1:37.96 นาที ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญในคืนพรุ่งนี้ครับ เวลาไทย 03.16 นาที

รายการนี้มีโชเกะ ยาสุโอกะ (ประสพโชค กลั่นเงิน) อดีตนักวีลแชร์เรซซิ่งทีมชาติไทยที่โอนสัญชาติมาเป็นญี่ปุ่น แข่งขันในนามของทีมชาติญี่ปุ่น เข้าที่ 3 ครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:51.

#194 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:22

วีลแชร์ฟันดาบ เอเป้บุคคลหญิง รอบคัดเลือก Cat.B สายสุนีย์ จ๊ะนะ
ชนะรัสเซีย 5-3, ชนะเบลารุส 5-3 ครับ

รอบต่อไป

เจอฮังการี 17.00 น.
เจอเจ้าภาพ สหราชอาณาจักร 17.10 น.
เจอเยอรมนี 17.30 น.

วีลแชร์เรซซิ่ง 800 เมตร T54 รอบแรก Heat 3 สายชล คนเจน เข้าที่ 1 ครับ ทำเวลาได้ 1:37.96 นาที ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญในคืนพรุ่งนี้ครับ เวลาไทย 03.16 นาที

รายการนี้มีโชเกะ ยาสุโอกะ (ประสพโชค กลั่นเงิน) อดีตนักวีลแชร์เรซซิ่งทีมชาติไทยที่โอนสัญชาติมาเป็นญี่ปุ่น แข่งขันในนามของทีมชาติญี่ปุ่น เข้าที่ 3 ครับ

ขอบคุณคุณอู๋มากครับ ที่โพสผลการแข่งขันครับ ผมก็เิ่พิ่งรู้เหมือนกันว่าคุณประสพโชค กลั่นเงิน โอนสัญชาติไปญี่ปุ่นแล้ว

ต้องยอมรับเลยว่าสมาคมไทยๆทั้งหลายเนี่ย ส่วนใหญ่ไม่ได้เรื่องจริงๆ

ผู้หลักผู้ใหญ่ครบ 32 แต่ตรรกะพิการนี่มีเยอะจริงๆ (ขอยืมวาทกรรมคุณอู๋มาบ่นหน่อยนะครับ)

Edited by Lucas Leiva Benitez, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:23.

#195 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:35

วีลแชร์ฟันดาบ เอเป้บุคคลหญิง รอบคัดเลือก Cat.B สายสุนีย์ จ๊ะนะ ที่เจอเยอรมนีเมื่อสักครู่ที่ผ่านมา เราแพ้ครับ 5-4

รอบควอเตอร์ไฟนอล เจอโปแลนด์ 19.45 น.

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:10.

#196 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:45

ขอบคุณคุณอู๋มากครับ ที่โพสผลการแข่งขันครับ ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกันว่าคุณประสพโชค กลั่นเงิน โอนสัญชาติไปญี่ปุ่นแล้ว

ต้องยอมรับเลยว่าสมาคมไทยๆทั้งหลายเนี่ย ส่วนใหญ่ไม่ได้เรื่องจริงๆ

ผู้หลักผู้ใหญ่ครบ 32 แต่ตรรกะพิการนี่มีเยอะจริงๆ (ขอยืมวาทกรรมคุณอู๋มาบ่นหน่อยนะครับ)

ยืมได้ครับ

ผมให้วาทกรรมว่า "คนปกติแต่ตรรกะพิการ" สำหรับคนปกติที่ละเลยความสำคัญของคนพิการ ด้วยเหตุผลที่ไม่สมควร

ที่คุณประสพโชคโอนสัญชาติ บางกระแสบอกว่าเพราะคุณประสพโชคไปแต่งงานกับคนญี่ปุ่น
และบางกระแสบอกว่า เพราะปัญหาภายในสมาคม จึงต้องโอนสัญชาติไปใช้ชีวิตที่นั่น ตามบทความเมื่อหลายปีก่อน

http://www.ryt9.com/s/bmnd/671171

คอลัมน์ : กำปั้นไม่มีรู : โชค ยาซูโอกะ

ข่าวกีฬา หนังสือพิมพ์บ้านเมือง -- อังคารที่ 23 กันยายน 2551 09:08:55 น.

ทุกสังคมมีดีชั่วปะปน คลุกเคล้าให้ชีวิตนี้มีรสชาติ เปรี้ยวหวานมันเค็มแตกต่างกัน ไม่เว้นแม้แต่สังคมกีฬา ใครบอกว่ามีสปิริตสูงส่ง เปล่าหรอก!!!มันก็เน่าเฟะเหมือนกับทุกวงการแหละพี่น้อง เท่าที่มองเห็น “คนดี” แค่หยิบมือเดียว นอกนั้น “ผลประโยชน์” เป็นที่ตั้งทั้งนั้น

ผมกล้าพูดได้เลยว่า นักกีฬาไทยนั้นสุดขมขื่น เมื่อเจอการทำงานแบบไทยๆ สารพัดระบบบริหารอันห่วยแตก ทั้งอุปถัมภ์ พวกพ้อง ขอไปที ผลประโยชน์ ฯลฯ ต่างๆ เหล่านี้ฉุดกระชากให้วงการกีฬาไทยสาละวันเตี้ยลง นักกีฬามีบ้างเล่นเพราะรัก บางคนเล่นเพราะชอบ บางคนเล่นเพราะจำเป็น ส่วนใหญ่เล่นเพราะปากท้อง???

เมื่อพ่อแม่ไม่มีเงินทองมากองให้ กีฬานี่แหละคือทางสว่างของลูกคนจน คุณสมบัติพิเศษของคนจนคือ มีความอดทนเป็นที่ตั้ง ส่วนจุดด้อย คือ เชื่อคนง่ายไม่มีปากเสียง

หมวดหมู่เดียวกันซ้ำร้ายยิ่งกว่าคือ นักกีฬาพิการ ลองล้วงลูกดูให้ดีเถอะ มีพวกหากินกับคนพิการไม่น้อย ทุเรศทุรังสุดๆ เพราะไอ้กลุ่มคนพวกนี้มันอวัยวะครบ 32 แต่ดันโชคร้าย...หัวใจมันพิการ!!!

จบมหกรรมพาราลิมปิกเกมส์ 2008 ผมเห็นความจริงใจของรัฐบาล ต่อการช่วยเหลือนักกีฬาพิการ-คนพิการมากขึ้น

ที่บอกว่ามากขึ้น ไม่ได้หมายถึง ต่อไปคุณภาพชีวิตคนพิการจะดีขึ้น
มากขึ้นหรือดีขึ้น ณ ที่นี้ คือรัฐบาลจริงใจห่วงใยคนพิการในช่วงนี้ (ดีขึ้น) คาดว่าอีกไม่เกินเดือน ทุกอย่างกลับสู่สภาพปกติ นักกีฬาพิการ คงกลับสู่วงจรชีวิตเดิมๆ เคยขายลอตเตอรี่-ไปขายต่อ เคยเล่นดนตรีขอทาน-ไปทำต่อ ฯลฯ

เพราะเมื่อ 4 ปีก่อน หลังกลับจากเอเธนส์ หรือ 8 ปีก่อน หลังกลับจากซิดนีย์ หรือแอตแลนตา เมื่อ 12 ปีก่อน ก็เคยมีคนมาแหกปากว่าจะช่วยยังงั้น-ยังงี้…แบบนี้เด๊ะ

ตอนนี้คนพวกนั้นเถลิงสุข คนพิการกินข้าวคลุกเกลือเหมือนเดิม!!!
นักกีฬาพิการไทยคงไม่โชคดีเหมือน โชค ยาซูโอกะ วีลแชร์เรซซิ่งทีมชาติญี่ปุ่นหรอกนะ เพราะโชค ยาซูโอกะ คนนี้ มีความสุขดีที่เมืองโอชิดะ ทำงานเป็นผู้ช่วยพยาบาล เป็นที่ปรึกษาให้กับผู้ป่วยทางด้านจิตใจ พูดคุยกับผู้ป่วยที่มีความท้อแท้ พอผู้ป่วยจะเข้ามาปรึกษา แค่เห็นคุณหมอขาขาดนั่งคอยอยู่ แค่นั้นกำลังใจมาแล้ว
รัฐบาลญี่ปุ่นช่วยจริงจังแบบยั่งยืน คนญี่ปุ่นชื่นชมคนมีความพยายาม โชคจึงเป็นที่รักของคนมากมาย

โชค ยาซูโอกะ บอกว่า สมาคมของไทยมีปัญหามาก ตนมีปัญหากับโค้ชและกีฬาของไทยเป็นเรื่องของธุรกิจ มากกว่าความชอบหรือการส่งเสริมจริงจัง

อย่าโกรธที่นักกีฬาทีมชาติญี่ปุ่นพูดแบบนี้ หากรู้ว่าเขาคือ ประสพโชค กลั่นเงิน อดีตฮีโร่พาราลิมปิกเกมส์ของไทย ซึ่งปัจจุบันเป็น “คนไทย” ที่สร้างชื่อเสียงและผลงานให้ประเทศญี่ปุ่น

อย่าโกรธ...ถ้าประสพโชคพูดเรื่องจริง!!??!!
มิสเตอร์ป๋อง
mr_pong74@hotmail.com

#197 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:07

วิ่งผลัด 4x100 เมตรชาย T11-13 รอบคัดเลือก Heat 3
ขอแก้ไขผลการแข่งขันและกราบขออภัยทุกท่านด้วยครับ

อาร์เซอร์ไบจันทำเวลาดีกว่าไทยครับ เข้าเส้นชัยเป็นอันดับที่ 1 ครับ

http://www.london201...0900/index.html

เสียดายอีกรายการที่ไม่ได้เข้าชิง

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:56.

#198 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:12

ขอบคุณคุณอู๋มากๆครับสำหรับคลิปย้อนหลังครับ สุดยอดมากครับนักกีฬาพาราลิมปิคไทย

*****เกาะติดทีมชาติไทยพาราลิมปิค 5/9 *******

วิ่งผลัด 4x100 เมตรชาย T11-13 รอบคัดเลือก Heat 3 ไทยเข้าอันดับ 1
ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญครับ คืนนี้ เวลาไทย 03.53 น.Cr.คุณอู๋ครับ

รบกวนแก้ไขผลการแข่งขันด้วยครับ ขออภัยจริงๆ
เราเข้าอันดับ 2 ครับ

ทีนี้รอเชียร์ฟันดาบของคุณสายสุนีย์และวีลแชร์เรซซิ่งของคุณสายชลนะครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:31.

#199 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:35

:( :( :(

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:46.

#200 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:52

ต่อไปผมจะแจ้งผลการแข่งขันพร้อมลิงค์ที่มาด้วย เพื่อตรวจสอบความถูกต้องและมีหลักฐานแน่ชัด เพราะรู้สึกว่ามีหลายคนเข้ามาอ่านกระทู้เราเยอะ แล้วนำไปเผยแพร่หลายๆ ที่

วีลแชร์ฟันดาบ เอเป้บุคคลหญิง รอบควอเตอร์ไฟนอล Cat.B สายสุนีย์ จ๊ะนะ ชนะโปแลนด์ 15-5 ครับผม
http://www.london201...20905-141256355

คุณแวว สายสุนีย์ เข้ารอบรองชนะเลิศ เจอฮ่องกง 23.45 น.(เวลาไทย) ครับ
http://www.london201...2202/index.html

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:23.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน