Jump to content

" นายช่าง ยื่นมือมาสิ จะทายาให้ "

• Please log in to reply
58 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

*
POPULAR

ขณะที่ในหลวงทรงงาน เพื่อหาที่สร้างฝายทดน้ำ โดยมี อ.ปราโมทย์ ช่วยถือแผนที่ให้พระองค์
ปรากฎว่ามีตัวคุ่นได้กัดที่มือของอาจารย์ แต่อาจารย์ก็ได้เก็บอาการเสมือนว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้น
เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นต่อหน้าพระพักตร์แต่อาจารย์คิดว่าพระองค์คงไม่ทรงสังเกตเห็น อาจารย์ก็ได้แต่เอามือถูเพื่อคลายความเจ็บปวดแบบเนียนๆ

ก่อนจะเสด็จฯ กลับ ในหลวงทรงเสด็จฯ พระราชดำเนินไปที่รถยนต์พระที่นั่ง (การเสด็จฯ ครั้งนั้น ทรงขับรถยนต์ด้วยพระองค์เอง) เหมือนทรงค้นหาอะไรบางอย่าง
สักพักพระองค์ก็เสด็จฯ พระราชดำเนินกลับไปหาอาจารย์ โดยถือหลอดยามาด้วย

"นายช่าง ยื่นมือมาสิ จะทายาให้"

อาจารย์ได้แต่ยืนตะลึง ใจมิกล้าอาจเอื้อมยื่นมือไปให้พระองค์
และไม่คิดว่าจะทรงสังเกตเห็นและมีพระเมตตาใส่พระทัยถึงขนาดนี้... พระองค์ทรงทายาให้อาจารย์ พร้อมตรัสว่า

"ตัวคุ่นมันกัด ถ้าแพ้จะบวม ไม่เป็นไร ทายานี้แล้วเดี๋ยวก็ค่อยยังชั่ว"

จากหนังสือ : การทรงงานของพ่อในความทรงจำ
โดย : ปราโมยท์ ไม้กลัด

http://www.facebook....&type=1

http://www.b2s.co.th...php?proid=21078

#2 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:03

ทรงพระเจริญ
ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

#3 stabilo

stabilo

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:09

ชอบครับ ถ้ามีอีกเอามาลงเยอะๆ เลยนะครับ ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

#4 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:13

เคยอ่านเรื่องของในหลวงมามาก แต่เรื่องนี้ยังไม่เคยเลย

ขอบคุณครับ
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#5 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:20

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

#6 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:39

*
POPULAR

ขอเล่านิดนึง อันนี้เป็นเรื่องที่สระบุรี

ตอนไปดูงานที่วัดเฉลิมพระเกียรติ ท่านเจ้าอาวาสเล่าให้ฟังว่า ตอนที่ในหลวงมีโครงการจะสร้างศูนย์เกษตรทฤษฎีใหม่ที่นั่น ในหลวงโปรดให้คนของท่านมาทำทีเป็นมาซื้อที่ เพราะทรงทราบว่าถ้าชาวบ้านรู้ว่าในหลวงต้องการที่ดินก็จะถวายให้ แต่ไม่ทรงโปรดให้ชาวบ้านต้องเดือดร้อน ทีนี้ ชาวบ้านเห็นเสี่ยปลอมก็ให้สงสัยว่าเป็นใครมาจากไหน ทำไมจะมาซื้อที่ดินที่แสนจะแห้งแล้ง ผู้ใหญ่บ้านก็เข้าไปซักถามจนในที่สุดก็รู้สึกว่าเสี่ยพวกนี้หน้าคุ้นๆ ในที่สุดก็จำได้ว่าเคยเห็นอยู่ในปฏิทิน คอยตามเสด็จ เท่านั้นแหล่ะ ความแตก

ปัจจุบันที่แห่งนั้นคือวัดเฉลิมพระเกียรติ อ.เฉลิมพระเกียรติ จ.สระบุรี :)

#7 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:48

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

พระเจ้าข้า

#8 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:51

ตัวคุ่นหน้าตามันเป็นอย่างไง ไม่เคยเห็น

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#9 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:52

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

#10 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:52

#11 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:56

ตัวคุ่นหน้าตามันเป็นอย่างไง ไม่เคยเห็น

http://www.tourdoi.c...camping/kun.htm

#12 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:14

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่นำเรื่องดีๆ มาฝากครับ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#13 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:19

http://www.tourdoi.c...camping/kun.htm

ขอบคุณครับ

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#14 caveman

caveman

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:28

ทรงพระเจริญ
อย่าทำสิ่งโง่...โดยการสีซอให้กาสรฟัง

#15 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:40

เป็นแมลงชนิดหนึ่ง มีมากทางในป่าภาคเหนือ เช่น ตาก แม่ฮ่องสอน ที่เชียงใหม่บางแห่งก็มี ตัวเล็ก ๆ คล้ายกับแมลงวันทอง มักอาศัยอยู่ตามพงหญ้า ถ้าเดินลุยเข้าไปมักจะโดนกัดเอา แผลอักเสบเป็นน้ำเหลืองใส ๆ มีอาการคัน บีบออกแล้วก็จะบวมอีก เรียกว่าแผล 3 สะเก็ด คือตกสะเก็ด 3 ครั้ง แล้วก็จะเป็นแผลเป็นเป็นรอยไม่หาย วิธีแก้แบบชาวบ้านคือบีบแผลให้แตกแล้วเอากระเทียมแกะกลีบขยี้ยัดลงไป รับรองไม่มีแผลเป็น เรื่องที จขกท เล่า ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะเกิดที่แม่ฮ่องสอน หลายสิบปีแล้ว น่าจะประมาณ 2525

Edited by Sujinno, 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:41.

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#16 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:42

พระองค์ทรงมีพระเมตตา..ต่อพสกนิกร..และข้าราชบริพารฯ เสมอมา
ขอให้พระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนานด้วยเทอญ
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#17 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:44

ผมก็เคยโดน ยังมีรอยดำที่หลังคอจนทุกวันนี้
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#18 วิญญูชน

วิญญูชน

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:53

เหตุผลหนึ่งที่ "คนไทยรักในหลวง"

#19 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:58

"ริ้นดำ" (Black flies) หรือที่ชาวบ้านเรียกว่าตัวคุ่น

http://hilight.kapook.com/view/49601
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#20 wewe

wewe

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:06

ทรงพระเจริญ

เรื่องนี้เพิ่งเคยฟังเหมือนกันค่ะ

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#21 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:52

ทรงพระเจริญ
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#22 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:07

ทรงพระเจริญ

:) :) อ่านเรืองแบบนี้ทีไรอดยิ้มไม่ได้ซักที :) :)
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#23 QueenBee

QueenBee

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:17

เป็นคนธรรมดาๆที่รักในหลวงยิ่งชีวิตเบื่อผู้นำที่คิดไม่เป็นเชื่อว่าแม้วคือศัตรูของชาติรับไม่ได้กับแดงเผาเมือง

#24 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:25

อ่าน ฟัง รับรู้ ถึงพระราชกรณียกิจคราใด มักมีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยที่บ่งบอกถึง พระเมตตา พระราชอารมณ์ขัน มาให้ชุ่มชื่นหัวใจ จิตใจเต็มอิ่มด้วยความสุขทุกครั้ง

ในถิ่นทุรกันดาร เปียกชื้นแฉะ ร้อนแห้งผาก หนาวลมยอดดอย ฝนกระหน่ำ ทางเดินสูงชัน ระยะทางยาวไกล แมลง สัตว์มีพิษชุกชุม ในหลวงก็เสด็จไปช่วยเหลือประชาชนให้มีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น เสด็จไปพัฒนาแหล่งน้ำ ดิน เพื่อให้ประชาชนอยู่กับธรรมชาติได้ยั่งยืน
......นานหลายสิบปี

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

#25 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:37

ทรงพระเจริญ

#26 ขุนพลไร้พ่าย

ขุนพลไร้พ่าย

น้องเก่า

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:44

ซึ้งมาก ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

#27 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:48

กระทู้นี้ควายแดงไม่เข้ามาแสดงความคิดเห็นกันหน่อยละ แมนๆกันหน่อย เรื่องดีๆ ไม่ได้ตังค์ก็โพสกันได้นี่

ทีเรื่องด่าควายแดง ด่าเชี้ยแม้ว ขยันเข้ามาตอบกันจังเนอะ

#28 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:01

กระทู้นี้ควายแดงไม่เข้ามาแสดงความคิดเห็นกันหน่อยละ แมนๆกันหน่อย เรื่องดีๆ ไม่ได้ตังค์ก็โพสกันได้นี่

ทีเรื่องด่าควายแดง ด่าเชี้ยแม้ว ขยันเข้ามาตอบกันจังเนอะ

อย่าไปถามถึงเขาน่าจะดีกว่าครับ

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#29 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:04

เรื่องดีๆ พวกอัปมงคลไม่สนใจหรอก

#30 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:38

ท่ามกลางกระทู้ที่ตั้งมาถกเถียงกันทางการเมือง
ก็ยังมีกระทู้เกี่ยวกับพระเจ้าอยู่หัวเนี่ยแหละ
ที่ทำชุ่มชื่นหัวใจ~

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#31 Enzo

Enzo

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:43

ทรงพระเจริญ

#32 คนหน้าใหม่

คนหน้าใหม่

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:52

ขอพระองค์อันเป็นที่รักยิ่งของชาวไทยทั่วโลก จงทรงพระเจริญยิ่งยิ่งยืนนาน

เรื่องแถ เรื่่องตอแหล ใครที่ว่าแน่ ยังแพ้พวกเสื้อแดง

หยุด ทำร้ายประเทศไทย หยุด กฎหมายนิรโทษกรรม

#33 กรกช

กรกช

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:09

*
POPULAR

ท่ามกลางกระทู้ที่ตั้งมาถกเถียงกันทางการเมือง
ก็ยังมีกระทู้เกี่ยวกับพระเจ้าอยู่หัวเนี่ยแหละ
ที่ทำชุ่มชื่นหัวใจ~

ใช่เลยครับ และผมคิดว่า คนไทยทุกคนที่รักในหลวงก็รู้สึกเช่นนี้เหมือนกัน

จากกระทู้นี้ทำให้ผมเข้าใจอีกอย่างหนึ่งว่า ในหลวงทรงขับรถยนต์ด้วยพระองค์เอง
ทำให้ผมนึกถึงตอนที่ไปเที่ยวเหนือเมื่อปลายปีที่แล้ว และผมเคยเล่าให้สมาชิกฟังไปแล้วเมื่อต้นๆปี
ก็ขอนำมาเล่าสู่กันฟังอีกครั้ง เพราะบางท่านอาจยังไม่ได้อ่าน

เมื่อปลายปีก่อน ผมได้ไปเที่ยวเหนือหลายจังหวัด และได้ไปที่เชียงใหม่
น้องชายเพื่อนเป็นนักวิชาการเกษตรอยู่ที่นั่น ได้พาไปเที่ยวดอยแม่จอนหลวง
ซึ่งขึ้นไปทางดอยอินทนนท์ แต่แยกขวาก่อนถึงยอดดอยเล็กน้อย

ระยะทางจากทางแยกไปถึงดอยแม่จอนหลวงน่าจะประมาณ 10 กิโล แต่ใช้เวลาเดินทางราว 2 ชม.
ตั้งแต่แยกเข้าไปก็เป็นทางลาดยางเล็กๆแคบๆ ถนนเก่าๆเป็นหลุมเป็นบ่อ
หลังจากนั้นก็เป็นถนนลูกรัง ทางคดเคี้ยว สูงชัน เป็นหุบเหวตลอดทาง รถสวนกันยังแทบไม่ได้
ยิ่งใกล้ถึงทางยิ่งสูงชันมาก พอไปถึงที่หมายถึงรู้ว่าที่นี่เป็นโครงการวิจัยเกษตรเมืองหนาวของในหลวง
มีรูปในหลวงในขณะที่เสด็จมาที่นี่เมื่อปี 27 ติดอยู่

พวกผมไปกัน 4 คัน รถ 4x4 ทุกคันกว่าจะไปถึงที่หมายยังเหนื่อย
แล้วพระองค์มาที่นี่เมื่อเกือบ 30 ปีที่แล้ว แถมพระองค์ทรงขับรถยนต์ด้วยพระองค์เองด้วย
คงไม่ต้องพูดถึงว่าลำบากแค่ไหน และหลังจากพระองค์เสด็จกลับ
ก็รับสั่งให้สมเด็จพระเทพฯเสด็จมาติดตามโครงการอีกหลายครั้ง

พระองค์เสด็จไปทุกที่ๆเพื่อพสกนิกรของพระองค์

#34 คนในพื้นที่

คนในพื้นที่

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

เป็นหนึ่งในหลายๆ เรื่องที่หงอก เรียราด และสาวกทั้งหลายแกล้งทำเป็นไม่รู้ ไม่เห็นด้วยใจมืดบอด

#35 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:03

ดูกี่ครั้ง ๆ ( ก็ตื้นตันใจ )..

#36 colt rampant

colt rampant

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:25

ทรงพระเจริญ

#37 ขบวนการเสรีไทย

ขบวนการเสรีไทย

น้องเก่า

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:25

#38 สมชายสายชม

สมชายสายชม

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:14

ทรงพระเจริญ
...

ชาวนา เกษตรกร กรรมกร และประชาชน เป็นเจ้าของประเทศ
แต่ หลงจู๊ ผู้รับเหมา นายทุน และนักการเมือง เป็นเจ้าของโฉนด

คนชั่วที่ชอบใช้ประชาธิปไตยเป็นข้ออ้างว่า "มาจากการเลือกตั้ง"

ก็ไม่ต่างกับพระปลอมที่นำ "จีวร" มาห่มเพื่อหลอกชาวบ้าน

#39 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:24

อ่านแล้วน้ำตาไหล เวลาอ่านเรื่องเกี่ยวกับในหลวงทีไรเป็นแบบนี้ทุกทีค่ะ

ขอให้พระองค์ท่านทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน ( _/\_ )
ในส่วนของประเทศไทย เราไม่ขออะไรมากไปกว่า "แผ่นดินของเรา" - ท่านทูตวีรชัย พลาศรัย / คำแถลงปิดคดีปราสาทพระวิหาร

#40 pk88

pk88

น้องเก่า

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:47

หามาลงอีกนะครับ รูปเก่าๆแบบนี้หลายคยคงยังไม่เคยเห็น..ขอพระองค์ ทรงพระเจิญ

#41 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:51

ทรงพระเจริญ

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#42 NextDEV

NextDEV

น้องใหม่

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:47

#43 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:31

ทรงพระเจริญ
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#44 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:37

ทรงพระเจริญ

สำหรับตัวคุ่น ผมเคยโดนมันกัดที่ขาครับ ตอนไปเที่ยว

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#45 ขออภัยในความไม่เหมาะสม

ขออภัยในความไม่เหมาะสม

น้องเก่า

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:32

#46 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:31

ผมทำงานรับใช้จักรพรรดิ์ ซึ่งได้ถวาย(สินค้า) ไปตั้งที่สวนจิตร (ถวายให้เกือบพระตำหนัก ละครับ) ภูพิงค์, พูภาน,......

1.วันหนึ่งผมไปประชุม ที่สาขาหนึ่ง เกือบ8โมง เด็กตำแหน่ง Work controllerของสาขานั้น กระหืดกระหอบ ตื่นเต้น ออกมาเล่าว่า มีลูกค้าโทรมาแจ้งเครื่องเสีย หนูก็สอบถามตามระบบ เสร็จแล้วถามชื่อผู้แจ้ง คำตอบคือ "ภูมิพล ขอเป็นช่วงเช้านะ" ...ทรงงานก่อน8โมง

2.ถวายที่ภูพาน ผู้บริหารชุดใหญ่ เหมาเครื่องบินไปเลย ลูกพี่ผมไป สาธิตการใช้เครื่อง ลูกพี่เล่าให้ฟังว่า แทบไม่ต้องอธิบายเลย พระองค์ทรงใช้เครื่องแล้วถามว่า "อย่างนี้ใช่ไหม" จนจบกระบวนการ เสร็จแล้วทรงถามเรื่องการซ่อม "ที่นี่ไกลนะ ถ้ามีปัญหาเล็กๆน้อยๆ เราจะได้ทำเองได้"

ทรงพระเจริญ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#47 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:44

คนไทยโชคดี ที่มีประมุขของแผ่นดินที่มีจิตใจเมตตาต่อประสกนิกร อย่างเท่าเทียมกัน ... ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ

๒๑ มกราคม ๒๕๑๖ ทรงเยี่ยมทหารที่ได้รับบาดเจ็บการจากปฏิบัติหน้าที่เพื่อป้องกันประเทศชาติ ณ โรงพยาบาลหล่มสัก จังหวัดเพชรบูรณ์

ทรงเยี่ยมราษฏรและข้าราชการที่บาดเจ็บจากการถูกลอบยิงโดยผู้ก่อการร้ายคอมมิวนิสต์ ณ โรงพยาบาทสุราษฏร์ธานี ๑๑ กันยายน ๒๕๑๘

#48 juicekung

juicekung

น้องเก่า

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:47

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ

#49 osamu

osamu

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:56

#50 syfy

syfy

น้องใหม่

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:22

แช่มชื่นหัวใจมาก ขอบคุณสำหรับเรื่องดีๆค่ะ ขอพระองค์ทรงพระเจริญญญ,,

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน